Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC THẾ HỆ > Chia sẻ tâm sự

Old 24-07-2003, 17:31  
Xit Male

God Member

KL$ (TOP! 15): 6.743
Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)
School: Kimlien Highschool
Class: M (1997-2000)

Hôm nay, chúng ta sẽ cùng nhau tìm hiểu vấn đề thứ nhất: khi yêu có nên trao hết cho nhau không?

Xin đính chính 1 fát là từ "trao hết" không mang nghĩa thông tục, nó chỉ có nghĩa là khi yêu có nên chỉ giành tình yêu cho 1 người không, có nên giành hết tình yêu cho người đó không.

Trong cơ chế thị trường, mọi hành vi con người đều được xem là 1 hành vi kinh tế. Yêu cũng thế, dưới góc độ kinh tế thì nó được xem là 1 quá trình đầu tư. Cũng vì vậy mà bọn Anh, bọn Mỹ nó gọi 2 người yêu nhau là "partner" mà từ này cũng có nghĩa tiếng Việt là "đối tác". Bạn, dưới cương vị của 1 nhà đầu tư, liệu bạn có mạo hiểm để chỉ đầu tư vào 1 loại cổ phiếu, trái phiếu của một công ty không?

Một nhà đầu tư không bao giờ làm những việc ngu ngốc như vậy. Họ luôn luôn đầu tư vào nhiều loại cổ phiếu, trái phiếu của nhiều công ty khác nhau để dàn trải rủi ro. Khi đó, dù 1 công ty có phá sản thì nhà đầu tư vẫn ung dung cầm cổ phiếu, trái phiếu của các công ty khác, nếu mất thì chỉ mất ít thôi.

Khi yêu cũng vậy. Bạn nên yêu cùng một lúc nhiều người, để dàn trải rủi ro. Cứ giả sử, bạn yêu chung thuỷ với một đứa, được 5, 6 năm đánh đùng một cái nó bỏ bạn đi theo đứa khác (bởi vì nó là người đã đọc bài viết này của anh Xit nên trong 5, 6 năm đấy nó đã kịp tìm thêm các partner khác để "dàn trải rủi ro" ), có phải là bạn mất tất cả không? Lúc đấy bạn sẽ lại phải bắt đầu quá trình đầu tư mới, tìm đối tác, lựa chọn đối tác, lên chiến dịch...., những việc mà bạn đã có thể tranh thủ trong 5, 6 năm lãng phí vừa qua.. Đấy là chưa kể cái đứa thứ 2, thứ 3.. thứ n cũng đều đầu tư giỏi như đứa thứ 1 thì bạn đúng là "cả đời đi tìm chân lý cho tình yêu"

Vì vậy, lời khuyên ở đây là hãy luôn tỏ ra là một nhà đầu tư giỏi trong tình yêu để không bao giờ phải hối hận và nhớ nghe lời anh Xit :lol:

------------------------------
Cấm cho trai tựa gái kề
Cấm cho người cũ trở về duyên xưa
Xit is offline  

Old 25-07-2003, 05:50  
tacke_mit

KL$: 0.00

Thôi đê, anh xit chỉ được cái vớ vẩn. anh ăn ko được thì để người khác ăn, chứ cứ phá là thế nào nhỉ??
Nói như anh Xit, tức là theo góc đọ của một nhà Kinh tế học, thì mỗi người nên đầu tư vào nhiều loại cổ phiếu. Phù phiếm. Vấn đề là có phải thằng nào lắm tiền đầu tư cũng trúng đâu? Các cụ dạy rằng:" 1 nghề cho chín, còn hơn 9 nghề" mà các cụ dạy thì..cấm có bỏ đi câu nào. Vì thế , nhìn theo góc độ truyền thống thì: Thằng nào giỏi thằng ấy ăn cả. Tất nhiên, nếu nó cực giỏi thì nó cứ việc đầu tư vào nhiêu loại đê. Ngon thì ăn hết, chả chừa loại nào. Nhưng phải những thằng ngu, ko có khả năng, ko biết suy nghĩ, tính toán, ko biét chớp cơ hội để tấn công, để đột phá thì có hàng trăm, hàng nghìn loại cũng hỏng hết thôi.
Đấy, tại sao có n~ thằng chỉ đăng kí thi đúng 1 trường ĐH thôi, đõ ngon, đỗ cao là khác. Nhưng có những thằng trầy trật bao nhiêu năm ko được.
=> Tóm lại VĐ là CÁI ĐẦU & KHẢ NĂNG, chứ ko phải cách thức sáo rỗng đồng chí Xit ạ. Cái nhìn của đồng chí xem chừng còn hạn hẹp lắm. Đ/c cứ đem lý thuyết áp dụng cho T/Y như thế thì còn nước nôi gì chứ?
*note* Từ "thằng" được sử dụng trong bài viết như một đại từ phiếm chỉ! :evil: :yevil: <div align=center></div> :lol:

[ Bài viết được tacke_mit sửa lúc 25-07-2003 05:57 (theo giờ GMT) ]

Old 25-07-2003, 06:36  

Phá sản!

KL$: 0

"...
Xit viết:
Khi yêu cũng vậy
..."
(Quote)

Cái này chưa được chứng minh à nghe.
Như anh Xit là Né tránh rủi ro và giảm thiểu tổn thất. Nhưng trong tình cảm không có gì gọi là Đa dạng hoá và càng không thể vụ lợi được, làm thế chẳng may bị phát hiện thì......hic hic
Nếu khi yêu mà tình cảm chia 5 xẻ 7 thì cũng chỉ nhận lại được những mảnh tình lẻ tẻ thôi. Sao mình không thử liều 1 tí nhỉ
je_taime is offline  

Old 25-07-2003, 08:44  

God Member

KL$: 5
School: Kim Liên

Tại bác học kinh tế rùi nên nói thế, bác cứ để bọn em lãng mạng một tý nào, cứ nói thế thì chẳng khác nào kinh doanh tình iu à

^^Once again I'm lonely, for your hungry touch^^
Xau trai kl is offline  

Old 26-07-2003, 12:46  
*Rose7love*

"...
Xit viết:
Hôm nay, chúng ta sẽ cùng nhau tìm hiểu vấn đề thứ nhất: khi yêu có nên trao hết cho nhau không?

Xin đính chính 1 fát là từ "trao hết" không mang nghĩa thông tục, nó chỉ có nghĩa là khi yêu có nên chỉ giành tình yêu cho 1 người không, có nên giành hết tình yêu cho người đó không.

Trong cơ chế thị trường, mọi hành vi con người đều được xem là 1 hành vi kinh tế. Yêu cũng thế, dưới góc độ kinh tế thì nó được xem là 1 quá trình đầu tư. Cũng vì vậy mà bọn Anh, bọn Mỹ nó gọi 2 người yêu nhau là "partner" mà từ này cũng có nghĩa tiếng Việt là "đối tác". Bạn, dưới cương vị của 1 nhà đầu tư, liệu bạn có mạo hiểm để chỉ đầu tư vào 1 loại cổ phiếu, trái phiếu của một công ty không?

Một nhà đầu tư không bao giờ làm những việc ngu ngốc như vậy. Họ luôn luôn đầu tư vào nhiều loại cổ phiếu, trái phiếu của nhiều công ty khác nhau để dàn trải rủi ro. Khi đó, dù 1 công ty có phá sản thì nhà đầu tư vẫn ung dung cầm cổ phiếu, trái phiếu của các công ty khác, nếu mất thì chỉ mất ít thôi.

Khi yêu cũng vậy. Bạn nên yêu cùng một lúc nhiều người, để dàn trải rủi ro. Cứ giả sử, bạn yêu chung thuỷ với một đứa, được 5, 6 năm đánh đùng một cái nó bỏ bạn đi theo đứa khác (bởi vì nó là người đã đọc bài viết này của anh Xit nên trong 5, 6 năm đấy nó đã kịp tìm thêm các partner khác để "dàn trải rủi ro" ), có phải là bạn mất tất cả không? Lúc đấy bạn sẽ lại phải bắt đầu quá trình đầu tư mới, tìm đối tác, lựa chọn đối tác, lên chiến dịch...., những việc mà bạn đã có thể tranh thủ trong 5, 6 năm lãng phí vừa qua.. Đấy là chưa kể cái đứa thứ 2, thứ 3.. thứ n cũng đều đầu tư giỏi như đứa thứ 1 thì bạn đúng là "cả đời đi tìm chân lý cho tình yêu"

Vì vậy, lời khuyên ở đây là hãy luôn tỏ ra là một nhà đầu tư giỏi trong tình yêu để không bao giờ phải hối hận và nhớ nghe lời anh Xit :lol:
..."
(Quote)

ÔI - Vậy mới biết có người chỉ có trong đầu toàn những con số , những định nghĩa . triết lí cứng nhắc . Quả thật bởi họ ko chỉ cứng nhắc trong tình cảm mà cả trong nhận biết - quan điểm của mình . Aáy ên hay chăng chia tình yêu ra nhiều kiểu ? Và bác Xit ĐÃ và SẼ sáng chế ra rất nhiều kiểu tình iu nữa . Iu ko còn là một từ ngữ đầy triết lí kiểu bộ môn giáo dục hay là từ ngữ trừu tượng nữa . Giờ đây nhờ bác Xit ta lại hiểu thêm iu còn có tác dụng về kinh tế - đầu tư mà nó mang tính lãi lỗ - lợi nhuận - thiệt hại sau này . Cũng như một nhà đầu tư , nếu thành công thì anh được cả nhưng thất bại thì chẳng còn gì mà phải làm từ đấu . Hay anh Xit có biết nhà đầu tư thông minh thì phải có những người thân cẩn hay những cử tri giàu có - trí tuệ giỏi kết hợp với nhau . Vậy hoá ra tình iu đầu tư này chỉ có 1 mục đích đối tượng nhưng rất nhiều nhà đâu tư .. vậy nhà nào chiến thắng là nhà đầu tư ấy chắc sẽ là cổ đông lớn mạnh nhất .. Thế là 1 miếng mồi béo bở sẽ được chia 5 sẻ bảy mổ sẻ cho nhau ... KHIẾP .

Vậy theo bà con tình iu đầu tư như thế có quá KHẮC NGHIỆT ko ? Liệu có quá coi trong nó mà quên rằng với truyền thống đạo đức cha ông - hay là con người có nên có quan niệm như vậy ko ? Tình iu đâu thể coi là món chính trị kinh tế được ? Hay chăng chỉ là phần nhỏ thôi . Nhưng trong tình cảm cũng phải biết - phải nghĩ tình iu đâu chỉ có thế . Tình iu- nó ko phải là món đồ chơi - là quân cờ gieo nước này nước kia - món đồ để trao đổi, vứt bỏ ? Tình yêu theo em nó rất thiêng liêng đáng chân trọng - khó có thể quên được những gì đã qua - Hì nhưng anh nói cũng đúng phải biết giữ gìn bảo vệ nó để ko phải hối hận ....

Old 26-07-2003, 13:00  

Phá sản!

Đúng thế em hoàn toàn đồng ý với anh Xit, suốt đời chỉ yêu một người là vô cùng dại dột, theo khía cạnh kinh tế học như vậy là đầu tư "vốn tự có" với độ rủ ro cao (đặc biệt với chị em phụ nữ), khả năng sinh lời thấp.
Hehekltt is offline  

Old 26-07-2003, 13:55  
Male

Senior Member

KL$: 1.008
Awarded 2 time(s)
Sent 2 thank(s)
Received 12 thank(s)

Theo em Xit ko nên post bài này.Lý do:
1.Những đứa mà theo Xit bảo là dại dột sẽ có đứa giật mình nhận ra chân lý và thế là....
2.Những đứa khôn ngoan (theo ý Xit ) thì hoang mang ko hiểu nạn nhân của mình có fải là kẻ chủ mưu cố tình bị lừa :lol:
3.Những đứa yêu nhau chân chính sinh ra nghi ngờ,mất tin tưởng ở nhau---->lục đục,có nguy cơ tan rã

Túm lại là 1 sai lầm to đùng của Xit. :lol:

Đứng xê ra tý đê!
Gà is offline  

Old 26-07-2003, 14:54  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

"...
Vấn đề là có phải thằng nào lắm tiền đầu tư cũng trúng đâu? Các cụ dạy rằng:" 1 nghề cho chín, còn hơn 9 nghề" mà các cụ dạy thì..cấm có bỏ đi câu nào.
..."
(Quote)

Em mit dạo này bật anh cứ tanh tách nhỉ Anh không bảo phải dàn trải đầu tư bình quân cho tất cả các loại cổ phiếu mà tuỳ từng thời điểm, nhà đầu tư sẽ đầu tư mạnh vào loại cổ phiếu này, rút bớt đầu tư vào loại cổ phiếu kia.. Khi nào loại cổ phiếu kia bắt đầu "nghi ngờ" thì mình lại rút bớt đầu tư và lại đầu tư mạnh vào loại cổ phiếu khác, cái đấy phải dùng cái đầu Còn cái câu "một nghề cho chín còn hơn chín nghề" của em dùng ở đây không thích hợp.. Đầu tư vào nhiều loại cổ phiếu không phải là "nhiều nghề" khác nhau mà vẫn chỉ là "một nghề" duy nhất đấy thôi. Em đầu tư nhiều loại chứng tỏ thực hành nhiều, điều đó chẳng hoá ra vẫn là một nghề để "cho chín" à?

"...
Tóm lại VĐ là CÁI ĐẦU & KHẢ NĂNG, chứ ko phải cách thức sáo rỗng đồng chí Xit ạ
..."
(Quote)

Em mit lại nhầm một lần nữa. Cái đầu và khả năng chưa đủ mà còn phải có lý thuyết dẫn đường. Thế em không nghe câu nền tảng của cách mạng VN là liên minh giai cấp công- nông- trí thức nhưng phải có chủ nghĩa Mác Lênin soi đường đấy à? Cái đầu và khả năng của em mới chỉ là điều kiện cần, còn điều kiện đủ là phải có luận cương Xit dẫn đường em ạ

"...
Nhưng trong tình cảm không có gì gọi là Đa dạng hoá và càng không thể vụ lợi được, làm thế chẳng may bị phát hiện thì......hic hic
..."
(Quote)

Em je_taime. Đã là nhà đầu tư thì mình phải chấp nhận rủi ro nhưng nếu em làm theo cách của anh, em sẽ dàn trải được rủi ro. Lỡ may bị phát hiện thì em cũng chỉ bị thiệt hại ở 1, 2 hay cùng lắm 3 loại cổ phiếu, em đầu tư tầm 4, 5 loại thì sợ cái gì? Ngoài ra, nhà đầu tư cũng phải biết cách đầu tư, không ai đi đầu tư vào các công ty có quan hệ mật thiết với nhau, đến lúc 1 thằng nó sụp thì nó kéo cả dây đứt à. Em đầu tư ở những loại cổ phiếu ít có liên quan với nhau, một đứa ở trường KL, một đứa ở trường Thăng Long, một đứa ở Chuyên Ngữ, đảm bảo mấy đứa đấy không quen biết nhau, chết thế quái nào được.. Chẳng nhẽ khi phát hiện em đang "đa dạng hoá đầu tư", nó lại lên Đài truyền hình VN phủ sóng toàn quốc à Yên tâm đầu tư em nhé

"...
Nếu khi yêu mà tình cảm chia 5 xẻ 7 thì cũng chỉ nhận lại được những mảnh tình lẻ tẻ thôi.
..."
(Quote)

Thì anh đã bảo, tất cả chúng nó đứa nào cũng đa dạng hoá đầu tư. Em có dốc hết vốn vào nó trong khi nó đang "đa dạng hoá" thì em cũng chỉ nhận được 1/5, 1/7 mà thôi. Tuỳ em, nếu em muốn "đốt tiền" :lol:

"...
Liệu có quá coi trong nó mà quên rằng với truyền thống đạo đức cha ông - hay là con người có nên có quan niệm như vậy ko ? Tình iu đâu thể coi là món chính trị kinh tế được ? Hay chăng chỉ là phần nhỏ thôi . Nhưng trong tình cảm cũng phải biết - phải nghĩ tình iu đâu chỉ có thế . Tình iu- nó ko phải là món đồ chơi - là quân cờ gieo nước này nước kia - món đồ để trao đổi, vứt bỏ ? Tình yêu theo em nó rất thiêng liêng đáng chân trọng - khó có thể quên được những gì đã qua -
..."
(Quote)

Rose, em không nên lôi đạo đức truyền thống ra nói chuyện với anh Các cụ mình từ xưa đến này, làm cóc gì có chuyện để cho mấy đứa như tụi em yêu với chả đương. Cha mẹ đặt đâu con ngồi đấy. Các cụ nhà em chẳng may mà có đính ước với các cụ nhà anh thì dù em có yêu thằng dreamhouse đến mấy thì cũng chỉ "trách cho kiếp này thiếp và chàng không có duyên" thôi nhé

Theo quan niệm truyền thống hơn nữa, tạo hoá ban cho con trai, con gái là 2 nửa của nhau, ráp bất kỳ 2 nửa lại là đều thành. Bây giờ cơm no rửng mỡ, chúng nó lại vẽ ra cái chuyện "đi tìm một nửa cho mình".. Nhảm nhí hết sức

"...
Túm lại là 1 sai lầm to đùng của Xit
..."
(Quote)

DH, anh luôn luôn là 1 con người xả thân vì nghĩa lớn, mặc dù biết sẽ có kẻ nói ra nói vào nhưng anh không thể nhìn cảnh tụi trẻ con lầm đường lạc lối được :lol: Xứng đáng được bầu PBN ấy chứ :lol:

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 26-07-2003, 15:13  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

Thấy nhiều người có vẻ không tin khi anh áp dụng lý thuyết kinh tế cho vấn đề yêu đương nhỉ? Để anh chứng minh cho mà xem nhé.

Trong kinh tế, có một lý thuyết quan trọng là "các quan hệ mua bán đều dựa trên cơ sở ngang giá". Không phải tự nhiên mà 1 cái rìu bằng 20kg thóc. Bởi vì để làm 1 cái rìu thì người thợ rèn tốn một công sức bằng công sức của người nông dân làm ra 20kg thóc. Đấy là cơ sở để trao đổi.

Bây giờ, anh Xit muốn tấn công một em gái trẻ đẹp trường KL. Vậy anh sẽ phải mang một cái gì đó có giá trị tương đương với giá trị của em gái đấy ra thì mới có thể trao đổi được. Điều đó giải thích tại sao với một em gái xinh thì anh phải mất những 3 đồng còn một em gái xấu anh chỉ mất 1 đồng? Sự khác biệt nằm ở đâu?

Trường hợp em gái xinh có giá trị lớn hơn vì em ý là kết quả của 1 cuộc đầu tư lớn hơn. Bố em ý đã tốn nửa cái xe đạp, một cái tủ lạnh, một cái nồi áp suất Liên Xô để cưa đổ mẹ em ý xinh. Lại nữa, trong quá trình em ý lớn lên lại ngốn bao nhiều tiền của bố mẹ em ý cho mỹ phẩm Hàn Quốc, Nhật Bản.. Thế nên dĩ nhiên đầu tư lớn hơn thì giá trị thành phẩm phải lớn hơn.

Còn nhiều lý thuyết kinh tế khác khi áp dụng cho tình yêu đều đúng vì xét cho cùng, lý thuyết kinh tế được rút ra từ việc quan sát, nghiên cứu các hành vi từ cuộc sống thường nhật. Ở đây, anh chỉ lấy 1 lý thuyết đơn giản nhất để mọi người thấy việc anh áp dụng lý thuyết kinh tế vào tình yêu là hoàn toàn đúng đắn, hợp lý và khoa học. Tất cả hành vi của con người đều là hành vi có mục đích, nó khác với con vật ở chỗ đấy. Nếu đứa nào gọi yêu có phương pháp như vậy là toan tính, không phải tình yêu chân chính thì anh Xit chỉ biết quay đầu thở dài và buồn bã trả lời rằng: cứ để tình yêu như nó vốn có thì đó là "bản năng" của con vật chứ không phải là của 1 con người sau mấy vạn năm tiến hoá :wah: :lol:

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 27-07-2003, 01:41  

Phá sản!

"...
Tuỳ em, nếu em muốn "đốt tiền"
..."
(Quote)

Người đang đốt tiền ở đây phải là anh mới đúng. Trong khi nguồn vốn đã không đủ mà lại muốn đi dàn trải, khiến cho không thể tập trung được nhân lực.
Trong kinh doanh, anh co thể đầu tư bao nhiêu là tuỳ ở anh, đầu tư it thì lợi nhuận ít, nhưng tình cảm không như thế, nếu coi mỗi người là 1 công ty thì ở đây công ti nào cũng muốn chiếm trọn nguồn vốn, nếu không được thế thì người đầu tư có thể không được chút lợi nhuận nào.
Hơn nữa, có phải anh chưa nghe câu " tình cảm không tự sinh ra, không tự mất đi, nó chỉ chuyển từ nàng này sang nàng khác, hoặc từ chàng này sang chàng khác. Trong kinh tế không như thế : tiền ra đi là không 1 lần trở lại.
Ngoài ra, con trai bắt cá 2 tay đã mang tiếng Sở Khanh, đằng này anh còn khuyên bọn em câu cá bằng tóc nữa thì chắc thành bố của Sở Khanh mất
Anh đừng xui dại đàn em thế chứ, kẻo chẳng may có vụ đánh ghen nào xảy ra thì trường mình chắc không tránh khỏi tổn thất
Thế nhé .bibi
je_taime is offline  

Old 27-07-2003, 02:12  
kangtalover

[quote]

Theo quan niệm truyền thống hơn nữa, tạo hoá ban cho con trai, con gái là 2 nửa của nhau, ráp bất kỳ 2 nửa lại là đều thành. Bây giờ cơm no rửng mỡ, chúng nó lại vẽ ra cái chuyện "đi tìm một nửa cho mình".. Nhảm nhí hết sức

[quote]
Hic...đúng là anh XIT sai trầm trọng rồi...sao lại ghép 2 nửa bất kỳ đều thành được....thế thì mình cứ vớ đại 1 đứa là xong à...hic đấy mới là điều nhảm nhí.....
Tuy con trai và con gái là 2 nửa của nhau nhưng 2 nửa đấy là duy nhất , chỉ có 2 nửa đấy mới thành được....Nếu anh nghĩ theo KT học thì đúng là ai cũng giống nhau à..như kiểu sản xuất hàng loạt ý....

Old 27-07-2003, 05:19  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

"...
Hơn nữa, có phải anh chưa nghe câu " tình cảm không tự sinh ra, không tự mất đi, nó chỉ chuyển từ nàng này sang nàng khác, hoặc từ chàng này sang chàng khác. Trong kinh tế không như thế : tiền ra đi là không 1 lần trở lại.
..."
(Quote)

je_taime, thế thì em lại càng nhầm nữa rồi. Cái câu "tiền không tự nhiên sinh ra, không tự nhiên mất đi mà nó chỉ chuyển từ túi người này sang túi người khác" mới đúng. Xét trong một nền kinh tế khi không tính tới các luồng vào ra đối với bên ngoài thì tổng giá trị của tiền bằng với tổng giá trị sản phẩm mà nền kinh tế đấy làm ra (lý thuyết này còn phức tạp nữa nhưng khó lắm, anh chưa dạy luôn cho bọn em được ) Như vậy cái câu của em sai lè lè và rõ ràng giữa kinh tế và tình yêu không có sự khác biệt nào cả (bằng chứng là cái định luật "bảo toàn" đều đúng cho cả kinh tế và tình yêu còn gì :lol: )

"...
Tuy con trai và con gái là 2 nửa của nhau nhưng 2 nửa đấy là duy nhất , chỉ có 2 nửa đấy mới thành được....Nếu anh nghĩ theo KT học thì đúng là ai cũng giống nhau à..như kiểu sản xuất hàng loạt ý....
..."
(Quote)

kangtalover, ngày nào em còn love cái thằng kangta ấy thì em sẽ không nhận ra bản chất thật sự của cái gọi là tình yêu đâu Đấy là anh nói theo quan niệm truyền thống là nó như vậy và bảo bọn em đừng mang quan niệm truyền thống ra doạ anh thôi (em đọc kỹ bài trả lời trước của anh sẽ rõ)

Còn theo Kinh tế học thì anh cũng có bảo ai cũng giống ai đâu. Mỗi người là một thành phẩm của quá trình đầu tư khác nhau nên rõ ràng là khác nhau (ngay cái bài ở đầu trang này anh đã chứng minh đấy thôi).

Tóm lại, bọn em đừng cố phản bác Kinh tế học vì nó là tiên đề, là chân lý mà các nhà kinh tế học đã nghiên cứu phát triển hàng trăm năm qua :lol:

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 27-07-2003, 06:34  

Phá sản!

Bài viết của anh Xit hay thật , qua bài viết này, chúng ta phải biết " đầu tư " đúng nơi, đúng chỗ, đúng thời điểm. Thiên thời, địa lợi, nhân hòa, kẻo không biết đầu tư dẫn đến phá sản thì khổ
SiMit is offline  

Old 27-07-2003, 06:36  

Senior Member

KL$: 170
School: PTTH Kim Liên
Class: A3 (2002-2005)

"...
Trong kinh tế, có một lý thuyết quan trọng là "các quan hệ mua bán đều dựa trên cơ sở ngang giá". Không phải tự nhiên mà 1 cái rìu bằng 20kg thóc. Bởi vì để làm 1 cái rìu thì người thợ rèn tốn một công sức bằng công sức của người nông dân làm ra 20kg thóc. Đấy là cơ sở để trao đổi.

Bây giờ, anh Xit muốn tấn công một em gái trẻ đẹp trường KL. Vậy anh sẽ phải mang một cái gì đó có giá trị tương đương với giá trị của em gái đấy ra thì mới có thể trao đổi được. Điều đó giải thích tại sao với một em gái xinh thì anh phải mất những 3 đồng còn một em gái xấu anh chỉ mất 1 đồng? Sự khác biệt nằm ở đâu?

Trường hợp em gái xinh có giá trị lớn hơn vì em ý là kết quả của 1 cuộc đầu tư lớn hơn. Bố em ý đã tốn nửa cái xe đạp, một cái tủ lạnh, một cái nồi áp suất Liên Xô để cưa đổ mẹ em ý xinh. Lại nữa, trong quá trình em ý lớn lên lại ngốn bao nhiều tiền của bố mẹ em ý cho mỹ phẩm Hàn Quốc, Nhật Bản.. Thế nên dĩ nhiên đầu tư lớn hơn thì giá trị thành phẩm phải lớn hơn.
..."
(Quote)

Đoạn này hay à nghen . Nhưng mà nếu nói như anh Xit thì cứ đầu tư lớn thì giá trị thành phẩm lại cao à, cái này sai nghen. Việc đạt được thành phẩm có giá trị cao còn phụ thuộc vào rất nhiều các yếu tố khác trong đó có yếu tố đầu tư có đúng lúc đúng chỗ và đúng đối tượng hay không Đầu tư lớn nhưng sai đối tượng thì cuối cùng thành phẩm sẽ không hoặc ít được người "tiêu dùng" lựa chọn. Tuy nhiên đúng là do sản phẩm được đầu tư lớn nên "chất lượng" có thể sẽ tốt hơn "hình thức" nên sẽ vẫn có những khách hàng trọng dụng

Vietnam HighIQ Society's member - http://www.iqtest.vn
Catboy is offline  

Old 27-07-2003, 07:57  

Phá sản!

thế anh ko thấy là khi anh kêu trao trái tim cho người ta rồi đến khi bỏ người ta ( hoăc bị người ta bỏ) thì trái tim của anh vẫn ở đấy ah. Còn khi tiền anh đem đầu tư rồi thì nó còn trong túi anh nữa đâu.
Tiền là cho luôn, còn trái tim chỉ là "cho mượn" thôi
"...
Tóm lại, bọn em đừng cố phản bác Kinh tế học vì nó là tiên đề, là chân lý mà các nhà kinh tế học đã nghiên cứu phát triển hàng trăm năm qua
..."
(Quote)

các nhà kinh tế học nghiên cưu phát triển kinh tế chứ có nghiên cứu phát triển tình yêu đâu anh Xít

[ Bài viết được je_taime sửa lúc 27-07-2003 08:00 (theo giờ GMT) ]
je_taime is offline  

Old 28-07-2003, 08:57  
maimotniemtin

kinhđây! heeeeeee vậy để em nói cho các biết nhé!!hihi!dưới góc quan sát của nhà kinh tế học <như em>thì điều bác xit nói chỉ đúng một phần thui.Nếu chúng ta đầu tư một trái phiếu thì nếu thắng thì ta đc rất đậm đso nhưng nếu đầu tư nhiều thì có thể khi thắng thì ta sẽ đc lợi ít hơn vì dàn sẻ sang các cổ phiếu khác. Nếu đầu tư một loại thì ta sẽ tập trung đc nhiều hơn để kinh doanh.Nếu đầu tư nhiều thì sẽ khó có thể tập trung nguy cơ bị mất nhiều.Với một nhà kinh tế điều rủi ro là điều ko thể tránh.nhưng nếu thấy rủi ro nhiều quá thì đừng đầu tư.Tình iu cũng rứa.Đặc biệt trong tình iu nếu đầu tư ko đúng cách sẽ mất cả chì lẫn chài đó<ôi mình giống nhà kinh tế quá> :lol:

Old 28-07-2003, 09:43  
tacke_mit

Ê ê, anh seamid nói như thế là đồng quan điểm với em chứ đâu phải với anh Xit? Theo anh Xit noi thì 1 nhà đầu tư khôn ngoan phải đầu tư vao nhiều loại cổ phiếu( tự xem bài viết của anh ấy cho đỡ phải quote). Nhưng em cho rằng nên đầu tư một cách khôn ngoan vào 1 loại để đạt hiệu quả tốt mà. Ai giỏi thì cứ đầu tư nhiều loại, và được cả--> tha hồ thu lợi nhuận về tay.
***Kính gửi anh Xit Cái nhìn của anh hoàn toàn dưới lý thuyết của KT học, nhưng vấn đề này đâu chỉ có KT nhúng mũi vào? còn bao nhiêu chuyện nan giải khác mà.

Old 29-07-2003, 04:43  
*Rose7love*

Kinh kinh - nói gì thì nói thì bà con cũng ko bật được " cụ " XIT nhà ta đâu ! Kiếm Chồng trước đã - yêu thì để đó ! he he

Old 29-07-2003, 07:45  
Male

Senior Member

KL$: 1.008
Awarded 2 time(s)
Sent 2 thank(s)
Received 12 thank(s)

"...Các cụ nhà em chẳng may mà có đính ước với các cụ nhà anh thì dù em có yêu thằng dreamhouse đến mấy thì cũng chỉ "trách cho kiếp này thiếp và chàng không có duyên" thôi nhé
..."
(Quote)

Mãi hôm nay mới đọc được đoạn này.Xit đểu khiếp ,lôi cả minh fvào nữa chứ .

Bây giờ,cứ tạm cho là bác Xit đúng đi đã.Thế bác cho em hỏi bác sẽ tính sao khi các mối đầu tư của bác đều sinh lợi ? Tất cả các cổ fiếu đều mang lại lãi xuất ko thể ngờ?Mà nói thẳng ra cho nó dễ hiểu.Cho là bác cưa 5 em đi,may sao ko em nào rủi ro mà đều đổ bác hết (hơi ít tính hiện thực nhất là áp dụng với Xit ) ,bác tính sao nào? Đừng nói với em là bác chọn mối nào lợi nhuận cao nhất nhé (ăn chuối tha hồ đấy :lol: ) .

Đứng xê ra tý đê!
Gà is offline  

Old 29-07-2003, 09:56  
kangtalover

Hic , nhưng nếu cưa 1 lúc 100 em thì tiền vốn ban đầu bỏ ra không nhỏ chút nào đâu...hehe. mà nếu không đáp ứng đủ thì phá sản là cái chắc rùi....

Old 29-07-2003, 12:09  
ami

những gì mọi người đang nói có phải là tình yêu đâu cơ chứ!đấy gọi là đầu tư ,kinh doanh thôi!tình yêu đâu có giống như thế!tình yêu phần nhiều là nghe lời con tim chứ ít khi nghe theo lí trí

Old 29-07-2003, 13:21  

Senior Member

KL$: 170
Class: A3 (2002-2005)

"...
những gì mọi người đang nói có phải là tình yêu đâu cơ chứ!đấy gọi là đầu tư ,kinh doanh thôi!tình yêu đâu có giống như thế!tình yêu phần nhiều là nghe lời con tim chứ ít khi nghe theo lí trí
..."
(Quote)

Ai đang yêu đều nói theo cái điệu này hết á

Vietnam HighIQ Society's member - http://www.iqtest.vn
Catboy is offline  

Old 29-07-2003, 14:12  

Phá sản!

Class: I (2001-2004)

Trong tình iu mà tính toán như vầy thì thà "cô đơn lẻ loi" như em đây còn hơn . Yêu như thế thì yêu làm gì cơ chứ? Chỉ đau đầu nhức óc thêm mà thôi.
Có ai cản trở được tình yêu khi bỗng dưng nó đến? Có ai lại stop lại với 1 tình yêu sét đánh lại để tính toán như bác Xit kia? Ái chà, phải chăng bác Xit là 1 người như vầy? ))))
Ot_ngot is offline  

Old 30-07-2003, 03:16  
ami

đúng vậy!đúng là đã iu và đang iu!thật tội cho những ai chưa bít iu!nhất là lão xit!nghe có vẻ "ế ẩm"

Old 30-07-2003, 04:06  
tacke_mit

Hihi, anh Xít nhìn tình yêu dưới con mắt của một nhà Kinh tế học còn chưa tốt nghiệp KTQD nên mới tệ hại đến mức ấy mà thôi. KIẾM TIỀN QUÁ DỄ, nhưng ko phải cách nào cũng thế. Đầu tư khôn ngoan sinh lợi nhiều hơn là tràn lan. Mà anh Xit có vẻ giỏi về môn đầu tư chứng khoán đấy ( chắc ko phải thi lại)--> trả lời câu hỏi của Dh đi!

Old 30-07-2003, 09:27  

God Member

KL$: 5
School: Kim Liên

Cách đầu tư của anh Xit thì còn lâu mới lấy được bằng, thế nào cũng mất cả chì lẫn chài

Mà này, đừng tưởng em iu rùi mới nói nhé, thực ra vẫn phòng không đấy

^^Once again I'm lonely, for your hungry touch^^
Xau trai kl is offline  

Old 30-07-2003, 19:37  
kawaii_sb

Em đồng ý với đ/c Ẹt min lém. Yêu cũng chỉ là 1 kiểu đầu tư sinh lợi thôi.
Khi 1 thằng chuẩn bị cưa 1 em nào đấy, thì nó phải tìm hiểu tất tần tật mọi thứ về em, như vây là vốn là thời gian và thêm cả các mối quan hệ. Sau đó, khi đánh giáp là cà thì lại phải quà cáp, chè chén , mà đâu phải chỉ cho 1 m` em đâu, bạn bè rồi mấy thằng em trai, mấy đứa em gái hay thậm chì là phụ huynh nữa ý chứ. Như vậy là vốn là money (cái này là cả 1 vđề to tát đây). Ko n~ thế, thằng đấy còn phải nghĩ xem nên "xử lí" mấy cái ăng ten của em thế nào (đấy là trường hợp em đủ "trình" ), vậy vốn là chất xám (nghe to tát quá). Đến khi cưa đổ em chẳng hạn, thằng đấy sẽ được em coi là #1, lại đượ cái tiếng là thằng lợi trong trận chiến nữa. Nói tóm lại là thành quả cũng kha khá. Nhưng ngược lại, nếu thất bại thì nó mất hết cả vốn mà nó đã đầu tư vào em, từ time cho đến chất xám, lúc đấy thì đau phải biết. Sau đó thì lại bận rộn với n~ chiến trường khác.

Đấy là trường hợp nó chỉ bắt cá 1tay. Còn nếu thằng nào đủ khả năng thì chơi luôn 2, 3 tay, hay thậm chí là 5. 7 tay như anh Xit nói. Nhưng phải chú ý điều tra xem mấy con cá đấy có quan hệ xã hội gì với nhau ko (kể cả cùng học 1 lớp học thêm là cũng có nguy cơ đổ vỡ hết). Thế nên là khi bằt trượt con cá này thì còn con khác làm dự bị, ko mất đi đâu mà lo cả.

Kinh doanh cũng thế thôi. Ko chỉ là đầu tư vào cổ phiếu mà các ngành kinh tế, buôn bán khác cũng vậy. Ban đấu thì cũng phải tìm hiểu đối tác (partner), xem xem m` có đủ khả năng ko, rồi sau đó thì bắt đầu quá trình cạnh tranh, mua bán. Mỗi thời điếm thì giá trị sản phẩm sẽ thay đổi, lên hoặc xuống (chứ cứ giữ giá thì chán quá), thế nên nhà đầu tư phải biết "nhìn xa trông rộng" để mà chớp lấy thời cơ để làm cho cái vốn đầu tư ấy trở thành lãi , rồi lãi mẹ lại sinh ra mấy chú lãi con, xinh xắn, bụ bẫm. Chứ cứ ngồi yên 1 chỗ thì mất hết cả vốn, rôi tự tử vì phá sản mất .

Nói tóm lại, yêu là kinh tế, xét trên phương diện lí thuyết cũng như thực hành là giống nhau.

Biết 1cái rồi đem áp dụng vào cái kia liệu có được ko nhỉ?

Old 31-07-2003, 04:20  

Phá sản!

Class: I (2001-2004)

Iem chưa đủ trình để bàn luận mấy cái vấn đề... hé hé... cho vài câu vô đây để được cái tiếng là cũng quan tâm đến tình yêu... và mục đích chính là câu bài (chả mấy khi).
Nhưng yêu đương mà mệt như thế này thì thà "ế chổng vó" còn hơn! hiz...
Ot_ngot is offline  

Old 14-08-2003, 23:14  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

Xem ra cả cái KLNet này có mỗi kw là xứng danh "economists".. Vấn đề áp dụng lý thuyết kinh tế và tình yêu là hoàn toàn đúng đắn, ko có gì fải nghi ngờ, nếu ai còn nghi ngờ thì cứ tiếp tục theo dõi topic này sẽ ngộ ra nhiều điều.

Hôm nay, anh sẽ giới thiệu với bọn em 1 chiến thuật mới trong kinh tế, đó là: "tạo thị trường giả"

Tạo thị trường giả là như thế nào? Lấy ví dụ nhé, sau 20 năm phục vụ cho Đảng, cho Nhà nước, xây dựng đất nước CHXHCN Việt Nam giảu mạnh, anh Xit kiếm được 2 ngôi nhà sát nhau ở đường Hồ Đắc Dy. Bây giờ anh muốn bán 1 ngôi nhà đi thì phải tính toán làm sao mà mình có ưu thế khi mặc cả. Nếu ko tính toán, anh sẽ phải chịu theo giá thị trường là 20 cây vàng 9999. Nhưng với cương vị 1 nhà kinh tế, anh muốn bán những 30 cây vàng cơ (20 cây đem đi mua nhà mới, 10 cây còn lại đi kiếm bồ nhí ) Anh sẽ fải làm sao?

Trước hết, khi có người đánh tiếng mua 1 ngôi nhà của anh, anh sẽ lập kế hoạch tạo thị trường giả. Anh sẽ xui thằng em và gia đình của nó đến ở ngôi nhà bên cạnh (giả vờ là hàng xóm của anh). Sau đấy sẽ dàn xếp 1 cuộc mua bán ảo giữa thằng em vợ và thằng em anh ấn định giá ngôi nhà đấy là 35 cây.. Ngôi nhà bên cạnh được bán với giá 35 cây sẽ có ảnh hưởng trực tiếp đến ngôi nhà mà người ta đang ngấp nghé mua của anh.. Thế là anh sẽ dễ dàng bán ngôi nhà bên cạnh với giá 30 cây (mà vẫn có cơ hội mang tiếng là tốt bụng vì "cũng ngôi nhà bên cạnh mà ngày hôm qua họ đã bán những 35 cây, tôi tính rẻ cho bác có 30 cây thôi".. thì thằng mua nhà chả vái lấy vái để anh )

Thị trường giả áp dụng trong tình yêu như thế nào?
Xời ơi, có vô vàn cách. Để anh đơn cử cách đơn giản nhất.

Tình cảm giữa ot_ngot và dreamhouse sau 1 tháng khá mặn nồng thì đến tháng này ot_ngot thấy dreamhouse khá "lạnh nhạt" với mình (chắc nó bận "đầu tư" ). Làm thế nào để xốc cho dreamhouse một cú.

Ot_ngot đến nhờ anh Xit tư vấn. Thế là anh Xit tạo ngay 1 thị trường giả, hàng ngày giả vờ đến cổng trường lúc tan học để đón Ớt.. Cử chỉ tỏ ra âu yếm, đi xe thì ôm eo. Việc làm này cốt là để tạo dư luận hay chí ít nếu dreamhouse nhìn thấy cũng sẽ "nóng mặt".. Dreamhouse lúc đấy sẽ nghĩ "mình tốn mất mấy tháng đầu tư chẳng nhẽ bây giờ để lão Xit chiếm không à?".. Thế là dreamhouse sẽ fải tìm cách chiếm lại Ớt, lại sẽ fải hết mình khi yêu. Khi xong việc, anh Xit lặng lẽ rút lui, thế là đôi bạn trẻ lại mặn nồng như xưa

Lưu ý: mọi người nên tìm anh họ, hoặc chí ít cũng là đứa mình chắc chắn ko yêu được để làm đối tác giả chứ nếu ko giả lại thành thật thì.. gay go to..

Bài học chưa kết thúc và anh sẽ sớm bổ sung tiếp về vấn đề thị trường giả vào một ngày gần đây.

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 19-08-2003, 14:18  
kawaii_sb

Thx anh Xit, dưng mà em còn phải học tập anh n` lém

Cái trị trường giả này của anh Xit liệu có thể áp dụng hoàn toàn vào tình trường ko?

Em thấy n` thằng nó nghĩ 1 ngôi nhà đáng giá hơn 1 đứa con gái (dù xinh hay xấu đi chăng nữa).

Thế nên, trong VD anh Xit -DH -Ớt, cứ cho là cả 3 ng` đều trai tài , gái sắc, thì sẽ xảy ra 4 trường hợp :
1. Anh DH yêu Ớt thật lòng (tức là yêu n` lém ý ) và đủ vốn, sẵn sàng đầu tư để giành lại Ớt từ tay anh Xit .
2. Vẫn là anh DH rất yêu Ớt, có đủ vốn, nhưng lại ko đủ tự tin để tham gia vào cuộc tranh giành ---> anh DH đứng như tượng nhìn Ớt đi với anh Xit, lòng tức anh ách và tự an ủi rằng trên đời này đâu chỉ có m` Ớt là con gái, hay tồi tệ hơn là nghĩ xấu về Ớt (thế này thì Ớt phải gọi hội đánh DH đê )
3. Anh DH ko yêu Ớt n` lém, mà chỉ muốn chứng tỏ tính hiếu thắng của m`, thì bằng mọi cách, anh DH cũng sẽ chiếm lại Ớt từ tay anh Xit (thậm chí là mua chuộc anh Xit để anh Xit nhường Ớt cho DH)
4. Anh DH sẽ nghĩ là anh Xit đi với Ớt thì đỡ được 1 gánh nặng , túi tiền lại rủng rỉnh ---> càng vui (sau đó có khi anh DH lại bao bọn bạn 1 chầu điện tử ăn m` ko chừng ý chứ)

Còn 1 ngôi nhà như anh Xit nói thì em nghĩ là ai có đủ money và có nhu cầu thì sẽ nhảy vào ngay thôi. Đầu tư sinh lợi lớn với 1 số vốn ko to mà anh.

Old 20-08-2003, 02:29  
Msus

Yêu kiểu đầu tư như bác Xit cẩn thận có ngày lỗ trắng tay đấy. Ko quên nhắc bác đề phòng bên đối tác cũng yêu kiểu như thế. Bọn con trai nghĩ ra lắm trò hành hạ lũ con gái thật!!!!!!!!!

Old 20-08-2003, 11:28  
DR_DRE

ơ thế theo giáo sư kinh tế học Xit thì hiện nay cổ phiếy tình yêu đang lên hay xuống giá? đắt quá thì khó mua, mà rẻ quá thì toàn hàng tồn kho.

Old 20-08-2003, 18:23  
Msus

Càng khó, càng đắt, có càng cố mà giữ. Còn rẻ thì cứ mua để đấy, lúc nào lên giá đem bán ra!!!!

Old 04-09-2003, 08:48  
shmily16

Như trò chơi ấy nhẩy ... Kinh tế học mà như thế à , buồn cuwòi nhiẻ

Old 29-05-2004, 06:44  
chazy_chaz

chà chà,anh Xít nói đúng wé rùi còn rì,5-6 năm,tốn cả 1 đống xiền wà tặng roài bao roài các kiểu,roài nó bung 1 fát thì mình....mất hết à,nên tốt nhất là ko trao hết cho noá hoặc fải có "partner" # để dự fòng,nhưng mà anh XÍt ui,tình hình là iem ko làm được cái trò đấy iem thì luôn luôn chỉ có 1 đứa trong 1 lúc được thui

Old 30-05-2004, 12:37  

Phá sản!

Ờ, sau 1 năm, quay lại cái topic này, em vẫn không thể nào ủng hộ anh Xit được. Cách đầy gần 365 ngày, hồi em còn trẻ, còn thiết chuyện yêu đương mặc dù chẳng biết thế nào là yêu cả , em phản đối theo cách khác, theo quan điểm, có vốn nên đầu tư tập trung. Nhưng bi giờ, già rồi, ngồi nhìn con cháu nó yêu cũng chán rồi , em theo quan điểm khác. Có vốn thì để đấy, hay đem đến Vietcom Bank gửi tiết kiệm là phải đạo nhất. Đỡ tổn thất, không phải lo xông pha, tính toán nhiều. Biết thế là làm cho nền kinh tế thêm trì trệ, nhưng mà hết nhiệt huyết rồi.

Amen. ^[img]http://www.klnet.us/klnetbb/html/emoticons/73.gif' border='0'/>

Hỏi: Tình yêu là gì ???
TRả lời : Là thứ tình cảm bọ XÍT
je_taime is offline  

Old 18-10-2004, 17:30  

God Member

KL$ (TOP! 39): 3.172
Awarded 16 time(s)
Sent 88 thank(s)
Received 59 thank(s)
School: Ecole Centrale Paris

Theo quan điểm kinh tế mà tiểu đệ được học ở XD thì tình yêu là một công trình đầu tư không có lợi, công trình đó chỉ có đầu tư mà không thu được lợi nhuận, không bít thời gian kết thúc thiết kế và thi công, không thể trù liệu tổn thất và lợi nhuận thu được để cân đối, hoàn toàn phụ thuộc vào bên A trong khi mình lại là người mua nguyên vật liệu

Nói chung những công trình như vậy xin nhường cho ngành khác thi công

“Nhất kỵ hồng trần phi tử tiếu,vô nhân tri thị lệ chi lai”
AldolfHitle is offline  

Old 20-10-2004, 10:17  
lihzhi

theo em thì anh XÍT nói vậy là sai rồi X-( ...yêu không thực dụng như thế đâu...với lại nêud tình yêu mà vẫn đủ tỉnh táo để so đo xem là nên yêu nhiều hay thấp thì ...không phải là yêu [COLOR=red]yêu là tình cảm xuất phát từ trái tim và chỉ có trái tim mới quyết định được là mình yêu nhiều hay ít [/color]:x

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan