Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Kimlien Clubs > KITC - Góc Công Nghệ

Hướng dẫn sử dụng Azureus để tải file BitTorrent
Old 02-05-2008, 08:45  

Member

KL$: 797
Awarded 7 time(s)
Sent 5 thank(s)
Received 1 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A6 (2007-2010)

1. Giới thiệu về Azureus

Azureus là chương trình BitTorrent có khả năng xử lý torrent rất tốt và mang đến cho người sử dụng rất nhiều tính năng mà chương trình BitTorrent gốc ko hề có. Nhìn vào screenshot sau đây, bạn có thể thấy giao diện chính của Azureus trông giống như một phần mềm P2P. Nó được chia làm 2 phần chính; 1 cho những file torrent bạn đang download và một cho những file torrent bạn đang seed. Ở file torrent thứ nhất, bạn thấy thông số share ratio của nó là 0.739. Điều đó nghĩa là dung lượng tôi up lên chưa bằng dung lượng tôi down xuống. Một share ratio được coi là tốt khi nó ở trên mức 1.000, ngược lại sẽ bị coi là leech. Azureus, như bạn thấy, mang lại mọi thông tin mà bạn cần trong một trình P2P, như tốc độ down/up, dung lượng down, thời gian còn lại...

2. Cấu hình cho Azureus bằng wizard

2.1. Tốc độ upload

Lần đầu tiên khởi động Azureus, bạn sẽ phải qua một wizard để cấu hình chương trình này.

Điều đầu tiên cần làm là cho biết thông tin về tốc độ up của bạn và mức độ up mà bạn muốn giới hạn. Đừng cố cheat hệ thống và hạn chế tốc độ up tới mức tối thiểu, bởi vì chắc chắn hệ thống sẽ trả lời bạn bằng một tốc độ down chậm, và bạn có thể bị ban nếu bị nghi là cố tình leech hệ thống. Bạn có thể sử dụng hộp drop-down để chọn một trong các giới hạn đã được cấu hình sẵn - thường là các tốc độ up phổ biến. Hoặc, bạn có thể tự đặt tốc độ bằng cách chọn Custom và dùng hộp drop-down để số KB/s phù hợp. Bạn nên chọn một hạn chế vừa đủ, sao cho cân đối giữa tốc độ down và up. Điều đó đảm bảo bạn có thể vừa up nhanh lại vừa có băng thông cho các process khác. Cần nhớ rằng, upload là một công đoạn quan trọng trong chia sẻ file bằng BitTorrent, do đó nếu bạn chơi đẹp với người khác, người khác cũng sẽ chơi đẹp lại với bạn.

2.2. Cổng

Thông số tiếp theo cần chỉnh là cổng Azureus sẽ dùng. Mặc định cổng BitTorrent là 6881, song với thực tế là nhiều ISP đã bắt đầu khóa/giới hạn băng thông cổng này, bạn cần thay đổi cổng này sang cổng khác. Ở đây tôi chọn cổng 50505 - một con số ngẫu nhiên. Hãy nghĩ lấy 1 cổng nào đó cho bạn, sau đó bấm Test để kiểm tra xem cổng đó có kết nối tốt với net hay ko. Với một số người, việc test này mất khá nhiều thời gian do tường lửa và router. Nếu dùng router, bạn cần forward cổng cho bất cứ cổng nào có ý định dùng với Azureus. Còn nếu dùng firewall, bạn cần chắc rằng Azureus và javaw.exe có đủ quyền để kết nối internet. Chọn một cổng mà ISP của bạn đã khóa ko phải là một ý tưởng thông minh, bởi nó làm giảm tốc độ down, và tệ hơn là khiến cho Azureus trở nên vô dụng. Sau khi chọn xong, bấm Next để chọn vị trí lưu các file torrent bạn muốn lưu. Cuối cùng, bạn đã sẵn sàng để down "hàng".

3. Tải file với Azureus

Sau khi cấu hình xong cho Azureus, bạn có thể bắt đầu down file về máy mình. Để down 1 file, hãy tìm và click vào link đến file torrent. File torrent sẽ được tải về và thêm vào danh sách cần down của Azureus. Ngay lập tức, tracker sẽ kết nối bạn với các peer và seed. Thường thì quá trình down bắt đầu ngay, xong khá chậm. Sau khi đã có nhiều kết nối, tốc độ down và up của bạn sẽ được cải thiện.

3.1. Chất lượng kết nối

Azureus thể hiện chất lượng kết nối của bạn bằng các smiley. Ý nghĩa các smiley có thể thấy rõ trong screenshot sau đây.

Tính năng này khá hữu hiệu để xác định xem một cổng có bị mất kết nối hay ko, trong khi với các chương trình BitTorrent khác, bạn có thể cho rằng kết nối chỉ chậm lại và sẽ tăng ngay. Bạn sẽ biết ngay được đó là vấn đề của cổng mình mở hay của tracker và file torrent. Sau khi quá trình down được bắt đầu, thường thì smiley sẽ chuyển từ xám sang vàng và sau đó lên xanh, cho biết mọi thứ đều okie. Nhiều người thường chỉ thấy smiley của mình màu vàng, nhưng thực tế là kết nối vẫn ổn và dữ liệu vẫn đang được truyền đi ngon lành. Càng dùng nhiều một cổng, hoặc càng nhiều file torrent được down một lúc, càng ảnh hưởng tới chất lượng kết nối.

3.2. Thông tin về file đang down

Khi đang down 1 file, bạn có thể bấm phải chuột vào nó và chọn Show details. Bạn có thể thấy Tên file, URL của tracker, giá trị Hash và Ghi chú về file. Một vài khu vực mang thông số quan trọng, ví dụ share ratio. Trong screenshot, giá trị này là 0.217 - khá tồi song chấp nhận được bởi tôi đang down file. Khi quá trình down kết thúc, máy tôi sẽ trở thành seed và giá trị này sẽ có thể lên hơn 1.000. Ngoài ra, bạn có thể thấy nút Update Tracker. Nút này dùng để cập nhật tracker ngay lập tức - một công việc mà thường chương trình tự làm lấy. Bạn có thể thấy nó đã được lên kế hoạch và đang đếm ngược bên cạnh chữ Update.

Khi bấm tab Details, bạn sẽ thấy các địa chỉ IP mình đang kết nối với, đồng thời thông tin về băng thông bạn đã dùng để gửi/nhận các phần của file với người khác. Bấm vào tab Pieces, bạn sẽ thấy phần mình đang tải về.

3.3 Thông tin về file đang seed

Vẫn bằng cách bấm chuột phải và chọn Show details, bạn truy cập được thông tin về file đang seed. Khác biệt nhỏ nhưng dễ thấy nhất là ko còn giá trị Remaining - ghi nhận thời gian sẽ down xong. Hiển nhiên vì bạn đang up chứ ko down nên giá trị này là vô cùng. Bạn có thể thay đổi giá trị Max upload bằng hộp thoại này, giá trị càng cao thì càng nhiều người có cơ hội down file về.

3.4. Share ratio

Thông số này lớn hơn 1.000 là điều bạn nên làm. Nó cho thấy bạn up nhiều hơn down, và điều này giúp cho BitTorrent có thể tồn tại và phát triển. Để có thể down nhiều, bạn cần up nhiều. Đó là nguyên tắc cơ bản khi "chơi" với BitTorrent - bởi vì ko có gì là free cả.

3.5. Độ ưu tiên down/up

Bạn có thể chỉnh độ ưu tiên 1 file torrent bằng menu phải chuột. Tuy vậy, điều này chẳng có nghĩa lý gì nếu bạn chỉ down/seed 1 file duy nhất. Nó chỉ có giá trị khi bạn down/seed nhiều file cùng lúc.

3.5. Down file có chọn lọc

Điều tôi mê nhất ở Azureus là khả năng tạm ngắt việc down 1 số file torrent. Để làm việc này, bạn bấm phải vào một file, chọn Show details. Trong tab Files, chọn file bạn chưa muốn tải, bấm phải vào nó và chọn độ ưu tiên là Do not download. Trong một vài trường hợp, điều này rất có lợi.

3.6. Thống kê

Khi bấm View > Statistics, bạn có thể xem thông tin về băng thông đã tốn để down/up cũng như độ ổn định của nó. Nó cũng cho bạn biết tổng dung lượng đã down, thời gian bật Azureus và lượng băng thông truyền tải trong phiên kết nối hiện tại.

DOWNLOAD

Award
+10 KL$
Awarded Point for #215209
Bài sưu tầm có giá trị

Awarded By haqduong
KENPRO is offline  

Re: Hướng dẫn sử dụng Azureus để tải file BitTorrent
Old 02-05-2008, 11:31  

V.I.P

KL$: 198
Awarded 33 time(s)
Sent 142 thank(s)
Received 253 thank(s)
School: lều xanh
Class: A8 (2009-2012)

dùng utorent vẫn ngon lành mà em

------------------------------
.Quên.
lynkcat is offline  

Old 02-05-2008, 23:06  

Senior Manager

Awarded 111 time(s)
Sent 172 thank(s)
Received 321 thank(s)
Class: A7 (2004-2007)

Tớ toàn quen dùng uTorrent Ko có ý định dùng thằng khác

rockbaby is offline  

Old 04-05-2008, 00:14  

Member

Awarded 7 time(s)
Sent 5 thank(s)
Received 1 thank(s)
Class: A6 (2007-2010)

nhưng cái này tốc độ down khá cao TB trên 30kb/s chứ có ít đâu mà đương truyền thì ổn định
KENPRO is offline  

Old 12-05-2008, 16:34  

Phá sản!

KL$: -1.182
Awarded 20 time(s)
Received 1 thank(s)
Class: A (2007-2010)

Em dùng bittorrent tốc độ tòan tầm 256 kb/s
Đang định nâng đường truyền lên 20mb, lúc đấy tốc độ chắc 2mb/s
katebeckinsale is offline  

Old 12-05-2008, 18:46  

V.I.P

KL$: 854
Awarded 46 time(s)
Sent 489 thank(s)
Received 558 thank(s)
Class: A7 (2005-2008)

Anh em để ý kBps (kB/s) với kbps (kb/s) nhá Khác nhau nhiều phết é: 1kB = 8kb ^^
Ở nhà dùng tracker public với uTorrent được tầm 60-61kBps thôi ý Upload thì vì limit 20kBps nên nó cũng chỉ lên được đến ấy Nói chung là bằng lòng với số phận

Click here: Show ảnh người yêu của mọi người (Câu thank )
MrPaint is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan