Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Góc học tập

Old 10-05-2005, 21:19  

Phá sản!

KL$: 0

Em xem lại phần này, anh giải thích qua ví dụ đó.
Quote:
Với các ankin cũng tương tự như vậy cứ đánh số từ gốc hóa trị một theo chiều mạch cácbon có chứ nối ba, xác định vị trí nối ba ( có thể có nhiều nối ba vẫn đọc được ) sau đó đọc tên ankin+ vị trí nối ba+yl

Ví dụ nhé : CH-=C-C-=C-CH2- sẽ đọc là pentadiin-2,4-yl ( viết đúng có 2 chữ i đó )
( đánh số từ CH2- là 1 thì các nối ba sẽ là 2 và 4 )
Danh pháp hợp chất hữu cơ thì đúng là rất phức tạp, có chất chỉ có tên tự đặt chứ không thể gọi tên được. Ngay trong đề thi quốc gia cũng có một ý gọi tên hợp chất hữu cơ rât khó đọc.

Quote:
CH3-CH(CH3)-C(CH3)(C2H5)-CH2-CH(OH)-CH3
Quote:
4-etyl-4,5-metylhexan-2-ol
Cách đọc như trên còn một chỗ thiếu xót nhỏ là chưa nói đến số lượng nhóm thế. Với hợp chất je_taime đã nêu nó có 2 nhóm CH3 vậy cần đọc là :
4-etyl-4,5-đimetylhexan-2-ol.

Cần chú ý : khi có nhiều loại nhóm thế thì chúng ta phải đọc tuân theo theo thứ tự chữ cái a,b,c. Nếu nhóm thế nào xuất hiện nhiều : 2,3,4...lần thì cần thêm các tiếp đầu ngữ : đi (2), tri (3), tetra (4)... nhưng lại không được lấy các chữ cái của tiếp đầu ngữ để so sánh. Chính vì thế mà hợp chất trên sẽ được đọc như anh đã ghi:
4-etyl-4,5-đimetylhexan-2-ol ( cụ thể hơn : chữ cái e của etyl đứng trước m của metyl, ta lại không tính chữ cái đ của đi mặc dù nó đứng trước e của etyl do đó đọc như trên là đúng.

(CH3)3-C- : gốc này phải đọc là tecbutyl. Đọc cách này thì chắc chắn là đúng. Còn cách kia anh không rõ. Theo anh thì đã nói đến neo thì ít nhất phải chứa 5 nguyên tử C trở lên ví dụ như : 2,2-đimetylpropyl chính là neopentyl.

Các phân biệt đơn giản thế này :
sec- : secondary -> gốc sec- là gốc sinh ra ngắt đi H ở nguyên tử C bậc 2
ví dụ : CH3-CH2-CH(CH3)- : sec-Bultyl
tec - : tertiary -> tec- là gốc sinh ra do ngắt đi nguyên tử H ở C bậc 3
ví dụ : CH2-CH2-C(CH3)2- : tec-Pentyl

Còn neo thì thường là từ 5 C trở lên ( anh chưa gặp trường hợp nhỏ hơn 5 C )

(CH3)3-C-CH2- : neopentyl theo đó (CH3)3-C thì đọc là neopentan
makilen is offline  

Old 31-05-2005, 17:42  

Member

KL$: 17
Awarded 1 time(s)

co' ai bie't ca'ch loai 1 luong lo*n clo trong pho`ng thi' nghiem ko?va` thi'nghiem don gian na`o cho biet tha`nh phan cua nito* trong khong khi'?ban na`o biet thi tra loi giup minh nhe'

------------------------------
Welcome to KLNet 6!
bap_rang_bo is offline  

Old 31-05-2005, 19:22  

Phá sản!

Mình không hiểu rõ lám câu hỏi của bạn.

_Loại 1 lượng lớn Clo trong phòng thí nghiệm nghĩa là thế nào ? Trong không khí trong phòng thí nghiệm có Clo và muốn loại nó đi à ? Nếu thế thì mở cửa ra , nó bay đi hết ý mà.

_ Còn thành phần nito trong không khí mà bạn hỏi có phải ý bạn là : tỉ lệ Nitơ trong không khí không ? Nếu thế bạn có thể hoá lỏng không khí rồi cho bay hơi phân đoạn.

bb
je_taime is offline  

Old 02-06-2005, 10:32  

Member

Awarded 1 time(s)

minh muon xac dinh thanh phan N2 trong kk= thi nghiem don gian .chu ko phai la tach

Welcome to KLNet 6!
bap_rang_bo is offline  

Old 02-06-2005, 10:35  

Member

Awarded 1 time(s)

co`n cau hoi ve Cl2 thi` minh cung ko chac the na`o la lon.nhung minh nho ko nham thi` do' la` de thi HSGQG 94 nhung minh lai ko co' dap an.neu dc thi`hoi ho minh nhe'

Welcome to KLNet 6!
bap_rang_bo is offline  

Old 02-06-2005, 10:37  

Member

Awarded 1 time(s)

co' ai mua dc sach "chuan bi cho icho32"cua NXB GD ko? neu co' thi chi giup minh nhe'

Art: Lạy ku ku đừng có post tách bài hộ.

Welcome to KLNet 6!
bap_rang_bo is offline  

Old 02-06-2005, 12:06  

Phá sản!

Bạn có thể mua cuốn "Olympic hoá học Việt Nam và Quốc tế" tập 3. Tập 3 có đề thi và lời giải các kì 30,31,32.
Đây là một quyển trong bộ 4 tập rất hay, bạn có thể mua tại 81 Trần Hưng Đạo. Nếu luyện được cả 4 cuốn này thì thi quốc gia gần như đạt giải chắc chắn

Trên mạng các tài liệu rất nhiều. Đây là website kì thi lần thứ 32 tại Đan Mạch :
http://www.icho2000.gymfag.dk/

Bạn có thể lấy tài liệu tại đây, nếu đọc tiếng Anh tốt. Không rõ tài liệu ôn cho năm nay có chưa ?
makilen is offline  

Old 02-06-2005, 12:14  

God Member

KL$: 194
Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A1 (2009-2012)

Câu loại một lượng lớn Cl2 thì chắc là như thế này:
Cho một lượng lớn NH3 vào phòng =>

2NH3 + Cl2 = N2 + 6HCl
NH3 + HCl = NH4Cl

^^ lấy chổi quét NH4Cl ra khỏi phòng. Lặp lại quá trình trên vài lần cho chắc loại được hết ^^

May it be so that you are shattered.
I welcome the defeated, the aged. Surrender to me, learn from me, obey me.
May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 05-06-2005, 17:00  

Member

KL$: 155
Awarded 1 time(s)

@ bap-rang-bo: chị ko nhớ rõ lắm, nhưng hình như trên 1 chương trình TV có nói về 1 vụ rò rỉ hoá chất (hình như là khí Clo) mà người ta fải dùng dung dịch xút để loại. Cả H20 và NaOH đều pư clo mà.

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 07-06-2005, 10:35  

Member

Awarded 1 time(s)

neu du`ng NaOH thi` cu~ng ko loai dc nhieu.vo*i lai de bai hoi la` phuong phap du`ng trong PTN nen ko can dung chat co' gia' tha`nh re? nhu* n'c hoac xu't.Co' le~ la the na`y, neu thay co' dap an nao hop ly' ho*n thi` chi? giup nhe':du`ng CH4, nhu the 1 mol CH4 loai dc 4 mol Cl2.san pham cuoi cung la CCl4 ko doc hai

Welcome to KLNet 6!
bap_rang_bo is offline  

Old 14-06-2005, 08:24  

Member

Awarded 1 time(s)

hix, lần sau bap-rang-bo post bài có dấu nhé
cũng đc em ạ, nhưng sau đó fải loại khí HCl sinh ra (nếu mình ở trong fòng ẩm, khí HCl hoà tan nước vào thành axit là "tèo" ). Dĩ nhiên với 1 lượng nhỏ thì chắc ko sao, nhưng để chắc ăn vẫn fải loại nó.

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 15-06-2005, 16:03  

Phá sản!

Năm nay em vào lớp 11, mọi người có biết quyển sách hoá nào hay hay không chỉ cho em với ?
Và em cũng muốn hỏi: tính chất của các muối axít nữa , làm thế nào để nhận biết được nó ạ ?
Suýt quên , khi nói sự khử của S+6 có nghĩa là thế nào ạ ? Nó khử xuống S O hay S -2, +2 ???
nanomet is offline  

Old 17-06-2005, 12:05  

V.I.P

KL$: 528
Awarded 26 time(s)
Sent 57 thank(s)
Received 150 thank(s)
Class: H (2001-2004)

Quote:
khi nói sự khử của S+6 có nghĩa là thế nào ạ ? Nó khử xuống S O hay S -2, +2 ???

Sự khử của S+6 nghĩa là quá trình...khử nó,số oxi hoá của nó sẽ giảm xuống,còn xuống +2 hay 0 hay -2 thì còn tuỳ đề bài.
Lâu lâu mới câu được 1 bài :p

Far away
babyboy is offline  

Old 18-06-2005, 16:08  

Member

Awarded 1 time(s)

muon khu thi tat nhien phai dung chat khu roi. tuy vao tinh khu cua tung chat ma cho ra cac sp khac nhau.VD:H2SO4+Cu ->SO2,
H2SO4+Na->H2S .........

Welcome to KLNet 6!
bap_rang_bo is offline  

Old 20-06-2005, 09:14  

Member

Awarded 1 time(s)

Quote:
Originally posted by nanomet@15-06-2005 @ 16:03
Năm nay em vào lớp 11, mọi người có biết quyển sách hoá nào hay hay không chỉ cho em với ?
Và em cũng muốn hỏi: tính chất của các muối axít nữa , làm thế nào để nhận biết được nó ạ ?
hầu hết muối axit có tính lưỡng tính vì còn nguyên tử H (dĩ nhiên ngoài tính chất của muối ra).
VD nó có thể pư kiềm: HCO3(-) + Ca(2+) + OH(-) -> CaCO3 + CO3(2-) + H2O
hay Pư axit: HCO3(-) + H(+) -> CO2 + H2O
ngoài ra muối axit nhiệt phân -> muối trung hoà tương ứng.
Ba(HCO3)2 Nhiệt phân -> BaCO3

sách hoá lớp 12 chị thấy có quyển "kiến thức cơ bản lớp 12" (2 tập) của nxb DH Quốc Gia HCM cũng khá hay, tổng hợp đc kiến thức. Lớp 10 có "Giải toán Hoá 10" của Lê Văn Hồng (nxb Giáo Dục). Lớp 11 ko mua quyển nào, cũng ko biết.
em mua bộ đề mà luyện, bài khó nhưng hay, hoặc kiếm mấy cái đề thi gần đây.

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 24-06-2005, 10:09  

Phá sản!

Em cảm ơn mọi người nhìu. Em cũng vừa mới có quyển giải toán Hoá học 11 xong, còn quyển kiến thức cơ bản lớp 12 thì nó tổng hợp kiến thức của cả cấp III hay chỉ riêng lớp 12 ạ ?
nanomet is offline  

Old 24-06-2005, 11:26  

Manager

KL$: 556
Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A2 (2003-2006)

Quote:
Originally posted by nanomet@24-06-2005 @ 10:09
Em cảm ơn mọi người nhìu. Em cũng vừa mới có quyển giải toán Hoá học 11 xong, còn quyển kiến thức cơ bản lớp 12 thì nó tổng hợp kiến thức của cả cấp III hay chỉ riêng lớp 12 ạ ?
nói thiệt nhá, học giải toán làm gì nếu em không phải là học sinh chuyên Hoá, tất cả cứ quyển sách giáo khoa và bt thế là ổn, cùng lắm thêm quyển kiến thức cơ bản nâng cao là đẹp, lớp 11 chỉ cấn có vậy
lớp 12 thì cứ bộ đề mà làm ( khó nhăn) ----> thi được ấy mà

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
./'/.../..../...../¨¯\ Ðo*`i
('(...´...´.. ¯~/'...') Vô
.\...................../ Ðô'i
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 24-06-2005, 19:47  

Phá sản!

đúng đấy,nói chung nếu em định cá kiếm giải HSG gì đấy mới nên đọc mấy sách ấy thôi,còn ko cứ SGK là được rùi!!
haannzyu is offline  

Old 29-06-2005, 11:11  

Member

Awarded 1 time(s)

SGK viết vừa bố láo vừa ăn bớt chỉ dành cho dân miền núi thôi.
-theo danh pháp IUPAC thì iso:giống, cùng;neo:mới.thì mấy ông nông dân viết sách lại định nghĩa hết sức bố láo:iso là metyl ở vị trí2,neo là 2metyl ở vị trí 2,điều này chỉ tình cờ đúng trong 1 số TH mà thôi.
-lại còn ăn bớt nữa,nito có 5 oxit chỉ dạy 1 .....
-hãy cho tôi biết các thông tin về bạn(thành tích,lực học) tôi sẽ cho bạn biết dùng sách nào thì hợp(đa phần các sách đều ghi là dùng cho HS chuyện nhưng mà dễ ẹc,cả cái quyển giải toán hoá học cũng vậy thôi
->phí tiền)

Welcome to KLNet 6!
bap_rang_bo is offline  

Old 30-06-2005, 09:56  

Phá sản!

kinh nhỉ,sách giáo khoa chuyên dễ ẹc cơ à?!!!
hô hô,thế năm ngoái có được cái giải HSG gì ko mà vênh khiếp thế hả em ?!!
haannzyu is offline  

Old 30-06-2005, 10:55  

Member

Awarded 1 time(s)

thành tích tuy chưa đạt như mong muốn nhưng cững ko phải là ko có,tôi cũng ko muốn khoe trên diễn đàn
nếu muốn biết thì cứ trả lời câu này đã, đừng nhờ ng` làm giúp nhé:
-giải thích cơ sở CHLT của bảng tuần hoàn
- nếu thấy khó wá thì làm câu này:nêu những pp chính điều chế ankan
hạn 3 ngày nhé(tôi chỉ muợn nick bap_rang_bo post bài thôi, đừng đến A3 hỏi)

Welcome to KLNet 6!
bap_rang_bo is offline  

Old 01-07-2005, 16:55  

Phá sản!

To bap_rang_bo( hoặc bạn nào đó mượn nick ): Về thành tích thì năm nay nanomet chỉ đạt được KK Hoá TP thôi. Còn học lực thì Hoá cả năm là 9,6,được HSG
Bạn chọn cho vài quyển sách hay nhé !
Thanks!
nanomet is offline  

Old 01-07-2005, 19:21  

Phá sản!

@ bap_rang_bo
Nếu bạn có khó khăn gì thì có thể hỏi, nếu có thể mọi người sẽ chia sẻ với bạn.
Không nên đưa ra những câu hỏi mang tính chất thách thức các thành viên.

Về câu hỏi của bạn thì đơn giản là cứ định luật tuần hoàn mà giải thích.
Ah bạn nên đăng kí một nick chứ đừng dùng chung nick với bạn mình
Chúc bạn vui !
makilen is offline  

Old 02-07-2005, 09:55  

Member

Awarded 1 time(s)

-sai bét rồi ,mình cũng đâu có muốn thách thức ai ,tại người ta bảo mình vênh nên mới thể hiên chút thôi.câu hỏi trên có 1 sự đánh lừa,thực ra ĐLTH và BTH tuy có sự liên quan nhưng chẳng cái nào làm cơ sở cho cái nào cả bởi vì chúng đều xuất phát từ cấu hình e,nói đúng hơn là từ 4 luận điểm quan trọng:quy tắc klechkopxki,pauli,hund1 và nguyên lí vững bền.ban nào thực sự quan tâm đến vân đề này thì có thể tham khảo sách 1 số vấn đề chọn lọc hh của NXBGD .
-để ĐC ankan thì có 6 pp chia làm 3 ý lớn:
+giữ nguyên mạch C:ROH+HI->RH+I2+H2O hoặc anken+H2
+tăng mạch C:pp vuyếc CnH2n+1X + Na->NaX + (CnH2n+1)2
pp tổng hợp kolbo:
+giảm mạch:pp dumas,pp cracking
-bạn có thể dùng sách 121BThh hoặc bộ sách của TG ng~ trọng thọ NXBGD

Welcome to KLNet 6!
bap_rang_bo is offline  

Old 02-07-2005, 10:08  

Phá sản!

hehe,mấy hôm ko vào đây ,bây giờ mới đọc mấy bài này bùn cười wa'!!!
này thế bi giờ nói thẳng,thích đố sao ko cứ lấy trong mấy quyển dành cho các giáo sư ra mà đố thì xem ra thầy chú cũng chẳng giải được!!
haannzyu is offline  

Old 02-07-2005, 10:39  

Member

Awarded 1 time(s)

ko giải đc lại còn lý sự tôi đố bà ra đc 1 câu mà thầy tôi ko giải đc đấy,mấy lão ở TH cũng là đệ của thầy tôi thôi.bà biết thầy vinh tổng hợp ko?

Welcome to KLNet 6!
bap_rang_bo is offline  

Old 02-07-2005, 17:20  

Phá sản!

trước hết đây là con trai và sinh năm 88 nên ko thích cãi nhau thế đâu
hồi trứơc cũng học thầy Vinh suốt,còn bây giờ đang học chuyên Hoá,học SGK chuyên ,mà cứ thấy em hết chê SGK thường rồi bảo sách chuyên ấy dễ lắm thì hơi bực mình thôi!!!
Trong SGK thường người ta chỉ viết như thế bởi kiến thức như thế sẽ phù hợp hơn với học sinh bt,chứ ko phải là họ ko bít những cái em nói ,người viết cũng tốn rất nhiều công sức ,họ đều là các giáo sư hàng đầu của cả nứơc thì mới đựơc viết sách chứ!!
Còn đánh đố nhau thì nói làm gì,có phải cái gì cũng biết hết đâu,những cái em hỏi quả thật ở ngoài anh ko trả lời được nhưng giở sách ra tra thì có gì đâu!!
haannzyu is offline  

Old 03-07-2005, 10:52  

V.I.P

Awarded 26 time(s)
Sent 57 thank(s)
Received 150 thank(s)

Quote:
ko giải đc lại còn lý sự tôi đố bà ra đc 1 câu mà thầy tôi ko giải đc đấy,mấy lão ở TH cũng là đệ của thầy tôi thôi.bà biết thầy vinh tổng hợp ko?
Kinh nhỉ,thầy của bạn giỏi đến mức ấy cơ à?Mình thì cũng có chút hiểu biết về môn Hoá và cũng thích nghiên cứu môn này.Cho mình hỏi bạn(hay là thầy của bạn) một chút nhé:

-Tại sao axit lại phản ứng với kiềm?Nhớ giải thích rõ nhé.Đừng có nói là vì OH- phản ứng với H+ nhé :p .

Và nếu bạn(hay thầy bạn) trả lời được câu đó thì cho mình hỏi câu nữa nhé :
-Nguyên nhân dẫn tới cái chết thương tâm của cầu thủ Cameroon Vi Vienn Foe trong trận chung kết cúp Liên đoàn năm 2001?

(Vì bạn nói rằng ko có câu nào mà thầy bạn ko trả lời được mà )

Nhân tiện cho hỏi thầy Vinh có fải là thầy Đào Hữu Vinh ko?Và thầy Vinh là thầy bạn hay là "đệ" của thầy bạn?

Far away
babyboy is offline  

Old 05-07-2005, 07:38  

Member

Awarded 1 time(s)

cái diễn đàn này húng wá nhỉ,nhưng ko sao mình sẽ trả lời từng câu
-to babyboy:nghe cách bạn ra câu hỏi ax,bz thì cũng biết đc là bạn ko biết điều này: hiện có 3 kiểu ax,bz của Are,brontet,lewis bởi vì ko cứ là chứa H+ mới là ax. chắc bạn muốn nói đến kiểu bronstet.mình có thể giải thích như sau:bz nhường cặp e để tạo thành lk từ đó thu H+, ax thu cặp e để tạo thành lk từ đó nhường H+
-cho mình hỏi thầy bạn có biết hoạn lợn ko mà bảo thầy mình nguyên nhân cái chết,chẳng hỏi ông ấy nữa cho mất công.
-to makilen:bạn chỉ trích mình khoe thầy mình còn bạn thì sao,khoe anh mình ra có thấy xấu hổ ko?tôi khoe thầy ra bởi ng` ta co' y' ko tôn trọng thầy.chúng ta đều biết VN là nc kém PT nên việc các GS VN đọc sách của ng` khác thì đâu có lạ mà bạn phải khoe ra, mặt khác là mình ko phủ định ĐLTH nhưng nó có cơ sở từ cấu hình e thì cũng chẳng ai phủ định, đc ghi trong 1 số VĐHH.còn những gì mình phê phán SGK có ai bảo là sai.còn cứ cho là SGK là đúng hết thì tuỳ
-thế đc chưa các bạn,để giải bỏ hiềm khích thì cùng làm 2 bài này cho vui nhé, đơn giản thôi:+cho biết tại sao NL ion hoá thứ 1 của O>N
+chỉ có CO2,NaOH cốc chia độ , có thể đc Na2CO3 nguyên chất?

Welcome to KLNet 6!
bap_rang_bo is offline  

Old 05-07-2005, 11:36  

Member

Awarded 1 time(s)

hix, xin các bạn xem lại chủ đề này. Đây là "các vấn đề về hh" chứ ko fải "cãi nhau về hh"
đúng là hiện nay khoa học còn rất nhiều điều khúc mắc, ngay cả những định luật, định lý của n` nhà khoa học nổi tiếng đã đc thừa nhận cũng có thể bị bác bỏ, hay xem xét lại... Nhưng nếu có tranh luận fải nghiêm túc 1 tý, nhất là mấy vấn đề KH. klnet là diễn đàn tự do nhưng cũng ko fải nơi chỉ trích lẫn nhau.
Thầy giáo của các bạn đều là những người giỏi đều có những cái hay cho ta học hỏi và ít nhiều đc các bạn kính trọng... thế thì càng ko nên đem các thầy ra so sánh.
@bap_rang_bo:
Quote:
VN là nc kém PT nên việc các GS VN đọc sách của ng` khác thì đâu có lạ
nói thế ko đúng rồi. Đúng là nc ta kém pt nhưng ko fải vì thế mà thiếu nhân tài, mà fải đọc sách nc ngoài. Như libra đã nói, mỗi người thầy có 1 cái hay riêng, VN mình cũng ko ít người giỏi, viết sách hay mà người nc ngoài cũng đọc. Các giáo sư (dĩ nhiên cả hs, sv, người đi làm, trẻ em... bất cứ ai) đọc sách để nâng cao kiến thức, bổ sung chỗ khiếm khuyết của mình, ko hẳn vì kém hơn họ đâu.
@nanomet: sorry dạo này chị ko online đc nên ko trả lời sớm.
Cuốn "Kiến thức cơ bản lớp 12" chỉ TH trong lớp 12 thôi, bài tập cũng chỉ ở dạng cơ bản nhưng khá bám sát chương trình, tập 1 là hữu cơ, tập 2 là vô cơ. Đọc kiến thức trong đó, chị nghĩ là giải đề đc, nhưng bài tập thì fải mua sách khác mà luyện.
Đấy là theo ý kiến của chị, nếu em học giỏi hoá có thể mua mấy quyển nâng cao khác.

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 05-07-2005, 14:07  

Senior Member

KL$ (TOP! 27): 4.596
Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)
Class: A1 (2002-2005)

đề đại học Hoá năm nay kô khó
anh sai con 3 oxit vì không đọc kỹ đề bài ,đề chỉ hỏi lượng ax cần thiết chứ kô hỏi số mol các chất ban đầu
đọc kỹ đề bài ,các chú thi năm sau nên chú ý
my damn

In the end, all that matters is love.
Negunsd is offline  

Old 05-07-2005, 14:25  

God Member

KL$: 145

@bap rang bơ : Nếu thầy của em là Đào Hữu Vinh, nếu em có giỏi thì thầy của em vẫn kém ,vì dạy cho trò mà để cho nó như thế thì mới chỉ có kiến thức sách vở thôi !!!!!!!!!!!!!!
Em xin lỗi thầy !

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 05-07-2005, 15:29  

Phá sản!

Quote:
-thế đc chưa các bạn,để giải bỏ hiềm khích thì cùng làm 2 bài này cho vui nhé, đơn giản thôi:+cho biết tại sao NL ion hoá thứ 1 của O>N
+chỉ có CO2,NaOH cốc chia độ , có thể đc Na2CO3 nguyên chất?
Không có ai có hiềm khích với bạn cả !!! Hồi cấp 3 mình cũnh học nhiều về hóa,cũng có biết chút ít về các thầy cũng như tài liệu. Nhưng 3 năm nay mình không học Hóa nữa vì mình học Điện tử viễn thông -BK

Trong hai câu hỏi của bạn thì câu thứ 2 mình không nhớ cách giải mình cũng không có thời gian ngồi xem lại phần hóa phân tích. Còn ý thứ nhất thì mình nghĩ là bạn đã nhầm : năng lượng ion hóa thứ nhất của O không lớn hơn của N mà nhỏ hơn thì đúng hơn -> mình không giải thích gì cả.
Nếu bạn có yêu cầu giải thích với ý hỏi đúng thì mình trả lời tóm tắt thế này :
Xét cấu hình e của cả hai nguyên tử N và O, cấu hình của N đạt nữa bão hòa còn của 0 có 4 e trong đó có một cặp e ghép đôi, cặp e này có spin ngược dấu và khả năng tách của e trong cặp này sẽ dễ hơn so với e độc thân của N mặc dù điện tích hạt nhân của O có lơn N một đơn vị.

Mình chỉ giải thích định tính thế thôi, vì có công thức hẳn hoi mình không nhớ !
makilen is offline  

Old 06-07-2005, 09:15  

Phá sản!

Mình cũng đồng ý với anh Makilen. Nãng lượng ion hoá thứ nhất của O nhỏ hơn N. Nguyên nhân cũng đúng như thế.
Cấu hình e của N là 1s2 2s2 2p3 đạt nử bão hoà nên khá bền.
Cầu hình e của O là 1s2 2s2 2p4 ít bền hơn.
Trong chu kì ngắn, năng lương ion hoá thứ nhất giảm khi chuyển từ phân lớp s sang phân lớp p do p toả hơn s. Trong phân lớp p, năng lượng này tăng khi chuyển từ p2 sang p3 do p3 là trạng thái nửa bão hoà, giảm khi chuyển từ p3 sang p4 , sau đó lại tăng.

Trong chu kì dài, tương tự, chỉ khác là khi chuyển từ phân lớp d sang phân lớp s nó khác đi 1 chút thế nào đấy, mình không nhớ nữa. Nhưng đại loại là nó cũng không khác mấy, chỉ cần nhìn cấu hình e.
je_taime is offline  

Old 08-07-2005, 07:55  

V.I.P

Awarded 26 time(s)
Sent 57 thank(s)
Received 150 thank(s)

Quote:
cho mình hỏi thầy bạn có biết hoạn lợn ko mà bảo thầy mình nguyên nhân cái chết,chẳng hỏi ông ấy nữa cho mất công.
Thầy mình ko biết hoạn lợn,nhưng mà tớ ko bảo là thầy tớ biết hết,tớ ko nói gì về thầy tớ cả,nhưng mà bạn đã viết là :

Quote:
Thấy bạn viết thế nên tui mới hỏi thế chứ ko thì tui cũng chẳng hỏi làm gì cho mất công.

Vậy ra là thầy bạn ko trả lời được hả?Thật là đáng tiếc,đáng tiếc .

Hỏi thêm 2 câu nữa nhé
-Thầy bạn có biết chất liệu để làm nên loại gạch được xây trong các tháp chàm của người Chăm ko?Mình đang ở Qui Nhơn,mới đi thăm tháp Chàm nên tò mò hỏi thế.Chắng hay "sư phụ" của "mấy lão ở TH" có giải quyết được vấn đề này ko nhỉ?

-Làm thế nào để điều chế ra tinh bột từ CaCO3,C và các chất vô cơ cần thiết ?

Nếu như thầy bạn trả lời được 2 câu hỏi trên thì mình sẽ "shut up" ^_^ .

Far away
babyboy is offline  

Old 08-07-2005, 09:11  

Phá sản!

đề thi đại học Hoá năm nay thấy có 1 chỗ thấy nghi ngờ lắm!!
Câu 3 phần 2 đề như thế này:
" Đốt cháy hoàn toàn 33,4 g hỗn hợp B1 gồm các kim loại Al,Fe,Cu ngoài ko khí,thu được 41,4 gam B2 gồm 3 oxit..........."

chưa xét những cái khác vội,chỉ nói riêng phần này thôi đã,

*theo đề bài,như vậy số gam Oxi phản ứng với hỗn hợp 3 kim loại là
m O2= 41,4-33,4 = 8(g) (điều 1)

* các PTPƯ xảy ra như sau:
(1) 4Al + 3O2 ------> 2 Al2O3
(2) 3Fe + 2O2 ------> Fe3O4(cái này là theo đáp án)
(hoặc 4Fe + 3 O2 -------> Fe2O3)
(3) 2Cu + O2 -------> 2CuO

đề bài ban đầu cho số gam hỗn hợp là 33,4 mà số khối của 3 kim loại là 27,56 và 64
như vậy số mol kim loại nhỏ nhất có thế là:
33,4 : 64 = 0,521875 (mol)
mà theo tỉ lệ các PTPƯ trên ,tỉ lệ oxi phản ứng với các kim loại là 3/4, 2/3(3/4),và 1/2
-------> số mol Oxi tối thiểu cần dùng là 1/2 số mol kim loại
n O2 tối thiếu = o,521875: 2=0,2609375(mol)
-------->m O2 tối thiểu = 0,2609375 * 32 = 8,35 (g) (điều 2)

Từ điều 1 và điều 2 ta thấy vô lý ------------sai đề!!!!
haannzyu is offline  

Old 08-07-2005, 09:46  

Manager

Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)

oài, lâu lắm không vào đây thấy dân tình cãi nhau khiếp quá . Bác nào mượn nick của em Bắp rang bơ đấy mà thấy lời lẽ khiếp quá cơ :O em sợ... :-s
Quote:
thành tích tuy chưa đạt như mong muốn nhưng cững ko phải là ko có,tôi cũng ko muốn khoe trên diễn đàn
thế này mà không gọi là khoe à, đúng là giả tạo
Quote:
sai bét rồi ,mình cũng đâu có muốn thách thức ai ,tại người ta bảo mình vênh nên mới thể hiên chút thôi.
khệnh nó vừa thôi ông tướng, tinh vi thì cũng cứ nói hẳn ra đi , lại còn ra vẻ, nghe mà ghê cả người. Nếu ông thực sự là đệ của lão Vinh thì ông ấy cũng không thích có 1 người học sinh như thế đâu, ông cũng nên nhớ rằng ở đây cũng có người từng là học trò của ông Vinh và có khi còn nhiều là đằng khác nhưng cũng không đến mức mà lấy danh tính của thầy mình mà nguỵ biện cho hành vi sai lầm của mình

Quote:
hãy cho tôi biết các thông tin về bạn(thành tích,lực học) tôi sẽ cho bạn biết dùng sách nào thì hợp(đa phần các sách đều ghi là dùng cho HS chuyện nhưng mà dễ ẹc,cả cái quyển giải toán hoá học cũng vậy thôi
->phí tiền)
he he, trình bác này có khi phải học sách dành cho học sinh thi quốc tế ấy nhỉ, hay là học sách của ĐHV viết, sách ông ấy viết ra xong đem đến hỏi ông ấy ông ấy bảo là bố láo nữa là thầy này nhí nhảnh lắm chính mình chứi mình ngu ....bó tay
Trình anh giỏi thì trả nhời giùm em câu này phát , nghĩ mãi mấy năm không ra
Fe(OH)3+Al(OH)3= ????
trình em hơi ngu tý không biết làm thế lào

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 08-07-2005, 16:57  

Phá sản!

Hi hi học hóa theo mình nắm bản chất hóa học để tự viết phương trình, không nên nhìn những phản ứng một cách riêng rẽ.

Các bạn nên thảm khảo cuốn sách "Tính chất lý hóa của các nguyên tố hóa học" ( không nhớ rõ tên lắm).
Sách này của Nga được thầy Hoàng Nhâm dịch, in tại nhà xuất bản Khoa học và kĩ thuật.
Sách bìa màu tím, giá 52.000, sách khá dày. Tại đây có liệt kê gần như tất cả các nguyên tố hóa học, các hợp chất quan trọng và các phản ứng của chúng. Chúng ta dùng nó như một cuốn cẩm nang rất hay.

À nhân đây mong các bạn không cãi nhau nữa, tập trung thảo luận vấn đề là các câu hỏi liên quan đến Hóa học.
Chúc vui vẻ !
makilen is offline  

Old 09-07-2005, 11:03  

Manager

Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)

ah
biết cái quyển sách đấy mà ông anh nói rồi, dày cộp à, em cũng có nè nhưng chẳng bao giờ dùng đến nó cả vì nó không thích hợp lắm trong chương trình PT. Sách thì viết hay thật đấy, toàn những phản ứng độc luôn, hơi đắt tý, em mua trên Láng cũng đã 40k rồi
Hoỉ các bác phát: Nguyên nhân hiện tượng đồng phân là gì ? trong bộ đề thi năm 96 có cái câu thế này mà chẳn sách nào có cả, chỉ có mỗi định nghĩa đồng phân thôi

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 09-07-2005, 14:56  

Phá sản!

Mọi người cho em hỏi 1 tí. Ở VN có bán sách về Hoá và Lý hoặc Toán cao cấp bằng tiếng Pháp hoặc tiếng Anh không, em muốn mua nhưng mua trên mạng thì đắt lắm. Mượn sách thư viện không được viết vào mà cứ mỗi lần thấy có thông tin hay lại phải chép.
je_taime is offline  

Old 09-07-2005, 20:54  

Phá sản!

Quote:
Originally posted by je_taime@09-07-2005 @ 14:56
Mọi người cho em hỏi 1 tí. Ở VN có bán sách về Hoá và Lý hoặc Toán cao cấp bằng tiếng Pháp hoặc tiếng Anh không, em muốn mua nhưng mua trên mạng thì đắt lắm. Mượn sách thư viện không được viết vào mà cứ mỗi lần thấy có thông tin hay lại phải chép.
mà,...

nếu em ko nhầm thì trên Tràng Tiền có hiệu sách ngoại văn,gần như là 1 siêu thị sách thì fải,chắc hẳn có sách tiếng Anh/Pháp/Nga,còn để cụ thể hơn thì fải lên tận nơi.Mà nếu chị ko cần quá gấp thì mấy hôm nữa em cũng lên đấy check thử xem,chị nói cụ thể hơn được ko?

(Tèn ten,e chỉ định xem bai`,ko có ý định login lại,nhưng chị Je xinh thế,trông yêu yêu...(nothin' last forever but the earth and sky=>Có người nói thế )
ttpl227f is offline  

Old 09-07-2005, 22:55  

Phá sản!

Cám ơn em, mấy hôm nữa chắc chị cũng lên đấy xem, nhưng chưa chắc đã có, vì chị tìm sách học đại học năm thứ nhất thứ hai, chủ yếu về hoá và Lý về điện, điện từ hoặc cơ học, toán thì toán như chương trình đại học ở đây, nhưng có lẽ không cần lắm vì các thầy Toán thường dạy chuẩn rồi, các thầy Lý Hoá mỗi người 1 phách nên mới cần sách để xem lại khi có chỗ thấy không chắc lắm. Chj cũng không vội lắm, chỉ cần thấy trước 2 tháng nữa là được rồi, nếu không lại phải ngồi chép trên thư viện vậy .

A, nếu tìm các sách như trên nhưng là sách tiếng Việt, có cả bài tập thì càng tốt, thì JT nên mua sách nào ? Mọi người có biết không ?
je_taime is offline  

Old 10-07-2005, 20:00  

V.I.P

Awarded 26 time(s)
Sent 57 thank(s)
Received 150 thank(s)

ko thấy bác bap_rang_bo quay lại trả lời câu hỏi của mình nhỉ?

Far away
babyboy is offline  

Old 12-07-2005, 16:37  
ptcnngirl

KL$: 0.00

Mới một tháng không lên mà trên này cãi nhau ỏm tỏi sợ quá...may mà bác bap rang bo ko quay lại...ầm ĩ quá.
Mọi người ơi em hỏi một câu chả biết là liên quan đến hoá hay lí nhé: tại sao nam châm lại hút được sắt và cả oxi lỏng cũng bị nam châm hút.Những chất có cấu tạo ntn thì bị nam châm hút?(thi đh xong bắt đầu rỗi việc nên ngồi nghĩ lung tung)

Old 12-07-2005, 17:19  

Senior Manager

KL$: 643
Awarded 109 time(s)
Sent 515 thank(s)
Received 907 thank(s)
School: Kim Liên-mơ ước :x
Class: A (2008-2011)

Quote:
Thằng Long mày lên đây oai gớm mày nhỉ , cãi nhau ỏm tỏi , hay thích đến lớp tao với mày cãi nhau tiếp xem thằng nào hơn .Mà toàn anh chị cả mà mày cứ xưng bạn biếc thế này ko ngại à .

Quote:
Các bạn nên thảm khảo cuốn sách "Tính chất lý hóa của các nguyên tố hóa học" ( không nhớ rõ tên lắm).
Sách này của Nga được thầy Hoàng Nhâm dịch, in tại nhà xuất bản Khoa học và kĩ thuật.
Sách bìa màu tím, giá 52.000, sách khá dày. Tại đây có liệt kê gần như tất cả các nguyên tố hóa học, các hợp chất quan trọng và các phản ứng của chúng. Chúng ta dùng nó như một cuốn cẩm nang rất hay
Cuốn này thấy em mua hộ bọn em , tại vì thầy quen người ở NXB mà , có 32 nghìn , nhiều cái hay lắm .

.Juno.
.Decide that you want it more than you are afraid of it.

ngua_van is offline  

Old 21-07-2005, 11:46  

Member

Awarded 1 time(s)

chao cac ban lau lam ko len ban wa', cau hoi cua babyboy o cho nao nhi hoi lai ho cai
gui rieng cho MAU LON A3: tao lam gi ke tao ko khien may day bao, hieu ko?

Welcome to KLNet 6!
bap_rang_bo is offline  

Old 26-07-2005, 15:05  

V.I.P

Awarded 26 time(s)
Sent 57 thank(s)
Received 150 thank(s)

Xem lại bài của tui ở trang 12!
Mà có cần fải giả vờ thế ko?

Far away
babyboy is offline  

Old 27-07-2005, 09:31  

Phá sản!

Bap_rang_bo đây
_Bây giờ mình trả lời từng câu một .
+Tháp Chàm có nhiều loại , bạn muốn đề cập đến loại nào, ở đâu , do dòng người nào xây dựng?
+có lẽ bạn muốn đề cập đến đến phương pháp Butlerop
CH3OH+CuO==>HCHO
Từ đó , theo phưong pháp trên là xong .
+ câu hỏi của bạn tôi đã trả lời , bay giờ tôi hỏi lại một mình ban thui
Thuốc diệt cỏ kích thích tố thực vật 2,4_d là gì ? Điều chêd từ muối ăn , than đá ,đá vôi,nước .
babe_a8 is offline  

Old 29-07-2005, 11:32  

Member

Awarded 1 time(s)

cho hỏi pư trùng ngưng giữa 2 phân tử glixin và 1 phân tử alanin tạo ra sản phẩm gì vậy? (hình như câu này có trong bộ đề nhưng tôi ko nhớ cụ thể ở đề nào)

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 01-08-2005, 19:44  

Phá sản!

Quote:
Originally posted by je_taime@09-07-2005 @ 22:55
Cám ơn em, mấy hôm nữa chắc chị cũng lên đấy xem, nhưng chưa chắc đã có, vì chị tìm sách học đại học năm thứ nhất thứ hai, chủ yếu về hoá và Lý về điện, điện từ hoặc cơ học, toán thì toán như chương trình đại học ở đây, nhưng có lẽ không cần lắm vì các thầy Toán thường dạy chuẩn rồi, các thầy Lý Hoá mỗi người 1 phách nên mới cần sách để xem lại khi có chỗ thấy không chắc lắm. Chj cũng không vội lắm, chỉ cần thấy trước 2 tháng nữa là được rồi, nếu không lại phải ngồi chép trên thư viện vậy .

A, nếu tìm các sách như trên nhưng là sách tiếng Việt, có cả bài tập thì càng tốt, thì JT nên mua sách nào ? Mọi người có biết không ?
Cái này em đã hỏi mấy a chị học về lĩnh vực này ,nhưng đa số các anh chị đều khuyên nên ra Bách khoa_tập trung chủ yếu sách về kỹ thuật,mà đa số là những loại sách chị hỏi.

Ngoài ra thì các loại sách như chị hỏi thì nó- ko -có -loại- sách -chính- qui -như trước nữa nên ko thể nói rõ mua quyển nào.Mà vấn đề chính là chị nên tự ra 1 số cửa hàng(sách kỹ thuật ở 1số nơi như BK,Láng Hạ,sách ngoại văn ở Tràng Tiền,ĐInh Lễ,Tiền Phong VDC,...),đọc qua 1 số sách,thấy hay và hợp với cách học của mình thì mua,chứ thực ra thì ko thể nói chi tiết từng cái 1.

Chắc chị về rồi,hôm nào mà đi mua sách như vậy thì qua gọi em đi
với...Em cũng càn 1 số tư liệu thêm về Hoá học...
ttpl227f is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan