Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC THẾ HỆ > Giờ Ra Chơi

Old 19-12-2004, 23:39  
Xit Male

God Member

KL$ (TOP! 15): 6.743
Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)
School: Kimlien Highschool
Class: M (1997-2000)

Một diễn đàn muốn tồn tại, không thể phủ nhận việc phải có sự tranh luận trong diễn đàn giữa các thành viên với nhau. Một topic sớm muộn sẽ chết nếu không có những luồng tư tưởng đa chiều trong một topic, người trước nói, người sau ừ, sớm muộn cũng là cơ hội để các đồng chí nhảy vào câu bài và kết quả cuối cùng là Lock! Lock! Lock!. Trong tất cả các diễn đàn hiện nay, ngoài ThăngLong của tathy thể hiện rõ sự tranh luận giữa các luồng tư tưởng khác nhau (mặc dù có một điểm không hay là chửi bậy hơi nhiều) thì rất hiếm các diễn đàn có những chủ đề thực sự dài và hay như vậy.

Tôi viết như vậy không có nghĩa là muốn KLNet mình thành TL thứ hai nhưng có những điều hay tôi nghĩ KLNet mình phải học. Từ trước tới nay, KLNet có rất ít các topic có tính tranh luận cao. Sở dĩ như vậy vì các thành viên đều nghĩ "dĩ hòa vi quý", hơi căng thẳng một chút là một số thành viên liền phát biểu ngay "thôi, chuyện chả có gì mà ầm ĩ" hay là "nhờ mod khóa hộ cái topic". Vì thế, ngọn lửa đấu tranh vừa nhen nhúm một chút đã bị dập tắt ngay.

Thực tế cho thấy, những topic có căng thẳng một chút là số người tham gia bị cuốn vào tăng đáng kể, các bài viết đều dài và có lý lẽ (vì ai chả muốn thắng). Nếu có tranh luận, chắc chắn tình trạng câu bài sẽ giảm, các thành viên tham gia có ý thức hơn trong việc gửi bài. Thông qua tranh luận, các vấn đề hầu hết sẽ được giải quyết, ai có lý lẽ sắc sảo hơn, người ấy sẽ thắng mà không phải thông qua mod để phân xử.

Thiếu "chất lửa" trong các topic của KLNet, đấy là câu kết luận của tôi sau nhiều năm "công tác" tại diễn đàn này. Nhân tiện vừa tỉnh giấc sau mấy ngày ốm lăn trên giường, viết thử một cái topic để anh em xem và góp ý cái nhỉ. Âu cũng là thêm được một topic mới.

------------------------------
Cấm cho trai tựa gái kề
Cấm cho người cũ trở về duyên xưa
Xit is offline  

Old 20-12-2004, 23:29  
DR_DRE

KL$: 0.00

Thôi biến đi lão già bẩn thỉu. Sao ốm không lăn quay ra chết luôn đặng đoàn tụ với tổ tiên mà còn cố gượng dậy lê lết tới klnet làm ô uế mặt anh em? Em nói thế đã có chất lửa chưa hả anh Shit???

Đùa thế thôi, chứ lão phu thấy ý kiến của Xit huynh rất hay, vừa hợp với ý lão phu vừa là hợp với ... nhiều thứ. Bản thân lão phu là 1 người rât thik ồn ào, thik tranh luận, thậm chí thỉnh thoảng hứng chí lên còn có thể ... chửi nhau. Tại sao mọi người ko mạnh dạn gào mồm lên nhỉ, ko ai nghĩ đó là 1 cách rất dễ dàng để mọi người có thể biết đến mình hay sao? Cứ gật gà gật gù mãi, sống mờ nhạt chìm nghỉm như vậy thật là chán ngắt.

Lão phu xin thay mặt Xit huynh tuyên bố Klnet là cái sân chơi, là cái chợ, là của chùa, là nơi mọi người tự do cầm mic. Em ăn nói hơi bỗ bã, nhưng được cái thật lòng và nhiệt tình, anh Xit đừng edit lại bài của em nhá.

Old 25-12-2004, 20:36  

V.I.P

KL$: 220
Awarded 1 time(s)
Class: A14 (2003-2006)

hic..thế em hỏi anh nhé.. chỉ cần em nói hơi quá lên 1 cái là y như rằng bị mod doạ roài.. thế thử hỏi anh làm sao mà chất với chả lửa đc..

thế bi h bạn bè với nhau..lập ra cái topic..cãi nhau tùm lum.. roài có những từ thuộc dạng bullshit là y như rằng mod lại 1 bài ca ko bao h wên.. DỌA..

anh Shit thử xem nha..các topic trong KLnet ngày càng nhạt.. em cũng sợ vào post lắm..vì chỉ sợ đang cao hứng..cãi nhau...mod lock cái rụp thì chết em à.. đấy..anh xem..làm gì có hứng nữa...nhất là chị gì ý nhỉ..à đúng roài..chị Răng ạ..cứ hễ em nói gì là chị ý lại vào cấm này nọ.. chán

:X
dark_girl is offline  

Old 25-12-2004, 20:46  

God Member

KL$: 145

Anh Xit ,not Shit

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 25-12-2004, 22:30  
Xit Male

God Member

KL$ (TOP! 15): 6.743
Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)
School: Kimlien Highschool
Class: M (1997-2000)

Em dark_girl, anh hiểu suy nghĩ của em. Bản thân anh đã nhiều lần "vi hành" đội lốt cừu non đi cãi nhau và cũng từng đôi lần lại phải log-in với nick admin để unlock topic post tiếp Tuy nhiên, qua theo dõi, anh thấy các mod đa phần vẫn hoàn thành trách nhiệm của mình. KLNet ủng hộ việc tranh luận, hơi bậy 1 tý cũng được nhưng cấm không chửi nhau kiểu chợ búa. Anh thấy một số topic tranh luận rất căng thẳng, có cả việc sử dụng những từ..."ngoài luồng" nhưng các quản trị viên vẫn cho nó tồn tại, đấy chính là vì những người tham gia biết mình viết cái gì, chửi cái gì, không phải post được 1, 2 câu chửi là chuồn (như thế khác nào câu bài phải không em?).

Quote:

chỉ cần em nói hơi quá lên 1 cái là y như rằng bị mod doạ roài
Như anh nói ở trên, có thể lý do không nằm ở chỗ "hơi quá" của em đâu.

Cấm cho trai tựa gái kề
Cấm cho người cũ trở về duyên xưa
Xit is offline  

Old 26-12-2004, 13:54  

Member

KL$: 2

Nói zậy thôi chứ anh cũng fải xet theo chiều ngược lại là mod đã làm gì để mem fải nói thế . Em ko nói bất kỳ 1 mod nào cụ thể , nhưng em thấy "hệ thống " mod nhà mình quá khắt khe , nhưng thậm chí nhiều lúc sai lè lè rồi mà còn cứ ... cãi cùn Anh fải xét cả hai chiều chứ . Làm lớp trưởng fải để cho các bạn cùng lớp yêu quí thế mới là 1 lớp trưởng tốt ....
Còn vấn đề tranh luận thì đâu fải là tất cả các mems kl đều " dĩ hoà vu quí " , đầy thành fần " cá biệt " khác :"> , em sẽ sẵn sàng tranh luận nếu có cơ hội , và nếu ..... " máu lửa " lên :p

Welcome to KLNet 6!
aceglin_wl is offline  

Old 26-12-2004, 20:12  
kawaii_sb

Bàn qua bàn lại. Ko có gì để nói thêm.

Quote:
chỉ cần em nói hơi quá lên 1 cái là y như rằng bị mod doạ roài
Quá đà rồi thành ra cãi nhau, nhưng ko sao, ko bẳng chửi nhau. Sau đấy thì là câu bài. Hết chuyện.
Quote:
thế bi h bạn bè với nhau..lập ra cái topic..cãi nhau tùm lum.. roài có những từ thuộc dạng bullshit là y như rằng mod lại 1 bài ca ko bao h wên.. DỌA..
Chắc chị là mod đầu tiên doạ, em là ng` đâu tiên bị doạ đấy . Mà riêng cái kiểu "anh Shit" của em là chị đã muốn dọa rồi .

Cái này riêng cho em dark girl. Em co' 1ngày để edit cái chữ kí và cái dòng dưới nick của em. Quá tốn diện tích, quá negative. Mà hơn hết, it bangs to my eyes. Nick dark, nhưng ng` thì ko nên dark em ah. Ko làm kịp là chị del luôn cái đống đấy.

Nhắc các đồng chí, khi nào cãi nhau thì gọi em tiếng. Cheers

Old 28-12-2004, 12:28  

Senior Member

KL$ (TOP! 27): 4.596
Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A1 (2002-2005)

theo em biện pháp cũ add bài câu vào bài trên của anh XIT cũng có tác dụng tốt nhưng tốt nhất là không nên thử lại ( viết thế này đang sướng )
về tranh luận + những bài viết có giá trị klnet không thiếu mà chỉ là hơi ít ,thử tham khảo một topic có giá trị (theo thiển ý của em) trong box A1 xem :
http://www.kimlien.net/klnetbb/index.php?s...?showtopic=5107
luôn luôn lắng nghê ,lâu lâu mới hiểu

In the end, all that matters is love.
Negunsd is offline  

Old 28-12-2004, 12:46  

God Member

KL$: 194
Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A1 (2009-2012)

>.< Thằng này muốn ổ câu bài bị mọi người chú ý à
Quote:

Quá đà rồi thành ra cãi nhau, nhưng ko sao, ko bẳng chửi nhau. Sau đấy thì là câu bài. Hết chuyện.
Em nghĩ cãi nhau với chửi nhau ranh giới nó nhỏ lắm, khó phân biệt

May it be so that you are shattered.
I welcome the defeated, the aged. Surrender to me, learn from me, obey me.
May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 29-12-2004, 12:52  

God Member

KL$: 532
Awarded 36 time(s)
Sent 169 thank(s)
Received 82 thank(s)
Class: G (2001-2004)

Hờ hờ hờ.. Sếp Xit đưa ra một chủ đề có lý đến nỗi.. ai cũng đồng í thế này thì còn gì là chất lửa nữa. Lại tạo điều kiện cho Răng chê bai và câu bài rồi. Chẹp.

Thôi để quay ra đôi co với em dark_girl cho nó máu lửa 1 tí nhểy sếp nhểy. Em dark_girl thông cảm nhá. Tại chúng nó toàn chửi mod chung chung, có mình em lôi riêng tên chị ra nên chị cũng đành lôi em ra vậy!

Răng là một smod bôn & khó tính. Nhưng mà nói nhỏ, tớ chỉ chuyên xóa bài, khóa topic, không mấy khi lock nick. Ai mà xui xẻo bị Răng lock nick chắc chỉ do dại dột chui vào mấy cái box tủ của tớ mà phá thôi (Tớ bật mí luôn đấy là Trại sáng tác & Khung trời Nghệ thuật). Tớ cảnh cáo rất nhiều và thỉnh thoảng notify (những bài đã bị notify thường khó giữ được tính mạng). Để tớ tiết lộ những bài thế nào sẽ bị tớ soi nhiều nhá:
- Chửi bậy (cá nhân tớ căm thù trò văng tục chửi bậy. Thế nào là bậy chắc mọi người tự biết.)
- Láo với người trên, công nhân viên trong trường
- Bài viết mang tính chat chit đơn thuần (thể loại này là xóa thẳng tay ko thèm cảnh cáo luôn)
- Lạc đề

Mọi người tranh luận, cãi nhau vô tư. Cãi cả bác Xit hay cãi chính tớ, ok luôn. Miễn là không bậy không láo không chat chit không lạc đề.

Em dark_girl có gì bật tớ không nhỉ? Em mà bật giỏi có khi vụ này sếp Xit cho tớ tự nguyện từ chức về vườn ấy chứ. Cố lên em nhé. Chúc vui.

Kw bạn hiền có quả ava mới hơi xinh ! Bạn hiền tự tạo máu lửa trong này luôn đi, việc gì phải chờ người khác gọi mới chiến!

Cheers,
Răng

Hãy hôn em giữa đêm khuya bát ngát,
Bên lúa mạch vàng vàng, bên thảm cỏ xanh xanh,
Xoay xoay xoay theo điệu nhạc bồng bềnh,
Váy em xinh xinh, giày chàng bảnh bảnh.

Răng is offline  

Old 29-12-2004, 17:18  
scorpionkl

Quote:
Originally posted by aceglin_wl@26-12-2004 @ 13:54
Nói zậy thôi chứ anh cũng fải xet theo chiều ngược lại là mod đã làm gì để mem fải nói thế . Em ko nói bất kỳ 1 mod nào cụ thể , nhưng em thấy "hệ thống " mod nhà mình quá khắt khe , nhưng thậm chí nhiều lúc sai lè lè rồi mà còn cứ ... cãi cùn Anh fải xét cả hai chiều chứ . Làm lớp trưởng fải để cho các bạn cùng lớp yêu quí thế mới là 1 lớp trưởng tốt ....
Còn vấn đề tranh luận thì đâu fải là tất cả các mems kl đều " dĩ hoà vu quí " , đầy thành fần " cá biệt " khác :"> , em sẽ sẵn sàng tranh luận nếu có cơ hội , và nếu ..... " máu lửa " lên :p
Thằng nào nó dọa em sợ thế, tội nghiệp cô bé ... Ai bảo em cứ vào mấy box này làm gì

Sao ko vào CLB TT ấy , em cứ tha hồ vào đấy mà hổ báo, thích doạ ai thì dọa ... Okie !

Old 29-12-2004, 19:09  

Senior Manager

KL$: 643
Awarded 109 time(s)
Sent 515 thank(s)
Received 907 thank(s)
School: Kim Liên-mơ ước :x
Class: A (2008-2011)

khiếp anh scorpionkl nói thế là thiếu trách nhiệm à nghen !
box thể thao có ai đâu mà doạ hả anh !

.Juno.
.Decide that you want it more than you are afraid of it.

ngua_van is offline  

Old 29-12-2004, 19:12  

Member

KL$: 2

Có gì fải doạ , có gì fải sợ , có gì fải tội nghiệp hả "anh lớn" Mà em thấy anh nói chẳng logic gì cả " Thằng nào nó dọa em .... em cứ tha hồ vào đấy mà hổ báo, thích doạ ai thì dọa " Muh xin hỏi CLB TT là gì để mấy mod nhà mình vào đấy làm việc

Quote:
Quá đà rồi thành ra cãi nhau, nhưng ko sao, ko bẳng chửi nhau. Sau đấy thì là câu bài. Hết chuyện
Còn cái này thì em fải công nhận chị kw nhìn xa trông rộng thật

Welcome to KLNet 6!
aceglin_wl is offline  

Old 29-12-2004, 22:19  

Senior Member

KL$: 377
Awarded 2 time(s)
Sent 14 thank(s)
Received 16 thank(s)
School: AOB
Class: A (2003-2006)

Quote:
Tay tự vả mồm.Không còn gì để nói
Giải trình ra thí nó là như thế này. Có 1 topic mang tính tranh luận cao.Việc tranh luận đã nóng đến độ là bạn bè mà sẵn sàng quay ra cãi nhau,chửi nhau = những từ ngữ vô văn hoá ,thô tục.Và quản trị viên ở đâu xông vào doạ lock nick,lock topic....Phỏng?
Ờ,sao lại vô lý thế được nhỉ,quản trị viên gì mà vớ vẩn thế ,mod nào đếy,ai lại làm wn như thế ,chậc. Topic như thế thì phải lock ngay đi, xoá luôn đi chứ sao lại doạ vớ doạ vẩn thôi là thế nào

Đùa tí :p

Em aceglin_wl xinh đẹp nói k có gì sai :* .Lỗi 1 phần to ở ngay chỗ ban quản trị vì trong 1 thời gian đã thắt qúa chặt kỷ luật và khắt khe với những topic nhạy cảm dễ gây tranh cãi.Thực ra mà nói,những topic như vậy lúc đầu có thể là những topic rất hay vì có tính tranh luận cao.Rất hot! Nhưng chỉ quá lửa chút là ranh giới mong manh giữa tranh luận và tranh cãi biến mất tức là những gì còn lại ( tàn tích ) của topic là cãi nhau và chửi nhau = những từ ngữ vô văn hoá như đã nói ở trên.Và lúc này,việc mod nhanh tay lock,xoá nó đi là hoàn toàn hợp lí Tuy nhiên việc topic mang tính tranh luận nhanh chóng trở thành topic mang tính "tranh nhau nói,tranh nhau chửi" đã có quá nhiều tiền lệ,nên việc quản trị viên "cảnh giác cao độ" và lên tiếng cảnh báo trước,ngay khi việc tranh luận chưa bị "biến thái " cũng là hoàn toàn hợp lý
Nhưng,thực sự giờ đêy,khi những topic lửa vắng bóng quá lâu,và nhiều topic cũ đã nguội dần,thì topic lửa thực sự cần phải quay trở lại để làm nóng không khí forum(nhất là với thời tiết trên dưới 10 đi gờ rít sờ như hiện nay )

Welcome to KLNet 6!
Cheer_Up is offline  

Old 06-01-2005, 12:50  

God Member

KL$: 532
Awarded 36 time(s)
Sent 169 thank(s)
Received 82 thank(s)
Class: G (2001-2004)

Răng thấy topic này có hơi hướng bàn luận về đội ngũ quản trị viên Klnet. Tớ nhét cái này vào đây chắc cũng không đến nỗi lạc đề. Hôm nay tớ vào Klnet đọc mà giật mình vì câu sau đây:
Quote:
chị Răng có lần tuyên bố là chị ấy thích dùng quyền hành bắt nạt thành viên ,lạm dụng chức quyền
Ấy chết. Chẳng lẽ tớ lại đòi người nói nó đưa bằng chứng rõ rệt ra (link) thì cũng vô nghĩa. Tớ không có thời gian ngồi mò mẫm trong 800 bài viết của mình. Nhưng quả thật tớ không nhớ mình nói câu nào thế này. Có điều nếu mọi người đều tưởng tớ như thế thật thì tớ cũng phải gửi vài nhời nguỵ biện.

Mọi người vào xem Thông tin cá nhân của tớ, nghía vào phần Sở thích sẽ thấy ghi rất rõ là "Câu bài & xoá bài người khác". Tớ xác nhận phần người ta bảo tớ thích dùng quyền hành với lạm dụng chức quyền. Quả là tớ đã dùng quyền mod/smod xoá/sửa không biết bao nhiêu bài viết và lock vài topic. Những bài thế nào tớ đều đã giải thích ở bài viết phía trên.

Phần làm tớ áy náy nhất là lời kết tội bắt nạt thành viên. Tớ đã từng nhắc nhở, cảnh cáo nhiều người, cả trực tiếp trên diễn đàn lẫn riêng bằng PM. Khoá vài người. Không có nghĩa là tớ bắt nạt ai! Quả thực tớ vẫn thường lạc quan tin vào lời ai đó kêu là smod Răng hiền quá. Hôm nay bị kết tội thế này, trong lòng hết sức không yên. Nếu có ai thực sự cảm thấy bị smod Răng bắt nạt xin mời lên tiếng xem sao. Tớ sẽ xem xét lại mình & rút kinh nghiệm nếu cần.

Xin cảm ơn,
Răng

Hãy hôn em giữa đêm khuya bát ngát,
Bên lúa mạch vàng vàng, bên thảm cỏ xanh xanh,
Xoay xoay xoay theo điệu nhạc bồng bềnh,
Váy em xinh xinh, giày chàng bảnh bảnh.

Răng is offline  

Old 07-01-2005, 04:34  

kBank Manager

KL$ (TOP! 28): 4.298
Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)
Class: A3 (2003-2006)

Em thấy mọi người có vẻ lên án là các smod và mod ở KLnet quá nghiêm khắc và lạm dụng quyền hành.
Nhưng quan điểm của em là: "vua có nghiêm thì nước mới an" (hay một câu đại loại như thế, em nhớ mang máng thui )
Nếu quá dễ dãi thì để có mà thành loạn à Cho dù là vui chơi giải trí thì cũng cần vui chơi giải trí lành mạnh, có quy củ, nề nếp
Nói tóm lại là các smod, mod hay manage cứ đúng luật mà làm (ko có thiên vị hay trù úm ai cả là được)
Tuy nhiên em cũng muốn nhắc thêm: đúng là làm cái gì cũng cần phải có nguyên tắc, kỷ luật, đó là cái "lý". Nhưng người VN mình khi làm điều gì thì vẫn thường để cái "tình" và "lý" cạnh nhau nữa <mong các bác quản lý hiểu cho em >

Nobody falls in love by choice, it is by chance.
Nobody stays in love by chance, it is by work : )
Midori is offline  

Old 13-04-2005, 18:32  

Welcome to KLnet

KL$: 195
Awarded 38 time(s)
Sent 79 thank(s)
Received 171 thank(s)
School: Kim Lien Hs
Class: A (1990-1993)

Thế nào là vui vẻ .. và thế nào là lành mạnh hả em hehe cần phải định nghĩa 2 khái niệm này thật rõ để các thành viên còn biết đuờng mà " vui chơi " trên này chứ .

Tạp chí Thời trang và Phong cách sống dành cho giới trẻ:

[Runway] Devilicious Mag - www.songtremag.com
[Realway] Sống Trẻ Mag is going "Say Hi!" at September 2009
Warm welcome to www.facebook.com/songtre
mookkl is offline  

Old 13-04-2005, 19:33  

V.I.P

KL$: 220
Awarded 1 time(s)
Class: A14 (2003-2006)

Quote:
Cái này riêng cho em dark girl. Em co' 1ngày để edit cái chữ kí và cái dòng dưới nick của em. Quá tốn diện tích, quá negative. Mà hơn hết, it bangs to my eyes.
Lâu lắm mới vào đọc lại thấy cái oai của Smod nó to kinh khủng Kể cả cái chữ kí của em nó tốn diện tích thì vấn đề gì đến chị? nó làm chị ngứa mắt thì chị lấy cái quyền gì ra mà bắt em edit lại nếu ví dụ như có 1 luật là để chữ kí thật bé thì em sẽ đển ngay chứ còn chỉ làm chị ngứa mắt thôi thì chưa đủ để em làm nó nhỏ lại đâu

Quote:
Ko làm kịp là chị del luôn cái đống đấy
cái này nó gọi là xâm fạm vào quyền riêng tư của n`g khác đấy chị ạ nếu ko nói là vô duyên

Quote:
Nhưng,thực sự giờ đêy,khi những topic lửa vắng bóng quá lâu,và nhiều topic cũ đã nguội dần,thì topic lửa thực sự cần phải quay trở lại để làm nóng không khí forum(nhất là với thời tiết trên dưới 10 đi gờ rít sờ như hiện nay )
Cheer_up là Smod đúng ko nhỉ topic trong h ra chơi dạo này bị câu nhiều lắm mà con có thấy mẹ lên đâu! đừng đổ tại cho mem al2 thiếu quan tâm! mà chính smod cũng thiếu quan tâm chẳng kém!

:X
dark_girl is offline  

Old 14-04-2005, 17:54  

Welcome to KLnet

Awarded 38 time(s)
Sent 79 thank(s)
Received 171 thank(s)

Ừhm ... gì thì gì cũng nên để lại quyền cá nhân . Đây là 4rum chứ không phải trại tập trung . Riêng vấn đề này thực sự không thể đồng tình được . Nếu vấn đề chữ kỹ quan trong vậy thì admin tech fix lại .. chấm hết <-- 4rum mình đã không cho phép để các file ảnh ở chữ ký rồi ... giờ lại còn lôi cả chuyện này nữa ra thì
Mà máu lửa gì mấy cái chuyện chẳng đâu vào đâu hehe

mookkl is offline  

Old 21-05-2005, 09:12  

Phá sản!

KL$: 130
Awarded 1 time(s)
Class: A2 (2004-2007)

mà sao trong chữ ký kô thể attrach hình đc là sao vậy mấy anh chị,em có nhiều hình đẹp mà kô up len đc
SirCold is offline  

Old 24-05-2005, 13:40  

Welcome to KLnet

Awarded 38 time(s)
Sent 79 thank(s)
Received 171 thank(s)

In ra rồi về mà dán ở trần nhà ku ấy đẹp mới điếc cái gì

mookkl is offline  

Old 14-06-2005, 14:31  

Phá sản!

KL$: 0

Ờ trở lại chủ đề của bác Xit.Thế này bác ạh?Văn hoá tranh luận kể ra cũng là một thứ văn hoá đáng đề chúng ta quan tâm
Em có học trong trường,các thấy dạy em là:"Học Luật là học cãi.Tôi không phản đối!Nhưng cãi với ai,cãi như thế nào mới là vấn đề.Riêng với ngành học chúng ta,chúng ta dùng Khoa Học Pháp Lý để phản biện chứ không phải cãi nhau như mấy bà hàng thịt,hàng cá ngoài chợ.Như thế thì 1 đứa trẻ con cũng làm được"
Thiết nghĩ,KLnet cũng là một môi trường như bao môi trưòng khác,cũng là 1 site của học sinh như bao website khác.Là học sinh cấp 3,chắc hẳn chúng ta đều đã đc đào tạo trong trường,chăc chắn fải hiểu đc về lời ăn tiếng nói(cái này có khi học từ hồi lớp 1 rồi)
Thế mà...
Đôi khi thực tại không như ta nghĩ!Đây đó vẫn có những câu nói khích bác,những câu chửi thô tục,những câu nói mà lẽ ra 1 anh chàng,1 cô nàng 17,18 tuổi quá thừa hiểu không ĐƯỢC NÓI NHƯ VẬY.Ấy vậy mà họ vẫn nói.Tự do quá ư?Dân chủ quá ư?Thoải mái quá ư?
Các cụ ta dạy:"Học ăn,học nói,học gói,học mở".Ăn là tất nhiên.Còn nói?Có fải ai trong chúng ta cũng "học nói"được đâu.Đó không chỉ là quá trình đào tạo trong gia đình,nhà trưòng,xã hội,mà còn phụ thuộc vào bản thân mỗi chúng ta,"Lựa lời mà nói cho vừa lòng nhau".Các bạn có biết đc rằng đôi khi những cuộc tranh luận lại trở thành những cuộc cãi vã,rồi chuyện bé xé ra to,những xích mích lại bắt nguồn từ dăm ba lời noi tưởng chừng vô hại

Chẳng biết nói gì hơn,lại trích câu các cụ đã dặn:
"Chim khôn hót tiếng rảnh rang--Người khôn nói tiếng thật thà,dễ nghe"
NguyenThanhNam is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan