Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Góc học tập

Old 04-10-2005, 12:22  

Phá sản!

KL$: 0

em thấy hoang mang quá ạ........em dự định thi khối A mà 3 môn toán, lý hoá em đêu cảm thấy "làm đc là điều ko thể" .toán thì bây giờ đã đỡ hơn chút, còn lý với hoá thì lúc nào cũng như mới....tù trước đến giờ em đều học gia sư dạy hay và em rất hiểu, nhưng mà chả hiểu sao gặp lại những bài đã chữa thì ko làm đc hoặc là làm rất chậm, nên khi kiểm tra em toàn bị cuống và làm không xong bài.......em thấy mọi người nói học hoá rất dễ nhưng mà em thấy bắt đầu vào cấp 3 , mọi thứ em thấy rất khó khăn, bài tập thì ko phải là không làm đc nhưng mà phản xạ của em thì quá châm.em muốn tìm chỗ học thêm, có anh chị nào biết chỉ cho em với........
phuong_les is offline  

Old 04-10-2005, 21:57  

God Member

KL$: 194
Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A1 (2009-2012)

Tập thư giãn và bình tĩnh trước em ạ

------------------------------
May it be so that you are shattered.
I welcome the defeated, the aged. Surrender to me, learn from me, obey me.
May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 04-10-2005, 23:42  

Senior Member

KL$ (TOP! 27): 4.596
Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A1 (2002-2005)

ờ,cứ bình tĩnh đầu năm thì ai mà chẳng như thế ...
Lý chương trình nằm toàn bộ trong lớp 12 thế nên nếu bây giờ em thấy như mới thì đấy là chuyện bình thường
Hoá thì học hữu cơ dễ nên giải quyết trước ,tập trung học xong hữu cơ nhưng nhớ học cẩn thận vì sau khi học vô cơ học kỳ 2 xong tên các chất hữu cơ hay bị quên ,hoá vô cơ thì là học lại của các lớp dưới ,ngoài Fe,Al cộng thêm học kỹ hơn .sau đấy cứ tằng tằng mà làm hữu cơ ,vô cơ xen kẽ với nhau là xong .cuối năm thì nên xem lại phi kim lớp 11
nói chung là cứ cần cù bù chăm chỉ ... (đến cả lười như anh cũng đỗ được)
chỗ học thì chịu ,lý hoá anh học ở trường là ổn hết ,có cô Dung với cô Mai Lan dạy thì đúng là kô chê vào đâu được ,toán có cô Hương dạy ,được cái cẩn thận .
Anh cũng học thêm ở nhà , theo lich 2 buổi lý/tuần nhưng thường thì cứ 1 tháng anh gặp ông thầy 2 lần -> tha hồ đi chơi

In the end, all that matters is love.
Negunsd is offline  

Old 04-10-2005, 23:43  

Senior Member

Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)

ờ,cứ bình tĩnh đầu năm thì ai mà chẳng như thế ...
Lý chương trình nằm toàn bộ trong lớp 12 thế nên nếu bây giờ em thấy như mới thì đấy là chuyện bình thường
Hoá thì học hữu cơ dễ nên giải quyết trước ,tập trung học xong hữu cơ nhưng nhớ học cẩn thận vì sau khi học vô cơ học kỳ 2 xong tên các chất hữu cơ hay bị quên ,hoá vô cơ thì là học lại của các lớp dưới ,ngoài Fe,Al cộng thêm học kỹ hơn .sau đấy cứ tằng tằng mà làm hữu cơ ,vô cơ xen kẽ với nhau là xong .cuối năm thì nên xem lại phi kim lớp 11
nói chung là cứ cần cù bù chăm chỉ ... (đến cả lười như anh cũng đỗ được)
chỗ học thì chịu ,lý hoá anh học ở trường là ổn hết ,có cô Dung với cô Mai Lan dạy thì đúng là kô chê vào đâu được ,toán có cô Hương dạy ,được cái cẩn thận .
Anh cũng học thêm ở nhà , theo lich 2 buổi lý/tuần nhưng thường thì cứ 1 tháng anh gặp ông thầy 2 lần -> tha hồ đi chơi

Negunsd is offline  

Old 05-10-2005, 16:58  

Member

KL$: 155
Awarded 1 time(s)

đừng lo quá em ạ, nói chung mới vào cấp 3 n` người choáng vì khối lượng bài và cách học khác hẳn cấp 2. Nhưng cũng chỉ HK đầu thôi, còn sau đó quen rùi thì cũng vào nhịp. Ko bít em học thế nào chứ HK 1 lớp 10, toán lý của chị toàn 5 với 6 ->
về việc học thêm, nói chung lên cấp 3 thì nửa học trên lớp và ở ngoài, nửa tự học. Em có thể học thêm toán thầy Lâm ở trường (hihi, bài của bố Lâm khó nhăn nhưng hay cực kỳ) hay học hoá cô Phương Anh (Đây là những thầy cô dạy lớp chị, còn những người khác thì ko bít).
Good luck!

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 05-10-2005, 18:12  

God Member

KL$ (TOP! 39): 3.172
Awarded 16 time(s)
Sent 88 thank(s)
Received 59 thank(s)
School: Ecole Centrale Paris

cứ học thật trâu vào, không thành công cũng thành nhân
Với lại sao dạo này mấy đứa hổng có chút tự tin vào bản thân chút nào vậy, mình không tin mình, không vững vàng thì đi thì đã thua trước một nửa roài, phải tập tự tin vào những gì mình làm và quyết định
Muốn thế thì phải dành nhiều thời gian nạp các thứ vào đầu thôi

“Nhất kỵ hồng trần phi tử tiếu,vô nhân tri thị lệ chi lai”
AldolfHitle is offline  

Old 06-10-2005, 14:05  

Manager

KL$: 556
Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)
Class: A2 (2003-2006)

khốn ghê
lớp 12
học hành cứ phải gọi là Lim mít không hiểu nổi là thế nào nữa
một ngày 24 tiếng thì được ngủ từ 12h đêm đến 6h30 sáng còn lại thời gian không hiểu làm gì mà trôi qua nhanh đến thế. s
Sáng mất 5 tiết ở trường
12h30 về đến nhà, ăn uống nghỉ ngơi 1tý 2h đi học ca 1
có ngày thì học chiều ca2 nhưng lại thêm ca buổi tối nưã
tối về cơm nước 9h mới vào đến cái bàn
lo làm bài mai đi học bạc mặt đến 12h mới xong
đấy là chỉ làm bài thôi chưa tính thơi gian học thuộc bài trên lớp .
Với cái cường độ học thêm 13 ca 1 tuần của mình không biết mình còn trụ được đến bao lâu nữa.
To em gì lớp 11: lớp 11 đã là thời điểm khá căng thẳng rồi đấy. lớp 10 thì vừa học vừa chơi được chứ 11 thì hơn ban căng rồi.
Toán 11 là nền tảng cho lớp 12, hình học không gian không phải là môn đơn giản, toán 11 là nặng nhất trong 3 năm PT
Lý thì hầu như thi ĐH không dính 11 mấy nhưng điện 1 chiều là cốt lõi để 12 em học điện xoay chiều và dao động
Hoá thì phải học rồi, 3 năm học cấp 3 dường như đều cho thi ĐH cả.
Mới đầu năm thì cảm thấy là hoang mang thể nhưng sau này rồi quen hết đấy mà. Như sis nè. lớp 10 chơi hoài lên lớp 11 học hành chăm chỉ hơn tý nhưng vẫn thở được, nhưng lớp 12 thì không chịu nổi nhiệt nữa rồi

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
./'/.../..../...../¨¯\ Ðo*`i
('(...´...´.. ¯~/'...') Vô
.\...................../ Ðô'i
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 06-10-2005, 14:45  
tex Male

Member

KL$: 208
Awarded 1 time(s)
Received 4 thank(s)
Class: B (2001-2004)

Quote:
Originally posted by Ronaldinho@06-10-2005 @ 14:05

khốn ghê
lớp 12
học hành cứ phải gọi là Lim mít không hiểu nổi là thế nào nữa
một ngày 24 tiếng thì được ngủ từ 12h đêm đến 6h30 sáng còn lại thời gian không hiểu làm gì mà trôi qua nhanh đến thế. s
Sáng mất 5 tiết ở trường
12h30 về đến nhà, ăn uống nghỉ ngơi 1tý 2h đi học ca 1
có ngày thì học chiều ca2 nhưng lại thêm ca buổi tối nưã
tối về cơm nước 9h mới vào đến cái bàn
lo làm bài mai đi học bạc mặt đến 12h mới xong
đấy là chỉ làm bài thôi chưa tính thơi gian học thuộc bài trên lớp .
Với cái cường độ học thêm 13 ca 1 tuần của mình không biết mình còn trụ được đến bao lâu nữa.
To em gì lớp 11: lớp 11 đã là thời điểm khá căng thẳng rồi đấy. lớp 10 thì vừa học vừa chơi được chứ 11 thì hơn ban căng rồi.
Toán 11 là nền tảng cho lớp 12, hình học không gian không phải là môn đơn giản, toán 11 là nặng nhất trong 3 năm PT
Lý thì hầu như thi ĐH không dính 11 mấy nhưng điện 1 chiều là cốt lõi để 12 em học điện xoay chiều và dao động
Hoá thì phải học rồi, 3 năm học cấp 3 dường như đều cho thi ĐH cả.
Mới đầu năm thì cảm thấy là hoang mang thể nhưng sau này rồi quen hết đấy mà. Như sis nè. lớp 10 chơi hoài lên lớp 11 học hành chăm chỉ hơn tý nhưng vẫn thở được, nhưng lớp 12 thì không chịu nổi nhiệt nữa rồi
đề thi càng ngày càng cơ bản thế này mà em học thêm nhiều thế là hơi gay go đấy.
Quan trọng nhất là em phải tự học rèn kỹ năng, và quan trọng nhất là rút kinh nghiệm khi làm bài.
Khi em đi học thêm, các thầy hay truyền đạt cho em những mánh khoé nhưng bây giờ thi ĐH đâu có đánh đố đâu?
Cứ đi học thêm mà kô có thời gian tự học và...chơi điện tử thì anh có cảm giác không ổn

Welcome to KLNet 6!
tex is offline  

Old 06-10-2005, 15:26  

God Member

KL$ (TOP! 39): 3.172
Awarded 16 time(s)
Sent 88 thank(s)
Received 59 thank(s)
School: Ecole Centrale Paris

Toán đi thi ĐH là cái dễ nhất, Lý và Hoá dễ mất điểm hơn,đăck biệt hoá, cái mà ai cũng tưởng dễ nhất

“Nhất kỵ hồng trần phi tử tiếu,vô nhân tri thị lệ chi lai”
AldolfHitle is offline  

Old 06-10-2005, 19:18  

Senior Member

Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)

13 buổi 1 tuần à
hình như lớp 12 học đủ 12 buổi 1 tuần là chuẩn thì phải
nhớ có 1 hôm anh học aloso từ 7h sáng 8h tối về đến nhà
công nhận hồi đấy mình cũng khoẻ

Negunsd is offline  

Old 06-10-2005, 19:50  

God Member

KL$: 194
Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A1 (2009-2012)

@ Ronald: ^<!--emo&^--><!--endemo--> anh cũng sợ cái thời khoá biểu của em
Cẩn thận không như lời anh Adolf nói, không thành công cũng thành nhân, cụ thể là tưởng nhân (người điên)

May it be so that you are shattered.
I welcome the defeated, the aged. Surrender to me, learn from me, obey me.
May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 07-10-2005, 00:16  

Senior Member

KL$: 1
Awarded 1 time(s)
Sent 27 thank(s)
Received 27 thank(s)
Class: A (2008-2011)

Em cũng có ý định thi khối A. Hồi còn hoc lớp 9 thì em lo nhất môn Hoá lẹt đẹt của mình, Đến khi lên lớp 10 thì ngược lại, em đi học thêm Hoá nên học chắc hơn 2 môn còn lại. Giờ em đang lo nhất môn Lý, tuy rằng vẫn nắm được bài nhưng vẫn có cảm jác run run và lo sợ khi làm mỗi bài tập, kiểu dạng như không tự tin vào bản thân. Thực tình, mẹ em đang khuyên em nên chuyên sang khối D - chị em ngày truớc cũng thi khối này

Pan tửng từng tưng
nhoc_kicakicuc is offline  

Old 07-10-2005, 00:25  

Phá sản!

KL$: 10

Thực ra theo anh thì Hoá cấp III tương đối dễ, em chỉ cần hiểu rõ được các hiện tượng và ghi nhớ được những đặc trưng là ổn. Còn Toán thì thật ra cũng không thành vấn đề, cái quan trọng nhất theo anh trong Toán là phần Lượng giác (chả nhớ có đúng không, học nhiều thứ quá, đủ các loại Toán quái đản nên hay nhầm lẫn), phần có dính đến sin, cos, ... ý và phần hình học không gian. Lý thì có lẽ là môn phức tạp nhất so với 2 môn kia, nhưng thật ra Lý lại là một môn dễ nếu như em có khả năng tư duy tốt. Chỉ cần em nắm vững được quy luật và ghi nhớ được các dạng trường hợp căn bản đề bài hay ra và hiểu được nguyên tắc thì cũng không có gì khó khăn cả. Chỉ cần áp dụng công thức và cẩn thận là mọi việc sẽ suôn sẻ.
Ugly_Frog is offline  

Old 16-10-2005, 18:59  

Phá sản!

Bình tĩnh đâu sẽ có đó .. Thịt chó sẽ có rau thơm!!
Chẳng cần lớp 12, lớp 11 bọn em bây giừo cũng bắt đầu học điên rồi!!!
Em thì gần như tối nào cũng học, tức là chiều học hết tiết 5 là đi học luôn!!
Còn như rockbaby lớp em thì chuyện đi từ 7h sáng đến 8 rưỡi tối là điều mỗi tuần một lần!!!
Nói chung đã là đi học thì ko nên kêu ca gì!!
Còn với tác giả của topic: hãy bình tĩnh tập trung mà học, ko nên quá bi quan!!!!!!!!
peeves2909 is offline  

Old 16-10-2005, 22:24  

Senior Member

Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)

kinh
học như em peeves thì chắc chắn đỗ ,lớp 11 ngoài học ở nhà (tuần 4 buổi không thể trốn được ) thì anh chẳng biết học thêm là gì

Negunsd is offline  

Old 25-10-2005, 16:39  

Phá sản!

em phải học Hoa' ở đâu bây giờ ạ...sao hoa' khó thế ạ
phuong_les is offline  

Old 25-10-2005, 18:23  

Member

giống tao rồi. Trạng thái mù tịt hóa kiểu này thi ĐH không bay hơi cũng kết tủa.

Welcome to KLNet 6!
ntk5star is offline  

Old 25-10-2005, 22:13  

KL$: 435
Sent 2 thank(s)
Received 1 thank(s)

Hoá lớp 10 em thấy bình thưởng, toàn lý thuyết là chính. Mà mấy cái lý thuyết đấy nhiều khi suy luận cũng ra ~> có quên thì nghĩ thế nào viết thế đấy cũng được
Còn Lý thì cũng thế. Cứ suy suy 1 tí là ra. Chưa kể các CT có phần giống nhau ~> nhớ 1 cái ~> suy ra cái kia. Mà kể cả kô nhớ được thì nhìn vào cái đơn vị cũng nhớ được. Còn trường hợp kô nhớ được đơn vị thì nhìn vào đầu bài là xong
Vui lắm

Welcome to KLNet 6!
dhson is offline  

Old 25-10-2005, 22:39  

Manager

KL$ (TOP! 8): 8.632
Awarded 34 time(s)
Sent 54 thank(s)
Received 33 thank(s)
Class: A6 (2005-2008)

Hiện tại là gần như mù toán
Lý và Hóa thì xoay được chứ Toán b h thì em chịu chết ( mặc dù cấp 2 nắm toán cực chắc ), đang định đi học thêm coi tình hình có khá hơn không
Dc cái gia đình chủ trương con cái tự học , nếu mày muốn đi học thêm thì cho đi còn không thì cứ tự học ở nhà mà tiến Mỗi tội càng ngày em càng lười, tự học mà lười thì coi như teo
GemLeaf is offline  

Old 26-10-2005, 00:57  

KL$: 435
Sent 2 thank(s)
Received 1 thank(s)

ơ
Toán đầu năm mới có vectơ với cả hàm số
vectơ thì mới chứ hàm số toàn cái học roài
mà tui thấy giải mấy bài vectơ cứ tương mấy cái điểm vào giữa, xong roài cộng lại ~> xong bài có thế thôi mà :-s

Welcome to KLNet 6!
dhson is offline  

Old 26-10-2005, 01:06  

Phá sản!

Quote:
Originally posted by phuong_les@04-10-2005 @ 12:22
em thấy hoang mang quá ạ........em dự định thi khối A mà 3 môn toán, lý hoá em đêu cảm thấy "làm đc là điều ko thể" .toán thì bây giờ đã đỡ hơn chút, còn lý với hoá thì lúc nào cũng như mới....tù trước đến giờ em đều học gia sư dạy hay và em rất hiểu, nhưng mà chả hiểu sao gặp lại những bài đã chữa thì ko làm đc hoặc là làm rất chậm, nên khi kiểm tra em toàn bị cuống và làm không xong bài.......em thấy mọi người nói học hoá rất dễ nhưng mà em thấy bắt đầu vào cấp 3 , mọi thứ em thấy rất khó khăn, bài tập thì ko phải là không làm đc nhưng mà phản xạ của em thì quá châm.em muốn tìm chỗ học thêm, có anh chị nào biết chỉ cho em với........
Có lẽ vấn đề quan trọng với em là phương pháp học sao cho có hiệu quả, các bạn nếu có cách nào hay chỉ bảo cho các em lớp sau nhé !

Anh nói qua cách học của anh và của rất nhiều bạn bè của anh cho đến nay tình trường thì ko rõ nhưng về học hành thì đều tốt.
Vấn đề cụ thể của em là em chưa nắm bắt được quy trình tiếp thu kiến thức. Theo anh thì với bất kì vấn đề gì cần phải có 3 giai đoạn:
1. Hiểu vấn đề
2. Nhớ vấn đề
3. Áp dụng
( anh có tham khảo qua phần giảng của thầy Trần Thành Huế )

Như em nói có bài em đã hiều nhưng mà khi gặp lại em làm rất chậm, và đôi lúc mất bình tĩnh trong kiểm tra. Nguyên nhân là em chưa thực hiện đến giai đoạn 2 là "nhớ".
Nhớ ko có nghĩa là em nhớ những bài em làm rồi, mà em cần nhớ phương pháp tư duy để giải quyết vấn đề trong các dạng bài như vậy. Vấn đề đặt ra là làm thế nào để nhớ có hiệu quả đặc biệt với các môn của khối A không nên nhớ may móc.

Một cách rất hay giúp ta làm chủ kiến thức đó là việc "học tập một cách có hệ thống" , hãy hình dung đầu óc ta tổ chức thông tin như một cái máy tính, việc thông tin tổ chức tốt ngăn nắp sẽ dễ tìm hơn. Đôi khi kiến thức vẫn trong đầu em, em chưa quên nhưng trong lúc làm bài kiểm tra thời gian gấp gáp cuống lên là quên mất. Cụ thể hơn nữa để học có hệ thống em nên có một quyển vở cho mỗi môn đó và ghi lại thật cô đọng các vấn đề quan trọng, ghi chép cũng là một cách hay để giúp em nhớ hơn.
Một học sinh giỏi ko phải đơn thuần cứ cho bài tập là giải được, học sinh giỏi theo quan điểm của anh là cần em có thể đứng trước lớp giảng lại hẳn một bài tập nào đó cho cả lớp, điều này chỉ có được khi kiến thức của em được tổ chức một cách có hệ thống.

Vấn đề tiếp theo là áp dụng, áp dụng là vận dụng kiến thức vừa học vào bài tập. Hãy làm bài tập theo các dạng ko nên lấy số lượng làm mục tiêu.

Với các môn tự nhiên học tập cần có sự tư duy logic cao, anh rất đồng ý với quan điểm là cần có bản chất và sau đó ta có thể suy luận các công thức chẳng hạn. Nhưng hay đặt vào hòan cảnh thời gian ngắn gấp do đó cần phải có kĩ năng làm bài thật nhanh và chính xác qua đó thì nhớ được các công thức đôi khi máy móc nhưng rất hiệu quả ( đặc biệt nếu vào đại học em sẽ thấy trí nhớ rất có tác dụng)

Mỗi người có một cách học hay nhưng mà người giỏi bao giờ cũng có cách học rất hay ta nên tham khảo, cách học trên anh làm theo dựa trên phương pháp của anh Vi Anh Tuấn ( giải nhì quốc gia Hóa năm lớp 11, giải nhất năm lớp 12, huy chương bạc quốc tế )

Ngoài ra anh có biết bạn Việt Hoàng học Tin 4 Bách Khoa có cách học cũng khá hay.
Theo quan sát thì bạn ấy học kiểu như theo tiêu chuẩn ISO. Làm bài tập gì cũng làm theo một quy trình mà sách giáo khoa chuẩn đã đưa ra, tôn trọng các quy tắc một cách chính xác. Cách học này cũng có nhiều lời điểm cho các phần kiến thức phức tạp nếu ta ko tôn trọng triệt để các khâu thì sẽ rất khó hiểu, và làm như thế sẽ tránh được việc mắc lỗi có mắc lỗi thì cũng dể sửa.

Trên đây anh cũng chỉ có thể nói với em qua qua đại ý hướng là như thế , em nên tham khảo và cải tiến nó cho hợp với mình. Hãy cứ thử đi nhiều người thành công với cách đó mà.

À còn chuyện đi học thêm thì anh chịu vì anh ko đi học thêm mấy,
Chúc em vui !
makilen is offline  

Old 26-10-2005, 11:34  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)
Class: A14 (2005-2008)

hix hix...........nghe mà choáng!! nhưng thôi , đành cố zậy ( chỉ sợ cố quá thành quá cố thì chết)

Ta sẽ nhắn ngàn lau phơ phất trắng
Khe khẽ giùm kẻo gió cuốn em đi
angry_bee is offline  

Old 26-10-2005, 14:10  

Senior Member

Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)

bác makilen học BK ạ ,tên bác độc đáo quá ,em hơi khó đánh vần
bác học điện tử hẳn nào bác dùng nhiều từ chuyên môn quá "thông tin,tổ chức,hệ thống,quy trình,cải tiến"
thế bác chỉ cho em làm thế nào học ĐH đạt hiệu quả cao được không ạ?từ khi vào trường em luôn ở trong tình trạng bội thực kiến thức

Negunsd is offline  

Old 26-10-2005, 15:18  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)

nhân thể giúp em luôn nhá!
em sẽ hậu tạ xứng đáng! thề đấy!!

angry_bee is offline  

Old 18-11-2005, 11:09  

Phá sản!

Awarded 1 time(s)

trời, các bác siêu quá!!!
Em ko biết học thêm ở đâu nên đành nghe lời cô chủ nhiệm đi học ở nhà cô. Em chỉ luyện bài tập thôi và cũng ko học dạng bài nào mới cả. Liệu như thế có ổn ko? Nếu muốn luyện thêm bài thì nên tìm ở sách nào hay đi học ở thầy cô nào?
No_Name is offline  

Old 18-11-2005, 21:14  

Phá sản!

Quote:
làm thế nào học ĐH đạt hiệu quả cao được không ạ?từ khi vào trường em luôn ở trong tình trạng bội thực kiến thức
Không rõ em có học BK ko ? Anh nghĩ chuyện bội thực kiến thức là thường thấy ở đại học thôi. Tại nhiều môn phải nói là khó mà mình học đôi khi không có sự minh họa rõ ràng, đặc biệt học kĩ thuật trong bài giảng phải vẽ hình quá nhiều, nhiều công thức lại ko được mô phỏng qua máy tính.

Theo anh thì để đảm bảo thi đạt điểm khá thì có lẽ cố gắng đi học đều đặn, đặc biệt quan trọng trong những ngày ôn thi cần phải tập trung cao độ, trao đổi với bạn bè.
Quote:
nhân thể giúp em luôn nhá!
em sẽ hậu tạ xứng đáng! thề đấy!!
Quote:
Em ko biết học thêm ở đâu nên đành nghe lời cô chủ nhiệm đi học ở nhà cô. Em chỉ luyện bài tập thôi và cũng ko học dạng bài nào mới cả. Liệu như thế có ổn ko? Nếu muốn luyện thêm bài thì nên tìm ở sách nào hay đi học ở thầy cô nào?
anh giúp được gì đâu.
Học thêm để ôn thi đại học ở đâu ? Anh cũng ko rõ đề thi đại học nó thế nào nên ôn ra sao. Nhưng theo bạn bè anh cũng như cá nhân anh thì với môn Toán có thể học thầy Trinh rất tốt. Thầy dạy rất chắc chắn, các dạng bài rất đầy đủ, nếu cứ học ngon lành ở chỗ thầy thì thi đại học điểm cao chắc chắn. ( anh thấy bọn bạn anh học ở đó điểm cao nên anh suy luận thế )

Tự học tập là rất quan trọng, nó cũng là cách để duy trì và nâng cao tính sáng tạo của mình. Không nên thấy bạn bè học thêm quá nhiều mà mình hoang mang. Cần phải tự học nhiều, đi học thêm thầy cô sẽ trang bị cho mình dạng bài thôi chứ ko ai sẽ dạy mình từng ly một cả.
makilen is offline  

Old 19-11-2005, 01:57  

Senior Member

KL$: 355
Awarded 1 time(s)

Quote:
Originally posted by Negunsd@26-10-2005 @ 14:10
thế bác chỉ cho em làm thế nào học ĐH đạt hiệu quả cao được không ạ?từ khi vào trường em luôn ở trong tình trạng bội thực kiến thức
Hờ hờ,học Đh mà muốn đạt kết quả cao(dĩ nhiên không có tiêu cực như chùa chiền,chạy điểm) thì không có cách nào khác phải tự học,tự tìm hiểu,có khó đến mấy cứ chịu khó tìm tài liệu về tự nghiên cứu là ra hết thôi.Học ĐH dĩ nhiên là khác với phổ thông rất nhiều vì kiến thức nhiều,hoc về kinh tế thì anh không biết thế nào chứ học về kỹ thuật thì rất nặng,không còn cách nào khác là fải tự mày mò tìm hiểu thôi,trên lớp giảng viên chỉ hướng dẫn cho mình chứ cái quan trọng vẫn là cách học của bản thân như thế nào.

Còn về học để thi ĐH,như anh makilen nói học Toán thầy Trinh là rất tốt.Thầy có mở lớp ở chỗ đối diện trường ĐH Y ,em có thể ra đấy tìm lớp để học.Thầy ôn cho các dạng đề mà thi ĐH gặp phải,nếu về nhà chịu khó ôn tất cả các dạng đề thày co thì điểm sẽ không dưới 8 đâu,thật đấy!

Còn về môn Lý.E cứ yên tâm là thi ĐH chỉ thi kiến thức lớp 12 thôi chứ không đụng chạm gì đến lớp 10,11 cả.Môn này trc anh cũng như các em thôi,đọc sách thì khó hiểu,thầy giảng lại càng khó hiểu hơn.Môn này không cách nào khác là làm nhiều BT,cứ làm nhiều thì sẽ nhớ công thức từ đó sẽ thấy môn này học rất hay.E có thể tìm mua đề thi ĐH các năm trước về làm(Nhất là đề thi 4 năm gần đây có cả đề dự bị),bài nào không làm đc thì mở giải ra xem từ đó sẽ làm thành thạo các BT khác thôi.A nói không phải khoe chứ từ lớp 10 đến 12 môn Lý anh học lẹt đẹt nhất nhưng thi ĐH môn này a học có 2 tháng vác đề vè cày đến khi thi ĐH đc 9,5,

Môn Hoá thì nói chung là môn dễ hơn 2 môn còn lại vì môn này nặng về lý thuyết nhưng lại rất cần nền tảng.Để học tốt môn này thì kiến thức phải chắc từ nền.Nhưng nói chung cứ chăm chỉ cày BT là giỏi.Khi thi Đh môn này là môn gỡ điểm
nên cần chú ý các kiến thức từ lớp 10,11.Nếu hổng kiến thức những năm này thì fải bổ sung ngay vì nếu không càng học sẽ càng không hiểu gì cả.

Đấy là toàn bộ kinh nghiệm của a,hy vọng giúp đc cho các em.Chúc các e học tốt!

Welcome to KLNet 6!
Heo1986 is offline  

Old 22-11-2005, 12:30  

Manager

Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)

nói thì nghe rất đơn giản
vẫn biết là đề thi ĐH hiện nay dễ hơn trước nhưng là 1 người đứng trước ngưỡng cửa lớp 12 hiện nay như Ronal thì vẫn phải học như thi ĐH trước kia, thậm chí còn điên cuồng hơn vì đề càng dễ thì càng dễ chết

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 27-11-2005, 14:48  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)

thì dễ người dễ ta , khó người khó ta muh................

angry_bee is offline  

Old 28-11-2005, 02:10  

Phá sản!

Đề mà dễ thì thiệt cho những thằng nào giỏi thực sự!!!
Rất cám ơn những lời chia sẻ kinh nghiệm của các anh!!!
Có ai cho em lời khuyên xem có nên đi học Lý 12 từ khi đang học lớp 11???
peeves2909 is offline  

Old 28-11-2005, 17:42  

Senior Member

KL$: 355
Awarded 1 time(s)

Không việc gì phải cầm đèn chạy trước ô tô cả em ạ,học đến đâu chắc đến đấy thôi.Chương trình Lý 12 có thể là khá nặng nhưng nếu chịu khó đọc sách và làm BT thì sẽ chắc ngay.Có thể vào hè lớp 11 các thầy ở trwòng mình đều dạy chương trình Lý 12 lúc ấy đi học cũng đc chẳng sao em ạ.

Welcome to KLNet 6!
Heo1986 is offline  

Old 31-12-2005, 14:32  

Member

Awarded 1 time(s)
Class: C (2001-2004)

thi khối A thì quan trọng nhất là fải có tư duy lô gíc tốt ,đấy là điều kiện để có thể có được kết quả thật tốt , thêm vào đó là sự cẩn thận trong tính toán và trình bày bài ,rồi còn fải chăm chỉ nữa ( cái này thì khối nào cũng cần ),nói chung chọn thi khối nào nên dựa vào tính cách bản thân,còn kiến thức thì ko fải vấn đề quá khó để giải quyết

Welcome to KLNet 6!
arsenelupin812 is offline  

Old 14-01-2006, 10:02  

Phá sản!

híc híc khối A em sợ nhứt môn Lý đó
có ai chỉ bảo dùm em với
thanhhuong_vip is offline  

Old 14-01-2006, 10:11  

God Member

KL$: 676
Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)
Class: A3 (2002-2005)

Đừng lo lắng quá nhiều, lo lắng quá là thi trượt đấy, lên lớp 12 thì phải bình tĩnh, học kém thì phải đi học thêm, hoang mang quá thì không vào đầu được gì đâu,phải tự tin vào chính bản thân mình , em nào kém gì anh có thể cho tài liệu về mà ôn ( nhất là Hoá ), ngày xưa lớp 12 anh học ít lắm toàn chới thôi, lớp học chăm nhất là lớp 12

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 14-01-2006, 10:12  

God Member

Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)

Quote:
Originally posted by thanhhuong_vip@14-01-2006 @ 10:02
híc híc khối A em sợ nhứt môn Lý đó
có ai chỉ bảo dùm em với
Lý em học ai. nếu học kém Lý thì đi học thêm cô Duyên, đảm bảo thi Đại học từ 8 trở lên

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 14-01-2006, 14:44  

Phá sản!

Lý ah??? Cô Dung trường mình .... hix, cho làm bài tập nhiều số 1 luôn!! Nhưng có khi như thế lại là rất tốt, chịu khó, cứ phải làm đi làm lại 1 bài đến mấy lần nên nó ăn sâu vào đầu!!
Lại còn Tết này phải đi kiếm sách giáo khoa Lý 10 làm lại 84 bài trong đó chứ.. Thật là kinh khủng!!!
peeves2909 is offline  

Old 15-01-2006, 08:24  

Phá sản!

thật thế hả anh
mờ anh học lớp cô Duyên hồi trước mà đúng hog
nem nay cô Chủ nhiệm A3 còn em hoc A4 cơ
A4 thầy Tuấn dạy đó,nghe bảo thầy mới vào trường có 1 năm nay thôi
vấn đề là thầy cô nào dạy cũng chỉ là trong SGK thôi cái chính nà em học ngu 1 cách dã man cơ
thanhhuong_vip is offline  

Old 15-01-2006, 22:43  

God Member

Sent 2 thank(s)
Received 8 thank(s)

không, em cứ đi học cô Duyên đảm bảo em từ 1 đưa chưa biết gì thành một đứa siêu luôn ( không phải anh học lớp cô Duyên mà anh nói thế mà bao nhiêu đứa bạn anh không cùng lớp, học các thầy ccô khác đều đi học cô Duyên và đều tiến bộ 1 cách đáng kể mà )

Cái gì phải đến sẽ đến!
fantomas is offline  

Old 19-02-2006, 00:34  

Member

Awarded 1 time(s)
Class: C (2001-2004)

học mấy môn toán lý hóa thì cứ SGK + SBT mà tương , đỗ hết , chẳng trượt đâu mà sợ .

Welcome to KLNet 6!
arsenelupin812 is offline  

Old 23-02-2006, 08:34  

Phá sản!

Nói toàn kinh nghiệm cao siêu nhức hết cả đầu
Nói thật là cứ chơi đi, đến lúc thi còn 1 tuần xem còn học được cái gì thì nhồi nốt vào, còn không nhồi được nữa thì thôi, thì trượt 1 năm không sao cả, quan trọng nhất là kinh nghiệm lấy tâm lý thôi, như Chik chẳng hiểu sao lúc đi thi chẳng thấy lo quái gì, lúc biết điểm cũng chẳng sao, cứ nghĩ mình trượt rồi (mà công nhận bây giờ muốn trượt thật đấy )
Vào ĐH muộn hay sớm không có sự khác biệt nào lớn cả, chỉ khác là vào sớm nó oai hơn 1 tí .
Còn về cái chuyện học thêm với làm hết BT trong SGK + SBT như mấy cha ở trên thì cho xin, bây giờ mấy thằng chịu ngồi làm bài hùng hục như con trâu nữa, bây giờ họ khôn lắm, đi học toàn thấy ngồi chơi games bên cạnh mình, hỏi thì cái mồm xoen xoét bảo em lo lắm em dốt lắm, đến lúc kèm cho 1 buổi thì mới vỡ lẽ ra nó ko làm được mấy bài thi HS giỏi nên hỏi mình chẳng hiểu cứ đâm đầu vào mấy cái đấy làm gì... Học cứ bình thường 1 tí, cứ kém mọi người 1 tí rồi vượt qua cái cổng ĐH với mức điểm thấp nhất có thể, lúc đấy vẫn ngẩng cao đầu là ta đây đỗ rồi.
Nói thế thôi chứ vào được vẫn hơn.
Học thêm thì không nên đi hỏi, mỗi thằng nó chỉ một nơi có mà chạy vào giời, tốt nhất là nên bám thầy cô đang dạy ý, vì dù dì vẫn là chủ nhiệm với GV đứng lớp họ nắm tình hình chắc hơn, học gia sư cũng tốt nhưng mà ức chế lắm, còn học mấy cái lò thì ai đang học bỏ quách đi, học nhiều quá là phiền đấy ^^.
chikvn is offline  

Old 24-02-2006, 02:48  

Phá sản!

KL$: 270

chikvn nói như đùa:" Vào ĐH muộn hay sớm không có sự khác biệt nào lớn cả, chỉ khác là vào sớm nó oai hơn 1 tí "???? Thi lại khổ lắm, nản lắm chứ có dễ xơi đâu, kiến thức biết hết rồi, chả muốn học nữa ấy chứ! Thi lại 1 môn còn mệt, nói gì 3 môn? Lại còn ở nhà 1 năm thì biết làm cái quái gì?

to phuong_les: Kinh nghiệm học hành cho thấy đa số chúng ta luôn luôn nước đến chân mới nhảy. Nhưng vấn đề là nhảy như thế nào:
1st, tích lũy: học trên lớp thì khối 10 và 11 fải chăm chú (hiểu đến đâu thì hiểu), khối 12 thì nói chung là học thêm trước hết rồi, nghe cho chắc thêm / ngủ tùy. Nhưng học thêm lớp 12 lại rất cần, nhất là với người ko chắc lí thuyết. Tóan thì khỏi nói, cứ fải BT, có mấy dạng bài hay chủ đề cứ nhai như nhai cháo , rồi xem mình hay quên dạng nào thì cứ đánh dấu để đấy (Nhưng đánh dấu ít thôi). Lý thì fải bản chất. Đừng lơ mơ lí thuyết rồi lần sờ bài tập thì chỉ có nước ngáp ngủ. Hãy tin rằng Lý chả có mẹo mực gì đâu, chỉ chân fương từ các công thức và quá trình tính tóan, làm 1,2 bài là quen. Có thể đổi đi tráo lại các kết luận và giả thuyêt, nhưng nói chung chỉ cần lấy lí thuyết làm nền. Học lí thuyết Lý khá vất đấy, như anh trước hôm thi mà mới chỉ ôn đến chương 6 của quyển Sgk, vào thi tòan dựa vào trí nhớ :p, cho nên trong năm fải kiên trì học từng chương, ko bỏ chỗ nào đc đâu. Nói chung, với cả 2 môn Lý, Tóan thì ko nên lao vào bài khó nếu ko tự tin, cứ tằng tằng cơ bản, chả fải tham khảo đâu xa, cứ Sgk + vở học thêm là đủ. Tốt nhất là nên có 1 chút tích góp, chẳng hạn như ghi những công thức khó nhớ / lạ vào cuối vở học, thi thỏang điểm lại ... Hóa thì với con gái chắc dễ hơn vì fải chăm học thuộc, chứ ko có nhiều bài quá khúc mắc. SBT anh thấy làm cũng đủ mệt rồi , lắm bài ko đọc giải thì ko làm đc, làm lại vẫn cứ chịu như thường, những bài như thế anh bỏ qua, ko nghĩ làm gì, còn CT thì đương nhiên fải nhớ, cái chính là chắt lọc để nhớ ko máy móc thôi. Tích lũy như thế tạm ổn.
2nd, ôn thi: ko biết em thế nào, chứ trước lúc thi là lúc anh bận nhất, cứ ôm quyển sách khư khư. Theo anh, cứ đọc qua hết 1 lượt, thậm chi ko cần nhớ đc hết, chỗ nào đánh dấu rồi thì fải xem cho kĩ hơn. Thế thôi. Đừng lao vào 1 bài cụ thể nào quá nhiều, tốt nhất là chỉ định hướng cách làm, nếu ko rất dễ bị khúc mắc khi thi, ko linh hoạt đc. Ôn gì thì ôn nhưng đã đến trước fòng thi rồi thì stop, dừng hết, fải hiểu là có ôn nữa cũng bằng thừa, nhớ mang máng thì thà ko nhớ, cứ giữ chắc cái gì đang có.
3rd, trứơc khi fát đề thi: thoải mái. Nếu tự nhiên thấy mình chả nhớ gì cũg đừng hỏang, đấy là tình trạng chung thôi. Anh thì anh có kinh nghiệm là ngủ , cứ gục xuống chợp mắt 1 tí (vì thể nào hôm trước chả thiếu ngủ vì ôn và lo), hoặc ít nhất cũng nhắm mắt lại cho khỏi mỏi (anh thấy như thế não cũng dịu nhiều). Tóm lai, hãy cố làm sao trước khi cầm tờ đề thấy thật refresh là đc, tươi tỉnh là tốt nhất.
4th, thi: đơn giản là thi. Đọc đề 1 lượt, tìm dạng nào quen thuộc rồi dễ trước, khó sau. Thao tác fải nhanh 1 tí, ko đc do dự, làm bài nào cũng dứt khoát, ko lấn cấn suy nghĩ bài khác. Đã tỉnh táo lại làm trong tâm trạng hồ hởi thì sẽ rất thư thái và tự tin, đến khi đã quen với nhịp làm bài rồi thì sẽ ổn. Làm đến đâu fải chắc đến đấy, cái này thì tỉnh táo là đảm bảo; ko làm đc cũng chớ fát hỏang, fải nhớ: HỎANG LÀ CHẾT! Kết luận lại thì trong fòng thi tâm lí quan trọng hơn kiến thức, hãy vững tin mình đã học ổn rồi, chỉ cần qua nốt cửa ải cuối là đến đích. Mà em cũng đi thi cả đời rồi, tất nhiên cũng hiểu sợ sệt chả giải quyết đc cái gì, thà cứ yên tâm mà chiến đấu còn tốt hơn; thi xong sẽ lại thấy thi cử như thế cũng chả có gì lắm, sao mình tự khổ thế... Cứ cân nhắc thiệt hơn như thế là thóang ngay em ạ.
Black_Crazy_Cat is offline  

Old 25-02-2006, 14:36  

Phá sản!

Nói chung là vẫn thế, ko có gì khá hơn cả :p
Xin hỏi bác 1 câu ngay trong ĐH tôi học cũng không khác trước là mấy, vẫn cứ để nước đến chân mới nhảy, kết quả là thi lại lu bù, nhưng không có nghĩa là bị đuổi ngay lập tức. ĐH nó thế, tuỳ mỗi người không phải cứ muốn là được, nếu tâm lý vững thì thi năm thứ 2 đảm bảo an toàn hơn năm 1.
Mà ông nói kinh nghiệm của mình hay của ai, tôi ko biết, chỉ biết những điều mà ông nói mọi người đều đem đi khuyên những ai yêu cầu giúp đỡ.
không có mấy ý nghĩa cả, nghe nó cứ trơ ra như đá.
1st : Học kĩ lớp 10/11 + thêm lớp 12 ---> cái cách đó công nhận là khá hữu dụng nhưng mà chuyện này rõ ràng ko công bằng cho những ai muốn thực sự nắm chắc bản chất của vấn đề, cái cách nhai đi nhai lại mang đến một cảm giác ức chế dã man, lúc nào cũng vậy.
Hoá đối với con gái dễ hơn ---> không phải như vậy bởi đa số kiến thức của Hóa nếu học theo cái cách HTL thì sẽ không thể áp dụng vào bài tập linh hoạt được, cũng tuỳ mỗi người và tuỳ bài tập thôi.
2nd : Ôm quyển sách khư khư ---> sao không ăn luôn cả quyển đi mang theo làm gì, trong nhiều TH học phải đi đôi với "chơi" lúc nào cũng ôm 1 đống to tướng thì lấy đâu ra sức lực để sống nữa ???
Vào phòng thi ko xem lại sách nữa ---> MK hồi HK1 nhờ trước khi thi ngẫu nhiên mở sách ra xem lại mà lúc thi mới làm được một bài Hoá , cái này là bản tính con người, ai mà cấm được .
3rd : Thoải mái ---> thoải mái ở đây ko có nghĩa là chỉ NGỦ, chơi nhiều vào, ăn nhiều vào, ngủ vừa vừa thôi không lấy đâu ra thời gian chơi tiếp ngủ dễ gặp ác mộng lắm
4th: Đọc đề bình tĩnh ---> Lấy đâu ra ai đọc đề mà bình tĩnh được, có thể có 2 loại chính : Đọc đề thấy khó quá, mất hết cả cảm tình ---> chán. Loại 2 là đọc thấy dễ quá, lao vào làm ầm ầm ---> điểm thấp .
Ai mà tỉnh táo cho nổi, cái này thì bất lực không giúp gì được .
chikvn is offline  

Old 25-02-2006, 17:55  

Phá sản!

Bác "nước đến chân mới nhảy" thi lại lu bù là thường, tôi cũng "nc đến ..." mà thi lại ít mới là điều đáng nói! Mà sao "xin hỏi bác một câu" xong thì chẳng hỏi gì cả? Hay bác định hỏi tôi: "sao tôi cũng lười mà lại fải thi lại nhiều thế?" . Còn cái câu "thi ĐH năm 2 an tòan hơn năm 1" thì xin kiếu, hình như cả tôi và bác đều chưa trải, tôi chịu ko hiểu bác dựa vào cái cơ sở nào để nói (?), chứ tôi thì thấy 1 lần đủ lắm rồi, bảo đợi thêm 1 năm để có 3 ngày thi thì chắc chết luôn.
Bác bảo "Trơ ra như đá" là fải thôi, chả nhẽ tôi fải mang tình cảm ướt át vào khuyên con ng ta hay sao? Hay là đọc xong lời khuyên fải khóc sướt mướt kiểu: "cơm áo là đây, hạnh phúc đây rồi"???
1st: Còn việc bác hỏi những ng mún học bản chất fải làm thế nào thì tôi nói thật là tôi rất hiếm khi gặp ai học bản chất , mà họ đã học bản chất thì họ chả sợ sệt gì cả, cần quái fải đi học hỏi kinh nghiệm của ai. Cái "ức chế dã man" thì tôi cũng trải rồi, có thích thú gì cho cam, nhưng khổ nỗi học hành bây giờ có fải để sướng đâu? Chúng ta đang bàn ở đây chuyện học để đõ ĐH cơ mà. Nếu mục đích học ko fải như thế thì tôi xin miễn bàn.
Phần HTL môn Hóa ở đây là HTL công thức (hoặc hóa trị, cân bằng e, ...) chứ tôi có bảo HTL bài giải đâu. BT muôn vàn, tất nhiên fải linh hoạt, nhưng ngay cả những cái chung nhất cung ko nhớ, ko bít thì linh hoạt nỗi gì?
"Ôm quyển sách khư khư" thì cứ ôm chứ, chứ có cấm vừa chơi vừa ôm đâu ? Hình ảnh ở đây chỉ mang tính biểu tượng thôi, chứ vừa học vừa chơi cũng là sở trường của tôi đó bác, ý tôi là đừng có chơi quên học ngay cả trước khi thi thôi. Còn nếu ăn đc cả quyển sách như bác nói thì em cũng đã chả "nc đến...", TH này thì cũng xin miễn bàn tập 2.
"Vào fòng thi ko xem lại sách" vì tôi ko fải là dân học tủ, cũng ko thích tỏ ra quá lo lắng, tôi quan niệm đấy là 1 cách tự trấn tĩnh thôi, còn bác thích cầu âu kiểu ấy thì xin chìu.
3rd: hình như bác ko hiểu hòan cảnh chữ 'ngủ' của tôi. Bác ơi, trong fòng thi rồi thì làm sao chơi? làm sao ăn? làm sao "chơi tiếp"? Bác lại nói như đùa!!! :p
4th: bác đừng quá tự tin khi nói ko có ai bình tĩnh khi đọc đề! Chính em đây ạ. Đọc đề chả sợ hãi gì, thấy dễ cũng chả lấy làm mừng, dễ chỗ này ắt khó chỗ khác, chả thể ngon xoi hết đc mà bác.
Còn bác kêu ko tỉnh táo đc thì em xin giải thích thế này: từ trên xuống dưới, từ nãy tới giờ là em khuyên cách để ng ta tỉnh táo đấy, còn ai nhất quyết khư khư ko chịu nghe cho tỉnh thì lại xin kiếu tập 3 thôi, đơn giản mà ko dễ hiểu!

Old 25-02-2006, 21:34  

Phá sản!

Received 1 thank(s)

Năm nay em mới học lớp 10 thì nên học như thế nào nhỉ????
ruby_mayman is offline  

Old 25-02-2006, 23:40  

Phá sản!

Nếu nói về mục tiêu xa là ĐH thì em cứ học cơ bản thôi, vì ở các lớp trên đều có học những thứ liên quan lớp 10 nhưng ko quá sâu, chủ yếu là nắm bản chất. Chẳng hạn như tóan véctơ, em chỉ cần lưu ý về điểm đặt, phương chiều, độ lớn, CT +, - , X với 1 số là đc (vì ở lớp trên gắn véctơ vào hệ tọa độ thì dễ xử lí hơn nhiều :p), hay như Hóa phần cấu hình e, em nhớ đc 1 số mức đầu tiên của thang năng lượng để sau này còn dùng, phi kim thì chỉ nhớ mấy cái đặc biệt như F, Cl, Br ; Lý cơ thì cứ Đ/luật Newton 2 mà dọt ... nói chung cũng ko quá căng thẳng, cứ tà tà, đừng xao nhãng thôi chứ ko cần học trâu quá làm gì cho mệt . Cũng đừng đầu tư học thêm lớp 11 trước làm gì cho phí của mà tự nhiên thêm ràng buộc, cố gắng học trên lớp thật năng suất là có khối thời gian đi chơi .

Old 26-02-2006, 08:45  

Phá sản!

Có vẻ như 2 thằng lạc đề hơi hiều vì tôi thấy mấy bài chả có ý nghĩa gì cả
Thôi coi như tôi thua rồi OK?
Nhưng mà tóm lại là vẫn chỉ tiêu chơi vui vẻ là chính ĐH là phụ
Cơ mà lớp 10 thì đầu năm thường là bị kém đi so với cấp 2 (thường là thế, không có nghĩa là tất cả, ai giỏi thì vỗ tay ) Chuyện này không nên lo lắng lắm, đơn giản vì chưa tìm được đúng nhịp độ thôi
Lớp 10 hình như hoá mới học vô cơ thì phải, nên học mấy cái hoá trị + một số KL vì lên lớp 12 là quên hết
Toán vectơ thì chịu không nhớ nổi là lớp 10 học những cái gì, nhưng mà hình như hồi đó toán có mấy cái chứng minh công thức vectơ tam giác thì phải (hay lớp 11 ?). Mấy cái đấy hay có trong kiểm tra 15' lắm
Mà thôi nói chung là học, học và học lên sẽ thấy nó đơn giản hơn đấy.
chikvn is offline  

Old 26-02-2006, 10:06  

Phá sản!

Tóm lại là chưa biết năm các em thi đề sẽ ra kiểu gì, nhưng điều cốt yếu muôn thuở sẽ vẫn cứ là: NẮM CHẮC CƠ BẢN. Vì dù khó đến mấy thì cũng chỉ xuất phát từ cơ bản, không có đề lợi cho dân chuyên vì tất cả lý thuyết nền tảng của các bài tập đều từ trong SGK cả, không có ở ngoài.
Toán có bộ "Các bào giảng luyện thi"-3 tập của các tác giả Phan Đức Chính-Tạ Mân-Đào Tam-Lê Thống Nhất hay lắm, phân chia rất nhiều dạng bài tập vừa cơ bản vừa có nâng cao, muốn xài kiểu gì cũng được.
Nhưng tóm lại là dùng SGK, SBT chính thức của Bộ GD-ĐT là chính, vì đây là cơ sở pháp lý, họ sẽ không ra đề thuộc dạng nào nằm ngoài SBT đâu. Nhưng cũng xét theo chiều khác: phải nắm thật kỹ BT trong SGK và SBT, vì thầy anh có nói là có lần đề ra bài mà học sinh "lè lưỡi" thì họ vẫn đưa cuốn SBT ra chỉ đúng bài dạng đó! Họ rất chắt chẽ đấy chứ? Vả lại nên làm các đề các năm trước, đề năm 2003 là hay nhất, khó nhất nhưng hoàn toàn cơ bản thôi (xứng đáng nhất là một đề thi ĐH trong mấy năm nay).
Vì vậy cứ: nắm kỹ lý thuyết, làm nhiều bài tập cho biết nhiều dạng và quen với từng dạng một.
Cứ quyết tâm hết sức, nhưng nên nhớ đừng để bù đầu quá, học cũng phải có lúc giải lao, Lênin bảo rồi:"Người làm việc giỏi là người biết nghỉ ngơi tốt", đừng để đến lúc "cháy đầu" thì nguy hiểm lắm, dễ có cảm giác chán chường, mệt mỏi. Nói thật là anh đã từng trải nhiều lần mệt mỏi quá sức rồi, nhưng may là đã kịp xốc lại tinh thần trước thời khắc quan trọng.
Tất cả mọi người hãy cố lên, hãy xác định cho mình đúng mục tiêu và quyết tâm thực hiện ước mơ, chúc tất cả thành công!
lqda6k29 is offline  

Old 26-02-2006, 17:38  

Phá sản!

To chikvn: ông nên đọc cái bài ở trên của thằng cha lqda6k29 để thấy thế nào là "người muốn học nắm vững bản chất". Em xin bó tay bác lqd. Em bái fục bác cái vụ học nhưng chào thua cái vụ giảng của bác. Ai cũng hăng hái như Lênin và bác thì thiên hạ đại lọan.

Old 28-02-2006, 21:15  

Phá sản!

Các vị tiền bối đúng là đáng sợ ... Đọc xong cái topic dài ngoằng này chắc em ko đủ tỉnh táo để học bài tối nay lữa :-X
sweet_pepper is offline  

Old 28-02-2006, 21:31  

Phá sản!

Vậy lời khuyên đơn giản sẽ là: hãy thật giống 1 con kì đà, luôn có màu sắc phù hợp. Hãy tự thích nghi và sẽ sung sướng.

Old 01-03-2006, 17:30  

Phá sản!

Nói chung là bây giờ em đã lo lắng thế thì lên lớp 12 chắc sẽ ngất ngây con gà tay thôi...........Hicchic......CHị thấy lý thì em có thể học thầy huy ở phố hồng Mai.....Còn toán thì học thầy Trinh trường mình cũng được nhưng chỉ đại thôi còn hình thì nên học thầy Nguyên............Hoá thì em có thể học thầy Phấn.......Khá là có trách nhiệm ngưng phải cía là thầy rất hay kiểm tra lý thuyết nên phải chăm học mới được, thầy vừa có 1 lớp 11 mới đấy.........Lớp là do thầy tổ chức........Con lớp LÝ thầy Huy thì lớp 11 hình như là đang học quang hình , chị thấy thầy dậy rất hay và có hệ thống
Địa chỉ học lý là: 35 ngõ 107 Hồng Mai nên gọi điện trước cho thầy (8636535)
HỌc hoá :21 Tổ 37A Khương Thượng nhưng phải gọi điện trước cho thầy (6448197)
Cả 2 lớp này đều là do các thầy tổ chức chứ ko phải học lò đâu
chie2003_2006 is offline  

Old 04-03-2006, 22:44  

V.I.P

KL$: 390
Awarded 4 time(s)
Class: A1 (2004-2007)

Ặc, iem lớp 11, đã cần lo chưa nhỉ??

♥ 00h 49' 50s : " Gió đã cuốn lá đi " ....♥
saitan is offline  

Old 05-03-2006, 10:02  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)

bọn em lớp 10 thì vẫn còn vô tư lắm!

angry_bee is offline  

Old 05-03-2006, 11:15  

V.I.P

Awarded 4 time(s)

Em lớp 11 mà ??

saitan is offline  

Old 05-03-2006, 16:22  

Phá sản!

Đc, rồi, tóm lại là: lớp 10 thì cứ chơi cho khỏe, lớp 11 thì cố mà học cho nhanh để lớp 12 lại chơi nốt cho đỡ phí thuở học trò !!!

Old 05-03-2006, 18:16  

Phá sản!

em học lí 11 dở òm .làm sao bi giờ ,cứu cứu.nhất là phần dòng điện trong môi trường.nhờ thằng bạn nó ghi cho mừ đọc thuộc ,nhưng mừ cũng lắm chuyện thay,khó học.mờ được cái học trong sách giáo khoa bo ngo chít được ,cứ ngồi được một lát là gục.
mui_hech is offline  

Old 06-03-2006, 17:41  

Senior Member
bay jo` chu? yeu' la` thi vao` chuong trinh` lop' 12.Ly' 11 co' thi dau ma` so*.

Welcome to KLNet 6!
Kangta_a5 is offline  

Old 06-03-2006, 21:42  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)

Lý 11 học về cái rì đấy ạh? cho em biết trước để còn chuẩn bị tinh thần!

angry_bee is offline  

Old 07-03-2006, 13:21  

Phá sản!

sặc học hoá thì học luôn cô Mai Lan trường mình á. Dạy vừa hay lại hiền không bao giờ mắng học sinh đâu. Cần thì hỏi cô cả chuyện yêu đương cũng được nữa là.
kimleewan is offline  

Old 09-03-2006, 14:30  

Phá sản!

@ bee
nói chung là tụng nhìu lắm em ạ ,nhắc trước cho mà bít .toàn lí thuyết suông (trừ phần tụ) ,chán ngắc ngư
mui_hech is offline  

Old 09-03-2006, 17:23  

Phá sản!

chơi hết mình đi, dân khối A mà chăm phải biết, nhờ
shinichi1988 is offline  

Old 10-03-2006, 11:58  

Manager

Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)

thi khối A đúng là có nhiều sự lựa chọn và chẳng biết chọn cái gì bây giờ

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 10-03-2006, 18:54  

Senior Member
Chỗ nào có đầu ra thì chọn

Welcome to KLNet 6!
Kangta_a5 is offline  

Old 14-03-2006, 15:35  

Phá sản!

quan trọng là còn cái gọi là ước mơ nữa chứ
không muốn theo đuổi cái đó thì người ta cần gì phải nỗ lực đến thế
mui_hech is offline  

Old 18-03-2006, 22:20  

Phá sản!

Received 1 thank(s)

Nhưng nếu ngành mình thích mà đầu ra lại rất khó khăn thì phải làm sao???
Nên chọn thích hay là vì dễ kiếm việc???
ruby_mayman is offline  

Old 07-04-2006, 15:20  

Phá sản!

:p cái này có lẽ là phải tìm nghành mình thích thứ hai
hè hè
mui_hech is offline  

Old 07-04-2006, 17:04  

V.I.P

Awarded 4 time(s)

Uhm, nói chung nên cân nhắc kĩ, tuỳ từng trường hợp thui bạn àh

saitan is offline  

Old 11-04-2006, 18:03  

Phá sản!

oh ,yes
cái đấy bạn công nhận
nhưng đại khái thế thì bác kia mới phải ý bàn dân thiên hạ chứ ,
chuyện cả đời cần cân nhắc kĩ không sau này hối hận lắm chứ
mui_hech is offline  

Old 12-04-2006, 21:05  

V.I.P

Awarded 4 time(s)

Hik, có j` đâu, cứ thi đi, thik thì năm sau lại thi tiếp

saitan is offline  

Old 29-04-2006, 22:36  

Phá sản!

hỏi nhỏ các vị nhé:
trường thik và trường sẽ đỗ chon ji` nào?
sea_bird is offline  

Old 30-04-2006, 14:42  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)

làm sao biết chác được là mình sẽ đỗ? Khó trả lời lắm!

angry_bee is offline  

Old 04-05-2006, 08:31  

V.I.P

Awarded 4 time(s)

Ec., sao biết là sẽ đỗ để mà chọn ???

saitan is offline  

Old 09-06-2006, 13:44  

Phá sản!

Chak là trường đấy lấy điểm kém thì sẽ đỗ thôi mà...
Nhưng mà alf em chak em sẽ chọn mình thik, vì chak j` mình đã không đỗ, đã thi đâu mà sợ... vào trường mình không thik, học ngành mình kô ưa thì sau nài ra làm việc mệt nhắm, kô yêu nghề thì có muốn kiếm tiền cũng khó...
big_pink_pig is offline  

Old 09-06-2006, 20:10  

V.I.P

KL$: 167

Khối A chắc em chết hóa!

Welcome to KLNet 6!
demon is offline  

Old 09-06-2006, 21:09  

V.I.P

KL$: 416
Received 1 thank(s)
Class: A16 (2005-2008)

khối A hả
quá ổn
khối chính của tui :p

Nguyễn Trung Thành a16 ... ! << quá đủ >>
Thanh_conuong is offline  

Old 11-06-2006, 10:01  

Phá sản!

nhưng toán năm nay mài hơi vớ vỉn đấy
ananhvu is offline  

Old 12-06-2006, 10:40  

V.I.P

Received 1 thank(s)

ùh thì cũng có hơi hơi tụt
nhưng nhìn tổng quát vấn đề anh vẫn ổn :p

Thanh_conuong is offline  

Old 12-06-2006, 17:23  

V.I.P

Toán lớp 11 hình như quan trọng lắm!
=>Học hành cẩn thận!

Welcome to KLNet 6!
demon is offline  

Old 21-06-2006, 09:39  

Phá sản!

www.aichacha.com
Trong này nhiều sách hay ho phết.
Enjoy !
minikensun is offline  

Old 21-06-2006, 11:27  

Phá sản!

khối A thì em chít..................toán........lí hoá thì no problem nhưng toán thì ................
kem_va_socola is offline  

Old 22-06-2006, 21:51  

V.I.P

Received 1 thank(s)

ùh thế thì chịu khó mà học thui
ngồi kêu như thế ko đc ích j đâu

Thanh_conuong is offline  

Old 23-06-2006, 11:12  

V.I.P

Awarded 4 time(s)

Hèm, kêu thì có ông Bụt hiện ra đó, cứ kêu đi

saitan is offline  

Old 23-06-2006, 12:36  

Phá sản!

em viết cái topic này đầu năm học lớp 11, bây giờ thì em đang chuẩn bị lên lớp 12 rồi. bây giờ với em thì Hoá cũng đã tốt lên rất nhiều, ko còn sợ như trc' nữa, có lẽ do em cũng chăm hơn 1 chút....Nhưng còn Lý với toán thì em vẫn chưa tự tin lắm, Lý thì em đang học chương trình lớp 12 rồi, cũng có nhiều công thức, quá khó để nhớ đc hết, bài tập thì vẫn làm đc những bài ko quá khó, nhưng làm xong thường thì không nhớ nữa, cũng chẳng biết tại sao. Còn Toán thì em lo lắng về môn hình, thực sự thì em chẳng nắm đc j` mấy. Đại và Lượng thì có tốt hơn 1 chút nhưng kĩ năng chưa tốt lắm. Em đang lo vì lớp 11 em học chưa thực sự tốt lắm, vẫn còn rất nhiều chỗ chưa hiểu, liệu lên lớp 12 có tiếp tục học đc ko?
Em đang học thêm ở chỗ bà Ngoan ở KTQD, các thầy dạy thì cũng tốt nhưng làm thế nào để có hiệu quả hơn, ko học trc' quên sau thế này?
Môn hình học em chưa biết học ở đâu nữa, có nên học gia sư cả 3 môn Toan'. Lý Hoá ko?, em sợ đi học thêm ở các nơi là một chuyện nhưng về nhà vẫn cần có gia sư giúp hiểu hơn?Các anh chị giúp đỡ em cái.
Tóm lại là bây giờ chẳng có môn nào là hiểu rõ ràng, nắm cặn kẽ cả, nhưng ko thể nào nhớ hết đc dù cố gắng.
phuong_les is offline  

Old 23-06-2006, 19:55  

Phá sản!

hic..học BNgoan rồi mà vẫn cần gia sư á!!!Chắc cũng ko đến nỗi thế đâu em ạ..học nhiều bùng nổ cái đầu mất >"< Chỉ có chịu khó làm bài tập thi` mới nhớ thôi Mà môn Hình thì thầy Nguyên dạy cũng hay lắm!!Hồi trc cũng dạy ở chỗ BN rùi nhưng mà mấy thầy kia có vẻ ko thik :p em thử đi học xem
kageeka is offline  

Old 24-06-2006, 07:26  

Phá sản!

ac.ac. hoc. BN thi` lam` sao chu' van~ shit nhu binh thuong`....
noi' chung hoc. o day' co gang ghi chep bai` tap. day` du?...ro`i ve nha xem lai. lam` lai nhung ko fai xem lai 1 lan`cu luc nao quen lai xem lai...may lan` la` nho' ngay..nhung quan trong nhat' la` ghi chep fai tu te'..chu nhu quyen vo? cua minh`...ac.ac. ko doc ra chu j`..nhieu khi muon xem lai cung chang duoc...ma` hoc o day' cac thay` cung cho fan dang. bai` tap. ve` nha` co' nho' may cai dang. cach giai?...di ktra cung chi nhu nhung may cai bai` may ong y' da cho roi` thoi...nen hoc roi` lai kiem tra nen chac se nho' duoc....
day' la kinh nghiem hoc BN.... de may em sau nay` hoc rut kinh nghiem... bay h minh moi duc rut ra duoc thi` muon qua' roi` chang di hoc nua hom kia la` buoi cuoi' roi`....thoi de nam sau thi lai hoc cho chac' ...nhung chac nam sau co truot cung chang dam' vac mat. den lop BN xin hoc lop 13...nhuc lam'.....heheh thoi truyen dat. it kinh nghiem the' thoi...di hoc bai`...con` may hom nua la` thi DH roi`....
kagee is offline  

Old 25-06-2006, 18:17  

V.I.P

Thanks!
Mỗi tội em ko học ở đãy!

Welcome to KLNet 6!
demon is offline  

Old 27-06-2006, 22:25  

V.I.P

Received 1 thank(s)

tiêu cực thế

Thanh_conuong is offline  

Old 15-07-2006, 16:06  

V.I.P

Tiêu cực cái gì cơ!!!

Welcome to KLNet 6!
demon is offline  

Old 16-07-2006, 16:09  

Phá sản!

Oái, thi khối A khổ lắm ko các đại ca
kim_lee_hn is offline  

Old 17-07-2006, 17:29  

Senior Member

KL$: 122
Awarded 3 time(s)
Sent 18 thank(s)
Received 18 thank(s)
School: Kim Liên
Class: A2 (2005-2008)

Sao nhieu nguoi bao de cang ngay cang de
Ma nghe cac tien boi keu than no troi the nay :-ss
E thay cung hoi kinh :-ss

Welcome to KLNet 6!
mrnamhd is offline  

Old 24-07-2006, 13:09  

Phá sản!

mà khổ nỗi cái bọn theo khối A lại là bọn lười học thuộc lòng thía nên là ko chuyển hướng kịp, đành phải cố ngậm ngùi mà oánh nhau thui he he
kim_lee_hn is offline  

Old 24-07-2006, 23:28  

Phá sản!

Trời ko ngờ ban kagee cũng có kinh nghiệm dạn dày vậy ta.............. :">
Chị thì chỉ có 1 kinh nghiệm thôi đó là nếu em muốn học lý thì chị thấy thầy Huy ở ngõ 35 Hồng Mai dậy hay.............Học thâỳ nếu em chỉ cần chăm chỉ về học đầy đủ các yêu cần của thầy thì cứ vô tư.............. Thầy dạy hay lắm........
chie2003_2006 is offline  

Old 28-07-2006, 00:40  

Phá sản!

Ai bảo đề ngày càng dễ, phải có phân loại học sinh chớ , nếu ko thì bọn giỏi dễ ngủm vì chúng nó bất cẩn mà
kim_lee_hn is offline  

Old 28-07-2006, 18:45  

V.I.P

Received 1 thank(s)

phân ban liệu có giúp ích

Thanh_conuong is offline  

Old 28-07-2006, 20:33  

V.I.P

Thi Đh có phần cho chuyên ban và ko chuyên mà!
Sợ gì!

Welcome to KLNet 6!
demon is offline  

Old 29-07-2006, 19:14  

V.I.P

Received 1 thank(s)

giả sử mình thi trượt ĐH sắp tới
rùi thi cùng bọn khoá sau
sao đây :-ss

Thanh_conuong is offline  

Old 31-07-2006, 15:56  

Member

KL$: 605
Awarded 10 time(s)
Sent 10 thank(s)
Received 4 thank(s)
Class: A6 (2003-2006)

Chờ bao giờ điều đấy thành sự thật khắc rõ. Sắp rùi đấy. Mà đã đi thi phải dũng cảm chứ. Ngã ở chỗ nào ta đứng lên từ chỗ đó...
Học khối A thích hơn ở chỗ không phải học thuộc lòng nhìu, khổ ở chỗ...không thể học thuộc lòng nhìu. Làm bài thì chủ yếu là làm nhìu thành wen rùi phản ứng nhanh với bài tập thôi mà. Được cái dân khối A thoáng tính, thi xong thì chủ yếu là sống chết mặc bay, đi chơi xả hơi bù lại những ngày khổ sở ôn luyện.
Có khi học sướng nhất là khối D cũng nên, phát huy cả phản xạ lẫn kĩ năng giao tiếp, bọn nó lại hay được khen là...văn võ song toàn nữa chứ (cú nhất vụ này)

Trái tim em có ước mơ...
Em vẫn nghĩ...
Lấy chồng...
... phải lấy người như anh
lovely_bunnyII is offline  

Old 09-08-2006, 00:26  

Phá sản!

Nói thế thì nói thôi, đứa nào học khối A cũng sang chuyển được hết, mà mình thi chung với bọn cải cách cũng ko xi nhê, có hẳn một năm cơ mà. Nhưng tốt nhất là chăm chăm, một phát ăn ngay là tốt nhất cái này miễn bàn
kim_lee_hn is offline  

Old 09-08-2006, 11:14  

Phá sản!

học khối A
kiêm luôn khối B
học sinh 2 ngày được 1 điểm ---> đỗ 2 khối \/
Bốp_Nhô is offline  

Old 09-08-2006, 17:52  

V.I.P

Thằng anh họ em cũng thế!
Sinh học ba lăng nhăng được 3 điểm -> đỗ!
Chết cười!

Welcome to KLNet 6!
demon is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan