Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Góc học tập

Làm sao để kiếm tiền
Old 01-05-2009, 13:45  

KL$: 36
Awarded 1 time(s)
Class: A (1990-1993)

Chào các bạn
Mình là học sinh khóa 03-06 lớp 12a15
Ngay từ cấp 3 mình đã tự hỏi làm cách nào để kiếm nhiều tiền, mình tự hỏi trẻ nhẽ chỉ có vào đại học hay đi học ở nước ngoài thì sau mới kiếm nổi tiền??? Tại vì hồi đó mình học không giỏi khó thi đỗ đại học, nhà thì nghèo làm sao đi nổi nước ngoài đây....Vậy thì không còn cách nào giàu , chắc phải kinh doanh mới giàu được, nhưng kinh doanh thì cần quan hệ rộng, cần nhiều vốn, cái đấy thì khó với mình đây---> vạy chắc phải chịu nghèo suốt đời rồi.
Sau khi tốt nghiệp cấp 3 mình dành 1,5 năm để suy nghĩ , để tìm tòi xem làm cách nào để kiếm tiền, mình lên mạng mày mò (vì không có tiền đi nước ngoài nhung mình rất may sinh ra trong thời công nghệ thông tin nên lên mạng cũng như la đi nước ngoài vậy) : nhưng trên mạng toàn tiếng anh, thế rồi mình dành 1 năm để học tiếng anh cho đủ hiểu họ nói cái quái gì.
Cuối cùng mình đã tìm ra , đó là FOREX (foreign exchange) , một loại kiếm tiền như kiểu buôn bán cổ phiếu qua mạng, bạn dowload phần mềm về, lập một tài khoản và chơi.

Chắc các bạn băn khoăn liệu cái này có phải là lừa đảo không, xin thưa : NO , các bạn có thể google hoặc vào forum sau http://www.forexfactory.com/forum.php
nơi có gần 1 triệu thành viên, các bạn có thể hỏi bất kì ai xem forex có phải là lừa đảo không?
hoặc vào live chat với hàng trăm người đang kiêm sống hàng ngày bằng nghề này tại địa chỉ sau http://www.ircforex.com/chat/
Có cần nhiều tiền không? bạn chỉ cần 25 $ là bắt đầu, có phải là đánh bạc không? NO, nó là một nghệ thuật , nghệ thuật kiếm tiền...bất kì điều gì bạn không tin hay vào live chat để hỏi....luôn co khoang hơn tram người online trên khắp thể giới ở trang web đó

Hiện tại sau hơn một năm học tập nghiêm túc mình đã kiếm 10$ mỗi ngày từ 200$ vốn ban đầu , đây là một trong những người thành công
Mình chỉ muốn nói đến một cách kiếm tiền khác mà không cần phải có bằng cấp, không cần nhiều vốn, không cần quan hệ rộng. Nói chung tất cả bạn chỉ cần là một máy tính kêt nối internet và một niềm tin , các bạn có thể học được nó....
Chúc may mắn
OD
onlydragon is offline  

Re: Làm_sao_để_kiếm_tiền
Old 01-05-2009, 13:48  

God Member

KL$: 48
Awarded 57 time(s)
Sent 310 thank(s)
Received 135 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A3 (2008-2011)

buôn bán cổ phiếu là thế nào nhỉ
...........
Siroma is offline  

Old 01-05-2009, 14:10  

Manager

KL$ (TOP! 32): 3.753
Awarded 9 time(s)
Sent 44 thank(s)
Received 49 thank(s)
Class: GV (2007-2010)

Tôi nghĩ kiểu này dạng part time or hobby thì được. Còn đầu tư làm cách kiếm tiền chính thì không nên. Chỉ có rất ít người đạt expert trong lĩnh vực này. Vấn đề "làm sao để kiếm tiền" thực sự là một câu hỏi lớn (không lời đáp?) và hấp dẫn. Hồi hs, sv, đến tận bây giờ tôi và nhiều bạn của tôi cũng thường trăn trở với câu hỏi này. Đến giờ tạm thời có vài câu trả lời, hi vọng có thể có ích cho các bạn:
- Nếu các bạn thực sự nghĩ và đầu tư thời gian, trí lực thì bạn sẽ kiếm được tiền. Một quy luật kinh tế thôi, sức lao động chuyển thành vật chất. Theo quy tắc ngang giá. Không nên kỳ vọng vào một cách kiếm tiền nhàn hạ, đột xuất, ít đầu tư.
- Kiếm tiền = lao động là một quá trình, trong đó cái ta kiếm được không chỉ có tiền. Mà còn là kinh nghiệm sống, các mối quan hệ,... Về mặt này, tôi không ủng hộ cách kiếm tiền trên mạng vì nếu chỉ tập trung online thì ngoài tiền, những thứ chúng ta kiếm được rất ít.
- Kiếm tiền nhiều khiến cho việc thỏa mãn nhu cầu cá nhân tốt hơn - đấy là mục đích của hầu hết mọi người. Mà nhu cầu thì nhiều khi lớn khủng khiếp. Vậy 1 cách nữa để đạt được cuộc sống thoải mái (như có nhiều tiền) là học cách sống thoải mái với ít tiền. Tiết kiệm tiền bạc là tiết kiệm thông minh!

------------------------------
Don't just dream, do!
Cuong_MA is offline  

Old 01-05-2009, 17:49  

Awarded 1 time(s)

chào bạn cuong_MA
-Đúng là có rất ít người thành công trong lĩnh vực này: google "90 percent forex traders lose their money in the first year"
-Học cái này không hề dễ: mình dành 15 tiếng/1 ngay, 7 ngày/tuần, 365 ngày/ năm để học nó trong hơn năm qua và vẫn tiếp tục học ít nhất trong vòng 10 năm tới
-Đúng là cái này chỉ ngồi một chỗ để học , nhưng khi thành công rồi bạn có thể vừa chơi vừa kiếm tiền, mình biết nhiều người nằm cả ngày ở bãi biển, đi du lich vòng quanh thế giới.... và mỗi ngày họ chỉ làm việc có 1-2 tiếng, bạn có thể dao lưu với bất kì ai bạn muốn, money power lol
-Còn tùy mỗi người có sở thích riêng, đối với mình thì mình thích cái này
onlydragon is offline  

Old 01-05-2009, 18:11  

Manager

KL$: 1.000
Awarded 73 time(s)
Sent 375 thank(s)
Received 556 thank(s)
Class: A7 (2011-2014)

mình cũng đang làm, và vẫn sẽ làm, nhưng mình đồng ý với thầy Cường, vì đơn giản là cái này nó ko có tương lai. vì vậy chỉ nên để nó ở part time là hợp lý
kiD. is offline  

Old 01-05-2009, 22:37  

V.I.P

KL$: 854
Awarded 46 time(s)
Sent 489 thank(s)
Received 558 thank(s)
Class: A7 (2005-2008)

Mình off topic 1 tí, để kiếm tiền kiểu part-time thì nên làm cái gì gắn với cái mình thích 1 chút. Ví dụ bạn nào thích Kinh tế thì có thể nghiên cứu mấy cái chứng khoán, cổ phiếu,.v.v. Chứ không nên thấy ngon ăn là nhào vô, dễ người chưa chắc đã dễ với ta (và ngược lại, khó người khéo lại dễ ta )

Click here: Show ảnh người yêu của mọi người (Câu thank )

1 Thank(s) kiD. Thanks MrPaint For 7 KL$: indeed.
MrPaint is offline  

Old 02-05-2009, 09:13  
Xit Male

God Member

KL$ (TOP! 15): 6.743
Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)
School: Kimlien Highschool
Class: M (1997-2000)

FX hay vàng hiện tại rất hấp dẫn vì có mức đòn bẩy cao, tiền vốn bỏ ra 1 nhưng được kinh doanh gấp 7 lần (vàng trong nước) và hàng nghìn lần (đối với FX). Nhưng nói thật, đòn bẩy càng cao càng dễ chết, đùng cái cháy TK ngay

Chia sẻ kinh nghiệm chút, tớ đợt lò dò chơi vàng trong nước (xác định thử nên chơi ở mức tối thiểu) thế mà vứt đấy 2 ngày mất gần chục triệu mà phải kéo cày cả tuần sau mà còn chưa bù đắp được. Thế nên tớ thấy nếu dành 1-2 tiếng mà chơi thì độ may rủi cực cao, được hôm nay mất ngày mai, mà đa phần là mất lớn. Còn nếu dành tầm 4-5 tiếng ăn non, lướt sóng thì mới kiếm được khoảng 1%/ngày. Vì vậy, cái trò này không phải trò kiếm tiền đơn giản, thậm chí nó căng thẳng và sức ép nhiều hơn các nghề khác mà tớ thấy đa phần mọi người bỏ nghề hết. Chơi để biết thì được chứ để xác định lâu dài hơi phiêu.

Cấm cho trai tựa gái kề
Cấm cho người cũ trở về duyên xưa
Xit is offline  

Old 02-05-2009, 09:45  

Awarded 1 time(s)

chào bạn xit
Theo kinh nghiệm chơi của mình bạn không nên chơi ở các sàn vàng trong nước , lý do là giá vàng trong nước không theo sát giá vàng thế giới( do mấy thằng chủ sàn vàng nó chơi ăn gian) bạn biết tại sao không vì ví dụ khi giá vàng nó lên , bọn chủ sàn vàng nó cậy nhiều volume lớn nó mua giá xuống kìm giá làm giá vàng không lên trong khi cùng lúc đó giá vàng thế giới lên ầm ầm--->nói chung là chơi ăn gian, nên mình không bao giờ chơi ở sàn vàng VN cả
Còn cách đánh của bạn là đánh dài ngày(rất khó ăn), mình đánh chỉ nhiều thì 1-2 tiếng kể từ khi đặt lênh đến lúc ra, ít thì có khi chỉ trong vòng 1 phút ...mỗi ngày mình kiếm được từ 20-50 pip
Với lại đúng là cái này rất khó, mình thấy nó khó ngang với học đại học vậy...
chúc bạn may mắn
OD
onlydragon is offline  

Re: Làm sao để kiếm tiền
Old 02-05-2009, 18:07  
Xit Male

God Member

KL$ (TOP! 15): 6.743
Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)
School: Kimlien Highschool
Class: M (1997-2000)

Thực ra nhiều người cũng nói sàn vàng trong nước chúng nó tự doanh nên can thiệp, nhưng chắc ám chỉ ACB nhiều hơn. Tớ từng chơi ở VGB, thấy nó cũng biến động theo vàng thế giới nên cũng yên tâm (chênh lệch đâu khoảng 10.000 VND-20.000 VND/lượng).

Sàn trong nước hiện tại còn ít nhất có cái đuôi mà nắm. Bạn đánh 200$-1000$ thì bạn có thể đánh qua Credit/Debit card thế nếu bạn muốn chơi tầm 10.000$ - 20.000$, tớ hỏi bạn có dám chuyển qua card cho một công ty nước ngoài không?

Ở đây toàn anh em đang còn học cấp 3, việc định hướng công việc là rất quan trọng, không phải các forum về vàng hay fx nên việc giới thiệu cần đầy đủ, tránh gây cho các em một viễn cảnh kiếm tiền đơn giản. Hiện tại ở Việt Nam, Trader chưa được coi là một nghề. Tớ đã lăn lộn trong công việc hơn 5 năm, đã từng chơi cả chứng khoán, vàng nhưng luôn luôn chỉ coi nó là 1 kênh đầu tư bảo toàn vốn bên cạnh tiết kiệm, công việc mình làm (những việc cơ bản) mới là quan trọng.

Những đứa bạn tớ khoảng hơn 2 năm về trước cùng làm kiểm toán với tớ nhưng khi chứng khoán sốt chúng nó chuyển sang làm chứng khoán, kiếm vài trăm triệu trong chưa đầy một năm trong khi tớ làm kiểm toán cả vài năm trời không lên nổi số tiền 9 con số. Nhưng cũng những đứa đấy, chỉ hơn một năm sau thì hầu như không ai giữ lại được đồng nào, thậm chí còn ôm theo một vài món nợ. Tổng kết lại là gì, sau 5 năm, cái tớ có được ngoài số tiền tiết kiệm và đầu tư, tớ còn tài sản là số năm kinh nghiệm trong lĩnh vực kiểm toán mà nói thật có thể đi bất cứ đâu với mức lương tính bằng 9 con số một năm. Trong khi những đứa vật vờ trong lĩnh vực chứng khoán giờ lại quay về các nghề cơ bản với mức lương thấp hơn. Vì vậy, từ kinh nghiệm của mình, tớ luôn khuyên các em nên tập trung cho nghề cơ bản của mình, với mức lương không cao nhưng luôn ổn định. Việc chơi FX hay Vàng cũng khuyến khích nhưng chỉ ở mức độ part-time, để nâng cao kiến thức vĩ mô và hiểu biết cho mình, nếu dùng kiến thức đấy phục vụ lại được cho công việc thì càng quý, đừng sa đà thì sẽ thành say như trò đánh bạc.

Cấm cho trai tựa gái kề
Cấm cho người cũ trở về duyên xưa

2 Thank(s) MrPaint Thanks Xit For 100 KL$: Can't agree more!
T2x Thanks Xit For 100 KL$: e đánh giá cao cơ hội và khả năng sáng tạo dù sao thì ý kiến của a Xít cũng rất có giá trị
Xit is offline  

Old 02-05-2009, 22:15  

Awarded 1 time(s)

hi bạn xít
Mình bắt đầu chơi với 200 đô và sau hơn 2 tháng chơi thật mình đã up gần lên 400 đô , mỗi ngày mình đặt 4-5 lệnh, trong 2 tháng mình cũng gần được 200 lệnh , tỷ lệ thắng là gần 70 %. Nghĩa là cứ 100 lần đánh thì mình thắng 70 thắng và thua 30 thua . Nếu bạn chơi trò tung đỗng xu 100 lần mà thắng được 70 lần thì khó lắm thay...
Còn các bạn của bạn đánh dài cả tháng rình rập vào được 1-2 lần : nên có thể lúc đầu thắng nhưng sau thua ( chua đủ số lượng chơi, theo mình phải demo( chơi giả) ít nhất là 100 lần xem kết quả thắng thua bao nhiêu rồi mới chơi thật ) , còn mình học hỏi kỹ thuật bài bản , chứ không hề có bài bạc gì ở đây cả....còn đây là mình chỉ muốn nói đến một cách kiếm tiền rất mới ở việt nam nhưng có cả trăm năm nay ở nứoc ngoài....tùy vào suy nghĩ của mỗi người mà có quyết đinh đúng đắn
PS: mình chưa withdraw( rút tiền) ra nhưng cuối năm nay sẽ thử một lần, tại vì mỗi lần rút mất 20 $ --->đau, nhưng nói chung là chắc chẳng có khó khăn gì ở đây cả, công ty môi giới mình đang chơi là công ty môi giới lớn nhất thế giới FXCM, sau khi kiếm nhiều hơn 10,000 thì có thể mở tài khoản trực tiếp qua ngân hàng nước ngoài để dao dich không qua credit nữa)
OD
onlydragon is offline  

Old 03-05-2009, 11:26  

God Member

KL$: 615
Awarded 20 time(s)
Sent 13 thank(s)
Received 28 thank(s)
Class: A1 (2004-2007)

Có vẻ dễ dàng hơn cái nghề của mình.
Có khi đến bỏ nghề các anh em ạ Nghề của tớ mờ mịt quá
Thời này kinh tế phất lên quá, trong khi các nghề cơ bản thì chả thấy tương lai đâu . hx hx
Kiếm 6 con số 1 năm còn khó anh xít làm gì mà giỏi quá vậy

2 Thank(s) kiD. Thanks kidkimlien For 7 KL$: 6 con số ko kiếm đc tức là 1 năm làm ko đc 1 tr ạ ?
Siroma Thanks kidkimlien For 1 KL$: a bỏ cái nghề đó đi ạ
kidkimlien is offline  

Old 18-06-2009, 10:22  

KL$: 263
Received 4 thank(s)
Class: A8 (2008-2011)

Điên rồ, kiếm tiền làm gì.....h học thoai mấy người chưa gì đã lo vớ vẩn nhà nào túng quá mới phải làm thêm giúp bố mẹ(hok có ý khinh đâu) chứ bây h cứ hok được cho tiền là nghĩ vớ vẩn. Đúng là dân thành phố

ScorpionZ Hồnghoasứ
snowfox93
tui nà 1 B-girl chính hiệu .Bạn nèo mún nghe rap cứ pm tớ hé ^^
snowfox_93 is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan