Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC THẾ HỆ > Chia sẻ tâm sự

Em có yêu đời k ?
Old 20-10-2009, 00:35  

KL$: 689
Awarded 3 time(s)
Sent 5 thank(s)
Received 8 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A12 (2009-2012)

Em có yêu đời không em?
Ngay cả khi cuộc đời có mang lại cho em nhiều khó khăn nhất, quay cuồng em trong mớ rắc rối hỗn tạp, bỏ rơi em giữa biển người mênh mông. Ngay cả khi bạn bè của em, vì những lí do này khác, bỏ em mà đi. Ngay cả khi tình yêu của em tan vỡ. Và khi em thấy mù mờ về mục đích sống của chính mình.
Lúc đấy, em sẽ vẫn yêu đời chứ em?
Em sẽ vẫn sẽ yêu đời ngay cả khi thành công của em bị trì hoãn, khi em thất bại trong công việc, khi em đặt niềm tin nhầm chỗ cho một số người?
Tôi tin là có!
Bởi cuộc đời này đích thực là một cuốn sách lớn, trong đó có cả niềm vui, nỗi buồn, cả hạnh phúc và đau khổ, cả hi vọng và tuyệt vọng, đoàn tụ và chia ly...em sẽ không thể nào giở ngay được chương cuối, nhưng em có quyền biên tập từng trang sách cuộc đời mình. Và hơn thế, mỗi ngày, cơ duyên sẽ mang đến cho em những bất ngờ khác nhau. Tiếc là ta không có được quyền năng đoán biết trước được cuộc đời mình. Nhưng đấy cũng là một may mắn. Nhờ vậy mà ta có thêm nhiều trải nghiệm, ta có thể bật cười mỗi khi cuộc đời dạy cho ta một bài học mới.
Mỗi sáng thức giấc, em mở cửa đón một ngày mới đến. Ánh nắng mùa hè tràn vào đến chói mắt, và đòi hỏi em sống sao cho trọn vẹn một ngày. Mầm cây còn vươn mình đón ngày mới, cớ sao em lại không?
Một ngày qua đi, em sẽ có cơ hội gặp thêm nhiều người mới. Có những người em đi qua xa lạ, nhưng có những người sẽ thành tri kỉ với em. Làm sao em có thể tìm thấy tri kỉ, nếu em không mở lòng mình cho những cơ hội gặp gỡ. Sống là như thế, cho đi và nhận lại.
Khi em làm việc tốt cho người khác, đừng chờ đợi sự giúp đỡ lại từ phía họ. Bởi mỗi việc tốt trên đời chỉ đẹp khi xuất phát từ thiện tâm của chính mình. Em hãy tin là đời sẽ mang đến cho em nhiều sự giúp đỡ, và từ nhiều người khác.
Thế đấy em ạ, cuộc đời cho mình nhiều thứ hơn là mình nghĩ. Trước khi có bất cứ suy nghĩ nào chán nản về nó, hãy nghĩ về thái độ và cách đối xử của em với cuộc đời này. Bởi cuộc đời mỗi người rất khác nhau. Em có thể tham khảo rất nhiều người, học hỏi họ về cách sống. Nhưng chắc chắn em sẽ không bao giờ, và không nên sống như họ. Chỉ em là một, và duy nhất mà thôi!
Nên, tất cả chúng ta đều hạnh phúc khi được cha mẹ ban tặng cho một cuộc sống! Khi ta cất tiếng khóc chào đời, đời chào lại ta bằng tiếng cười của người thân, giọt nước mắt của mẹ, niềm tự hào ẩn giấu trong cái nhìn hãnh diện của cha, và cả những thanh âm cuộc sống ngân nga chào đón. Có quá nhiều thứ để em học và trải nghiệm cuộc đời này.
Tất cả những điều ấy, em có chắc mình đã khám phá hết và đi đến tận cùng?
Một ngày sẽ lại có người hỏi em: Này, em yêu đời chứ? Tôi tin là em có thể sẽ không trả lời, mà thay vào đó em sẽ nở nụ cười.

Tặng XU XU
chiuchiu is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan