Thắc mắc chung về board
Old 03-05-2007, 14:45  

kBank Manager

KL$: 126
Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A12 (2002-2005)

Mọi người có vấn đề gì thì post vào đây để mod giải quyết nhé!

------------------------------
... but the lily of the valley doesn't know ...

Alex Louise is offline  

Re: Thắc mắc chung về board
Old 03-05-2007, 14:46  

kBank Manager

Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)

Gemleaf:

Câu vừa vừa thôi

Chị định phát triển board theo hướng nào ạ? Dịch truyện, post tranh ảnh, bàn luận hay là review các truyện ???

Alex Louise:

Chị cũng chưa biết nữa tại vì giờ chưa biết có bao nhiêu người chung sở thích (mới thấy mỗi em), nhưng mà chị vẫn xin làm board này vì trót đam mê truyện tranh từ hồi lớp 7 rồi.
Chị ko nghĩ mình sẽ up truyện lên đâu hoặc dịch vì forum ko có khả năng support cái đó. Chị chỉ định làm review thôi. Mỗi truyện sẽ có 1 topic review riêng (tùy vào độ hot của truyện) review chung thì sẽ để trong phần description. Nếu truyện nào mà quá hot có thể chị up link download hoặc up lên đây luôn, nhưng chắc chỉ truyện ngắn và truyện cực hot thôi.
Btw, em bảo có nhiều truyện lắm hả? =p~ chị xin với Dạo này chi mới đi down nhưng mà chẳng có review thành ra khó chịu quá, chẳng biết down cái gì. Chỗ có review thì

@thanh-conuong: Chị xóa bài của em rồi nhé! Em câu ở đâu thì câu, đừng vào đây lộn xộn.

Alex Louise is offline  

Old 03-05-2007, 14:47  

kBank Manager

Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)

Leo Meomeo

Em nghĩ là board có thể là bàn về manga, share ảnh, những nhân vật mà mình yêu thik trong truyện tranh :">
Mà dạo này truyện tranh ở VN hầu hết là tái bản lại, 1 loạt các bộ như 1/2 Ranma, Anh em sinh đôi( của Mitsuru Adachi :"> em kô biết tên TA là j)... nói chung là cũng không có j đặc sắc cho lắm :-s

Mr Paint

Cho em hỏi có được bàn về Naruto ở đây không nhỉ?
Hình như Naruto có truyện tranh mờ

Gemleaf

@leo: Anh em sinh đôi tên tiếng Anh là Touch, tái bản với tên tiếng Việt là Tầm với. Bản thân Gem thích tác giả này ^^ mặc dù đề tài thường là thể thao nhưng nvật dễ thương (chỉ có thể phần biệt qua kiểu tóc _ có người đã từng nxét thế). Sẽ viết 1 bài về tác giả này khi có thời gian .
@Paint: Yep, Naruto có truyện tranh... cơ mà chưa xem 1 tập truyện Nrt nào, cũng chưa xem 1 tập film nào ~~> ngồi nhìn mọi người bình luận là iem không hỉu gì đâu ạ :">
@Alex: Uhm, em xin làm mod board này với chị nhé
Up lên 4rum làm gì cho nặng ạ. Mình translate xong không up lên thẳng 4rum mà sẽ up lên 1 host free nào khác (bọn nước ngoài trans từ bản raw cũng toàn thế ). Chỉ sợ có vài người... không ăn thua >"<. Và cũng chẳng mấy người đọc, dịch không bõ ^^.
Em có không nhiều ạ, nhưng nói chung là cũng ... tương đối ^^ Dạo này em bận, đợi rỗi (chắc tháng sau) thì em sẽ ngồi viết review về các truyện em đã đọc cho board mình. Đơn giản nhưng dễ hiểu, xen chút cảm xúc cá nhân Vậy là ổn chưa ạ? (~~> con ngừi chưa viết review bao giờ)

Điểm qua 1 số host free có thể up lên:
www.box.net (em đã có acc, up tốt, storage của nó 1 Gb down tốc độ ổn định, nói chung bản thân em thích cái này nhất)
www.badongo.com Down cũng được, nhiều người dùng để up truyện.
www.savefile.com Hồi trước em thích nhưng sau đợt nó down lên down xuống thì em tuyệt tình với nó rồi không ổn định, down chậm, chả nhớ là có dùng được FlashGet không Lâu lâu là nó chết 2, 3 ngày

Alex Louise is offline  

Old 09-02-2008, 00:39  

Member

KL$: 936
Awarded 1 time(s)

tớ chỉ có 1 ý kiến nho nhỏ thôi
Truyện tranh. ĐÓ cũng là 1 hình thức, 1 thể loại truyện mà ngày nay quá ư là phổ biến. Biết bao tập truyện, biết bao NXB hàng ngày ra truyện đáp ứng nhu cầu đọc của bạn đọc
Thế nhg, đã có cô giáo nói với tớ rằng: "truyện tranh ..giết chết trí tưởng tượng của các em!"
Đã bao g các bạn tự nhìn lại chưa? Truyện tranh vẽ quá xấu, hình ảnh ko có tính thẩm mỹ, ko hướng ng ta đến cái đẹp.Thậm chí, ko ít truyện có nội dung và h/a ko lành mạnh. Mà thực ra, chủ yếu các NXB bây g tòan sao chép lại truyện tranh của Nhật, HQ, TQ...chả phù hợp với VN chút nào. Nói như vậy nhg ko fải là tất cả vì vẫn có một số ít truyện của VN và gắn liền với ng dân VN, nhg con số đó là quá ít ỏi
Bản thân tớ, sinh ra trg gia đình làm mỹ thuật nên tớ nhận thức đc và ko xem truyện tranh nhiều, nhg vẫn quan tâm đến nó. Nhiều khi, nhìn bọn bạn chúi đầu vào quyển truyện, đọc ngấu nghiến như nghiện , bình luận rồi thì truyền tay nhau, tớ cũng thòm thèm muốn xem lắm. Nhg nhìn vào thì ôi thôi... NGay cả quyển Conan cũng thế. Giở ra, hic, 1 quyển truyện j mà ko hề có ...lề, sát sịt mép giấy những h/a đen ngòm...Những tiêu chuẩn cơ bản của 1 quyển sách thông thg cũng ko đáp ứng đc!
Thông cảm nhé, nếu tớ nói n~ gì là quá. Bởi tớ biết, số bạn nghiền truyện tranh ko fải là nhỏ !^_^

anh vẫn đến dù trời gió mưa giăng khắp lối , dù cho những lúc giá rét ru đêm mùa đông lạnh lùng
Duckmtcn is offline  

Old 14-02-2008, 14:51  

Manager

KL$ (TOP! 8): 8.632
Awarded 34 time(s)
Sent 54 thank(s)
Received 33 thank(s)
Class: A6 (2005-2008)

Dịch từ nick của chị có lẽ là duck- mỹ thuật công nghiệp? Ý kiến của chị chắc sẽ có lý luận và cơ sở về mỹ thuật, bởi chị học vẽ 1 cách bài bản.
Nhưng em nghĩ cái gì nó cũng có hai mặt ạ. Nếu so truyện tranh với Mùa thu vàng của Levitan hay Monalisa của Leonard de Vinci thì quả như 1 hạt muối bỏ vào đại dương, thế như ta cũng phải xét đến hoàn cảnh vẽ truyện tranh hoàn toàn khác. Khi vẽ hàng nghìn trang truyện, người ta không thể tỉa tót từng nét một như vẽ 1 tác phẩm nghệ thuật. Hơn nữa truyện tranh Nhật không tô màu, vì thế cũng hạn chế phần nào việc thể hiện cái hồn của bức vẽ. Thế nhưng em không nghĩ nó vẽ xấu và không có tính thẩm mỹ hay không lành mạnh, nếu thế nó đã không được khắp thế giới yêu thích.
- Thứ 1: Truyện tranh vẽ không xấu, nghĩa là nó không phải là 1 đống rác về nghệ thuật T__T. Đơn cử như Conan... là một truyện được coi vẽ đẹp . truyện không có lề thì lý do tại nhà xuất bản còn hình ảnh đen ngòm, đơn giản vì manga không tô màu, Conan thì thuộc dạng truyện trinh thám, màu đen sẽ làm nổi bật hơn tính ly kỳ bí hiểm của các vụ án nên chị thấy đen ngòm là không có gì lạ (Nhắc mới nghĩ, quả thực Conan là 1 truyện... đen nhiều hơn trắng , so với các truyện khác đen hơn nhiều ). Có 1 số truyện vẽ qua loa nhưng là số ít, nhưng những truyện được mọi người ưa thích thì hoàn toàn vẽ không hề xấu . Có thể qua con mắt mỗi người một khác, em cũng không biết lý luận như thế nào, nhưng biết đâu có một ngày chị sẽ thấy nó vẽ đẹp như sau này người ta mới nhận ra giá trị của những bức vẽ của Picasso.
- Thứ 2: Truyện tranh có tính thẩm mỹ, theo em hiểu là giá trị về nội dung. Giá trị nhân đạo trong truyện tranh là khá lớn, và cái mà nó truyền tải không phải chỉ dành cho trẻ em. Có không ít truyện khiến em cảm động và khóc. Truyện tranh cũng chia thành các section nội dung khác nhau như truyện chữ: shojo là truyện trình cảm sướt mướt 1 chút cho con gái, shonen hơn bạo lực hơn ^^ suy luận 1 chút cho con trai, truyện kodomo cho trẻ con thì dễ hiểu và sâu sắc... Có truyện thì sáng tác để tuyên truyền về nền văn hoá của Nhật, về origami, về ẩm thực, về ikebana v.v... Nếu nói về nội dung, có nhiều người chỉ trích Sailor moon, ăn mặc thì sexy (), vẽ thì xấu, nội dung nhàm chán, bạo lực, diệt được hết con quái vật này lại đến con khác mạnh hơn, cấp cao hơn, khôn hơn... nhưng cuối cùng thì những thuỷ thuỷ vẫn thắng hehe. Vậy tại sao nó được cả 1 lớp người yêu quý đến thế . Vì nó có những bài học nhất định: Về tình bạn, về sự đoàn kết, về sự kiên trì khi làm 1 điều gì đấy bla bla. Vậy thì không thể nói manga không có tính thẩm mỹ, chỉ là ta đánh giá nó theo khía cạnh nào thôi. Ko nhắc đến Sailor moon thì có rất nhiều truyện tranh khác có nội dung rất sâu sắc, giáo dục khá tốt như Doraemon , hoặc có truyện riêng về một ngành như về kịch: Mặt nạ thuỷ tinh, về ẩm thực: rất nhiều, em không dám đọc vì sợ thèm .
- Truyện tranh hoàn toàn lành mạnh: Hehe, sự phát hành truyện tranh tràn lan ở Việt Nam (không có bản quyền ) đã khiến nhiều người có suy nghĩ xấu về truyện tranh. Thực ra truyện tranh cũng có rate giống như film, kể ra thì truyện chữ mới là thứ tràn lan không có rate. Thử xem, mua film có rate PG13... (không nhớ rõ lắm) thì truyện tranh cũng có rate theo độ tuổi, hoặc ghi rõ thể loại truyện để bạn cân nhắc có nên mua hay down không. Nếu thấy rate 18+ hay ghi truyện thuộc thể loại : Ecchi, mature thì nếu bạn không muốn xem mấy cảnh "nhạy cảm" thì đừng dính vào, nó sẽ có cảnh sex . Còn lại những truyện rate 16+ thì sẽ chỉ nói đến thôi... rate 13+ thì thường có tình cảm trong sáng, nhưng cha mẹ không muốn con cái học tiểu học bị tiêm nhiễm quá sớm cũng không nên cho đọc... v.v... Còn 1 một cuốn tiểu thuyết... bạn không hề có 1 tí thông tin nào về rate . Ko biết có nên cho con bạn đọc không không thể dựa vào tên mà đoán được (trừ phi bạn là 1 người đọc sách nhiều và biết nhiều thông tin về sách). Vậy thì manga có nội dung lành mạnh, vấn đề là người đọc có biết chọn truyện mà đọc hay không thôi.

đói kinh dị... type từ 2h hơn giờ mới xong

Award
+20 KL$
Awarded Point for #205217
Award for hard-type job

Awarded By Alex Louise
1 Thank(s) babychan Thanks GemLeaf For 1 KL$: good job XD
GemLeaf is offline  

Old 18-04-2008, 16:37  

kBank Manager

Awarded 16 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 120 thank(s)

Tớ/ chị (ko biết xưng thế nào với bạn Duckmtcn)
Thực ra nói để bảo truyện tranh không có tính nghệ thuật thì quả thật tớ chẳng biết tí gì vì bản thân tớ ko có khả năng hội họa, nhưng nếu bảo ko có tính mỹ thuật thì tớ cũng ko hiểu thế nào là tính mỹ thuật, nhưng tớ thấy nó đẹp, nó có thể không giống thật nhưng mà nó là thuộc về thế giới tưởng tượng mà?
Nếu bạn nghĩ đọc truyện tranh làm nghèo trí tưởng tượng thì có thể nhưng mà sẽ làm giàu vốn sống đấy Mà chẳng có gì sai khi để người ta tưởng tượng hộ mình và mình thu lấy những gì người ta tưởng tượng hộ mình rồi

Alex Louise is offline  

Old 04-01-2010, 11:42  

V.I.P

KL$ (TOP! 13): 7.106
Awarded 21 time(s)
Sent 93 thank(s)
Received 55 thank(s)
Class: A7 (2009-2012)

Tớ nghĩ có board về manga, sao k ai nhắc tới việc lâp thêm 1 board về anime nữa nhỉ

Ta là người tốt !
oovoiconoo is offline  

Old 25-05-2010, 22:10  

Manager

KL$ (TOP! 19): 5.550
Awarded 39 time(s)
Sent 137 thank(s)
Received 47 thank(s)
Class: A7 (2009-2012)