Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC THẾ HỆ > Giờ Ra Chơi

Bàn về cái kết của Đôrêmon
Old 18-02-2009, 21:11  

Member

KL$: 534
Sent 1 thank(s)
Received 4 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A1 (2005-2008)

Tôi nhớ rằng đọc trên Wiki thấy từ trước tới nay có rất nhiều cái kết cho bộ truyện này do người ta nghĩ ra. Thậm chí mới đây có 1 tay còn thay bác Fujiko vẽ "nốt": Đôrêmon bị hỏng, Nôbita trở thành kỹ sư giỏi để sửa Mèo ú. Nhưng thực ra việc đó là ko cần thiết, bởi thông qua toàn bộ truyện, bác Fujiko đã cho chúng ta biết rõ về diễn biến sau này, khi Nôbita đã lớn.
Tất nhiên đa phần mọi người nghĩ Đôrêmon sẽ có 1 cái kết lâm li vì đôi bạn của chúng ta phải chia lìa mãi mãi (nếu như tác giả còn kịp viết, hoặc có ý định dừng bộ truyện). Thực ra, dù bác còn đủ thọ và muốn nghỉ ngơi, kết cục đó cũng sẽ ko tồn tại. Bởi nếu ta đọc lại các mẩu chuyện ngắn "gia sư Nôbita, Những đứa con khó bảo, 45 năm sau", ta sẽ thấy rằng dù ở bất kỳ thời điểm nào trong cuộc đời của Nôbita, dù đang học cấp 3, có cọn nhỏ hay khi đã già cả, chiếc máy thời gian vẫn nằm trong hộc bàn của anh/ông. Điều đó có nghĩa là cho dù Đôrêmon trở về thế kỷ 22, đôi bạn vẫn có thể đi lại gặp nhau thường xuyên, tức ko có hồi phân li nào cả.
Hơn nữa, ko hẳn Mèo ú về tương lai, bởi ko có bằng chứng nào chứng tỏ điều đó. Nhưng rõ ràng sau này Nôbita ko sống chung với Đôrêmon nữa cơ mà? Nếu ko về thế kỷ 22, anh chàng đã đi đâu? Bởi vì Nôbita cũng ko còn sống với bố mẹ nữa, tôi nghĩ rằng có thể Đôrêmon vẫn sống với ông bà Nôbi. Còn Nôbita đã lập gia đình, ra ở riêng.
Tuy vậy, chuyện ko hẳn là ko có kết thúc. Bản thân tôi nghĩ rằng, bác Fujiko đã cho chúng ta 1 cái kết hết sức ý nghĩa và tích cực. Đó chính là mẩu chuyện "45 năm sau" (nó là truyện cuối ở Đôrêmon Plus tập 5, theo tôi biết thì đây cũng là truyện ngắn cuối cùng do tác giả vẽ). Truyện kể về việc Nôbita 55 tuổi trở về quá khứ để được sống lại những giây phút của tuổi thơ, đồng thời tiếp thêm nghị lực cho Nôbita 10 tuổi, để cậu có hy vọng và dũng khí tiến lên phía trước. Như câu nói: trẻ sống bằng tương lai, lớn lên sống bằng thực tại và khi già, người ta sống bằng quá khứ. Nôbita 10 tuổi sống bằng tương lai, theo đúng nghĩa đen. Khi cậu lớn lên, có vợ, đẻ con, tất bật với cuộc sống, cậu ko cần và có thể ko còn nghĩ tới những món bảo bối trong túi thần kỳ nữa. Nhưng khi đã già, con cái đã lớn khôn và bay khỏi tổ, khi đã thoát khỏi lo toan, Nôbita 55 tuổi lại leo vào cỗ máy thời gian để đi tìm quá khứ, để được khám phá lại những bảo bối thần kỳ, được nghe mẹ mắng, được chơi bóng chày dở ẹc, được Xêko, Chaien bắt nạt, được nhìn lại người bạn thân-bạn đời Xuka lúc nhỏ... Giống như lời bài hát mở đầu phim Doraemon 2008 vậy:"Khi đã trở thành người lớn, có lẽ tôi sẽ quên hết. Nhưng ngay khi nhìn lại, tôi sẽ nhận ra".
Trước khi trở về, Nôbita già đã khuyên Nôita trẻ phải có nghị lực vượt lên vấp ngã, để càng trở nên mạnh mẽ hơn, và Đôrêmon đã nói:" Cố lên Nôbita, tớ sẽ luôn ở bên cạnh ủng hộ cậu". Có lẽ Khi viết câu truyện cuối cùng này, bác Fujiko đã ý thức được điều gì phía trước. Bởi vậy, bác đã gửi gắm tất cả những tâm sự, suy tư và kinh nghiệm của mình vào đó cho chúng ta. Đó chính là cái kết có hậu nhất, ý nghĩa nhất. Cảm ơn bác Fujiko!

------------------------------
NẾU PHẢI ĐI TRỞ LẠI, TÔI ĐI LẠI ĐƯỜNG NÀY
Chiensiquocxa is offline  

Re: Bàn về cái kết của Đôrêmon
Old 21-02-2009, 22:56  

Manager

KL$ (TOP! 4): 11.437
Awarded 42 time(s)
Sent 234 thank(s)
Received 351 thank(s)
Class: A4 (2006-2009)

quả thật anh rơi nước mắt anh thik đô rê mon lắm

Kim Liên em đẹp như Kiều
Má em điểm một nốt yêu duyên thầm
Chia tay anh chợt nín câm
Vì anh chợt thấy âm thầm yêu em...

donkihote_kitc is offline  

Old 22-02-2009, 00:01  

V.I.P

KL$ (TOP! 18): 5.793
Awarded 118 time(s)
Sent 228 thank(s)
Received 421 thank(s)
School: Kim Liên lớn
Class: A5 (2006-2009)

Mình xúc động khi xem những đoạn hay những lời kiểu này lắm.
Cũng giống Đình Đức. Thích đọc Doraemon kinh khủng
Mình nghĩ là Doraemon kô sống chung với nobita già, vì đô zê mon là 1 thực thể tồn tại ở các không gian , còn nô bi ta là mỗi thời điểm kô gian lại là 1 người xác định
Dù sao kết cũng cực hay

Các bạn hay oép xai của KDC thôi. Mình luôn sẵn sàng xử lý
www.kimliendsclub.info
salla is offline  

Old 22-02-2009, 09:43  

Manager

KL$ (TOP! 4): 11.437
Awarded 42 time(s)
Sent 234 thank(s)
Received 351 thank(s)
Class: A4 (2006-2009)

Tuổi thơ đẹp nhỉ... Doraemon đã làm cho mọi người ý thức hơn về thời gian... về những gì đã trôi qua thì không thể lấy lại được. Phải biết trân trọng những gì mình đang có, kẻo khi nó qua đi rồi thì không bao giờ lấy lại được. Đó là điều mà đặc biệt trong tình yêu nhiều người không biết nghĩ tới.

Kim Liên em đẹp như Kiều
Má em điểm một nốt yêu duyên thầm
Chia tay anh chợt nín câm
Vì anh chợt thấy âm thầm yêu em...

donkihote_kitc is offline  

Old 22-02-2009, 21:23  

Senior Member

KL$: 1.607
Awarded 17 time(s)
Sent 167 thank(s)
Received 110 thank(s)
Class: A12 (2008-2011)

Với bất kì ai cũng vậy thôi, Đôrêmon gắn liền với tuổi thơ mỗi người.

Hồi bé đọc truyện ai chẳng ước đc có những món bảo bối đầy phép màu như thế. Mỗi lần vấp ngã lại mong bên mình có một Đôrêmon luôn chìa tay ra giúp đỡ.

Chưa được đọc mẩu truyện 45 năm sau nhưng qua những gì mà chủ topic viết thì bác Fujiko đã cho Đôrêmon 1 kết thúc đẹp nhất rồi. Cảm tưởng như là Nôbita của 45 năm sau đã quay trở lại như để thay thế Đôrêmon tiếp thêm sức mạnh, niềm tin cho Nôbita 10 tuổi. Niềm tin, giấc mơ, những điều tuyệt vời nhất mà Đôrêmon đã trao sẽ được Nôbita tiếp tục mang đến cho nhiều người khác. Niềm tin nối tiếp niềm tin. Và những giấc mơ cũng sẽ luôn nối tiếp những giấc mơ.

Shining Day.
Haylee is offline  

Old 24-02-2009, 18:33  

God Member

KL$: 546
Awarded 22 time(s)
Sent 72 thank(s)
Received 141 thank(s)
Class: A5 (2006-2009)

ai có doraemon Plus 5 bán cho mình muốn đọc quá

Stolen - new song của T3
t3_liltthree is offline  

Old 25-02-2009, 20:29  

Member

KL$: 534
Sent 1 thank(s)
Received 4 thank(s)
Class: A1 (2005-2008)

Doraemon Plus 5 tập bán đầy rẫy ngoài các nhà sách, hết lại in, luôn tay. Bạn cứ ra đó kiếm, ko khó đâu.

NẾU PHẢI ĐI TRỞ LẠI, TÔI ĐI LẠI ĐƯỜNG NÀY
Chiensiquocxa is offline  

Old 28-02-2009, 12:21  

Senior Member

KL$: 1.274
Awarded 27 time(s)
Sent 30 thank(s)
Received 51 thank(s)
Class: A4 (2001-2004)

Mình có xem được 1 mẩu truyện trên mạng viết về đoạn kết của Doraemon. Mọi người có thể xem ở đây :
http://blog.360.yahoo.com/blog-8nvPo...p=504#comments

Nhưng dù có đoạn kết hay không thì Doraemon cũng là những kỉ niệm khó quên của tuổi thơ, và thật tiếc cho những ai trải qua tuổi thơ của mình mà ko được biết đến Doraemon

My blog, welcome
http://360.yahoo.com/trieugiaphong
BlackDragon is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan