Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Thơ phú - Văn học

icon7 Bưu thiếp vẽ Mặt Trời :X
Old 11-06-2008, 12:37  

KL$: 185
Awarded 3 time(s)
Sent 1 thank(s)
Received 8 thank(s)
School: PTTH Kim Liên

Bưu thiếp The First: Cầu Vồng trải nắng mưa

Càng ngày tớ càng nếm được mùi vị của 2 chữ "Phức Tạp" trong cuộc sống.
Tớ ko muốn làm bất cứ ai phải buồn, phải lo lắng hay suy nghĩ về tớ. Nhưng rồi đôi lúc lại bất chợt nhận ra, một hành động hay một lời nói vô tình của mình lại đang khiến cho một ai đó tổn thương, tức giận hay khó chịu. Tớ đã cố, cố rất nhiều để hiểu được tất cả những người xung quanh mình. Tớ đã từng nghĩ, chỉ cần mình lắng nghe ai đó nói, cộng thêm chút sensitive sẵn có của bản thân là tớ có thể nhận biết đc một người như thế nào. Nhưng ko phải, tớ hâm nhỉ, vì giờ tớ mới nhận ra chẳng ai có thể nắm bắt được suy nghĩ của ai một cách hoàn toàn cả. Cũng như chẳng ai có thể nhìn thấy được tất cả các khía cạnh của một người.

"Hình như khi người ta biết áp sát suy nghĩ và chí hướng của mình với thực tế hơn thì có nghĩa là người ta đang lớn dần trong suy nghĩ. Không hiểu có phải tôi đã lớn hay không? Chỉ là dần dần, tôi thu cái mơ mộng lại, để mở rộng cái tầm nhìn thực tế của tôi ra. Ngày hôm nay mới biết, cách tôi nhìn đời, nhìn người sao đã từng giản đơn đến thế. Ngày hôm nay bình tâm nhìn lại, mới thấy có những chặng đường trong năm qua tôi không cần tốn nhiều thời gian và công sức đến vậy để vượt qua. Nhưng cũng tốt, rồi thì về sau sẽ không ai có thể khiến tôi đau nhiều như thế nữa. Không ai còn có thể..."

[Quote rùi: muốn nhìn thấy cầu vồng, phải biết chịu đựng những cơn mưa ]

Thiệp đây, đầy màu của Cầu Vồng nhớ

Chợt nhớ đến một câu của thằng ban: "Sống là phải vui, vui mới làm được việc hiểu chưa hả Linh Tinh "

Mai bạn sẽ cười tươi như mặt trời

-------

2 Thank(s) robin Thanks green_lily For 13 KL$: So sweet
Trang Thanks green_lily For 1 KL$: Thanks a lot
green_lily is offline  

icon9 Bưu thiếp cho người lạ
Old 13-06-2008, 10:20  

Awarded 3 time(s)
Sent 1 thank(s)
Received 8 thank(s)

Bưu thiếp The Second: Lỗi lầm ở Lười Biếng

Chiều thứ ba ngày 10/6/2008, trong lúc gấp những lá thư cho vào phong bì để gửi đi. Tớ đã hơi lười biếng vì ko gấp bằng tay mà chỉ gấp mép đầu rồi cho vào folding machine, nhờ cái máy gấp hộ. Thế rồi một vài lá thư bị rách ở cái mép đầu đó. Có khoảng hơn 10 cái bị nhàu nhĩ, 5-7 cái bị rách 1 ít, nhưng có 2 cái là bị rách nhiều và nhàu nát nhất, tớ đã lấy băng dính dán vào, cố gắng vuốt lại cho nó phẳng. Nhưng dù làm gì đi nữa thì nó cũng đã bị rách rồi. Tớ đành nhắm mắt nhét nó vào phong bì. Trong lòng trào lên môt cảm giác khó tả vô cùng.

Đó là những lá thư chúc mừng gửi tới những sinh viên đạt kết quả cao trong Spring 2008 vừa rồi. Ở bên dưới có chữ ký của President. Những ai nhận được lá thư ấy chắc hẳn sẽ rất vui vì thành tích họ đạt được. Vậy mà chỉ vì cái sự lười thoáng chốc của tớ đã khiến cho những lá thư ấy trở nên như vậy.

Tớ chợt nghĩ, nếu mình là họ, khi nhận được một lá thư chúc mừng nhàu nhĩ, rách nát và có dán băng dính đó thì tớ sẽ cảm thấy như thế nào? Chắc chắn tớ sẽ buồn lắm. Chút gì đó hụt hẫng giống như mình ko được tôn trọng.

Từ lúc làm 2 lá thư đó bị rách, tớ thấy sợ và tớ ko dùng máy gấp nữa. Tự tay tớ gấp. Tớ sẽ ko lười như thế nữa. Vẫn còn gần 1000 lá thư cần được gấp và cho vào phong bì. Nhưng tớ sẽ tự làm, cho dù hơi lâu nhưng như thế sẽ đảm bảo được rằng những người nhận nó sẽ nhận được một lá thư chúc mừng phẳng phiu và đẹp mắt.

Lúc bê chồng thư gấp xong cho vào hộp để gửi đi, tớ thấy áy náy vô cùng. Tớ xin lỗi tới tất cả những người mà tớ đã sơ ý làm rách mất. Dù rách ít hay nhiều cũng là do lỗi của tớ. Tớ ko biết phải làm thế nào để chuộc lỗi nữa. Hy vọng rằng khi nhận được những lá thư chúc mừng đó, tất cả những người ấy sẽ vẫn mỉm cười

[From: Một người ko-biết-tất-cả-những-người-đó-là-ai nhưng biết-cần-phải-gửi-một-lời-xin-lỗi]

------------------------------
Trúc xinh, trúc đứng đầu đình
Em xinh, Em đứng một mình cũng xinh
Trúc xinh, trúc đứng bờ ao
Em xinh, Em đứng chỗ nào cũng xinh

1 Thank(s) mh_candy Thanks green_lily For 12 KL$: Love your cards
green_lily is offline  

icon8 Bưu thiếp cho Mày
Old 16-06-2008, 10:48  

Awarded 3 time(s)
Sent 1 thank(s)
Received 8 thank(s)

Bưu thiếp The Third: Con ranh con vênh váo thích mèo

Tao ghét mày, con ranh con ạ!!!

Tao ghét cái kiểu nhõng nhẽo của mày. Mày nhõng nhẽo với ai thì đc, chứ đừng có giở thói nhõng nhẽo ra với tao nhé
Tao ghét cái thói đòi hỏi, lắm chuyện của mày. Ỷ lại vào người khác là tính tao ghét nhất
Tao ghét cái giọng mày đai ra lúc tao ko chiều theo ý của mày. Mày tưởng mày muốn cái gì là mày được cái đó à
Tao ghét cái mặt mày sưng sỉa lên. Lúc đó tao chỉ muốn tát cho mày một phát, cho nó vênh hẳn lên
Tao ghét cái điệu ăn gẩy từng hạt cơm của mày. Có ngày tao cho mày đói giã họng ra để mày biết thế nào là quý trọng hạt gạo cũng như công sức của người nấu

Nhưng thôi, tao vẫn yêu mày, nhiều đủ để tao nhịn đi và bỏ qua tất cả những cái ghét này thảo đủ để tao nhường cho mày cái Pez Hello Kitty của tao

green_lily is offline  

Bưu thiếp tới Crezh
Old 21-06-2008, 09:47  

Awarded 3 time(s)
Sent 1 thank(s)
Received 8 thank(s)

Bưu thiếp The Fourth: Em mong anh bình yên

Hôm qua thấy anh để stt

"Cuộc sống thật khó..."

Em vào hỏi chuyện

Anh kể rằng anh bỏ học rồi

Giờ anh chỉ đi làm mà thôi

Cuộc sống tự lập ko dễ tí nào

Nghe giọng anh kể thấy anh buồn quá

Mà em chẳng biết an ủi thế nào

Chỉ động viên anh hãy cố gắng

Dù con đường mà anh đã chọn

Có khó khăn và đầy gian khổ

Thì hãy vẫn đứng vững anh nhé

Em chẳng thể giúp gì

Chỉ mong anh bình yên

From: Em gái hâm-ngố-vô duyên của anh

green_lily is offline  

Re: Bưu thiếp vẽ Mặt Trời :X
Old 24-06-2008, 07:57  

KL$: 141
Sent 1 thank(s)

Bưu thiếp ... Không Số: Gửi Buồn - Em của chị

"Cùng trèo lên đỉnh núi cao vời vợi
Để ta khắc tên mình trên đời
Dù ta biết gian nan đang chờ đón
Và trái tim vẫn âm thầm
Ta bước đi hướng tới muôn vì sao

Chặng đường nào trải bước trên hoa hồng
Bàn chân cũng thấm đau vì những mũi gai
Đường vinh quang đi qua muôn ngàn sóng gió
Lời hứa ghi trong tim mình
Vẫn bước đi hiên ngang đầu ngẩng cao"

To live is to fight!
Cái tên sinh ra cũng mang nhiều ý nghĩa. Đặt tên là sự gửi gắm niềm tin của người đặt vào tương lai tươi sáng, tốt đẹp của người mang tên.
Nhớ nhé em, "ngày đó sẽ không xa xôi".
Vững tin lên nào, bước tới

Chị - Mà không phải chị!

P/s: Có lẽ vì vậy, chị thích đặt nick cho những người chị yêu mến. Những cái tên chỉ riêng chị gọi Yêu mến biết chừng nào ^^

Welcome to KLNet 6!
Công_tước_Mật is offline  

Old 24-06-2008, 08:04  

KL$: 141
Sent 1 thank(s)

Bưu thiếp ... Không Số: Gửi Buồn - Em của chị

"Cùng trèo lên đỉnh núi cao vời vợi
Để ta khắc tên mình trên đời
Dù ta biết gian nan đang chờ đón
Và trái tim vẫn âm thầm
Ta bước đi hướng tới muôn vì sao

Chặng đường nào trải bước trên hoa hồng
Bàn chân cũng thấm đau vì những mũi gai
Đường vinh quang đi qua muôn ngàn sóng gió
Lời hứa ghi trong tim mình
Vẫn bước đi hiên ngang đầu ngẩng cao"

To live is to fight!
Cái tên sinh ra cũng mang nhiều ý nghĩa. Đặt tên là sự gửi gắm niềm tin của người đặt vào tương lai tươi sáng, tốt đẹp của người mang tên.
Nhớ nhé em, "ngày đó sẽ không xa xôi".
Vững tin lên nào, bước tới

Chị - Mà không phải chị!

P/s: Có lẽ vì vậy, chị thích đặt nick cho những người chị yêu mến. Những cái tên chỉ riêng chị gọi Yêu mến biết chừng nào ^^

Welcome to KLNet 6!
Công_tước_Mật is offline  

icon7 Special Care >:D<
Old 07-09-2008, 07:31  

Awarded 3 time(s)
Sent 1 thank(s)
Received 8 thank(s)

Bưu thiếp The Fifth: Special Care

Sis cũng ko biết vì sao sis nhớ ngày SN của em nữa Có thể là vì với sis, em là một người đặc biệt

Tự nhiên ngồi viết cái này, sis nhớ lại xem sis em mình đã quen nhau như thế nào nhỉ? Hồi đó, trong hàng bao nhiêu người tham gia cái KLNet này, sao sis em mình lại quen đc nhau nhỉ? Hình như ko phải vì box Văn thơ này đâu. Vì 1 cái gì đó ý Một cái gì đó khá đặc biệt nên làm sis luôn nhớ đến em với 2 chữ "đặc biệt"

Mà thôi, là vì cái gì đi chăng nữa thì với sis em vẫn luôn và sẽ luôn là "Special Care"

Sis hứa với em là sis sẽ về VN sớm để gặp em một lần, gấp tặng em một giỏ hoa loa kèn. Nhưng mà từ đấy đến nay, sis vẫn chưa có cơ hội nào. Cuộc sống của sis như một vòng xoáy, bận rộn đến chóng mặt. Hè năm sau, sis sẽ cố gắng về, tuy nhiên sis ko dám hứa hay chắc chắn nữa vì biết đâu lại có sự thay đổi gì đấy trong vấn đề học và làm của sis bên này. Nhưng em yên tâm đi, vì 2010 khi Hà Nội tròn 1000 năm Thăng Long, lúc đó sis sẽ phải về bằng được vì đó là dịp ngàn năm có một thôi mà ^^ Lúc đó nếu sis em mình mà gặp nhau thì lại càng "special" hơn em nhỉ

Ôi sis huyên thuyên nhiều quá mà ko nói đến chủ đề chính gì cả. Mà sis cũng chẳng biết nói gì đâu, thôi thì thiệp và bài hát Happy Birthday này thay cho lời chúc mừng SN của sis đến em nhé

Và nếu em để ý kỹ thì em sẽ thấy, tấm thiệp này sis làm có 4 thứ em đều thích nhé: Loa Kèn, Hoa Sữa, Mùa Thu, cùng với Cỏ Bốn Lá
Bài hát thì là bài Happy Birthday in Korean vers. Rất dễ thương em ạ

3 Thank(s) piglet Thanks green_lily For 4 KL$: Hóa ra là topic này đã đc chuyển sang đây ^^ Lâu lắm em chẳng được thấy ss viết bài Happy BDay - Hạt đậu
GemLeaf Thanks green_lily For 33 KL$: Yêu quá đi, topic hay quá ạ, em chỉ ... góp ý 1 tí tẹo tèo teo thôi ạ, cái pic là hoa sưa ạ :">
angry_bee Thanks green_lily For 44 KL$: em k muốn nói "cám ơn" nữa đâu sis nhưng không nói không được í :"> Tất cả là do những điều kỳ diệu cạm ơn bạn Đỗ nớ bạn Gem đừng quên hoa Sưa cụa tụi mình nớ Happy Bday nớ
green_lily is offline  

Old 07-09-2008, 10:37  

Manager

KL$ (TOP! 3): 14.166
Awarded 94 time(s)
Sent 119 thank(s)
Received 214 thank(s)
School: School of Rock
Class: A3 (2004-2007)

Nữa đi. Nữa đi nhé. Yêu quá :X

Shiho is offline  

Old 16-10-2008, 09:38  

V.I.P

KL$ (TOP! 7): 9.386
Awarded 74 time(s)
Sent 342 thank(s)
Received 245 thank(s)
Class: A15 (2007-2010)

Thật nhẹ nhàng, ^^" cỏ bốn lá... Bình yên, xanh thẳm... .Cảm ơn vì những bức thiệp của em ... Dễ thương quá ^^"

With a cup of coffee,a book and a pair of green shoes.
Trang is offline  

Old 16-10-2008, 09:41  

V.I.P

KL$ (TOP! 7): 9.386
Awarded 74 time(s)
Sent 342 thank(s)
Received 245 thank(s)
Class: A15 (2007-2010)

Mặt trời đi qua tôi, hững hờ và bình lặng. CHo đến ngày tôi đọc đc cái topic này, tôi mới cảm thấy mặt trời đang nói gì. Thông điệp từ mặt trời được chuyển vào gió, gió thổi thì thầm vào tai chúng ta. gió vô hình, tĩnh lặng , luôn qua khe cửa..Trong cái nắng sớm của mùa thu, gió càng lạnh hơn bao giờ hết,ca se lạnh dễ chịu, để mặt trời mãi ở trong lòng gió...

With a cup of coffee,a book and a pair of green shoes.
Trang is offline  

icon1 Good Bye!
Old 09-03-2010, 23:26  

kBank Manager

KL$ (TOP! 28): 4.298
Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)
Class: A3 (2003-2006)

Deleted for private purpose

Nobody falls in love by choice, it is by chance.
Nobody stays in love by chance, it is by work : )
Midori is offline  

Re: Good Bye!
Old 10-03-2010, 11:18  

V.I.P

KL$ (TOP! 14): 6.822
Awarded 81 time(s)
Sent 118 thank(s)
Received 60 thank(s)
Class: A12 (2006-2009)

Deleted for private purpose

1 Thank(s) Midori Thanks vinhthanh1991 For 5 KL$: Học tiếng Anh đê b-)
vinhthanh1991 is offline  

Old 11-03-2010, 10:46  

Awarded 3 time(s)
Sent 1 thank(s)
Received 8 thank(s)

Bưu thiếp The Sixth: Good Bye!

You might never have chance to read this post of mine. But I write things because I feel like I want to do it. When I cannot hold something inside too long, I use writing to free my thought. So from the first place, this post wasn't for you. Yet it is about you : )

Today I woke up and as usual I check Facebook to see updates from my friends. And here again, your face popped out in front of my eyes. I don't know how to describe the feeling when I have to see your face again. It just doesn't make me feel happy at all.

I don't want to be a gossip girl or talk about people behind their back, so let me expose everything in here so that after that I'm done everything with you!!! Don't mention the word "friend" between us again because if you did think of me as your true friends, you would never act like the way you have been acting since last semester.
You know I don't hate you, but I don't like you either!! I used to trust you before, but that was long time ago. The more I hang out with you, the more I discover your true self. And you know what, you are just so....... FAKE, fake to the point of sickness. You told me one thing, but you act totally different from what you said. And your jealousy is too high, that makes you so typical and common. Is that really how you are or you changed too much? Either way, I can no longer feel the same about you. Once my trust is gone, it will go forever.

As for now, I really don't care about you anymore. And I don't need you to worry about me either.

Please don't come to me and pretend to be nice to me again. Please let me preserve the good memories which we had together before instead of thinking about you as a rotten thing.

[.]

green_lily is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan