Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC THẾ HỆ > Hải ngoại board

Góc nấu ăn
Old 26-06-2008, 20:58  

kBank Manager

KL$: 126
Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A12 (2002-2005)

Trứớc đã từng có 1 topic về nấu ăn trong Hải Ngoại Board rồi nhưng giờ nó trôi đi đâu rồi ấy nên Alex lập topic khác.

Dân du học vốn luôn thiếu thốn những món ăn Việt và cũng học hỏi rất nhanh các món nước ngoài. Topic này để mọi người cùng chia sẻ cách nấu ăn những món mình học được nhé (khuyến khích post ảnh lúc chuẩn bị hoặc lúc nấu xong)

Cùng nhau giúp dân xa nhà có những bữa ăn đáng nhớ nào

------------------------------
... but the lily of the valley doesn't know ...

1 Thank(s) Răng Thanks Alex Louise For 50 KL$: Cái này thì Răng chỉ đọc và học được thui chứ không post được rùi Thanks Alex!!
Alex Louise is offline  

icon10
Old 27-06-2008, 08:14  

kBank Manager

KL$ (TOP! 28): 4.298
Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)
Class: A3 (2003-2006)

À, hồi khoảng tháng 3 gì đó, em có tìm đc 1 ít lá lốt và làm Chả Lá Lốt ăn. Cũng có chụp ảnh ghi hình quá trình làm lại. Món này thì dân giã quá quen với ở VN rùi, cũng ko có gì mới mẻ cả. Nhưng ở bên em thì lâu lắm rồi mới đc ăn

Thế có đc post ko ạ

Em tách ra post cho rõ sis nhé ^^

Đây là món Chả Lá Lốt, em tự tay làm, trong quá trình làm chụp ảnh ghi hình những công đoạn đã làm ^^

Thịt lợn thái nhỏ:

Sau đó băm nhuyễn (định mua thịt lợn xay sẵn rùi cho đỡ phải mất giai đoạn thái + băm, nhưng thịt xay sẵn ko bao h ngon = thịt tự băm như này )

Lá lốt (hái ở sau vườn ^^)

Hành khô + tỏi bóc vỏ:

Và được băm nhỏ ^^

Lá lốt non cũng được băm nhỏ ^^

Trộn hành, tỏi, lá nốt đã được băm ở trên với thịt cũng đã được băm ở trên (tất nhiên là phải cho 1-2 thìa muối súp bột canh vào nữa)

Gói và xiên vào que tăm ^^

Bếp nướng (tớ nướng lá lốt chứ ko rán nhé, tại vì bản thân thịt trong đó đã có mỡ rồi, ko mún ăn thêm dầu mỡ nữa, sợ béo lắm +___+)

Bên trong bếp nướng ^^ (cái bếp nướng này được gọi là "Lean Mean Fat Grilling Machine", tức là khi nướng nếu có mỡ trong đồ ăn nó sẽ chảy ra một cái khay ở phía dưới đuôi bếp, để ý kỹ sẽ thấy đấy )

Cho vào nướng nè (chụp đc cả khói bốc lên nhé thơm )

Thành quả (trong quá trình làm có ăn mất 2 xiên 1 xiên là ăn thử, 1 xiên là ăn thật )

Nước mỡ trong thịt chảy ra đổ vào bát (nước này là nước cốt, thực ra ăn rất bổ, nhưng béo lắm X__X)

Done ^^

Cái này từng post ở blog rùi, copy lại nguyên xi thôi, chắc một số người cũng xem rồi, còn 1 món nữa, chưa post bao h, để lúc nào lại post tiếp ạ

Nobody falls in love by choice, it is by chance.
Nobody stays in love by chance, it is by work : )

Award
+25 KL$
Định award 50 dưng mà posted 2 posts liền nhau nên trừ
Awarded By Alex Louise
3 Thank(s) robin Thanks Midori For 13 KL$: Ngon wé
Răng Thanks Midori For 15 KL$: Lá lốt và hành khô bên này gọi là rì em?? Chị chả thấy hành khô bao giờ
Trang Thanks Midori For 1 KL$: Ôi chị ơi, nướng bằng lò chắc k ngon bằng rán .. Vì nó bị khô mà, nướng kiểu này thì hợp vs những người ăn kiêng
Midori is offline  

Re: Góc nấu ăn
Old 27-06-2008, 10:16  

V.I.P

KL$ (TOP! 24): 5.056
Awarded 33 time(s)
Sent 100 thank(s)
Received 83 thank(s)
Class: A4 (2007-2010)

Sao cái chả nó cứ teo tóp mà ko vàng ngon mắt như em rán nhở?
Đc cái lá lốt tươi ngon quá....
Nên rán theo Việt Culture... em nghĩ sẽ ngon hơn....

La la la... Hút hút hút...

1 Thank(s) Midori Thanks tommyhehehe For 5 KL$: chị có rán đâu +___+ chị nướng mà, đọc ko kỹ j` cả
tommyhehehe is offline  

Old 27-06-2008, 11:23  

V.I.P

Awarded 33 time(s)
Sent 100 thank(s)
Received 83 thank(s)

Sao lại thế ạ? Em tưởng chả lá lốt là phải rán chứ ạ?

1 Thank(s) Midori Thanks tommyhehehe For 5 KL$: nướng ăn cho đỡ béo em ơi vẫn đọc ko kỹ àh
tommyhehehe is offline  

Old 27-06-2008, 13:44  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

@sis Răng: lá lốt in English là lolot hay sao ý sis ạ hình như đầy đủ là piper lolot em ko nhớ rõ lắm

Còn hành khô thì em chịu mặc dù em đi mua hành khô rất nhiều
Chỗ sis có chợ Save-A-Lot ko ạ em hay mua hành khô ở chợ đó, chả hiểu sao em lại ko nhìn tên nó nhỉ để lần sau đi mua em phải nhìn mới đc
Ngoài ra, thì đi chợ VN hoặc chợ TQ là đều có hành khô mà sis Mỗi tội em thấy phi nó chả thơm như hành khô ở VN j` cả

Em chờ sis Lếc comment cái này, rồi em post phát nữa

Midori is offline  

Old 27-06-2008, 17:04  

kBank Manager

Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)

@ Mid: ngon bổ rẻ quá em Tiếp đi, tiếp đi
@ Chị Răng: Hành khô là shallot chị ạ còn lá lốt là pepper leaf

Alex Louise is offline  

Old 27-06-2008, 19:43  

Manager

KL$ (TOP! 37): 3.329
Awarded 64 time(s)
Sent 587 thank(s)
Received 295 thank(s)
Class: A14 (2007-2010)

Chả xương xông rán ăn với rau muống luộc, nước canh giầm sấu chua chua Trời vừa nóng vừa oi ăn cái này với cơm là ngon nhất đấy ss ạ
Cơ mà rán vẫn ngon hơn Nó vàng đều miếng chả Cũng ko béo lắm mà ss Mà nếu mũm mĩm một chút trông lại càng đáng yêu hehe

The vale of wind
Ngoc92 is offline  

Old 27-06-2008, 23:31  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

@Ngọc: chị cũng biết rán lên thì nhìn nó ngon mắt hơn, vàng ươm, ngầy ngậy mỡ Nhưng ở bên này đồ ăn thức uống béo lắm em ơi, cho nên cái gì chị giảm đc ít chất béo đi thì chị tranh thủ luôn. Như cái máy này là nó chiết đc nước mỡ ra, cho nên chị tận dụng. Ăn vẫn ngon mà em
Àh, còn canh rau muống giầm sấu chua ở bên này thì trong mơ em ạ Rau muống ở đây cũng có, nhưng gần 10$/túi Mà đâu có đc nhiều, nếu ko dám nói là đc vài cọng T___T Có lần chị cũng bóp bụng mua thử 1 túi ăn, về cũng chỉ dám luộc lên, chứ ko dám xào, vì nó ngót đi thì chả còn gì nữa +__+ Sấu thì ở đây chả thấy bao h, chỉ có vắt chanh vào thôi.

@sis Lếc: em show mấy cái này trc đã, rồi món kia em show sau

Đây là Bánh Chuối nè sis ^^ Ở bên này chỉ có chuối tiêu, ko có chuối tây nên em phải dùng chuối của Mexico, ăn nó hơi giống chuối tây nhưng mà quả nó to như bắp ngô ý ạ.

Đây là Bánh Rán ạ ^^ Nhân bánh là thịt xào với mộc nhĩ (em cầm từ VN sang). Cái này ở VN em đi ăn quà suốt, bên này chả có bao h, thi thoảng thèm quá em toàn tự làm

Đây là Bánh Đông Xương cái này em học đc từ bà chủ nhà cũ em thuê, bà ý gọi thế, nhưng em thấy nó như cái Thạch Rau Câu ở VN hơn. Cái trong ảnh này là em chỉ làm với sữa và nước lọc bt. Thi thoảng em pha thêm cafe sữa hoặc nước dừa vào ăn cho có mùi vị nữa. Cái này ăn tráng miệng, mát và dễ ăn lắm ạ ^^

Còn đây là Sữa Chua trộn Strawberry. Tất cả cũng đều tự làm hết ạ Em ko thích ăn sữa chua bên này T____T Nó ko chua như ở VN đâu, chỉ hơi hơi thôi, ăn cứ ngọt ngọt, em ghét >"< Còn Strawberry thì cũng dễ làm thôi, chỉ là cắt ra, trộn với tí đường, ngâm vào lọ, rồi lúc nó ra cái nước cốt ý, rất là ngon ạ

Chẳng hiểu sao em ko thích ăn đồ Mỹ 1 tí nào. Từ ngày em sang đây, 4 năm rồi, em ra McDonald đúng 1 lần Mấy cái kiểu pizza, gà rán, donut, burger... giờ cứ nhìn là em thấy ớn tới tận cổ Đồ ăn thông thường của bọn Mỹ thì em chả thích món nào, ngoài mashed potatos ra. Mấy cửa hàng ăn Tàu và VN ở đây cũng có 1 vài, nhưng mà họ toàn làm mấy cái món cứ ngòn ngọt kiểu j` ý, toàn dân miền Nam mà, em ăn ko hợp khẩu vị lắm
Cho nên em toàn đi lùng đồ ăn VN về tự làm Mấy người ở đây cứ bảo em traditional quá Thật ra căn bản là vì em thích nấu ăn, đó là niềm đam mê và sở thích số 1 của em đấy ạ

Có điều tự nhiên qua đây em thấy mình "hơi nửa mùa" thì phải. Chẹp...

6 Thank(s) MrPaint Thanks Midori For 50 KL$: Chết đây.... Sao sis khéo thế? Anh nào vớ được thì sướng cả đời
GemLeaf Thanks Midori For 50 KL$: Sis ơi nửa đêm đọc bài sis dễ chết vì đói quá
Răng Thanks Midori For 20 KL$: Hôm nào Fedex cho chị ít bánh chuối với bánh rán với
robin Thanks Midori For 13 KL$: Em thik kem + sữa chua dâu :X
tommyhehehe Thanks Midori For 10 KL$: doi' wa ss ui!!! T_T
haqduong Thanks Midori For 17 KL$: Hôm nào về VN sis làm cho klnet nhé
Midori is offline  

Old 28-06-2008, 01:52  

God Member

KL$: 532
Awarded 36 time(s)
Sent 169 thank(s)
Received 82 thank(s)
Class: G (2001-2004)

Hehe em Mid ăn đồ Việt nhưng lại bị Mĩ hóa ở chỗ là sợ mỡ . Răng thì vẫn ăn mỡ bình thường. Thực sự Răng thấy nhiều món bên này người ta ăn healthy quá, bao nhiêu mỡ miếc bỏ hết đi nên chả còn tí vị gì (điển hình là thịt gà), ăn như thế mới ngán! Mid nghĩ ngược thế nào í, người tiêu dùng bên Mĩ người ta chú trọng đến các thành phần trong thực phẩm hơn nên đồ của họ bao giờ cũng được chế biến kĩ, ít mỡ hơn ở nhà mình chứ. Ở VN làm gì có ai đứng giữa chợ mà nhẩm tính trong miếng thịt này có bao nhiêu gram unsaturated fat đâu.

Chả xương xông/lá lốt Răng nghĩ rán lên cũng sẽ ngon hơn. Còn đã nướng thì dùng lò nào nó chả chiết mỡ ra, chẳng riêng gì cái máy của em Mid .

Răng cực kì ghét cái sữa chua hoa quả bên này, ăn không giống sữa chua ở nhà gì cả mà vị còn rất giả tạo. Răng hay mua cái loại người ta gọi là Plain yogurt. Loại này thì đúng là plain, chỉ có sữa chua, chả có gì khác nên ăn chua loét. Răng thường bỏ vào 2-3 thìa đường thì lại ngon. Hứng lên cho thêm đá vào thành sữa chua đánh đá.

Em Mid thích nấu ăn thế này thì sướng rồi. Chả bù cho Răng, ghét nhất là rửa bát, nhì là nấu nướng . Cho nên "bắt buộc" phải ăn nhiều đồ Mĩ hơn em Mid . À, em Mid ăn đồ Mexico bao giờ chưa (đồ thật chứ không phải thể loại Taco Bell nhá)? Chị thấy đồ Mĩ Latin họ rất biết dùng gia vị, món ăn làm ra thơm phức và ăn ngon, chứ nó không nhàn nhạt như đồ Mĩ em ạ. Nhưng chắc cũng tùy khẩu vị mỗi người thôi.

Hãy hôn em giữa đêm khuya bát ngát,
Bên lúa mạch vàng vàng, bên thảm cỏ xanh xanh,
Xoay xoay xoay theo điệu nhạc bồng bềnh,
Váy em xinh xinh, giày chàng bảnh bảnh.

Răng is offline  

Old 28-06-2008, 13:38  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

@Pon: sis của em ế tới nơi rồi

@Gem:

@robin:

@sis Răng: e cứ làm ra cái nào là hết cái đấy, khó mà Fedex đc sis ạ

Em ko thích đồ Mỹ vì nó hay cho butter, cream, cheese các thứ vào. Nhìn ngấy lắm ạ. Mấy cái đó mới béo chứ sis Mỡ đâu có béo = cái đó, em đọc sách thấy bảo ăn mỡ còn bổ não cơ mà sis Còn mấy cái món kiểu chicken, turkey... các thứ em chả ăn mấy, thấy nó cứ bở bùng bục, nhạt nhẽo

Em toàn mua cái plain yogurt đó về làm mồi, lên men sữa chua đó sis Còn sữa chua thông thường ở đây, loại gì đi nữa em cũng ko bao h nuốt nổi 1 hộp nhỏ

Đồ Mex thì em ko ăn nhiều lắm, đúng như sis nói, e thấy nó hơi mặn quá Em chỉ thích mỗi nachos thôi ạ Có điều đi qua mấy restaurant của nó thơm phức sis nhỉ

Midori is offline  

Old 28-06-2008, 16:04  

V.I.P

Awarded 33 time(s)
Sent 100 thank(s)
Received 83 thank(s)

Đọc cái này lúc vừa đi học đi làm về thì chỉ có chết thôi
Các ss siêu thiệt, nấu đc mấy cái kia. Em mấy lần làm thử ya-ua toàn bị nhạt quá hoặc ngấy quá, mỗi bánh chuối là ngon.Chán thiệt!

tommyhehehe is offline  

Old 28-06-2008, 22:58  

Manager

KL$: 556
Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)
Class: A2 (2003-2006)

nấu xong thì mệt phờ hơi rồi, thời gian đâu mà nghĩ ra trò chụp lại ảnh nữa hả sis
đồ ăn VN mình đúng ngon đấy, nhưng nấu thì lích kích hơn đồ ăn Tây của chúng nó, chỉ lò vi sóng là cũng xong đc bữa
còn VN mình nấu đc bữa cũng cả tiếng đồng hồ , chết nhục đấy ... :-ss

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
./'/.../..../...../¨¯\ Ðo*`i
('(...´...´.. ¯~/'...') Vô
.\...................../ Ðô'i
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 29-06-2008, 00:34  

V.I.P

KL$: 198
Awarded 33 time(s)
Sent 142 thank(s)
Received 253 thank(s)
School: lều xanh
Class: A8 (2009-2012)

đố ai bít nấu cơm xanh cơm đỏ

.Quên.

2 Thank(s) Midori Thanks lynkcat For 5 KL$: cơm xanh là cơm lam hả cơm đỏ là xôi gấc
Ngoc92 Thanks lynkcat For 5 KL$: Trộn đỗ xanh hoặc đậu hà lan hoặc đậu đỏ vào giống cơm của Hàn Quốc ý
lynkcat is offline  

Old 29-06-2008, 14:47  

V.I.P

KL$ (TOP! 17): 6.197
Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)
Class: A2 (2005-2008)

Trông cốc sữa chua ngon quá đi, lâu lắm rồi em chả ăn sữa chua =p~

@lynkcat: cho phẩm màu vào, cơm màu j cũng có

1 Thank(s) Midori Thanks Keng For 10 KL$: Thanks em
Keng is offline  

Old 29-06-2008, 16:14  

kBank Manager

Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)

Cơm xanh cơm đỏ á? nấu 1 nồi bình thường, để chỗ nóng ẩm khoảng tuần. Không chỉ xanh đỏ đâu em ạ.

@ Nhô: Người ta vẫn bảo ẩm thực là 1 nét đẹp văn hóa mà em. Có ai bữa nào cũng chụp đâu, thường chỉ chụp những bữa đặc biệt thôi. Còn đồ ăn nước ngoài cũng ko dễ làm đâu em ạ. Cái em cho vào micro-wave là ready meal rồi, VN mình cũng có ready meal ví dụ như mì gói. chẳng nhanh à? 1 bữa cơm đậm chất Việt tuy tốn nhiều thời gian và công sức nhưng mà chị chẳng thấy tại sao lại chết vì nhục cả?

Alex Louise is offline  

Old 30-06-2008, 00:13  

Manager

Awarded 64 time(s)
Sent 587 thank(s)
Received 295 thank(s)

Hồi cấp 2, buổi sáng e đi học thêm, chiều lại học chính, trưa bố mẹ đi vắng, toàn phải nấu cơm Bữa cơm trong 30' đơn giản cực kì là canh bí với thịt luộc đủ chất xơ đủ chất đạm mà lại nhanh gọn nhẹ nhá Ai có nhu câu thì rán thêm trứng hoặc mua thêm dưa muối về ăn kèm
Nói chung e thấy bữa cơm bt của VN cũng ko cầu kì lắm đâu quá giản dị ý chứ Lễ tết hay có cỗ có bàn thì ko nói làm gì rồi
Chứ như 1 bữa cơm bt của người Hàn ý bày la liệt cả bàn ăn phải đến chục bát chục đĩa cái gì cũng 1 nhùm 1 nhúm ăn xong rửa cũng đến sợ luôn

The vale of wind
Ngoc92 is offline  

Old 30-06-2008, 00:18  

Manager

KL$: 556
Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)
Class: A2 (2003-2006)

ăn uống thì ai chả thích hả sis
ng Việt mình vẫn thích tụ tập ăn uống linh đình, đấy cũng là 1 nét văn hóa đẹp
nhưng cứ nghĩ xem, sinh viên đi học xa nhà mà suốt ngày tụ tập ăn uống, ngày nào cũng như ngày nào, bữa ăn đậm chất Việt thật đấy, nhưng có đúng là chết mệt ko hả sis
còn về nấu nướng ở nc ngoài thì e cũng thử làm 1 số bánh truyền thống vn, 1 vài món đặc trg vn cho bọn tây ăn, mình tất nhiên là thấy tạm ổn rồi, chả đâu = đồ ăn nhà mình mà
phải cái thiệt thòi là ở chỗ e ứ có gia vị như Vn nên nấu cũng chả đc đúng vị như ở nhà , cũng kém phần thành công tý
hix

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
./'/.../..../...../¨¯\ Ðo*`i
('(...´...´.. ¯~/'...') Vô
.\...................../ Ðô'i
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 30-06-2008, 01:20  

Manager

KL$ (TOP! 8): 8.632
Awarded 34 time(s)
Sent 54 thank(s)
Received 33 thank(s)
Class: A6 (2005-2008)

@Ngọc: Box Hải Ngoại mà em, ở nước ngoài nấu được bữa đơn giản như em nói chị nghĩ là không đơn giản đâu :d. Kiếm quả bí chắc khó lắm ^^.
May mắn là em hợp với đồ Tây, người thì gầy Lỡ có đi đâu cũng chả sợ Hồi lớp 10 tình cảnh như em Ngọc, em toàn rán khoai tây ăn trưa trừ bữa (ăn thêm dưa chuột và cà chua cho nó có rau lười mà ạ), thế mà chả tăng cân nào akak.

Quote:
còn về nấu nướng ở nc ngoài thì e cũng thử làm 1 số bánh truyền thống vn, 1 vài món đặc trg vn cho bọn tây ăn, mình tất nhiên là thấy tạm ổn rồi, chả đâu = đồ ăn nhà mình mà
Par example luôn đi chị, không có pic tả không thôi cũng được ạ ... bánh truyền thống ~~> bánh chưng ạ? Vài món đặc trưng Vn thì là những món gì ạ? Mà lại có thể làm ở bên Tây nữa
GemLeaf is offline  

Old 30-06-2008, 01:34  

kBank Manager

Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)

Hôm nay nấu cà bung, ốc luộc với sườn xào chua ngọt (chờ tí sẽ post lên, tại hứng quá nên lên khoe trước )

1 Thank(s) Midori Thanks Alex Louise For 5 KL$: Em đang chờ xem đây ạ
Alex Louise is offline  

Old 30-06-2008, 12:34  

Welcome to KLnet

KL$: 195
Awarded 38 time(s)
Sent 79 thank(s)
Received 171 thank(s)
School: Kim Lien Hs
Class: A (1990-1993)

Các nữ KLnet trông thía mà cũng đảm đang ra phệt, ko ngờ ko ngờ

Tạp chí Thời trang và Phong cách sống dành cho giới trẻ:

[Runway] Devilicious Mag - www.songtremag.com
[Realway] Sống Trẻ Mag is going "Say Hi!" at September 2009
Warm welcome to www.facebook.com/songtre

1 Thank(s) Midori Thanks mookkl For 5 KL$: ặc, anh nói thế là có ý gì
mookkl is offline  

Old 30-06-2008, 13:13  

God Member

KL$: 872
Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)
Class: A4 (2005-2008)

ôi, thế là mình có chỗ để khoe tài rồi
Cũng làm dân xa nhà 3 tháng rồi, và càng ngày trình độ nấu ăn càng lên cao HÔm nào em sẽ pozt thịt kho lên đây cho mọi ng` THủ được chai nước cốt dừa từ nhà sang nên em làm ngon ko kém ở nhà

Tàn dư sắp lụi!

"Ngủ đi em hãy ngủ đi, đời là như thế dậy xem làm gì?
Dậy đi em hãy dậy đi, đời là huyễn mộng, có gì mà mơ?"
ngocxit_hocyeu is offline  

Old 30-06-2008, 23:12  

V.I.P

KL$: 198
Awarded 33 time(s)
Sent 142 thank(s)
Received 253 thank(s)
School: lều xanh
Class: A8 (2009-2012)

bậy bậy hết

nghe em đọc công thức nấu cơm xanh cơm đỏ nè, vừa tiết kiệm, vừa độc đáo

1. Muốn có cơm đỏ, thì fải chuẩn bị 1 bó rau dền đem luộc, lấy nước luộc rau làm nước nấu cơm
2. Còn muốn cơm xanh, thì cũng tương tự, nhg thay bằng rau khác, VD rau muống chẳng hạn

thế là vừa có nồi cơm độc đáo, vừa tiết kiệm nước

.Quên.
lynkcat is offline  

Old 01-07-2008, 00:50  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Em vẫn chờ món cà bung, ốc luộc và sườn xào chua ngọt của sis Lếc

1 Thank(s) Răng Thanks Midori For 5 KL$: Chụp canh thế này thì phải múc một ít ra bát và bày biện trang trí một tí thì trông mới ngon mắt được em ạ
Midori is offline  

Old 01-07-2008, 09:33  

Senior Manager

KL$: 643
Awarded 109 time(s)
Sent 515 thank(s)
Received 907 thank(s)
School: Kim Liên-mơ ước :x
Class: A (2008-2011)

trông món canh cà của chị Mid cứ như....ý .

.Juno.
.Decide that you want it more than you are afraid of it.

ngua_van is offline  

Old 01-07-2008, 11:45  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

@Mậu: Chị hiểu mày nói cái j` rồi

@sis Răng: Tại nấu xong e cầm máy ra chụp luôn mà Lần sau em để ý hơn vậy, nếu nhìn mất ngon để lần khác em làm lại, e chụp lại như sis bảo

p.s: @sis Lếc: em xóa, lần sau em post lại nhé

Midori is offline  

Old 01-07-2008, 16:54  

kBank Manager

Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)

Canh cà bung

Nguyên liệu:
- Thịt ba chỉ (pork belly) thái nhỏ, ướp nghệ (saffron) cho có màu và 1 ít gia vị cho đậm đà

- Cà tím (aubergine) thái miếng, rửa sạch

- Đậu phụ rán vàng, cắt nhỏ

- Tía tô (perilla), hành lá (spring onion) thái nhỏ (nhưng mà hôm qua không mua được nên trong món của tớ không có )

Cách làm:
- Xào thịt ba chỉ đã tẩm ướt cho vàng và dậy mùi thơm

- Khi thịt chín rồi, đổ cà tím vào xào chung với thịt cho đến khi cà ngót đi, đổ nước vào (nên đổ nước sôi, lượng nước tùy vào mình muốn ăn loãng hay đặc)

- Đun đến khi nước sôi trở lại thì cho nhỏ lửa, đổ đậu đã cắt nhỏ và 2/3 tía tô và hành vào.

- Khi ăn múc ra bát, rắc tía tô và hành lên trên cho đẹp và có mùi thơm.

Alex Louise is offline  

Old 01-07-2008, 17:20  

Senior Member

KL$: 70
Awarded 18 time(s)
Sent 47 thank(s)
Received 62 thank(s)

uầy , 1 ng` phụ nữ dam dang .....

ở nhà em thấy mẹ em nấu món này hay có cả xương lợn ý
small_pirate is offline  

Old 01-07-2008, 18:04  

Senior Manager

KL$: 643
Awarded 109 time(s)
Sent 515 thank(s)
Received 907 thank(s)
School: Kim Liên-mơ ước :x

đúng là Anh ....

trông chả hấp dẫn tẹo nào

.Juno.
.Decide that you want it more than you are afraid of it.

ngua_van is offline  

Old 01-07-2008, 20:29  

kBank Manager

Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)

2 cái thằng này? Thích bị ăn oánh đây mà

Sườn xào chua ngọt

Nguyên liệu:
- Sườn non (pork rib) chặt miếng vừa ăn

- Cà chua (tomato)

Cách làm:
- Cho sườn vào nồi, đổ nước sun. Đun cho đến khi sôi trở lại thì vớt ra, rửa qua bằng nước lạnh cho sườn khỏi hôi.
- Cà chua bỏ vỏ, cho vào chảo có dầu sôi. Đậy vung để thành sốt.

- Cho ít dầu ăn vào nồi sườn, đổ sốt cà chua vào. Nêm thêm gia vị, gồm đường, 1 ít nước mắm, và gia vị. Đảo đều. Đậy vung, đun nhỏ lửa khoáng 20-25 phút cho sườn mêm và ngấm gia vị.

Ốc luộc (Cái này khoe là chủ yếu chứ ai chẳng biết luộc ốc)

- Ốc ngâm qua 1 đêm cho ra hết nhớt, rửa sạch. Luộc chung với gừng, sả, ớt.

- Nước chấm gồm mắm, đường, nước luộc ốc, gừng và sả. Nếu có thì thêm ít lá chanh và quất (có ớt nếu ăn cay được)

Mấy món này đều chỉ nhớ chụp ảnh được lúc làm, chứ đến lúc xong rồi thì ngồi măm luôn, quên cả chụp ảnh nên nhìn hơi thiếu điểm trình bày tí

1 Thank(s) WCnu Thanks Alex Louise For 19 KL$: Ngon quá ss ạ Mà con ốc bên đấy nhìn ngộ ngộ
Alex Louise is offline  

Old 01-07-2008, 22:31  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

1. Món Cà bung ko có xương lợn đun lên lấy nước à sis

2. Sườn xào chua ngọt thì em rán qua rồi xào bằng nước mắm pha đường muối tỏi, chứ ko trộn nc sốt cà chua hay gia vị vào như sis thế kia

Cả 2 món Cà bung lẫn Sườn xào chua ngọt của sis Lếc cách làm đều khác của em Nhất là món Sườn

Nhưng đang ở xa mà làm đc như thế là ngon rồi ạ

Midori is offline  

Old 01-07-2008, 23:46  

kBank Manager

Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)

Nấu ăn mỗi người có 1 recipe riêng em ạ. Thế mới làm nên sự khác biệt chứ Chẳng có recipe nào là đúng và recipe nào là sai, chỉ có recipe nào cho ra hương vị thế nào thôi

Không có xương lợn vì bên này ss ko mua được xương ống, nấu ăn nhanh mà nên bỏ qua nhiều công đoạn lắm. Còn sườn xào chua ngọt thì ss làm thế này vừa dễ mà vừa ngon . Thực ra be honest là ss còn chưng cà chua đấy, bình thường là ss tương mỗi ketchup vào thôi. Còn ngon hơn có cà chua chưng vì ketchup có gia vị sẵn rồi mà Nấu xong nó dẻo, dính dính lấy miếng sườn gặm xong rồi mút tay

1 Thank(s) tommyhehehe Thanks Alex Louise For 20 KL$: mấy món kia ngon quá ss ạ! Hôm nào về nấu cho tụi em ăn nhé!
Alex Louise is offline  

Old 01-07-2008, 23:57  

Welcome to KLnet

KL$: 195
Awarded 38 time(s)
Sent 79 thank(s)
Received 171 thank(s)
School: Kim Lien Hs
Class: A (1990-1993)

Trời...ai sau này mà lấy được mấy iem này thì tha hồ ăn ngon

Tạp chí Thời trang và Phong cách sống dành cho giới trẻ:

[Runway] Devilicious Mag - www.songtremag.com
[Realway] Sống Trẻ Mag is going "Say Hi!" at September 2009
Warm welcome to www.facebook.com/songtre
mookkl is offline  

Old 02-07-2008, 00:33  

Manager

Awarded 64 time(s)
Sent 587 thank(s)
Received 295 thank(s)

Con ốc ss Lex luộc trông đặc biệt nhờ e chưa thấy lần nào
Sao canh cà bung ss cắt đậu nhỏ thế ko sợ bị vụn ạ

The vale of wind
Ngoc92 is offline  

Old 02-07-2008, 01:29  

kBank Manager

Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)

Ốc biển bên này em ạ, ss cũng chưa thấy ở VN bao giờ Nói chung là ăn cũng được nhưng nó siêu to, nhìn ghê ghê

Đậu thì do ss rán già nên ko sợ bị nát. Cắt nhỏ thế cho bọn trẻ con nó ăn nữa (ss ở với 2 đứa bé nữa mà )

Alex Louise is offline  

Old 02-07-2008, 06:10  

BANNED

KL$: 1.502
Awarded 25 time(s)
Sent 91 thank(s)
Received 120 thank(s)

s lếc ăn con lobster chưa

1 Thank(s) Alex Louise Thanks Litamhoan For 1 KL$: Nhìn thấy ngoài chợ cá rồi nhưng mà mười mấy đồng 1 con nên ko dám mua
Litamhoan is offline  

Old 02-07-2008, 06:12  

Member

KL$: 256
Awarded 2 time(s)
Sent 22 thank(s)
Received 12 thank(s)

Ôi món sườn xào chua ngọt ngon quá ss ơi =p~

Not anyone can be a great artist but a great artist can come from everywhere (:
K.A.T
Katelin is offline  

Old 02-07-2008, 07:44  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Sis Lếc ở bên đó ở gần biển ạ Em cũng ở gần biển Nhưng mà ở bên em người ta ko ăn ốc bao h hay sao ý ạ Em chả thấy ở chợ nào bán cả, kể cả seafood restaurant cũng ko có

À, món sườn của sis gọi là Sườn xào chua ngọt, còn của em là Sườn rán chua ngọt ạ Em hỏi lại mama em rồi

Midori is offline  

Old 02-07-2008, 09:20  

V.I.P

Awarded 33 time(s)
Sent 100 thank(s)
Received 83 thank(s)

Nhìn đồ ăn ss Lex nấu ngon thế. Cơ mà cái canh cà bung của ss sao nó ko có màu xanh xanh như canh của bà em nấu nhỉ??? Nhìn con ốc của ss như kiểu để trưng tủ kiếng chứ ko phải để ăn đâu

tommyhehehe is offline  

Old 02-07-2008, 10:29  

V.I.P

Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)

Mấy con ốc của sis Lex nhìn đẹp quá Món cà bung em nấu cho cả cà chua nữa sis ạ, nhìn màu đẹp mà nước canh cũng hơi sánh sánh, ngon lắm =p~

Keng is offline  

Old 02-07-2008, 14:01  

Senior Member

KL$: -15
Awarded 9 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 23 thank(s)
Class: A1 (2007-2010)

ôi đùa
em rất hạn chế vào topic này ý
vì cứ mỗi lần vào là em không thể nào mà cưỡng lại đc
xao ngon thế nhờ

Died
Savior is offline  

Old 02-07-2008, 16:54  

kBank Manager

Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)

Không có màu xanh là vì nó không có hành và tía tô chứ sao nữa

@ Aurora: Em ui, ss ghét cà chua lắm thành ra Hôm nào làm cái gì rồi post lên đây đú đởn đi

@ All: chốc sẽ post nem rán, nem cuốn và bún thang lên đây

Alex Louise is offline  

Old 02-07-2008, 17:14  

Manager

KL$: 1.165
Awarded 80 time(s)
Sent 491 thank(s)
Received 413 thank(s)

khi nào em cũng đú đởn 1 chút, con trai mà, có tí chút học từ mom vào đây múa rìu qua mắt thợ chút ^^!. Có j cả nhà bỏ quá cho ạ

...::!!HurT!!::...
....†..Gjn..†...
... .... ...

o0ogino0o is offline  

Old 02-07-2008, 18:39  

V.I.P

Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)

Để thi xong em sẽ làm cái j đấy rồi post lên sis ạ Mẹ em bắt thi ĐH xong phải đi học nấu ăn để nâng cao tay nghề vs nếu đi du học thì còn biết đường nuôi mình T.T

Keng is offline  

Old 05-07-2008, 22:20  

Manager

Awarded 64 time(s)
Sent 587 thank(s)
Received 295 thank(s)

E cũng khoe mấy món hum nọ làm cùng mấy đứa bạn
Khoai tây chiên bơ,phở cuốn với bún bò Nam Bộ-toàn món đơn giản, dễ làm, thích hợp ăn vào mùa hè ạ
Khoai tây chiên chắc ai cũng biết làm Khoai rửa sạch, gọt vỏ, ngâm nước muối cho giòn hơn, xong thái dài, bỏ vào chảo ngập dầu rồi chiên.

Đợi khoai chín vàng, vớt ra để vào nồi to cho dễ trộn bơ muối

Phở cuốn nào và bún bò Nam Bộ nào!!!
Đầu tiên nhặt rau sống, rồi ngâm trong nước muối cho an toàn vệ sinh thực phẩm ngâm cả giá lat ăn cùng bún bò nữa

Vớt ra rổ cho ráo nước!!!

Rau xanh mơn mởn trông thik nhờ
Xào thịt bò nào!!!
Tỏi băm nhuyễn, xào qua dầu ăn cho dậy mùi, cho thịt bò vào, đảo nhanh, nêm nếm gia vị vừa miệng, tắt bếp

Cuốn phở đặt bánh phở to bản lên đĩa, xếp rau sống, thịt bò lên trên, cuốn lại như cuốn nem

Còn thừa 1 ít bánh phở nữa làm thêm phở chiên, thiếu mỗi rau cải xào
Phở thái miếng hình vuông, dày dày 1 chút.Thả vào chảo ngập dầu ăn

Phồng như phồng tôm ý!!!Phở chiên ăn kèm thịt bò, rưới thêm nước sốt thịt lên trên cho đậm đà.Nếu có rau cải xào ăn kèm thì đỡ ngấy hơn

Bún bò Nam bộ thì có bún, thịt bò xào, rau sống, giá trần, lạc, hành khô trộn đều cùng nước chấm ( giống nước chấm nem hay bún chả).Mát mẻ, dễ ăn, thích hợp vào mùa hè

Ảnh toàn cảnh ^^!

Muốn ăn thì lăn vào bếp ngay thôi nào

The vale of wind

4 Thank(s) Răng Thanks Ngoc92 For 30 KL$: Thèm quá
Midori Thanks Ngoc92 For 5 KL$: Chị ko ở VN em ơi
ngocxit_hocyeu Thanks Ngoc92 For 17 KL$: ư...ư...em làm ss đói
tommyhehehe Thanks Ngoc92 For 10 KL$: Ngon đừng hỏi... Chết em ôi`....
Ngoc92 is offline  

Old 06-07-2008, 05:43  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

@Ngọc: Phở cuốn là 1 trong những favorite food của chị Hix

Em vẫn chưa thấy sis Lếc post nem rán

Hôm nay e bày vẽ ra làm phở bò, khoe 1 tí ạ

Bên này ko có bánh phở tươi như ở nhà, chỉ có phở khô mua về trần qua lên thôi ạ

Đây là lúc chan nước ninh xương vào

Hôm trc em có nấu chè ngô nữa Mỗi tội thiếu nc cốt dừa Nên nhìn cũng chả hấp dẫn lắm

2 Thank(s) Răng Thanks Midori For 10 KL$: Chè ngô mần thế nào hả em
robin Thanks Midori For 13 KL$: Em thick chè ngô
Midori is offline  

Old 06-07-2008, 10:32  

Senior Member

KL$ (TOP! 27): 4.596
Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)
Class: A1 (2002-2005)

em Mid ninh xương cơ à ngoài giá đỗ với hành em còn dùng gì nữa không ? gừng ? hành khô ? mà mua chicken broth về nấu phở có ổn không em nhở
Negunsd is offline  

Old 06-07-2008, 11:44  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

Nước dùng phở bò thì trên hết phải có hồi, gừng, hành nướng, nhg ở nước ngoài khó kiếm lắm, tốt nhất là phải thủ sẵn mấy gói gia vị phở từ nhà đi mới được nồi nước dùng đúng mùi vị

Tàn dư sắp lụi!

1 Thank(s) Midori Thanks ngocxit_hocyeu For 5 KL$: Bên Sing mà khó kiếm mấy cái đó hả em

Old 07-07-2008, 08:29  

Manager

Awarded 80 time(s)
Sent 491 thank(s)
Received 413 thank(s)

hồi thì chắc chắn bên đấy hok có ui`. Còn gừng vs hành thì chắc có cũng chị nhỉ. Chờ ngày chị về làm cho em ăn nhá

....†..Gjn..†...
... .... ...

1 Thank(s) Midori Thanks o0ogino0o For 5 KL$: Bên này có hồi em ạ Còn việc kia thì chị ko dám hứa trc
o0ogino0o is offline  

Old 08-07-2008, 14:23  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

@sis Răng: chè ngô nấu thế này ạ

Nguyên liệu: ngô sống, bột sắn dây (nếu ko có thì dùng bột đậu cũng đc), nước, đường, muối

Cách chuẩn bị: ngô bóc hết lớp vỏ ngoài, rửa sạch rồi gọt theo đường hạt ngô (em chẳng biết dùng từ gọt có đúng ko nữa )

Cách làm:
Có 2 cách, nhưng cách của em làm là như thế này:
- Đầu tiên bật bếp, cho ngô vào nồi, đổ 1 chút xíu nước làm sao cho hạt ngô vẫn nổi lên trên khỏi nước là đc
- Tiếp đến cho đường vào (thích ăn ngọt hay nhạt thị tự áng), đảo đều đường lên cùng với ngô. Rắc thêm một vài hạt muối cho có vị đậm đà. Cứ thế đảo liên tay cho đến khi đường tan hết. Đậy vung đun khoảng 5-7' cho hạt ngô chín.
- Sau khi nếm thử xem ngô đã chín chưa, đường cho vào đã đủ độ ngọt nhạt ntn, mới bắt đầu đổ nước vào, đổ xấp xỉ quá hạt ngô chừng 1 - 2 đốt ngón tay. Đậy vung đun sôi.
- Sau khi sôi thì giảm nhỏ lửa, đổ bột sắn dây vào nguấy, nguấy tới khi nào nước sệt sệt, quánh quánh lại là được.
- Tắt bếp để nguội và cho đá vào ăn (nếu có nước cốt dừa + ít hạt trân châu nữa thì càng ngon )

Còn 1 cách nữa là em để ý thấy một số người nấu như thế:
- Đầu tiên cho ngô vào nồi, rồi đổ luôn nước vào đun sôi cả nước và cho chín hạt ngô.
- Sau đó mới cho đường và bột sắn dây vào nguấy lên.
Em thấy cách đấy đơn giản hơn cách của em, nhưng mà ăn hạt ngô nó ko có vị đậm như của em làm Tại vì lúc đảo ngô chín với đường trc thì nó ngấm đều vào hạt ngô hơn ạ ^^

Sis nấu thử đi, dễ làm lắm ạ Cho anh J thưởng thức luôn

-----

@anh Ne: chiken broth sao nấu phở đc ạ mà em ko thích cái đấy lắm Nước ninh phở thì anh phải mua xương ống về ninh lên, và như em Xit nói phải có hồi, gừng và hành nướng nữa ạ . Ở đây, chợ VN cũng bán hồi và gừng đó anh Còn hành thì em toàn nướng hành tây (onion) bán siêu thị nào chẳng có ạ

1 Thank(s) Răng Thanks Midori For 30 KL$: Thankiu thankiu Khu em Mid có chợ VN thì làm được nhiều thứ rồi
Midori is offline  

Old 08-07-2008, 15:38  

V.I.P

Awarded 33 time(s)
Sent 100 thank(s)
Received 83 thank(s)

Oài, tóm lại mình còn phải học nh` mới nấu thay vợ đc

tommyhehehe is offline  

Old 10-07-2008, 01:02  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Hôm chủ nhật vừa rồi em đi lên Orlando chơi, có vào một cái chợ VN khá to, trong đó đầy đủ các thứ lắm. Gần như là ko thiếu thứ gì cả. Em có chụp ảnh lại, mấy sis có muốn xem ko ạ

Em định post nhưng sợ lạc đề nên em hỏi ý kiến trc

Midori is offline  

Old 10-07-2008, 22:32  

Manager

Awarded 80 time(s)
Sent 491 thank(s)
Received 413 thank(s)

@Tom: em chỉ cần phụ giúp vợ thui
@Mid: eo iu thèm wa' ^^!

....†..Gjn..†...
... .... ...

o0ogino0o is offline  

Old 12-07-2008, 01:31  

Senior Member

KL$ (TOP! 27): 4.596
Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)
Class: A1 (2002-2005)

up ảnh lên cho anh xem đi Mid ơi
mà anh ở đây đang thừa cả đống bột sắn dây, em gợi ý cho anh mấy cái để xử lý đống của khỉ này cái :-s

1 Thank(s) Midori Thanks Negunsd For 10 KL$: Em toàn dùng bột sắn dây để nấu chè thôi ạ. Anh có thể mua ngô Mỹ về làm chè ngô như em hướng dẫn ở trên ý Chỗ anh mà có chợ VN or chợ TQuốc nào thì tìm mua thêm cái nước cốt dừa nữa cho vào ăn càng ngon ^^ Còn ko thì anh cứ đun nước sôi lên, cho bột sắn dây và đường vào nguấy, ăn hơi chán nhưng đc cái mát, giải nhiệt ạ
Negunsd is offline  

Old 12-07-2008, 08:11  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Vâng để em show đây ạ ^^

Đầu tiên là: Gạo (toàn gạo nhập khẩu từ Thái Lan và Nhật)

Các loại củ, quả: khoai lang, sắn, dong... rồi hành tây, ta, tỏi, cà tím, etc... Bên cạnh là gian bán thịt sống.

Có cả bỉ đỏ và bắp chuối ạ ^^

Đậu phụ (Tofu) đóng hộp (cái đậu này ăn như tào phớ ở nhà ý ạ: mịn, trắng, thơm)

Nem chua, ở phía tay phải cạnh đó là nhãn ạ (lần đầu tiên em nhìn thấy nhãn ở Mỹ đấy )

Ruốc ^^

Đây là đồ ăn sẵn: nào thì bánh cuốn, bánh bột lọc, bánh giò, bánh rợm, etc...

Chỗ này thì là lòng lợn xào sẵn, cơm rang, bánh chưng, bánh xu-xê, v.v... Một số loại bánh của người Miền Nam em ko nhớ tên lắm

Chè các loại ^^

Ô mai (nhưng đắt lắm ạ)

Chuối tây (hơn 5$/nải quá đắt, e chẳng dám mua )

Còn đây là khu bán rau và em (Cái áo đồng phục KL là em khoác vào chợ cho đỡ lạnh, còn bt em làm áo chống nắng )

Chợ đồ ăn VN ở thành phố em ở thì nó ko đầy đủ đc như thế này lắm. Kể ra nó đc như thế này thì tốt quá

1 Thank(s) robin Thanks Midori For 13 KL$: Còn giữ được cái áo KL cơ á :-o
Midori is offline  

Old 23-07-2008, 19:12  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

ss Mid dễ thương ế!!
Đây, món đóng góp đầu tiên của em đây. Đây là bữa em nấu cho 10 người ăn nhân dịp em tròn 18 Nói chung 1kg thịt của em hết veo,hehe. Đây là món mà em rất tâm đắc:
THỊT KHO TÀU

Nguyên liệu:
Thịt ba chỉ (Pork Belly)
Nước màu (cái này ko biết các nơi có bán ko, em mang theo từ VN sang )
Đường, gia vị, bột nêm

Chế biến:
Thịt ba chỉ thái miếng con chì vừa ăn:

Đổ nước xấp mặt thịt cùng với một ít muối tinh, luộc sơ qua cho sạch:

Sau khi đun chắt bỏ nước đó đi, thịt sẽ săn và sạch:

Giờ đến công đoạn tẩm ướp:
Gia vị (chỉ cần rải đều trên mặt thịt để đảm bảo là thịt đủ ngấm, có thể hơi quá tay vì sau đó mình còn phải chêm nước vào, ko lo bị mặn đâu, nhg ở nhà kho bằng nước mắm thì phải cẩn thận nhé )

Bột nêm:

Mỗi lần cho một thứ gia vị thì nhớ đảo lên cho ngấm:

Quan trọng nhất là món này: Nước hàng (or nước màu), lọ này em mang từ nhà sang, thơm phức mùi cốt dừa, chưa kho đã thèm:

Cứ rưới đều lên mặt thịt rồi trộn, khi nào thấy thịt có màu vàng nâu sẫm là vừa, không nên nhạt màu quá vì sau chêm nước sẽ thành nhạt nhưng cũng không nên đen xì vào thì ăn sẽ bị đắng:

(như trên đây là hơi nhạt, sau này khi kho Xít phải cho thêm 1 ít vào đấy ^^)

Sau công đoạn ướp, có thể để thịt ngấm trong vòng 2-3 tiếng hoặc nếu bận thì cất tủ lạnh, bao giờ nấu thì mang ra đun nhỏ lửa cho thịt săn lại cùng các thứ đã ướp:

Khi thấy nước (từ thịt tiết ra) đã cạn cạn, miếng thịt săn và ngấm, pha nước lọc với đường đủ ăn (tùy khẩu vị):

Pha tan đường trong nước rồi đổ vào đun cùng thịt, nhớ là đừng vội mà to lửa nhé, cứ đun vừa lửa thôi cho nước cạn dần đến khi đủ ăn là vừa ngon:

Hehe, nồi thịt to tổ chảng và em cố tình kho nhiều nước để cả nhà ăn với xôi đã hết veo đấy ạ :-x

Bên cạnh thịt em còn làm món nộm giá, rất đơn giản:
Giá rửa sạch ngâm nước muối để cho thật ráo nước. Pha dấm đường rồi trộn với giá. Trước khi ăn trộn thêm vừng vào. Ăn mát và quan trọng là xử lý được đống muối vừng mà Mẹ em tống cho em mang sang

(ảnh này là chưa trộn vừng nên trông chả có j đặc biệt, em pozt khoe thế thôi ^^)

Chúc cả nhà ngon...mắt nhé

Nếu bạn muốn ướp thịt 1 thời gian trước khi nấu thì không nên ướp đường ngay vì như thế thịt sẽ bị cứng.

Tàn dư sắp lụi!

1 Thank(s) robin Thanks ngocxit_hocyeu For 13 KL$: Thiếu dừa but sis làm thì vẫn ngon

Old 23-07-2008, 19:15  

Senior Member

KL$: 64
Awarded 15 time(s)
Sent 39 thank(s)
Received 25 thank(s)
Class: A5 (2007-2010)

ơ hơ
hông có dừa à
Amen is offline  

Old 23-07-2008, 19:34  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

không em iu ạ :-s ss kiếm ko ra dừa tươi để làm :-s

Tàn dư sắp lụi!

Old 23-07-2008, 20:12  

V.I.P

KL$ (TOP! 18): 5.793
Awarded 118 time(s)
Sent 228 thank(s)
Received 421 thank(s)
School: Kim Liên lớn
Class: A5 (2006-2009)

kô có dừa tươi sao chị kô mua cái dừa túi khô em tưởng có
ngon nhỉ
để hôm nào chị Xít về ép chị ý kho

Các bạn hay oép xai của KDC thôi. Mình luôn sẵn sàng xử lý
www.kimliendsclub.info
salla is offline  

Old 23-07-2008, 20:34  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

thế thì lúc đấy nguyên vật liệu sẽ là: Béo Bị Thịt + nước màu + gia vị...
Thế nhé, Béo nhé

Tàn dư sắp lụi!

1 Thank(s) Ngoc92 Thanks ngocxit_hocyeu For 5 KL$: Uầy ss ơi e cũng muốn 1 lần làm thổ dân để thưởng thức món "Béo kho" này

Old 24-07-2008, 01:02  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Đang ăn cơm, mún thò đũa vào gắp một miếng quớ Có ít dưa chua nữa thì thôi khỏi phải nói roài

Mà sis thik ăn cái nước thịt hơn là thịt

Midori is offline  

Old 24-07-2008, 01:42  

Manager

KL$: 1.051
Awarded 111 time(s)
Sent 1.166 thank(s)
Received 942 thank(s)
Class: A3 (2008-2011)

thịt kho tàu k cần dừa ăn vẫn ngon mà ấy đi sang bên đấy có mang vừng và ruốc k hả Xít

Yêu nhầm thì không tiếc,chỉ tiếc không biết người yêu mình

Từ Bi Hỉ Xả ... nhập môn Học Viện Phật giáo Việt Nam khóa 08-13
vuacocaro is offline  

Old 25-07-2008, 01:27  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

ừ đúng, ko cần dừa vẫn ngon mà
Tớ có mang ấy ạ, nhiều là khác Nhg tớ chăm nấu ăn lắm nên hiếm khi phải ăn ruốc vừng Thế nên mới sinh ra cái nộm giá trộn vừng để giải quyết bớt

Tàn dư sắp lụi!

Old 25-07-2008, 16:47  

Senior Member

KL$: 1.993
Awarded 22 time(s)
Sent 19 thank(s)
Received 9 thank(s)
Class: A7 (2005-2008)

Bạn Xít ơi, hôm nào nấu món j dùng thịt gà hoặc cá thì post lên cho tớ học hỏi cái :">

Haizzzzzzzzzzzzzzz, Huyền thoại ................................... One night..........................................
lumosduy is offline  

Old 26-07-2008, 00:19  

V.I.P

KL$: 1.328
Awarded 63 time(s)
Sent 102 thank(s)
Received 59 thank(s)
Class: A16 (2006-2009)

Thịt kho tàu của chị Xít ngon dễ sợ
Em cũng khoái món đấy lắm. Nhg cách nấu hơi khác 1 chút!
Pozt để mọi người tham khảo, chứ em ko có máy ảnh để chụp lại

Nguyên liệu
Thịt ba chỉ là nhất tuy nhiên nạc vai cũng rất ngon, mềm
Dừa hoặc trứng gà trứng cút
Đường, mắm muối gia vị
Nước hàng (nếu ko có có thể chưng đường: cho khoảng 2 thìa con đường vào nồi, đun vừa lửa, dùng đũa quấy liên tục tròn đều, đến khi đường ngả màu nâu vừa phải thì cho 1 bát nước lạnh vào)

Cách làm
Thịt rửa sạch thái hình hộp diêm vừa miệng. Cho vào nồi luộc đến khi vừa sôi thì tắt bếp (Luộc để làm sạch, ko luộc kĩ, thịt sẽ bị khô, dai), sau đó vớt ra ướp mắm muối gia vị vừa ăn khoảng một tiếng cho ngấm
Dừa thái miếng dài, hơi mỏng
Nếu dùng trứng thì luộc chín, bóc vỏ, rán lên (vì trứng đã chín nên sau khi rán vẫn còn nguyên dạng)
Cho tất cả vào nước hàng, thêm nước lạnh xâm xấp thịt (Chưng đường thì ko cần thêm nước lạnh nữa) rồi đun đến khi sôi thì vặn nhỏ lửa để sôi liu riu cho đến khi còn khoảng 1/3 nước, thịt mềm là được

Em đang ở VN nhg cũng khoái nấu ăn nên pozt thêm cho vui ạ

Hãy khám phá: Trang web chính thức của KDC
www.kimliendsclub.info

1 Thank(s) Răng Thanks WCnu For 15 KL$: Nhà chị làm thịt kho cũng toàn dùng trứng Hôm nào lười thì chỉ cần luộc trứng cút rồi bỏ vào kho cùng mà không cần rán lên, ăn vẫn ngon
WCnu is offline  

Old 26-07-2008, 10:54  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

Thực ra là hôm đấy em định cho trứng vào rồi đấy chứ, nhg mà nấu cho 10 người ăn, mà em chủ chi lẫn chủ trì....làm thế tốn quá hị hị Chứ ở nhà thì em vẫn kho thịt vs trứng mà ^^

Tàn dư sắp lụi!

Old 28-07-2008, 04:31  

Manager

KL$: 1.000
Awarded 73 time(s)
Sent 375 thank(s)
Received 556 thank(s)
Class: A7 (2011-2014)

ai ở uk cho em hỏi có magi không nhờ em kho thịt chả nước hàng nước họ gì, cứ magi + muối + sugar mình làm mình ăn chỉ thế là đủ

Hiya ! I am Lollipop Quang Anh Le, I gives hugs, for free

1 Thank(s) seichan Thanks kiD. For 7 KL$: anh Kid sang UK rồi à
kiD. is offline  

Old 28-07-2008, 13:39  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

Magi nó làm mất mùi đặc trưng của thịt kho ấy ạ Nói chung là ko có nước hàng thì dùng đường cô thay ý chứ ai lại dùng Magi >.<

À, hôm trước em đã làm chè ngô Ngon kinh khủng ý, ai ăn cũng xuýt xoa khen ngon

Tàn dư sắp lụi!

Old 28-07-2008, 15:02  

Manager

Awarded 73 time(s)
Sent 375 thank(s)
Received 556 thank(s)

Quote:
Originally Posted by ngocxit_hocyeu View Post
Magi nó làm mất mùi đặc trưng của thịt kho ấy ạ Nói chung là ko có nước hàng thì dùng đường cô thay ý chứ ai lại dùng Magi >.<

À, hôm trước em đã làm chè ngô Ngon kinh khủng ý, ai ăn cũng xuýt xoa khen ngon
ah tớ làm magi cho nó có màu ấy ạ
các bạn nữ thì sướng, như tớ chỉ cần nấu được cái ăn cho khỏi chết đói là may rồi

kiD. is offline  

Old 28-07-2008, 16:44  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

thế thì ấy luộc thịt rồi chấm magi đi cho nó lành ấy ạ Chứ cái kiểu kho thịt với magi tớ ko chắc là ăn xong có hậu quả gì đâu :-s

Tàn dư sắp lụi!

Old 28-07-2008, 16:53  

Manager

KL$: 1.570
Awarded 170 time(s)
Sent 678 thank(s)
Received 518 thank(s)
Class: A7 (2008-2011)

Quote:
Originally Posted by ngocxit_hocyeu View Post
thế thì ấy luộc thịt rồi chấm magi đi cho nó lành ấy ạ Chứ cái kiểu kho thịt với magi tớ ko chắc là ăn xong có hậu quả gì đâu :-s
London coá thuốc gì tương tự Béc bê rin ở nhà hông nhờ

robin is offline  

Old 28-07-2008, 20:04  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

chắc là có, nhg nó chỉ đắt độ gấp 10 lần becberin nhà mình thôi Nồi thịt độ 5$ thì lọ thuốc khoảng 50$ chẳng hạn

Tàn dư sắp lụi!

Old 28-07-2008, 20:05  

God Member

KL$: 1.807
Awarded 23 time(s)
Sent 239 thank(s)
Received 215 thank(s)

Ai muốn ăn pizza thì về việt nam kêu em vs bjnny làm cho
Đặc biệt là hog cần béc bơ rin nhá

Gotta say I miss your lips your kiss...
Gotta say you are my destiny...
Gotta say how muz i want you stay beside me...
Honestly I fell in love with you..
.
Đừng xa em... Anh nhé...
o0okiddyo0o is offline  

Old 28-07-2008, 21:01  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

Pizza thì trước ở nhà chị với hội bạn cũng làm rồi, hoành tráng mà ngon lắm cơ em ạ

Đây em này:

Tàn dư sắp lụi!

1 Thank(s) vuacocaro Thanks ngocxit_hocyeu For 1 KL$: Sao các bạn này thấy quen quen

Old 29-07-2008, 12:46  

Manager

Awarded 170 time(s)
Sent 678 thank(s)
Received 518 thank(s)

Quote:
Originally Posted by o0okiddyo0o View Post
Ai muốn ăn pizza thì về việt nam kêu em vs bjnny làm cho
Đặc biệt là hog cần béc bơ rin nhá
hum nào làm trận nữa đi,nhớ pizza binny làm

robin is offline  

Old 29-07-2008, 14:00  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Em Xít làm pizza thế nào đấy

Dạo này mình bận rộn việc cthi, chả bày vẽ làm đc cái j

Midori is offline  

Old 29-07-2008, 14:24  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

Cũng khá dễ nếu follow công thức chị ạ. QUan trọng là phần đế bánh thôi chứ còn nhân thì mình thích j thì rải lên ý mà Cái này là bắt nguồn từ các bạn lớp A14 của Piglet ấy, em sẽ cố nhớ ra rồi ghi lên

Tàn dư sắp lụi!

Old 31-07-2008, 13:21  

V.I.P

Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)

@ss Mid: em có cách làm pizza dùng bánh mì bt đấy

Post quá trình làm kẹo gôm trong topic này có đc ko ạ?

Keng is offline  

Old 31-07-2008, 13:32  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

hí hí, pozt đi pozt đi Hay đấy bạn ạ ^^

Tàn dư sắp lụi!

1 Thank(s) Keng Thanks ngocxit_hocyeu For 1 KL$: mai tớ mới làm cơ, đợi nhá

Old 04-08-2008, 01:22  

Manager

KL$: 1.051
Awarded 111 time(s)
Sent 1.166 thank(s)
Received 942 thank(s)
Class: A3 (2008-2011)

Tớ thích a Pizza đế mỏng miễn là k phải hải sản là đc rồi

Có ai thick Pasta k

Yêu nhầm thì không tiếc,chỉ tiếc không biết người yêu mình

Từ Bi Hỉ Xả ... nhập môn Học Viện Phật giáo Việt Nam khóa 08-13
vuacocaro is offline  

Old 04-08-2008, 01:29  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Quote:
Originally Posted by Keng View Post
@ss Mid: em có cách làm pizza dùng bánh mì bt đấy

Post quá trình làm kẹo gôm trong topic này có đc ko ạ?
Làm thế nào em

@Cờ: sis vừa ăn pasta xong, ngấy ko chịu đc

2 Thank(s) Răng Thanks Midori For 1 KL$: Thế á? I love spaghetti and meatballs
Keng Thanks Midori For 1 KL$: ss vào kenh14.vn xong search là có đấy ạ hôm trc em làm thử cũng đc cơ mà pasta ngon, sao ss ko thik
Midori is offline  

Old 04-08-2008, 20:33  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

Pasta tùy loại, cái quán "Ối giời ơi" nhà mình làm cái pasta cheese ngấy lắm >.<

Tàn dư sắp lụi!

Old 07-08-2008, 13:32  

V.I.P

Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)

Trưa nay vừa tí tởn làm nem xong Post lên đây nghịch chơi Ai ở VN thì mua nguyên liệu dễ thôi, còn ở nước ngoài thì chắc là hơi khó

Nguyên liệu:
Thịt nạc xay
Hành lá
Cà rốt
Hành tây
Su hào (có thể thay = đu đủ nhưng su hào thì ngon hơn)
Mộc nhĩ
Nấm hương
Trứng gà
Miến
Giá đỗ
Tôm khô (có thể bỏ tuỳ thik, giã nhỏ trước khi cho vào trộn)
Củ đậu
~~> đây là loại nem mà nhà em thường làm Nhiều người làm ko có củ đậu ăn nó khô và ko mát, ko có trứng thì nem bị cứng, chú ý cho vừa đủ trứng thôi ko lại nhão hết cả nem Miến cũng vừa vừa thôi nhưng phải đem ngâm nước khoảng 10' rồi mới cắt cho vào nhé. Tất cả các củ thì gọt vỏ, rửa sạch rồi cắt nhỏ (càng nhỏ càng ngon nhưng ko đến mức băm nát ra đâu ) Tất cả các thứ khác cũng cắt nhỏ hết ra, cho 1 ít mì chính và hạt tiêu rồi trộn đều lên. Minh hoạ 1 tí:

Nhà em thường lười thì cứ trộn tất cả nhưng ko cho trứng vào vội mà cất bớt đi để lần sau làm đỡ phải chuẩn bị nhiều, chỉ cần lôi ra khỏi tủ lạnh rồi đập trứng vào trộn là xong

Cách làm:
Trộn lên rồi thì chỉ cần cho lên trên bánh đa nem rồi cuộn lại thôi Cuộn chặt 1 tí cho nhân nem đỡ bị bung ra. Cuộn xong sẽ được như thế này:

Trong lúc cuộn, để cho nhanh thì bắc chảo lên và đổ dầu vào đun. Cho dầu ngập khoảng 1/2 cái nem là vừa, đun thật già rồi hẵng cho nem vào rán Lúc rán thì cho vừa nem thôi, chật quá thì ko ngon. Vs cả lúc rán phải lật nhiều lần thì nem vừa ko bị cháy vỏ vừa ko bị sống ở bên trong Ảnh đây:

Màu lên như ở trong ảnh là hơi già rồi, tại nhà em thik ăn thế Vớt lên cái giá cho ráo bớt dầu rồi mới cho ra đĩa. Ai ko có cái giá giống ở trong ảnh kia thì dùng giấy thấm dầu cũng oki Thành phẩm đây, ngon cực nhá

Nước chấm:
Thành phần có: Nước mắm, mì chính, hạt tiêu, đường, nước lọc, giấm, tỏi.

Thực ra thì em ko có đơn vị đo chuẩn để pha nước chấm mà chỉ pha rồi nếm nếm, thấy thiếu vị j thì cho thêm vào. Pha nhiều lần thì quen tay, ko bị thêm bớt nhiều nữa đâu Chỉ cần nhớ là mì chính, hạt tiêu, nước mắm cho ít ít thôi, ko lại làm có 10 cái nem mà cho ra cả 1 chậu nước chấm thì thôi

Chúc cả nhà ngon miệng, em vừa ăn xong rồi

4 Thank(s) mrnamhd Thanks Keng For 1 KL$:
Soul Thanks Keng For 1 KL$: Cái đói 2h đêm =p~
Răng Thanks Keng For 20 KL$: Em Keng khéo thế
Midori Thanks Keng For 100 KL$: Lâu rồi chưa đc ăn
Keng is offline  

Old 16-08-2008, 22:18  

God Member

Awarded 47 time(s)
Sent 267 thank(s)
Received 212 thank(s)

ít ảnh minh họa quá nhưng mà nhìn cũng đã thèm nhỏ dãi rồi

Bên này thì thiếu bánh đa với mộc nhĩ nấm hương, đợt tới về em phải thủ sẵn mang sang rồi làm, n~ nguyên liệu khác đều kiếm được mà.

Ngon =p~

Tàn dư sắp lụi!

Old 12-09-2008, 19:17  

V.I.P

Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)

Bánh Trung thu nhớ, èn èn

Xóm nhà em là xóm làm bánh: tết làm bánh chưng, trung thu làm bánh nướng bánh dẻo, 3/3 âm thì làm bánh trôi bánh chay Đợt này ngồi trong phòng mà mở cửa sổ toàn ngửi mùi bánh nướng thơm cực kì ý 4 con này là tí tởn chạy sang nghịch bột thừa nhà hàng xóm đấy ạ Đóng vào túi để mẹ em cho đứa em họ (phí )

Ai ko đc ăn bánh trung thu đợt này tha hồ thèm nhớ

P/S: ảnh bé vì chụp = đt

Keng is offline  

Old 22-11-2008, 10:55  

V.I.P

Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)

Cái này cho ss Mid thèm

Thực sự là ngon điên đảo ấy ss ạ

2 Thank(s) MrPaint Thanks Keng For 50 KL$: Nhìn đã thấy ngon ý
Midori Thanks Keng For 100 KL$: ôi trời ơi
Keng is offline  

Old 22-11-2008, 19:59  

Bank Rupted

KL$: 8
Awarded 32 time(s)
Sent 36 thank(s)
Received 50 thank(s)
School: MetallicA ACDC 2Skull
Class: C4 (2008-2011)

Có ai bít làm Ceasar Salad kô dạy cho em với.
Em khoái nhứt món đó. Mãi kô bít cách làm.
JamesHetfields is offline  

Old 04-01-2009, 16:15  

KL$: 364
Awarded 1 time(s)
Received 12 thank(s)
Class: A3 (2004-2007)

@ JamesHetfields : cách làm cho em này
Ingredients:
Romaine Lettuce
Garlic
2 tablespoons lemon juice
1 tablespoon wine vinegar
Ranch dressing
Parmesan Cheese
Grilled Chicken Breast ( Safeway, Costco có làm sẵn rồi )
Croutons
Olive oil
Cắt lettuce ra từng khúc một, rửa sạch rồi để và một cái bát to. Cho garlic, lemon juice, vinegar, dressing, olive oil, parmesan cheese, trộn lên cho đều. Trước khi ăn thì bỏ chicken với croutons vào là được.

Có nhiều hàng ăn người ta cho lòng đỏ trứng vào nữa, nhưng mà tùy em, thích cho cũng được

Ẹnoy

Each day is a different one, each day brings a miracle of its own. It's just a matter of paying attention to this miracle. (Paulo Coelho)
noordinarychic is offline  

Old 05-01-2009, 08:16  

Manager

Awarded 73 time(s)
Sent 375 thank(s)
Received 556 thank(s)

có ai biết món nào vừa nhanh vừa dễ vừa ngon ko ? ngoài mì ăn liền ra ý

1 Thank(s) Canary212 Thanks kiD. For 5 KL$: ... khổ thân, tui thương lắm!
kiD. is offline  

icon1 Re: Góc nấu ăn
Old 05-01-2009, 10:00  

V.I.P

KL$ (TOP! 7): 9.386
Awarded 74 time(s)
Sent 342 thank(s)
Received 245 thank(s)
Class: A15 (2007-2010)

Quote:
Originally Posted by kiD. View Post
có ai biết món nào vừa nhanh vừa dễ vừa ngon ko ? ngoài mì ăn liền ra ý
Có đấy, là trứng luộc chấm gia vị ah , ngoài ra có cơm rang trứng và nấm nữa

With a cup of coffee,a book and a pair of green shoes.
Trang is offline  

Old 05-01-2009, 14:09  

Manager

KL$ (TOP! 1): 17.279
Awarded 42 time(s)
Sent 224 thank(s)
Received 375 thank(s)
Class: A1 (2008-2011)

Quote:
Originally Posted by Keng View Post
Cái này cho ss Mid thèm

Thực sự là ngon điên đảo ấy ss ạ
SS Keng làm đây ạ?
Ngon quá ss ạ
SS dạy em với

Kẹo!
...
And tell me that I'm special because I'm me not sb else
Nothing is impossible if I try to do my best-you said
Hope our friendship is forever, until DEATH DO US PART.
Crabyleon is offline  

Old 05-01-2009, 18:18  

Manager

Awarded 73 time(s)
Sent 375 thank(s)
Received 556 thank(s)

Quote:
Originally Posted by Trang View Post
Có đấy, là trứng luộc chấm gia vị ah , ngoài ra có cơm rang trứng và nấm nữa
cả 2 thứ đều hem có zau hả em ăn thế thiếu chất lắm

kiD. is offline  

Old 05-01-2009, 19:13  

Manager

KL$ (TOP! 1): 17.279
Awarded 42 time(s)
Sent 224 thank(s)
Received 375 thank(s)
Class: A1 (2008-2011)

Nấm cũng là thực vật mà a
Nhưng cơm rang ko đơn giản và nhanh nha Phải có công đoạn nấu cơm mà
a ko ăn mì ăn liền thì nấu mì với rau và trứng ý

Kẹo!
...
And tell me that I'm special because I'm me not sb else
Nothing is impossible if I try to do my best-you said
Hope our friendship is forever, until DEATH DO US PART.
Crabyleon is offline  

Old 05-01-2009, 20:43  

Manager

Awarded 73 time(s)
Sent 375 thank(s)
Received 556 thank(s)

hơ... tớ toàn chọn giải pháp cơm zang cho nhanh mà toàn lấy cơm nguội của mấy đồng chí cùng nhà rang

kiD. is offline  

Old 06-01-2009, 22:08  

V.I.P

KL$ (TOP! 7): 9.386
Awarded 74 time(s)
Sent 342 thank(s)
Received 245 thank(s)
Class: A15 (2007-2010)

Rang cơm là 1 nghệ thuật, và người rang cơm là 1 nghệ sĩ ... Nói chung cơm rang có nhiều loại lắm

With a cup of coffee,a book and a pair of green shoes.
Trang is offline  

Old 07-01-2009, 14:11  

V.I.P

Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)

@Craby: uh, em cứ mua nguyên liệu dồi qua đây ss dạy cho
@kid: ăn cereal ý, 2 hôm nay mình toàn ăn thế

1 Thank(s) piglet Thanks Keng For 4 KL$: Mình cũng muốn học, nghe có vẻ ngon
Keng is offline  

Old 08-01-2009, 00:58  

Manager

Awarded 73 time(s)
Sent 375 thank(s)
Received 556 thank(s)

cereal là gì bạn dạy mình đi

kiD. is offline  

Old 08-01-2009, 12:29  

Manager

KL$ (TOP! 50): 2.593
Awarded 68 time(s)
Sent 631 thank(s)
Received 673 thank(s)
Class: A14 (2005-2008)

Cách làm Pizza mà Xít nói nhé Bạn nhớ mang máng, bạn type ra thay Xít

* Nguyên liệu
+ Làm bột:
- Bột mỳ (300gr cho khoảng 2 cái đế mỏng)
- Bột nở (ít thôi nhé)
- Cỏ liên hoa (cỏ dùng làm pizza mua ở chợ Âm phủ ý ) - cái này có hay không có thấy cũng ko sao
- 7up

+ Làm bánh:
- Cheese (vào siêu thị nào cũng có. mua loại cục về mài vụn hoặc mua loại người ta mài sẵn cho ý )
- Xúc xích
- Thịt nguội
- Táo
- Cà chua
- (gì nữa thì đều có thể sáng tạo cho thêm vào được: dứa, nấm hương, thịt gà blah blah )

*Cách làm:
+ Làm bột:
- Cho bột mỳ + bột nở + cỏ với nước và 1 ít 7up vào bát tô
- Cho nước vào từ từ, trộn trong bát
- Bột được trộn đều và kết thì mang bỏ ra mâm nhào tiếp bằng tay hoặc cây cán bột (khi nhào rắc 1 ít bột mỳ vào mâm cho đỡ bị dính nhá )
- Nhào đến khi bột nhuyễn, đều thì chia làm 2 phần tiếp tục nhào đến khi mềm mịn thì mang bọc khăn/ vải mềm bỏ tủ lạnh khoảng 30ph. (nếu nhào bột tối, ủ qua đêm thì càng ngon)
- Sau 30ph, lấy bột ra, cán mỏng bỏ khuôn/khay, cuộn mép bánh cho đẹp. Trước khi bỏ phết 1 ít dầu ăn hoặc bơ chảy.

+Làm bánh:
- Cheese mài nhỏ hoặc thái lát mỏng
- Táo gọt vỏ thái lát mỏng
- Cà chua thái lát
- Xúc xích cắt lát
- Xếp thịt hun khói -> xúc xích -> cà chua/dứa -> táo -> rắc đều cheese lên trên cùng

+ Bỏ lò nướng khoảng 15ph - 180độ thì tạm dừng, dùng tăm chọc vào bánh rút ra xem bột còn bám ở tăm không (cái này là phụ thuộc đế dày đế mỏng - dùng tăm thử để xem là cần nướng thêm bao nhiêu lâu nữa) Nếu bột còn dính thì nướng khoảng 10-15ph nữa. Nếu không khoảng 5ph nữa là được.
Nói chung là cứ lúc nào thấy bột nở hết là ok Thử bằng tăm.

+ Tips: Đế dày quá thì bột dễ bị không nở hết nhưng ko phải là sống đâu, ăn hơi sượng 1 tẹo thôi
Đế mỏng vừa phải, khoảng 0,5-0,7mm thì đẹp
Cheese càng nhiều càng ngon

Mọi người làm thử, tưởng tượng mà làm là chính nhá. Nhiều ít nguyên liệu là tùy mọi người. Bột cứ khoảng 300gr/2 cái với đế mỏng đấy (nhớ mang máng là thế)

Có gì sai thì tự sửa nhé
Gud luck Mà tự làm ra mình ăn thấy ngon hơn hẳn ngoài hàng ý, chả hiểu sao

---------------

Trưa nay tự dưng thèm súp khủng khiếp
Cuối cùng ko chịu đc nữa đã lục lọi trong tủ lôi nấm hương, măng khô, thịt bò kho, trứng, bột sắn ra nấu súp.
Kết quả là ngon Măng ninh thêm tí nữa, thêm ít bột sắn nữa thì tuyệt như hàng
Bạn nào nấu súp mình ăn đi

Ký là chỉ cần ký thôi đúng không Tớ cho thêm cái dấu

Ký cái CộpĐóng cái Xoẹt
Piglet ngu hâm đơ yêu

1 Thank(s) MrPaint Thanks piglet For 100 KL$: Bố đói
piglet is offline  

Old 08-01-2009, 12:43  

Manager

Awarded 170 time(s)
Sent 678 thank(s)
Received 518 thank(s)

Trước em binny có làm nè

robin is offline  

Old 08-01-2009, 13:14  

V.I.P

Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)

@pig: Mình chỉ thik ăn súp nấm vs súp rau thôi pig ạ Bạn có muốn học sushi nữa thì mua nguyên liệu qua đây đi
@kiD: ngũ cốc ý bạn kiểu bánh ăn sáng vs sữa mà nhiều người *có mình* hay ăn ko như bim bim ý

3 Thank(s) piglet Thanks Keng For 4 KL$: Cho cái hẹn đi Ta thèm ôm ngươi quá
MrPaint Thanks Keng For 25 KL$: Khi nào làm cho mình qua ăn ké với Mình cũng biết làm sushi đấy Được giải khuyến khích ở trường nhá
kiD. Thanks Keng For 7 KL$: tối qua vừa làm bữa sushi
Keng is offline  

Old 11-01-2009, 02:00  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

@Keng: giời ơi, sis đang thèm sushi kinh khủng thế mà vừa vào đây đã thấy cái pix sushi đầu tiên Mỗi lần đi ăn Chinese buffet, bao h sis cũng fải làm 1 đĩa sushi trc đã rồi mới ăn j thì ăn

Mà sis cũng biết cách nấu gạo sushi rồi nhé có điều chưa có cái bamboo mat để cuốn

À, hình như sushi mà cuốn với vegetables thì thành ra kimbad của bọn Korean đúng ko nhỉ

p.s: nem rán cũng lâu rồi sis chưa làm món này, toàn phải làm "chả giỏ" của ng` Nam ý

Midori is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan