Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC THẾ HỆ > Giờ Ra Chơi

Old 18-07-2005, 08:36  

Senior Member

KL$: 532
Awarded 3 time(s)
Sent 4 thank(s)

Do tình hình hiện nay KLnet đang dần đi vào quên lãng và các thành viên "lớn tuổi" ko còn hứng thú với việc log in nữa, Art xin mạo muội lập ra topic này để hi vọng phần nào hâm nóng đc KLnet đồng thời cũng mở ra nơi tranh luận về các vấn đề tưởng chừng như bình thường trong cuôc sống, nhưng nếu ngồi nghĩ kĩ thì lại ko đơn giản.

Mỗi vấn đề sẽ đc để 2 tuần (tuỳ theo độ "ăn khách" mà đc kéo dài tg), các bạn có thể gửi các vấn đề tranh luận đến cho Art theo địa chỉ PM

Vấn đề đầu tiên mở hàng cho topic: Tại sao các từ ngữ bậy bạ hiện nay đc coi là bậy bạ ? Hơi khó hiểu phải ko ạ ? Để Art giải thích thế này: Các từ bậy bạ mà ám chỉ bộ phận trên cơ thể, cũng như các từ tai, mắt, mũi hay tay chân. Thế nhưng bạn nói cái tay, cái chân thì đc, còn nói các từ kia thì lại bị coi là vô học. Cũng như vậy với các từ chỉ hành động, đều là những từ ngữ dùng để mô tả các động tác trong sinh hoạt của con người.

Chú ý:
- Topic chỉ có ý nghĩa tham khảo và bình luận để hiểu rõ hơn về các vấn đề khác nhau, ko phải để khuyến khích các bạn làm theo.
- Xin mọi người vào post một cách nghiêm túc, ai có ý giễu cợt hay phá phách sẽ đc đặc biệt chú ý và sẽ bị lock ngay nếu có bằng chứng câu bài ( ai mà chả câu đúng ko )

------------------------------
Welcome to KLNet 6!
Artemis is offline  

Old 18-07-2005, 17:58  

Phá sản!

KL$: 10

hehe,phải hưởng ứng anh ảt cái nhỉ,theo em,việc dùng những từ ngữ đó,cũng chả có gì là bậy bạ lắm,ai kêu bậy bạ,chẳng qua cũng chỉ là nó đang trả vờ,cố tình lừa dối bản thân thôi!
ducanh129 is offline  

Old 19-07-2005, 00:11  

God Member

Awarded 36 time(s)
Sent 169 thank(s)
Received 82 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: G (2001-2004)

Nếu mang những từ bậy bạ ám chỉ bộ phận cơ thể ra bảo giống với chân tay mắt mũi thì cũng không chuẩn xác cho lắm. Mọi người xem có mấy ai lúc nào cũng giấu biến chân tay mắt mũi của mình đi không? (ờ thì cũng che tay che chân nhưng đấy là vì nắng bụi chốn đô thành, còn về đêm mà ra đường sẽ thấy mọi người cũng rất chịu khó khoe tứ chi đấy chứ). Trong khi đó những bộ phận cơ thể "bậy bạ" trên (tạm gọi thế), không hiểu vì lí do gì mà từ đời Adam với Eve họ đã phải kiếm lá nho để che rồi. Ngay cả những tộc người dù chưa đạt đến mức phát triển, cả trong lịch sử cũng như đương thời, đều có xu hướng che đậy như thế. Việc che giấu những bộ phận "bậy bạ" vô hình chung đã được coi là điều tất yếu đối với loài người. Việc đưa tên gọi những bộ phận này vào lời ăn tiếng nói một cách lộ liễu tất yếu sẽ bị gán cho cái tính thiếu đứng đắn, thiếu lịch sự, thiếu tế nhị, vân vân và vân vân, nói chung là "bậy bạ."

Những từ chỉ hành động, sinh hoạt "bậy bạ" cũng vậy. Đối với những sinh hoạt này, những bộ phận cơ thể "bậy bạ" trên kia đều cần phải để lộ ra, nên chúng sẽ khó được chấp nhận như những hoạt động đẹp, thi vị (dù cho không thể phủ nhận tính tất yếu của chúng).

Những từ ngữ được coi là vô học này không chỉ bậy bạ trong Tiếng Việt mà có lẽ là với mọi thứ tiếng, chúng đều mang những ý nghĩa tiêu cực nhất định.

Mặc dù vậy, dường như văn hoá con người đang ngày càng dễ tính hơn với những từ ngữ "bậy bạ" này. Người ta thích thú sử dụng chúng, có khi nâng lên một thứ nghệ thuật không biết chừng. Có những người sử dụng chúng quá nhiều, đã thành thói quen, đôi khi "văng" mà không ý thức được mình đang "văng." Lại có những người tung hô những sáng tác nghệ thuật mà nếu cho qua bộ lọc của bộ Văn hoá Thông tin có lẽ chỉ còn là một tràng dài những tiếng beep.

Có lẽ bởi vậy nên nhóm từ "bậy bạ" vẫn luôn là phần không thể thiếu đối với mọi ngôn ngữ, và có thể nói là phần có sức sống dai dẳng, mãnh liệt nhất.

Thx sis

Hãy hôn em giữa đêm khuya bát ngát,
Bên lúa mạch vàng vàng, bên thảm cỏ xanh xanh,
Xoay xoay xoay theo điệu nhạc bồng bềnh,
Váy em xinh xinh, giày chàng bảnh bảnh.

Răng is offline  

Old 19-07-2005, 10:32  

Unverified Member

KL$: 70

Quote:
Originally posted by Artemis@18-07-2005 @ 08:36

Vấn đề đầu tiên mở hàng cho topic: Tại sao các từ ngữ bậy bạ hiện nay đc coi là bậy bạ ? Hơi khó hiểu phải ko ạ ? Để Art giải thích thế này: Các từ bậy bạ mà ám chỉ bộ phận trên cơ thể, cũng như các từ tai, mắt, mũi hay tay chân. Thế nhưng bạn nói cái tay, cái chân thì đc, còn nói các từ kia thì lại bị coi là vô học. Cũng như vậy với các từ chỉ hành động, đều là những từ ngữ dùng để mô tả các động tác trong sinh hoạt của con người.

Đọc phần nêu chủ đề của em Ạc tề mít chị chẳng hiểu gì cả :p. Tóm lại là chúng ta sẽ nói về 2 thứ phải không?
1. Tại sao các từ ngữ ám chỉ các bộ phận tế nhị của cơ thể lại bị coi là "bậy bạ" ?
2. Tại sao các từ ngữ ám chỉ các hành động thuộc về sinh hoạt riêng của con người lại bị coi là "bậy bạ" ?

Trên lý thuyết thì không có gì phải bàn cãi nữa rồi, vì bản thân đó là khoa học về giới tính, không thể coi là bậy bạ. Tuy nhiên, khi đưa vào thực tế (chỉ xét trong phạm vi VNam) mỗi người có một cách diễn đạt khác nhau khiến cho ý nghĩa của các từ ngữ cũng biến đổi ít nhiều. Nói thế có nghĩa là có trường hợp biến tấu theo hướng tiêu cực, cũng có trường hợp là tích cực.

VD: Chị đã từng ngồi gần bàn nhậu của mấy bác U50 (cả male và female nhé), được nghe các bác tán chuyện về vụ li dị của một đồng nghiệp ở cơ quan:
- Ông M đấy bị bà vợ chê từ lâu rồi
- Thế à, chắc là bút hết mực
- Ôi, có khi còn không có bút ấy chứ...
--> theo quan điểm của chị thì từ ngữ được sử dụng trong trường hợp này không coi là bậy. Suy nghĩ kỹ ta sẽ thấy hiệu quả diễn đạt của từ ngữ ở đây có thể nói là ở mức tối đa (ai nghe cũng hiểu luôn ). Và cũng lật ngược lại để xem xem nếu các bác này sử dụng từ c*** thì sẽ thế nào nhé:
- Ông M đấy bị bà vợ chê từ lâu rồi
- Thế à, chắc là c*** hết khả năng rồi
- Ôi, có khi còn không có c*** ấy chứ...
==> nghe có thô tục không, vô văn hóa không

Còn các ví dụ về chuyện biến tấu từ ngữ theo hướng tiêu cực thì đầy, ai cũng tự tìm được (xin phép không nêu ra ở đây :">). Chị thấy căn bản là vì những từ ngữ đấy thoát ra từ mồm một số đứa vô văn hóa, vô học nên người nghe cảm thấy tục tĩu gấp nhiều lần. Đặc biệt, bọn con trai nói chuyện với nhau hay thêm mấy từ ĐM vào, nghe lại càng bậy (Đ gì mà lắm thế ) Có một thực tế đáng buồn là từ càng bậy thì càng dễ nhớ, không biết có phải vì thế hay không mà càng ngày càng có nhiều từ biến tấu được sử dụng. Âu cũng là cái tốt vì càng dễ nhớ thì càng nâng cao hiệu quả truyền đạt của người nói, chỉ có điều bản thân những cái mồm phát ra các từ đấy phải biết chọn đúng lúc, đúng chỗ và cả...đúng người nữa thì (may ra) mới không bị coi thường
chuotbe is offline  

Old 21-07-2005, 00:42  
Male

Senior Member

KL$: 1.008
Awarded 2 time(s)
Sent 2 thank(s)
Received 12 thank(s)

Thử hỏi mọi người 1 câu này nhé :+ Từ khi sinh ra cho đến lúc già nếu như ko bao giờ nghe thấy 1 ai nhắc đến cái từ bị coi là bậy kia thì có ai biết nó có ý nghĩa gì ko?Những từ ngữ ấy ,bản thân nó ko có gì là xấu cả ,nó cũng như bao nhiêu từ khác ,đâu có tội tình gì.Chỉ có những cái đầu xấu mới nghĩ nó là xấu thôi.Giả dụ từ bé tý ,chưa biết nhiều ,nghe thấy người lớn nói từ "lên mạng" -----> chắc chắn là ko hiểu gì rồi----> hỏi .Người lớn ở đây là vấn đề mấu chốt quyết định,nếu như người lớn bảo nó là từ bậy-----> ừ ,từ bậy ,thế là về sau chửi nhau lại lôi ra : lên mạng mày.Hoặc bây giờ thử thay thế này ,thay "em"="con đĩ" - đổi nghĩa 2 từ này cho nhau,rồi dậy cho bọn trẻ : "em" là từ bậy,"con đĩ" là từ chỉ đứa con gái ít tuổi hơn mình ----> từ bé đã được dậy như thế ,cả 1 thế hệ được giáo dục như thế ----> về sau toàn thấy xưng hô " con đĩ ơi" hoặc chửi thì "lên mạng em này" thì thế nào .... etc...Mà có bao giờ mọi người tự hỏi lúc cãi nhau chửi nhau mình lại nói bậy ko?Có bao giờ đang cực kỳ tức giận mà còn nghĩ được ra 1 từ nào khác thay thế ko? Theo anh thì hiếm lắm,thậm chí ko có .Ngay cả 1 đứa ngoan hiền nhất đến khi cơn tức giận bùng lên cũng fải thốt ra mấy cái từ thô tục( cái này có kiểm chứng đàng hoàng ) .Tại sao lại như vậy ? Theo anh nó là bản năng ,có lẽ từ rất lâu rồi,con người khi tức giận hay sung sướng quá mức đều như vậy .Có thể mọi người phản đối ,nhưng anh nghĩ chửi bậy cũng là 1 fần của văn hoá truyền thống.Cũng đúng như em chuột nói ở trên ,chửi đúng lúc ,đúng người thì sẽ rất hiệu quả ,ko những mình cảm thấy thoải mái vì trút được cơn bực dọc mà cái đứa bị chửi nó cũng tức thế mới thú vị ,chứ còn chửi mà nó cứ trơ ra như đá thì buồn lắm,fí công mình chửi .

Từ xa xưa,các cụ đã dùng như thế ,con cháu ngày nay có hỏi chắc các cụ cũng chẳng giải thích nổi tại sao lại gọi cái này là thế này cái kia là thế kia,làm thế này gọi là thế này,làm thế kia gọi là thế kia.Nên tóm lại có tìm cách giải thích cũng chỉ là đoán thôi,ko chính xác được.Tuy nhiên,cùng với sự đổi thay của thời đại,những từ bậy cũng biến tướng đi rất nhiều mà theo chiều hướng lịch sự hoá ( nhiều ví dụ lắm ,bạn nào muốn tìm hiểu PM cho anh ).Còn chuyện con trai hơi tý là đm ,cái này chắc ko nói ai cũng hiểu,nhiều khi nó là quen mồm như kiểu "à mà(tao bảo)...." ,"úi giời(nhìn đẹp thế)" .... nó như 1 từ đệm thôi.Mà những kiểu nói như thế thì chỉ để bạn bè thân thiết nói với nhau(bạn bè với nhau,thoải mái là chính ko câu nệ),chứ chẳng có ai mang những cái từ đấy ra nói với bố mẹ hay người đáng tôn trọng cả.Nói như vậy cũng là để những người bị chửi tự nhìn nhận lại bản thân xem tại sao mà lại bị chửi như thế,chứ ko cứ thù ghét với trả thù thì chẳng bao giờ khá lên được cả.

Tóm lại chửi bậy theo anh ko hẳn là xấu ( nói thật đến mấy ông to to còn chửi bỏ mẹ,mình phó thường dân ,hơi sức đâu mà nề nếp )nhưng cũng ko nên lạm dụng vì nếu dùng nhiều sẽ dần mất đi khả năng nói chuyện lịch sự .Cái chính là biết vận dụng : Đi với bụt mặc áo cà sa ,đi với ma mặc áo giấy . Thế là ổn .

Đứng xê ra tý đê!
Gà is offline  

Old 21-07-2005, 02:22  

Senior Member

Awarded 3 time(s)
Sent 4 thank(s)

Em đưa ra vấn đề cũng chả phải là đòi hỏi 1 câu trả lời chính xác, tại vì cũng khó có thể tìm đc câu trả lời, xã hội gọi đó là từ bậy thì mặc nhiên mọi người cũng theo xu hướng chung, chủ yếu là đưa ra thảo luận để mọi người nêu lên ý kiến riêng về tại sao xã hội lại coi đó là bậy.

Về phần em, nhiều lúc cũng nói bậy nhưng càng lớn thì chỉ càng hạn chế ở các từ dm thoai, công nhận là nói nhiều xong bây h coi từ đấy là 1 từ đệm hơn là theo đúng nghĩa nó, mà cũng chỉ nói giũa bạn bè chơi với nhau. Còn các từ khác thì giờ nghe thấy thì cứ thấy khó chịu kiểu gì ý.

Welcome to KLNet 6!
Artemis is offline  

Old 21-07-2005, 09:48  

Phá sản!

KL$: 0

Nhưng có vấn đề em không hiểu là tại sao khi tức tối hay đang bực bội một vấn đề gì đó cứ văng tục + sử dụng một số từ ngữ bậy bạ là lúc đó sự bực tức sẽ như một quả bóng căng phồng được phần nào đó xì hơi <--- có ai có giải thích một cách khoa học chút chút về vấn đề này không ạ
Mook is offline  

Old 21-07-2005, 18:01  

V.I.P

KL$: 220
Awarded 1 time(s)
Class: A14 (2003-2006)

Chửi bậy có lẽ là thói wen của đa số ng` việt trẻ.. Theo em thì cái chính là mọi n`g hay văng khi nói chuyện ới bạn bè thân thôi! chứ sao dám văng trc mặt fụ huynh đc.. Thử trc mặt fụ huynh xem.. có mà bay ngay hàm răng thật chứ huống gì đến hàm răng giả
Những từ ám chỉ bộ fận con n`g đấy ko fải là tên khoa học của chúng! Đấy chỉ là cách nói dân dã của ng` Việt trong đời sống hàng ngày, và họ dùng những từ đó để nói đến những điều ghê tởm hay lăng mạ ai đó!
VD: A: câm mẹ mồm vào đi! <----------- nghe ko vô học bằng dùng những từ chỉ bộ fận.... kia!

:X
dark_girl is offline  

Old 19-08-2005, 16:40  

Phá sản!

Vì những từ ngữ chỉ bộ phận ấy bấy lâu nay vẫn đc mọi người dùng để chửi nhau (cái này lưu truyền từ xưa) nên thường bị gán với những ý nghĩ ko hay và đặcbiệt càng ngày càng cải tiến làm những từ ko bậy mà trong 1 vài ngữ cảnh cũng thành ...
Vd:Con bé kia hàng ngon vãi !
Con này hàng họ lởm quá!
Như trên từ hàng " đã trở thành để chỉ 1 bộ phận cơ thể (thậm chí 1 vài) và ai mà biết đc là để chỉ bộ phận nào ?nếu như chân tay thì cũng chảng sao nhưng những nơi nhạy cảm cũng đcsử dụng cùng ý nghoĩa nên nó trở thành 1 tiếng lóng ko hay trong suy nghĩ giới trẻ!
bacyeucacchau2 is offline  

Old 19-08-2005, 16:45  

Phá sản!

Còn những từ ngữ chỉ cảnh sinh hoạt của con người thì chịu luôn , tuy nó đúnglà chẳng ấy ấy lắm nhwung nói chung trong suy nghĩ chung thì nó vẫn là ko tốt!

Old 19-08-2005, 16:45  

Phá sản!

Còn những từ ngữ chỉ cảnh sinh hoạt của con người thì chịu luôn , tuy nó đúnglà chẳng ấy ấy lắm nhwung nói chung trong suy nghĩ chung thì nó vẫn là ko tốt!

Old 19-08-2005, 18:41  

Unverified Member

KL$: 70

Chủ đề mới đi em ui !!! Chủ đề này cũng không hấp dẫn lắm vì nó khó giải thích quá...Em cho chủ đề nào kịch tính vào em !!!

Art: em hết òi, đưa vào cũng chả thấy ai tham gia, chị có ý tưởng gì hay thì cho lên đi
chuotbe is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan