Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Khung trời nghệ thuật

Old 15-08-2003, 09:21  

Unverified Member

KL$: 0

Eyoo.....Lazzzies & Zentamen ....buoyz & gulz..thiz iz da muthur faqqin' OUR BIG SHIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIIT!!!
EMINEM
aka. Slim Shady, Marshall Mathers III
Một nhân vật được Dr. Dre bảo hộ và nâng đỡ , rapper Eminem nổi lên khá rõ trong năm 1999, đựoc coi như một kẻ gây khá nhiều tranh luận mặc dù với vẻ bề ngoài khá xa lạ với thể loại này. Sử dụng khá thành thạo những gì đàn anh đưa cho và áp dụng nó khá nhuần nhuyễn trong lúc hành động cùng với một thời thơ ấu ko hạnh phúc chút nào cho tới việc bất chấp những quy tắc trogn giới âm nhạc, thành công của Em đã trở nên vượt trội sau khi album đầu tay của Dre đã làm bảy năm trứơc đó. Những tranh luận qua lời hát trong các ca khúc của Em đã trở thành một sự quảng cáo hiệu quả mà bất cứ nghệ sĩ nào cũng phải thèm muốn, và từ lúc là tay rapper da trắng đầu tiên gây đựoc ấn tượng nhiều năm đã cho Em một sân chơi mà đã được coi khó có thể sánh bằng tài năng của các bậc đàn anh rapper Mỹ gốc Phi. Một sụ hỗ trợ trong sản xuất, và tài năng âm nhạc đã bộc lộ rõ khi biểu diễn, một sự pha trộn giữa một thiên tài vô học và một một kẻ ko ưa phụ nữ. Có thể cả hai đều đúng, nhưng lời nhắn nhủ của Em tới cộng đồng giứoi trẻ đang bất mãn vứoi những gì mình có đã tạo nên một kiểu mẫu mới trong nhạc rap và có mối liên quan tới một thế hệ da trắng nhỏ tuổi đang còn khờ khạo.

Eminem, Marshall Bruce Mathers III on Oct. 17, 1972 , sinh tại St. Joseph, MO (gần Kansas City), thời thơ ấu đã phaỉ kiếm sống để mong thoát khỏi cảnh bần cùng là chạy ngựoc xuôi từ thị trấn vào thành phố tại Detroit. Bắt đầu biết biểu diễn và thấy rap hẫp dẫn từ khi 14 tuổi. Các lúc biểu diễn chủ yếu là sân khấu truờng học, và nhà một người bạn. Cả hai đã tự đặt cho mình nhưng biệt hiệu Manix và M&M (sau đổi thành Eminem). Cho dù ko tránh khỏi những rào chắn khi muốn trở thành rapper, Em đã quyết định tình cách nhanh nhất để dành chiến thắng trong đám khán giả Hiphop bằng cách trở thành một rapper hiếu chiến và chống lại các MC khác trong câu lạc bộ bấy giờ. Cho dù ko được chấp nhận ngay, song một sự hấp dẫn mà mọi ngừời đã đem thử thách cho Em để tạo một tên tuổi cho chính họ.

Việc tự sát của người chú từ việc rời bỏ thế giới rap đã ko làm Em rời bỏ con đường của mình. Đầu tiên là ra nhập một nhóm có tên New Jacks, sau đó lại chuyển tơi chơi cho nhóm Soul Intent, nơi đã cho ra bản thu am đâu tiên của anh trong năm 1995. Mọt rapper cso tên Proof diễn trogn nhóm The B-side đã rất thích là việc cùng Em, và đã yêu cầu Em thành lập một nhóm mới. Chọn lựa một số ngừoi bạn cũ, và thế là D12 ra đời. Ngày sinh đứa con đầu của Em đã đặt sự nghiệp của mình cho việc quan tâm tới gia đình. Sự việc cũng nêu bật những chau xót mà được thể hiện khá rõ trong lời hát hay cũng như kinh nghiệm cuộc đời mà Em đưa tất cả những thứ đó trở thành chủ đề trong nhịp rap của mình.

Đĩa hát đầu tay năm 1996, Infinite , đã đón nhận được những dư luận tốt và cạnh tranh khá mạnh với Nas và AZ. Ko chút sợ sệt, Em đã truyền đạt những lời nhắn và ko hề sợ những gì nói ra khi cảm nhận thấy. Ghi lại những gì sâu thẳm trong đáy lòng, Em đã có những vật chất rất thoải mái khi làm việc trong lúc người mẹ đã bị cáo buộc là ngựoc đãi với người em ruột trong cùng năm đó. Năm sau đó, cô bạn gái đã rời bỏ Em và ko cho phép Em đến thăm con của họ. Chính vì vậy, áp lực đã đẩy anh trở lại với bà mẹ với một lòng hờn giận cùng tình đồng cảm với ngừoi em trai. Những lời lẽ đầu cho một ca khúc thật khó có thể nhận ra khi ko thành câu chữ. Em đổ tội tất cả cho ma túy và rượu. Và một sự tự sát ko thành đã tới, và cũng chính thời điểm đó, Em đã nhận ra niềm ham mê âm nhạc của mình cách duy nhất để cứu thoát một cuộc dời ko may mắn. Em đã cho ra đĩa nhạc đơn mang đầy tính cục súc Slim Shady EP, một đĩa nhạc mang một tâm hồn bị bỏ rơi đã tạo một năm sáng chói mà Em đã tự tạo cho mình từ rất sớm. Tạo nên một cái gì đó khá ấn tựợng, ko chút khoe trưong, lối rap theo âm mũi độc đáo và cả màu da đã khiến cho nhiều khu phố tôn vinh Em như một “kỳ vọng vĩ đại mới cho ngừoi da trắng” trong âm nhạc.

Theo như truyện kể, Dr.Dre tình cờ tìm được một cuốn băng ghi âm demo của mình trên sàn gara của chủ tịch hãng thu âm Interscope, Jimmy Iovine , nhưng kỳ thực là Em đang tham dự một show diễn 1997's Rap Olympics MC tại Los Angeles và Iovine chỉ tiếp cận anh chàng này qua đoạn băng đó. Và chỉ mất đâu có 1-2 tháng, Em đã chơi khá say sưa với nhịp điệu đó. Dre ko hề để ý tới mầu da, lên hệ ngay với anh chàng này và chỉ sau đó có chưa đầy một giờ, cả hai bắt đầu thu âm “My name is”. Dre đã chấp thuận đứng tên sản xuất album đầu tay của Em. Một sự hòa giải với cô bạn gái đã đi tới việc hôn nhân vào mùa thu năm 1998, và Interscope đã ký với Em để có đựoc những bước tiến lớn sau này qua lời khuyên của Dre, chưa kể sự có mặt của Em trong ca khúc Devil Without a Cause của Kid Rock chỉ làm thêm đôi chút xì xào xung quanh Em.

Slim Shady LP ra đời đầu năm 1999, đánh dấu một bước tiến lớn với HIT “My name is”, thêm vào đó là ca khúc khá quen thuộc “Guilty Conscience”, và tới năm sau, đĩa hát đã được 3 lần bạch kim. Với việc quảng cáo rầm rộ, rất nhiều chỉ trích đối với nội dung của album, cùng với những lời nhạo báng chê trách cay nghiệt, tư tửong bạo lực; số khác thì tán dương những sự bực dọc và sự hài hước kỳ dị, tất cả ko thể chối bỏ đựoc khả năng viết lời hát của Em và sự sáng tạo trong sản xuất của Dre. Em cũng xuất hiện trong Dr. Dre 2001 của Dre với đôi chỗ trên sân khấu diễn.

The Marshall Mathers LP xuất hiện nhè năm 2000, với gần 2 triệu bản được bán hết chỉ trong có tuần lễ đầu khi phát hành và trở thành album rap bán chạy nhất của mọi thời đại. Thạt ko may, sự thành công này cũng tạo nên nhiều lời đàm tếu mà có lẽ chỉ duy nhất Em trong giới nghệ sĩ là thích hợp. Hang loạt các chuyện như ẩu đả với nhân viên công ty kinh doanh âm nhạc Insane Clown Posse, một chút rắc rối với Christina Aguilera hư cấu qua một ca khúc về đời tư, một đơn kiện tư bà mẹ về việc phỉ báng, và cả việc hành hung một thanh niên tại một câu lạc bộ ở Detroit sau khi Em chứng kiến cảnh hắn ta đang hôn vợ mình. Trogn khi các fan đang ngốn sạch từng đĩa hát cuối cùng trogn các của hiệu và đẩy nó lên đứng đầu trong các bảng xếp hạng thì giới âm nhạc cũng ko thích thú lắm album này. Một hiệp hội về phụ nữ và chống phân biệt đối xử đã tố cáo những lời lẽ kích động trong hai ca khúc "Kill You" và "Kim". Đó là ca khúc kết thúc việc hôn nhân của Em, lời bài hát nói lên cảnh sát hại đầy bạo lực đối với người vợ Kim Mathers của Em, đã đẩy ngừoi bạn đời của anh tự vẫn trứoc khi đi tới li dị. Trên tất cả là những đợt lưu diễn, vài lần ra hấu tòa cùng với chút thù hận với cả rapper Everlast.

Giải Grammy năm đó có một số đề cử cho đĩa nhạc và sự phê bình chỉ trích cũng bắt đầu tắt dần khi người ta thấy Em cùng Elton John song ca trong buổi lễ. Năm 2001, Em lại cùng D12 lưu diễn và ra một album cho nhóm. Sau những lân lưu diễn, nguời ta lại thấy Em xuất hiện trên màn bạc với vai chính trogn bộ phim 8 Mile của một đạo diễn nghiệp dư và cũng là fan của Em, Curtis Hanson (Wonder Boys.). Bộ phim khá thành công khi kể về thưoi niên thiếu của Em.

Khi lại trở lại trong năm 2002, Em nổi lên trên sàn diễn với HIT “Without Me”, ca khúc đả kích Moby và Limp Bizkit. Và có tới hơn 7 triệu bản được bán hết. Tiếp đến lại rất quen thuộc với “Cleanin’ Out My Closet”, ca khúc thể hiện sự mất mát và trách cứ bản thân và những giải thíc cho những gì trứoc đó là căm hận nguời mẹ. Và khi xuất hiện trên sân khấu MTV's Video Music Awards, Em đã nhận ko ít đàm tếu khi văng những lời lẽ đả kích Moby khi với lý do ko có mặt ở đó.

Một nghệ sĩ lắm tài nhiều tật thế này kể như vậy cũng đáng.

---

Kịch bản của KoolJ
Miss_Independent is offline  

Old 15-08-2003, 20:49  
DR_DRE

KL$: 0.00

i love u thử post thêm vài bài về rap cháo lòng cho mọi người cùng đối chiến. vào cái topic của bọn nghe rap VN mà tức muốn chết, anh hùng cô độc nên bị bắt nạt

Old 15-08-2003, 21:27  
DR_DRE

Dear Slim, I wrote to you but you ain't callin...
Cái gì thế? :grazy: Thứ nhạc gì mà hát chẳng ra hát, cứ như nang fè fè, chua loen loét như 1 bài diễn văn vậy? :grazy: ---> những âm thanh quen thuộc thường cất lên cùng với giai điệu 1 bản rap.
Cuộc sống thật trớ trêu. Trong 1 không gian u ám và ảm đạm của những con chiên teen-pop vốn đã mềm nhũn và rỗng tuếch bởi những âm thanh nuột nà và lai láng, LÃNG MẠN 1 CÁCH KHỐN NẠN, chỉ lác đác vài rock fan và duy nhất 1 rap fan chân chính thử hỏi làm sao 1 thứ nhạc thô nhám nhưng chân thực như rap có thể sinh sôi, phát triển được? Thực sự thì 12M đã 4got about Dre, 4got about Eminem, 4got about rap.
Càng nghĩ càng thấy tức cái bọn bị thịt kia. Mấy thằng Ưng Hoàng Phúc, Đan/Lam Trường gì gì đó suốt ngày anh iu em với cả em iu anh---> lãng nhách, vô nghĩa và vô... vân vân. Chúng nó bảo nhạc rap là chối tai, là thô bỉ, là vô học mà không hiểu ràng nói ra câu đấy thì chính chúng mới là những con ếch ngồi đáy giếng. Không phải là chúng không chấp nhận được rap mà là rap không thể chấp nhận được chúng-những cái đầu đất thậm chí còn không đáng để trồng khoai mà chỉ đáng đem đi ủ phân chuồng. 1 dẫn chúng cụ thể đó là mấy thằng rock fan như thằng Bách, thằng Tuấn Sơn hay thậm chí là thằng X-Trung hay con N-Hương đều đã từng nghe và ít nhìu tâm đắc với The Eminem Show. Mà rock fan là gì? Họ là những con người sâu sắc, có cảm xúc và có hiểu biết. Chính vì vậy mà họ tuy không fê nhưng vẫn sẵn sàng dang tay đó nhận rap.
Trong 1 rừng pop fan, vẫn có 1 rap fan chân chính đang chiến đấu kiên cường cùng với sự giúp đỡ to lớn của các rock fan.
Hỡi các rock/rap fan, chúng ta hãy cùng đoàn kết để chiến đấu chống lại sự đi xuống của cái đẹp, tiêu diệt hết thứ âm nhạc rẻ tiền, cải tạo lại những cái hũ phân chuồng lớp 12M!
Cause I am, whatever you say I am.
If I wasn't it, so what wuold I say I am.
In the paper, the news every day I am.
I just know it's the way I am.

ôi chán wá i love u ơi, lớp anh chẳng có mạng nào nghe rap cả!

Old 15-08-2003, 21:29  
DR_DRE

thỉnh thoảng i love u vào board lớp anh chơi, nói vài câu đỡ lời anh. bọn teen pop choảng anh ghê wá

Old 16-08-2003, 14:03  

Unverified Member

Thì anh fải dùng lời lẽ của Slim Shady chiến lại bọn nó chứ cái bọn Teen Pop trông thế mà cũng đanh đá lắm đấy nhiều lời lắm

Old 16-08-2003, 20:09  
DR_DRE

khổ nỗi có mình anh là thanh gươm giữa rừng hoa héo, có cố chém thì chúng nó càng mọc tua tủa. vài cái mồm lẻ tẻ của Slim Shady, DR.DRE, D12 hay Jay~J làm sao đọ được 1 rừng mồm nào là Ưng Hoàng Phúc, Lý Hẻ, Đan Trường, Mỹ Tâm... nhà chúng nó

Old 17-08-2003, 14:27  

Unverified Member

Hi Hi hỏi chúng nó xem bây giờ là thời đại nào roài còn Lý Hải ui giời con chết mất
Bảo nghe lam Trường còn gọi là chứ nghe Lí Hải hay Ưng là toi rồi -> chán chuyện

Old 18-08-2003, 09:04  
DR_DRE

đấy, lúc nào chúng nó cũng:" có 1 người, vẫn iu 1 người" thì ngài Slim Shady của chúng ta cũng vỡ thớt chứ còn nói được gì nữa

Old 18-08-2003, 10:41  

Unverified Member

Hi hi Ưng thì bài nào iem cũng thuộc nhưng mà Lí Hải thì ko ổn rồi với cả thằng Ưng là cái thằng ko ra giống gì thế mà cũng yêu được

Old 18-08-2003, 20:42  
DR_DRE

nghe nhạc VN chẳng qua là để phục vụ lúc đi hát Karaoké thôi. chứ ra quán làm gì có nhạc rock/rap?

Old 19-08-2003, 08:43  

Unverified Member

Iem chả bao giờ đi hát cả! thế mà vẫn thuộc mới đỉnh chứ nhưng mà Ưng là ko được roài chán thật fải như ngài Sim của chúng ta chứ đỉnh vãi

Old 20-08-2003, 11:55  
DR_DRE

nhưng mà đi hát karaoké mà hát Slim thì có mà sái quai hàm à? hát rap được 1 bài xong rồi thì cũng chết tiền nước (đọc lắm, tốn nước bọt nên uống nước bổ sung)

Old 21-08-2003, 00:48  
Msus

Cứ nói thế, ngoài karaokéo cũng ko có Slim cho các vị đọc đâu ạ, cứ ngồi đấy mà mơ!!!!

Old 21-08-2003, 08:16  
DR_DRE

sao ả MSUS này lắm chuyện thế nhỉ, đất này chỉ dành cho rap fan chứ không có Mỹ Tâm mỹ tủng gì đâu. té chỗ khác mà buôn dưa lê

Old 21-08-2003, 08:37  

Unverified Member

Ô kìa! thì có ai bảo đi Karaoke hát Slim đâu hát thế nào được ngồi ở nhà hát theo còn chả kịp đi hát để chúng nó cười vào mũi à? he he

Old 21-08-2003, 08:44  

Unverified Member

Ô kìa! thì có ai bảo đi Karaoke hát Slim đâu hát thế nào được ngồi ở nhà hát theo còn chả kịp đi hát để chúng nó cười vào mũi à? he he

Old 21-08-2003, 09:30  
DR_DRE

chí phở, chí phở. mấy kẻ ngoại đạo kia mau out đi để rap fan đàm đạo.

Old 22-08-2003, 09:34  

Unverified Member

Mĩ tâm với Lí Hải hay Jimmy Nguyễn là cấm vào đấy nhá

Old 24-08-2003, 15:37  
DR_DRE

ơ nhưng mà sao i love u vẫn nghe Brit à? cháo lòng vãi! lại còn bênh Brit chằm chặp nữa mới chối chứ.

Old 24-08-2003, 17:34  

Unverified Member

He he tại vì Brit xinh wá! xinh ko chịu được nên fải thích -> pê đê roài

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan