Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Thơ phú - Văn học > Trại Sáng Tác

Old 17-09-2003, 17:12  

Phá sản!

KL$: 0

E hèm,xin giới thiệu beckly chỉ là chân đánh thuê mấy mẩu truyện ngắn sau đây của các nhà văn tương lai lớp a3 thôi,nhưng mà mấy truyện này hay lắm,ko đọc thì hơi phí,tác giả toàn là những người đoạt giải nhất nhì văn thành phố năm trước đấy,còn nữa,càng đọc về cuối thì càng là tác phẩm hay,và tác phẩm cuối cùng sẽ kinh điển nhất,hấp dẫn bất ngờ nhất,vì đó chính là tác phẩm của bẹkly mà :p
Vì đã vào năm học nên beckly sẽ đánh từ từ thôi,đọc như vậy cho li kì
Chú ý theo dõi nhé!!!!!
beckly is offline  

Old 17-09-2003, 17:34  

Phá sản!

Truyện thứ nhất:CÁM ƠN VÌ ĐÃ NÓI LỜI CHIA TAY
from : chuột
To:Mốc
Ấy có ngạc nhiên không khi tớ cảm ơn ấy vì ấy đã chia tay tớ...(chà,mới nghe mà đã thấy hấp dẫn rùi-trích lời người đánh )
Mốc à!Đã tám tháng rồi kể từ khi Mốc nói:"Tớ không muốn nhìn thấy ấy nữa".Tám tháng là 1 khoảng thời gian khá dài với tớ-nhát là khi ko có ấy ở bên ,nhưng tám tháng không đủ để khiến tớ quên những gì chúng ta đã có.Tuy nhiên,thế là đủ để tớ nhìn lại chính mình .Không có ấy tớ rất buồn.Buồn vì chợt nhận ra rằng mình nhỏ bé bé thế nào khi ko có ấy,buồn vì một khoảng trống bỗng xuất hiện...Nhưng tớ dã xố tìm kiếm niềm vui trong cuộc sống mới.Tớ tìm và tớ đã gặp những niềm vui nho nhỏ trước kia tớ không thấy:vui khi la cà sau giờ học mà không cảm thấy có lỗi vì bắt ấy phải đợi,vui khi được cùng lũ con gái "để ý" một anh chàng bảnh trai nào đó mà không "day dứt":"Mình đã có Mốc rồi".Thật lạ,tớ quên mất rằng tớ mới chỉ 17 tuổi thôi.Trước đây,lcú nào tớ cũng nghĩ đến ấy.Bây giờ,tớ đã dành thời gian nhiều hơn cho bản thân ,gia đình,bè bạn.Tớ cố quên nỗi đau bằng cách dạo qua các cửa hàng lưu niệm nho nhỏ xinh xinh.Tớ ngồi cùng bạn trong các quán chè,tớ vào bếp phụ mẹ.Tớ cũng phát hiện ra rằng mình có năng khiếu nấu nướng.Đã có lúc tớ chợt hí hửng"có lẽ Mốc sẽ thích ăn bánh do tự tay mình làm".Tớ thật ngốc,Mốc đâu còn là...
Đôi khi tớ bỗng giật mình thức giấc,Đồng hồ chỉ ba giờ sáng.Một giấc mơ khủng khiếp:Tớ đang đứng trên 1 con đường đông nghẹt,tiếng ấy thì thầm bên tai:"Tớ ở đây,tớ đây mà".Tớ chạy đi tìm ấy.Tớ hoảng sợ và thấy mình yếu ớt biết bao.Tớ không thể tìm lại ấy.Ngồi trong bóng tối,tớ thấy mọi thứ mơ hồ quá.Một cuốn phim quay chậm:Cái ngày ấy xuất hiện,lạnh lùng và rất tự tin.Cái ngày ấy cùng tớ đạp xe chầm chậm trên con đường quen thuộc tím ngắt bằng lăng.Cái ngày ấy nhẹ nhàng nói:Tớ mến ấy.Ngày valentine,một bông hồng kem với 1 tấm thiệp gi:U're the girl in my heart.Ngày tụi mình chia tay lớp chín,cả lớp lặng đi.Tớ đã khóc thật nhiều và bỗng thấy mình ấm lại khi ấy bảo tớ:"Đừng khóc nữa,còn có tớ đây mà".Giọng ấy dịu dàng như hơi thở.Ngày ấy nói"nếu có 1 điều ước tớ sẽ ước mình có thể giữ ấy lại bên tớ lâu nhất.Tớ sợ mất ấy...".Rồi ngày ấy rụt rè:Làm bạn gái tớ nhé!.Cho đến khi :"Tớ ko muốn nhìn thấy ấy nữa".Cuốn phim chấm dứt...
Xin mọi người xem tiếp hồi sau!
beckly is offline  

Old 17-09-2003, 17:44  

Phá sản!

Tớ thấy nước mắt mình đã rơi từ lâu.Khi đó,tớ gục ngã thật sự.Tất cả đều vô nghĩa.Tớ không biết mình là ai,mình cần phải làm gì.Chỉ có điều,tớ biết tớ đã mất ấy,mãi mãi...
Nhưng đó là tớ của tám tháng trước.Giờ đây tớ đã khá hơn nhiều dù có đôi lúc vòng xe đi trên con đường cũ-con đường của hai đứa mình ,chỗ trước đây là của ấy nay chỉ còn 1 khoảng trống mà tớ ko thể lấp được.Đôi khi tớ vẫn tỉnh dậy vào ban đêm,chẳng thể tìm thấy ấy dù chỉ trong giấc mơ.Dù có lúc đi học,ấy phóng xe vụt qua,tớ thấy sống mũi mình cay cay.Tớ biết với Mốc tớ đã trở thành người vô hình.Tớ ko muốn thừa nhận điều đó nhưng đó lại là sự thật.Sâu thẳm trong tớ,tớ vẫn chờ 1 điều kì diệu.
Một lần nữa cám ơn ấy.Cám ơn vì đã nói lời chia tay.Tớ hiểu.Nếu được chọn 1 lần nữa ,tớ vẫn muốn được quen ấy.Tớ luôn mong ấy sống hạnh phúc,thế là đủ.Còn tớ,tớ sẽ ko bao giờ quên ngày ấy xuất hiện bên tớ và biến tớ từ 1 con nhóc thành 1 nàng công chúa bé bỏng ngốc nghếch.
CÁM ƠN VÌ ĐÃ CÓ MẶT TRÊN TRÁI ĐẤT NÀY ĐỂ CHÚNG TA LÀM BẠN CỦA NHAU.
Chuột
hết
beckly is offline  

Old 17-09-2003, 17:45  

Phá sản!

Lần sau sẽ là 1 tác phẩm của 1 bạn đạt giải nhất văn thành phố lớp 9,ba văn thành phố lớp 10,xin hãy đón đọc.
beckly is offline  

Old 17-09-2003, 21:36  
dnq

KL$: 0.00

là bạn nào vậy , mà vẫn chưa đổi profile a??

Old 20-09-2003, 21:24  
Macoto0607

hi everybody!!!
Mọi nguòi truyện thể nào?Ổn ko?Bạn tui viết đó.Đây là truyện ngắn đầu tiên nó viết.Nó rất mong nhận dc nhân xét của bất cứ ai quan tâm.E-mail nè:chuot1910@yahoo.com.Ai co hứng thì mail cho nó nghe.Cám ơn trước à!!!

Old 20-09-2003, 22:42  
blue_ocean

con gái mà sao viết thư tình hay thế. Là một người mê nghệ thuật, nhất là văn thơ nên rất quan tâm đến các tác phẩm của các bạn mới sáng tác( Vì bản thân thử sáng tác mấy lần nhưng thấy ko ăn thua, chỉ làm được thơ thôi). Nhờ chú beckly chuyển dùm anh mấy lời nhận xét, góp ý chân thành:
Đây là bức thư tình thì rất tuyệt, ko phải là truyện ngắn. Viết truyện ngắn rất khó vì nó dễ bị sáo rỗng ở các lời thoại. Chuột ạ, em viết tự nhiên lắm. Vậy từ những tình tiết trên hãy tưởng tượng một câu chuyện lãng mạn đi. Chờ xem tác phẩm mới!

Old 23-09-2003, 12:09  
Macoto0607

Chào cả nhà!!!!
Chuột "xúc động đậy" wá chừng khi đọc phần trả lời của blue ocean.Để đáp lại thịnh tình của bà con gần xa,họ hàng lối phố,Chuột xin được "trình làng" một truyện "ngán"nữa.(Nè,truyện này xong là có cả công của tui đó nha-Macoto0607).Còn đây là phần "lăng xê",ai thích thì nghía qua nhé :
"Xin hãy gọi điện đến số 19001570 để dự đoán kết quả năm học 2003-2004 của lớp 11A3 trường PTTH Kim Liên .Mọi thư từ,thắc mắc xin gửi về địa chỉ 'Trung tâm quảng cáo và dịch vụ Truyền Hình-844 Đê La Thành-Hà Nội.Dự đoán đúng có thưởng,dự đoán trật thì...thui.Giải nhất một gói Zon Zon vừa thơm vừa giòn càng ăn càng ngon.Giải nhì..."
ÁI CHÀ CHÀ...Ai quảng cáo mà "nghề"zậy nhỉ?Xin thưa đó là bạn Bê lớp 11A3.Muốn biết thêm về chuyện của Bê hãy đón đọc Truyện "ngán" mang tên "NỮ SINH" của Chuột tiên sinh.Ai đã co người iu,chưa có gì hay đang "seven love"đều có thể đọc.Đây là một truyện ngắn có tầm cỡ được đăng trên báo...THIẾU NIÊN TIỀN PHONG hoặc nổi tiếng hơn là báoNHI ĐỒNG đó nghe!!!

Old 23-09-2003, 14:11  
crazy_in_WC

Chẳng híu mọi người vào đây để nói linh tinh vớ vỉn cái gì nữa.MÀ tại sao fải gủi bài trả lời sau 90s?

Old 23-09-2003, 20:30  

Phá sản!

chuẩn bị đón đọc tiếp 1 chuyện ngắn nữa này
beckly is offline  

Old 23-09-2003, 20:50  

Senior Member

KL$: 170
School: PTTH Kim Liên
Class: A3 (2002-2005)

Có cái ảnh góp zdui

------------------------------
Vietnam HighIQ Society's member - http://www.iqtest.vn
Catboy is offline  

Old 23-09-2003, 23:21  
blue_ocean

cái em gái là bí thư lớp nào ấy nhỉ?

Old 23-09-2003, 23:54  

Senior Member

Chậc anh hỏi cứ như đùa, bạn MA lơp em thì bạn Fan là biết rõ nhất đấy

Catboy is offline  

Old 24-09-2003, 14:45  
crazy_in_WC

Anh cua ai day?

Old 24-09-2003, 14:47  

God Member

KL$: 676
Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)

sao lại thía hả Catboy,mai sau ta sẽ trở thành một nhà thơ,nay có nhà văn Sơn Tùng với tác phẩm nổi tiếng Búp sen xanh thì mai sau có nhà thơ nổi tiếng Sơn tùng với hiệu là fantomas
bài thơ
Vô đề
Nhìn thấy ai kia tưởng em đến
Nhưng rồi không phải hoá ra nhầm
Đừng có thương nhó mà đâu khổ
Thà mãi cô độc còn vui hơn

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 24-09-2003, 14:49  

God Member

Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)

bài thơ nữa này
Nhìn thấy em tôi cảm sướng mình
Nhưng gần em tôi lại lặng thinh
Mãi mãi đời tôi là như vậy
Chỉ biết yêu thôi không tỏ tình

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 24-09-2003, 16:53  
dnq

của Anh A nhờ tớ post hộ nè

Lớp học tiếng Anh ca ba.Cái phòng học tí tẹo nằm vắt vẻo trên tầng năm và lúc nào cũng lồng lộng gió từ hồ thổi vào.Từ ban công có những chậu cẩm tứ cầu xinh xắn có thể nhìn thấy 1 góc hồ.Cái góc hồ tịnh mịch đến lặng người thường đỏ ối màu máu và những tia sáng: khi thì rực rỡ ,khi thì yếu ớt nhạt nhoà .Đó là những phút huy hoàng cuối cùng của mặt trời trước khi mặt trăng lên ngôi :Điểm chết.
Đêm,ánh sáng bảng lảng chiếu từ một chiếc đèn cao thế hiu hắt quất xuống những căn nhà.Căn nào cũng lặng lẽ,đứng khép nép co ro vào một xó.Những dàn ti-gôn,hoa giấy tim tím ,trăng trắng rủ xuống từ mái nhà,uốn lượn mềm mại bên vách tường rêu phủ xanh rì.Ngắm nhìn góc hồ từ trên cao,tưởng như cuộc sống đã ngưng lại,tất cả nhường chỗ cho 1 bến bờ bình yên,với một không gian đầy chất hoài cổ đến kì dị.Thanh khoái cái ban công này.Những học viên nơi đây-hầu hết là sinh viên-có vẻ cũng chung cảm nghĩ với Thanh.
Thanh đưa con mắt nai tròn ngó nghiêng khắp lớp và chợt nhận ra rằng mình lọt thỏm trong số những học viên ở đây.Thầy giáo bước vào.Trông thầy trẻ măng nhưng thật chững chạc:ÕTôi tên là Tuấn Anh.Mới ra trườngÕ.Thanh cười tinh nghịch,hấp háy mắt hỏi thầy:ÕThầy có vợ chư ạ?Õ.Thầy bỗng nghiêm mặt lại,rồi nháy mắt :ÕCám ơn em đã hỏi thăm,tôi có 3 cháu rồi!!!Õ.Thanh bặm miệng,tự nhủ trong bụngÕEm bắt đầu thích thầy rồi đấy!Õ.
Ăn quẩy quả xong bát cơm nguội,Thanh phi xe ầm ầm tới trung tâm Tiếng Anh,rồi cũng điệu bộ ấy,Thanh lao sầm sập lên tầng năm.Ai nhìn thấy cảnh này mà nghĩ nổi nó là một Ỏyểu điệu thục nữÕ cơ chứ.Trong đầu nó đang cồm cộm lên mớ bài tập mà thầy Tuấn Anh giao lần trước.Nó vẫn còn nhớ không ít hơn ba lần ánh mắt thầy nhìn nó trừng trộ và cốc vô đầu nó 1 cái đau điếng .Tuy nó khá khoái chọc tức thầy nhưng nó không hề muốn ấn tượng của thầy về nó lại là 1 con nhóc bất hảo.Nó dừng lại trước cửa,miệng thở hồng hộc,lưỡi thè ra và mắt trợn ngược,nó đẩy cửa lẹ làng.Bỗng Thanh như nín thở,mắt tròn xoe,chân tay cứng đờ.Trước mặt nó là thầy,thầy đang đứng cạnh ban công,quay lưng lại phía Thanh,tóc thầy bay bay trong làn gió đầu đông se lạnh,nhìn thầy như một nghệ sĩ thực thụ.Thầy đang hát,một bài hát tiếng anh và giọng hát thì ấm áp lạ kì.Thanh tưởng như thầy đang hat riêng cho nó nghe Vậy.Bỗng,thầy quay mặt lại,nhìn thấy Thanh đang bối rối như đứa trẻ bị bắt quả tang vừa làm một việc gì có lỗi. Thầy cười,cốc vào đầu nó 1 cái :ÕSao hôm nay nhóc đến sớm thế?Õ.Lần đầu tiên,Thanh không dám nhìn vào mắt thầy,nó nói bảng lảngÕThầy hát hay ghêÕ.

ỎAlô,tôi là Tuấn AnhÕ.Giọng thầy trong điện thoại ấm áp lạ lùng.Thanh bỗng oà khóc nức nở:ÕBà em mới mất,em gọi điện xin thầy cho em nghỉ ba buổiÕ.Thanh chỉ cói được thế,và rồi khóc tiếp.MàThanh cũng không nhớ thầy đã nói gì với mình,chỉ thấy như trái tim được xoa dịu lại...

Chưa bao giờ Thanh lại háo hức tới lớp đến như Vậy.Nó vừa đến đã líu lo:ÕChào chị Mo.A,anh Hùng ỎhụcÕ,đã lâu không gặp nhớ anh quá.Sao hôm nay thầy đến muộn thế mọi người???Õ.ÕHôm nay thầy bận,trung tâm thay cô khácÕ.Nó khựng lại,bao nhiêu hứng thú tiêu tan hết.
Thế rồi nó lăn ra ốm tới 3 tuần.Hôm nay đã là buổi học cuối cùng,mặc dù trán vẫn hâm hấp và nước mũi cứ chảy ra tong tỏng,nó vẫn uể oải vác xe tới trung tâm.ÕXa thầy những bốn tuần rồi ,hôm nay phải đến tạm biệt thầy chứ!Õ.Nó tự nhủ.Lạ quá,sao hôm nay trung tâm tói om.Nó vớ lấy ông quản lí,hấp tấp:ÕChú ơi,lớp của thầy Tuấn Anh...Õ.Õà,lớp chia tay từ hôm qua rồi ,mọi người còn rủ nhau đi xem phim nữaÕ.Nó thấy đầu óc quay cuồng.Hình như trời lộn xuống dưới chân nó còn đất lại ở trên đầu nó thì phải...
Mưa sầm sập,sấm sét ùng oàng.Khắp chốn 1 màu đen kinh hoàng ngự trị.Một tia sét run lên theo tiếng sấm rung trời rạch nát toang mảng trời đen kịt.Nó như đang lạc tron phim kinmh dị.ở trường,mọi người về hết rồi,chỉ còn nó mải làm bài tập.Nó co rúm vào,nhìn như 1 chú chim non lạc bầy xơ xác.Có bóng người.Lưỡi nó cứ đờ ra ,không nói gì được.ÕSoa giờ này em lại ở đây?Õ.Giọng nói quen quá.Nó ngước lên,và sém chút nữa nó đã ôm lấy thầy mà nhẩy tưng tưng:ÕA thầy,thế mà em cứ tưởng không bao giờ gặp được thầy nữaÕ.Phát ngôn xong câu đó,nó bỗng ngượng quá,mặt cứ đỏ rần lên.Thầy chun mũi,đưa áo mưa cho nóÕEm mặc vào đi,tôi đèo vềÕ.
Chặng đường về nhà hôm đó nó muốn nói thật nhiều điều với thầy.Nó muốn hỏi nhà thầy ở đâu,muốn cho thầy biết là nó nhớ thầy thật nhiều.Nhưng rút cục nó lại câm như hến,chỉ thỉnh thoảng dạ vâng vài câu hỏi của thầy một cách khô khốc.
Đêm hôm đó nó đã không ngủ.Nó cứ trằn trọc sao lại có sự kì lại như thế ,vì sao nó lại gặp thầy.Liệu có phải do số phận không?Rồi nó lại tủm tỉm một mình.Nó cầu nguyện.Nó tin nó sẽ gặp lại thầy.
Và nó gặp lại thầy thật.Một tháng sau ,khi nó đang ba hoa chích choè với lũ bạn thì thoáng một dáng người cao ráo thư sinh đi qua.Nhìn qua,nó biết ngay là thầy ,tim nó bỗng đập uỳnh uỵch.Kiếm một dáng đi thật nữ tính nhất và một khuôn mặt dễ thương nhất có thể,nó nghiêng nghiêng đầu tiến về chỗ thầy.Thầy reo lênÕA nhóc,nhóc cũng xem phim này hả?ÕVừa ngoác miệng ra ,nó đã thấy chị Mo tươi cười đi đến bên thầyÕAnh Tuấn AnhÕ.Nhìn vào đôi mắt của thầy và chị MO,nó hiểu chuyện gì đã xảy ra.Nó qua loa lấp liếm:ÕNgày xưa,chị có ước 1 câu điều kiện không thật rằng chị sẽ làm bạn gái của thầy,bây giờ đó không phải là câu điều kiện không thật nữa phải không?Õ.Xong nó cưòi.Hẳn lúc đó ,cái mặt nó méo mó và kì dị lắm.
Trời lại mưa.Và nó đi về phía hồ,khuôn mặt đờ đẫn ,thấm đẫm nước.Chiều nay,mặt hồ sao bỗng không hề phẳng lặng.Góc hồ không còn là nơi ẩn trú bình yên của tâm hồn nó...như ngày xưa.Phải,ngày xưa.Tất cả tình cảm vu vơ,những tưởng tượng xa xôi về 1 người thầy đặc biệt trong nó đã trôi về miền dĩ vãng thật xa xôi.Giờ đây,nó sẽ lại là Thanh,và thầy sẽ như người đi qua phố,rất vội,rất nhanh...

ê mọi người ơi mấy cái chữ Õ gì gì đó ở trên là dấu " đó nha , chắc do lỗi khi chuyển mã chữ nhưng mà tui ngại sửa lắm thông cảm nha

Old 25-09-2003, 11:36  

Phá sản!

Đính chính 1 số vấn đề:
Truyện ngắn ở trên là của bạn có nick name NHÓC CUN CÚT,học cực siêu văn,tâm hồn cực thanh thoát lãng mạn,bài viết đậm tính nhân văn sâu sắc,mọi người hãy cùng thưởng thức câu truyện tình lãng mạn này
Còn nữa,truyện trên có tựa đề :NGƯỜI VỀ CUỐI PHỐ
Người type tác phẩm đó là beckly,còn người paste ra là dnq
beckly is offline  

Old 25-09-2003, 11:55  

Phá sản!

Nhận xét:
Lời văn trau chuốt ,những đoạn tả cảnh rất hay,quả không hổ danh là học sinh giỏi văn thành phố(quảng cáo :-P).
Truyện tuy không có nhiều tình tiết gay cấn,1 số đoạn còn hơi mang tính chất kinh dị,ví dụ như:Cái góc hồ tịnh mịch đến lặng người thường đỏ ối màu máu ,miệng thở hồng hộc,lưỡi thè ra và mắt trợn ngược,...,nếu miêu tả theo kiểu khác thì giống truyện tình hơn ,nhưng dù sao đi nữa,đây cũng là 1 tác phẩm đáng đọc và đáng tuyên dương,kết cấu truyện hợp lí,nội dung nhẹ nhàng,tiêu đề tác phẩm nghe khá hấp dẫn và nêu bật được những gì tác giả cần nói(nhưng nghe có vẻ hơi giống tên bài hát ).
Không biết nhận xét thế có được không nhỉ?:">
beckly is offline  

Old 25-09-2003, 11:56  
Macoto0607

sao?????????????/
mọi người thấy truyện ngắn này thế nào?Quá ổn nhẩy! Chăc người viết truyện này đã từng là "người đi trên phố" cho nên viết tâm trạng wá xá!Có ai muốn làm quen với tác giả ko?E-mail nè:nhoccuncut313@yahoo.com

Old 25-09-2003, 12:14  
Macoto0607

ẦY ẦY ẦY!!!!!!!!!!!!!!!
Chú crazy wc cứ zui tính!Chú ko thấy chị đã nói là chị đang lăng xê cho truyện mới rùi à?Tại sao chú lại bảo chị viết linh tinh vớ vỉn hả?Nếu chú ko thấy hợp khẩu vị thì thui.Chị có ép chú đọc đâu

Old 25-09-2003, 13:20  
Xit Male

God Member

KL$ (TOP! 15): 6.743
Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)
School: Kimlien Highschool
Class: M (1997-2000)

Hay quá. Mà sao cái lớp A3 này lại lắm người viết truyện thế, đang mở cuộc thi sáng tác à?

Truyện "Người về cuối phố" tình tiết hay đấy chứ, anh thấy kết thúc quá được. Lời văn tả nhiều đoạn đọc hơi giật gân như sấm sét "đùng đoàng" nhưng ko làm giảm sức cuốn hút người đọc.

Góp ý với dnq và beckly là lần sau post truyện thì giữa các đoạn bọn em cách tận 2 dòng đọc cho nó rõ, nếu cách một dòng ko thì đọc mỏi mắt lắm.

À, dnq có fải là chú dan_nha_que ko nhỉ?

Cấm cho trai tựa gái kề
Cấm cho người cũ trở về duyên xưa
Xit is offline  

Old 25-09-2003, 15:52  
dnq

may be , may be not

Old 25-09-2003, 16:00  
dnq

Quote:
Góp ý với dnq và beckly là lần sau post truyện
em post hộ thôi làm gì có lần sau he he
a nhắn bạn beckly nếu đánh ở word rồi paste ko được thì dùng công cụ chuyển mã thành unicode ý vd: vietflex2uv ....

Old 25-09-2003, 16:15  
blue_ocean

"người về cuối phố" được, có chất Thạch Lam!

Old 25-09-2003, 18:08  

V.I.P

KL$: 528
Awarded 26 time(s)
Sent 57 thank(s)
Received 150 thank(s)
Class: H (2001-2004)

Quote:
Originally posted by Xit@25-09-2003 @ 13:20
À, dnq có fải là chú dan_nha_que ko nhỉ?
Chính hắn đấy ạh,thằng này thừa hơi,có đến 3 cái nick: ROCKFAN,dan_nha_que,bây giờ là dnq.
Bác Xit định xử lí thế nào đây ạh?

Far away
babyboy is offline  

Old 25-09-2003, 18:37  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

Quote:

Bác Xit định xử lí thế nào đây ạh?
Cho nó "tử ẹo" chứ còn làm gì.. Xin lỗi anh chị em A3 vì hơi lạc đề chút, hôm nào cho anh sáng tác với nhé..

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 25-09-2003, 22:21  
blue_ocean

hơ cái bác Xít này dơ! ở đây chỉ có dân A3 mới được post sáng tác lên thôi mừ. Anh em mình chỉ làm công tác phê bình thui. Bác xem tình hình mở cái trại sáng tác riêng theo từng chủ đè đi, vừa để giao lưu , vừa có chỗ cho anh em múa bút, vừa có gì đấy đóng góp cho trường!
( mà đếch biết bác có đọc được lời nhắn này ko nhẩy? anh em có gặp bảo dùm cái!)

Old 25-09-2003, 22:44  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

Chú blue thích mở trại kiểu gì? Chú cứ tiên phong đi, anh ủng hộ. Cái ngày xửa ngày xưa hồi còn mơ mộng í, anh cũng sáng tác được cái gọi là ghi dấu ấn tại KLNet. Chú vào "Khung trời nghệ thuật" tìm topic "Truyện vừa mới viết" của anh nhá, anh định khi nào "tái bản" nó đấy

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 26-09-2003, 00:49  
blue_ocean

hey, hoan hô bác Xít. có câu này của bác là ổn rồi đấy. ờ hi vọng bà con cũng sẽ tham gia nhiệt tình nhé. Tui khoái nghệ thuật lắm. Vì vậy
rất muốn làm mạnh mặt này của KLnet lên. Mọi người chờ xem & góp ý cho "trại sáng tác" nhá!
Tái bút: gửi bác Xít: em tìm mãi mà có thấy cái topic của bác đâu?

Old 26-09-2003, 01:23  
blue_ocean

quên, cho em hỏi "ban vận động post bài có kế hoạch" là kí rì dzậy? có những chú nào là thành viên?

Old 26-09-2003, 13:36  
crazy_in_WC

trùi ui macoto ui ,em là con gái.

Old 27-09-2003, 15:15  
rockly

Thấy các bạn viết nhiều truyện ngắn quá rồi em đành làm thơ cho nó nổi bật(nhưng thơ em là thơ trữ tình,khác hẳn với mấy vần thơ cục xúc của bạn fantomas đấy nhá ):
CHƯA PHẢI MÙA THU
Chưa phải mùa thu
Sao bàng vàng lá
Một đôi mắt lạ
Nhìn ai bâng khuâng

Chưa phải mùa thu
Sao ve ngừng hát
Tiếng đàn im bặt
Có bóng ai qua

Chưa phải mùa thu
Sao em vội bước
Gió đùa mặt nước
Em đùa tim ai?

Chưa phải mùa thu
Anh chưa dám nói
Nắng vàng khẽ gọi:
Trái tim mùa thu.
Mọi người nhận xét bài thơ này cho rockly với,nếu nhận xét hay thì rockly mới có tâm trạng mà post thơ tiếp chứ

Old 28-09-2003, 00:06  
dnq

rockly nghĩa là đá bạn Ly hả ????

Old 29-09-2003, 17:27  

Phá sản!

Quote:
Originally posted by dnq@28-09-2003 @ 00:06
rockly nghĩa là đá bạn Ly hả ????
Nhầm
beckly is offline  

Old 29-09-2003, 17:33  

Phá sản!

Quote:
Originally posted by blue_ocean@26-09-2003 @ 01:23
quên, cho em hỏi "ban vận động post bài có kế hoạch" là kí rì dzậy?
Ban vận động post bài có kế hoạch kiểu như ban vận động sinh đẻ có kế hoạch ấy mà,chắc tương lai Xit muốn về phường làm tổ trưởng tổ dân phố
beckly is offline  

Old 29-09-2003, 17:58  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

Quote:

chắc tương lai Xit muốn về phường làm tổ trưởng tổ dân phố
Em Ly có 2 cái nhầm. Cái nhầm thứ nhất đây là topic các tác phẩm kinh điển của A3, ko fải topic bàn về tương lai bạn muốn làm gì. Cái nhầm thứ hai là tổ trưởng tổ dân phố do dân bầu, ko liên quan gì đến chính quyền phường cả

À quên, gửi lời nhắn đến em rockly (ko biết liên quan gì đến beckly ko nhỉ?), thơ em hay lắm..

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 30-09-2003, 00:34  
blue_ocean

nhưng các vị vẫn chưa trả lời câu hỏi phía trên của tui.
Còn về bài thơ của của rockly ko nói nhiều: trong sáng, có hồn. Được.
Bài thơ cũng man mát, man mác như mùa thu vậy!

Old 30-09-2003, 12:25  
Macoto0607

Chào các bác

Old 30-09-2003, 12:32  
Macoto0607

Em cũng là dân A3 đây ạ.Các bác thấy phong trào văn nghệ quần chúng của tụi em thế nào?Săp tới có thêm vài truyện nữa mong các bác đọc và góp ý dùm tụi em.Em nghĩ đây cũng là một cách học(em thi khối D mờ)
À em có một chuyện muốn hỏi ý kiến các bác:truyện do dân A3 viết thì để vào topic này là wá hợp lí rùi.Nhưng mà em muốn lập thêm một cái topic nữa,các bác thấy có được ko ạ?

Old 30-09-2003, 12:37  
Macoto0607

Nhân tiện sorry chú 'crazy in wc'nhé.Nghe nick chú chị cứ tưởng chú là boy chứ(mà cho chị hỏi nhỏ:chú làm kí rì mà lại crazy ở một chỗ...thế?!)

Old 02-10-2003, 21:52  
dnq

ĐÂY LÀ CÙA BẠN GÌ GÌ Ý (QUÊN MẤT RỒI) LỚP A3 SÁNG NAY NHỜ TỚ CHUYỂN MÃ CHỮ RỒI POST HỘ HU HU RÕ KHỔ CÁI THÂN TÔI KO CƠ CHỨ

Dành tặng kỉ niệm
(Con mắt vốn mù lòa, phải tìm kiếm bằng trái tim)
Trống tiết. Lớp học trở thành thế giói riêng đầy tự do. Mọi người ai cũng có vẻ bận rộn, trừ Mai. Cô đang tự nhủ thầm: "Đừng do dự, đừng do dự" rồi khẽ đẩy tơ giấy nhỏ sang Huy. Thoáng chút ngạc nhiên, Huy đưa mắt nhìn:
Em ghét anh cú hay bắt chuyện cùng em
Và mái tóc anh chẳng lúc nào thẳng thớm
Em ghét anh hay lượn xe giả làm người lớn
Để lại cho em lấp lánh những ánh nhìn.
Bài thơ Mai muốn Huy đọc từ đọc từ lâu, nhưng không phải để kéo Huy về phía Mai. Chỉ cần Huy chào Mai môi lúc gặp trên đường, Chỉ cần Huy đừng phóng vụt qua như người xa lạ. Mai muốn...
- - Mai đừng chờ đợi ở Huy điều gì. Hãy là bạn của Huy, thế là đủ!
Nói xong, Huy đứng dây, lẳng lặng bỏ đi. Mai hết nhìn theo Huy, lại nhìn tờ giấy, bất giác mỉm cười: "ừ, được rồi, là bạn- một người bạn thật tốt. Nhưng mà Huy ơi, thời gian chẳng còn nhiều nữa..."
Ngay từ ngày đầu ngồi cạnh Huy, Mai đã nhận ra những gì người ta nói về Huy là đúng: lạnh lùng và bất trị. Huy luôn giữ khoảng cách với xung quanh, bỏ ngoài tai mọi lời nhắc nhở. Những trò quậy phá cứ diễn ta như đó mới chính là cuộc sống của Huy vậy. Nhưng Mai không bận tâm, Mai chỉ nhớ nụ cười của Huy khi Mai chúc mừng sinh nhật, nụ cười xoá hết e ngại. Và tất cả có thể được bắt đầu bằng một nụ cười.
Mai thích tìm kiếm sự đồng cảm. Nói đúng hơn, cô là đứa con gái được sinh ra trong quá nhiều yêu thương để san sẻ cùng người khác. Mai luôn tin rằng, sự chân thành la loại giấy bọc trái tim-món quà chẳng ai nỡ chối từ. Với Huy Mai càng dịu dàng hơn vì cô biết, muốn dỗ dành đứa trẻ hư cần một gói kẹo. Kẹo phải có vị ngọt ngào, trộn lẫn quan tâm, pha chút Niềm Vui và đặc biệt là cảm xúc. Khi ấy, người ngậm kẹo sẽ tan chảy ra theo những hương vị tuyệt vời đang thấm dần vào miệng, vào lưỡi, vào trái tim và xộc lên cả trong tâm hồn.
Nhưng không phải lúc nào người ta cũng nhớ mình được thưởng thức vị kẹo. Nhièu lần, Mai thấy Huy ngồi cùng đám bạn trong các quán vỉa hè, phì phèo thuốc lá. Huy đã trở thành người hoàn toàn khác, dửng dưng và dáng ghét vô cùng. Mai thử khuyên nhủ, Huy lắng nghe rồi thôi. Có những điều chẳng thể phá vỡ bởi cuộc sống không cho phép được thay đổi dễ dàng. Mai cố hiểu tại sao Huy không nỗ lực.
Bạn bè biết chuyện, hỏi Mai bằng giọng lo lắng: "Mai với Huy là thế nào vậy?" Chỉ là bạn thôi, mãi mãi là như thế - Mai tự nhủ. Song, những khi Huy chở cô bạn gái vụt qua trước mặt Mai, co bạn bỏ lại phía sau cái nhìn dò xét thì Mai thật sự đau lòng với ỹ nghĩ mình chưa đủ quan trọng trong Huy. Tập che giấu tình cảm với Mai thật khó.
Sáng mùa đông, Mai đến trường đã thấy Huy đứng một mình trên hành lang. Mai nhẹ nhang đưa Huy ra khỏi suy nghĩ bằng một câu chào, rồi cả hại lặng thinh. Mai chăm chú nhìn Huy hồi lâu, chợt hỏi:
- Huy có biết Hạnh phúc là gì không?
Huy trầm ngâm không đáp: "Có lẽ cậu ấy đang giấu mình trong nỗi buồn. Mai thầm nghĩ và tiếp lời:
- Hạnh phúc thực ra chỉ bé như hạt đậu, thật đấy, nhưng đó là hạt đậu kì diệu. Chỉ cần đừng quên ấp ủ trong tay và nuôi dưỡng bằng niềm tin, Cho đến một ngày, hạt đậu tách vỏ, bay lên thành ngôi sao trên bầu trời. Đôi lúc, người ta nghĩ răng, ngôi sao hạnh phúc của mình thật nhỏ bé so với những ánh sáng bên cạnh mà lại quên mất ngôi sao ấy đã lớn lên từ đâu.
Khuôn mặt Huy vụt sáng, vì điều gì Mai chẳng rõ. Bỗng dưng, cô thấy cái gì đó lướt qua bàn tay mình trong giây lát êm ái như một ngón tay.
Giữ lại khoảnh khắc cho riêng mình, những lỗi lầm sẽ được tha thứ và sự chấp nhận không còn. Mai hít một hơi thật sâu chuẩn bị bước vào lối đi đã chọn sẵn. Khi đã có thêm dũng khí thì người ta phải gắng chạy đến cuối con đường.
Ngày cuối cùng, một ngày có thể viết thành kỉ niệm thì Huy lại biến mất. Mai bổ đi tìm, dọc suốt những con đường, ngõ phố. Thị xã bé nhỏ chợt rộng lớn biết bao. Đến lúc chân đã mệt nhoài thì Mai phát hiện ra Huy đang mải cười đùa với lũ bạn:
- Con bé đó cảm tao thật. Mà nó thì hiền lành quá, tao cũng thấy hay hay. Chứ thực ra, tao chỉ dính loại con gái chịu chơi thôi.
Mai tái mặt. Ai đó nhắc nên Huy quay phắt lại, đứng sững và Huy chỉ đứng như thế mà nhìn Mai- giận dữ và thất vọng trào lên như kẻ bị nhấn chìm trong các đợt sóng . Mai bỏ chạy. Không có tiếng bước chân đuổi theo. Không có bất cứ lời xin lỗi hay giải thích nào. Nhưng nếu có thì chúng đều vô nghĩa bởi trò chơi đã chấm dứt. Mai không bao giờ gặp lại Huy nữa.
Chuông đồng hồ điểm 6 giờ. Sương lạnh qua khe cửa lan vào phòng, mang theo không khí đặc biệt. Mai tỉnh giấc, mỉm cười với chú bé Pinochio và khẽ nói:"Merry Christmas!"
Chúa không ngẫu nhiên được sinh ra vào mùa đông, Có lẽ, trái tm toả sáng của người sẽ xua tan giá lạnh trong một ngày để con người biết đến mùa đông ấm áp. Suy nghĩ đó chợt đến với Mai khi đi qua những cửa hàng mở sớm, với vòng hoa kết đủ màu sắc được treo ở tấm kính chắn. Hàng cây bên đường run rẩy, thì thầm lời cầu nguyện. Niềm vui lấp lánh đầy không gian từ những gương mặt bừng sáng. Vậy mà Mai chỉ cảm thấy một nỗi buồn đang xâm chiếm lòng mình. Đã một mùa Giáng Sinh trôi qua. Có biết bao cuộc gặp gỡ, trong đó là sự xuất hiện của một Thiên thần. Thiên thần luôn lặng lẽ đi theo Mai. Nhưng tận đáy lòng mình, Mai hiểu rằng sự che chở của một Thiên thần đôi khi không hẳn là điều làm trái tim xúc động. Tổn thương khiến kí ức càng hằn sâu và nỗi nhớ thêm dài.
Buổi học kết thúc, sau những giờ phút vui vẻ chào đón lễ Nôen. Mai về trước, tránh gặp bóng dáng quen thuộc của Thiên thần. Vừa bước ra khỏi cổng trường thì có tiếng gọi.Mai sững sờ: Đó là Tuấn, một người bạn của Huy.
- Chào Mai, Huy nhờ mình gửi cho Mai món quà này. Sáng nay, cậu ấy đã lên máy bay vào thành phố Hồ Chí Minh.
- Tại sao? Mai thảng thốt. Câu hỏi đó chẳng hết những thắc mắc, cô hỏi dồn dập:
- Sao Huy không tìm Mai trước lúc đi? Mà món quà này nghĩa là thế nào?
Tuấn ngần ngừ, sự im lăng càng làm Mai sốt ruột. Cô gần như gào lên:
- Chuyện gì đã xảy ra với Huy vậy?
Có một tiếng thở dài từ người đứng trước mặt.
Mai trở về nhà, lên phòng và đóng chặt cửa. Mỗi khi lòng nặng trĩu, cô chỉ muốn đối diện với chính mình. Không gian bao bọc cô bằng tĩnh lặng. Mai từ từ nhớ lại lời Tuấn nói:
- Huy bị đuổi học vì gây ra một vụ đánh nhau. Mọi người đều chê trách cậu ấy, ngay cả người thân cũng quay lưng lại. Bố mẹ cậu ấy li di sau những mâu thuẫn dồn nén và nhất là chuyện này. Chẳng ai biết Huy làm thế để bảo vệ mình. Cậu ấy là người bạn tốt.
Mai thẫn thờ. Tuấn kể cô nghe về một người vừa xa xôi vừa gần gũi với lòng chân thành cô từng hoài nghi và cả những va vấp người ấy gặp phải. Kỉ niệm được đánh thức, trở lại bằng tất cả sự sống động và vẹn nguyên.
Tuấn không biết cách an ủi người khác nhưng Tuấn hiểu đã đến lúc nói ra sự thật. Cậu khẽ nói:
- Huy chưa bao giờ nhắc đến người bạn gái nào cả. Chỉ duy nhất một lần cậu ấy mình đã mất một người bạn thật sự. Đó là khi Mai theo gia đình chuyển lên thành phố. Huy không gửi tặng Mai cái gì cho đến hôm nay...
Như sực tỉnh, Mai vội vã lấy món quà Huy tặng- món quà của lần đầu tiên. Mai hồi hộp bóc ra từng lớp giấy và ngỡ ngàng trước quyển truyện "Hoàng tử bé" cô rất thích. Lật trang đầu vẻn vẹn dòng chữ: "Dành tặng kỉ niệm. I wonder why. I wonder how. I wonder where they're...". Nhưng Mai không đọc được nữa. Cô ấy cần thời gian để khóc.
Trên bức tường ngày xưa, bên chỗ Huy ngồi là dòng phấn trắng Mai viết trong ngày chia tay:
"Gửi một người bạn,
... the days we had, the songs we sang together.
And all my love, holding on forever
Reaching for the love that seems so far...
Kí tên. Kỉ niệm."
Hà Nội, ngày06/07/2003
Tên thật : Lê Võ Thùy Dương.
Địa chỉ : 11A3 PTTH Kim Liên, Hà Nội.
Chú thích:
- 4 câu thơ đầu bài là bản dịch bài thơ "10 điều em ghét anh"
- Câu dẫn truyện "Con mắt vốn mù loà..." trong quyển "Hoàng tử bé".
- Bài hát "My love" - Westlife.
#SMS: Đây là tác phẩm đầu tay của tớ. Tay ngề còn non, các bạn có phê chuẩn gì thì giơ cao đánh khẽ nhé. Rất mong nhận được sự ủng hộ!!!

Old 02-10-2003, 21:54  
dnq

ANOTHER STORY BY MACOTO ( CONVERT TO UNICODE and POST by dnq )

Nữ sinh
(Thân tặng bộ tứ "yêu quái" 11A3- Kim Liên )

Phóng lên cầu thang với tốc độ của cảnh sát 113 kèm theo một bộ mặt "hình sự" không kém, nó nhảy cóc ba bậc một. Đích đến là lơp học 11A3. Vừa quăng ba lô oánh "rầm" một cái lên bàn (tội nghiệp con chuột bông đeo toòng teng cạnh ba lô của nó!), nó đã la toáng lên:
- Dưương ới ời, tao có chuyện gấp. Đề nghị họp hội khẩn cấp!!!
"ỉn ngủ gật" ta đang chúi mũi vô quyển sách toán, ngẩng đầu lên ngó nó chằm chằm:
- Chi vậy mày?
- Chuyện nghiêm trọng lắm- nó nói nhưư mếu.
Một phút sau, các thành viên ưu tú của bộ tứ đã có mặt đầy đủ. Phở lo lắng hỏi:
- Có chuyện gì mà trông Bê nhưưbắt được của thế? ủa, sorry, như ngưười mất của chứ nhẩy!?
- Bộ mày vừa té xe hả? Ừ đế thêm.
- Té xe cái đầu mày! Tao có chuyện khẩn mà mày cứ giỡn hoài.
Bấy giờ, ỉn mới từ tốn.
- Bê nói thử coi nào.
Nó rên lên từng chặp "híc híc... rồi đột nhiên toét miệng ra... cưười.
- Tao vừa gặp anh Huy!
Gần nhưư ngay lập tức, nó nhận được ba cú cốc đầu "đầy cảm thông sâu sắc" của tụi bạn:
- Con khỉ, vậy mà làm tụi tao hết hồn. Ừ vừa nói vừa giơ tay định " khuyến mãi" thêm cho nó một cái véo tai.
- Tao là Bê chứ là khỉ hồi nào? Hê hê...
Nó né cái véo tai "êm dịu rồi tiếp tục "phát thanh":
- Thế tụi mày có muốn nghe tiếp không hử?
Tức thì, sáu cái mắt- à quên, mừời cái chứ, Ừ và Phở cận nặng mờ- mở to chừng bằng cái đĩa, gật đầu đánh rụp. Nó từ từ hồi tưởng:
- Sáng nay, lúc tới cổng, tao thấy anh Huy của tao đang đi vô trường. Trời ui! Hôm nay anh ấy mặc bộ... đồng phục trông mới đẹp làm sao (?). Khi đó, tao đang "phê nhưư con tê tê" thì bố (tức ông bảo vệ trường nó) đi tới bảo tao gửi xe cho lẹ làm tao... mất hết cảm xúc.
Chưưa nói hết câu, con Ừ đã chen vô:
- Xạo đi mày! Mặc đồng phục thì ai chả nhưư ai. Anh Huy của mày cũng vậy thôi, còn bầy đặt đẹp xấu nỗi gì!
- Anh Huy của tao khác chứ giống sao mà giống! Dù mặc đồng phục cũng khác.
Nó gân cổ lên cãi:
- Anh Huy dễ thương nhất quả đất!
- Anh Huy của mày làm sao bằng "anh" của tao được- Ừ chu mỏ.
Cuộc họp đang đến hồi gay cấn thì "tùng tùng tùng...". Nó đành hậm hực lê gót trở về "hậu phương" mặc cho con Ừ đang nhe "bộ nhá" ra trêu tức. "Dù sao, anh Huy vẫn là number one!- nó thầm nghĩ. Oh, thầy toán đã vào lớp rồi kìa...
Giờ ra chơi, nó bình thản ngồi ngâm nga một mình. Nó là một con nhóc 17 tuổi- chủ sở hữu hai cái răng khểnh và một cái tên rất kêu: Đ.Q. Anh. Nhưng do sự cố "kĩ thuật", ở lớp nó có một đứa nữa trùng tên họ với nó. Hồi đầu, bọn trong lớp còn chịu khó "Q.Anh A ơi", "Q.Anh B à". Nhưng bây giờ, nó thành Bê, còn con bạn nó thành Ừ. Hm, no star where! Bê thì Bê chứ sao! Bê là một con nhóc "phình phưường", thích nghe Westlife và thích... "hòa tấu" cùng bạn bè. Chớ hiểu lầm, "hoà tấu" không có nghĩa là "khi cất lên tiếng ca..." mà là "khi cất lên tiếng kêu...". Nó khoái tranh luận với tụi bạn. Tốc độ nói của nó ngày càng đưược cải thiện và giờ đây, tốc độ ấy chỉ thua mỗi... súng liên thanh mà thui. à, còn một điều quan trọng nữa, điều này dẫn trái tim nó đến vói anh Huy: nó mê Harry Potter! Truyện hay phim nó đều nghiền nặng. Trong một lần "định mệnh", nó nhìn thấy anh Huy đứng đá cầu trong sân trường. Nó chợt phát hiện ra "Anh cưười giống Harry Potter quá Ừ uiiii!!!" Ừ đang "tấn công dở cái bánh bao, đáp lại:
- ừa há! Thêm "con giun" vào giữa trán là giống hệt". Nó nhéo má bạn mình một cái: "Vết thẹo hình tia chớp mà mày cứ gọi là "con giun" hoài. Tao đập mày bẹp dí bi giờ".
Nó kể với bộ tứ về anh Huy và đưược chúng nó tưư vấn nhiệt tình. Chỉ có một điều: ai cũng biết công thức: "Nhiệt tình + ngu si = phá hoại" nhưưng không phải ai cũng hiểu. Bởi vậy mới có chuyện dở khóc dở cưười sau:
Trướcc hôm Valentine, nó đã cân nhắc liệu nó có nên tình-cờ-có-chủ-ý làm quen với "người ta" không. Nó tham khảo ý kiến tụi bạn. Phở trầm ngâm:
- Tao cũng không biết nữa.
ỉn hỉ hửng:
- Tao ủng hộ. Gởi Thưư sấm "I love u" cho anh Huy đi!
Còn Ừ thì hếch mũi lên trời:
- Tao ủng hộ. Nhưưng đừng nghe ỉn xúi bậy, mày gửi Thưư sấm thì anh Huy nếu không vỡ tim mà chết thì cũng đứt mạch máu dẫn đến "bán thân bất toại" luôn. Mày phải...
Rồi Ừ còn vạch hộ nó cả kế hoạch tác chiến nữa chứ (bạn tốt, bạn tốt):
- Kế hoạch hơi cổ lỗ sĩ nhưưng mờ hiệu quả cao lắm. Tao đã từng áp dụng rồi mà. Tao nè, kinh nghiệm đầy mình nghe mày.
Nó bồn chồn:
- Mày áp dụng rồi hả? Kết quả ra sao?
- Kết quả hả? Ừ gãi gãi tai. ờ thì... lúc đó là tao áp dụng ở ngoài đường. Tao đi nhanh ra. Trên tay chuẩn bị vài cuốn sách. Rồi sau đó... sau đó...
- Sau đó sao?- nó sốt ruột hỏi dồn- Mày tông vô chàng và "ôi, sorry" hả? Thế là quen nhau?
- Đâu có- Ừ ngập ngừng- Thì kế hoạch đã vậy nếu tao không sơ ý chọn "địa điểm" gần mấy cái cột điện. Tao không va vào chàng mà là...va nhầm... cột điện.
- Tôi ghê- Nó chép miệng ra vẻ an ủi- Thế rồi mày bị sứt răng hả? Hèn chi tao thấy mày... sún.
- Tầm bậy! Ừ phân bua. Tao chỉ ghé thăm một vài tinh tú trên bầu trời này thôi. Ê, có cả đom đóm nữa đó.
- Sưướng thế còn gì! Tự nhiên lại đưược đi du lịch miễn phí- ỉn vừa nói vừa cưười hích hích.
- Lạc đề rồi nghen tụi mày- Nó lên tiếng- Rùi rốt cuộc thế nào hở Ừ?
- Thì lúc đó chàng nhìn tao nhưư thể tao bị ẩm IC chớ sao? Tao quê độ nên đi thẳng luôn. Vậy là kết thúc một chuyện tình- con Ừ nói mà mặt tưươi rói.
Nhìn Ừ, Bê muốn khóc quá chừng. Nó cứ hi vọng Ừ đưa ra một kế hoạch khả thi nào đó chứ! Dưường nhưư hiểu nó đang nghĩ gì, Ừ vội nói:
- Mày yên tâm đi! Lần này sẽ không thất bại đâu. Tụi mình triển khai kế hoạch ngay trong sân trường cơ mừ, lấy đâu ra cột điện cho mày tông chứ!
- Khoan đã- Phở hớt hải- Nhưng mà trong sân trưường có... có...
- Có gì? ỉn hấp tấp hỏi lại.
- Có mấy thùng rác bự lắm lắm.
- Ha ha ha... cả ba con "nữ quái" đồng thanh cưười. Bê đành cưười theo méo xẹo. Mong sao...
Rồi ngày 14/2 cũng đến. Giờ G đã điểm. Đứng đúng vị trí, nó nhẩm lại "kịch bản". Sao tay chân nó run quá, cứ dính chặt vào nhau vầy nè... Nấp ở chỗ đối diện không xa, ba cái đầu thò ra cưười khì. Nó làm sao cưười nổi chứ. Bỗng nhiên con Ừ mấp máy môi:
- Mục tiêu đã đến. Chuẩn bị: Ba... hai... một...Dzô.
Nó nhào ra. Bỗng đâu "Oạch...". Thôi rùi, nó giẫm phải cái vỏ chuối của đứa chết tiệt nào vứt ra sân trưường. Híc híc, trời ơi là trời... Đúng là trời không có mắt mà... (Hu hu hu...). Nó vội vàng lưượm mấy cuốn sách "cò mồi" và đứng dậy. Vẫn không hề ngẩng lên- vì nó biết nó mà làm thế thì nó sẽ tan chay chảy ngay tại nơi đây- nó "cùng nhau ta đi lên theo bưước đoàn thanh niên đi lên...". Thật là thảm hại!
... Chuyện xảy ra lâu rồi mà mỗi lần nghĩ đến nó lại thấy nhột. Đau còn hơn ngã từ chổi thần xuống ấy chứ. "Con Ừ này chỉ hại ban là giỏi". Không biết đang bị Bê rủa thầm trong bụng, Ừ đi tới, thân ái vỗ vai nó cái "bịch":
- Ê, sắp tới Giáng Sinh rồi đó. Còn ý định làm quen với anh Huy dễ thương lớp 12A không mày? Để tao giúp cho.
Vừa thấy con Ừ nói tới "giúp", một vẻ thảng thốt kinh dị hiện ra trong mắt nó. Nhưưng Ừ vội vàng hớt lời:
- Lần này nhất định không để giống lần trưước đâu nha. Tụi mình sẽ phục thù. Rồi mày xem!
"ừ, phải rồi. Lần này phải khác chứ!" nó tự nhủ và đưa mắt nhìn ra ngoài cửa sổ. Từng vạt nắng hiền lành tưươi sáng đang reo vui- tưươi sáng như chính lứa tuổi của nó vậy..."
Hà Nội, ngày 20 tháng 09 năm 2003
Chuột.

Old 02-10-2003, 22:16  

Phá sản!

Mình ghét nhất đọc những bài văn dài. Thằng dnq post lên làm giề, đọc mỏi mắt bỏ xừ --> chắc vì thế mà mình dốt Văn :p
beckham10a3 is offline  

Old 02-10-2003, 23:47  
dolphin

đây là chuyện hay chỉ là " nhật kí " của một cô nàng "chập chững tập cưa" hả?
chuyện đầu tiên Chuột viết là hay nhất!!!!!!

Old 03-10-2003, 12:06  

Phá sản!

Tớ chỉ thấy mỗi bài thơ CHƯA PHẢI MÙA THU là hay nhất,ngắn gọn ,có ý có vần,dễ nghe dễ thuộc ===>the best
Ngoài ra cái chuyện Dành Tặng Kỉ Niệm của bạn Dương cũng rất được,nhất là cái đoạn này:
"Hạnh phúc thực ra chỉ bé như hạt đậu, thật đấy, nhưng đó là hạt đậu kì diệu. Chỉ cần đừng quên ấp ủ trong tay và nuôi dưỡng bằng niềm tin, Cho đến một ngày, hạt đậu tách vỏ, bay lên thành ngôi sao trên bầu trời. Đôi lúc, người ta nghĩ răng, ngôi sao hạnh phúc của mình thật nhỏ bé so với những ánh sáng bên cạnh mà lại quên mất ngôi sao ấy đã lớn lên từ đâu.
Khuôn mặt Huy vụt sáng, vì điều gì Mai chẳng rõ. Bỗng dưng, cô thấy cái gì đó lướt qua bàn tay mình trong giây lát êm ái như một ngón tay."
Cốt truyện tuy ko có gì mới mẻ nhưng lời văn trau chuốt (ko biết có viết sai chính tả ko?),mượt mà và rất cảm xúc,nói tóm lại là 1 truyện ngắn hay,còn tác phẩm thứ 2 của bạn Chuột thì hơi nhiều đoạn đối thoại nên chưa tạo ra nhiều tình tiết và diễn biến tâm trạng của nhân vật,có lẽ đấy là cái chưa thành công của tác phẩm,tớ chỉ nhận xét thế thôi!!!!
beckly is offline  

Old 05-10-2003, 13:18  

Phá sản!

Tui đọc bài thơ Chưa phải mùa thu, thấy bài thơ toát lên một tình cảm trong sáng, đẹp đẽ, và thật dịu dàng, khiến cho người đọc cảm giác thấy mình như có một phần trong bài thơ( những người đã yêu, đang yêu thì có thể thấy được điều này, con những người sẽ yêu rồi cũng sẽ nhận thấy mình tự lúc nào cũng sẽ giống như nhân vật trong bài thơ)
Nhưng bào thơ để lại cho tui ấn tượng vì nó nêu lên được vẻ đẹp của tình cảm trong sáng của tuổi học trò.
red_eye is offline  

Old 05-10-2003, 23:22  
dnq

thằng beck bị nhồng à , bố post hộ chứ bộ , mai bố đến bố đấm chết mày

Old 06-10-2003, 00:19  
eu

Phá sản!

Hic hic lớp mình có cái topic này mà đến tận bi giờ mình mới biết để mà lên đọc.Mấy cái tác phẩm này nghe hay vãi...đúng là xuất thân từ lớp A3 ra cả.
eu is offline  

Old 06-10-2003, 13:00  

Phá sản!

Quote:
Originally posted by dnq@05-10-2003 @ 23:22
thằng beck bị nhồng à , bố post hộ chứ bộ , mai bố đến bố đấm chết mày
Em thưa cô, thằng dnq chửi bậy :p
Thằng chó này nhá, bố làm gì mày chưa. Bố mày chỉ nói thế thôi mà. Mai bố mày đến lớp cũng oánh chết mày, cái tội...chửi tao
beckham10a3 is offline  

Old 06-10-2003, 16:25  

Phá sản!

Quote:
Originally posted by red_eye@05-10-2003 @ 13:18
Tui đọc bài thơ Chưa phải mùa thu, thấy bài thơ toát lên một tình cảm trong sáng, đẹp đẽ, và thật dịu dàng, khiến cho người đọc cảm giác thấy mình như có một phần trong bài thơ( những người đã yêu, đang yêu thì có thể thấy được điều này, con những người sẽ yêu rồi cũng sẽ nhận thấy mình tự lúc nào cũng sẽ giống như nhân vật trong bài thơ)
Nhưng bào thơ để lại cho tui ấn tượng vì nó nêu lên được vẻ đẹp của tình cảm trong sáng của tuổi học trò.
Công nhận
beckly is offline  

Old 07-10-2003, 19:42  
blue_ocean

Do rất khoái bài "Chưa phải mùa thu" nên tui mạo muội post bài "Chưa phải mùa đông" để hưởng ứng:

Chưa phải mùa đông
Sao hồng tàn tạ?
Bàng rụng trụi lá
Sâu đói nhăn răng

Chưa phải mùa đông
Sao sông cạn sạch?
Cá giãy đành đạch
Béo bọn đi hôi!

Chưa phải mùa đông
Chó lông rụng sạch
Vịt trời gãy cánh
Vài bát tiết canh

Chưa phải mùa đông
Nước hồ lạnh cứng
Em xô anh đứng
Lộn cổ xuống sông

Chưa phải mùa đông
Sao chơi ác thế? :O
Em như con dế
Đá quậy lung tung.

Chưa phải mùa đông
Sao em lấy chồng?
Mượn dàn nhạc phúng
Đưa người qua sông

Old 07-10-2003, 20:54  
blue_ocean

Vừa nãy đùa tí, bi giờ mới post thật:

Chưa phải mùa đông

Chưa phải mùa đông
Bến sao lạnh vắng
Một con đò nặng
Chở người qua sông.

Chưa phải mùa đông
Hoa hồng tàn tạ
Cối xay rệu rã
Từng vòng quay quay.

Chưa phải mùa đông
Trời buồn không nắng
Ly rượu mặn đắng
Giọt nước mắt cay.

Chưa phải mùa đông
Sao trăng mờ bóng?
Tiếng đàn im bặt
Buông sợi dây chùng...!

Chưa phải mùa đông
Tim không còn nóng
Một dòng máu lạnh
Cõi đời hư không...

Chưa phải mùa đông
Sao em lấy chồng?
Đàn ai oán khúc
Đưa người qua sông!

Old 07-10-2003, 21:39  

Senior Member

Xời ơi, hôm nay thấy dài dài đọc thử thấy các bạn lớp mình viết hay phết chứ đùa đâu. Tuy nhiên vẫn chưa thấy bộc lộ được t/c, chưa gây được cho người đọc cảm xúc "cao độ" như là chuyện "Romeo ko thể chết" hay là "Vụ cá cược tình yêu" trong HHT :p Nhưng mà vẫn hay, ít nhất thì tớ ko viết được như thế. Sao mà bọn con gái nó nhìu chuyện và lắm cảm xúc thế nhỉ :p

Catboy is offline  

Old 08-10-2003, 12:24  

Phá sản!

Em thấy bài thơ Chưa phải mùa đông đầu tiên blue ocean viết theo thể trào phúng hay hơn,hay bây giờ sáng tác thơ Chưa phải...4 mùa nhỉ,để bao giờ beckly post tiếp Chưa phải mùa xuân
beckly is offline  

Old 08-10-2003, 13:37  

Phá sản!

Becks đang định sáng tác bài " Chưa phải mùa đông " thì beckly lại tranh mất. Thôi được rồi, Version 4.0 của " Chưa phải mùa thu " là ... " Chưa phải mùa hè " sẽ được ra mắt quý vị khán giả vào 1 ngày ko xa ( ko xa = ko fải xa (mà là ... rất xa ) )
beckham10a3 is offline  

Old 08-10-2003, 16:20  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

Chưa phải mùa đông của blue_ocean good đấy Công nhận bài trên hay hơn bài dưới..

Xin góp vui câu thơ theo bài Chưa phải mùa đông của chú blue:

Chưa phải mùa đông
Nên không có hứng
Thơ viết lưng chừng
Ngập ngừng.. khép lại
(Thêm được một bài )

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 10-10-2003, 18:49  
blue_ocean

abc

Old 11-10-2003, 16:45  
Macoto0607

Các bác làm thơ hay nhẩy.Em cũng muốn góp một bài nhưng em chỉ co khiếu viết truyện ngắn thuiThôi thì em góp tạm một dòng thơ "nhặt" zậy:
" Có vẻ như mùa thu đến thật
Thoáng nghe lòng náo nức trống trường xa
Cứ muốn hát một câu gì khe khẽ
Đỡ nhớ tóc dài đỡ nhớ mắt người ta"

Old 11-10-2003, 16:53  
Macoto0607

Mà tên Catboy kia.Sao mi vô tâm wá zậy???Mi thật quá đáng,con trai gì mờ chẳng tâm lí chút nào.Người ta đang tập luyện bút,ngươi đã chẳng động viên thì chớ lại còn...Nếu truyện của tụi này mà hay ngang ngửa với "Vụ cá cược tình yêu"thì ta sẽ ko đời nào cho nhà mi đọc đâu.Cái đồ...té giếng!!!

Old 11-10-2003, 22:39  
eu

Phá sản!

Hic hic sao ko thấy lớp mình thêm được cái tp nào nữa vậy.Thêm nữa đi,thèm quá.
eu is offline  

Old 13-10-2003, 21:57  

God Member

Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)

thêm nhé ,thơ của fantomas đây này
Muốn quên em đi sao chẳng được
Để rồi đau đớn đến tận xương
Nhiều khi đứng đó em cười mỉm
Lòng lại sao xuyến dạ bâng khuâng

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 14-10-2003, 15:31  

V.I.P

KL$: 528
Awarded 26 time(s)
Sent 57 thank(s)
Received 150 thank(s)
Class: H (2001-2004)

sao đọc toàn thấy não nề thế?chẳng lẽ boy A3 lại...

Far away
babyboy is offline  

Old 14-10-2003, 16:05  

Senior Member

KL$: 355
Awarded 1 time(s)

Anh chuyển động trên đường tròn lượng giác
Để tìm em trên cực điểm của thời gian
Cuộc đời anh là con số bẽ bàng
Mải tìm đến giản đồ vô nghiệm
Anh yêu em qua môi trường thực tiễn
Vì em là ảo ảnh của không gian
Vì em là cơ sổ của đạo hàm
Còn anh chỉ là cô tang nghịch đảo
Nhưng em ơi!
Nếu vắng em trên đường tròn quỹ đạo
Thì anh biết biện luận cùng ai
Nếu đôi ta không đồng bộ ngang tài
Thì anh sẽ biến thiên về vô cực...

Bài thơ do Heo sáng tác lấy trong cảm hứng thất tình+giò học toán của thầy Trinh!

Welcome to KLNet 6!
Heo1986 is offline  

Old 15-10-2003, 13:27  

Phá sản!

Nghi ngờ quá,học trò thầy Trinh ko thể sáng tác thơ hay thế này được(thầy nào trò nấy mà :"> )
beckly is offline  

Old 21-10-2003, 16:34  
Macoto0607

Mọi người thông cảm đi nhé.Tại có nhìu BTVN wá trời,nên việc sáng tác có hơi trễ nải.Ai quan tâm thì chịu khó ngồi "uống miếng nước,ăn miếng bánh"đã.Mà A3 lại sắp có một topic mới nữa đó.Tui nghĩ cũng hay hay.Dân A3 ui,ủng hộ nha :-P

Old 31-10-2003, 17:06  

Phá sản!

Lâu quá chưa có bài thơ nào
Hôm nay thử cất bút xem sao
Ngẫm nghĩ làm thơ đâu phải khó
Viết ra kẻo thẹn với ông Đào (câu này chôm của cụ Nguyễn Khuyến,chả có ý nghĩa gì chỉ được mỗi cái có vần )
beckly is offline  

Old 31-10-2003, 17:10  

Phá sản!

Chào cờ

Chào cờ đầu tuần có ai hay
Tất tật học sinh đứng thẳng ngay
Cả hàng ngang dọc đều tăm tắp
Mọi lớp lớn nhỏ xêp nghiêm tay
Người người cùng hát bài Ca Quốc
Trên đỉnh cờ đỏ phần phật bay
Diễn ra sau khoảng hơn mười phút
Đàn học sinh kia vào lớp ngay

Thơ thế này mới đạt đến đỉnh cao nghệ thuật chứ
beckly is offline  

Old 08-11-2003, 21:31  
Angel

ooooooooooooow! Qủa là thiên tài, bái phục!

Old 09-11-2003, 10:06  

God Member

Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)

hơ hơ bình thường thôi nhìn fantomas pót bài thơ khác lên đây này

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 10-11-2003, 16:09  

Phá sản!

Em xin bác fan , bác đừng post mấy cái bài thơ củ chuối của bác lên, ko thì em ko tiêu hoá được đâu
Mà thằng fan có biệt danh mới rồi : thằng Sở khanh --> mọi người đừng tin lời thằng này nói ( nhất là các girl )
beckham10a3 is offline  

Old 11-11-2003, 12:51  

God Member

Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)

sau một thời gian tìm kiếm đã tìm ra hai bài gần giống của Hà Ly(tặng beckham10a3 nhé)

CÔ TẤM CỦA ĐỜI TÔI
Kim cổ xa xôi không nguồn cội
Thị rơi thị rụng đúng Tấm rồi
Mai đây em cũng là Tấm vậy
Anh chỉ yêu mãi mình em thôi
---------------<19/4/2003>--------------

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 11-11-2003, 12:56  

God Member

Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)

Thời tiết
Bình thường trời nắng khi lại mưa
do thời tiết rất khó ngừa
Con chuồn bay cao thì trời nắng
Chó kêu ăng ẳng hoá trời mưa.
--------------<21/4/2003>-------------
bài này cũng tặng beckham10a3 với lời chúc đầy thương tiếc "ngu thì chết"

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 11-11-2003, 13:02  
Macoto0607

Cái bài thơ sau,tớ xin hoan hô nhiệt liệt(Đừng giận nhé Becks,vì Sếp làm thơ hay thật mờ )Còn bài thơ trước thì...Hm,Sếp ui,mấy hơm trước thấy Sếp tuyên bố say bye bye bye rùi cơ mừ,sao bi giờ lại ...tiếc à???

Old 11-11-2003, 13:06  

Phá sản!

Quote:

Sếp ui,mấy hơm trước thấy Sếp tuyên bố say bye bye bye rùi cơ mừ,sao bi giờ lại ...tiếc à???
Macoto ko đọc cái dòng đầu tiên thằng fan viết à : tặng beckham10a3 nhé . Đấy, nó " chuyển nhượng tự do " cho becks rùi
Còn cái thằng fan bố ko thèm chấp. Cái thằng Sở Khanh mình chấp nó khác gì mình cũng là Sở Khanh, nhểy. Sở Khanh đi play girl nhiều nên bị...hâm
beckham10a3 is offline  

Old 11-11-2003, 13:26  
Macoto0607

Becks lăng nhăng ghê /[img]http://www.klnet.us/klnetbb/html/emoticons/20.gif' border='0'/>.Mai mốt Nh... về tớ méc là chỉ có nước đi tự tử thui nghen!!!

Old 12-11-2003, 14:52  

God Member

Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)

hơ hơ cái thằng beck sở khanh cứ thích gọi người khác là sở khanh khổ quá,mà cái gì fantomas đã bỏ là không nuối tiếc đâu

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 07-01-2004, 06:35  
enxu

ái chà vụ thơ thẩn có vẻ xôm nhỉ?Tớ xin khai bút đầu năm = bài thơ sau:
TÌNH IU
1.Tình iu là gì hả mẹ
Mà cô giáo dặn phải tránh xa?
Tình iu lắm kẻ lao vào
Không thèm nghe lời cảnh báo
2.Tình iu là thanh kẹo ngọt
Ăn vào chỉ tổ sâu răng
Tình iu là đường một chiều
Đơn phương là ko được nhận
3.Tình iu khác gì thời tiết
Nắng mưa đâu biết mà lường
Tình iu là tia sét đánh
Trúng vào chẳng thể tránh đâu
4.Tình iu là con diều hâu
Nuốt chửng trái tim bé nhỏ
TÌnh iu chuyến xe ko đỗ
Say hoài rước hoạ vào thân
5.TINH IU MỖI NGƯỜI CHỈ MỘT
NHƯ LÀ CHỈ MỘT TIM THÔI
TÌNH IU NẾU AI KO CÓ
SAO ĐỦ KHÔN LỚN VÀO ĐỜI?????????

Old 07-01-2004, 06:41  
enxu

To con mot bai nua nhung thay moi nguoi bao la giong nhung nam 30-45 nen chi dam trich mot doan:
Thời gian biến khoảng cách thành vô tận
Và đôi hài nghìn dặm quá đỗi xa xôi
Giá như người hiểu, chỉ một lần thôi
Rằng tình yêu đâu cần lời nói....

Old 11-01-2004, 06:36  

God Member

Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)

Dương làm thơ hay lắm !

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 12-01-2004, 09:31  

Member

KL$: 7
Sent 2 thank(s)

Dẫu có lúc mặt trời không chiếu sáng
Vẫn vững tin nắng sớm khi bình minh
Để thơ vẫn đẹp như giấc mơ ...
THE WALL .

Welcome to KLNet 6!
Bianconeri1987 is offline  

Old 13-01-2004, 08:47  

Phá sản!

And now my soul is dead
I must regret
I die and live another lonely day
Tell me how's a man supposed to change ?
--> Chơi hẳn thơ văn nước ngoài, sợ chưa :p
beckham10a3 is offline  

Old 14-01-2004, 01:31  
enxu

ban Bình đừng tinh vi nhé thơ văn nước ngoài là của ai vậy hay do bạn sáng tác ra?Nếu là made in beckham thì tớ e bạn phải tầm sư học đạo rồi.Mọi người quan tâm thì ghé qua topic hàng độc nhạc hàn quốc của tớ để thưởng thức bài At NIGHT in english do tớ làm. Thôi cũng xin trích ra một đoạn nha:
...you're not at fault and so am i
love doesn't have to make us right
but suddenly i find out the truth
only you when i breath at night..

Old 07-02-2004, 06:47  

Senior Member

Hehe, thêm 1 tác phẩm nữa của A3, tác phẩm đầu tay của CB
Đùa đấy, mình mà biết viết truyện thì....
Tác giả: Đào Quỳnh Anh A, 11a3 THPT Kim Liên
Phần kết của Lọ Lem
Tiếng đập bát đĩa ỎchoangÕ, tiếng người om sòm: ỎÔng đi đâu giờ này mới về? Họp à?Õ. Cái giọng kéo dài thượt ra: ỎLại mang tiền cho con nào rồi?Õ
Giọng mẹ chát chúa đập vào tại Dương như khuấy động một cơn bão trong cõi lòng bình yên của nó. Tiền! Lại tiền! Dường như tiền là thứ duy nhất gắn kết những con người trong nhà nó lại, tạo thành một tổ hợp méo mó mà người ta vẫn gọi là ̉gia đình̃. Dương đưa mắt ra ngoài cửa sổ như để trốn tránh hiện tại. Bên ngoài, khu vườn hoang dại quen thuộc về đêm mờ ảo trong làn ánh sáng yếu ớt ướt sương. Bóng lờ mờ tranh tối, tranh sáng vẫn đủ để nó thấy những chùm dâu da đỏ chát, hiếm muộn run lên trước màn đêm giá buốt. Đâu đó, một cơn gió lùa tới làm cả khu vườn đồng loạt trút từng đợt lá vàng xào xạc như hơi thở dài thượt của bà lão 80. Có tiếng ễnh uôm, tiếng xa xăm lắm, tiếng rì rầm, đều đều, kéo tuột nó về một buổi tối, cách đây cũng khoảng hai tháng rồi.
Chiều, Dương lôi quần áo của dượng ra giặt - một sự kiện hiếm hoi. Trong một phút, nó bỗng đờ người ra khi phát hiện mình đã ngâm cả chiếc di động 8 triệu của dượng vào nước. Nó ú ớ mang cục - sắt – di - động lại phía dượng, lí nhí giải thích. Người đàn ông khuôn mặt phừng phừng, mắt trơn trừng nhìn nó như một con hổ đói đang nhìn mồi. Ông giơ cao tay và "bốp", kính của con bé văng ra xa. Nó ôm mặt, ôm đầu, cắn chặt môi tưởng có thể bật máu tươi. Từng ngọn roi của ông vút xỗi xả lên đầu, lên lưng nó. Không được khóc, không được khóc. Bản lĩnh của một đứa con gái 16 nhắc nhở nó. Nhưng, nó chỉ nhịn được đến thế. Nó vùng dậy, quáng quàng lao vào phòng, kéo rầm cửa và ôm mặt khóc tức tưởi. Giọng dượng nói với mẹ, oang oang ngoài cửa, như những lưỡi dao sắc ngọt găm vào tim Dương: "̉Mặc kệ nó, đổ cơm của nó cho chó đi, cho nó chết già ở trong đóÕ. Dương vùng dậy, giật cửa thật mạnh. Vô ích, cửa đã bị khoá ngoài. Hoảng loạn. Bức bách. Ngột ngạt. Nó đấm uỳnh uỳnh vào cửa. Cả người choáng váng, tê dại. Rồi, nó mê man chièm vào giấc ngủ nặng nềẶ một giấc ngủ có tiếng ễnh uôm đang kêu ảo não, giấc ngủ có đôi mắt bố ấm áp, đang cười với nó. Nó thầm lảm nhảm "̉bố ơi, bố"
Ngày hôm sau, nó đáp ô tô về Hải Phòng. Đêm. Biển rờn rợn. Đứng cạnh anh Vinh - ông anh họ mà nó yêu quí nhất, Dương nheo nheo mắt tinh nghịch: ỎSao anh yêu nhiều thế? Bao giờ anh mới chon được một người cho mình?Õ. Anh Vinh trầm tư, im lặng một lúc lâu. ỎEm còn bé lắm, chưa hiểu gì đâuÕ. Nó nhếch miệng cười. Một cái nhếch miệng nửa vời, coi bộ khinh khỉnh, còn cái cười thì nhạt nhẽo lắm. ỎAnh nhầm rồi. Cái gì trên đời mà em chẳng biếtÕ. Nó nói, hếch mũi lên trời, vẻ mặt nhăn nhó kì khôi như một bà cụ non.
ẶHai tuần nữa là Tết rồi. Trời nắng hanh hao. Không khí trong vắt khiến nó không thể kìm lòng ngồi trong lớp học. Nhặt chiếc lá bàng già to bản, nó phe phẩy tiến về phía một anh chàng đang câu cá. Anh chàng quay ra nhìn nó, nhìn thật lâu mà không nói gì. ỎLàm quen kiểu úc à?Õ Nó chột dạ rồi bỗng dưng toét miệng cười. Bây giờ thì tới lượt Dương nhìn anh chàng: dáng cao cao, gầy gầy, tóc để dài, một vài sợi rủ xuống đôi mắt sâu, bí hiểm. ỎĐôi mắt đẹp quáÕ. Dương nhủ thầm. Dương chưa từng thấy một đôi mắt nào to, ươn ướt và dịu dàng đến thế. Cả người anh chàng toát ra một vẻ rất lãng tử, lại cũng rất kì bíẶ
Đã một tuần trôi qua từ cái ngày Dương gặp Quân. Tối nào cũng vậy, khi nỗi nhớ dày vò Dương tới tột đỉnh, Dương lại hùng hổ vớ lấy chiếc điện thoại, lưỡng lự bấm số, bất giác thấy cả người run bắn lên và nghẹt thở, Dương vội vã dập máy. Điều đó ảm ảnh nó tới mức trong mơ Dương cũng lảm nhảm: 8338802, 8338802. Trong mơ, cái giọng lành lạnh bất cần đời của Quân cũng vọng vào trái tim nó.
Quân thật lạ. Đôi lúc Dương chẳng nói gì mà Quân đã hiểu. Đôi lúc Quân ần cần. Đôi lúc lại vội vã. Tin nhắn cho Dương Quân chỉ viết vài dòng ngắn ngủi. Nhưng, chỉ thế thôi cũng đủ để Dương thao thức cả đêm mỗi khi Quân gọi điện, báo ngày mai ra mở mail. Dương phấp phỏng, rồi không thể chịu được, nó vớ lấy chiếc tít tít bấm cho Quế Anh – cô bạn thân nhất. Bình thường, Quế Anh rất sốt sắng cho nó, thế mà nhắc đến chuyện của Quân, Quế Anh chỉ ậm ừẶ
30 Tết, đường xá sao mà đông thế. Mắt của Dương hồng lên, rạo rực sắc đào phai trên chợ hoa ngày tết. Hoa bỗng đẹp lạ. Phố đông hơn và vui hơn. Có lẽ, con mắt nhìn đời của kẻ đang yêu nào cũng thế, chỉ còn thấy một sắc hồng. ỎRầmÕ, mải mê ngắm hoa, Dương lao xe đâm sầm vào một ông xe máy. Ê ẩm, choáng váng cả người, Dương nặng nhọc cố ngồi dậy. Bỗng mắt Dương sáng lên. Quân kìa! ỎQuân hốt hoảng chạy tới, nhẹ nhàng đỡ Dương dậy, giọng dịu dàng ỎEm có đau lắm không?ÕÕ Dương mỉm cười, vẽ ra viễn cảnh lãng mạn như phim Hàn Quốc. Quân nhìn Dương một phút, rồi quay đi, phóng xe vù vù trên phố. Cái nhìn của kẻ xa lạ. Cái ngoắt đầu lạnh ling. Dương tối sầm mặt mũi lạiẶ
12 giờ đêm. Giao thừa. Dương co ro như con mèo lười trong chăn, nhìn pháo hoa rực rỡ trên TV, bên tai ì xèo tiếng phàn nàn của dượng, tiếng kêu ca của mẹ, đâu đó ở nhà bên vang lên tiếng nhạc ỎHappy new yearÕ. Điện thoại đổ chuông. Giọng Quân vẫn lành lạnh, bình thản như chưa có chuyện gì xảy ra. Dương ngạc nhiên, một giây bỗng cảm thấy khinh bỉ Quân tột độ. Dương không giữ được trong lòng. ỎVậy hả? Anh xin lỗi, thực sự anh đang mải nghĩÕ. Dương xao lòng. ừ nhỉ! Có thể là như vậy thì sao? Có lẽ như thê thật. Quân của Dương không thể là một kẻ bạc bẽo. Dương tìm đủ mọi lí lẽ để tự bênh vực Quân. Và rồi Dương tha thứ. Lời chúc đầu năm Quân dành cho Dương sao mà ấm áp thế! Dương lúng búng: ỎEm chẳng biết chúc gì cảÕ. Quân cười nhẹ: Ỏừ thôi, anh hiểu màÕẶ
Mùng 5 Tết. Ngồi chat chán chê, nó bèn nẩy ra ý định hack hòm thư của Quân. Không, không được. Làm như thế là không tôn trọng người ta. Nhưng mình muốn biết anh ấy nghĩ gì về mình, anh ấy thực sự là người như thế nào? Chút tiếng nói lương tâm cuối cùng của Dương yếu ớt cất lên, rồi vội vã chìm nghỉm nhường chỗ cho tính hiếu kì và lòng háo hứcẶ
Đây rồi! Mail trả lời của anh bạn Nguyên: ỎSao? Mày với con bé ấy thế nào rồi? Thôi, đừng lông bông nữa, chọn cho mình một người điÕ. Thư trả lời: Ỏ Mày bị down à? Nó chỉ là một con nhóc thôi. Tao thấy chẳng thấy con bé ấy có gì thú vị cả. Để tao đùa với nó một thời gian nữa, rồi tao nhường lại cho mày ngheÕ. Nó choáng váng. Đóng băng tại chỗ, mắt nhìn trâng trối vào dòng chữ lù lù hiện trên màn hình:
ỎNó chỉ là một con nhóc thôi
Nó chẳng có gì thú vị cả
Nó chỉ là một con nhóc thôi
Ặ tao đùa với nóẶÕ
ở đâu đó sấm vừa nổ uỳnh oàng, mưa dầm dề, lê thê. Mưa trong lòng nó. Nặng chình chịch. Nó ngồi thẫn thờ một góc phòng, lặng lẽ thu mình vào bóng tối. Ước gìẶ Ước gi nó có thể khóc được, như thế có lẽ nó sẽ nhẹ lòng hơn. Nhưng đằng này nó lại không thể. Chút nước mặn chát chưa kịp chảy thành giọt đã vỡ oà trong mắt nó. Điện thoại. Đầu dây bên kia, giọng Thanh Tú vang lên: ỎThế nào? Mày với anh Quân sao rồi?Õ Giọng lãnh đạm: ỎChẳng sao cảÕ. ỎMà này, con Quế Anh kể với tao, tên Quân đó dạo trước ở gần nhà Quế Anh, nó chẳng ra gì đâuÕ. Dương thảng thốt, giọng như người bị mất cắp: ỎThật sao? Sao Quế Anh ko nói gì với tao?Õ. ỎNó sợ mày giận. Nó bảo để mày tự khám phá, cho mày trắng mắt raÕ.
ỎĐể mày tự khám phá, cho mày trắng mắt raẶ
trắng mắt raẶÕ
Lạnh. Lạnh quá. Những cô gái choàng áo khoác, co ro nũng nịu nép vào bên người yêu. Dương nhìn. Vô cảm, rồi cười chua xót. ở đời có cái gì là thật không nhỉ? Phải đi chặng đường bao lâu mới hiểu được lòng người?
Lúc này thì trời mưa thật. Mưa lâm thâm. Mưa táp vào mặt, vào má Dương. Mưa lạnh lẽo phủ mờ mí mắt nóng bỏng nghe cay cay của nó. Nó – bé nhỏ - đứng cạnh anh Vinh vẫn điệu cười hếch mũi lên trời, nó nhăn nhó chua chát: ỎAnh Vinh ạ, anh nói đúng. Em chỉ là một con nhóc thôi, em chẳng hiểu gì cảÕ. Một giọt nước mắt mặn mòi từ từ lăn trên má. Ông anh nhìn nó, cái nhìn vừa như dò xét, vừa như cảm thông. Anh cố nén trong lòng tiếng thở dài. Anh Vinh ôm lấy đầu cô em bé bỏng. Bất ngờ, Dương gạt tay anh ra, dứt khoát: ỎKhông, anh Vinh ạ. Em không thể dựa vào đôi vai của người khác nữa. Từ giờ em phải đứng vững trên đôi chân của chính mìnhẶÕ
Mặt hồ đêm phẳng lặng, sóng lăn tăn, lăn tăn. Nhưng Dương biết, trong lòng nó đang âm ỉ những cơn bão tố giằng xé lấy nhau. Những cơn sóng ngầm cứ cuộn lên, cuộn lên Tử Đinh Hương.

Catboy is offline  

Old 08-02-2004, 09:27  

God Member

Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)

chuyện này tao đọc rồi,hay phết,rất hiện thực vào kich tính

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 08-02-2004, 10:29  

Phá sản!

Nhưng...nhưng...sao nó giống mấy cái chuyện trên H2T thế nhỉ, cái kiểu kết thúc, cái kiểu bắt đầu và cái giọng kể nữa chứ, hình như là bản sao thì fải.
Chỉ cần nhìn vào đoạn đầu và đoạn cuối là mình chẳng muốn đọc nữa rồi. Gọi là gì nhỉ, " siêu sến ", vẫn mấy cái triết lý vớ vỉn, rồi mấy cái chuyện lăng nhăng mà hầu hết cùng 1 khuôn mẫu. Chán ! Cứ làm thơ là tốt nhất, he he
beckham10a3 is offline  

Old 08-02-2004, 10:37  

Phá sản!

Có bạn nào bình luận hay hơn cái câu sáng nay cô Duyên nói ko nhỉ : " Lý trí hay trái tim quyết định tương lai của bạn ". Tui cũng công nhận là trái tim mới là cái quyết định tương lai, nhưng cái cách mà cô giải thích thì...chưa được thuyết phục lắm !
beckham10a3 is offline  

Old 10-02-2004, 01:00  
eu

Phá sản!

He he viết thế là được rồi thằng Becks còn muốn gì nữa,giỏi thì mày viết thử xem.
eu is offline  

Old 13-02-2004, 03:35  
Macoto0607

Quote:
Originally posted by beckham10a3@07-02-2004 @ 22:29
Nhưng...nhưng...sao nó giống mấy cái chuyện trên H2T thế nhỉ, cái kiểu kết thúc, cái kiểu bắt đầu và cái giọng kể nữa chứ, hình như là bản sao thì fải.
Bạn Becks phát biểu cái gì thế này?Bản sao?Ai sao?Bạn tưởng là ai cũng xấu xa như bạn hả???? X-( Truyện người ta tự viết,nếu ko biết thì đừng phát biểu linh tinh,xấu mặt dân A3 lắm!!!

Old 18-05-2004, 02:48  
bf_w4041

mọi người giỏi thật đấy viết được đủ các thứ , hồi lớp 10 cũng ti toe viết truyện bây giờ đọc lại thấy chán khủng khiếp

Old 08-06-2004, 22:04  

God Member

Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)

Có một chàng vẫn yêu một nàng.Vào ngày sinh nhật của mình,chàng định tỏ tình với nàng <một việc mà chàng đã muốn nói từ lâu> để cho thêm phần lẵng mạn.Nhưng việc đó đã không thành công bởi chàng đã nhận ra rằng nàng đã có người khác rồi.
Lại một lần nữa chàng lại là người đến sau chỉ bởi cái bản tính nhút nhát của mình.Đã có bao cơ hội đến rồi lại đi.Và lại một lần nữa chàng lại để tuột khỏi tay một người con gái :
Yêu em
Một mình lặng ngắm sao đêm
Tự dưng lại thấy nhớ em nhiều nhiều
Cô đơn nằm nghĩ bao điều
Rụt rè nên mất em yêu bất ngờ
Yêu em anh hóa thàng khờ
Đứng ngồi thấp thỏm thẫn thờ không yên
Yêu em anh hóa thằng điên
Nhiều khi ngấm đất điềm nhiên ngắm trời
Yêu em anh cũng yêu đời
Mất em anh đã thành người cô đơn.