Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC THẾ HỆ > Giờ Ra Chơi

Con gái HP & con gái HN
Old 12-06-2010, 05:21  

Manager

KL$: 556
Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A2 (2003-2006)

Tớ viết bài này sau nhiều năm ngậm ngùi những nỗi băn khoăn, bức xúc ... nhưng chưa dám viết lên bao h vì sợ cái nhìn hẹp hòi của mình sẽ gây nên hiểu lầm ko đáng có, nên là tớ xin gói gọn bài viết này trong giới hạn những người sinh cùng thời điểm với tớ. Và có thể, nhận xét tớ đưa ra cũng chưa thực sự khách quan cho lắm phần vì tớ cũng là con gái , nên có tý phần bênh con gái 1 tý.

Tớ thì thuộc dạng là " hai mang" rồi. HP cũng ko hẳn, HN cũng chả phải nên là có thể gọi là tớ viết bài này ko thiên vị cho bên nào cả. Thật vậy, tớ sinh ra ở HP, nhưng tớ lại lớn lên ở HN ... Tuổi thơ của tớ chia đều cho 2 nơi, bạn bè tớ cũng 2 vùng không ít... Nhưng gói gọn lại, tớ có vài điều chia sẻ với các bạn về những điều tớ nhận thấy trọng mấy năm qua ,các bạn đọc xong có điều gì phật ý, tớ cũng xin phét đc nhận khuyết điểm trc kẻo mất lòng bạn bè

Thân mang danh con gái HP "gốc ", nhiều khi tớ cũng có phần buồn lắm. Nhớ những ngày đầu tiên cắp sách lên HN học, các bạn HN xúm lại " ấ...y ơ..i " ( giọng chúng nó nhẹ và dài, tưởng như sắp đứt ra đến nơi ) : " con gái HP nhà ấy, sao mà đen thế, nói to thế, đi nhanh thế " :-|. Của đáng tội, là người ta nói đâu có sai. Con gái HP dường như đã thành một " thương hiệu " lẫy lừng cả nước trong cái phạm trù lời ăn tiếng nói rồi. Thật chứ, đi đâu mà nghe thấy giọng HP là nhận ra ngay đầu tiên vì cái thanh âm của nó khá nặng và đanh. Nói chuyện riêng thì như nói với cả không gian 20m2 vậy . Nhất là khi phật ý, thất vọng vì không được như mong muốn thì băm bổ, sẵn sàng dùng lời nói "đao to búa lớn" , khiến người nghe cứ ngẩn cả người. Nhưng phải nói, qua cách nói chuyện, con gái HP toát lên cái gì đó của sự sắc sảo và quyết liệt, tính cách mạnh mẽ của con người vùng biển.

Trái lại, các thiếu nữ Hà Thành thì có phần được trời phú cho giọng nói thanh thanh, manh mảnh, lọt tai hơn nhiều. Không chắc, nặng như tiếng miền Trung, cũng không khác biệt quá xa về từ ngữ (đến mức khó nghe) như ở một vài nơi khác, tiếng Hà Nội phát âm "chuẩn" hơn đã giúp cho mọi người ở các nơi khác đến dễ nghe, dễ hiểu. Nhiều bạn có giọng nói lả lướt thì thôi rồi, chả biết các bạn nam thế nào, chứ tớ nghe xong là tớ cũng thấy có phần xuôi xuôi, biêng biêng... nhưng cũng có bạn có cái giọng " ngắn lưỡi " nghe sốt hết cả ruột .

Về phần tính cách, thì bản thân tớ cũng phải khẳng định là con gái HP thì " cá tính " thôi rồi luôn . Một cái nét gì đó rất riêng, rất đặc biệt mà tớ ko thể khái quát được. Sự quyết liệt đầy cá tính, quyết ko chịu nhạt nhòa , ko chấp nhận thất bại. Sự mạnh mẽ ấy khiến người ta làm được nhiều hơn tưởng tượng, và chắc hẳn sẽ biết đứng dậy từ vấp ngã, thất bại.
Còn các bạn HN thì có phần nhẹ nhàng , mềm mại hơn trong cách thể hiện mình. Êm đềm và dịu dàng. Nhìn chung, với các bạn, đa phần chọn cuộc sống đơn giản, ít bon chen. Có cũng được, ko có cũng ko sao. Các bạn thích sống thiên về gia đình, thiên hướng chọn cho mình một cái vỏ bọc chắc chắn hơn là muốn bon chen, đấu tranh... Hơn nữa, nhà ai mà có nhiều thế hệ ở HN thì con gái Hà Nội về khoản tề gia,nội trợ , chăm sóc gia đình được giáo dục khá tỷ mỷ và cẩn thận nên là, nhiều khi có bạn gái HN là sướng cái dạ dày lắm .

Ai đã từng quen, từng để ý thì hẳn thấy là, con gái HP ko yêu thì thôi, chứ đã dính vào rồi là lắm chuyện ra phết đấy . Nói thế chứ ko có gì to tát cả ^^ chỉ phải là con gái HP nó đã yêu thì điên cuồng và say đắm, và dám nghĩ, dám làm vì người mà nó yêu ... Còn bạn nữ HN thì sâu sắc và nhiều khi là " giả vờ " ngây ngô, nhưng thực chất là cũng nghĩ ngợi cả đấy.
Nhưng có điều này tớ nói có thể làm phật ý các bạn Hn, nhưng tớ nhận thấy, nhiều bạn là có cái tính xấu là " phân biệt ". Các bạn nữ HN ko thích các bạn trai tỉnh lẻ , chưa nói gì đến yêu mà đến chơi thôi đã là có ác cảm. Và cũng chính vì thế, các bạn nam tỉnh khác mà tớ quen là hay phát biểu là con gái HN " kiêu", nhiều đứa ngứa mắt, yêu thì "khó chiều " ...
Phạm trù này tớ xin ít bàn luận , để các bạn tự nhiên yêu đương chứ ko lại bảo tớ khơi mào cuộc chiến.

Kết lại cho note này, tớ xin các bạn có gì thì chém nhẹ nhẹ tay thôi, để tớ còn lựa đường mà chống cự. Có gì góp ý các bạn cử thẳng tay chém tới, cho tớ có thêm động lực để tiếp tục " chém gió" và " tán láo " với các bạn trong các note tiếp theo .

PS: đây là bản demo, có thể được chỉnh sửa và tái bản trong thời gian tới. Những ý kiến tớ nêu chỉ có giá trị ở thời điểm này, vài năm nữa, khi cái nhìn tớ có phần rộng mở hơn, tớ xin đề cập vấn đề này lại sau ^^

------------------------------
........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
./'/.../..../...../¨¯\ Ðo*`i
('(...´...´.. ¯~/'...') Vô
.\...................../ Ðô'i
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn

Award
+50 KL$
Bà chị dạo này lắm tâm sự quá
Awarded By rockbaby
TrangAnh is offline  

Re: Con gái HP & con gái HN
Old 18-06-2010, 14:34  

V.I.P

KL$: 813
Awarded 40 time(s)
Sent 198 thank(s)
Received 359 thank(s)
Class: A14 (2005-2008)

gái HN bâyh biến chất hết rồi ...

Bao giờ cho đến ngày xưa ....
ManUtd_4ever is offline  

Old 18-06-2010, 15:57  

V.I.P

KL$ (TOP! 14): 6.822
Awarded 81 time(s)
Sent 118 thank(s)
Received 60 thank(s)
Class: A12 (2006-2009)

Hà Nội bây giờ đông người lắm rộng lắm chị ạ
vinhthanh1991 is offline  

Old 29-06-2010, 22:21  

Manager

KL$ (TOP! 19): 5.550
Awarded 39 time(s)
Sent 137 thank(s)
Received 47 thank(s)
Class: A7 (2009-2012)

em ko quen nhiều các chị/bạn/em gái hải phòng lắm
các bạn gái hà nội ko đến nỗi như chị nói đâu
em thấy cái "kiêu" chính là cái mà thu hút các bạn nam ( đấy là với em thì thế) nhưng em cũng ko thích kiểu kiêu quá >"<, kiêu vừa vừa thôi là đươc

mà giọng "ngắn lưỡi" là giọng gì ạ ?

ko phải là etoua mà là etouA
etouA is offline  

Old 02-07-2010, 17:46  

Senior Member

KL$: 980
Awarded 6 time(s)
Sent 55 thank(s)
Received 42 thank(s)
Class: A11 (2007-2010)

HP với HN có khác nhau là mấy đâu nhỉ :">
Mình cũng tên 2 mang đây :X

Born to shine ! :X
mrvjkun is offline  

Old 06-07-2010, 01:24  

God Member

KL$: 194
Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A1 (2009-2012)

Quote:
Thân mang danh con gái HP "gốc ", nhiều khi tớ cũng có phần buồn lắm. Nhớ những ngày đầu tiên cắp sách lên HN học, các bạn HN xúm lại " ấ...y ơ..i " ( giọng chúng nó nhẹ và dài, tưởng như sắp đứt ra đến nơi ) : " con gái HP nhà ấy, sao mà đen thế, nói to thế, đi nhanh thế " :-|. Của đáng tội, là người ta nói đâu có sai. Con gái HP dường như đã thành một " thương hiệu " lẫy lừng cả nước trong cái phạm trù lời ăn tiếng nói rồi. Thật chứ, đi đâu mà nghe thấy giọng HP là nhận ra ngay đầu tiên vì cái thanh âm của nó khá nặng và đanh. Nói chuyện riêng thì như nói với cả không gian 20m2 vậy
Chắc mình quen thiểu số

May it be so that you are shattered.
I welcome the defeated, the aged. Surrender to me, learn from me, obey me.
May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 13-07-2010, 11:05  

Manager

KL$: 1.051
Awarded 111 time(s)
Sent 1.166 thank(s)
Received 942 thank(s)
Class: A3 (2008-2011)

con gái ở đâu mà yêu chẳng khó chiều

Yêu nhầm thì không tiếc,chỉ tiếc không biết người yêu mình

Từ Bi Hỉ Xả ... nhập môn Học Viện Phật giáo Việt Nam khóa 08-13
vuacocaro is offline  

Old 20-07-2010, 00:54  

Member

KL$: 348
Awarded 5 time(s)
Sent 23 thank(s)
Received 10 thank(s)
Class: 1 (2009-2012)

Gái Hà Nội yêu trai có tiền, gái tỉnh lẻ yêu trai có tài

...The Child Is Grown, The Dream Is Gone...
PinkFloyd is offline  

Old 14-08-2010, 23:37  

Senior Member

KL$ (TOP! 44): 2.930
Awarded 23 time(s)
Sent 394 thank(s)
Received 163 thank(s)
Class: A (1990-1993)

Quote:
Originally Posted by PinkFloyd View Post
Gái Hà Nội yêu trai có tiền, gái tỉnh lẻ yêu trai có tài
?????????? What are you talking about
Tài ở đây là cái gì, và gái Hà Nội nhiều bạn iêu trai có tình mà

Giọng Hải Phòng giống giọng của các tỉnh ven biển mà chị, không phân biệt được giọng HP và giọng Thái Bình đâu
Em sinh ra lớn lên ở Thái Bình nên em cũng chẳng phải người Hà Nội gốc, nhưng em xin nêu lên quan điểm của em nghiêng về người Hà Nội
Em nghĩ là chị chỉ đang đánh giá con người trong phạm vi chị quen thôi, nên nếu xét theo phạm vi em quen thì không chính xác một tí nào chị ạ
Như em, lớn lên tại Thái bình, nhưng em lại yêu thích con người Hà Nội hơn
Có thể một phần do cách em chọn bạn nữa, nhưng theo em, bạn bè Hà Nội chơi với em thật lòng và không tư lợi hơn chị ạ
Chị đâu thế biết được khi yêu con gái hà nội sẽ như thế nào đâu, chị đánh giá tình yêu của họ qua góc nhìn bên ngoài, nhưng chị đâu có yêu cô gái Hà Nội nào, chị dựa trên tiêu chuẩn gì để đánh giá tình yêu ạ :d
Còn chuyện phân biệt, cũng tùy người mà chị, mà số đông thì là không phân biệt, theo những người em quen thì là như thế
Còn việc so sánh thì em không có ý kiến gì, nhưng đọc thì không hiểu do lời văn sai sót hay em chưa hiểu ý chị muốn truyền đạt mà em thấy có tính gì đấy nghiêng về con gái Hải Phòng hơn

Em nói có gì sai sótchiị bỏ qua, em dốt văn

"Người con gái Việt, mặc chiếc áo dài, đẹp khắp bốn phương, một nét Á Đông"
KunLuVe is offline  

Old 18-12-2010, 14:31  

KL$: 16
Class: A (2010-2013)

chủ nhiệm của em cũng là phụ nữ HP đấy!haha!thấy chị nói cũng chuẩn
tiquay is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network