Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC THẾ HỆ > Tập làm người lớn

icon5 Các bạn có thik đạo đức Việt Nam
Old 09-08-2008, 12:10  

Manager

KL$ (TOP! 4): 11.437
Awarded 42 time(s)
Sent 234 thank(s)
Received 351 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A4 (2006-2009)

Việt Nam, đất nước bị đô hộ bởi chế độ phong kiến hàng ngàn năm, ảnh hưởng sâu đậm bởi những suy nghĩ cũ như trọng nam khinh nữ, giữ gìn trinh tiết,...
Giờ đây, có rất nhiều lề thói ở nước ta mà các nước phát triển coi là cổ hủ. Một bộ phận đang lớn dần trong người dân ta đã bắt đầu có xu thế chống lại. Vậy thì bạn có chống lại không?
Liệu các bạn có thik hay ko những lề thói ấy?

------------------------------
Kim Liên em đẹp như Kiều
Má em điểm một nốt yêu duyên thầm
Chia tay anh chợt nín câm
Vì anh chợt thấy âm thầm yêu em...

donkihote_kitc is offline  

Re: Các bạn có thik đạo đức Việt Nam
Old 09-08-2008, 12:55  

Senior Member

KL$: 667
Awarded 8 time(s)
Sent 35 thank(s)
Received 67 thank(s)
Class: A (1990-1993)

Đọc cái chủ để "Các bạn có thik đạo đức Việt Nam" thôi đã thấy chán rồi

I'm eating all your kings and queens....all your sex and your diamond....

6 Thank(s) Răng Thanks Hybrid For 20 KL$:
KunLuVe Thanks Hybrid For 20 KL$:
QoP Thanks Hybrid For 1 KL$: phát hiện hay
T2x Thanks Hybrid For 20 KL$: chuẩn
Midori Thanks Hybrid For 10 KL$: Điểm 10 cho chất lượng
Shiho Thanks Hybrid For 10 KL$: em đặc biệt ghét cái thể loại này
Hybrid is offline  

Old 09-08-2008, 13:48  

Manager

KL$: 1.051
Awarded 111 time(s)
Sent 1.166 thank(s)
Received 942 thank(s)
Class: A3 (2008-2011)

bây h có thể là cổ hủ nhưng sau này lại đua nhau học tập thì sao ,đạo đức gắn với truyền thống thì có lẽ thik hay k thik k phải là vấn đề

nói ví dụ đơn giản là đợt trước - khi CM thành công ai cũng đua nhau từ bỏ ,bài đạo Nho, đạo Khổng í với quan niệm là phong kiến ... mà rốt cuộc bây h thì thi nhau khôi phục lại với lí do là "cái gốc của đạo đức"

Mà thực ra phạm trù đạo đức nó hơi rộng ,ngay như trọng nam khinh nữ hay giữ gìn trinh tiết có thể thành 1 topic đc

Yêu nhầm thì không tiếc,chỉ tiếc không biết người yêu mình

Từ Bi Hỉ Xả ... nhập môn Học Viện Phật giáo Việt Nam khóa 08-13
vuacocaro is offline  

Old 09-08-2008, 15:32  

KL$: 70
Awarded 1 time(s)
Sent 1 thank(s)
Class: A15 (2006-2009)

đạo đức mà k gọi là thích hay không dc Đức ạ

Cố gắng học tập vì ngày mai lập nghiệp
Chi_a15_0609 is offline  

Old 09-08-2008, 18:56  

V.I.P

KL$ (TOP! 18): 5.793
Awarded 118 time(s)
Sent 228 thank(s)
Received 421 thank(s)
School: Kim Liên lớn
Class: A5 (2006-2009)

làm sao gọi là thích hay không được.
Nói chung là cái tập tục, truyền thống đấy, cái nào cần thiét thì giữ, cái nào là cổ hủ thì kô cần giữ, phải loại bỏ. Chứ tớ cũng chả thích cái kiểu sống phóng túng quá của bên châu âu hay US

Các bạn hay oép xai của KDC thôi. Mình luôn sẵn sàng xử lý
www.kimliendsclub.info
salla is offline  

Old 09-08-2008, 21:49  

Welcome to KLnet

KL$: 195
Awarded 38 time(s)
Sent 79 thank(s)
Received 171 thank(s)
School: Kim Lien Hs
Class: A (1990-1993)

Chủ đề như thế này theo ý kiến riêng của anh là rộng quá. Bất cứ xã hội nào cũng có rất nhiều những ước lệ và chuẩn mực, đạo đức xã hội nhất định, đôi lúc là rất cụ thể.

Em bàn về đạo đực Việt Nam, cùng các chuẩn mực của nó, nên có gì đó cụ thể hơn để mọi người cùng tham khảo Don nhỉ ^^

Tạp chí Thời trang và Phong cách sống dành cho giới trẻ:

[Runway] Devilicious Mag - www.songtremag.com
[Realway] Sống Trẻ Mag is going "Say Hi!" at September 2009
Warm welcome to www.facebook.com/songtre
mookkl is offline  

Old 10-08-2008, 14:21  

V.I.P

KL$: 813
Awarded 40 time(s)
Sent 198 thank(s)
Received 359 thank(s)
Class: A14 (2005-2008)

Chắc ông ĐÔn này chỉ quan tâm đến " giữ gìn trinh tiết " thôi ạ !

Bao giờ cho đến ngày xưa ....

1 Thank(s) Tctya_DDK Thanks ManUtd_4ever For 11 KL$: Chắc chắn rồi. Thằng Đức trông thế thôi, gian lắm
ManUtd_4ever is offline  

Old 10-08-2008, 23:40  

Member

KL$: 1.394
Awarded 17 time(s)
Sent 16 thank(s)
Received 37 thank(s)
Class: A8 (2006-2009)

Thông cảm Đức ạ, nhưng cái tên topic đã làm cho người ta nghĩ mày là đầu đất rồi. Nếu đã được gọi tên là đạo đức, thì có nghĩa là đã được xác nhận là tốt. Không có khái niệm "thích" hay "ghét" đạo đức. Mày viết thế nghĩa là mày còn chưa hiểu đâu là đạo đức, thích với ghét cái gì? Cái mày muốn nói ở đây, phải dùng từ "quan niệm xã hội" mới đúng. Xem chừng mày dùng tiếng Việt vẫn chưa thạo, chưa nói được hết ý trong bụng mình, thế là chưa được đâu đấy.
Về mấy cái quan niệm xã hội, tao nghĩ là không phải cái nào cũng hay, tốt, và cũng không phải cái nào cũng dở, sai. Còn về cái chuyện lạc hậu hay cổ hủ, tao nghĩ không cần phải quá để ý đến lời bọn "nước phát triển" làm gì. Văn hóa chúng nó từ cổ đã khác mình, nên nó dị nghị là phải. Mà kể cả có cổ hủ thì cũng chưa chắc đã xấu. Bác Hồ dạy: "Không phải cái gì cũ cũng bỏ hết, không phải cái gì cũng làm mới. Cái gì cũ mà xấu, thì phải bỏ. Cái gì cũ mà không xấu nhưng phiền phức thì phải sửa đổi lại cho hợp lý. Cái gì cũ mà tốt thì phải phát triển thêm."..."Cách mạng chỉ xóa bỏ cái xấu, cái dở và giữ lại cái tốt, cái hay.". Rất rõ ràng rồi. Ví dụ như trọng nam khinh nữ, nhất định là xấu, phải bỏ. Giữ gìn trinh tiết, không xấu, khá tốt, thì phải cố gắng phát huy, còn thì tùy trường hợp mà làm khác một chút cũng không ảnh hưởng lắm ... đại khái thế, phải biết vận dụng tùy tình huống, dĩ bất biến ứng vạn biến, thế mới là người tài cao, hiểu chưa?

5 Thank(s) vuacocaro Thanks Tctya_DDK For 10 KL$: Công nhận là cách hiểu và dùng từ của e Đức còn non,tập làm người lớn mà phạm trù này rộng nữa E cũng đừng nặng lời quá với chủ topic làm gì Bài e viết hay đấy
mookkl Thanks Tctya_DDK For 10 KL$:
Negunsd Thanks Tctya_DDK For 10 KL$: thumb up
hermione_15990 Thanks Tctya_DDK For 10 KL$: Hay wa' !!! Tư tưởng rõ ràng _ văn phong mạch lạc!!! Cho e đi hùng biện đi! Rất ý nghĩa, phát huy nhớ
donkihote_kitc Thanks Tctya_DDK For 10 KL$: Khang cơ mà Quá siêu Nó góp í tốt đấy ạ
Tctya_DDK is offline  

Old 11-08-2008, 18:02  

Manager

KL$ (TOP! 4): 11.437
Awarded 42 time(s)
Sent 234 thank(s)
Received 351 thank(s)
Class: A4 (2006-2009)

Dớ Tớ chỉ quan tâm đến câu này thôi Xin lỗi nếu hiểu nhầm
Quote:
Một bộ phận đang lớn dần trong người dân ta đã bắt đầu có xu thế chống lại. Vậy thì bạn có chống lại không?

Kim Liên em đẹp như Kiều
Má em điểm một nốt yêu duyên thầm
Chia tay anh chợt nín câm
Vì anh chợt thấy âm thầm yêu em...

donkihote_kitc is offline  

Old 20-08-2008, 10:02  

Senior Member

KL$: 30
Awarded 18 time(s)
Sent 134 thank(s)
Received 88 thank(s)
Class: A1 (2008-2011)

Thế huynh có định chống lại không hả, đồng chí Đôn ?
siquanxoviet is offline  

Old 20-08-2008, 11:12  

Senior Member

KL$: 26
Awarded 29 time(s)
Sent 59 thank(s)
Received 94 thank(s)

Nếu Đôn hiểu "những lề thói ấy" theo nghĩa xấu thì tớ đống ý,nhưng không dùng từ "chống lại" hoặc "thích hay không thích".Bạn là người Việt Nam,nếu bạn không thích đạo đức của người Việt thì bạn là ai vậy (_ _").Các nước khác,cụ thể là các nc châu Âu,có nền văn hóa khác với Việt Nam,lối sống khác với Việt Nam,có thể quan niệm đạo đức của ta đối với họ là không đúng,nhưng đối với người Việt thì lại rất đúng.Đồng ý chuyện những cái xấu thì phải bỏ,những cái tốt giữu lại làm truyền thống,nhưng "thích hay không thích" thì tư tưởng hơi sai lêch roài đấy.Bạn thử hỏi câu này với người lớn tuổi xem họ trả lời là thik hay không thik.Nghe họ nói rồi bạn sẽ hiểu thôi,đừng phát biểu linh tinh,dễ trở thành 1 nếp suy nghĩ xấu,sau này không sửa dc đâu ><

1 Thank(s) Haylee Thanks nevergivup For 1 KL$: Sao lại xưng bạn thế này nhở
nevergivup is offline  

Old 20-08-2008, 11:59  

God Member

KL$: 266
Awarded 103 time(s)
Sent 271 thank(s)
Received 201 thank(s)
Class: A10 (2008-2011)

đạo đức Việt Nam thì chỉ có mỗi cái đi WC ko đúng chỗ , thiếu ý thức là khổ thôi

Em thèm hug
Ai thik ko
Chấp nhận cả nam lẫn nữ
__Jin__ is offline  

Old 23-08-2008, 00:19  

V.I.P

KL$ (TOP! 18): 5.793
Awarded 118 time(s)
Sent 228 thank(s)
Received 421 thank(s)
School: Kim Liên lớn
Class: A5 (2006-2009)

Haizzzzzzzzzzz.... Nếu Đình Đức quan tâm đến câu nói là : " Một bộ phận đang lớn dần trong người dân ta đã bắt đầu có xu thế chống lại. Vậy thì bạn có chống lại không? ". Vậy câu đầu tiên tớ xin hỏi là " Bộ phận đang lớn dần" này là ai??? Sao không nói trắng ra là những đứa ở tầm tuổi tao với mày luôn đi. Lại còn bày đặt, 1 bộ phận với chả vài bộ phận.
Còn nói thật, trả lời cho câu hỏi : " Bạn có chống lại không? ". Tao trả lời là không. Tao thích mọi thứ thoải mái, nhưng trong một khuôn khổ của nó. Cũng có một số người nói tao hơi nguyên tắc, hoặc tương đối cổ hủ. Nhưng tao nghĩ là, đúng như thằng Khang nói đấy, cái gì đã gọi là đạo đức, tức là những cái chuẩn mực. Mà đã là chuẩn mực của cả xã hội, thì ai chống lại những cái đấy, mới là những con người cần phải xem xét lại. Trong vấn đề này không nói đến đúng và sai, vì đúng và sai là quan niệm của từng người. Nhưng Đất có lề, quê có thói, là người Việt Nam thì nên giữ gìn những cái nó mang bản chất Việt Nam, hay ít nhất là Á Đông. Không phải bây giờ cứ ăn mặc theo kiểu Hàn Quốc, rồi học tập lối sống của các nước phương Tây đã là hay. Là người Việt Nam, ta hoà nhập cùng thế giới, nhưng không có nghĩa là ta bị hoà tan trong thế giới.
Mà nói thật, nếu đã là một bộ phận đứng lên và cứ tạm dùng cái từ là " chống lại " đi. Các bạn có chống được không, hay chẳng qua chỉ là gồng lên, lách luật. Đương nhiên mọi cái lách luật thì đều phải chịu những cái giá cuả nó. Không muốn làm theo những chuẩn mực của người Việt Nam, thì sẽ bị chính những người Việt Nam đánh giá. Đương nhiên họ cũng chẳng nói ra đâu, mà chỉ đánh giá thôi [ nói như kiểu cô Hoài Trang ]. Lúc đấy, chống lại hay không không biết, nhưng chỉ chịu những cái cách nghĩ, cách đánh giá của thiên hạ, là đủ rồi. Đương nhiên tao biết là mày sẽ nói với tao là thiên hạ nghĩ gì kệ thiên hạ, mình cứ phăm phăm mà sống. Tao thấy ở đời chẳng ai làm được thế đâu, có người tưởng như không để ý, nhưng trong những giây phút nào đấy, vẫn nghĩ, vẫn cảm thấy mệt mỏi.
Vậy giờ tao hỏi ngược ĐÌnh Đức 1 tí, mày chống lại để làm gì, hay là chỉ sướng cái thân. Đây là tao hỏi mày, nhưng đồng thời cũng là tao nghĩ tất cả những đứa muốn lách luật là để làm theo ý mình. Đương nhiên,tao rất thích những người có cá tính, dám nghĩ, dám vượt qua khuôn khổ. Nhưng cái gì cũng thế, co ra co vào cũng chỉ thêm 1 chút thôi, đừng phá vỡ toàn bộ cái khung ra thì nguy hiểm lắm.
Bạn cũ của tao đã từng vượt rào, và thật đáng tiếc sau khi vượt rào thì nó đã trở thành con ngựa bất kham, chẳng ai bảo nổi nó, chẳng ai chơi nổi với nó nữa . Đó chẳng phải là cái giá quá đắt cho việc vượt rào sao.
Đôi khi thích làm theo ý mình cũng tốt. Nhưng cũng cần lắng nghe, hoặc cố tỏ vẻ kô muốn nghe, nhưng nên để ý
P.S: mong em Jin đừng bao giờ vào nói những câu kiểu ném... hội nghị như thế này. Đạo đức mà lại là đi vệ sinh kô đúng chỗ hả em ... Cái đấy là tật xấu chứ. Mong em dùng từ đúng 1 chút. Và đừng làm người khác khó chiụ vì kiểu spam của mình

Các bạn hay oép xai của KDC thôi. Mình luôn sẵn sàng xử lý
www.kimliendsclub.info
salla is offline  

Old 23-08-2008, 11:19  
CH4 Male

KL$: 177
Awarded 3 time(s)
Received 2 thank(s)
School: people
Class: A6 (2007-2010)

Àh ! Xin lỗi mọi người, có ai giải thích cho tôi từ đạo đức được ko ? Cái này hình như là tiếng Hán nhỉ ?
Kiểu như "Đạo" nghĩa là gì, từ này được dùng như thế nào ? Chữ "đức" có nghĩa riêng gì ko, sử dụng ra sao ? => đạo đức là gì... (Cái chữ "đạo" thì đừng giải thích như kiểu Lão Tử nhá , em chịu)

Sống ở trên đời theo tôi chữ "tâm" là quan trọng nhất. Sống chỉ cần ko thẹn với mình ko thẹn với người đối với tôi là được rồi. Như vậy có phải là người có đạo đức ko nhỉ ? Sống như thế có cần một phút nghĩ xem mình làm có hợp với đạo đức chuẩn mực của xã hội ra sao, chỗ này chưa được hợp với ông bà mình lắm, chỗ kia ko được lễ nghi trang trọng ? Tôi rất thích một câu nói của nhân vật Phong Thanh Dương trong bộ tiếu ngạo của Kim Dung, đại khái là nam tử hán đại trượng phu hành sự phải như nước chảy mây trôi, chỉ cần ko thẹn với trời đất còn mấy cái lễ nghi phong kiến kia thì chỉ như rắm chó xì ra mà thôi Rất hay .
Túm lại là theo quan điểm của tôi thì đạo đức xh cũng được, quan niệm xã hội cũng được hay cái mẹ gì tương tự cũng được. Tất cả là do con người tạo ra, mọi chuẩn mực cũng là do con người của từng thời đại qui định, nó hợp với lúc này nhưng lại ko hợp với thời đại khác, nó có thể thay đổi chứ ko phải là bất biến. Thậm chí cũng chả có cái "chuẩn" nào về đạo đức nữa, cái mà ta gọi là "chuẩn mực đạo đức" theo tôi nó lại chẳng phải là chuẩn mực, mà cũng chả là cái gì cả ...
...
...
Chặc ! Càng nói càng thấy điên .

Lời cuối ! Tôi chỉ quan tâm xem đến lúc chết mình có được cười mà mọi người xung quanh mình thì khóc ko

CH4 is offline  

Old 24-08-2008, 08:13  

Manager

KL$ (TOP! 3): 14.166
Awarded 94 time(s)
Sent 119 thank(s)
Received 214 thank(s)
School: School of Rock
Class: A3 (2004-2007)

thằng ku Đôn này được cái nhiệt tình nghĩ ra mấy cái topic cho mọi người bàn luận. mỗi tội anh thấy nó có vẻ ham hố ôm đồm mấy vấn đề to tát quá mức mà đến chính bản thân nó cũng chả hiểu được tường tận nó đang nói về cái gì

Shiho is offline  

Old 24-08-2008, 09:28  

Manager

KL$: 1.051
Awarded 111 time(s)
Sent 1.166 thank(s)
Received 942 thank(s)

@ chú Béo : chú đã nghe : "đừng nói tôi chơi trội chỉ vì tôi cá tính thôi. Hãy nói tôi tự tin ,vì tôi tự tin là chính tôi " chưa

@CH4: nói như bạn là có lí đấy ,nhưng theo mình đạo đức nó thường hay gắn với truyền thống... và có một số thứ xã hội nào cũng giống nhau ví dụ như là hành thiện Tự dưng thấy chữ "tâm" làm mình lại nhớ trong Đông Du Kí tâm bia đá cũng mòn ,nhân gian hữu tình Bát Tiên tụ nghĩa

@ a Shiho: e ý còn nhỏ mà a ngay cái vấn đề này kể cả người từng trải cũng khó nói ý chứ mà công nhận là chủ đề topic k thoát ý

Yêu nhầm thì không tiếc,chỉ tiếc không biết người yêu mình

Từ Bi Hỉ Xả ... nhập môn Học Viện Phật giáo Việt Nam khóa 08-13
vuacocaro is offline  

Old 24-08-2008, 15:49  
CH4 Male

KL$: 177
Awarded 3 time(s)
Received 2 thank(s)
School: people
Class: A6 (2007-2010)

Chỉ sợ cái gọi là truyền thống trong khoảng 4000 năm nữa sẽ thành truyền thống của 8x 9x bây h để lại thôi chứ bọn nó ko biết ông Nguyễn Trãi, cụ Nguyễn Du hay ông Hồ là ai đâu . Mà lúc đấy ko biết Tiếng Việt của mình sẽ biến thành cái gì nữa

CH4 is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan