Go Back   KLNetBB > Our Class > Các khóa khác

Old 16-01-2006, 12:03  

Phá sản!

KL$: 0

Mọi người ơi! tôi vừa mới vào lớp học TA mới .. newmember bị thằng thầy fạt.. bắt
fải viết bản tiểu luẩn với cái chủ đề tưởng như đơn jản.. vậy mà khoai ra trò !!
Tại sao tôi lại chọn con đường vào ?ĐH
out_of_love is offline  

Old 16-01-2006, 12:31  

God Member

KL$ (TOP! 39): 3.172
Awarded 16 time(s)
Sent 88 thank(s)
Received 59 thank(s)
School: Ecole Centrale Paris

Tại vì nó là một trong những cánh cửa mà tôi có thể hi vọng rằng dẫn đến tương lai tươi sáng cho bản thân.( một tấm bằng, một chứng chỉ)

Vì rằng đó là nơi tôi có thể học thêm những cái khác cao hơn ở trường cấp 3 , đáp ứng sự hiểu biết của tôi về những lĩnh vực tôi say mê và hứng thú.

Vì rằng đó là nơi tôi có thể gặp gỡ những người đi trước và học hỏi kinh nghiệm sống và làm việc từ họ ( những người thầy)

Rằng đó là nơi tôi có thể làm quen với bạn bè từ khắp nơi trên Tổ quốc, hiểu được nhiều điều hơn về các miền quê khác nhau trên đất nước mình

Và rằng còn nhiều điều hơn thế nữa khi tôi lựa chọn ĐH

Nhưng cuối cùng tất cả chỉ là những điều mà tôi suy nghĩ và xem về trường ĐH của nước ngoài, còn với nước VN chúng tôi, chỉ có thể là hi vọng của tương lai

Nay tôi chọn ĐH vì danh dự của gia đình, của bố mẹ, của bản thân, và cũng một phần cho tương lai nhưng cho dù rằng tôi không thể biết mình có thể thích hợp với cái ĐH đó không, có thật sự đủ năng lực để học không tôi vẫn phải chọn, vì bố mẹ tôi muốn thế

Đấy lý do thế thôi, đủ cho cậu viết luận chưa

------------------------------
“Nhất kỵ hồng trần phi tử tiếu,vô nhân tri thị lệ chi lai”
AldolfHitle is offline  

Old 17-01-2006, 09:31  

Phá sản!

hic.... đọc mà thấy thương cho các sĩ tử 12.... con đường vào ĐH jan nan là thế , hạnh fúc được vào nó sung sướng là thế.. vậy mà mục đích để vào nó.....
nhưng AldolfHitle ah` ... bài tiểu luận của em fải có độ dài tối thiểu là 2 mặt jấy A4.
Bà con nàng lước ơi! júp tôi với !!!! [-o<
out_of_love is offline  

Old 17-01-2006, 14:54  

Phá sản!

toi tuong ai? hoa ra ong lap ra cai tro do hoi nay? ngoc qua di? do hoi a? vao dai hoc de lam gi? De kiem cai bang? ma kiem cai bang de lam gi? de kiem tien nuoi ban thanh va sau nay la vo con........... Ma noi chung quy la gi? la vi TIEN! TIEN! TIEN
tai_to is offline  

Old 18-01-2006, 21:04  

Phá sản!

oạch!! đó cũng là một lý do...
tiếp thu . tiếp thu !
out_of_love is offline  

Old 20-01-2006, 22:48  

God Member

KL$: 676
Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A3 (2002-2005)

ở Việt Nam bạn không vào đại học thì bạn sẽ không có tương lai bởi vì tư tưởng của người VN còn qua lạc hậu, chỉ nhìn vào hình thức mà không đáng giá thực lực của con người ta !

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 21-01-2006, 17:37  

Unverified Member

KL$: 70

Quote:
Originally posted by fantomas@20-01-2006 @ 22:48
ở Việt Nam bạn không vào đại học thì bạn sẽ không có tương lai bởi vì tư tưởng của người VN còn qua lạc hậu, chỉ nhìn vào hình thức mà không đáng giá thực lực của con người ta !
Lý do này nên nói nhất này . Nói chung kể các lý do khác ra thì cũng hay nhưng mà đã viết bài thảo luận thì phải sắc bén Đây là một lý do gây ấn tượng Sử dụng cái này hay đấy em
chuotbe is offline  

Old 21-01-2006, 18:27  

Phá sản!

bố mẹ nào mà chả mong kon vào đại học cơ chứ
nếu kô thì dù cấp ba học ở KL cũng coi như kô
thanhhuong_vip is offline  

Old 22-01-2006, 11:51  

Phá sản!

một thực tế : nhiều sinh viên VN có bằng tốt nghiệp ĐH lại fải nhận những việc trái ngành trái nghề...
Có lối đi nào cho những trường hợp này..???
out_of_love is offline  

Old 28-01-2006, 08:37  

KL$: 165

Thế thì out_of_love đừng học đại học nữa để tìm ra lối đi cho riêng mình đi.ĐH là con đường gần như tất yếu.Đỗ ĐH rùi lại chả ko sướng.Cứ thử ko đỗ xem có nói đc câu này ko

Welcome to KLNet 6!
Zorro_87 is offline  

Old 30-01-2006, 20:01  

Phá sản!

thằng Zorro rơ ráy .. !! nói như ku thì nói làm chó rì.. !
out_of_love is offline  

Old 02-02-2006, 20:05  

Phá sản!

hehe ban cai co van wa ko hoc dai hoc trong cai XH nay thi ve sau lam j ha
hay mang bang tot nghiep THPT KL di xin viec
Ronaldo is offline  

Old 18-02-2006, 23:00  

Member

KL$: 155
Awarded 1 time(s)
Class: C (2001-2004)

nói chung học đại học cũng có cái hay của nó , bạn có thể học thêm được nhiều về những kiến thức thực tế hơn , chứ nếu chỉ học ở trường phổ thông thì vẫn còn thiếu rất nhiều thứ quan trọng , nếu anh nào không đủ sức thì đi du học tự túc cũng được , bây giờ những người như thế nhiều lắm

Welcome to KLNet 6!
arsenelupin812 is offline  

Old 20-06-2006, 08:16  

Phá sản!

Không học ĐH thì khó xin việc, thế thôi!

Vào ĐH có thể chẳng giúp nhiều, nhất là ở VN. Nhưng mà đó là Thích Ứng với môi trường. Biết thích ứng mới thành công!

Cũng có thể không phải thích ứng.
Thế thì phải tự cải tạo môi trường. Tạo lối đi riêng!

Ai dám không
klc0003 is offline  

Old 25-06-2006, 09:06  

Phá sản!

Vô DH có nhìu lí do đó bà con:
1.về sau còn có "vốn" mà đi làm như cái bác klc0003 đã nói rùi..ko thì học mỗi phổ thông thì kiến thức chắc là đủ đấy hả==>>I doubt...
2.ko vo DH thử coi...liệu không có cái bằng thì đi làm họ soi vô đâu để xét cơ chứ
3.ko vô DH thì bố mẹ có mà để YÊN cho đấy ===>>cấi này thì càng nghi ngờ hơn nữa
4.ko vô DH==>>ko thươỉng thức cái mùi DH ===>>Phi' >:p
5.thế tại sao lại không thủ hỏi bản thân xem: tại sao cả thế giới, bao nhiu người học DH là vì lí do ji`..
====>>>đc hoc là tốt lém rùi...có ối người nghèo mún đi học mà ko đc đó==>>lo mà học đi thui...>_< ko thì về sau sống ra sao ....
zingenius is offline  

Old 29-08-2006, 23:40  

Phá sản!

Vì nc mình còn quá trọng tấm bằng..
Vì danh dự của cha mẹ.. (có ai làm con mà ko mong dc nhị vị ở nhà có chút tự hào về mình chớ?)
Vì chung ta là hs KL _ngôi trg nổi tiếng với tỉ lệ đỗ ĐH cao nhất thành fố..
Vì cả đời bao năm đã là hs rồi, thôi thì tặc lưỡi cố sống cố chết thi cho đỗ.. mà đổi kiếp xem đời khác lạ đi bao nhiêu?..
Vì bạn của bạn, bạn của tôi, và vô vàn ng` khác nữa cũng đi thi ĐH (ko góp mặt thì b' làm ji bi h? :p )
Và vì vô vàn cái khác nữa, chúng ta vẫn sẽ còn fải đi thi cho đến cái ngày xa xôi nào đó mà tấm bằng ĐH ko còn giá trị nữa, hay lúc ấy ng` ta lại nghĩ ra cái còn to hơn ĐH(vd như đại đại học chả hạn :p ). Rồi lúc ấy chúng ta sẽ ngồi thảo luận vơi nhau về topic: TẠI SAO TÔI LẠI CHỌN CON ĐƯỜNG VÀO ĐẠI ĐẠI HỌC?
Cho nên, chúng ta đừng thắc mắc vì sao fải vào ĐH, hay thử đổi hướng suy nghĩ nếu ko vào Đh sẽ làm ji coi..
sea_bird is offline  

Old 30-08-2006, 01:27  

Phá sản!

đúng roài , vào ĐH có ti tỉ lí do
nhưng mà lí do to nhất (đối với ng` VN chúng ta) đấy là ko vào ĐH thì biết làm j` . đã cố 12 năm đèn sách xong rồi vứt đấy àh ( )
linhduong23 is offline  

Old 08-10-2006, 21:32  

Member

Awarded 1 time(s)

Quote:
Originally posted by arsenelupin812@18-02-2006 @ 23:00
nói chung học đại học cũng có cái hay của nó , bạn có thể học thêm được nhiều về những kiến thức thực tế hơn , chứ nếu chỉ học ở trường phổ thông thì vẫn còn thiếu rất nhiều thứ quan trọng , nếu anh nào không đủ sức thì đi du học tự túc cũng được , bây giờ những người như thế nhiều lắm
Vao DH chang qua la o VN qua nang chuyen bang cap.chu hoc DH... thay van con nhieu ly thuyet qua. Ra truong chua chac nhung kien thuc o DH du thuc te cho cong viec cua minh dau.
Sau khi ra truong neu may man xin dc viec thi hau het sv cung dc cac cong ty dem di dao tao lai ma.

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 09-10-2006, 10:54  

Phá sản!

ĐH là con đg tất yếu mà chúng ta phải lựa chọn mà
nếu như ở nông thôn, hay các tỉnh khác thì không học ĐH có thể đi học các trung tâm dạy nghề khác, kiếm 1 công việc lao động chân tay bình thường để kiếm bữa ăn qua ngày là ok
còn đặt địa vị sống ở HN mà xem. còn biết làm gì khác, toàn những đứa ngày cắp sách đến trg , không thì đi học thêm, ko thì ngồi quan điện tử, quán net thì đâu có cầm đc cái cuốc, cái xẻng để mà làm việc, không thi đh kiếm 1 cáì nghề nhàn nhã thì làm gì

nhất lại học trg KL, khi bạn bè 100% chúng nó thi ĐH mà mình không thì sao sống nổi
không chỉ nghĩ cho mình, mà còn cho bố mẹ, thầy cô, ông bà nữa chứ
ĐH chỉ là bước đệm ban đầu để con ng ta tiếp tục phấn đấu, tìm ra những chân trời mới cho cuộc sống sau này mà thôi .
vào ĐH cũng chưa phải là tất cả đâu.
Bốp_Nhô is offline  

Old 11-10-2006, 22:33  

Member

Lúc chưa vào ĐH thì thấy nó như 1 thiên đường, lúc vào rồi thì....... đúng là như 1 miếng bánh đẹp..... bị thiu.Ai chứ Dana thì đang muốn quay lại cấp 3 để học theo đúng nghĩa là học đây

Nhưng dù sao nếu ko học ĐH hay cái rì đoá tương đương thì sau này cũng khó nhận được sự công nhận của mọi người, nhất là ở VN mình ....... đáng buồn đáng buồn

Welcome to KLNet 6!
Dana is offline  

Old 19-10-2006, 09:51  

Phá sản!

Class: A15 (2003-2006)

Quote:
Originally posted by AldolfHitle@16-01-2006 @ 12:31
Tại vì nó là một trong những cánh cửa mà tôi có thể hi vọng rằng dẫn đến tương lai tươi sáng cho bản thân.( một tấm bằng, một chứng chỉ)

Vì rằng đó là nơi tôi có thể học thêm những cái khác cao hơn ở trường cấp 3 , đáp ứng sự hiểu biết của tôi về những lĩnh vực tôi say mê và hứng thú.

Vì rằng đó là nơi tôi có thể gặp gỡ những người đi trước và học hỏi kinh nghiệm sống và làm việc từ họ ( những người thầy)

Rằng đó là nơi tôi có thể làm quen với bạn bè từ khắp nơi trên Tổ quốc, hiểu được nhiều điều hơn về các miền quê khác nhau trên đất nước mình

Và rằng còn nhiều điều hơn thế nữa khi tôi lựa chọn ĐH

Nhưng cuối cùng tất cả chỉ là những điều mà tôi suy nghĩ và xem về trường ĐH của nước ngoài, còn với nước VN chúng tôi, chỉ có thể là hi vọng của tương lai

Nay tôi chọn ĐH vì danh dự của gia đình, của bố mẹ, của bản thân, và cũng một phần cho tương lai nhưng cho dù rằng tôi không thể biết mình có thể thích hợp với cái ĐH đó không, có thật sự đủ năng lực để học không tôi vẫn phải chọn, vì bố mẹ tôi muốn thế

Đấy lý do thế thôi, đủ cho cậu viết luận chưa
Tôi hoàn toàn đồng ý với những lý do này

Người VN sao cứ thik đi chê những j` thuộc về đất nứơc mình đến thế chứ??? X-( :-s

Những lúc đi chê bai ấy sao ko để mà tìm cách khắc fục dần dần dù ít dù nhiều, dù là rất nhỏ của những nhược điểm mình đang kêu ca đi...
Để đời sau con cháu mình ko phải kêu nữa...

Tôi cũng đg học năm 1 ĐH ở Việt Nam...

Và tôi cảm nhận đc rât rõ và rất đúng những nhận xét trong cái quote ở trên...

Tôi là ng` VN
Tôi yêu tât cả những j` thuộc về VN
Cả tốt cả xấu...
Kể cả những tr` ĐH
Kể cả cái nền GD VN mà hằng ngày ng` ta vẫn phê phán...
Báo chí phê phán cũng là để nó tốt lên thôi...

Nền GD VN còn wá nhiều điều phải tranh cãi và để giải quyêt hết những tồn tại những hạn chế thì có lẽ chúng ta sẽ còn fải đi 1 chặng đg còn xa lắm...

Nhưng tôi yêu và luôn biết ơn GD VN...
12 năm nay tôi đã đc nuôi dưỡng trong nó...
Vấp ngã và trưởng thành trong lòng nó...
Dù nó còn nhiều bất cập nhưng tôi ko bao h thay đổi tình cảm của mình dành cho nó...

Nước mình còn nghèo, những ng` nói đã có thể thốt ra những câu như "Tại sao tôi chọn con đg vào ĐH" cùng những lý do chê bai thì xin hãy 1 lần nhìn lại mình xem...
12 năm nay nhờ ai các bạn truởng thành??? :-s

Ngày ngày đi học ở giảng đg ĐH...
Có môn chán môn hay...
Có môn tôi gục mặt ngủ cả mấy tiết vì ko hiểu sao thấy nó vô nghĩa và vô ích thế...
Nhưng có những h tôi học say mê
Vì thầy giảng hay quá...
Nêu ko tin tôi có thể cho địa chỉ ngày h chính xác để bạn đễn nghe thầy ginảg và tự nhận xét...

Các thầy cô giáo...
tất cả đều hơn chúng ta rât nhiều về tưổi đời, kinh nghiệm sống và kiến thức...
Thế nên tôi tranh thủ từng ngày từng h học hỏi từ họ, chắc chắn ko fải chỉ riêng kiến thức...

Có những hôm ngồi buôn chuyện với bạn bè vẫn thốt lên 1 câu: " Hôm nay lớp tao học chán lắm ý, môn này buồn ngủ chán chả buồn chết "
Nhưng cũng có những hôm thốt lên sung suớng vì nh~ j` mình nhận đc từ những tiết học

Bạn bè tôi nhiều đứa nghe tôi khen học ĐH có nh~ tiết hay thế toàn phì cười...
Có lẽ chúng nó chưa may mắn gặp đc nh~ thầy giáo như tôi đã gặp...

Bây h tôi đang học IELTS để kiếm cái học bổng...
Nhưng ko phải tôi quay lưng lại với ĐHVN, với nền GD VN
Tôi nghĩ mình ra đi là để trở về
Học ở VN đúng là ko đủ điêu kiện và ko đủ rộng lớn cho những ứơc mở của tôi...
Nên tôi phải ra đi...
Và tôi sẽ trở về.. nhất định là sẽ trở về...
Nhưng tôi ko bao h nói rằng mình ghét hay chê bai thậm tệ j` j` đó về GD VN...
Nếu có cơ hội ra nc ngoài tôi sẽ nói với các bạn bè thế giới rằng...
GD VN tuy chưa hoàn hảo nhưng tuyệt vời
Nó đã cho tôi quá nhiều
Đi học từ lớp 1 tới lớp 12, khi nào cũng ở tr` nhiều hơn ở nhà...
Ở tr` tôi đc chập chững tiếp xúc với những cái gọi là XÃ HỘI...
những cơ hội
những thách thức
cả những cạm bẫy
Tất cả đều júp tôi lớn lên từng ngày...

Tôi đc như ngày hôm nay... trưởng thành hơn như thế này là nhờ nền Giáo dục Việt Nam...

Luôn biết ơn và tự hào về điều đó!
small_angel is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan