Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Góc học tập

Old 26-10-2003, 09:21  
hoahuongduong

KL$: 0.00

[color=red]
Trời ơi,làm sao để họ c giỏi các môn tự nhiên bây giờ bà con ơi?mong bà con gần xa tryuền cho tui một "tí" kinh nghiệm nha.
THANK YOU very múc

Old 26-10-2003, 21:08  
Kamui

Ặc, o điểm hình mất, chết con. Tui dốt mí môn đó lắm, ai share kinh nghiệm đi.

Old 29-10-2003, 11:45  

God Member

KL$: 532
Awarded 36 time(s)
Sent 169 thank(s)
Received 82 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: G (2001-2004)

Bị dồn vào bước đường cùng như thế thì phải chơi hạ sách là học thuộc lòng thui. Có công thức định lí định luật gì cứ by heart hết. Lúc làm bài cố gắng ghép được công thức nào thì ghép, kiểu gì cũng tìm ra 1 cái useful. Quá trình này tất nhiên sẽ lâu cho nên phải practice thật nhiều, làm quen với các dạng bài tập để lúc kiểm tra đỡ fải lắp lắp ghép ghép như thế, móm đấy!

Good luck!

------------------------------
Hãy hôn em giữa đêm khuya bát ngát,
Bên lúa mạch vàng vàng, bên thảm cỏ xanh xanh,
Xoay xoay xoay theo điệu nhạc bồng bềnh,
Váy em xinh xinh, giày chàng bảnh bảnh.

Răng is offline  

Old 29-10-2003, 18:19  
sweet_leo_208

biết là thế nhưng dốt vẫn hoàn dốt , không khá lên đuwọc mới chán, ko có ai học khá môn TN ở đây à???

Old 31-10-2003, 14:07  
luckyduck

Cả toán,Lý hoá đều không ra đâu vào đâu,kiểm tra một tiết như thế này thì đâm đầu vào đâu chết quách đi cho xong,chán ơi là chán

Old 31-10-2003, 17:23  

Senior Member

KL$: 355
Awarded 1 time(s)

Hoặc bất quá thì chịu khó nịnh nọt+doạ dẫm+xin xỏ đứa ngồi bên cạnh 1 tý để nó cho soi bài.

Welcome to KLNet 6!
Heo1986 is offline  

Old 31-10-2003, 17:23  

Senior Member

KL$: 355
Awarded 1 time(s)

Hoặc bất quá thì chịu khó nịnh nọt+doạ dẫm+xin xỏ đứa ngồi bên cạnh 1 tý để nó cho soi bài.

Welcome to KLNet 6!
Heo1986 is offline  

Old 01-11-2003, 11:46  

Phá sản!

KL$: 0

ho ho!em oi!Sao bi quan qua vay???Chi cung co 2 dua em hoc A6 va cung than van ve cac mon tu nhien!Lop 10 chi cung nhu cac em thoi,ma lai ko co cho de keu cuu nhu the nay dau!Co khi chi con stupid hon cac em nhìu nhung thay vi ca than ma hay o nha va tu luyen xem sao!Luc dau co ve chan nan va ngan ngam nhung dan dan se quen!Thay co chi la 1 phan con minh la chinh thoi!_kinh nghiem rut ra tu ban than day !
ttpl227f is offline  

Old 01-11-2003, 15:55  

Phá sản!

Học môn gì cũng thế thôi cũng phải yêu cầu có chút năng khiếu nhưng mà nếu không thử thì làm sao mà biết được mình có năng khiếu hay không.
Theo mình thì học môn tự nhiên thì đầu óc phải tương đối nhanh, nhiều khi cần cả sự nhạy cảm trong suy nghĩ. Sự nhạy cảm đó có được khi ta luyện tập nhiều một cách có phương pháp. Mình kịch liệt phản đối việc học thuộc lòng công thức. Các bạn còn đang học cấp III kiến thức chưa có gì là nhiều cả nên có gắng mà học cho thật bản chất. Tất nhiên công thức thì phải thuộc càng nhiều càng tốt. Đơn cử là môn Toán thì có nhiều công thức đâu mà thuộc tất cả đều dựa trên lôgic là chính.
Còn môn Hoá ai mà học kiểu học thuộc ptpu thì đi thi sẽ rất khó. Môn Lý thì rất nhiều công thức đặc biệt khi học đại học các bạn sẽ thấy lúc đó mới là thời điểm cần dùng trí nhớ mà học thuộc.
Mình luôn quan điểm là bây giớ chắc chẳng ai thông minh hơn ai cái chính là ai học nhiều hơn và ai học trước thì người đó sẽ giỏi hơn.
Chúc các bạn thành công.
makilen is offline  

Old 02-11-2003, 11:36  

Phá sản!

Đọc xong bài của makilen thì ttpl có lẽ là giỏi văn hơn rùi!!!Nghe mùi mẫn quá!
ttpl227f is offline  

Old 03-11-2003, 00:52  

Phá sản!

cảm ơn đã khen nhưng có gì mà văn đâu, chẳng qua là diễn đạt cho dễ hiểu thôi.
Dẫu sao đó cũng là những gì đúng đắn vì nhiều người đã thành công. Đúng là mỗi người có một cách nhưng mà nếu người khác đã đạt hiệu quả thì mình cũng nên thử xem.
makilen is offline  

Old 09-11-2003, 13:50  
sweet_leo_208

thật ! tôi nghĩ để học giỏi các môn này tốt nhất là nên tự học, hạn chế đi học thêm( hậu quả ntn thì hẳn các bác cũng biết) rồi có gì không hiểu mình có thể học tập thêm ở bạn bè hay thầy cô. Thật ra thì nói ko đi học thêm thì cũng không đúng, mà tốt nhất nênn học thêm của các thầy cô giáo lớp mình vì như thê một fần mình cũng hiểu được các thầy các cô nhấn mạnh ở fần nào, rồi các giáo viên có thể theo dõi được tình tình học tập của mình luôn. Như thê lơị hơn là học ở các lò, vừa đông vừa ko đạt kết quả cao

Old 13-11-2003, 13:47  
meoluoi

Hờ hờ, tui ủng hộ sweet leo đó, chị vwà mới vào đại học xong, khối A nhá. Thục tình thì cà suốt mấy năm học cấp 3 chị đi học thêm rất ít, lớp 12 thì không, không phải là vì twj thấy mình siêu mà không đi đâu, vì học thêm chị chỉ thấy tốn thời gian, thà để thời gian đó để chơi, sau đó về nhà tụ học lại có kết quả khả dĩ hơn ấy chú. Căn bản là đùng để mất căn bản, nếu đã lỡ mất rùi thì đành nhờ mấy đúa giỏi giỏi kèm cho vài buổi, cú tằng tằng thôi, đwngf sợ mấy môn này.
Nhưng mà thông báo cho những em khối A tin buồn nhé, nếu các em định thi mấy ngành như kih tế chẳng hạn thì đến khi vào trường sẽ thấy chúng mình như đang học khối C vậy

Old 14-11-2003, 10:53  

Phá sản!

nè bà ttpl227f,bà là bà Linh phải không
con em đau khổ của bà đây nè
và dù với mọi quyết tâm thì em vẫn không thể tuyên chiến được với môn toán
thế nó có nải chuối không hả các bác
hôm nay em kiểm tra hình môt tiết đây nè lại còn cả lý 15' nữa chứ
trùi ui là trùi ,sao khổ thế hả trùi
có bác nào mách em chỗ để chết không hả các bác
ấy em nói đùa ,em vẫn yêu đời lắm mà
không có môn toán thì em còn có những môn khác các bác nhi r
nhưng dù sao em cũng khủng hoảng lắm
aaaaaàa có ai biết sách toán gì hay hay không chỉ cho em với nhé
vậy thui
bye
cảm ơn trước nghen!!!!!!!!!!1
sandybaby is offline  

Old 12-02-2004, 07:43  

Phá sản!

tui thay Rang noi co li lam do.tui cung hay lam nhu vay nhung ma ko duoc thuong xuyen cho lam
boyngocnghech88 is offline  

Old 13-02-2004, 00:12  

Member

KL$: 155
Awarded 1 time(s)

theo tui nếu học ở trường phổ thông (tức là chỉ nhai bài tập lý thuyết suông) thì cứ phân loại các dạng bài tập, chọn ra những bài điển hình nhất và viết cách làm chung cho những dạng đó, sau đó chọn ra những bài có liên quan để làm, nhận xét xem có gì thay đổi về cách làm ko và thay đổi như thế nào. có thể làm 1 bài với nhiều cách, tuy nhiên học sinh làm quái gì có thời gian, nên chắc chỉ làm được 3 bước đầu thôi.
còn cái này nữa, có thể tóm tắt lại lý thuyết trong sgk vào 1 quyển vở (thêm kiến thức ngoài nếu có), ai có máy tính thì gõ bài trên đấy càng tốt, vừa biết nhiều hơn về cái máy yêu dấu vừa trình bày bài sạch sẽ, dễ nhìn.
hơ, nhưng ai thích làm thì làm, chứ tui đã làm thử và phải bỏ cuộc vì... loạn hết cả lên với mớ kiến thức hỗn độn, rối rắm (can tội ham mua lắm sách tham khảo quá mà chẳng biết dùng quyển nào)
mà tui thấy chủ đề này nên kết thúc rồi mới phải chứ????????

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 13-02-2004, 07:47  

God Member

KL$: 194
Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A1 (2009-2012)

Cái bài của em Lib
Nghe quen quen kô nhớ nhìn thấy bao giờ
Nhưng muh
làm theo cách này
mệt lém

May it be so that you are shattered.
I welcome the defeated, the aged. Surrender to me, learn from me, obey me.
May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 13-02-2004, 12:44  

Phá sản!

KL$: 40
Awarded 2 time(s)
Received 1 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A2 (2003-2006)

túm lại là có thích thì mới học được , ko thích thì đứa nào học được
Witch_SM is offline  

Old 13-02-2004, 14:34  

God Member

KL$: 145

Thích là một yếu tố ,có những người thích sẵn rồi thì đối với họ khắc phúc việc học tốt các môn tự nhiên là thuận lợi
Còn đối với ai mà chẳng có chút cảm xúc gì với toán lí hóa ... muốn học khá thì chắc lúc đầu phải chăm chăm và chăm, cố gắng dành nhiều thời gian cho các môn đó ,kể cả là học thuộc ..Chắc sẽ có kết quả ban đầu tương đối tốt..Từ đó từ điểm tốt từ cảm giác vui vui khi làm bài đúng .... chúng ta sẽ có dc niềm ham thích ... Từ ban đầu là gượng gạo bắt buộc rồi sẽ cảm thấy thích lúc nào ko biết đấy...Tóm lại muốn gì thì gì cái chính là kiên trì chăm và chăm ,,,liệu bạn có làm dc ko ? chắc là làm dc ...good luck

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 16-02-2004, 05:06  
crazy_in_WC

đúng rùi
fải chăm chỉ cơ
chứ cứ như em
đã ngu lại còn lười
nhưng căn bản
vì ko hỉu
nên ko có hứng học
ngồi vào bàn mà đầu óc toàn để đâu đâu
dù cố gắng đến mấy
thì việc học các môn tự nhiên cũng wả là muôn vàn khó khăn
tại sao lúc học thì làm được bài
còn lcú kiểm tra lại ko?
còn nữa,kiểm tra 1 tiết còn đỡ sợ hơn KT 15'
vừa chép xong đề bài
đã có cảm giác là hết thời gian
cuống lên
dù bít làm
cũng ko vít được gì cả
thành thử
điểm mãi ko ngóc đầu lên được

Old 16-02-2004, 05:41  

God Member

Cái đó giống anh hồi đầu,do mình học có phần đối phó nên rất hay mất bình tĩnh ..muốn khắc phục thì cố gắng học ở nhà nhiều vào..nhưng lúc học đừng có vội .chứ từ từ ..đọc từng ý một lý thuyết ,nhiều khi bọn bạn nó học 1 phút thì mình nên cố gắng học đến 5 phút,tức là cố gằng phân tích từng cái khía cạnh trong cái lý thuyết đấy ..cố gằng hiểu thì mới bắt đầu học thuộc lòng ..lúc đo gặp bất cứ cái gì mình cũng có thể xoay sở dc .nhất là đối với kiểu ra dề thi đại học như hiên nay
Đối với bài tập em cũng nên làm như thế này.và đối với bài tâp nếu có dùng sách tham khảo thì chỉ nên dùng một quyển thôi ..nhiều quyển cùng một lúc dễ bị cho những người mới làm quen như chúng ta bị loan đấy ,ngoài ra quyển BT trong bộ sách giáo khoa thì nên cày nát nó đi ,nát dc baonhiêu càng tốt bấy nhiêu .ko thừa đâu
P/s: những kinh nghiệm của một thăng "ngã" đại học ..

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 18-02-2004, 01:09  
crazy_in_WC

vâng
cảm ơn ~ lời khuyên vô cùng quí giá
nhưng sẽ chỉ thực hiện được nếu chăm
còn em là 1 con bé ko có ý thức học
nếu học 1 mình em chẳng vào đầu được
em cần 1 người kèm để cùng fân tích lí thuyết cũng như BT với em

Old 18-02-2004, 07:44  

God Member

kO phải lúc nào có người học kèm cũng tốt đâu em ạ ..nhưng nếu em cảm thấy thế thì nên học gia sư ở nhà là hay nhất ..mình thắc mắc gì là họ okie cho mình luôn ...vậy nhé (còn nếu có anh bạn nào có ý muộn kèm miễn phí thì càng tốt )

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 18-02-2004, 12:28  
Xit Male

God Member

KL$ (TOP! 15): 6.743
Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)
School: Kimlien Highschool
Class: M (1997-2000)

Em crazy_in_WC cần tuyển gia sư hả? Nếu anh dạy em, trình độ thì có thể ko lên nhưng về ý thức học chắc chắn sẽ lên Thế là được đúng ko? Mà anh lại vào nhắc em 1 tý, em post bài đừng có như kiểu làm thơ thế chứ, xuống dòng vô tội vạ, đừng tưởng cách đấy mà loè được anh nhá, anh đọc chứ có đếm số dòng đâu

Cấm cho trai tựa gái kề
Cấm cho người cũ trở về duyên xưa
Xit is offline  

Old 19-02-2004, 00:45  
crazy_in_WC

em xuống dòng là để đọc cho dễ đâý chứ.có ai loè anh đâu
vì cứ vít liên tu bất tận theo kiủ cuả anh ngươì đọc sẽ moỉ mắt lắm
còn chiện học gia sư thì em học nhiù lần ruì mà chẳng khá lên tí naò
vì bọn nó daỵ # hẳn ở lớp
có cảm giác bọn nó cũng ko hiủ bản chất vấn đề mà chỉ học vẹt
nên khi em vặn veọ vaì câu bọn nó đánh trống lảng sang chiện #

Old 19-02-2004, 23:19  
aikigirl_hh

Hic,tui cũng đang gặp khó khăn với mấy môn tự nhiên nè, chả hỉu sao toàn chết vì lỗi tính toán, căn bản mình học cũng không được chăm và chắc lắm thì phải

Old 19-02-2004, 23:52  
miumiao712

Tôi chết môn Toán Hình Hoá thì tàm tạm Lí thì ngu thế mà phải cắm đầu thi khối Tự nhiên chớ.Help me

Old 20-02-2004, 00:09  

Phá sản!

Thi Toán- Hoá - Sinh có phải hơn không?
lovable_devil is offline  

Old 20-02-2004, 01:45  
crazy_in_WC

mình học khá cái gì thì thi cái đấy
mà sao lại nói là "fải cắm đầu"

Old 21-02-2004, 06:57  

God Member

KL$: 194
Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A1 (2009-2012)

Quote:
Originally posted by crazy_in_WC@19-02-2004 @ 13:45
mình học khá cái gì thì thi cái đấy
mà sao lại nói là "fải cắm đầu"
Thế kô giỏi khá môn nào thì làm gì

May it be so that you are shattered.
I welcome the defeated, the aged. Surrender to me, learn from me, obey me.
May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 24-02-2004, 02:53  
crazy_in_WC

thì ko thi cái gì cả
nếu ko thay đổi được thực tại thì fải chấp nhận thui

Old 24-02-2004, 12:13  

Phá sản!

Bây giờ người ta không còn khái niệm học sinh giỏi nữa mà chỉ có khái niệm về học sinh chăm và các cuộc thi học sinh giỏi cũng thế có thể coi là cuộc thi của học sinh chịu khó. Vậy nên sự chăm chỉ là rất quan trọng, tất nhiên học tập phải có phương pháp thì mới hiệu quả.
Học thì tất nhiên vì kiến thức nhưng thực tế cũng vì điểm, trước bài kiểm tra cần bình tĩnh tự tin, sự tự tin chỉ đến với những người chăm chỉ thôi.
Tự nhiên và xã hội là hai môn khác nhau nhưng dù sao nó cũng có điểm chung đó là tính bản chất trong tư duy, cố gắng suy nghĩ cho sâu thì mọi việc sẽ đơn giản.
makilen is offline  

Old 24-02-2004, 22:47  
miumiao712

Anh định dùng câu cần cù bù thông minh đấy hử.Này nhưng cũng phải có cái gì trong đầu thì mời áp dụng được chớ.Thế với những người hỏi cài gì cũng mời thì phải làm thế nào ạ

Old 25-02-2004, 03:30  
crazy_in_WC

sau 1 time vào đây thì mình ngu vẫn hoàn ngu
càng đọc càng theo chiều hướng khó hỉu dần

Old 25-02-2004, 06:24  
kukiheobi

Hô hô hô.Cả kì 1 chơi dến 80% ,thế mà vẫn ổn mới lạ chứ.Nhưng đã để lại một lỗ hổng lớn .Hoá còn tàm tạm.Toán thầy giảng cứ như ru ngủ, thầy chấm điểm vừa chấm vừa cho.Lí _thảm hại_Không hỉu,thầy cứ giảng ,học sinh cứ ngáp. :O

Old 25-02-2004, 23:20  
miumiao712

Đó là tình trạng chung thôi.Ở đây có ai biết lớp học thêm toán lý hoá nào hay hay thì cho dân tình biết với

Old 27-02-2004, 00:54  

Phá sản!

Tất nhiên là không thể cần cù bù thông minh được. Những người thông minh luôn được đánh giá cao, nhưng kì thi đại học đâu chỉ chọn những người thông minh. Anh nghĩ về tố chất thì chẳng ai hơn ai là mấy đâu ( tất nhiên có thiên tài rồi).
Nếu cài gì cũng mới là do em chưa học, em mà học có bài bản và tuần tự thì sẽ thấy kiến thức có logic đấy chứ.
Chuyện học thêm thì anh không rõ mà bây giờ hình như học thêm cũng giảm rồi !
makilen is offline  

Old 27-02-2004, 03:55  
crazy_in_WC

nói chung lớp em chẳng có đứa nào là ko đi học trước cả,trừ em
nên bài nào bọn nó cũng hỉu
chỉ mình em ngơ ngơ ngác ngác như bò đội nón thui
mà riêng toán lí hoá ko học của thầy cô dạy mình thì cẩn thận đấy
sẽ bị # về cách trình bày
# về lí thuyết
nguy hiểm lém

Old 27-02-2004, 20:34  
toxic_girl

Học thêm Toán ở Bách Khoa cũng được đấy. Nói chung là giảng dễ hiểu. Ông Sắn dạy hình đó.
Còn Lí và Hoá giờ em cũng chưa có chỗ nào hay cả. Vẫn học cô Hoà Trường mình thui. Các anh chị có nhiều kinh nghiệm nói cho chúng em với.

Old 28-02-2004, 02:33  
crazy_in_WC

học nốt ở BK đi
à nhưng lí ở đấy người ta bớt đi wá nửa fần lí thuyết vì sợ ko làm được nhìu BT hs sẽ chán

Old 28-02-2004, 08:33  
toxic_girl

Ơ nhưng mà lí ở đấy đâu còn mở lớp nhỉ ?

Old 29-02-2004, 06:12  
kukiheobi

Hơ hơ hơ,hôm kia tôi vừa xơi con 5 lý trong khi cả lớp toàn 9,10 .Nhục quá.Đời ơi!

Old 29-02-2004, 21:16  
crazy_in_WC

ơ
tôi thì 6
cũng còn khá khẩm hơn được 1đ,nhỉ

Old 02-03-2004, 02:54  
hoahuongduong

nói chung là để học giỏi môn tụ nhiên này cũng cần phải có một quá trình rèn luyện và tích luỹ.Để có thể làm được nhanh các bài tập hay bài kiểm tra trên lớp có lẽ chúng ta nên làm nhiều dạng bài tập khác nhau ở nhà đến khi gặp lại dạng bài có thể không giống hẳn nhưng cũng có cơ sở để suy nghĩ như thế sẽ không bị điểm quá thấp.Theo tui là như vậy có gì bà con góp ý kiên thêm.

Old 02-03-2004, 22:05  

Phá sản!

Học tập có bản chất là rất đúng đó ! Cấp III lượng kiến thức nhiều nhưng lại có nhiều thời gian nên có gắng học thật bản chất để khi thi có thấy dạng bài là cũng biết mà tư duy. Tuy vậy dù gì cũng phải luyện tập nhiều để thành kĩ năng. Kĩ năng rất quan trọng đó nhiều khi vào phòng thi thời gian gấp gặp bài quen quen là đặt bút làm ngay.
Mình nhớ lần thi quốc gia gần như mỗi thí sinh chỉ xin có hơn một tờ giấy nháp, qua đó kĩ năng là rất quan trọng đặc biệt với môn tự nhiên. Kĩ năng cũng bao gồm cả rèn luyện sự chắc chắn để làm mà không phải tẩy xoá. Mình chưa bao giờ thi đại học cả nhưng mà thấy đề thi càng ngày càng rộng mặc dù có thể một số bài không khó bằng trước kia nhưng như vậy là đòi hỏi sự hiểu biết rộng lớn hơn những kĩ năng cũng cần rèn luyện nhiều hơn. Đó là những suy nghĩ của mình thôi vì mỗi người một cách học mà !
Chúc các bạn thành công trong mọi kì thi tới !
makilen is offline  

Old 03-03-2004, 01:29  
crazy__in_WC

uh đã ko làm được thì thui chứ đã đặt bút xuống là fải đúng
làm fần nào chắc fần ấy
mà nói chung là có nhìu khi tớ fải HTL cách giải của 1 số bài vì ko hỉu nhưng bắt buôck fải kt

Old 03-03-2004, 05:30  
kukiheobi

Mai đã kiểm tra lí 1 tiết rồi ,tối nay phải về cày lại đống sách vở ,khổ ,trên lớp thầy giảng có hiểu gi đâu ,nên về buộc phải học lại.Cố gắng được 7đ là ổn.

Old 04-03-2004, 03:18  
crazy__in_WC

úi
mai KT hình 1 tiết
kia KT lí 1 tiết
lại fải còng lưng đi hỏi đề
nghĩ đâu thân fận con ra thế lày

Old 04-03-2004, 06:02  
kukiheobi

Xong.Hôm nay vừa kiểm tra xong ,vây là ta sắp nhận dược lệnh tử hình .Bài khó ko chịu được.Chết mất ,thế này thì ko thể cho qua được rồi .Ở đây có rất nhìu người giỏi lí mà ,có cách gì thật thiết thực để tui nhìn thấy mặt thầy lí ko sợ nữa được ko?

Old 05-03-2004, 01:43  
crazy__in_WC

haha
hôm nay vừa kt hình
đề y hệt
sướng
wả này cả lớp 10
chiện lạ
chỉ lo mũi lí nữa thui

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran