Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Thơ phú - Văn học

[Bàn luận] Rừng Nauy - đọc và trao đổi
Old 13-01-2008, 00:46  

Senior Member

KL$: 1.274
Awarded 27 time(s)
Sent 30 thank(s)
Received 51 thank(s)
Class: A4 (2001-2004)

Tôi không coi văn học là thứ đồ trang sức, không cố gắng đọc tất cả những cái best-seller chỉ để không thua kém người ta. Nếu không thấy thích, tôi chẳng cố đọc mà làm gì.
Thế nhưng, “Norwegian Wood” của Hakuri Murakami lại là một cuốn tiểu thuyết thật đặc biệt. Không phải vì nó là best- seller trong nhiều năm, không phải vì nó gây cơn sốt trên toàn thế giới, cũng không phải vì nó được quảng cáo rùm beng gì đó. Tôi đọc nó, và cảm nhận theo cách riêng của mình.
Mỗi nhân vật trong NW đều có cái gì đó thật kì lạ, kì lạ trong cách suy nghĩ, trong cách hành xử, và trong cả ngôn ngữ. Có thể một số người thấy bệnh hoạn, méo mó, lệch lạc. Thế nhưng những vấn đề mà các nhân vật đó gặp phải, lại có gì đó thật gần gũi, ta như bắt gặp được chính ta trong đó. Murakami không dựng lên một cốt truyện gay cấn, ly kì, nhưng những diễn biến tâm lý mà ông miêu tả lại thực sự tinh tế và chân thực. Đó là những khủng hoảng tâm lý, nhưng u sầu, những ham muốn và cả những dằn vặt. Nhưng rồi cuối cùng, ta lại nhận ra được cái cao đẹp của tình yêu đích thực, nhận ra được ý nghĩa của cuộc sống, và lại thấy yêu những gì bình thường nhất xung quanh mình.
Còn ý kiến của mọi người về tác phẩm này ?

------------------------------
My blog, welcome
http://360.yahoo.com/trieugiaphong
BlackDragon is offline  

Re: Rừng Nauy - đọc và trao đổi
Old 13-01-2008, 03:29  

kBank Manager

KL$ (TOP! 28): 4.298
Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A3 (2003-2006)

@anh BD: Em vừa merge cái topic này của anh vào topic Rừng Nauy từ trước này ạ ^^

Nói chung em đã từng nói quan điểm về truyện này rùi.
Mặc dù tác giả đã biết cách miêu tả tâm lý nhân vật rất sâu sắc. Nhưng em thực sự ko thích truyện này lắm.

Thứ nhất: là vì có nhiều xxx vào đây, nhiều đoạn miêu tả quá kỹ, quá sâu, đọc em thấy sợ , nên em bỏ qua khá nhìu. Em ko thích đọc thể loại mà cho quá nhìu xxx vào như thế.
Thứ hai: là nội dung truyện em thấy âm u quá. Kiểu như đọc xong cảm giác cuộc đời này chẳng có j` hay ho, thật là đáng chán. Các nhân vật từ chính đến phụ chỉ xoay quanh mãi một vấn đề sex

Nói chung em thấy ko rút ra đc bài học j` trong cái truyện này cả

Ý kiến có lẽ hơi offend anh 1 tý ạ ^^

Nobody falls in love by choice, it is by chance.
Nobody stays in love by chance, it is by work : )
Midori is offline  

Old 13-01-2008, 09:11  

Manager

KL$ (TOP! 8): 8.632
Awarded 34 time(s)
Sent 54 thank(s)
Received 33 thank(s)
Class: A6 (2005-2008)

Gì mà đến mức chương nào cũng có tả sex ạ Có hơi nhiều sex 1 tí, nhưng em thấy hấp dẫn đấy chứ. Có lẽ tính em thích những nvật khác người, vì khi nhìn vào những cái khác người ấy ta lại thấy chính mình trong đó . Không hiểu tại sao, nhưng nvật duy nhất trong truyện mà em nhớ tên là Reiko .
À... còn nhớ 1 cái tên nữa, của nam nvật chính, là Wanatabe, nó có cách đọc gần giống với want to be trong English ^^.
GemLeaf is offline  

Old 13-01-2008, 09:49  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Đâu, chị bảo chương nào cũng có sex đâu
Chị chỉ bảo nó có nhìu sex trong toàn truyện quá đấy chứ
Căn bản vì chị thích truyện no sex. Những truyện đọc nhẹ nhàng, tình cảm, dễ vào như "Lần đầu tiên thân mật" hoặc có tý sex thì cũng ko đến mức tả quá kỹ, quá sâu, như "Xin lỗi, em chỉ là con đĩ" chẳng hạn ^^

Chứ cái truyện này tả tường tận quá. Thấy sợ

Midori is offline  

Old 13-01-2008, 10:15  

Senior Member

Awarded 27 time(s)
Sent 30 thank(s)
Received 51 thank(s)

Quote:
Originally Posted by Midori View Post
@anh BD: Em vừa merge cái topic này của anh vào topic Rừng Nauy từ trước này ạ ^^

Nói chung em đã từng nói quan điểm về truyện này rùi.
Mặc dù tác giả đã biết cách miêu tả tâm lý nhân vật rất sâu sắc. Nhưng em thực sự ko thích truyện này lắm.

Thứ nhất: là vì có nhiều xxx vào đây, nhiều đoạn miêu tả quá kỹ, quá sâu, đọc em thấy sợ , nên em bỏ qua khá nhìu. Em ko thích đọc thể loại mà cho quá nhìu xxx vào như thế.
Thứ hai: là nội dung truyện em thấy âm u quá. Kiểu như đọc xong cảm giác cuộc đời này chẳng có j` hay ho, thật là đáng chán. Các nhân vật từ chính đến phụ chỉ xoay quanh mãi một vấn đề sex

Nói chung em thấy ko rút ra đc bài học j` trong cái truyện này cả

Ý kiến có lẽ hơi offend anh 1 tý ạ ^^
Cách thưởng thức 1 tác phẩm cũng là điều cần nói đến, và không phải ai cũng giống nhau.
Môi chi tiết, mỗi tình tiết khi được đưa vào truyện hầu hết đều mang dụng ý nào đó của tác giả. Không thể phủ nhận là văn học hiện đại đã đề cập đến sex 1 cách "trần trụi" hơn. Nhưng trong rừng Nauy, yếu tố này không chỉ đơn thuần làm "gia vị" cho tác phẩm hay nhằm mục đích câu khách. Đây là điều rất hiển nhiên, là thực tế cuộc sống của giới trẻ Nhật thời kì đó.
Nếu em đã đọc "phân tâm học" của Freud thì sẽ thấy ở mootj số trạng thái tâm lý, con người luôn bị ám ảnh và tìm đến sex. Với những nhân vật như Watanabe, Naoko, Midori,... đó cũng không phải là điều khó hiểu.
Dường như trước khi đọc truyện này em đã nghe hay đã đọc quá nhiều bài viết nói về yếu tố sex trong Rừng Nauy, chính vì thế khi đọc tự nhiên em lại có sự chú trọng không cần thiết đến vấn đề này. Nếu em nhận xét là "Các nhân vật từ chính đến phụ chỉ xoay quanh mãi một vấn đề sex" thì anh thấy em chưa hề "tỉnh" khi đọc "Rừng Nauy"

P.s : Anh không thích em merge vào 1 topic thế này lắm. Đây là topic post truyện, mà thậm chí còn chưa xong. Anh muốn có 1 topic riêng để bàn luận hơn.

My blog, welcome
BlackDragon is offline  

Old 13-01-2008, 10:58  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Quote:
Originally Posted by BlackDragon View Post
Cách thưởng thức 1 tác phẩm cũng là điều cần nói đến, và không phải ai cũng giống nhau.
Môi chi tiết, mỗi tình tiết khi được đưa vào truyện hầu hết đều mang dụng ý nào đó của tác giả. Không thể phủ nhận là văn học hiện đại đã đề cập đến sex 1 cách "trần trụi" hơn. Nhưng trong rừng Nauy, yếu tố này không chỉ đơn thuần làm "gia vị" cho tác phẩm hay nhằm mục đích câu khách. Đây là điều rất hiển nhiên, là thực tế cuộc sống của giới trẻ Nhật thời kì đó.
Nếu em đã đọc "phân tâm học" của Freud thì sẽ thấy ở mootj số trạng thái tâm lý, con người luôn bị ám ảnh và tìm đến sex. Với những nhân vật như Watanabe, Naoko, Midori,... đó cũng không phải là điều khó hiểu.
Dường như trước khi đọc truyện này em đã nghe hay đã đọc quá nhiều bài viết nói về yếu tố sex trong Rừng Nauy, chính vì thế khi đọc tự nhiên em lại có sự chú trọng không cần thiết đến vấn đề này. Nếu em nhận xét là "Các nhân vật từ chính đến phụ chỉ xoay quanh mãi một vấn đề sex" thì anh thấy em chưa hề "tỉnh" khi đọc "Rừng Nauy"

P.s : Anh không thích em merge vào 1 topic thế này lắm. Đây là topic post truyện, mà thậm chí còn chưa xong. Anh muốn có 1 topic riêng để bàn luận hơn.
^^

Thứ nhất ạ: Trước khi đọc truyện này, em chỉ đọc qua duy nhất một cái review về truyện. Mà trong cái review đó họ cũng ko nhắc hay chú trọng quá nhiều đến sex lắm. Em cũng chẳng nhớ em đọc nó ở đâu nữa, ko thì cũng dẫn link vào đây
Lý do khiến em đọc tác phẩm này vì em thấy lúc đấy nó đang là thuộc top best-selling books và đc nhiều người nói cách miêu tả tâm lý nhân vật của ông Hakuri này rất xuất sắc. Mà em lại rất thích đọc những truyện viết kiểu miêu tả tâm lý nội tâm nhân vật.

Thứ hai: em chẳng biết định nghĩa "tỉnh" hay "ko tỉnh" của anh là ntn Nhưng cái vấn đề em muốn nhấn mạnh là em ko thích kiểu tả quá sâu về sex như vậy. Đã có rất nhiều đoạn tả về cái đấy, em đành lướt qua để muốn chú tâm vào cái lõi chính là diễn biến tâm lý nhân vật hơn. Nhưng thực sự, quá nhiều sex, làm em thấy ngạt thở Muốn nghĩ sang cái khác cũng ko đc. Vầng, có lẽ như anh nói, em ko "tỉnh", bởi truyện nói về sex quá sâu mà thôi

Thui nói tóm lại, là em ko thích truyện tả về sex sâu quá ^^ Mong là anh hiểu Ko tranh luận với anh nữa đâu

P/S: Em đã split 2 topic này ra, theo nguyện vọng của anh ^^

Midori is offline  

Re: [Bàn luận] Rừng Nauy - đọc và trao đổi
Old 15-01-2008, 20:26  

Senior Member

Awarded 27 time(s)
Sent 30 thank(s)
Received 51 thank(s)

À, cái cáh miêu tả thì đó là style của nhà văn rồi, không trách được anh chỉ muốn nói là sex không phải là mục đích chính của Murakami khi viết truyện này mà thôi.
Thực ra anh thấy như ông Sydney Sheldom tả về sex còn thô hơn nhiều

My blog, welcome
BlackDragon is offline  

Old 13-04-2008, 22:07  

V.I.P

KL$: 198
Awarded 33 time(s)
Sent 142 thank(s)
Received 253 thank(s)
School: lều xanh
Class: A8 (2009-2012)

vừa đọc xong. Không biết có bị ảnh hưởng j từ anh Toru Watanabe hem :">
nhg mà rõ ràng đây là mối tình tay 3 đẹp... ^^ naoko-toru-midori
nhân vật chính toru là 1 anh chàng si tình đấy chứ
đây là 1 tác fẩm hay
còn mấy đoạn xxx thì cũng bt thui mừ

.Quên.
lynkcat is offline  

Old 17-04-2008, 22:23  

Manager

KL$ (TOP! 8): 8.632
Awarded 34 time(s)
Sent 54 thank(s)
Received 33 thank(s)
Class: A6 (2005-2008)

TRẻ con b h lớn nhanh thật...
Đùa chứ, lớp em có 1 đứa, đọc xong, đánh dấu những trang có đoạn sex lại Đúng hôm giám thị đi ktra cặp ~~> bị tịch thu .
Bài hát Norgian Wood (wrong spell T_T) cũng hay .
Em cũng công nhận Sydney Sheldon tả sex thô hơn Murakami, có lẽ vì tả theo phong cách phương Tây, có vẻ thoáng hơn.
Nhưng có 1 chuyện em hơi thắc mắc. LÀ em đọc manga Nhật (truyện chữ thì không có cơ hội đọc nhiều), theo như em thấy thì giới trẻ của Nhật trong những truyện ấy rất "thoáng", cởi mở đến mức đáng sợ. Trong "Rừng Nauy" còn nhẹ nhàng chán. Dường như hơn cả phương Tây. Nên em cũng thắc mắc, không hiểu có phải là thật không, vì Nhật vốn là 1 nước đặc chất phương Đông, trang phục truyền thống là kimono che kín từ đầu đến chân... Truyện của em đọc thì cũng chỉ tính là shojo (truyện dành cho con gái) thôi
GemLeaf is offline  

Old 19-04-2008, 00:26  

Senior Member

Awarded 27 time(s)
Sent 30 thank(s)
Received 51 thank(s)

Văn hóa Nhật bây h bao trùm bởi sex em ạ

My blog, welcome