Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Góc học tập

icon10 Kinh nghiệm dạy trẻ con học!!! Help me !!!
Old 29-07-2008, 13:54  

Senior Manager

KL$: -24
Awarded 94 time(s)
Sent 172 thank(s)
Received 300 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A3 (2004-2007)

Sword đang có một đứa em gái năm nay lên lớp 6. Thường thì cấp 1 các em đều được các cô giáo chăm sóc rất tốt ở trên lớp, nên hầu như về nhà chúng nó chẳng có bài tập gì cần mình giảng giải cả...

Em Sword cấp 1 năm năm liền đều đạt HS giỏi nhưng không hiểu sao bước vào kì học hè năm lớp 6 này lại gặp khá nhiều khó khăn và bỡ ngỡ...

Trước giờ, Sword ko có kinh nghiệm dạy trẻ con học, nên những gì chúng nó thắc mắc, mình rất khó để diễn giải ra. Hơn nữa, Sword lại mắc bệnh nóng tính, nên giảng đi giảng lại mà trẻ con ko hiểu thì sẽ rất hay quát trẻ, làm chúng nó sợ...

Vậy thử hỏi các bạn, các anh các chị, và các em, những ai đã từng có kinh nghiệm dạy trẻ con bày tỏ giúp mình 1 vài phương pháp xem sao !!!

Mình xin chân thành cảm ơn ^^

------------------------------
...tiếc rằng vốn sống quá ít ỏi...

Award
+30 KL$
Chủ đề hay...
Awarded By Huy_A1pro
Sword is offline  

Re: Kinh nghiệm dạy trẻ con học!!! Help me !!!
Old 29-07-2008, 14:37  

God Member

KL$: 546
Awarded 22 time(s)
Sent 72 thank(s)
Received 141 thank(s)
Class: A5 (2006-2009)

póc tem
bọn nó quen cách học cấp 1 nên lên cấp 2 ko quen, theo em anh cứ bình tĩnh giảng giải cho nó, thỉnh thoảng lấy ví dụ gì đó hay hay, liên quan tới sở thích của nó

Stolen - new song của T3

1 Thank(s) Sword Thanks t3_liltthree For 20 KL$: Thank ku Anh sẽ thử xem thế nào
t3_liltthree is offline  

Old 29-07-2008, 21:29  

God Member

KL$ (TOP! 42): 3.077
Awarded 29 time(s)
Sent 61 thank(s)
Received 56 thank(s)
Class: A13 (2006-2009)

anh sword giống e thế , cũng có đứa e gái năm nay lớp 6 học PCT, , e rất hay quát nó mỗi khi nó hỏi bài
mà e anh có chăm, ngoan dễ bảo ko, nếu mà đc thế rồi thì anh sướng, chứ nhự con em em, nói mà nó chả nghe,
hồi nó học cấp 1, mình nói khác cô giáo nó (nhg vẫn đúng) mà nó ko chịu hiểu j`, cứ bảo cô e làm thế này thế kia, bức xúc lắm >.<

nói chung là giảng cái j` cũng cần bình tĩnh , nhất là toán, ko bình tĩnh là ko xong , mưa dầm thấm đất mà anh

P/S: sao bây h thấy ai cũng để 08-11 thế nhỉ >.<

1 Thank(s) Sword Thanks linh_bebu For 20 KL$: Công nhận, ko bình tính thì ko bao giờ xong được thank em
linh_bebu is offline  

Old 29-07-2008, 21:47  

V.I.P

KL$ (TOP! 18): 5.793
Awarded 118 time(s)
Sent 228 thank(s)
Received 421 thank(s)
School: Kim Liên lớn

thực ra thì việc các em nhỏ chuyển từ cấp 1 lên cấp 2 cũng giống như bọn em từ cấp 2 lên cấp 3. Có những đứa sẽ bật lên trong thời gian này, và cũng có những đứa thì lại sút đi rất nhiều . Em còn chả có anh em gì , từ xưa đến nay mẹ không bao giờ có cái kiểu kèm cặp kè kè hay gì cả đâu. Trẻ em mới từ cấp 1 lên cấp 2, kô tránh khỏi bỡ ngỡ rồi , cho nên em nghĩ là ban đầu anh Hiếu có thể rèn cho nó sự tự giác học tập, bằng cách thay vì giảng cho nó kè kè, có thể chỉ kèm nó 1 vài buổi đầu thôi , rồi đặt ra quy định về lịch sinh hoạt của nó, cũng như treo thưởng cho nó chẳng hạn. Anh Hiếu đại gia mà . Cơ mà anh Hiếu lại chém gió à , anh mà nóng tính á . Em thấy trong mấy ông anh 89 anh là người mà bọn em nể nhất và coi đúng nghĩa anh hơn là bạn nhất trong số anh, Mậu béo, ky NS, v.vv... đấy .

Các bạn hay oép xai của KDC thôi. Mình luôn sẵn sàng xử lý
www.kimliendsclub.info

1 Thank(s) Sword Thanks salla For 20 KL$: Đùa chứ anh yêu mày lắm Béo ạh Mày toàn nói những câu làm anh mát hết cả ruột :">
salla is offline  

Old 30-07-2008, 00:22  

Senior Manager

KL$: -24
Awarded 94 time(s)
Sent 172 thank(s)
Received 300 thank(s)
Class: A3 (2004-2007)

Quote:
Originally Posted by linh_bebu View Post
anh sword giống e thế , cũng có đứa e gái năm nay lớp 6 học PCT, , e rất hay quát nó mỗi khi nó hỏi bài
mà e anh có chăm, ngoan dễ bảo ko, nếu mà đc thế rồi thì anh sướng, chứ nhự con em em, nói mà nó chả nghe,
hồi nó học cấp 1, mình nói khác cô giáo nó (nhg vẫn đúng) mà nó ko chịu hiểu j`, cứ bảo cô e làm thế này thế kia, bức xúc lắm >.<

nói chung là giảng cái j` cũng cần bình tĩnh , nhất là toán, ko bình tĩnh là ko xong , mưa dầm thấm đất mà anh

P/S: sao bây h thấy ai cũng để 08-11 thế nhỉ >.<
Em anh nó dễ bảo lắm em ạ !!! Dễ bảo đến mức mà anh giảng cho nó, nó cứ "Vâng" ... Xong cuối cùng hỏi nó có hiểu ko ? Thì nó bảo "Ko" Lắm lúc nó còn trả lời linh tinh hỏi vặn lại, nó cứ im thin thít Bực lắm em ạ

Để 08-11 cho lừa tình

...tiếc rằng vốn sống quá ít ỏi...
Sword is offline  

Old 30-07-2008, 05:42  

Senior Member

KL$: 1.379
Awarded 41 time(s)
Sent 211 thank(s)
Received 141 thank(s)
Class: A1 (2008-2011)

e chưa bao h fải dạy trẻ con, ngh e là ng` đc các a c lớn khsac dạy cho rất nhiều

a fải giảng từ từ thôi, đg` sốt ruột :-b, k thì cả ng` jảng lẫn ng` nghe jảng đều thấy bực mình, mà mỗi bước làm xong thì bắt bọn nó nói tóm tắt lại ý xem có hiểu k, chứ a cứ hỏi hiểu chưa là nhiều đứa hay có thói quen vì sợ bị chửi là ngu nên gật đầu điêu lắm. E nhấn mạnh là mỗi bước nhá, chứ k fải jảng xong hết mới hỏi thì lúc đấy đã muộn, a sẽ fải jảg lại từ đầu nếu nó chưa hiểu, hơn nữa nếu bắt nó tóm tắt lại ý của tg` bước thì e nghĩ sẽ nhớ lâu hơn
nếu a có thời jan nên xem qua sách vở năm vừa rồi của chíng nó, xem các e ý đã học nhg~ kiến thức j. Nhất là đối w a, sinh năm 89 nên chắc là đã quên gần hết mấy cái tiểu học , khi jải bài cho các e thg` có khuynh hg' giải theo cách của cấp 2 cấp 3
1 cách khác rất nhanh nhg cũng khá hiệu quả là nếu a nhớ trong sách nào hoặc vở nào của a có bài tg tự thì ném cho nó lời giải để nó tự nghiên cứu, để đảm bảo việc làm bài của nó k fải là chép tập, a nên jao thêm 2, 3 bài tg tự cho nó làm , cách này đòi hỏi 1 chút tự giác từ đứa e

Life is ours, we live it our way.

And nothing else matters
ZungHD is offline  

Old 30-07-2008, 05:54  

God Member

KL$: 546
Awarded 22 time(s)
Sent 72 thank(s)
Received 141 thank(s)

anh ơi, hay anh chỉ dạy nó một vài buổi để nó hiểu đc vấn đề của từng môn , đến lúc nào đấy sẽ chỉ cho nó cách tự học chứ làm sao mà anh chạy theo nó cả đời được

Stolen - new song của T3
t3_liltthree is offline  

Old 30-07-2008, 09:18  

Member

KL$: 934
Awarded 2 time(s)
Sent 3 thank(s)
Received 4 thank(s)
Class: A11 (2007-2010)

Anh cứ mặc kệ nó đi.Hồi cấp 1 nó được học sinh giỏi suốt đúng ko? Đấy, nó quen được điểm cao rùi, giờ thấy điểm thấp ắt là khó chịu, lại lo học hành chăm chỉ ngay thui mà.Cứ để nó tự học, lúc nào nó ko hiểu thì giảng sơ qua thôi, chạy theo nó mãi thế nào được, lại làm nó quen ỷ lại

[I'm aloner]
Thuquan2516 is offline  

Old 30-07-2008, 15:20  

Manager

KL$ (TOP! 1): 17.279
Awarded 42 time(s)
Sent 224 thank(s)
Received 375 thank(s)

Anh ơi, giảng bài cho trẻ con kị nhất kêu chúng nó học dốt với ngu si đần độn vì như thế gây ức chế lắm. Mà ngay cà mình cũng thế thôi. Ức chế nhiều có khi nó sẽ không còn dám hỏi anh hay bất kì ai nữa, càng nguy hiểm. Mặt khác, anh với em của anh cách nhau xa như thế mà chương trình giảng dạy thì nó cải cách liên tục nên có thể cùng 1 vấn đề nhưng mỗi thời kì lại có những cách định nghĩa và giải quyết khác nhau nên dù anh đã học qua nhưng để chỉ bảo cho em anh cũng là điều khó. Em nghĩ là anh nên tạo điều kiện cho em anh suy nghĩ nhiều hơn là giảng cho nó và chỉ giảng khi thấy em quá bế tắc sau khi thực sự động não, bởi vì nếu giảng ngay thì nhiều khi sẽ tạo cho nó thói quen dựa dẫm vì nghĩ rằng mình đã có anh giúp đỡ, không nghĩ được lại hỏi. Anh cũng nên khuyên em anh có gì không hiểu thì hỏi thầy cô hoặc bạn vì thầy cô có kinh nghiệm sư phạm còn bạn bè thì đòng trang lứa với nhau thì dễ dàng nói chuyện (cái này thì có lẽ cũng không nhiều đứa đủ can đảm hỏi thầy cô, hỏi bạn vẫn là tốt nhất trừ phi là muốn giấu dốt).
Điểm số ở cấp 1 thường rất là cao (hầu như là tất cả trên 9,0) nhưng cấp 2 thì khó mà được cao như vậy. Vì thế điểm cấp 2 có thấp hơn cấp 1 một chút thì cũng không nên coi đấy là kém.
Mà anh cũng đừng lo lắng quá. Bọn trẻ con tiểu học nói chung học thường rất nhẹ nhàng thôi. Hồi tiều học thì còn được thầy cô nâng đỡ rất nhiều (không phải là nâng điểm mà là các thầy cô sâu sát học sinh hơn, nắm rõ tình hình của bọn nó để uốn nắn hơn). Lên cấp 2 thì tác phong học tập sẽ khác đi rất nhiều, lại bỡ ngỡ vì mới vào trường nên bọn trẻ con nó sẽ hơi bị vấp váp tí thôi. Có lẽ là sau một thời gian ngắn nữa, khi quen được môi trường này rồi thì đâu lại vào đó ý mà.

Anh cũng nên khuyên em anh sớm tập tác phong học nghiêm túc hơn, tránh chơi nhiều như cấp 1.

Kẹo!
...
And tell me that I'm special because I'm me not sb else
Nothing is impossible if I try to do my best-you said
Hope our friendship is forever, until DEATH DO US PART.
Crabyleon is offline  

Old 13-08-2008, 17:50  

Member

KL$: 1.153
Awarded 12 time(s)
Sent 76 thank(s)
Received 19 thank(s)

hồi em từ cấp 1 lên cấp 2 vẫn học bình thường mà .Cứ cho nó đọc sách trước với đi học thêm đi , k hiểu gì thì hỏi thầy . Hồi trước em cũng thế mà

Làm sạch một bộ lọc không khí bẩn có thể tiết kiệm 350 pound khí carbon dioxide một năm.
Hầu như 1 nửa số năng lượng sử dụng là để làm mát và sưởi ấm .Hãy tăng nhiệt độ điều hòa thêm 2 độ vào mùa hè và giảm 2 độ vào mùa đông
kimiquy is offline  

Old 13-08-2008, 19:18  

Manager

KL$: 1.051
Awarded 111 time(s)
Sent 1.166 thank(s)
Received 942 thank(s)
Class: A3 (2008-2011)

12 năm học của e say mê lắm chả có a chả có chị mà dậy

cách thì đơn giản lắm ,a Sword vào học ĐH sư phạm í

cách 2 là trẻ ở độ tuổi này mình nên phát huy cho nó tính chất tự học ,cái gì nó k hiểu mình sẽ cố gắng tra cứu và giúp nó. Ưu tiên hàng đầu phải đặt giao kèo với trẻ ,ví dụ như nếu đạt hs giỏi mình sẽ đánh vào tâm lý của nó ham hố cái gì và mình sẽ mua cho nó thì nó sẽ có động lực và phấn đấu

Yêu nhầm thì không tiếc,chỉ tiếc không biết người yêu mình

Từ Bi Hỉ Xả ... nhập môn Học Viện Phật giáo Việt Nam khóa 08-13
vuacocaro is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan