Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC THẾ HỆ > Hải ngoại board

Old 03-04-2005, 16:37  

Senior Member

KL$: 201
Received 4 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A17 (2003-2006)

Cho em hỏi ở đây có ai đang học ở Đức ko ạ?EM muốn hỏi 1 vài thông tin về trường ĐH Kiến trúc tại Đức và các thủ tục nhập học,điều kiện sống....Ai bít lên tiếng hộ cái.

------------------------------
Welcome to KLNet 6!
pinopino is offline  

Old 18-05-2005, 19:14  
aloalo

KL$: 0.00

có anh nè,man phép nha,vi anh ra trường từ khi em co chưa bước chân vào KL.Em định đi học ở Đức hả? Anh đang học Xây dựng,có một kì đã học kiến trúc.Nhàm chán lắm.Đùa thôi ,chứ em muốn biết j thì ghi rõ ra,anh giải đáp cho,tất nhiên nếu anh biết

Old 28-05-2005, 12:48  

Senior Member

Received 4 thank(s)

Em viết bài này mãi từ bao giờ mà bây giờ mới có người trả lời.Em muốn hỏi là học Kiến trúc ở Đức có được ko?Ở Đức có bao nhiêu trường có khoa Thiết kế nội thất?Có trường ĐH có khoa đó mẳo vùng Đông Đức ko ạ?ĐK sống ở bên đó thế nào ạ?CÓ khó khăn lắm ko?Sang đó học tiếng mất khoảng bao lâu?Chuyện bọn trọc áp bức người châu Á có thật ko ạ?Và nếu có thì có nghiêm trọng lắm ko ạ?Chương trình học ĐH miễn phí ở Đức có phải sắp kết thúc ko ạ?Bao giờ thì kết thúc?

Welcome to KLNet 6!
pinopino is offline  

Old 30-05-2005, 22:14  
aloalo

Quote:
Originally posted by pinopino@28-05-2005 @ 12:48
Em viết bài này mãi từ bao giờ mà bây giờ mới có người trả lời.Em muốn hỏi là học Kiến trúc ở Đức có được ko?Ở Đức có bao nhiêu trường có khoa Thiết kế nội thất?Có trường ĐH có khoa đó mẳo vùng Đông Đức ko ạ?ĐK sống ở bên đó thế nào ạ?CÓ khó khăn lắm ko?Sang đó học tiếng mất khoảng bao lâu?Chuyện bọn trọc áp bức người châu Á có thật ko ạ?Và nếu có thì có nghiêm trọng lắm ko ạ?Chương trình học ĐH miễn phí ở Đức có phải sắp kết thúc ko ạ?Bao giờ thì kết thúc?
rất tiếc là anh không biết có bao nhiêu trường có khoa thiết kế nội thất.Nhưng chắc chắn là em có thể học KT ở đây được.Anh học ở Tây Đức,nên Đông Đức thì chịu.Em co thể vào địa chỉ này,www.fh-leipzig.de,hoạc www.uni-leipzig.de mà tham khảo.
Leipzig là thành phố lớn và rất đông người Việt ở mạn đông.
Điều kiện sống thì em càng nhiều đạn,sống càng sung sướng .khoảng 400euro một tháng là e sống được rồi,tất nhiên là tuỳ vùng nữa.Học tiếng cũng tuỳ luôn,thông thường là một năm dự bị,còn thời gian trước đó,em có thể học ở nhà hoặc bên này cũng được,sau đó thi vào dự bị đại học học một năm.Tuỳ khả năng mà em học trong một năm hay lâu hơn .Đầu trọc áp bức anh chưa nghe nói bao giờ.Bên Đông Đưc thì lộn xộn hơn bên tây,cũng do đông người Việt quá.Miễn phí tiền học thì tuỳ từng bang,co bang bây giờ bắt đóng tiền rồi,có bang thì chưa,cái đây người ta còn bàn luận,mệt lắm.Nhưng chắc là cũng sắp rồi .Một hoặc 2 kì nữa thôi nhóc.Rõ hết chưa nhỉ,phuùu,mệt wá,sang đây nấu chè đền bù cho anh đi :">

Old 31-05-2005, 17:13  

Senior Member

Received 4 thank(s)

Hix,nếu như nó kết thúc chương trình học miễn phí ở Đức thì tiền học khoảng bao nhiêu tiền 1 tháng ạ?Việc làm thêm bên đấy có dễ kiếm ko ạ?Lương thế nào ạ?Thuế lao động là bao nhiêu 1 năm ạ?nói như anh thì tổng cộng em học xong mất 6-7 năm à? Thế thì ế choòng mất thôi,hết xừ nó nửa đời người cho việc học Mà anh ơi em nấu mì ăn liền cho anh đc ko?Chè em chưa bít nấu hay anh thích ăn chè gì để em học rồi 1 năm nữa em sang em nấu cho Anh còn học ở đó bao lâu nữa ạ?À em add nik Y!M của anh nhé,nik em là gemdrelik ,đừng có deny đó.

Welcome to KLNet 6!
pinopino is offline  

Old 31-05-2005, 18:06  
aloalo

hihi,em cứ sang đi,6,7 năm mà ra trường được là thuộc loại giỏi rồi,bon Đức nó còn chưa ra trường đúng thời hạn nữa là.Việc làm thì tuỳ từng thành phố và sự năng đọng của em .Giỏi thì có việc,SV đi làm không mất thuế.Tiền học phí,có lẽ khoảng từ 300-600 euro một kì(6 tháng),tuỳ nơi.Vẫn chưa chính thức mà em,nên chưa nói được j hết.Mì gói anh vung biết nấu,ngon là khác,hihi.Ko biết nấu chè thì nấu cơm cho anh cũng được,anh đơn giản lăm,ăn được là đươc :"> .Anh học còn đủ lâu để đợi em sang,yên tam nhé,học xong thi cùng về ,hihi.Mà anh có thấy nick nào add anh đâu?thoi để anh add nha

Old 31-05-2005, 18:09  
aloalo

Quote:
Originally posted by pinopino@31-05-2005 @ 17:13
Thế thì ế choòng mất thôi,hết xừ nó nửa đời người cho việc học.
wên nữa,sang đây em không sợ ế chồng đâu nhóc ,có ế thì anh xung phong ăn mì gói của em cả đời

Old 19-06-2005, 15:54  
firstkiss211288

Trời ạ thế thì hai người cùng bị bênh đg ruột đấy .Cho em hỏi 1 cái : anh có biết nhiều về các trường ở bên Berlin ko ? các trường về kinh tế ý em vào trang wed của daad thi nó toàn báo lỗi thôi chán chết.Dance!

Old 23-06-2005, 20:28  
aloalo

Quote:
Originally posted by firstkiss211288@19-06-2005 @ 15:54
Trời ạ thế thì hai người cùng bị bênh đg ruột đấy .Cho em hỏi 1 cái : anh có biết nhiều về các trường ở bên Berlin ko ? các trường về kinh tế ý em vào trang wed của daad thi nó toàn báo lỗi thôi chán chết.Dance!
Anh tốt bụng nên không sao đâu .Berlin có nhiều trường lắm,anh không rõ hết.Nhưng nếu em muốn học kinh tế thì tốt nhất đừng sang Đức.Em nên học ở một nước nói tiếng Anh.Cũng có một nhiều truờng dạy ĐH có khoa tiếng anh.Có một trang web của một trường FH ở Belin,em có thể vào đó tham khảo
www.fhtw-berlin.de
đây chỉ là một trường thôi,có cả kinh tế và kĩ thuật.

Old 03-07-2005, 22:43  
HalloBaby

Hehehe, ông Lộc cũng lên diễn đàn trường em à, anh nhiệt tình quá.....ehehehe
Chắc không biết em là ai à.....
Với lại giờ sang Đức khó rùi, chắc gì được sang mà đã tính đến chuyện học bên này

Old 13-07-2005, 03:35  
aloalo

Quote:
Originally posted by HalloBaby@03-07-2005 @ 22:43
Hehehe, ông Lộc cũng lên diễn đàn trường em à, anh nhiệt tình quá.....ehehehe
Chắc không biết em là ai à.....
Với lại giờ sang Đức khó rùi, chắc gì được sang mà đã tính đến chuyện học bên này
oh,mày cũng học KL ah?Thế mà anh không biết,hihihi.Thi xong chưa em.Hồi trước suýt tí nữa anh cũng học lớp J như chú.

Old 13-09-2005, 23:34  

God Member

KL$: 52

bây giờ tiêu chuẩn mà nghĩ đến chuyện sang châu Âu nói chung hay Đức nói riêng thì đều phải thi đỗ Đại Học hết...trượt thì đi đâu đây...
chắc dân mình toàn ở bên Tây Đức à

Welcome to KLNet 6!
Friend is offline  

Old 14-09-2005, 05:13  
aloalo

Quote:
Originally posted by Friend@13-09-2005 @ 23:34
bây giờ tiêu chuẩn mà nghĩ đến chuyện sang châu Âu nói chung hay Đức nói riêng thì đều phải thi đỗ Đại Học hết...trượt thì đi đâu đây...
chắc dân mình toàn ở bên Tây Đức à
friend vừa TN năm nay??? Cũng muốn sang Đức hả em?Chán lắm,đừng sang

Old 14-09-2005, 20:20  

God Member

KL$: 52

em à. chưa...
đang học ĐH vui sang vội làm gì :p
nhưng sẽ sang đấy

Welcome to KLNet 6!
Friend is offline  

Old 15-09-2005, 01:42  
funpool

Cho tui thêm một câu, nếu có muốn học kinh tê' thì nên thì Tổng hợp kinh tế London, trường này lợi hại lém

Old 15-09-2005, 13:00  

Phá sản!

KL$: 0

Đại ca aloalo cho iem hỏi , học về dầu khí thì học ở Đức có được không ?
KAMIKAZE_A2 is offline  

Old 17-09-2005, 12:47  

Phá sản!

đại ca chơi khó em à ? Theo em biết thì học dầu khí tốt nhất ở 3 nước Pháp , Nga , Rumani . Nhưng nếu học ở 3 nước này thì có 1 số vấn đề như học fí cao , học tiếng khó ... Em đang tìm hiểu xem ngành đoá ở Đức có đc ko vì ở Đức hình như 1 số vùng free học fí + tiếng Đức ít ra cũng na ná tiếng Anh = > dễ học hơn tiếng Ru , tiếng Nga hay tiếng Pháp .
KAMIKAZE_A2 is offline  

Old 17-09-2005, 14:06  

Phá sản!

Quote:
Originally posted by KAMIKAZE_A2@17-09-2005 @ 12:47
Theo em biết thì học dầu khí tốt nhất ở 3 nước Pháp , Nga , Rumani . Nhưng nếu học ở 3 nước này thì có 1 số vấn đề như học fí cao , học tiếng khó ... Em đang tìm hiểu xem ngành đoá ở Đức có đc ko vì ở Đức hình như 1 số vùng free học fí + tiếng Đức ít ra cũng na ná tiếng Anh = > dễ học hơn tiếng Ru , tiếng Nga hay tiếng Pháp .
Dầu khí thì Nga ổn roài...(lo thì lo an ninh thui!)Về tiếng thì nước nào chẳng vậy,1 năm dự bị để học tiếng là chắc,nói j tiếng Pháp .So với Đức tuy mất tiền học fí nhưng lại ko cao lắm,còn Đức tuy ko mất tiền học fí nhưng bù lại chi fí sinh hoạt bên đó ko fải thấp.Túm lại nà cứ tìm hiểu rõ trường và nghành học của mình ở mấy nơi rồi hãy tập trung .Tớ nói thật chứ học tiếng ở VN chỉ là 1 fần thôi,chứ còn sang đó học là chính (ban đầu có khoá dự bị muh).
ttpl227f is offline  

Old 17-09-2005, 23:46  

God Member

KL$: 145

Quote:
Originally posted by KAMIKAZE_A2@17-09-2005 @ 22:51
Anh nói thế chứ học ở Nga + Pháp khó + vất vả lắm ,
Nếu thuộc diện ko phải học mấy thứ tiếng đấy từ trước(như tiếng Anh) thì du học sinh sang mấy nc Pháp , Đức , NGa toàn là dạng 1 năm dự bị , sau đó thi lấy bằng , vào DH vừa học vừa bồi thêm tiếng thôi mà , làm sao tránh khỏi cái đó dc. Còn tiếng nó khó , ko phải là ko học dc.
P/s: Theo em nói học ở Đức dễ ? anh nghe mọi người bảo , học ở Đức bao giờ cũng bị dôi ra mấy năm , ko hiểu dễ ở chỗ nào ?

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 18-09-2005, 00:30  

Phá sản!

em chỉ bảo dễ chịu hơn , chứ đâu có bảo dễ , và em đang nói về ngành dầu khí , ko fải nói chung tất cả => anh chịu khó đọc lại bài em viết nhé
KAMIKAZE_A2 is offline  

Old 18-09-2005, 10:33  
Angel_of_Darkness

Quote:
Originally posted by KAMIKAZE_A2@17-09-2005 @ 22:51
Anh nói thế chứ học ở Nga + Pháp khó + vất vả lắm , mấy tên hơn tuổi em sang đấy học toàn bị đuổi về vì không học được + ko học đc tiếng . Đi Đức học còn dễ chịu hơn . Còn chuyện học tiếng thì công nhận học ở nc ngoài là chính , học ở VN ko mấy hiệu quả .
Hồi trc máu đi lắm, nhưng bây giờ thì suy nghĩ lại khác, Học ĐH ở vn not bad, học song ĐH thì đi làm master cũng đc. Tất nhiên nếu nhà nào có đk thì cho con em đi sớm thì càng tốt. Riêng tui thì có lẽ sẽ chỉ đi nếu có học bổng, ko thì học 5 năm ở đây rồi sẽ đi làm master bên nc ngoài sau

Old 18-09-2005, 11:00  

Phá sản!

KL$: 5

Học DH ở Đức mất thời gian quá nên em không đi nữa, mất mất 2 năm rưỡi, làm được nhiều thứ lắm.
HeaveN_Hell_KID is offline  

Old 19-09-2005, 20:09  
aloalo

Tiếng Đức giống tiếng Anh,chi từ vựng thôi,ngữ pháp mới khốn khổ.Anh chưa thấy ai nói ngành dầu khí ở Đức cả.Tốt nhất em nên chuyển sang nước nào nổi tiếng ấy.Tiếng Đức cũng không dễ chịu lắm đâu...

Old 06-10-2005, 23:38  

Phá sản!

Thế chắc em chuyển sang nước Việt Nam
KAMIKAZE_A2 is offline  

Old 15-01-2006, 08:14  

Member

KL$: 49
Awarded 8 time(s)
Sent 24 thank(s)
Received 30 thank(s)
Class: B (2004-2007)

Cho em hỏi 1 chút . Nếu đi thì làm mọi thủ tục có mất nhiều thời gian ko ạh ? Có phải kiểm tra trình độ tiếng ko ạh ?

Đóng cửa lại đi anh rồi nắng mưa sẽ dừng lại bên thềm ...
Soul is offline  

Old 15-01-2006, 10:26  

God Member

KL$: 145

Anh có đứa bạn , cũng đi Đức dc 2 năm rồi , hình như có phải kiểm tra trình độ tiếng em ạ .Nếu em cần anh cho Ym mà hỏi cặn kẽ

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 21-01-2006, 14:44  

Member

KL$: 49
Awarded 8 time(s)
Sent 24 thank(s)
Received 30 thank(s)
Class: B (2004-2007)

Vâng , anh cho em YM .Thaxx anh ^^ ! Hình như đi bất cứ nước nào cũng phải kiểm tra trình độ tiếng phải ko ạh ? Anh đang ở Nga fải ko anh ? Đi Đức có giống như đi Nga ko anh?

Đóng cửa lại đi anh rồi nắng mưa sẽ dừng lại bên thềm ...
Soul is offline  

Old 24-01-2006, 17:22  

Phá sản!

anh nào chị nào học ở Đức roài thì cho em chút kinh nghiệm đi, hết hè này em cũng sang đó roài, hồi hộp ^^ wá
shinichi1988 is offline  

icon7 Re: Có ai đang du học ở Đức ko ạ?
Old 02-01-2009, 23:33  

KL$: 12
School: PTTH Trần Phú
Class: A10 (2001-2004)

Quote:
Originally Posted by aloalo View Post
rất tiếc là anh không biết có bao nhiêu trường có khoa thiết kế nội thất.Nhưng chắc chắn là em có thể học KT ở đây được.Anh học ở Tây Đức,nên Đông Đức thì chịu.Em co thể vào địa chỉ này,www.fh-leipzig.de,hoạc www.uni-leipzig.de mà tham khảo.
Leipzig là thành phố lớn và rất đông người Việt ở mạn đông.
Điều kiện sống thì em càng nhiều đạn,sống càng sung sướng .khoảng 400euro một tháng là e sống được rồi,tất nhiên là tuỳ vùng nữa.Học tiếng cũng tuỳ luôn,thông thường là một năm dự bị,còn thời gian trước đó,em có thể học ở nhà hoặc bên này cũng được,sau đó thi vào dự bị đại học học một năm.Tuỳ khả năng mà em học trong một năm hay lâu hơn .Đầu trọc áp bức anh chưa nghe nói bao giờ.Bên Đông Đưc thì lộn xộn hơn bên tây,cũng do đông người Việt quá.Miễn phí tiền học thì tuỳ từng bang,co bang bây giờ bắt đóng tiền rồi,có bang thì chưa,cái đây người ta còn bàn luận,mệt lắm.Nhưng chắc là cũng sắp rồi .Một hoặc 2 kì nữa thôi nhóc.Rõ hết chưa nhỉ,phuùu,mệt wá,sang đây nấu chè đền bù cho anh đi :">
Ấy chà!anh gì học ở tây đức kiến trúc gì ơi!cho e hỏi tí....bên tây đức uừ Stuttgart trở xuống phía nam của bang có FH nào đào tạo về kiến trúc _trang trí nội thất ko ạh?và nếu có thì điều kiện nhập học dự bị cho ngàh học kiến trúc-trang trí nội thất này là gì ạh?e đang trong quá trình kiếm trường.ở việt nam e đang học đức ngữ ở dh.liệu có ok ko a?mong anh sớm trả lời thắc mắc của e.danke schoen!mến chào anh!
thuytrang is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan