Không thể cố yêu
Old 23-02-2010, 20:39  

V.I.P

KL$: 269
Awarded 5 time(s)
Sent 3 thank(s)
Received 18 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A1 (2003-2006)

2h sáng 16/2.

Anh tỉnh dậy sau 1 giấc ngủ dài, men rượu phả trong từng hơi thở, cổ họng khô không khốc.. Anh đứng dậy, hơi choáng và lảo đảo, bước đến tủ lạnh rút ra 1 chai Coca to rồi uống liền 2 cốc đầy, chai Coca vơi đi gần 1 nửa, cả ngày hôm nay đã 2 lần anh.. Hết khát, anh cảm thấy đầu đau như hàng trăm cây kim đang chích vào dòng suy nghĩ vậy. Anh ngồi xuống sa lông, 2 tay ôm đầu để trấn tĩnh và suy nghĩ về những gì đang xảy ra. 1 lúc sau, gương mặt anh dường như trầm tư hơn trước rất nhiều, anh bỗng với tay lấy chiếc điện thoại, giọng hát nhỏ nhẹ của Fiona Fung vang lên, 1 bài hát quen thuộc ...

"Greatness as you
Smallest as me
You show me what is deep as sea.."

_____

20h tối 14/2.

Valentine, trời lạnh và lất phất mưa phùn bay..
Anh bước ra khỏi cửa hàng hoa, trên tay là bó hồng đỏ với 11 bông
11 bông - 11 tháng anh theo đuổi..
Hoa, sôcôla và 1 túi quà nhỏ với đôi bông tai hình bướm bạc với cánh đá xanh ngọc..
Mong sao kết thúc 11 tháng theo đuổi sẽ là 1 khởi đầu..

_____

14/3 năm ngoái.

Trời nắng nhẹ và gió hơi lành lạnh.
Trà chanh nhà thờ vẫn đông đúc người tụ tập như mọi ngày..
Anh châm điếu thuốc, vui vẻ ngồi tán chuyện, chém gió với bạn bè như mọi ngày.
Không khí đầu xuân trong lành thoải mái.
Đã từ lâu rồi anh vẫn quen 1 mình không yêu ai, tận hưởng 1 chút cô đơn riêng và dành thời gian bên bạn bè…
Thoải mái nhưng cô đơn
Đôi khi cũng thật chạnh lòng..

1 nhóm khác vào ngồi bàn bên cạnh..
Đông đúc- cả trai lẫn gái..
1 giọng nhỏ nhẹ vang lên từ điện thoại của người bên cạnh anh..

" Greatness as you
Smallest as me
You show me what is deep as sea.."

Anh quay lại.
Em rút điện thoại ra.
Họ thoáng nhìn nhau trong 1 vài giây.
Anh bất giác giấu điếu thuốc trên tay đi 1 cách tự nhiên.
Đôi mắt to,đen láy của em quay đi, gương mặt thoáng chút ngại ngùng.
Tim anh thoáng rộn ràng..

Ai bảo không tin vào yêu từ cái nhìn đầu tiên..
Lần đầu tiên ấy đã tranh thủ lấy của anh 11 tháng hi vọng, và cả 1 quãng dài thời gian dài mãi về sau ...

_______

Anh sống cởi mở ở ngoài nhưng lại đầy nội tâm bên trong..
Những người như thế khi yêu thì luôn hết mình theo đuổi.

Họ gặp nhau lần đầu ở trà chanh
Hẹn nhau lần đầu cũng ở đấy.

1 chiều đầu tháng 4, thời tiết bắt đầu ấm áp
Trà chanh Nhà Thờ..
Em sôi nổi và cá tính
Anh cởi mở và dễ hoà đồng
Họ nhanh chóng qua cái e ngại ban đầu và nói chuyện thoải mái với nhau.
Tuy nhiên họ không thật sự hợp.
Qua những câu truyện và cách suy nghĩ của em, anh biết điều này
Qua 1 thoáng thái độ và ậm ừ của anh, em hiểu điều đó.
Không sao, thời gian sẽ có thể thay đổi, anh thầm nhủ..

Họ gặp nhau nhiều hơn sau đó..
Xem phim..
Cafe ..
Ăn uống..
Dạo hồ lượn phố..
Cùng đi chợ đêm..
Tụ tập bạn bè của nhau..

Anh càng ngày càng không thể ngăn được mình thôi nghĩ về em..

Em thực sự quí anh, anh đối xử thật tốt và ân cần. Mọi thứ đều chu đáo và cẩn thận.. Những món quà ý nghĩa vào mọi dịp lễ.. Sâu thẳm trong long em luôn ước ao có được 1 người yêu như thế, nhưng em thật sự của đời thường này lại không yêu con người đó, em luôn cảm thấy giữa họ thiếu 1 chút gì đó pha trộn, chút gì đó đồng điệu m 1 chút gì đó thật đặc biệt của những người yêu nhau..
Em thầm nghĩ : "Mình sẽ cho anh ấy thời gian vậy".

3 tháng
6 tháng
9 tháng
Hơn 10 tháng..

Mùa xuân hết, hè sang, thu qua, đông tới rồi chuẩn bị đi...
Bao nhiêu mùa qua, họ vẫn bên nhau ..

"a little love, little kiss
a litlle hug, little gift
all of little something, these are our memories.."

-Anh bắt đầu yêu Bài " A little love" - Bài hát mà em thích nhất
Tình yêu của anh với em cũng vậy, kí ức là những điều thật nhỏ nhặt mà đầy ý nghĩa ..

Những sáng mùa hè bên nhau đi bơi, đi tập thể dục, buổi tối vui vẻ cười đùa trên những quán ven hồ mát mẻ..

Trời vào thu mát và hơi se se lạnh, họ lượn lờ trên những con phố với mùi hoa sữa nồng nàn, ngắm Hà Nội vào thu đẹp lạ thường.. Ngồi trà chanh nhìn nhà thờ cổ kính, nhìn những con người muôn hình muôn vẻ, đủ mọi thể loại vẫn ngày ngày ngồi quây quần bên cốc trà nhỏ với muôn vàn câu truyện..

Hà Nội vào đông, những con phố gió lùa lạnh khắp, những quán bò nướng gần Hàng Giấy, nem chua nướng chợ Ngô Sĩ Liên hay mực nướng Hàng Bồ là nơi họ vẫn thường tụ tập. Trời lạnh và mưa phùn buốt da buốt thịt, đôi lúc em dường như gần anh hơn, vòng tay nhiều khi sát lại khiến lòng anh ấm áp.

Anh cố gắng hết sức hoà hợp với em. Em luôn nói em cần thời gian và anh vẫn luôn chờ em. Valentine sắp đến, họ cũng sắp quen nhau được 11 tháng, anh nghĩ cũng đã đến lúc cho 1 khởi đầu mới..

-Những ngày bên anh thật vui vẻ, anh thực sự như 1 người anh trai, 1 người bạn hoàn hảo.
Càng bên anh thật lâu, càng vui vẻ bên anh, em càng thấy mình có lỗi với anh, em không thể ép lòng yêu anh, áy náy không thể thẳng thừng từ chối tình cảm của anh và ích kỉ khi không muốn xa anh..
Nhiều lúc em vẫn tự nhủ mình hay cứ cố dối lòng để yêu anh. Những vòng tay ôm gượng gạo..
Bên anh, em tin mình sẽ hạnh phúc...
Nhưng tình cảm vốn khó hiểu, để nắm bắt đã khó, để tự dối lòng mình còn khó khăn hơn..
Gần 1 năm rồi..
Valentine sắp đến, cũng đến lúc để đối diện với anh, với thật lòng mình..

"you make me cry
make me smile
make me feel that love is true
you always stand by my side
i don't want to say goodbye.."

_______

14/2 - Cafe Hale với đèn hoa giăng rực rỡ..
Trong quán là nhạc sống và ánh nến léo lắt..
Không khí thật lãng mạn cho ngày lễ tình nhân..
20h30..
Họ ngồi trên tầng 3, bàn trong góc, đối diện nhau, với những dòng suy nghĩ khác nhau..
Anh với tâm trạng vừa phấn khích, vừa hồi hộp..
Em chìm trong tâm trạng dằn vặt, hôm nay em đã quyết định nói thẳng lòng mình với anh..

Anh chìa bó hoa cùng túi sôcôla và quà ra.
Gương mặt em thoáng buồn, đón nhận gượng gạo..
Em từ từ mở từng thứ 1 ra..
Em cười thật buồn, nhìn anh đầy ăn năn rồi bỗng nhiên bật khóc..
Những lời xin lỗi anh, xin lỗi vì đã để anh ấp ủ hi vọng trong bao nhiêu tháng trời qua
Xin lỗi vì đã không thể cố yêu anh được dù rằng rất muốn
Anh đã cho em thấy được yêu thực sự là thế nào
Chỉ tiếc em không thể thực sự yêu anh được.
"Chúng ta nên chấm dứt ở đây thôi anh ạ", em nhìn anh ăn năn với đôi mắt vẫn còn ướt..

Mọi hi vọng trong anh sụp đổ..
Không biết phải làm sao..
Xung quanh chỉ là 1 cảm giác hụt hẫng bao trùm..
Không thể trách mắng..
Không thể bắt ép
Cũng không thể níu kéo..
Anh đành lặng lẽ để em ra đi.

Bó hoa và túi quà vẫn ở trên bàn, đôi bông tai bướm bạc cánh đá xanh mà anh cẩn thận lựa chọn kia sẽ mãi không có người dùng đến..
Anh cười trong nước mắt : " Họ chưa bao giờ là đôi tình nhân thực sự, thế nhưng lại chia tay vào lễ tình nhân". "Phải chăng là chút đền đáp cuối của em dành cho tình cảm của anh"..

_________

"a little love, little kiss
a litlle hug, little gift
all of little something, these are our memories

you make me cry
make me smile
make me feel that love is true
you always stand by my side
i don't want to say goodbye"..

Lời nhạc cứ day dứt mãi trong đầu anh, chút men rượu còn vương lại càng khiến anh thêm buồn da diết.. Anh nhắm mắt lại rồi ngả người ra sau, những kỉ niệm cũ thi nhau ùa về. Nước mắt không kìm được ùa ra lúc nào không biết.
Anh không trách em, nhờ có em anh mới có thêm 11 tháng kỉ niệm, 11 tháng được vui vẻ, được hi vọng và chờ mong, được biết mình đã yêu thật sự, và đến bây giờ, được buồn và khóc vì yêu..

Con người ta sống trên đời, chỉ sợ đến 1 lúc nào đó, không còn cảm thấy được "a little love", không còn khẽ rung động, rộn ràng dù vì "a little kiss, little hug, little gift" nữa.

Được buồn, được khóc vì 1 tình cảm thực sự đôi khi cũng là 1 thứ hạnh phúc khó diễn tả..

Quên đi là tốt, tha thứ lại càng tốt hơn..

Đã gọi là yêu, sẽ không có từ "cố"

Không thể cố yêu và đừng nên miễn cưỡng..

HN 17/02/2010
JDR

------------------------------
Khi bỏ qua tất cả cảm xúc, niềm si mê, sự lãng mạn mà ta vẫn thấy còn yêu thì đó chính là tình yêu.
Rùa is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan