Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Thơ phú - Văn học

Bàn luận về những sách mới xuất bản
Old 07-05-2007, 02:01  

Manager

KL$ (TOP! 8): 8.632
Awarded 34 time(s)
Sent 54 thank(s)
Received 33 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A6 (2005-2008)

Tên topic hơi dài... mặc xác.
Nói chung là dạo gần đây có rất nhiều sách hay được xuất bản, trong đủ mọi thể loại, khiến cho độc giả yêu thích văn học vừa sướng (Vì được đọc) vừa khổ (tốn tiền). Chỗ này chỉ là nơi bàn luận + tán nhảm về những sách mới xuất bản trên thị trường thôi ^^. Gem dạo này hầu như không đọc thêm được 1 tí sách nào rất kém update thông tin nên rất muốn nghe lời khuyên của các bạn về mấy cuốn này (nên đọc cuốn nào trước hoặc là nên mua cuốn nào T__T ).

Đầu tiên là Rừng Nauy của Haruki Murakami ~~> link trong KLNet. Đã có 1 đợt Rừng Nauy làm dấy lên 1 cơn sốt ở Hà Nội, rất nhiều người bạn của Gem thích truyện ấy. Bản thân Gem rất ấn tượng với bài hát Norwegian wood của The Beatles. Dường như Norwegian wood là một câu truyện tình rất buồn .

Ứng cử viên thứ 2 là Loneliness in the net, tiếng Việt là Cô đơn trên mạng. Không có 1 tí thông tin gì về quyển này luôn, nhưng 1 anh bạn mà Gem rất tin tưởng thì lại highly recommend cái truyện này, bạn nào đọc rồi cho ý kiến với. Cực kỳ tò mò về cái truyện này.

Cuốn sách thứ 3, tên rất hoành tráng, và có lẽ cũng ít bạn biết. Tên nó là "Súng, vi trùng và thép". Nội dung của nó nói về sự tiến hoá của loài người thì phải, cuốn này đoạt giải Pulitzer (thông tin 1 chút là Gone with the wind cũng từng đạt giải này, nó là một giải khá cao quý). Dày cộp và có vẻ khó nhắn, nhưng những cuốn như vậy đọc xong thường khiến người ta mở ra thêm nhiều điều về cuộc sống, cách lý luận, suy nghĩ cũng như đối phó tình huống sẽ có chút thay đổi ^^.

Đấy, cơ bản có thế thôi ạ, mong rằng cộng đồng đọc KLNet hưởng ứng ^^

List 1 số truyện mới gần đây mà Gem biết: Nói là mới thôi, nhưng mà ... T_T)

Tôtem Sói
Xin lỗi, em chỉ là con đĩ
Cocktail tình yêu
Nếu em không phải một giấc mơ (Marc Levy)
Gặp lại (Marc Levy) - phần 2 của Nếu em không phải 1 giấc mơ.
Thế giới phẳng
Phía Tây biên giới phía Nam mặt trời (Haruki Murakami)
Biên niên ký chim vặn dây cót (Haruki Murakami)
Kitchen (Yoshimoto Banana - sánh ngang với Haryki Murakami) - truyện này đã làm nên hội chứng Banana trên toàn thế giới (??? wiki nó bảo thế ^^)
Kỳ án ánh trăng (Cổ Nguyệt)
GemLeaf is offline  

Re: Bàn luận về những sách mới xuất bản
Old 08-05-2007, 09:54  

Manager

KL$: 1.051
Awarded 111 time(s)
Sent 1.166 thank(s)
Received 942 thank(s)
Class: A3 (2008-2011)

Tớ thấy hàng loạt xuất bản toàn là Cẩm nang chứng khoán ... nào thì Chứng khoán là j :-s Văn chương đâu hết rồi

Đã ai đọc Ko thiếu 1 xu chưa :X

------------------------------
Yêu nhầm thì không tiếc,chỉ tiếc không biết người yêu mình

Từ Bi Hỉ Xả ... nhập môn Học Viện Phật giáo Việt Nam khóa 08-13
vuacocaro is offline  

Old 08-05-2007, 12:07  

Manager

Awarded 34 time(s)
Sent 54 thank(s)
Received 33 thank(s)

~~> không quan tâm đến chứng khoán Đau đầu bỏ xừ, chả có tiền mà chơi, với lại tôi không phải là người liều lĩnh hehe, thị trường CK VN b h đang trong giai đoạn không ổn định .
Ko thiếu 1 xu là sách thể loại gì??? học làm người, sách kinh tế (chứng khoán ), hay là văn học ?

Tối qua ngồi đọc Lỡ tay chạm phải ngực con gái (cũ rồi nhưng b h mới đọc). Chán phèo Thằng pdf nó làm pdf rất ngu dòng nào cũng ẽo ượt được 1 nửa thì xuống dòng. Nội dung truyện thì chẳng có gì, sex cũng không (hehe nghe cái tên có vẻ hoành tráng nhưng đọc cả truyện thấy chả có đoạn nào quá ... cả Hai anh chị đúng kiểu như trong văn học xưa, nam nữ phải thủ lễ với nhau thiếu mỗi thọ thọ bất thân, nằm ôm nhau ngủ mấy đêm mà chẳng có gì ac ac) không hiểu tại sao mọi người khen nó hay. Tâm lý nvật thì cũng tạm, không có gì ấn tượng, nhưng lại toàn tả những mẫu nvật mình không thích >_<. Nói chung cũng may là nó ngắn Đọc 1 tẹo là xong

Tiện thể nói luôn cái truyện "Xin lỗi em chỉ là con đĩ" ~~> không thích nốt Nhưng truyện này khá hơn truyện kia nhiều, về nội dung cũng như hình thức trình bày pdf.
GemLeaf is offline  

icon9 Re: Bàn luận về những sách mới xuất bản
Old 08-05-2007, 12:10  

Senior Member

KL$: 200
Awarded 30 time(s)
Sent 13 thank(s)
Received 39 thank(s)
School: Kim Liên High Skul
Class: A17 (2006-2009)

Quote:
Nếu em không phải một giấc mơ (Marc Levy)
Gặp lại (Marc Levy) - phần 2 của Nếu em không phải 1 giấc mơ.
Chị ạ Ông Marc Levy còn có cuốn " Kiếp sau " cũng hay lắm chị ạ
Mà trong list này có n` t/p của Haruki Murakami nhỉ NHà văn này dạo này nổi ở Việt Nam quá

Gem: Lần sau đừng quote cả bài dài dằng dặc thế em nhé, rối mắt lắm, trả lời chi tiết cho ý nào thì quote riêng ra. Sorry vì sửa bài

Đợi mùa thu tới thôi
Nơi đó em sẽ về
Bên góc nắng anh ngồi
Em sẽ về với anh
Scarlett_kutie is offline  

Old 08-05-2007, 12:15  

Manager

Awarded 34 time(s)
Sent 54 thank(s)
Received 33 thank(s)

Bài viết này có copyright of MrPaint hehe (Vác từ blog của [s]nó[/s] bạn í về ^^)

Nếu em không phải một giấc mơ

Hihi, tớ phải nhận ngay từ đầu là tớ rất chi là lười đọc sách nhưng 1 khi đã "bị" nghe quảng cáo về 1 quyển sách rằng nó rất hay thì tớ sẽ quyết đọc cho bằng hết!
"Nếu em không phải một giấc mơ" tớ nghe mọi người bảo hay từ lâu nhưng tớ lại xem cái film "Hồn yêu" rồi với cả lười nên chưa tìm truyện để đọc mặc dù đọc truyện bao giờ cũng hay hơn film nhiều lần (đơn cử đó là truyện Harry Potter, đọc thì hay ơi là hay nhưng khi làm đến film thì.... cũng hay đấy, nhưng hơi thất vọng ). Rất may là hôm thứ 6 vừa rồi trong 1 lần lượn hàng sách tớ đã nhìn thấy quyển này và quyết định mua luôn! Để nó lăn lóc 1 đến tối thứ 7 mới đọc. Và quả thật là truyện này cuốn hút ghê gớm, đọc vèo 1 phát đến hơn 1h sáng hôm nay là hết Tớ cũng định kể sơ qua câu truyện nhưng tình hình là tớ kể chán lắm , nên thôi nhá, bạn nào thíck đọc thì đi kiếm về mà đọc. Đọc tóm tắt nó mất cả hay đi

Đọc xong truyện tớ rút ra được 1 điều, có vẻ hơi mang tính triết lí :
Con người ta thường không chấp nhận với những gì mình có, chỉ đến khi đánh mất rồi chúng ta mới bắt đầu thấy quý trọng chúng. Ví dụ như khi 1 người biết họ đã mắc 1 căn bệnh nan y và chỉ có thể sống vài tháng nữa chẳng hạn, sẽ có 2 cách phản ứng:

1. Đau khổ & suy sụp
2. Nhanh chóng thực hiện nốt những công việc còn dang dở

Dù theo cách 1 hay 2 thì rõ ràng người đó đã bắt đầu thấy giá trị của thời gian, thấy quý từng phút từng giây đang trôi quá (is that right?)
Tại sao lại thế? Cái gì cũng có giới hạn của nó, mình có nó rồi sẽ có lúc nó tuột ra khỏi tay mình. Thế thì tại sao không nắm chặt lấy những gì mình đang có và sẵn sáng buông tay khi đến đúng thời điểm? Yup! Tớ nghĩ đấy là điều mà câu truyện muốn gửi gắm, cụ thể ra đó là hãy trân trọng từng giây phút cuộc đời mình, hãy trân trọng tình yêu,....

Thực tế là cái triết lý này ai ai cũng biết nhưng chưa phải nhiều người thấm được nó vào máu (tớ nghĩ là chưa nhiều đâu, như tớ này, tớ cũng mới chỉ "hấp thụ" được khoảng 40% thôi ) Thôi, chia sẻ vài dòng suy nghĩ của tớ Kết thúc entry này bằng 1 câu truyện trong "Nếu em không phải một giấc mơ", thực ra nó là một trò chơi nhỏ:

Bạn hãy thử tưởng tượng, bạn đã thắng trong 1 cuộc thi, và phần thưởng lại oái ăm như sau: mỗi sáng, 1 ngân hàng sẽ mở cho bạn 1 tài khoản là $86400. Nhưng trò nào cũng phải có luật chơi, mà trò này lại có những 2:

* Luật chơi thứ nhất như thế này: toàn bộ số tiến mà bạn không tiêu hết ban ngày sẽ bị tước mất vào buổi tối, bạn không thể gian lận được, bạn không thể chuyển sang tài khoản khác được, bạn chỉ có thể tiêu, nhưng mỗi sáng, ạn vừa thức dậy là ngân hàng lại rót tiếp cho ạn $86400 nữa để bạn dùng trong một ngày
* Luật chơi thứ 2: ngân hàng có quyền ngừng cuộc chơi, không cần báo trước; bất cứ lúc nào, ngân hàng cũng có thể thông báo là mọi việc đã kết thúc, họ sẽ đóng tài khoản ấy lại và sẽ không có tải khoản nào khác thay thế cả.

Thế thì bạn sẽ làm gì nào? Có thể bạn sẽ giống nhân vật chính trong truyện: bạn sẽ tiêu hết số tiền ấy cho bằng thích thì thôi và sẽ tặng quà cho tất cả những người mà bạn yêu mến. Bạn sẽ cố làm thế nào để mỗi đồng xu mà cái "ngân hàng trong truyện cổ tích" ấy bỏ ra cho bạn mang lại hạnh phúc cho cuộc đời bạn và những người xung quanh, và ngay cả những người mà bạn không quen nữa.
Okie, vậy thì "ngân hàng trong truyện cổ tích" ấy, chúng ta ai cũng có cả, đó chính là thời gian đấy! Mà ngân hàng thời gian thì chỉ có hạn thôi, bạn ạ! Mỗi ngày, chúng ta chỉ có 1 quỹ thời gian là 86400 giây, và đến 12 đêm chúng ta không được mang số giây chưa kịp sống còn lại của ngày hôm nay sang ngày mai, thời gian ngày hôm nay mà chúng ta không biết tận hưởng đã trôi qua rồi, ngày hôm qua đã ra đi mãi mãi không bao giờ trở lại nữa. Và cứ thế, mỗi ngày mới, chúng ta lại được quyền sử dụng 1 quỹ thời gian là 86400 giây, trò chơi quanh đi quẩn lại chỉ có thế thôi, nhưng ngân hàng thời gian có thể đóng tài khoản của chúng ta bất cứ lúc nào, không cần báo trước: bất cứ lúc nào, cuộc đời của chúng ta cũng có thể dừng lại. Vì vậy, chúng ta phải sử dụng 86400 giây hàng ngày như thế nào đây? Vấn đề là ở chỗ ấy chứ không phải là bao nhiêu giây, bao nhiêu tiền, có phải không bạn?

Type xong đoạn trên tớ lại nhớ ra 1 câu truyện khác: bạn có biết 1 tuần có bao nhiêu ngày không? Bạn trả lời là 7 ngày? Không hẳn vậy, chỉ có 3 ngày thôi, đó là: Hôm qua, Hôm nay và Ngày mai. Hôm qua đã là quá khứ, ta không thể thay đổi những gì đã xảy ra. Ngày mai là tương lai, ta không thể biết điều gì có thể đến. Chỉ có Hôm nay là trong tầm tay của chúng ta. Hãy sống cho ngày Hôm nay

Hừm, tớ lại nhớ đến 1 câu tiếng Anh nữa: Dream As You Will Live Forever But Live As You Will Die Tomorrow!
GemLeaf is offline  

Old 08-05-2007, 12:23  

Manager

Awarded 34 time(s)
Sent 54 thank(s)
Received 33 thank(s)

Writer: MrPaint (blog of him, too ^^)

Gặp lại

Fù fù, tớ vừa đọc xong gặp lại - Phần II của "Nếu em không phải một giấc mơ" Đọc xong thẩy rằng nếu phần I nặng về triết lý sống (nói quá lên tí là triết lý yêu ) thì phần II là để thỏa sự tò mò cho người đọc với những chi tiết rất kịch tính! Mặc dù tớ thấy nó được viết ra có vẻ để câu khách (hình như dùng từ hơi quá) nhưng với ngòi bút của Marc Levy thì tớ vẫn thấy phần II này thật là hay!

Như trong truyện thì đúng là có lắm sự trùng hợp ở trên đời, người với người quay đi quay lại hóa ra biết nhau hết! ~> Rất là phù hợp với triết lý Trái đất hình Củ đậu của tớ ^^
Rồi thỉnh thoảng phải có những quyết định táo bạo, những hành động không cần suy nghĩ thì mới có thể đạt được những điều "kì diệu" kiểu như cái cậu Stern quyết tâm cứu bằng được cô Lauren trong phần I hay việc cô Lauren quyết tâm cứu anh Arthur trong phần II này chẳng hạn. Hí hí. Thế mới biết ở đời không biết được chữ NGỜ!

Câu hỏi lớn "Nếu em không phải một giấc mơ" đã được giải đáp "Anh sẽ mãi yêu em" <~ Tớ trả lời hộ anh Arthur
GemLeaf is offline  

Old 08-05-2007, 12:30  

Senior Member

KL$: 200
Awarded 30 time(s)
Sent 13 thank(s)
Received 39 thank(s)
School: Kim Liên High Skul
Class: A17 (2006-2009)

cả 2 cuốn truyện trên em đều đã đọc Thật sự rất hay
Giá mà ở ngoài đời có những cuộc tình như thế thì sẽ ko còn là giấc mơ trong sách nữa

Đợi mùa thu tới thôi
Nơi đó em sẽ về
Bên góc nắng anh ngồi
Em sẽ về với anh
Scarlett_kutie is offline  

Old 08-05-2007, 13:37  

Manager

KL$ (TOP! 3): 14.166
Awarded 94 time(s)
Sent 119 thank(s)
Received 214 thank(s)
School: School of Rock
Class: A3 (2004-2007)

Tui thix Kỳ án ánh trăng với lại Thế giới phẳng . Nói thật là không thix Xin lỗi , em chỉ là ... lắm , chả hiểu sao lại thế

Shiho is offline  

Old 08-05-2007, 14:20  

Manager

Awarded 34 time(s)
Sent 54 thank(s)
Received 33 thank(s)

Em cũng rứa ạ em thấy câu chuyện .. nó nhàn nhạt, chả đọng lại tí gì sau khi đọc, tình cảm nó cũng cứ hời hợt kiểu gì í, kịch quá. Đọc chả có 1 tí cảm xúc nào luôn Em đọc mà không nhớ được tí gì trong đầu thì em coi đó là 1 câu truyện thất bại (không nhớ tên nvật hehe)
thế giới phẳng hay không ạ em có bản tiếng anh ... nhưng nghi ngờ là không đủ kiên nhẫn + trình độ để mà đọc lắm :">
@scarlet: Chị mới đọc nếu em ... viết 1 bài review rồi, nhưng 1 hôm bực mình chuyện gì đó, xoá mất rồi hehe. Gặp lại mới đọc chục trang đâu ... nhưng có vẻ hay, thi xong 1 phát là đọc ngay hí hí. Mới kiếm được nguồn để mượn truyện :"> sung sướng...
GemLeaf is offline  

Old 08-05-2007, 23:39  

Manager

KL$: 1.051
Awarded 111 time(s)
Sent 1.166 thank(s)
Received 942 thank(s)
Class: A3 (2008-2011)

Kiếp sau :-s đọc thì hay nhưng sợ thì nhiều hơn

Ko thiếu 1 xu là văn học hiện đại như là theo kiểu Sherlo... Homes í

Lỡ tay chạm ngực con gái Tớ chả hiểu hay gì,chỉ là thứ tạp nham ,tình yêu ko rõ ràng ,nghe như đánh đố người ta í,nào thì như là nhắc nhở người ta ko nên bỏ lỡ cơ hội ,phải quyết tâm giành giật ny cho bằng được :-s

Xin lỗi e chỉ là con đĩ :X tớ công nhận chuyện này giá trị và hay ước gì mình có ny có phẩm chất như Hạ Âu nhờ :">

Tuy nhiên Trang Hạ nhiều truyện dịch hay lắm mà :X

Yêu nhầm thì không tiếc,chỉ tiếc không biết người yêu mình

Từ Bi Hỉ Xả ... nhập môn Học Viện Phật giáo Việt Nam khóa 08-13
vuacocaro is offline  

Old 11-05-2007, 00:53  

Welcome to KLnet

KL$: 195
Awarded 38 time(s)
Sent 79 thank(s)
Received 171 thank(s)
School: Kim Lien Hs
Class: A (1990-1993)

@Geamleaf : Nếu em có một lần được tiếp xúc với thế giới lộn xôn đang diễn ra bên ngoài và trải nghiệm thêm nữa thì anh nghĩ là có thể hiểu được phần nào rắng "tính kịch" mà em nói đến trong " Xin lỗi, em chỉ là con đĩ " là rất thật đấy em . Xh VN bjo cũng biến dạng như TQ một thời kì trước đây, đang có một lớp người không nhỏ đang sống trong thế giới như Bân và Hạ Âu . Anh nghĩ là truyện này xét về tính tư tưởng và chủ nghĩa nhân đạo thì rất ổn . Còn về kết cấu truyện và xử lý tình huống thì cũng chỉ tầm tầm . hehe

Tạp chí Thời trang và Phong cách sống dành cho giới trẻ:

[Runway] Devilicious Mag - www.songtremag.com
[Realway] Sống Trẻ Mag is going "Say Hi!" at September 2009
Warm welcome to www.facebook.com/songtre
mookkl is offline  

Old 11-05-2007, 12:27  

Manager

Awarded 94 time(s)
Sent 119 thank(s)
Received 214 thank(s)

anh thix những truyện có cái kết hoặc buồn thật là buồn , hoặc là như cổ tích để con người ta có thêm can đảm tin tưởng vào tương lai và tình yêu cuộc sống thix những chuyện buồn lãng đãng , những chuyện có kết cấu nhanh nhanh chậm chậm

Xin lỗi , em chỉ là ... đọc được khoảng hơn 10 trang đầu thì thấy hay , đến đoạn về sau khi cưới nhau rồi thì đúng là thôi bỏ

Shiho is offline  

Old 13-05-2007, 11:22  

V.I.P

KL$ (TOP! 17): 6.197
Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)
Class: A2 (2005-2008)

Quote:
Ứng cử viên thứ 2 là Loneliness in the net, tiếng Việt là Cô đơn trên mạng. Không có 1 tí thông tin gì về quyển này luôn, nhưng 1 anh bạn mà Gem rất tin tưởng thì lại highly recommend cái truyện này, bạn nào đọc rồi cho ý kiến với. Cực kỳ tò mò về cái truyện này.
Tớ đã đọc truyện này rồi, đọc đi đọc lại là đằng khác. Tớ thấy có nhiều ý kiến khác nhau về truyện này lắm. Có ngừơi bảo là đọc chẳng hiểu j cả, có người bảo bình thường, có người lại nói hay. Riêng tớ, tớ thik. Câu chữ ko nhẹ nhàng trau chuốt như kiểu của Haruki nhưng vẫn làm tớ cảm nhận được rõ tâm trạng của nhân vật. Đọc truyện này xong biết thêm được nhiều thứ rất hay Nói chung là tớ cũng highly recommend truyện này ^^

Quote:
Phía Tây biên giới phía Nam mặt trời (Haruki Murakami)
Biên niên ký chim vặn dây cót (Haruki Murakami)
Kitchen (Yoshimoto Banana)
Kỳ án ánh trăng (Cổ Nguyệt)
Tất cả các truyện này tớ cũng đọc rồi ^^ Biên niên ký chim vặn dây cót nhìn thì dài (cả 1 quyển 700 trang ) nhưng thực ra đọc cũng nhanh lắm Phía Tây biên giới phía Nam mặt trời thì có hơi hướng gần giống Rừng Nauy, tuy nhiên là có nhiều chi tiết về đời thực của Haruki nên cũng hay Kitchen cũng nhẹ nhàng, nhưng theo 1 kiểu khác, rất là khó diễn tả. Anw, 1 quyển sách hay Bạn nào thik Banana thì đọc cả Vĩnh biệt Tugumi ý, hay lắm Kỳ án ánh trăng có vẻ rùng rợn thực sự nhưng vì tớ toàn đọc ban ngày nên chả thấy j mấy :"> Quyển này chỉ dùng đọc 1 lần thôi, vì đọc xong thì chả thấy j sợ nữa

Bạn nào đọc Đo Thế giới chưa, cho tớ xin ý kiến để còn đi mua

Keng is offline  

Old 13-05-2007, 23:09  

Phá sản!

KL$: 0
Class: A1 (2005-2008)

Rừng Nauy:hay không thể tưởng.^^Đây chính xác là cuốn truyện đem lại nhiều cảm giác nhất cho tôi.
Kitchen:có nhìu triết lý sống thú vị và hài hước
Nếu em hog phải một giấc mơ:cũng hay,nhưng thú thực tôi vẫn thik xem phim Just like heaven hơn.^^
Xin lỗi,em chỉ là...:hog thik lắm,mặc dù đoạn kết làm tôi cảm động suýt khóc.Bởi câu chuyện này nó mang tính cá thể quá cao,mà hog đưa ra được triết lý sống nào.(theo tôi thì như thế^^)
Tommy is offline  

Old 14-05-2007, 10:26  

Manager

Awarded 34 time(s)
Sent 54 thank(s)
Received 33 thank(s)

Hix, tuần sau tớ bị mất tiền khổ chưa. Thủ phạm tên là Loneliness in the net. Bị đưa vào trại tạm giam mang tên tủ sách nhà tớ.
Bạn Keng đọc nhiều thế Lâu lắm rồi mình chưa đọc cái gì ra hồn ... Toàn đọc manga :">.

@mook: Em công nhận là em biết ít về xã hội, nhưng mà em vẫn thấy truyện nó kịch là một, không có tư tưởng là hai . Cái quan trọng nhất là mẫu nvật trong đấy đều là loại em không thích thế nên em càng không thích truyện này. Mà chủ yếu là em không thích cái gì em không thích cho đến cùng ^^. Các lời đối thoại cứ mờ mờ nhạt nhạt, không để lại chút ấn tượng gì cho độc giả. Văn phong không trau chuốt (hoặc có thể là tại người dịch ) nhưng cũng không được tự nhiên như sinh hoạt hàng ngày. Các nvật cứ như những cái bóng lang thang từ đầu đến cuối truyện rồi biến mất trong trong tâm trí những người đọc (như em). Chả thấy hiện lên tí tư tưởng nào ạ . Những rắc rối bế tắc trong cuộc sống thì ai mà chả có, tình yêu cũng thế, mà vốn dĩ tình yêu là thứ rắc rối và bế tắc nhất. Truyện khai thác đề tài cũ, và không thấy gì nổi bật khác lạ cả.
GemLeaf is offline  

Old 15-05-2007, 21:16  

V.I.P

Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)

^^ Cơ bản tại học thi chỉ được đọc sách/truyện chứ ko được đụng vào comp với cả tớ chuyển nhà nên chả có j chơi nên suốt ngày chúi mũi đọc truyện :"> Bạn Gem đọc Cô đơn trên mạng đi zồi viết cảm nhận

Keng is offline  

Old 16-05-2007, 09:56  

Manager

Awarded 94 time(s)
Sent 119 thank(s)
Received 214 thank(s)

Quote:
Originally Posted by mookkl View Post
@Geamleaf : Nếu em có một lần được tiếp xúc với thế giới lộn xôn đang diễn ra bên ngoài và trải nghiệm thêm nữa thì anh nghĩ là có thể hiểu được phần nào rắng "tính kịch" mà em nói đến trong " Xin lỗi, em chỉ là con đĩ " là rất thật đấy em
đồng ý là như thế nhưng em quan niệm một tác phẩm hay trước tiên là phải cho người đọc cái cảm giác như bắt gặp một phần nào đó chính cuộc đời mình hay chính những điều mà mình từng bắt gặp ngoài cuộc sống . Đọc 1 tác phẩm , dù nó có được ca ngợi đến đâu mà không tạo cho mình cảm giác " thật " thì cũng chỉ là một sự thất bại mà thôi . Cái vấn đề mà "xin lỗi ... " đề cập đến thực ra chả có gì mới mẻ hết văn phong cũng bình thường nên không gây được ấn tượng là phải . Chả qua người ta ồn ào về nó là vì VN từ trước tới nay không có thói quen khai thác những nội dung như thế . Và những người ồn ào xì xào nhiều nhất cũng khôgn phải là những người thuộc thế hệ trẻ . Em nghĩ vậy

Shiho is offline  

Old 16-05-2007, 09:57  

Manager

Awarded 94 time(s)
Sent 119 thank(s)
Received 214 thank(s)

Quote:
Originally Posted by GemLeaf View Post
Hix, tuần sau tớ bị mất tiền khổ chưa. Thủ phạm tên là Loneliness in the net. Bị đưa vào trại tạm giam mang tên tủ sách nhà tớ.
Bạn Keng đọc nhiều thế Lâu lắm rồi mình chưa đọc cái gì ra hồn ... Toàn đọc manga :">.
trao đổi đê hehe đưa anh bộ death note đây rồi anh cho sang nhà anh thoải mái bê truyện về . Truyện của anh 2 cái tủ mới đựng hết , em đọc đến khi tốt nghiệp đại học xong là vừa em ạ

Shiho is offline  

Old 16-05-2007, 11:08  

Senior Member

KL$: 87
Awarded 12 time(s)
Sent 14 thank(s)
Received 5 thank(s)
Class: A11 (2006-2009)

Deathnote ah? Tự nhiên thấy rất chán DN, anh Na thích thì em đưa cho cả bộ này
Rồi cho em mượn truyện em đọc

Doraemon is offline  

Old 16-05-2007, 14:38  

V.I.P

Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)

Quote:
Originally Posted by Doraemon View Post
Em ơi... :"> Cho chị mượn cả bộ :"> Mới kịp đọc đến tập 4

Keng is offline  

Old 17-05-2007, 10:31  

Senior Member

Awarded 12 time(s)
Sent 14 thank(s)
Received 5 thank(s)

Quote:
Originally Posted by Keng View Post
Em ơi... :"> Cho chị mượn cả bộ :"> Mới kịp đọc đến tập 4
nếu chị thích thì em cho chị mượn cả bộ đấy
rồi chị cho em mượn mấy quyển truyện chữ em đọc ok?

Doraemon is offline  

Old 17-05-2007, 14:16  

Manager

Awarded 94 time(s)
Sent 119 thank(s)
Received 214 thank(s)

Quote:
ơ hơ hơ ... với ai em cũng lôi ra quảng cáo thế đưa anh cả bộ đây rồi lúc nào qua nhà anh mà lấy truyện về đọc , tha hồ ~^^~

Shiho is offline  

Old 17-05-2007, 16:54  

Senior Member

Awarded 12 time(s)
Sent 14 thank(s)
Received 5 thank(s)

lôi ra quảng cáo vì em có thể cho mượn 2 bộ
đưa a = cách??? và sang nhà anh???

hị hị , anh cũng chưa nghĩ ra , tại nhà anh hơi xa . Em cho anh Y!M đi rùi ra ngoài buôn bán sau

sao lại sửa bài của em Y!M : chettroisong

Doraemon is offline  

Old 18-05-2007, 21:45  

V.I.P

Awarded 68 time(s)
Sent 249 thank(s)
Received 436 thank(s)

Quote:
nếu chị thích thì em cho chị mượn cả bộ đấy
rồi chị cho em mượn mấy quyển truyện chữ em đọc ok?
Okie luôn em iêu Chị sẽ cho em mượn với điều kiện là phải giữ gìn nhá Hỏng 1 trang thôi là...

Keng is offline  

Old 15-09-2007, 01:00  

V.I.P

KL$: 1.328
Awarded 63 time(s)
Sent 102 thank(s)
Received 59 thank(s)
Class: A16 (2006-2009)

Quote:
Con người ta thường không chấp nhận với những gì mình có, chỉ đến khi đánh mất rồi chúng ta mới bắt đầu thấy quý trọng chúng. Tại sao lại thế? Cái gì cũng có giới hạn của nó, mình có nó rồi sẽ có lúc nó tuột ra khỏi tay mình. Thế thì tại sao không nắm chặt lấy những gì mình đang có và sẵn sáng buông tay khi đến đúng thời điểm? Yup! Tớ nghĩ đấy là điều mà câu truyện muốn gửi gắm, cụ thể ra đó là hãy trân trọng từng giây phút cuộc đời mình, hãy trân trọng tình yêu,...
Đọc xogn Nếu Em Ko Phải Là Giấc Mơ em cũng có những suy nghĩ tương tự thế này, và đoạn em thik nhất cũng là đoạn về trò chơi ngân hàng thời gian.
Truyện này em đọc khá lâu rồi nhưng vẫn nhớ đc khá nhiều, mỗi tội ko nhớ tên nvật Mà hầu như truyện nào em cũng ko nhớ tên nvật, trừ truyện VN, TQ & những truyện quá nổi tiếng nhe Gone With The Wind hay Harry Potter (vì em đọc chỉ nhận mặt chữ thôi chữ ko bik phát âm nên ko nhớ)
Một tg trước mỗi ngày 1 cuốn sách có giới thiệu cả bộ truyện của Levy nhg em mới chỉ đc đọc mỗi quyển này. Ai có các quyển khác thì cho em mượn với, em ngại đọc trên máy lắm vì vừa mỏi mắt lại vừa bị pama mắng . thax mọi người nhìu nhìu trước nha
-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Bực mình quá, ngồi gõ mỏi tay xong k hỉu (*) mình lại bị đá ra ngoài, lại phải ngồi gõ lại. Mệt.t.t.t

Hãy khám phá: Trang web chính thức của KDC
www.kimliendsclub.info
WCnu is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan