Go Back   KLNetBB > Our Class > Các khóa khác

Old 13-11-2005, 22:06  

Senior Member

KL$ (TOP! 27): 4.596
Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A1 (2002-2005)

Không hiểu ý kiến các bác trong chuyện này thế nào
em theo dõi thì thấy tình hình này thì học phí chắc sẽ tăng thật

------------------------------
In the end, all that matters is love.
Negunsd is offline  

Old 13-11-2005, 22:08  

Senior Member

KL$ (TOP! 27): 4.596
Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)
Class: A1 (2002-2005)

em thấy một số ý kiến đáng suy nghĩ như thế này :
Để giải thích một cách đơn giản: Học ĐH học để trở thành kỹ sư/cử nhân (tức là thiết kế/sáng tạo) không phải là con đường duy nhất để tiếp tục sống sau khi tốt nghiệp PTTH (đã đủ kiến thức phổ thông)!

1. Nếu sinh viên giàu mà học giỏi: việc trả tiền học phí cao là một sự đầu tư cho tương lai của chính họ, và là sự đóng góp vào sự giáo dục mà họ đang hưởng, nói chung là công bằng.

2. Nếu sinh viên giàu mà học dốt: họ có tiền và họ chấp nhận trả tiền. Thiết nghĩ không có lý do gì để người khác phàn nàn về mức độ học phí họ phải trả.

3. Nếu sinh nghèo mà học giỏi: hãy để họ hưởng một mức độ học bổng thật cao. Không phải là thứ học bổng dặt dẹo hình thức bây giờ, khi mà mỗi sinh viên vẫn là gánh nặng trong 4-5 năm của một gia đình nghèo. Hãy để học bổng thậm chí có thể đủ nuôi sống 1-2 người nữa trong gia đình khi mà họ đang tốn thời gian học. Lấy đâu ra số tiền này: tăng học phí lên.

4. Nếu sinh viên nghèo mà học dốt: ngồi trong trường ĐH để làm gì nếu không phải là sai lầm khủng khiếp? Hãy đừng để phí 4-5 năm mà ngay lập tức ra đời làm việc đi thôi. Gia đình đang cần sức lao động của họ. Làm một người thợ giỏi không hơn một người thầy dốt hay sao?

Tất nhiên khi tăng học phí, việc cần thiết kèm theo là có tiền để tạo ra học bổng đủ lớn để sinh viên nghèo nhưng học giỏi có thể theo học. Ai cũng thấy là hiện nay học bổng chỉ mang tính hình thức. Mỗi một sinh viên nhà nghèo vẫn là gánh nặng cho cả gia đình trong mấy năm theo học. Trong khi một sinh viên giàu nhưng dốt vẫn được hưởng mức học phí thấp mà xã hội gánh hộ, lẽ ra anh ta không được hưởng. Đó chính là bất công.

Logic đơn giản này có ở bất cứ đâu, trừ Việt Nam. Ở nước ngoài người ta suy xét tương đối kỹ khi quyết định có học ĐH hay không, đơn giản là do tốn tiền. Nhưng thậm chí vẫn có chỗ cho học sinh Việt Nam nghèo sang học trong những trường đó, thậm chí học bổng nhận được còn nuôi được cả vợ con đem sang hoặc tiết kiệm gửi về nhà. Trong khi học phí và học bổng của Việt Nam là một sự vô lý hoàn toàn. Do học phí quá thấp, thời gian gần đây bùng nổ số lượng sinh viên tại chức và kỹ sư bằng 2. (Đa số) họ đóng tiền để mua cái bằng. Không nói nhưng ai cũng biết như thế: Mất mấy triệu, thi đi thi lại cuối cùng cũng sẽ là kỹ sư, 80 nghìn một lần học lại một môn học. Với số tiền bỏ ra, người học tự nhiên sẽ có thái độ coi thường kiến thức. Nếu mất độ, ví dụ, 20 triệu cho một năm, 1 triệu cho một lần thi lại, chuyện sẽ khác ngay. Xã hội sẽ không còn phải phàn nàn chuyện lắm thầy ít thợ.

source : http://www.tathy.com/thanglong/showthread.php?t=5132

In the end, all that matters is love.
Negunsd is offline  

Old 14-11-2005, 09:23  

God Member

KL$ (TOP! 39): 3.172
Awarded 16 time(s)
Sent 88 thank(s)
Received 59 thank(s)
School: Ecole Centrale Paris

có thể mấy cái trên kia negun nói đúng nhưng mà dù sao cũng cực roài nếu nó tăng học phí lên thì lại mệt roài
Mà bao giờ thì tăng lên vậy

“Nhất kỵ hồng trần phi tử tiếu,vô nhân tri thị lệ chi lai”
AldolfHitle is offline  

Old 15-11-2005, 20:54  

Phá sản!

KL$: 0

Tình trạng chung của Việt Nam là thiếu thợ thừa kỹ sư, giáo sư nên chắc các bác nhà mình quyết định làm một cuộc cải tổ chính sách thôi. Ngồi mà nghĩ đến cảnh sau này mình còng lưng đi làm cũng chả đủ tiền cho con cháu học ĐH mà thây buồn thế. Chả hiểu XH rùi sẽ như thế nào...
babyleaf is offline  

Old 15-11-2005, 21:49  

God Member

KL$: 194
Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A1 (2009-2012)

Cần gì phải học ĐH hả em mọi người thế nào, chứ anh thì anh quan niệm, chả cần x gì phải học ĐH mới là thằng nhiều kiến thức. Mà cũng chả phải thằng ra trường ĐH là thằng có ích cho xã hội. 4c nghĩ có phải không ạ? Em thì em nghĩ, thợ giỏi còn hơn thầy dốt. VN mình bây giờ giáo dục đầu vào = đầu ra, thiết nghĩ không tốt

May it be so that you are shattered.
I welcome the defeated, the aged. Surrender to me, learn from me, obey me.
May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 15-11-2005, 22:00  

Unverified Member

KL$: 70

Thầy chị cũng nói nhiều chiện này. Nhưng mà hình như các pác đang định tăng học phí lên tận 900k/tháng í..
Hức, nếu thế thì cao quá Chắc chỉ khoảng 500k thì hợp lý hơn nhìu
chuotbe is offline  

Old 15-11-2005, 22:35  

Phá sản!

500k vẫn là quá đắt, mình ở HN thì thấy còn tạm chấp nhận được, vậy các bạn ở nông thông chắc mọt kiếp đi gặt lúa mất..
babyleaf is offline  

Old 15-11-2005, 22:44  

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)

Cứ gì các bạn nông thôn không vào được Đh thì không giỏi được? Nhà mình rất hay có kiểu suy nghĩ ấy, đậm chất các cụ. Thằng giỏi thì ném nó ra ngoài xã hội, lăn lộn chán nó cũng giỏi, thằng dốt thì đi đâu chả dốt.
Các bạn chăn trâu chắc gì về sau đã không đóng góp hơn mấy đứa ngồi ôm Triết học Mác Lê với Toán cao cấp. Những em tuốt lúa chắc gì đã không học giỏi bằng những ku cầm bằng thủ khoa

Bổ sung: thêm về vụ 900K kia, em thật, em thấy còn nhẹ. Tăng thì tròn 1 tr, 2 tr. Đứa giỏi tự nó sẽ lăn lưng ra mà kiếm học bổng, rồi đấu đá lẫn nhau. Cạnh tranh là một trong những con đường tốt nhất để phát triển, phỏng ạ? Nước mình thiếu gì người chịu đầu tư cho thằng giỏi.

May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 15-11-2005, 23:37  

Phá sản!

Illidan nói nghe có tính tự lập rất cao nhưng chẳng khả thi thế nào. Cái chính thước đo nào để đo việc giỏi và dốt?!?
Thử đặt mình vào địa vị người muốn được học mà không có điều kiện đi..chuyện này thực tế đã có nhiều rồi em ạ. Không có ít người chịu đầu tư cho thằng giỏi nhưng số lượng người cần được đầu tư thì vô số kể,và chả có cái j là free cả, liệu đi học như thế có thoải mái không? Và chắc j cái người chịu đầu tư cho mình học lại là nơi mình muốn cống hiến, muốn làm việc..mình có quyền lựa chọn sao?
babyleaf is offline  

Old 15-11-2005, 23:52  

God Member

KL$: 145

Illi goij chij Baby là em hả ?
Theo thiển ý của em tăng cũng dc nhưng mà suất học bổng phải có giá trị hơn ..để những người học giỏi, muốn học mà nhà ko có dk thì vẫn có thể học dc .
Mà sao ko làm theo kiểu học đóng tiền song song với học dc miễn phí toàn phần nhỉ

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 16-11-2005, 00:58  

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)

:O Em gọi bao h anh giant Ối, có gọi bài đầu :"> sorry nhầm với một em khác nick cũng là baby gì đó, khóa 03 06 hay 04 07 thì phải

@chị Baby:
Kính chị, theo em thước đo cho việc một người giỏi và dốt là thằng ấy đóng góp (vật chất và phi vật chất) cho xã hội/bản thân hàng năm bao nhiêu, phỏng ạ?
Nhìn trên thực tế xã hội bây giờ có một số đồng chí cố sức cắm đầu vào học ĐH, có kiến thức thật. Nhưng kết quả ra trường vẫn thất nghiệp, bèn quay sang chửi cơ chế nhà nước. Em thấy mấy thằng ấy, thật, x phải thằng giỏi giang gì, thua xa mấy bác nông dân đào ao thả cá, làm kinh tế VAC. Mấy ông nông dân có học ĐH không? Xin thưa 4c, đa phần trong đó không học ĐH. Trong khi ấy, có học đàng hoàng, x đủ sức kiếm tiền, kiếm việc nuôi thân là một, đóng cho nhà nước là hai, thì giỏi thế x nào?
Hay đơn giản hơn, trong một trường học, thằng có tư duy tốt, làm lợi được cho bản thân, tổ chức, lúc nào cũng được đánh giá là thằng giỏi (mặc dù kết quả học nó có thể không cao). Trong khi ấy, một đứa điểm phẩy 9. 10. hay năng nổ hoạt động, nếu tư duy tầm tầm, thì cũng chỉ đạt đến mức "chăm" là hết, lên đến tầm cao nhất định thì không lên nổi nữa. Thế là chuyện giỏi / không giỏi đã được giải quyết từ khi mọi người còn mài quần xanh trên ghế nhà trường, phải kô ạ?

Hết chuyện giỏi dốt, bây giờ tiến sang đến vấn đề học bổng + giáo dục. Chuyện có người thất bại sau khi tranh giành học hổng là chắc chắn có, nhưng nếu giỏi, sẽ kiếm được cho mình đường đi khác, nếu không thì hoặc là cố xin các nơi khác, hoặc là bị đào thải. Mặt tốt, là những người vào ĐH thật sự, sẽ là những người giỏi thật, đóng góp được cho đất nước, chứ không phải là những người như một số không ít sinh viên bây giờ, ra trường ngồi ăn bám xã hội. Thế chẳng phải tốt sao?
Chuyện thoải mái hay không, em thật, không quan trọng. Đơn cử như MIT, hàng năm bao nhiêu người giỏi thi nhau vào, rồi stress, khủng hoảng với chuyện học hành. Đâu phải tất cả đều không biết, nhưng vấn đề, họ chịu chấp nhận việc không thoải mái để có được trình độ, hiểu biết, để có lợi cho bản thân. Offtopic tí, sau này, em có mở công ty, tuyển người, thì những thứ đầu tiên em quẳng đi là những đơn yêu cầu môi trường làm việc thoải mái. Quay lại vấn đề, khi không còn con đường nào, thì mình không muốn cống hiến, vẫn cần xin học bổng người ta, lợi cho mình thôi mà. Chuyện cấp cho học bổng không đi liền với bắt buộc làm việc suốt đời. Thường thì sau khi ra trường, người nhận học bổng sẽ phải làm việc một thời gian (3-5 năm chẳng hạn), đây cũng là lúc để tập va chạm với cuộc sống, với thực tế và cũng là trả nợ. Người ta cấp tiền cho mình học, thì học xong trả lại là lẽ đương nhiên, có gì free x đâu, phỏng ạ? Trả hết thì nếu hợp sẽ đi tiếp, không hợp thì mỗi người một đường, chả liên quan gì nhau. Chuyện này nước ngoài không hiếm. Và lúc ấy, học bổng thực sự là học bổng, chứ không phải là kiểu quà kỉ niệm vài chục đồng như ở nhà mình, người nhận cũng thấy sướng hơn nhiều.

Illidan is offline  

Old 16-11-2005, 12:38  

Unverified Member

Quote:
thêm về vụ 900K kia, em thật, em thấy còn nhẹ. Tăng thì tròn 1 tr, 2 tr. Đứa giỏi tự nó sẽ lăn lưng ra mà kiếm học bổng, rồi đấu đá lẫn nhau. Cạnh tranh là một trong những con đường tốt nhất để phát triển, phỏng ạ? Nước mình thiếu gì người chịu đầu tư cho thằng giỏi.
900k là quá nhiều em ạ. Đành rằng là những đứa giỏi sẽ tự lăn lưng ra để kiếm học bổng. Nhưng mà học bổng có đủ để phân phát cho tất cả mọi người đâu.

Ở trường chị, tiền dành cho học bổng có hạn nên phải lấy từ trên xuống dưới. Khoá chị năm vừa rồi, tính ra để được học bổng thì phải từ 8.5 trở lên. Nhìn đi nhìn lại, mỗi lớp chỉ được từ 5 - 7 đứa đạt trong khi sĩ số mỗi lớp 60 chú, làm phép tính đơn giản cũng thấy dc là số còn lại quá đông. Và phần nhiều trong số đấy là sinh viên ngoại tỉnh.

Thiết nghĩ, tăng thì cũng tốt nhưng tăng vừa thôi. Ở nước ngoài nó đóng học phí một năm $8k nhưng mà TNBQ đầu người tận $20k. Việt Nam mình TNBQ đầu ng một năm được vài trăm đô mà cứ đóng học phí thế này chắc chết.

Để cải thiện chất lượng giáo dục có nhiều cách. Nhưng muốn có kết quả thì phải kết hợp với những biện pháp khác chứ cứ chăm chăm vào để tăng học phí thì không ổn tí nào
chuotbe is offline  

Old 16-11-2005, 22:00  

V.I.P

KL$: 528
Awarded 26 time(s)
Sent 57 thank(s)
Received 150 thank(s)
Class: H (2001-2004)

900K? <---Quá nhiều.

Thực ra những điều mà chú Negun viết ra cũng ko có gì sai

Quote:
Ở nước ngoài người ta suy xét tương đối kỹ khi quyết định có học ĐH hay không, đơn giản là do tốn tiền.
Điều này đúng,nhưng mà chỉ đúng với những nước phát triển thôi,đâu có thể đúng với Việt Nam đc?Mà ngay cả một nước tiến bộ hơn VN như Hàn Quốc,học sinh vẫn fải cố sống cố chết mà vào ĐH đó thôi?Tại sao à?Đơn giản là vì cơ hội việc làm ở những nước đang phát triển như VN là cực kì ít,ngay cả người có bằng ĐH rồi mà còn chẳng kiếm đc việc gì làm nữa là người ko có.Trong khi đó thì ở những nước phát triển thì cơ hội việc làm cực kì nhiều,chỉ cần có bằng ĐH là chắc chắn là sẽ có việc làm,còn nếu như ko có thì người ta vẫn có thể kiếm được 1 công việc khác để kiếm sống.

Quote:

Cần gì phải học ĐH hả em mọi người thế nào, chứ anh thì anh quan niệm, chả cần x gì phải học ĐH mới là thằng nhiều kiến thức.

Chú nói hay nhỉ?Thế chú thử nghĩ xem nếu chú ko đi học đại học thì chú sẽ làm gì?Chí ít là trong 5 năm tới?À mà vừa rồi chú có thi đỗ ĐH ko nhỉ?Nếu ko thì khỏi nói,còn nếu có thì chú thử hỏi thăm những đứa bạn chú ko thi đỗ năm rồi xem chúng nó làm gì?Anh nói thật nhé,ở nông thôn thì ko học ĐH còn có ruộng vườn mà làm,chứ ở TP như anh em mình thì đến việc hốt c... cũng chẳng có đâu .Anh mới học năm 2 thôi nhưng mà thấy chán lắm,đến giờ vẫn chỉ ăn bám thôi,mà còn những hơn 2 năm nữa mới ra bon chen với đời.
Quote:

Nhìn trên thực tế xã hội bây giờ có một số đồng chí cố sức cắm đầu vào học ĐH, có kiến thức thật. Nhưng kết quả ra trường vẫn thất nghiệp, bèn quay sang chửi cơ chế nhà nước. Em thấy mấy thằng ấy, thật, x phải thằng giỏi giang gì, thua xa mấy bác nông dân đào ao thả cá, làm kinh tế VAC. Mấy ông nông dân có học ĐH không? Xin thưa 4c, đa phần trong đó không học ĐH. Trong khi ấy, có học đàng hoàng, x đủ sức kiếm tiền, kiếm việc nuôi thân là một, đóng cho nhà nước là hai, thì giỏi thế x nào?
Hay là chú ili thử đi tiên phong mở đường cho anh em theo với nào.Chú cứ là cái VAC đi nhé,xong rồi sau này anh mà có thất nghiệp thì sẽ đến học hỏi kinh nghiệm của chú.OK?Đời fải có những thằng chịu khó "mở đường" chứ?

Tăng học phí lên những 5 lần như thế thì cũng chẳng ăn thua đâu,là bởi vì ko fải tăng học phí mà chất lượng đã tốt.Thử hỏi xem các thầy hiện giờ dạy dỗ SV như thế nào?Chẳng quan tâm gì cả,nếu mà tăng lương cho các thầy thì cũng rứa,các thầy có khi lại còn thơ ơ hơn là chưa tăng lương ấy chứ.Chỉ khổ SV thôi.Cái quan trọng nhất vẫn là tâm huyết của các thầy đối với nghề nghiệp của mình,khi mà các thầy nhiệt tình với nghề thì dù có lương ít hay cao thì cũng chẳng ảnh hưởng gì cả( Mà 1 điều thực tế là có thể lương các giảng viên bây giờ có thể ko cao,nhưng mà lậu của các thầy thì ko hề thấp 1 chút nào)

Học bổng bây giờ cũng bèo bọt thật,khoảng 1M/kì <--- chỉ đủ trả tiền học phí,nếu mà được học bổng kì nào thì coi như kì đó ko tốn tiền học phí,nực cười thật!Mà đây mới chỉ là "học phí đơn thuần" thôi chứ còn mấy cái vụ "cửa sau" kia nữa thì.... :-|

-->Túm lại là ko hỉu "Các nhà giáo dục đáng kính" của chúng ta đang làm gì mà cứ thay đổi chương trình giáo dục xoành xoạch thế.Mà cuối cùng thì HS-SV ta "đuối vẫn hoàn đuối".

-->Chán!

Far away
babyboy is offline  

Old 17-11-2005, 00:40  

God Member

KL$: 145

Tâm huyết bây giờ nó tỉ lệ thuận với lương bổng , bổng lộc ! Mọi thứ wi ra tiền hết thì thử hỏi có ai rỗi hơi đi tâm huyết với 1 đồng lương ít ỏi , sau đó mất bao nhiêu công sức lên giảng đường , nói cho mỏi mồm , hít phấn cho hỏng phổi ra ...?
Tăng học phí là đúng , có thể mới cải thiện dc mọi thứ trong ngành GD ...nhưng tăng cũng nên tương xứng so với múc thu nhập của phần đông các gia đình có con em đang học DH ...1 nhà làm ruộng góp hết tiền ra mới đủ cho 1 chú con đi học ( đấy là hiện tại ) ..giờ tăng học phí lên thử hỏi họ biết làm gì ????
Tôi vẫn giữ ý kiến : kết hợp học song song với đóng tiền và học hoàn toàn miễn phí ( hoặc miễn phí một phần )

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 17-11-2005, 03:40  

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)

@Babyboy:
Đầu tiên, anh nói "điều này chỉ đúng với các nước phát triển, làm sao đúng với VN được", xin lỗi, em thấy x lọt tai được. Cũng vì câu đấy, mà mình vẫn đang tự hào vượt trên bạn Laos và Cambodia ở một số mặt, chứ x tự hào trong top 10 top 20 thế giới được. Dạ em hỏi anh, thế biện pháp các nước phát triển mình không áp dụng vào VN, cứ áp dụng biện pháp của các nước chậm phát triển thì đến bao giờ mình đứng lên được ạ? Thật, dân mình muốn tốt lên, phải dùng biện pháp mạnh mẽ cứng rắn, có thể hơi cực đoan.

Năm vừa rồi, rùa rùa thế nào, em cũng ăn được quả ĐH rồi, nhưng bây giờ em đang sống xa mẹ ạ. Ngày ngày nỗi nhớ quê hương thúc giục, làm em phải trao đổi bạn bè luôn. Báo cáo anh, lớp em có vài đứa thiếu may mắn, bọn nó đi làm thêm và tiếp tục học để năm sau thi ạ. Anh bảo thành phố không có việc gì làm, em thấy lại đ đúng. Em cứ liệt kê ra vài việc, anh liếc qua hộ em, mở cửa hàng truyện này, đi đưa báo này, v..v... hị hị, anh thấy đấy, cũng có ít đâu. Vấn đề là khá nhiều dân mình coi việc đi làm thêm là phải có vấn đề gì (ngu dốt / nghèo khó / bệnh tật / blah blah...) mới phải đi làm, đấy là tư duy của các cụ, giới trẻ bây giờ nghĩ thế thì gọi là chã, thiết nghĩ em không cần bàn về vấn đề này nhiều, anh nhỉ. Tấm gương to nhất, anh gết nhà em, ngừng ĐH giữa chừng mà anh í bây giờ tiền có kém gì ai đâu. Như VN, thì Ngan Khoa, Vạn Tuế, có ĐH x đâu mà bây giờ còn có ích cho xã hội hơn chục chú ĐH ra trường cộng lại, phỏng ạ?

VAC, báo cáo anh, hị hị, đời hơi bị nhiều bác đi trước rồi, cần x gì em đứng ra nữa, mấy trăm tấm gương Đảng và Nhà nước vẫn ca tụng đấy thôi.

Anh nói giáo viên không quan tâm học sinh. Xin thưa, x có tiền thì quan cbn tâm gì ạ? Quan tâm đến bản thân còn chưa xong. Giáo viên bình thường bây giờ, lương nhà nước, không đủ nuôi một gia đình, chưa nói gì mở rộng kiến thức. Gia đình mình, bản thân mình còn lo chưa xong thì lo cho người khác thế nào, phỏng ạ? Anh có thể nói cổng sau cả triệu, nhưng báo cáo anh, cổng sau là sự trao đổi, giáo viên được tiền học trò được điểm, công bằng chứ có l gì đâu mà người ta phải quan tâm đến học sinh vì thu nhập cổng sau, đúng không ạ? Thật, em sau này có đi làm, mà lương ít thì em cũng chả quan tâm đến việc mình làm làm gì, quan tâm đến làm sao có thu nhập hơn.

Illidan is offline  

Old 17-11-2005, 15:54  

God Member

KL$ (TOP! 39): 3.172
Awarded 16 time(s)
Sent 88 thank(s)
Received 59 thank(s)
School: Ecole Centrale Paris

oài, xem ra Illidan không có thiện cảm với Đh , rất thích nêu ra những tấm gương kiểu billgates đang học bỏ ra ngoài để kiếm tiền nhỉ, thế cái anh đó đã bằng Bill chưa, phải nhớ rằng ngay cả Bill cũng nói ổng chỉ tuyển những người có bằng Đh ---> trên thế giới chứ không chỉ ở VN hai chữ ĐH nó vẫn rất có ý nghĩa của nó
Có thể không cần Đh nhiều người có tài họ vẫn có thể vượt trội hơn người khác, nhưng số người đó có phải là tất cả không? Nhiều nơi vẫn cần phải có yêu cầu tối thiểu về trình độ , đánh giá qua tấm bằng ĐH, thế nên nó vẫn giữ một vị trí wan trọng

Giờ trở lại vấn đề chính, phản đối tăng học phí lên tận những 900/ tháng, học bổng đã ít nếu nhiều học phí thế kia thì lại càng chả thấm vào đâu, thêm nữa những sv ở nông thôn giờ chả lẽ nghỉ học hả?
Thử xem nhé, bạn tui nhà có 3 anh em học ĐH, chúng nó đều giỏi, vậy nếu bây giờ tăng học phí thì bằng đuổi cả 3 anh em nó về quê
Ngay cả học phí như bây giờ chật vật mãi nông thôn bây giờ mới cho phần lớn con em đi học được, và vẫn có những người đỗ ĐH nhưng không thể đi học do ko thể lo nổi học phí.

Nếu tăng tiền học phí lên thì chỉ thể hiện một điều, tốt nhất là giàu thì học ĐH còn nghèo thì cứ ở nhà mà lo cày ruộng, cố học cũng chỉ ở nhà thôi.
VN vốn đã kém trong đào tạo tuyển chọn nhân tài thì sẽ càng lãng phí nhiều nhân tài hơn nữa
Lấy ai bảo đảm tất cả bọn nhà giàu đều học được ĐH

Nói chung kết luận lại, cái ông đưa ra ý kiến này có ý tốt nhưng suy nghĩ nông cạn, chả hợp lý với tình hình đất nước chút nào cả

“Nhất kỵ hồng trần phi tử tiếu,vô nhân tri thị lệ chi lai”
AldolfHitle is offline  

Old 17-11-2005, 17:22  

V.I.P

Awarded 26 time(s)
Sent 57 thank(s)
Received 150 thank(s)

Quote:
Dạ em hỏi anh, thế biện pháp các nước phát triển mình không áp dụng vào VN, cứ áp dụng biện pháp của các nước chậm phát triển thì đến bao giờ mình đứng lên được ạ?
Chú đang học gì đấy?Chẳng lẽ chú lại noob đến mức độ ko thể hiểu được Mỹ là Mỹ mà VN là VN à?Đương nhiên là ko thể áp dụng với VN đc,may ra thì chỉ là 1 fần nhỏ thôi.Đừng bao giờ lấy Mỹ ra mà đem so sánh với VN,2 nước hoàn toàn khác nhau,GV&SV 2 nước cũng hoàn toàn khác hẳn nhau.SV VN mình có thể tự hào là giỏi hơn SV Mỹ nhưng có lẽ chỉ giỏi hơn lý thuyết thôi,còn thực tế thì còn xa mới theo kịp Mỹ.Nếu mà áp dụng triệt để như chú nói thì chú thử nhìn lại những năm 80-90 thế kỉ trước xem,VN áp dụng hoàn toàn mô hình XHCN của Liên Xô và Trung Quốc nhưng mà có thành công ko?Ko hề,thất bại hoàn toàn,đó là các nước đc coi như "giống VN" ít ra là về thể chế chính trị,mặc dù bây giờ thì 2 nước này chẳng có XHCN gì hết.Bây giờ mà chú định áp dụng mô hình của Mỹ vào VN nữa thì thật là nực cười.
Quote:

lớp em có vài đứa thiếu may mắn, bọn nó đi làm thêm và tiếp tục học để năm sau thi ạ
Thế chú có hỏi xem chúng nó "cảm thấy" thế nào khi ở nhà ko?À mà anh thấy chú cũng ko chí hướng học hành thế thì sao ko bỏ đi?Sao ko tự đi tìm cho mình 1 con đường riêng chứ tội gì đi học làm gì cho tốn cơm tốn gạo.Đừng có nói rằng có người đi trước rồi nhé,nếu mà lấy tấm gương ra thì Bill Gates luôn luôn là một tấm gương,VN chắc cũng còn có đầy,nhưng mà chú có dám làm theo ko?Chắc chắn là ko,chú có dám vượt mặt các vị phụ huynh ở nhà ko?Đó mới là vấn đề đấy

Về vấn đề GV,chú nói thể thì anh cũng chả cần nói thêm làm gì nữa cho tốn hơi.

Quay lại vấn đề học phí,hiện nay,đối với những SV fải lên thành phố học,thì con nhà khá giả cũng chỉ đc cho tầm 700-800K/tháng chưa kể tiền nhà,còn với những người khó hơn thì vào khoảng 400-500K/tháng,tức là chỉ vừa đủ sống.Mà để có những khoản tiền đó thì các vị phụ huynh ở nhà fải nai lưng ra mà kiếm tiền chứ đâu fải dễ dàng gì mà có được.Vậy mà đòi tăng học phí lên 900K/tháng thì sẽ như thế nào?Nêu mà như thế thì chắc bb này fải nghỉ học mất.

Còn học bổng thì còn fải xét,nếu học phí như thế thì chắc học bổng fải tăng lên khoảng 5M/kì,tức là nếu trừ học phí ra thì còn "lời" 500K,mà "mật ít ruồi nhiều",1 lớp chỉ có khoảng 1-2 suất mà chắc gì con nhà nghèo đã được,ko những cạnh tranh với nhau mà còn fải cạnh tranh với cái bọn lười học nhưng mà lại "đi thầy" nữa,thế thì cũng đến pó tay mất.

Phản đối vấn đề tăng học phí!!!!!!!!

Far away
babyboy is offline  

Old 17-11-2005, 17:55  

Phá sản!

Trừ phi xảy ra khủng hoảng kinh tế, VNĐ mất giá trầm trọng hãy nghĩ đến việc tăng học phí lên 900k/tháng. Tiền học ĐH chính quy còn đắt thế không hiểu nếu muốn học cao học hay văn bằng 2 thì thế nào nhỉ?
Vấn đề tăng học phí kinh khủng thế này chắc chắn không thể thực hiện đc, xoá đói giảm nghèo, phổ cập tiểu học còn chưa xong.....Các bác nhà mình đúng là sống không thực tế tẹo nào cả, "ở đời fải biết mình là ai chứ "....
babyleaf is offline  

Old 17-11-2005, 19:54  

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)

@anh Babyboy:
Dạ dạ, em noob ạ, có nhận gosu lúc x nào đâu. Sao anh lại bảo em so sánh VN với US? Em có nói x gì đến đồng chí tư bản đấy đâu. Về nghiên cứu lại về kĩ năng đọc hiểu! Báo cáo bác, Sing cách đây có vài năm, nó là cái nước nghèo rớt, thất nghiệp, chưa phát triển. May có anh nhà nước nó áp dụng biện pháp mạnh, dân Sing cũng gào lên phản đối, nhưng nhà nước nó mặc kệ, tao cứ áp dụng biện pháp nước phát triển, bọn mày cứ làm theo đi. Kết quả:
Quote:

Singapore stresses, however, that its strict laws and sentences have made the nation one of the safest places in the world.
During the last three decades of the 20th century, Singapore’s booming economic growth largely outperformed the world economy. At the same time, Singapore managed to maintain an inflation rate below world averages and large budget surpluses.
Chuyện giáo viên, nói thẳng ra là anh đuối cbn rồi tốn hơi tốn sức gì...

Bây giờ em nhờ anh thế này thôi, anh gú gồ hộ em phát, top 100 trường đứng đầu, rồi chỉ em xem cái nào học phí không cao so với thu nhập dân trong nước đấy, em rất cám ơn ạ.

Mà bây giờ em mới phát hiện ra, hị hị, anh babyboy rất giống đại bộ phận dân VN mình nhá. Cái x gì cũng cần một thằng đi trước, nó thành công rồi mình mới dám rón rén theo sau. Trách gì bây giờ thằng Tàu khựa cứ cười mình lấy chính sách nó áp dụng vào trong nước, phỏng ạ? <chết, dính sang chính trị rồi T_T>. Mà thế léo nào, các bác lại đổ cho em kô chí thú ĐH là thế nào ạ, em chỉ nói rằng đối với em, ĐH đ phải là con đường duy nhất để đưa một con người đến thành công, nếu như lúc nào đó em thấy có thể và cần thiết, thì em cũng bỏ ra luôn. Đến giờ em chưa thấy mình cần nghỉ ĐH thì em còn ngồi, anh gết thấy thời cơ của anh ấy chín rồi thì anh ấy bỏ, thiết nghĩ cũng chả có gì là lạ.

Quote:

Còn học bổng thì còn fải xét,nếu học phí như thế thì chắc học bổng fải tăng lên khoảng 5M/kì,tức là nếu trừ học phí ra thì còn "lời" 500K,mà "mật ít ruồi nhiều",1 lớp chỉ có khoảng 1-2 suất mà chắc gì con nhà nghèo đã được,ko những cạnh tranh với nhau mà còn fải cạnh tranh với cái bọn lười học nhưng mà lại "đi thầy" nữa,thế thì cũng đến pó tay mất.
Thật, anh BB nhà em học BK mà nói được câu này, công nhận ấu trĩ. Thứ nhất, lúc ấy không chỉ có học bổng nhà nước cấp, mà sẽ có của các công ty để thu hút nhân tài thực sự, nên chuyện đủ học bổng cho tầm 1, 2/3 lớp là bình thường. Thứ 2, đến lúc học phí như thế, đi đồng với việc lương giáo viên tăng, là lúc xiết chặt hệ thống giáo dục, đòi hỏi giáo viên phải có giáo trình cẩn thận, kỉ luật trong ĐH nghiêm, v..v... và v...v.. Bố nào còn dám trù úm, chùa thầy thiên vị, học sinh nó chả vác gậy đến đập tan trường, đưa đơn đến kiện tung kak, phỏng ạ? Anh nói anh học 2 năm đh, nhưng em thấy kiến thức xã hội anh, không khác gì thằng em lúc mới tốt nghiệp cấp 3.

Kính anh đóp:
Anh đừng hiểu nhầm, em nói em không có thiện cảm với ĐH bao giờ. Cái em nêu ra ở đây, là cho mọi người thấy, không có bằng ĐH cũng chả chết ai, con người có lúc cần học làm thợ trước khi làm thầy. VN mình bây giờ người học ĐH nhiều quá rồi, ai cũng cần được đi học, nhưng x phải ai cũng cần có bằng ĐH, phỏng ạ?
Chuyện tuyển dụng thì em có quote cái này cho mọi người cùng đọc
Quote:

Chúng ta có quá nhiều cử nhân và quá ít các kỹ năng chuyên môn cần thiết. Nói về kỹ năng anh có biết một cặp vợ chồng Mẽo ngày xưa ở Việt Nam chuyên gia tuyển dân ở quê lên, dạy tiếng Anh, dạy đánh máy, dạy rất nhiều các kỹ năng tổ chức khác để cuối cùng những người đó đi làm ở một số văn phòng nước ngoài. Sau một thời gian, đa số những người qua tay vợ chồng nhà kia trở nên rất chuyên nghiệp và thành thạo trong các vị trí như trợ lý, office manager hay thậm chí có một số còn vượt lên và được công ty đào tạo thêm để trở thành key person.
Hơn khối người từ ĐH top đầu lên đấy chứ, phỏng ạ?
Quote:

Hiện tượng chung của VN bây giờ là phổ cập bằng cấp, người người đi học, nhà nhà cấp bằng dẫn đến tình trạng ảo tưởng về khả năng thực của mỗi cá nhân cũng như gây nhiễu về các tiêu chí đánh giá cho các nhà tuyển dụng lao động. Anh nói theo quan điểm của nhà tuyển dụng thì bằng cấp là tốt nhưng bằng cấp anh chỉ cho phép nó chiếm 1% trong các tiêu chí tuyển dụng, anh ** phải là nhà nước, và thị trường lao động nói chung nhà nước chắc chỉ chiếm tỷ trọng 15-30% là kịch kim.
Thế nào ạ?

P/S:
1) Trong lúc đi nghiên cứu cho cái này, thế nào em lại phát hiện ra tấm gương ở VN có lẽ cũng sánh được với ku Gết, bác Vượng ạ. Bác này chỉ học hết năm 2 ĐH thôi, nhưng bây giờ có lẽ thuộc những người giàu nhất VN rồi.

2) Mọi người xem thử cái này cái:
http://www.vietnamnet.vn/giaoduc/2005/11/508553/

Nếu không tăng học phí, thì có 30 45 năm nữa cái này vẫn chỉ là tin của báo lá cải, em cũng không lạ.

Illidan is offline  

Old 18-11-2005, 18:39  

Phá sản!

"Ở trường chị, tiền dành cho học bổng có hạn nên phải lấy từ trên xuống dưới. Khoá chị năm vừa rồi, tính ra để được học bổng thì phải từ 8.5 trở lên" :-s trường chị giỏi wa nhẻ Trường em tầm 7.5 là học bổng ngon rồi ( chắc đi thầy khó hớn :-s )

Chài đọc các bác "lời wa tiếng lại" dữ wá em tí...xỉu he he. Tăng học phí à :-s 900K nữa nhìu wá nhể .Trước hết theo em cần nhìn nhận có vẻ các bác ở đây quên mất cái quan trọng nhất: Người ta tăng học phí là đề TĂNG CHẤT LƯỢNG GIÁO DỤC chứ ko phải để...TĂNG HỌC BỔNG. Số là các trường bây giờ đều kêu ko đủ kinh phí nên chất lượng chỉ có bấy nhiêu thôi, SV ra trường đại bộ phận đầu óc vẫn như lúc vào trường nên mới đề ra tăng học phí. Còn học bổng tỉ lệ chỉ tầm trên dưới 10% là hết nước. Nói như bác nào ở trên kêu học bổng ít, tăng tiền học thì mới có "động lực" rồi thì ở các nước 1 người đi học nuôi mấy người .. Bùn cười ghê, ở các nước em công nhận đúng là như thế. Nhưng ở VN, sao ko ai nhìn lại VN là nước như thế nào :O GPD ngay cả ở HN hình như cũng chỉ hơn 300 USD/năm thì phải (em ko nhớ rõ). Một đất nước 70 tr dân mà có bao nhiều người đi học, liệu với nền kinh tế như VN có gánh nổi lượng người đó không khi mà năm nào cũng hết phải kêu gọi ủng hộ đồng bào bão lụt, ủng hộ người nghèo vv....Nước ta vẫn còn nghèo lắm các bác ơi . Các bác cứ nhìn học bổng các nước, sao không xem tỉ lệ đi học ĐH của họ so với số dân thế nào..Người người học ĐH, nhà nhà vào ĐH, chính quy ko đủ đẻ ra dân lập :-s
Còn chất lượng giáo dục, đáng buồn là chất lượng hiện nay quá thấp bằng chứng là hình như chỉ có bọn Cam bố đi à với bọn Lao là máu sang VN học. Tăng tiền học lên chắc cũng chả cải thiện đc chất lượng giáo dục. Vì sao ư...theo em giáo dục ĐH bây h chưa quy tụ đc những người đúng nghĩa là có trình độ trong nghiên cứu. Hãy nhìn như các nước tiên tiến, các viện nghiên cứu luôn nằm trong khuôn khổ một trường ĐH nào đó. Đáng tiếc hình như điều đó chưa có ở VN . Tăng học phí để tăng lương :O, để giảng viên chuyên tâm vào nghiên cứu, giảng dạy ư. Nhưng tăng bao nhiêu thì đủ chả biết thế nào chứ cữ mỗi lần thi như kiểu trường Tài Chính thằng bạn em giáo viên kiếm chục tr ngon ơ :-s . Cơ sở vật chất thì ko có gì, giáo án có từ thời...bố em đi học , kiến thức xa rồi thực tế. Rồi cả một đội ngũ giáo viên theo em là....yếu về mặt trình độ. Tiền có giải quyết đc tất cả những điều đó không.
Chài, nói nhiều mệt quá, vậy nguyên nhân là từ đâu nhỉ...Là từ NHẬN THỨC CỦA ĐẠI BỘ PHẬN NGƯỜI VN. Nói như bác Idllian chả cần vào ĐH cũng đc :-s hic hic đúng là như thế nhưng ở một cái nước mà đi đến đâu người ta không khoe nhau nhà tôi có bao nhiêu tiền mà chỉ khoe con tôi học trường nào. Đi đâu xin việc đầu tiên người ta nhìn cậu học đâu ra đã, rồi mới xem cậu làm việc thế nào.Muốn tiến thân trong xã hội phải có bằng này cấp nọ thì....LIỆU CÒN CÁCH NÀO KHÁC KHÔNG. Ku lấy mấy ông bà nông dân ra làm gương, kể không sai có những người chả cần học ĐH như họ nhưng cống hiến vẫn hơn khối giáo sư tiến sĩ..Nhưng em xin hỏi, cả cái trường KL có ai muốn về làm ruộng không, có ai muốn về chăn nuôi không....chắc là KHÔNG . Mệt wá..tí viết tiếp
Hehekltt is offline  

Old 18-11-2005, 18:45  

Phá sản!

"Mọi người xem thử cái này cái:
http://www.vietnamnet.vn/giaoduc/2005/11/508553/" Hỡi ôi ở đời cứ nhìn lên bill gate cứ nhìn lên bầu trời mà mơ tưởng..Có nên mong ước ko, nên rất nên..Nhưng Ở ĐỜI PHẢI BIẾT MÌNH LÀ AI. Nếu ai cũng đc như vậy thì... Trong bất cứ việc gì phải nhìn cái chung toàn xã hội, cứ nhìn theo cái gì chỉ là tiêu biểu như vậy liệu có quá phiến diện không :-s .
Muốn giáo dục VN đc như các nước ư..còn xa quá. Mọi thứ đều xuất phát từ NHẬN THỨC CỦA XÃ HỘI..rất hoan nghênh những người như ku Idillian Con sâu rồi sẽ làm giầu nồi canh
Hehekltt is offline  

Old 20-11-2005, 21:13  

V.I.P

Awarded 26 time(s)
Sent 57 thank(s)
Received 150 thank(s)

À thử tính thế này xem nhé

Ngoài 900K học phí,chi phí tất tần tật(tiền nhà+ăn uống+sinh hoạt...) của 1 SV lên thành phố chắc ít nhất cũng fải là 600K
-->1.5M/tháng -->tính ra 10 tháng là 15M,2 tháng hè ở nhà ăn bám thì coi như ko tính,-->chi phí cho 1 SV đi học trong 1 năm là vào khoảng 15M,quy ra thì vào khoảng 1.000$ .Ơ thế mà thu nhập bình quân của 1 người dân VN là bn?Trên giấy tờ thì khoảng 500$/người/năm nhưng thực tế thì chỉ 300-400$,tức là chưa bằng 1 nửa cho chi phí đi học.Ngoài ra thì lương cơ bản của 1 SV mới ra trường cũng chỉ 350K/tháng-->270$/năm.

Nhưng con số lên có nói lên điều gì ko nhỉ?

-->Thật là cực kì ngu xuẩn khi mà tăng học phí như thế.

Far away
babyboy is offline  

Old 21-11-2005, 03:55  

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)

Hị hị... 2 hôm nay afk, hắt hơi suốt, biết ngay có người nhắc đến mình. Bác heo, em thật, với suy nghĩ của bác cũng nên tặng học bổng để khuyến khích học. 7 chữ "ở đời phải biết mình là ai" em tưởng chỉ có bọn trẻ con 9x hay 8x gần cuối dùng, ai dè bác em - sinh viên BK hẳn hoi cũng bị nó ám ảnh, buồn thật.
Ứ kể anh Gết nữa, anh í ở Iu ét, em nói các bác cũng không chịu chấp nhận, nhưng sao tấm gương ở VN, soái Vượng, bác Thanh, bác Hiếu các bác cũng x chịu nhận ra, thế thì hỏng, hỏng rồi bác ạ. Nếu những người kia cũng bo bo câu "ở đời phải biết mình là ai" thì chắc mr Vượng còn đang ngoài chợ, anh Thanh anh Hiếu chắc lang bạt kì hồ, các bác nhỉ .
Một trong những con đường để phát triển nhanh nhất là dùng đường lối cứng rắn, có thể hơi cực đoan, thế mới đi lên được. Nếu VN cứ bo bo như các bác nói thì đúng thật, 15 20 năm nữa vẫn thế này em cũng léo lạ.
Thật chứ, sau chiến tranh thằng Nhật nó khổ gấp vạn mình, thằng Đức + Sing nó x hơn được mình, mà ngày nay nó vượt mình xa thế này, đúng là một phần nhờ công của dân ta.

Nhân tiện trả lời bác baby, em quote mấy cái này ưng ý, mời bác đọc
Quote:

Một câu hỏi ngược lại là thời điểm này có cần phải phổ cập đại học không, số sinh viên học đại học có thừa không, có phải vì học phí quá rẻ mà người ta đi học đại học vô tội vạ, làm mất hiệu quả xã hội không.
Bác trả lời hộ em ạ
Quote:

Cái ý chính của em là có một cái trade off hẳn hoi ở đây, tính toán phải cẩn thận chứ không phải cứ thấy tăng học phí, ít người đi học đi là kêu chính sách ngu ngốc được. Quan điểm của em đối với tình hình hiện nay là không ủng hộ phổ cập đại học, ủng hộ nâng cao chất lượng.

Thậm chí, cứ giả thử là vì những lý do cơ chế, thêm tiền cũng không nâng được chất lượng lên (vì tiền bị ăn hết, vì các bác cãi nhau, vì không biết thế nào là chất lượng cao vv.) Thế thì vẫn có lý lẽ nâng học phí để giảm số người học đại học. Các bác có thể thấy cái này phản động. Không hẳn thế, có những sự đầu tư không hiệu quả về mặt xã hội, mà người ta vẫn đầu tư chẳng qua vì giá rẻ quá, và ích lợi cá nhân thì lớn (ví dụ như sĩ diện vì đi học đại học/có con học đại học, signal là có trình độ vì đi học đại học). Để cho những người này chịu đựng thêm chi phí một chút, thì sẽ giảm sự không hiệu quả này đi.
Đúng chứ, phỏng ạ?
Quay lại mấy bài trước, em bảo "ai cũng cần đi học, nhưng x phải ai cũng cần có bằng ĐH" Thế x nào các bác cứ giữ tư duy các cụ, ở VN phải vào ĐH mới ngẩng mặt nhìn đời được là thế léo nào? Không có tiền học, không chịu lấy học bổng để sau làm việc cho người ta thì ở nhà, tìm con đường khác, có gì đâu. Cho em hỏi các bác, các bác nói cho em, tại sao nhà nghèo phải vào ĐH?
Quote:

Nếu tăng HP đồng thời có chính sách cấp HB cho sinh viên giỏi. Như vậy sẽ chỉ có hai đối tươngh đi học.
1. Con nhà giầu (hoặc dốt, hoặc giỏi) : Phải đóng HP
2. Con nhà nghèo học giỏi: Được HB

Còn con nhà nghèo mà dốt hơn bọn giỏi kia (đ đủ trình để kiếm cái HB) thì nên đi học nghề, việc ** gì cứ phải cắm đầu vào ĐH làm khổ gia đình bán con trâu cái cày đi nuôi miệng.
Như vậy sẽ lấy tiền của bọn nhà giầu nuôi bọn nhà nghèo ăn học, đời sống GV được cải thiện, hăng say dạy học, cơ sở hạ tầng được nâng cấp.

Phải nói, anh rất phục Tia về cái tầm tư duy.

Bản thân anh là GV ĐH, cũng thích lương cao, tức là phải thu HP cao, nhưng vãn thấy xót cho con em nông dân, tính anh hay thương ngừơi. Quan điểm của Tia làm lương tâm anh không còn day dứt.

Illidan is offline  

Old 30-11-2005, 19:16  

Member

KL$: 155
Awarded 1 time(s)
Class: C (2001-2004)

ko tăng đâu ,nói thế thôi ,mà có tăng thì fải sau khi mình ra trường

Welcome to KLNet 6!
arsenelupin812 is offline  

Old 01-12-2005, 10:27  

Unverified Member

Vừa rồi đọc bài báo thấy nói là không tăng nữa. Thực ra đọc bài của Illidan chị cũng thấy rất có lý. Chỉ có điều, tăng đến 900k chắc là bị phản đối nhiều quá nên mới thế. Chẹp !!
chuotbe is offline  

Old 01-12-2005, 10:59  

KL$: 190
Class: 12T_Q (2000-2003)

Đúng thế ! Viện hết lý do này tăng lý do kia tăng khiến tâm trạng SV hoang mang dao động !
Đả đảo maĩ rùi cuối cùng các bô lão đã có quyết định đúng đắn đầu tiên !!!!!
Bye bye tăng học phí ! Nhưng chót xin tiền tăng mà lại không tăng thì mình chết rùi !!!!!!

( ^ - ^ ) QuAnG_QuIt ( * _ * )
quan_kham_sai is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan