Giấu dốt !!!
Old 15-11-2007, 00:35  

Senior Manager

KL$: 643
Awarded 109 time(s)
Sent 515 thank(s)
Received 907 thank(s)
School: Kim Liên-mơ ước :x
Class: A (2008-2011)

Chào các em.

Hôm nay nhà trường tiến hành gặp gỡ sinh viên một số lớp để nói chuyện về tình hình học tập, có một vấn đề khiến anh cảm thấy vừa buồn vừa bực mình, đó là sinh viên của chúng ta đang nổi lên hiện tượng Giấu dốt.

Biểu hiện khá rõ như:
- Không hiểu bài cũng "quyết tâm" không hỏi thầy hoặc bạn, lấy lý do là thầy và bạn bận, trên thực tế thì không phải. Đơn giản là không muốn bạn bè trong lớp biết mình không hiểu bài.

- Giữ suy nghĩ: "Ta là trung tâm vũ trụ", nếu ta không hiểu bài thì đó là do môn học khó, chứ còn mình thì đương nhiên là vẫn ...ngon (?!!). Do đó chả có gì phải thay đổi hoặc nỗ lực, rồi sẽ đâu vào đó.

- Mình không hiểu bài, đồng ý là phải học thêm, phải có người hướng dẫn, nhưng người hướng dẫn ít cũng phải là thầy cô, ngon thì phải là chuyên gia, chứ ai lại đi hỏi mấy thằng cùng lớp hoặc cùng khóa, mất mặt chết. Mình đường đường là ...sinh viên FPT.

...

Kết quả là học kém vẫn hoàn học kém, kiểm tra thì lại copy, vậy chắc sau này làm việc cũng phải nhờ bạn làm hộ mất. (rồi nó lĩnh lương hộ, tiêu hộ luôn).

Thôi, không bàn tới việc thực trạng và hậu quả nữa, cái đó tự mỗi người sẽ nhận ra thôi, anh không bàn thêm, anh chỉ muốn chia sẻ một số ý kiến cá nhân cùng các em, còn các em cũng lớn cả rồi, cũng biết đâu là con đường mình cần đi.

Thứ nhất, hiện tượng Giấu dốt không phải là chuyện hiếm trong xã hội, nó chỉ là hiếm với môi trường FPT, còn với xã hội thì đầy. Nó xuất phát từ quan niệm gốc gác phong kiến của người phương Đông chúng ta, coi trọng sĩ diện, ít khi chịu hạ mình, thậm chí tới mức hơi cực đoan, bảo thủ và cố chấp tới cùng chứ nhất định không nhận mình kém.

Nhìn chung đó là thời ngày xưa, thời của suy nghĩ quẩn quanh trong lũy tre làng, ngày nay khác rồi, sự kết nối thế giới khiến cho ai trong chúng ta cũng nhận ra là còn quá nhiều điều chưa biết, còn quá nhiều điều phải học, phải tìm hiểu, và đương nhiên, trong thời đại này, phải học mọi lúc mọi nơi, học mọi thứ có thể, như vậy mới không bị tụt hậu so với thời đại. Cho nên học hỏi là bình thường, còn không mới là lạ. Tuy nhiên cái tư tưởng hằn sâu kia vẫn còn vương vấn ít nhiều.

Ngay trong thời ngày nay, anh lấy 1 ví dụ, ông sếp cũ của anh (hình như nay đã leo lên chức Phó Chủ tịch Hội Sinh viên Việt Nam) có 1 cái bằng Cử nhân Tiếng Anh (văn bằng 2, đếch biết học hay mua), luôn vỗ ngực mình giỏi tiếng Anh, thỉnh thoảng thấy đám nhân viên cấp dưới nói tiếng Anh là khoe ngay: "Anh ngày trước là cử nhân Tiếng Anh", trên thực tế thì dốt như con tốt, ai đời đọc từ Festival thành "véc ti van" . Ông ấy cứ nghĩ là mình ngon, kỳ thực tụi nhân viên bọn anh coi thường lắm lắm, vì ông ấy không có thực chất lại giấu dốt.

Ở trong FPT, sáu năm về trước, anh Trương Gia Bình không biết 1 tý tiếng Anh nào, tiếng Nga thì chơi tốt chứ đá sang tiếng Anh là ngọng luôn. Với cương vị một Tổng Giám đốc, quyền lực và tiền bạc như nước, dư sức tuyển 1 đống các em chân dài, tiếng Anh như gió làm phiên dịch, nhưng Không, công việc bận như vậy, vẫn dành ra trong ngày mấy tiếng để nhờ những nhân viên giỏi tiếng Anh đến chỉ bảo cho mình, rồi tự học, rồi vớ được bất kỳ cơ hội nào được nói tiếng Anh là nói, thời gian đầu nói sai, nói nhầm là chuyện bình thường, nhưng không bao giờ ngại nói, giấu dốt. Sai hay nhầm thì được mọi người chỉnh cho, và ông anh OK luôn. Và giờ thì các em biết đấy, anh Bình có thể chém gió với mấy chú Khoai Tây cả tiếng mà vẫn ngon. Điều quan trọng hơn, việc anh Bình tự học tiếng Anh khiến cho nhân viên dưới quyền không hề khinh thường sếp mà tôn trọng sếp hơn, tự vấn bản thân mình xem đã là cái gì mà có quyền không học, có quyền giấu dốt.

------------------------------

.Juno.
.Decide that you want it more than you are afraid of it.

ngua_van is offline  

Re: Giấu dốt !!!
Old 15-11-2007, 00:36  

Senior Manager

KL$: 643
Awarded 109 time(s)
Sent 515 thank(s)
Received 907 thank(s)
School: Kim Liên-mơ ước :x
Class: A (2008-2011)

Đến bây giờ, việc "không biết phải hỏi, muốn giỏi phải học" đã thành bình thường trong FPT. Người hay hỏi thì không sao chứ người giấu dốt thì anh em coi thường lắm. Cỡ nhân viên lẹt phẹt như anh nhưng cũng có khi được anh Bình gọi lên nói chuyện cả buổi, mục đích là giảng cho anh ấy điều gì đó mình biết mà anh ấy chưa biết. Và đương nhiên anh không phải là người duy nhất.

Anh em khác trong FPT cũng vậy, không biết cái gì là hỏi luôn. Anh hồi mới về FPT, biết dùng mỗi cái đĩa mềm máy tính để lưu văn bản. Đối mặt với 1 môi trường công nghệ cao quả là vấn đề. Thế nhưng có 1 đội IT luôn sẵn sàng nhiệt tình. Anh không hiểu chỗ nào là bốc máy alô hỏi luôn, ngoài giờ thì gọi di động hỏi, hỏi cho ra thì thôi. Và đương nhiên là anh cũng chắc chắn không phải duy nhất.

Thế nên, có thể khẳng định Giấu dốt là khái niệm không có đất sống trong FPT.

Thứ hai, bắt mạch và giải quyết bệnh Giấu dốt. Giấu dốt bắt đầu từ suy nghĩ trong đầu chúng ta, do đó, giải quyết nó bắt đầu cũng từ những suy nghĩ này.

Các em tự hỏi lại, đã có bao giờ các em rất muốn biết một điều gì đó nhưng lại ngại hỏi, ngại làm vì sợ lộ ra là mình dốt hay chưa?

Nếu có thì tại sao lại sợ như vậy? Bạn bè chê trách, các cô gái (hoặc chàng trai) sẽ coi thường mình? Sợ làm phiền mọi người???

Xin trả lời các em luôn, học hỏi để hiểu biết hơn, để làm tốt hơn thì đương nhiên những người bạn với nhau, luôn muốn tốt cho nhau thì sẽ chẳng bao giờ chê trách, đứa nào chê trách mình thì đứa đó không phải bạn mình, mà đã không phải bạn mình thì nó không có giá trị trong việc ảnh hưởng cuộc sống của mình, đếch cần quan tâm. Mình học để ấm thân mình, chứ có học để sướng mồm cái bọn chim lợn đó đâu.

Các "đối tượng đang chim Kơtia" coi thường mình ư? Xin thưa, mình học để tốt hơn, để có cuộc sống vững chắc hơn, nếu họ yêu mình thực lòng hoặc thực lòng cần cho cuộc sống của mình, họ sẽ ủng hộ. Ở một góc độ nào đó, sự dũng cảm hạ mình để mong tiến bộ lại là một chi tiết "ghi điểm". Còn "thằng nào con nào" khinh mình thì mình cũng nên "bai bai" luôn, đối tượng này sẽ sớm muộn cũng bỏ chúng ta để chạy theo những cái mà họ cho là hoàn hảo.

Sợ người khác cho là làm phiền? Xin thưa, sau này khi các em đi làm cùng nhau, cùng 1 ê kíp, mình làm kém hơn mới là thực sự làm phiền bàn bè, cho nên bây giờ phải học hỏi. Hơn nữa, là bạn bè, ai chả muốn giúp nhau, thấy bạn mình kém thì phiền lòng lắm chứ, do đó chính mình hỏi han như vậy lại giúp những người bạn tốt đó đỡ thấy phiền hơn.

Một yếu tố để trị bệnh Giấu dốt đó là cởi mở hơn trong suy nghĩ. Hãy nhớ rằng, những cái ta biết là hữu hạn, những cái ta không biết là vô hạn, do đó chuyện ta không biết mà bạn ta biết cũng là chuyện bình thường, và chắc chắn có những cái ta biết mà bạn ta không biết.

Đã muốn tiến bộ thì phải học tất những cái gì mình cần. Quan trọng nhất là đạt được mục tiêu cuối cùng của mình. Không quan trọng chuyện học ai, ở đâu, học như thế nào. Ngày trước anh rất thích chơi guitar, vào đại học mượn được 1 cây đàn đã sướng lắm rồi, đến lúc đi học mới cực khổ. Từ 1 thằng chưa biết 1 nốt nhạc, thậm chí so dây còn chưa biết, anh phải lần mò khắp nơi, gặp đủ người, bất kể có quen hay không, chỉ cần nghe danh biết chơi đàn là anh lân la đến xin học. Có người già hơn, có người trẻ hơn, có thằng tốt bụng, có thằng đầu gấu, nhưng điều đó không quan trọng, anh quyết tâm học đàn thì anh sẽ phải học tất và quan trọng là đạt được mục tiêu.

Khi anh là Chủ tịch Hội sinh viên của trường, anh vẫn học hỏi vô tư, chả việc đếch gì phải sĩ diện với cái danh tiếng đó. Thậm chí còn dễ hơn vì đã được mọi người biết, đỡ mất công làm quen, hồi đó học vi tính với anh là khoai nhất, anh đã phải lân la hỏi không biết bao nhiêu đứa. Anh bị thi trượt và học lại Toán Cao cấp, anh vẫn cắp sách xuống hỏi bọn khóa dưới nhờ nó giảng cho... Chả ngại gì cả, quan trọng là anh cần phải thi qua, và anh phải quyết tâm qua.

Kể ra vậy các em thấy anh cũng có vẻ ngon, nhưng thực ra trước thời kỳ này anh cũng giấu dốt như mèo giấu k...ứt. Nhưng sau nghiệm ra là mình làm thế chỉ thiệt mình. Cái thiệt nhãn tiền đó là mình không thực hiện được cái mình muốn. Thế là quyết tâm học hỏi bạn bè và những người xung quanh, lần đầu cực khó luôn, nhưng những lần sau thì thật nhẹ nhàng, bởi đã vượt qua được chính mình rồi còn đâu. Giờ đây chắc chắn anh vẫn phải học hỏi rất nhiều ở chính các em, có nhiều cái anh vẫn chưa giỏi bằng các em, giờ vẫn đang và sẽ tiếp tục học.

Anh mong các em chia sẻ quan điểm này với anh, hãy tranh thủ tất cả để học hỏi, để tiến bộ hơn. Chỉ có sự ngu dốt mới là điều đáng xấu hổ, còn học hỏi để tiến bộ thì là điều rất đáng tự hào.

Mục tiêu của mình là việc lớn, ba cái chuyện miệng lưỡi thiên hạ chỉ là chuyện nhỏ. Đừng bao giờ vì những chuyện nhỏ mà làm hỏng chuyện lớn. Sĩ diện với những miệng lưỡi đó không bao giờ giúp chúng ta vượt qua những khó khăn sau nay. Chỉ có một cách là cần mẫn trang bị cho mình một hành trang vững vàng để đứng vững sau này. Đó mới là điều đáng tự hào của chúng ta.

Chúc các em may mắn và thành công. (sorry vì bài hơi dài, có lẽ lần sau anh nên chia thành nhiều tập giống Nhật ký Vàng Anh ).

bài viết của anh Dũng lương thiện , trưởng phòng công tác sv trường đh FPT .

.Juno.
.Decide that you want it more than you are afraid of it.

ngua_van is offline  

Old 15-11-2007, 05:10  

Senior Member

KL$: 667
Awarded 8 time(s)
Sent 35 thank(s)
Received 67 thank(s)
Class: A (1990-1993)

nice !!!!!!!!!! ! !! !

I'm eating all your kings and queens....all your sex and your diamond....
Hybrid is offline  

Old 17-11-2007, 14:21  

Senior Member

KL$: 348
Awarded 13 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 22 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A1 (2007-2010)

chài ơi vít rõ dài hình như chỉ để xả xì trét thui hay sao í thế anh bảo làm sao bây h?

Những phát ngôn trên kia đc thốt ra từ

Kuku Ngu Ngu
pipo_poo is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan