Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Thơ phú - Văn học

icon7 Truyền thuyết về Cỏ Bốn Lá (Tứ Diệp Thảo) [Cho Sis. Và cho Em :X]
Old 15-12-2007, 06:51  

kBank Manager

KL$ (TOP! 28): 4.298
Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A3 (2003-2006)

Cho em của sis

Hôm nay nhận được tin em nhắn, em bảo rằng: "Lâu ngày ko vào nên tự dưng thấy ngại ngại sợ sợ", thế nên sis post cái này tặng em, để em ko cảm thấy sợ nữa . Vì đã có sis ở đây, luôn chào đón em rồi này Cũng có nhìu người quen nữa mà, ko chỉ riêng mấy đứa lớp 10, 11 đâu em ạ ^^ Vậy nên em cũng ko phải ngại gì cả (học sinh Kim Liên thì phải tự tin lên ), vào đây chơi với sis cho đỡ vắng vẻ Cái box này, như bạn Gem có lần nói với sis nếu ko có mấy sis em mình ngó đến, chắc mọc rêu từ lâu rùi ^^! Khi nào sis sẽ rủ cả bạn Gem nữa, hy vọng lại được như là hồi trước vậy

Bắt đầu nhé :

Câu chuyện kể rằng đứa bé trên thế gian cam đảm bước vào rừng sâu, đi mãi đi mãi qua bao thác ghềnh với một trái tim dũng cảm sẽ tìm được loại cỏ bốn lá (four-leaf clover) - loại cỏ sẽ mang lại nụ cười hạnh phúc mãi mãi - nụ cười hạnh phúc của trẻ thơ. Khi tìm được ngọn cỏ bốn lá, đứa trẻ sẽ đứng trong gió, đặt ngọn cỏ vào trái tim nồng ấm và hát khúc ca đồng dao. Mỗi lá trên ngọn cỏ tượng trưng cho một thứ quý giá nhất của cuộc sống.

Lá thứ nhất đứa bé thì thầm: đó là niềm hi vọng

Lá thứ hai
đứa bé mỉm cười: là niềm tin

Lá thứ ba: là tình yêu

lá cuối cùng: là sự may mắn.

Bốn món quà thượng đế ban tặng cho mỗi đứa trẻ khi chúng mới ra đời nhưng để tìm được chúng đứa trẻ ấy phải mãi đi tìm, tìm trong rừng sâu của cuộc đời với trái tim dũng cảm... Truyền thuyết vẫn tiếp tục đến ngày hôm nay, và truyền thuyết mãi là truyền thuyết vì mỗi đứa trẻ sinh ra lớn lên mãi đi tìm công danh và sự nghiệp nên chúng lãng quên con đường tìm đến với ngọn cỏ bốn lá mà thượng đế trao cho. Đến khi chúng vấp ngã, chúng mới nhớ đến khúc đồng dao của ngày xưa. Chúng thẫn thờ và than thở:

“Where is my the four-leaf clover?”

Nhưng đứa trẻ đâu biết thượng đế trên cao đang mỉm cười:

Khi đứa trẻ đau vì vấp ngã, đó là tình yêu

Khi đứa trẻ tin rằng mình không cô độc khi vấp ngã, đó là niềm tin

Khi đứa trẻ nhìn thấy những đứa trẻ khác còn đau khổ hơn mình, đó là sự may mắn

Và khi đứa trẻ nghĩ rằng mình phải đứng dậy là đi tiếp, đó là niềm hi vọng...

Four-leaf Clover

Author: Ella Higginson

I know a place where the sun is like gold
and the cherries bloom forth in the snow;
And down underneath is the loveliest place,
Where the four-leaf clovers grow.

One leaf is for FAITH,
And one is for HOPE,
And one is for LOVE you know;
And God put another in for LUCK.
If you search you will find where they grow.

But you must have FAITH,
And you must have HOPE,
You must LOVE and be strong and so...
If you work and you wait,
You will find the place
Where the FOUR-LEAF CLOVERS grow!

Cái này mặc dù em đã đọc rùi, nhưng sis cứ post vào đây để share cho nhiều người nữa (tuy nhiên tặng em là chính, tặng hy vọng, niềm tin, tình yêu và đặc biệt là may mắn cho em - cho năm cuối đời học sinh với kỳ thi ĐH phía trước )

Sis của em

[Em phải biết là sis mất bao nhiêu công để post bài này tặng em đấy, thế nên ko tham gia KLNet nữa là ko được đâu đấy nhá ]

------------------------------
Nobody falls in love by choice, it is by chance.
Nobody stays in love by chance, it is by work : )
Midori is offline  

Re: Truyền thuyết về Cỏ Bốn Lá (Tứ Diệp Thảo)
Old 15-12-2007, 13:34  

Senior Member

KL$: 504
Awarded 6 time(s)
Sent 64 thank(s)
Received 54 thank(s)
Class: A18 (2008-2011)

uầy bài này công phu thế :X ngưỡng mộ quá còn bài rì hay ko post nốt đi e a thích các truyèn thuyết lắm

Phong vô hình, Vân vô định. Tình yêu = Phong + Vân, Bắt kiểu rì đây ai chỉ với
Torai is offline  

Old 15-12-2007, 14:31  

V.I.P

KL$: 556
Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)
Class: A14 (2005-2008)

huhuhh sis làm em xúc động quá ạ

Cảm ơn sis , vì đã chào đón em trở lại ( :"> )

Cảm ơn sis , vì vẫn nhớ là em thích bài này , thích Tứ diệp thảo

If you find a four leaves Clover ,it will bring happiness...
But don't tell anyone
Where its white flower blooms ...
Or how many leaflets from its stem extend ...
...the four leaves Clover...
I only want your happiness ,knowing
I can never be yours to share it ...

Có một đoạn văn nói về cỏ bốn lá mà em rất thích. Chắc sis vẫn nhớ , phải không ạ ?

Mùa xuân. Cỏ bốn cánh xanh. Xanh biếc.

Cỏ bốn cánh tượng trưng cho hạnh phúc… Những điều một người không thuộc thời đại này đã nói… Nhưng niềm tin thời nào chẳng giống nhau.
Em tin.

Em hỏi người “Thế nào là hạnh phúc?”
Người ngẩng nhìn trời. Lặng im.

Em hỏi lão “Thế nào là hạnh phúc?”
Lão trố mắt nhìn tôi. Lắc đầu.

Em nằm xuống cỏ. Mùa xuân. Trời xanh. Mây trắng. Cỏ rì rào đùa với gió.
Hạnh phúc là gì?
Em hỏi gió. Gió mải mê thổi.
Em hỏi nắng. Nắng lơ đãng buông.
Em hỏi sông. Sông lặng lờ trôi.
Em hỏi hoa. Hoa thản nhiên bay mãi.

Hạnh phúc là những gì chúng ta không biết?

Cỏ bốn cánh vẫn xanh. Xanh biếc.
Tay nắm ngập ngừng. Buông.

Nếu không biết thế nào là hạnh phúc, hái để làm gì?
Có thể, có ai cần nó hơn?
Có thể…

Người vẫn nhìn trời. Gió bay và nắng buông. Óng lên sắc xuân rực rỡ.
Màu trời và màu mắt người hợp thành sắc cỏ bốn cánh xanh.
Xanh biếc.

Đêm sương. Nắm lá cỏ bốn cánh áp vào tim.
Em mơ... Một lần hạnh phúc.

Heheh, vì sis , vì những iu thương cụa sis em mình , em sẽ cố gắng chăm chỉ vào 4r thường xuyên ạ :X :X :X

Ta sẽ nhắn ngàn lau phơ phất trắng
Khe khẽ giùm kẻo gió cuốn em đi
angry_bee is offline  

Old 16-12-2007, 06:25  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

^^

Sis đây, sis đây. Em tham gia KLNet với sis thế này là sis vui lắm

Sao sis lại ko nhớ những gì em thích chứ, em là em của sis cơ mà

Đoạn mà em post đấy sis cũng nhớ Đó là đoạn tả cảnh mùa xuân trong 4 đoạn của "Happiness ...?... Four seasons in the sky" ^^

Đọc bài trả lời của em lâu rùi, mà nghĩ mãi ko biết nên viết lại gì cho hay Thôi thì đành trả lời đơn giản như này vậy

Vì KLNet, vì box Văn thơ này, sis em mình cùng nhau cố gắng

P/S: à, quên ko nói với em, bây h giờ sis khác rồi, ko còn hay buồn hay chán như ngày xưa nữa. Đã dứt bỏ hoàn toàn được cái quá khứ mệt mỏi đó. Cơn mưa đã qua, và hình như sis đang nhìn thấy cầu vồng ^^

Hì, có lẽ cũng phải nhỉ? Tại vì "Muốn nhìn thấy cầu vồng, phải biết chịu đựng những cơn mưa"

Midori is offline  

Old 16-12-2007, 09:03  

Senior Member

KL$: 504
Awarded 6 time(s)
Sent 64 thank(s)
Received 54 thank(s)
Class: A18 (2008-2011)

:-x cổ vũ cả hai cô nài cố lên để có cái đọc lâu lắm rùi chả có ai viết rì mà đọc cả bùn

Phong vô hình, Vân vô định. Tình yêu = Phong + Vân, Bắt kiểu rì đây ai chỉ với
Torai is offline  

Old 16-12-2007, 13:28  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Quên ko hỏi em:

Sao em thích Tứ Diệp Thảo?! Có phải vì nó sẽ mang lại Hạnh Phúc cho những ai tìm được nó ko? ^^

Còn với sis, Hạnh Phúc là nhìn thấy Cầu Vồng cơ

*

Vừa nãy sis đọc được mấy câu này, thấy nó nhẹ nhàng, post vào đây share với em

Cuộc đời lạ lùng,
Cuộc đời mơ ước những điều viển vông.
Lòng người lạ lùng,
Lòng hay mong nhớ những điều hư không.
Để rồi một ngày,
Một ngày nhớ thương hoá thành mênh mông.

Em à, có lẽ sis vẫn chưa thấy được Cầu Vồng Mới chỉ là ảo giác thôi, chứ Cầu Vồng chưa hiện ra thật sự.

Hôm nay sis buồn quá

Midori is offline  

Old 16-12-2007, 14:13  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)

Em thích tứ diệp thảo , vì nó đem lại hạnh phúc và may mắn , đấy là một lý do ạ.

Cỏ bốn lá , là một phần của ký ức . Ngày bé , bọn trẻ con trong ngõ vẫn hay đi hái me đất về chơi đồ hàng đồ họ . Và một 'truyền thuyết' do tụi trẻ con tự 'bịa đặt' ra là ai tìm được cây me đất có 4 lá thì sẽ được trường sinh bất tử Thế rồi cứ mỗi trưa 3 đứa trẻ con lại lén lén ra sân sau của nhà trẻ bới tìm me đất . Giờ thì chuyển nhà rồi. Không biết cái vườn bé tẹo hồi đấy bây giờ còn không . Không biết 2 đứa kia bây giờ như thế nào ... Nên là cứ nhớ , cứ thích mãi cái loài cỏ ấy ...

Lớn rồi , chẳng còn đi tìm cỏ bốn lá như hồi xưa nữa . Em thấy mình nhạt đi , đánh mất quá nhiều điều , có khi chẳng bao giờ lấy lại được nữa.

Một đoạn thơ của phonglinh mà em rất thích , share với sis nàh. Nỗi buồn , hãy để nó đến rồi đi thật nhẹ nhàng , sis nhé . Sis đừng suy nghĩ nhiều , bởi một khi đã suy nghĩ nhiều thì hay nghĩ những cái linh tinh lắm ạ Mà , những cái linh tinh lại dễ làm người ta yếu đuối. Sis của em mạnh mẽ lắm mà

Đừng hát một mình trong buổi sớm đầy sương
giọt thanh âm rủ nhau rơi tan vào lặng lẽ
người dỗ dành mình bằng tiếng thở dài hiu hắt nhẹ
rồi ngày sẽ đến. rồi mùa sẽ qua …

Trên con đường , phố rất nhiều hoa
có chiếc lá đậu trên cành xanh . nhẹ bẫng
ngày. êm. dịu . miên man. lắng .
em có buồn khi chiếc lá xanh rơi ?

Lối quanh co khuất nẻo mặt trời
Em gọi giấc mơ nhưng giấc mơ không tới
Em đợi tình yêu nhưng tình yêu không đến nổi
Trên con đường ,chỉ có những hàng cây cụt ngọn mà thôi.

Ai bâng quơ nuối tiếc nét môi cười
sợi tóc mềm xanh như cỏ
phố buồn vu vơ cơn gió
trên tay người - mảnh lá vỡ . màu xanh

angry_bee is offline  

Old 16-12-2007, 19:48  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Quote:
Originally Posted by angry_bee View Post

Cỏ bốn lá , là một phần của ký ức . Ngày bé , bọn trẻ con trong ngõ vẫn hay đi hái me đất về chơi đồ hàng đồ họ . Và một 'truyền thuyết' do tụi trẻ con tự 'bịa đặt' ra là ai tìm được cây me đất có 4 lá thì sẽ được trường sinh bất tử Thế rồi cứ mỗi trưa 3 đứa trẻ con lại lén lén ra sân sau của nhà trẻ bới tìm me đất . Giờ thì chuyển nhà rồi. Không biết cái vườn bé tẹo hồi đấy bây giờ còn không . Không biết 2 đứa kia bây giờ như thế nào ... Nên là cứ nhớ , cứ thích mãi cái loài cỏ ấy ...
Vậy là ngay từ ngày nhỏ, khi chưa biết thế nào ý nghĩa thật sự của Tứ Diệp Thảo, thì em và bọn trẻ con đó cũng đã biết đó là loại cỏ đặc biệt (dùng làm "Trường Sinh Bất Tử" như em nói ) rồi nhé ^^

Sis hết buồn rồi Đọc những gì em viết cũng cảm thấy nguôi nguôi đi phần nào Em nói đúng, khi buồn người ta hay nghĩ linh tinh, khiến mình trở nên yếu đuối. Sis sẽ cố gắng để mình ko như thế. Nhưng bây h thì hết hẳn rùi ^^ Sis ko buồn lâu đâu, em biết mà đúng ko

Sis chưa biết vì hay hay cho em cả. Tạm thời viết thế này thôi vậy

P/S: À, sis add thêm vào title topic này mấy chữ. Em xem đi

P/SS: À, Sis đang cố gắng để lên được 2000$ mua cái ava 250x250 em ạ Nếu mà mua xong thừa $ sis sẽ tặng em 1 cái 150x150 nhá ^^

Hihi, thế nên chắc em hiểu những bài viết lẻ này của sis là ntn rùi chứ

Nhưng sis hứa khi nào sẽ lại viết cho em một bài thật hay khác

Midori is offline  

Re: Truyền thuyết về Cỏ Bốn Lá (Tứ Diệp Thảo) [Cho Em. Và cho Sis :X]
Old 17-12-2007, 14:17  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)

hị hị , sis ơi , chuyện câu kéo nói nhỏ thôi kẻo ng` ta đánh giá :"> hí hí :p

Còn về việc donate $$ thì k cần đâu sis ah :p em cũng sẽ cố gắng chăm chỉ kiếm lấy 2000$ (giấc mơ xa vời ) để mua ava 250x250 một thể , bỏ qua giai đoạn 150x150 Em bây h đang nghiên cứu bộ môn lode , có thể là sẽ xanh chín 1 phát để xem có lên đời đc ko :">

p/s : sis ơi, change tên topic thành Truyền thuyết về Cỏ bốn lá (Tứ diệp Thảo) [Cho Sis. Và cho Em:X] đi :">

angry_bee is offline  

Re: Truyền thuyết về Cỏ Bốn Lá (Tứ Diệp Thảo) [Cho Sis. Và cho Em :X]
Old 18-12-2007, 04:04  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Em ơi, kiếm nhanh lên đi, 1/1/2008 là cái ava đấy expire đấy. Sis đang ra sức cố gắng đây, hy vọng sẽ thành công. Hí hí, đang tung khẩu hiệu là:

"Cái ava 250x250 sẽ mỉm cười với những ai biết cố gắng"

Bộ môn lode kia, thì sis ko dám chơi, mặc dù cái đấy mà ăn được 1 quả là trúng to ^^ Lô 1 quả x 4, đề 1 quả x 70 đấy em ạ Nhưng mà chờ đến bao h mới được đây. Khéo sạt nghiệp, ra đê mà ở rồi cũng chẳng được ý chứ Hay em cứ thử ra mấy quán nước vỉa hẻ, rồi hỏi ý kiến mấy ông hay tính đề chuyên nghiệp xem, biết đâu lại được

P/S: Sis đã change lại rùi đấy. Nhưng sao phải thế em

Midori is offline  

Old 18-12-2007, 04:28  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Lúc đọc bài em viết về trò chơi tuổi thơ đi tìm Cỏ Bốn Lá trong những cây me đất. Sis chợt nhớ đến cái gì đấy cũng nói về những ký ức tuổi thơ, thế rồi tự nhiên lúc sau lại quên mất

Đến hôm nay mới nhớ lại ra được, đó là bài tùy bút này đây em ạ ^.^

Ký ức đồng dao

Cá rô cá rạch/ Gặp trận mưa rào/ Mày chẳng ở ao/ Mày lên rãnh nước/ Nước xuôi mây ngược/ Mây thích ra sông/ Thoả chí vẫy vùng...

Bài đồng dao này tôi nghe mẹ hát vào một chiều mưa, khi một con cá rô nhỏ xíu lạc theo dòng chảy lách tách rơi vào sân nhà tôi. Mẹ bắt nó thả vào thau nước, để ngày mai tôi đem thả nó về lại ruộng đồng…

Ấu thơ tôi lớn lên cùng đồng dao. Những câu hát ngô nghê dù có nghĩa hay vô nghĩa cũng chứa đựng một tâm hồn trong trẻo, một cái nhìn hồn nhiên trước cuộc đời. Những chiều mưa dầm ngồi trước hiên nhà nhìn bong bóng mưa lần lượt vỡ tan ra, tôi lẩm nhẩm: Lạy trời mưa xuống/Lấy nước tôi uống/Lấy ruộng tôi cày/Lấy đầy bát cơm/Lấy rơm đun bếp...

Những đêm trăng sáng, chúng tôi hồi đó thường tập trung trên bãi cát để chơi trò “Rồng rắn lên mây, có cây lúc lắc...” hay túm tụm với nhau và thay nhau đọc từng câu: Ông trăng xuống chơi cây cau thì cau sẽ cho mo/Ông trăng xuống chơi học trò thì học trò cho bút/Ông trăng xuống chơi ông Bụt thì ông Bụt cho chùa/Ông trăng xuống chơi nhà vua thì nhà vua cho lính...cho đến khi không tìm ra người bạn nào cho ông trăng xuống chơi nữa thì thôi. Rồi trò Chi chi chành chành/ Cái đanh thổi lửa/ Con ngựa chết trương/ Ba vương ngũ đế...Cả những trò chơi đơn giản nhất cũng có câu hát: Tập tầm vông tay nào không, tay nào có? Tập tầm vó, tay nào có, tay nào không?...

Ơi đồng dao, những ngày tháng tuổi thơ còn gắn với đất trời, cây cỏ, gắn với gia đình, bè bạn với những câu đồng dao cho tới giờ vẫn vang hoài trong nỗi nhớ. Tôi nhớ về đồng dao như nhớ về những bông hoa dại nhỏ xíu mọc e dè giữa đám cỏ xanh trên cánh đồng. Thơm mát và nhẹ tênh như sợi rơm vàng sau một mùa nắng đủ. Hồn nhiên và trong trẻo như tâm hồn những cô cậu mục đồng chưa tròn mười tuổi trong bộ quần áo cũ kỹ, chiếc mũ vải rách rưới, làn da sạm cháy khô sần dưới ánh nắng mùa hè, đôi chân trần nóng bỏng dẫm lên đất đai rơm rạ. Nốc nốc nác nác/Cỏ trước nước sau/ Hai hông bằng nhau/ Tau (tao) về sớm. Đó là bài đồng dao tôi học từ bà ngoại, và vẫn đọc đi đọc lại mỗi chiều dắt bò bước thấp bước cao bên bờ ruộng mấp mô.

Tôi thích âm thanh soàn soạt của con bò gặm cỏ, ngay lúc hàm răng của nó ngoạm lấy từng búi cỏ tươi và cắn đứt chúng ở gần sát gốc. Cái tiếng soàn soạt giòn tan ấy chất chứa hình ảnh những lớp cỏ xanh trải dài trên bờ đê mấp mô, những ruộng lúa chín vàng hay những đám mạ non tươi mơn mởn... Nó chất chứa cái trong trẻo, mát mẻ của gió đồng, những ngọn gió như được ướp bởi hương sen, bởi mùi bùn đất, mùi rơm rạ, và cả mùi sương lạnh rơi từ đêm qua còn chưa tan hết. Tay cầm dây mũi, hoặc thả cho nó đi lang thang, miễn đừng để nó xuống bất kỳ ruộng lúa nào, bạn có thể đi trước hoặc đi sau chú bò tơ nhởn nhơ. Nếu mỏi, bạn có thể trèo lên ngồi vắt vẻo trên lưng nó và ngắm nghía những bông mía trổ cờ xa xa, những cụm mây trắng cứ hết tan ra rồi kết lại vô số hình thù kỳ lạ trên nền trời xanh ngắt. Nếu mệt, bạn có thể cột nó vào một bụi cỏ lớn hay một gốc cây và hồn nhiên ngủ say trên lớp rơm rạ còn sót lại của mùa lúa cũ, trong tiếng hát đồng dao văng vẳng của anh bạn mục đồng hàng xóm cách đó hai ba bờ mương: Chiều nay em đi câu cá/ về cho má/ nấu canh chua/ Ô kìa con cua...

... Đã lâu rồi không nghe ai hát đồng dao. Cả những đứa trẻ ở miền quê xa cũng đã bắt nhịp được với cuộc đua của những con số trong sổ điểm. Bây giờ, những đứa trẻ sinh ra đều phải là thiên tài. Khi tôi lớn lên, “trẻ con” xa lạ với “thiên tài”. Những đứa trẻ quanh tôi chỉ quen với những bài đồng dao mỗi sáng và mỗi tối, với đất đai và cỏ cây. Bây giờ, mười lăm năm sau, những đứa trẻ ấy đang học tiến sĩ ở nước ngoài, khi chưa đầy 30 tuồi. Bây giờ, những đứa trẻ ấy là kiến trúc sư, giảng viên đại học, nhà báo và nhạc sĩ... Vẫn nói với nhau rằng bọn mình chẳng ai là thiên tài hay nhân tài chi cả... nhưng vẫn sống hạnh phúc với mỗi ngày đang đến và những câu đồng dao trong kí ức...

Cũng như tôi, họ vẫn nhớ bài đồng dao về chiếc đồng hồ: Lúc la lúc lắc/Tích ta tích tắc/Ngày ngày đêm đêm/Chỉ giờ chỉ khắc/Người đời nhờ tôi/ Lúc làm lúc chơi/ Có giờ có giấc/ Ngày thức đêm ngơi (nghỉ)

Khi nhìn vào chiếc đồng hồ, bạn nhìn kim nào trước? Kim giờ hay kim phút? Tôi thì nhìn kim giây. Tôi thích những chiếc đồng hồ có kim giây. Khi chiếc đồng hồ còn chạy tốt, đó là chiếc kim duy nhất chuyển động bất cứ lúc nào ta nhìn vào mặt đồng hồ. Nó báo hiệu sự sống. Bây giờ, người ta ngày càng thích giản đơn, và những nhà sản xuất đồng hồ nhiều lúc bỏ quên mất chiếc kim giây.

Cuộc đời bắt đầu từ những điều nhỏ bé, thời gian bắt đầu từ một giây. Và nhân loại, chẳng phải bắt đầu từ trẻ con đó sao?! Tôi thấy buồn vì người ta đã bỏ quên những khúc đồng dao đâu mất, loại chúng khỏi cuộc sống của trẻ con, xoá chúng khỏi ký ức của người lớn. Có ai đó đã nói rằng, khi người ta còn nhớ về tuổi thơ, là người ta còn có thể sống tốt đẹp. Trở về với đồng dao, là trái tim ta trở về với niềm hứng khởi nguyên sinh và ngời sáng. Tình yêu cuộc sống bỗng trỗi dậy và được thanh lọc khỏi những bộn bề rác rưởi của bao nhiêu năm tháng bon chen.
Bởi thế mà tôi vẫn bảo đám bạn lớn lên trong đồng dao rằng: “Nếu một ngày nào, không tìm thấy tôi trong chốn đô thị bon chen, bạn hãy đến tìm tôi giữa một cánh đồng. Lúc đó tôi đang hát đồng dao...”.

Tác giả: Đông Vy

Mỗi lần tâm trạng cảm thấy bất an là sis lại mở bài này ra đọc. Và mỗi lần đọc xong là lại thấy đầu óc bớt nặng nề đi một chút. Dường như những giây phút nghĩ về tuổi thơ luôn là những giây phút bình yên và thanh thản nhất...và có lẽ cũng vì: "khi người ta còn nhớ về tuổi thơ, là người ta còn có thể sống tốt đẹp", em nhỉ?! ^.^

^o^

Midori is offline  

icon7 Re: Truyền thuyết về Cỏ Bốn Lá (Tứ Diệp Thảo) [Cho Sis. Và cho Em :X]
Old 22-12-2007, 10:13  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Sao ko thấy em nói gì thêm nhỉ Chắc tầm nay đang bận ôn thi HK lắm đây

Sis đang bị ốm em ơi chẳng biết than với ai, nên vào đây than với em Ko ai bít đâu nhá, cả papa & mama sis cũng còn chẳng nói nữa ý Kể cho em thôi đấy ^^

Haizzz... thế mà vẫn ko nằm yên được, nằm nhìu sis càng thấy mệt hơn, thế là lại lọ mọ vào KLNet nghịch, cho đỡ chán Hì hì ^^

Em thích mùa đông phải ko nhỉ?! Nếu sis nhớ ko nhầm Sis thấy có rất nhiều người thích mùa đông thì phải. Nhưng chẳng hiểu sao sis lại chẳng thích mùa đông tý nào >"< Có lẽ vì mùa đông gắn với sis nhiều kỷ niệm buồn Nhất là vào những ngày Giáng Sinh, năm nào sis cũng gặp chuyện buồn Có những lúc vào dịp này thấy người ta vui vẻ tiệc tùng, cũng muốn đú đởn vui theo lắm, nhưng mà người ta đã có câu "người buồn cảnh có vui đâu bao h" rồi em ạ ^^

Thế nên, cứ Giáng Sinh đến là sis có một cảm giác bất an, lo lắng khác hẳn với sis bình thường

Giáng Sinh năm nay. Sis ko hy vọng sẽ có niềm vui gì. Chỉ mong sẽ là một GS bình yên và an lành một chút

Mà có lẽ... sis đang chạy trốn thì phải?!

Sis ko muốn sẽ phải buồn khổ thêm về vấn đề đó nữa....

những cay đắng đã qua với sis là quá đủ, quá đủ....

Ừ, và thế là sis chạy trốn...

Ko còn dám tin vào bất cứ điều gì nữa em ạ ...

À,

có bài này rất là hay nhá, muốn share với em

Em đừng tin gì cả!

Em đang tin vào nhiều điều quá. Đừng tin em ạ.

Em đừng tin vào những cái nhìn ngưỡng mộ. Người ta có thể nhìn những người khác như nhìn em, người ta có thể nhìn như thế đối với những bông hoa, người ta có thể nhìn như thế đối với những ngôi nhà, người ta có thể nhìn như thế đối với muôn vàn điều khác.

Em đừng tin vào những cái nhìn ham muốn. Em sinh ra là một người đàn bà, người đàn bà sinh ra là để người ta ham muốn. Em đừng cảm thấy mình đặc biệt khi bắt gặp những cái nhìn ấy.

Em đừng tin vào những cái gì người ta gọi là sự thánh thiện trong trắng, em đừng tin vào những gì người ta gọi là tội lỗi. Chỉ là cái nhìn của đám đông ngoài kia mà thôi.

Em đừng tin vào những gì em mất mát. Những cái mất mát là những cái đã xảy ra, đã xảy ra em ạ. Chúng ta tồn tại thật sự trong lúc này, ngay trong lúc này. Cuộc sống của em luôn đầy đủ luôn nguyên vẹn, nếu như em thành thật nhìn vào giây phút này mà thôi, chỉ nghĩ về giây phút này mà thôi.

Em đừng tin vào sự bất hạnh. Chúng ta đã được sinh ra trên đời này, đã đi, đã nghe, đã nhìn, đã buồn đã vui... Chúng ta là những người hạnh phúc. Thậm chí em cũng đừng tin vào niềm hạnh phúc. Chỉ cần em tin vào niềm hạnh phúc, thì sự chờ đón và cố gắng đạt được nó sẽ làm cuộc sống của em trở thành địa ngục và em sẽ phải đau xót vì những thứ nhỏ nhoi.

Em đừng tin vào nỗi cô đơn.
Chúng ta khác nhau như những giọt nước. Khi giọt nước thành hình, dù chúng y sì như những giọt khác, thì chúng cũng là một cá thể riêng biệt, nếu hòa vào nhau chúng sẽ chết không còn là giọt nước nữa. Chúng ta sinh ra đã tách rời nhau như thế. Em đừng buồn khi người ta không hiểu em, vì em cũng không thể hiểu họ. Em đừng buồn khi người ta quay lưng đi bỏ em lại một mình, vì khi ấy chính họ cũng không còn em.

Em đừng tin vào những lời nói yêu thương.
Lời nói yêu thương bay đi ngay khi nó được nói xong. Em lại phải chờ đợi những lời yêu thương khác.

Em đừng tin vào những lời hứa. Đấy là lời nói về những điều chưa xảy ra và có thể chẳng bao giờ xảy ra.

Em đừng tin gì cả.

Em đừng tin gì, không tin gì hết. Em sẽ không còn là nô lệ của những gì đã, đang, và sẽ diễn ra. Lúc ấy thế giới sẽ trở nên rạng rỡ và đẹp đẽ.

(St)

Sis thấy câu nào trong này cũng đúng và hay hết ý ^^

Có lẽ sis cũng nên làm theo như vậy em nhỉ?! Để ko bao giờ "còn là nô lệ của những gì đã, đang, và sẽ diễn ra", để "thế giới sẽ luôn trở nên rạng rỡ và đẹp đẽ." ^^

Hmm... nhưng mà nếu sống ko có niềm tin thì có tốt ko em?!

Award
+5 KL$
Awarded Point for #199112

Awarded By Shiho
Midori is offline  

Old 22-12-2007, 21:12  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)

Đừng khóc nữa em ạ

Ngủ ngoan em nhé. Em khóc đã mệt lắm rồi phải không?

Đừng khóc nữa em ạ. Em đã từng cho rằng mình là con người mạnh mẽ. Nhưng em đã tự tạo một cái vỏ ngoài cho mình để bây giờ em mới giật mình: em quá yếu đuối! Em ạ! Nỗi đau là vô hạn, nhưng rồi sẽ qua mau thôi.

Đừng khóc nữa em ạ. Khóc sẽ làm cho tim em tan ra mất. Trái tim em quá mỏng manh, chỉ chạm nhẹ là tan, là vỡ. Nó cần được nâng niu bằng một bàn tay nồng ấm yêu thương.

Đừng khóc nữa em ạ. Khóc mãi rồi em đã thấm mệt, chắc em sẽ có một giấc ngủ ngoan hiền. Em sẽ không gặp những cơn ác mộng khiến em tỉnh giấc mỗi đêm, khiên em sợ hãi mỗi khi thức dậy. Vì em đã quá mệt, em sẽ ngủ rất ngon.

Đừng khóc nữa em ạ. Khóc chỉ thêm yếu đuối, em khóc đã quá nhiều, em khóc mãi rồi. Cũng có lúc em phải cười lên chứ.

Đừng khóc nữa em ạ. Mạnh mẽ lên em! Có khó khăn nào khiến em gục ngã đâu. Đã nhiều lần em tưởng như ko đứng nổi, vậy mà em vẫn vượt qua đó thôi. Em lại đến trường, lại gặp bạn bé, lại cười vui.

Đừng khóc nữa em ạ. [i]Sẽ có người kể cho em nghe một mẩu truyện cười, sẽ có người an ủi em, sẽ có người cho em những điều hạnh phúc lúc bất ngờ nhất. [i]

Đừng khóc nữa em ạ. Ngủ ngoan, sáng mai thức dậy niềm vui sẽ đến.

Đừng khóc nữa em ạ. Em thấy chưa, hôm nay em nhìn thấy rất nhiều hoa phải không? Em cũng là một bông hoa vừa gặp nắng hạn nhưng lại gặp ngay cơn mưa phùn mát lạnh.

Đừng khóc nữa em ạ. Hạnh phúc là những điều ngay bên cạnh ta mà thôi...

(St)

[size="1"][SIZE] T__T hiz , sis ốm sao ạ ? Uống thuốc gì chưa ạ ? Mà sao lại ko nói cho bố mẹ sis biết ạ T___T dù sao , thì nói với pama cũng tốt hơn sis ạ : ) I wish you well ^^ Sis nhanh khoẻ ha Giáng sinh , dù nó có không vui nhưng sis đừng vì thế mà ko quan tâm đến bản thân , ha ! Dù gì thì gì , mình cứ phải tự yêu mình trước đã , sis nhỉ ^^

Cái bài trên kia cứ mỗi lần chán đời chán người em lại mở ra đọc . Không khóc . Không buồn . Phải mạnh mẽ . Cũng phải tin tưởng nữa , sis ạ . Không tin vào những ham muốn , những mất mát , những lời hứa...nhưng ít ra cũng nên tin vào bản thân mìh , sis ạ . Sis cứ là sis để "thế giới sẽ luôn trở nên rạng rỡ và đẹp đẽ" , sis ạ

Giáng sinh an lành nhé , sis

chả biết làm gì hơn là award points ... dù mấy bài viết này toàn mang tính riêng tư .. nhưng lâu lắm rồi mới lại có cảm giác ấm lòng khi vào Klnet như thế này .. thanks - Naero

Award
+5 KL$
Awarded Point for #199148

Awarded By Shiho
angry_bee is offline  

icon12 Merry Chritsmas :X
Old 23-12-2007, 07:22  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Em của sis

Bài này của em đối chuẩn lại với bài kia của sis lắm Ui sis thích lắm Sao lại hay thế nhỉ

Chắc là năm nay Giáng Sinh của sis sẽ ko buồn đâu, vì có một người đã nói là sẽ luôn làm sis happy rùi ^^ Thế nên dù thế nào, sis cũng sẽ cố gắng vui, ko phải chỉ cho riêng mình mà còn cho mọi người xung quanh cũng vui nữa, em nhỉ

Chiều nay về sis khỏi ốm rùi, chắc tại một phần vì lời wish sis well của em đấy

^^

Đầu tiên là: Giáng Sinh vui vẻ nè

Thứ hai: thi HK đạt kết quả tốt nè

Cuối cùng: phương xa ko thể có quà trực tiếp, nhưng có quà này cho em nè

[1]

[2]

[3]

[4]

[5]

[6]

[7]

7 pix nhá ngày sinh của em nha (cũng là ngày sinh của sis đấy )

A Big Warm Hug nữa nè

P/S: Cứ nói những gì em muốn, cứ post những gì em thích. Đừng ngại. Ở đây là khoảng không yên lặng cho em và sis. Sis ko muốn topic này để ở Box tâm sự. Vì với sis nơi này, an lành và bình yên hơn, nhỉ em nhỉ ^^

Midori is offline  

Old 26-12-2007, 16:10  

Manager

KL$ (TOP! 8): 8.632
Awarded 34 time(s)
Sent 54 thank(s)
Received 33 thank(s)
Class: A6 (2005-2008)

Sis không phải rủ đâu ạ, em vẫn mò được xác về rồi ạ ^^.
Love you both
Đúng là có khi người ta cũng quên địa chỉ nhà mình Nhưng rồi thì ai đi xa cũng sẽ quay về thôi . Nếu đó vẫn là nhà .
Cũng mong về một ngày xa xưa ấy .
GemLeaf is offline  

Old 27-12-2007, 10:03  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Ặc, hum qua vừa mới PM cho em hỏi em dạo này đâu rồi thì đã thấy em

Thích quá, thích quá

Em mà vào thì cái box này lại xôm lên được 1 tý rồi ^^

Mấy hum nay ko thấy bạn T đâu, chắc là bọn em đang bận thi HK Năm nay là năm cuối nữa, chắc càng bận nhỉ?!

Thôi cố gắng lên, rồi lại vào đây đóng góp cho KLNet típ Nơi mà em Gem gọi là Nhà ^^

Midori is offline  

Old 04-01-2008, 04:15  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Chẹp... tình hình là 7/1 tới là chị lại vào học rồi Chắc ko có nhìu tgian để đọc truyện hay làm gì chăm chút cái box này thường xuyên đc nữa. Giao toàn bộ trọng trách cho em Gem đấy Hihi ^^

Hai em thi thoảng vào post cái gì phủi bụi một tý nhá Đừng để nóa mọc rêu lên là đc ^^

Dù sao chị cũng vẫn sẽ cố gắng vào KLNet xem xét thường xuyên

P/S: à mà bi h mới để ý là cái từ Tứ Diệp Thảo đều có tên của 2 em nha Tên hay có khác ^^ Chứ như tên chị mới gọi là nản

Midori is offline  

Old 06-01-2008, 14:53  

Senior Member

KL$: 239
Awarded 2 time(s)
Class: M (2001-2004)

Ơ, em cho anh hỏi, thế cỏ ba lá thì sao hả em Anh nhớ hồi trước có bộ phim "chuyện tình cỏ ba lá" gì đấy đúng không?

Quên ta đi, một thời phiêu lãng..
manutdkl is offline  

Old 06-01-2008, 23:14  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Trả lời câu hỏi của anh ạ ^^:

Quote:
Cỏ Bốn Lá thực ra chỉ có ba lá mà thôi. Nó chính là cây me đất của Việt Nam. Khi nào tìm được lá me bốn cánh, thì lúc đó lá me đất biến thành lá cỏ May Mắn.
Trích lời chị Trang Hạ đã từng comment cho em sau khi đọc bài đầu tiên

Midori is offline  

Old 07-01-2008, 00:01  

Senior Member

Awarded 2 time(s)

Có vẻ hơi loằng ngoằng nhỉ Anh thấy từ điển Longman giải thích là: "four-leaf clover is a clover plant that has four leaves instead of the usual three, and is considered to be lucky"

manutdkl is offline  

Old 07-01-2008, 03:29  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Nói tóm lại là thí nó là như này anh ạ:

Cỏ 4 lá là Cỏ 3 lá mà thôi. Trên thực tế thì chỉ có cỏ 3 lá thôi (chính là cây me đất). Nhưng thi thoảng có người vẫn tìm được trong đám cỏ 3 lá đó, có 1 cây 4 lá. Vì nó rất hiếm, và ko phải ai cũng tìm mà sở hữu đc, nên người ta thường quan niệm rằng ai tìm được cây cỏ 4 lá đó là sẽ có được Hạnh Phúc hoặc May mắn.

Hy vọng là anh đã hiểu

*

P/S: À quên, cảm ơn 2 em gái đã ủng hộ chị trong việc mua hàng nhé

Midori is offline  

Old 07-01-2008, 13:41  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)

Cỏ ba lá là một loài cây nhỏ, thường có ba lá ở mỗi cuống, và có hoa màu đỏ tía, hồng hoặc trắng. Tên gọi khác là cây me đất thì phải . Ở các nước phương Tây, người ta rất thích loại cỏ ba lá này. Từ thời xưa, đặc biệt ta thấy thấp thoáng trong các tác phẩm về cao bồi, cỏ ba lá hiện lên như là một chút gì mê tín, là niềm tin về sự may mắn và chiến thắng (có thể thấy điều này qua truyện Lucky Luke ). Cỏ 4 lá chỉ là 1 dạng đặc biệt của cỏ 3 lá thôi ah ( cỏ 4 lá là cỏ 3 lá bị đột biến :”> ) Nghe nói là cỏ ba lá đem đến tình yêu , nhưng cỏ bốn lá đem đến hạnh phúc ... trong hạnh phúc bao gồm cả tình yêu ...

1 người đã giải thích cho em đại ý là như thế ah ^^

angry_bee is offline  

Old 07-01-2008, 23:28  

Senior Member

Awarded 2 time(s)

Thanks Midori và Clara, anh hiểu rồi
Dường như cỏ 4 lá có gì đó hơi giống với "Lá diêu bông" của thi sĩ Hoàng Cầm nhỉ, nhưng mà đỡ ảo hơn..

manutdkl is offline  

Old 13-01-2008, 20:17  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Quote:
Originally Posted by GemLeaf View Post
@ Midori: I have 2 4-leaf clovers ^^. Nó không phải là 1 cái tứ diệp thảo đẹp như tranh vẽ, nhưng nó là tứ diệp thảo thật sự mọc trong cái chậu trồng cây khế nhà em, em tặng 1 cái cho 1 người rồi ^^, một cái còn lại cho chị nhé, em không cần đâu, vì tên em vốn dĩ đã có lá rồi .
Em phát hiện ra nó hồi hè, đương nhiên b h nó không còn nữa, em cũng không giữ nó lại ép sổ vì em nghĩ tìm thấy nó là có sự may mắn rồi, ngắt nó đi thì tội quá, đến lúc nó héo thì ép cũng chẳng đẹp, nên háy cứ coi như rằng em có sự may mắn, hạnh phúc, niềm tin và (i dont remember ) của 2 cái lá tứ diệp thảo và em cho chị 1 cái, nhé ^^.
@Gem: ui bây h chị mới vào đây đọc được bài này của em.
Em đã nhìn thấy cây 4 lá thật rồi à Theo chị, thì chẳng cần phải đẹp xấu j`, chỉ cần được nhìn thấy nó và sở hữu nó cũng là 1 may mắn rùi đấy em ạ ^^
Chị còn chưa bao h nhìn thấy 1 cây 4 lá nào thực sự ngoài đời cả
Cảm ơn em nhìu vì khi có nó đã nhớ đến chị và tặng chị như này
Ừ đc rùi, từ h chị sẽ nghĩ là chị đã có cây 4 lá đó của em tặng nhé ^^. Sẽ nghĩ vậy để với hy vọng rằng nó sẽ mang lại cho chị May Mắn , Hạnh Phúc , Tình Yêu và 1 thứ chị đang rất cần nữa là Niềm Tin ^^

P/S: bài kia em post ở CSTS, nhẽ ra chị nên reply ở đó, nhưng cái box đó nhiều người lui lại, nên chị muốn viết vào đây vì ngoài mấy chị em mình ra, thì ít người ngó đến hơn ^^

Midori is offline  

Old 07-02-2008, 22:24  

kBank Manager

Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)

Chúc mừng năm mới 2 em gái của sis

Đầu năm mới, lì xì cho mỗi em ít KL$ lấy may đấy Sang năm mới, chúc 2 em học tốt để chuẩn bị cho kỳ thì TN và ĐH trước mắt

Midori is offline  

Old 08-02-2008, 20:46  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)

ôi sis ah , h em mới thấy bài pozt này ạ mắt mũi để đâu k biết :-s

Em cũng chúc sis , bạn Gem & tất cả những ai đang đọc topic này :p năm mới vạn sự như ý , tỷ sự như mơ heng may mắn , mạnh khỏe , hạnh phúc , thành công nữa , heng

angry_bee is offline  

Old 18-12-2009, 09:57  

God Member

KL$ (TOP! 21): 5.040
Awarded 18 time(s)
Sent 14 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A2 (2009-2012)

cũng đc

e là thằng vô danh tiểu tốt
unNAMde is offline  

Old 18-12-2009, 10:03  

God Member

KL$ (TOP! 9): 8.470
Awarded 54 time(s)
Sent 96 thank(s)
Received 55 thank(s)
Class: A2 (2009-2012)

cỏ 4 lá thườg đem lại may mắn. vì thế nên rất nhiều người tặg nhau móc khóa có hình cỏ 4 lá ^^

Hyl10a2 is offline  

Old 04-01-2010, 10:06  

V.I.P

KL$ (TOP! 13): 7.106
Awarded 21 time(s)
Sent 93 thank(s)
Received 55 thank(s)
Class: A7 (2009-2012)

Cỏ 4 lá ư, hình như mình đã nghe khá nhiều về loại cỏ này
Nó có trong khá nhiều phim ảnh, câu truyện
Nó thường là hình ảnh biểu trưng cho niềm hi vọng của những con người đang gặp khó khăn bất hạnh
Có lẽ nó còn đi liền với những giọt nước mắt
oovoiconoo is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan