Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Khung trời nghệ thuật

Old 02-11-2004, 17:02  

Phá sản!

KL$: 0

hôm nay to gan đưa ra ngu ý này, mong chư vị đừng cười chê)
Có rất nhiều người dường như chưa hiểu hoặc cố tình không hiểu một câu hỏi rất đơn giản “THẾ NÀO LÀ RAP”
Nhạc rap được hình thành bởi các Ghetto(dân giang hồ) tại Mỹ. Nó là một dòng nhạc của những kẻ VÔ HỌC!
Tôi nói không hề quá!
Ở Mỹ, những người có văn hoá không bao giờ nghe Rap và họ cũng cấm tiệt con em mình nghe nó. Tại sao vậy? vì đơn giản nó là dòng nhạc của một tầng lớp hạ lưu nhất trong xã hội Hoa kỳ. Những ghetto tại Mỹ cũng chẳng khác gì việt nam cả, mấy ai học hết xong phổ thông, cuộc đời của họ gắn liền với Súng, ma tuý, mại dâm và nhà tù. Những ghetto là những kẻ không có tiếng nói trong xã hội, và nhạc Rap- hip hop cùng với thể thao (như bóng rổ, bóng bầu dục) chính là thứ duy nhất để họ góp tiếng nói với bên ngoài. Nhạc rap chính là thứ duy nhất để mọi người nhìn vào những ghetto này. Chủ đề chính của rap là “THUG LIFE” (cuộc đời du côn) nói về Băng đảng, bế tắc, ma tuý, cái chết, sự hận thù, và một tình yêu kiểu ghetto (đầy gai góc).
Vậy người hát rap là ai? Là Những kẻ du côn chính hiệu, cầm súng trước khi cầm Micro (như Tupac), hút cần sa như nghiện thuốc lá nặng (như Snoop Dogg)..v….vv..
Nhạc rap chính là thứ duy nhất mà những ghetto có thể làm để khiên cho bộ não mình “động đậy”!
Vậy những kẻ mà họ bị gọi là “vô học” đó hát Rap cho ai nghe? Xin thưa với các bạn một cách thẳng thắn là cho chính những ai “vô giáo dục” nghe!
Dù ngay tại Mỹ, nơi mà Rap- hiphop phát triển mạnh nhất cũng chỉ có những đứa con “cứng đầu” khó dạy mới nghe, còn nhưng gia đình trí thức, văn hoá, họ từ chối thể loại nhạc của “quỷ dữ” này!
Và cái gốc của dòng nhạc này chính là:
TÌM CÔNG LÝ TRONG BẤT CÔNG, TÌM NIỀM VUI TRONG BẤT HẠNH, TÌM TƯƠNG LAI TRONG BẾ TẮC, TÌM CHÚ Ý TRONG SỰ GHẺ LẠNH VÀ CUỐI CÙNG LÀ TÌM ----------------T--Ự--------------D—O------------------
Đúng! Tìm tự do!
Đến với Rap người ta có thể nói bất kỳ điều gì mình muốn, mà không ai có thể ngăn cản được, thí dụ Em vác chính phủ ra nhiếc trách như trong “WHITE AMERICA” hay Seaunti mang vấn đề sắc tộc ra làm trò đùa vui như trong “f*** da UK”….v….v..
Tôi hay bạn, hay bất kỳ ai cũng không được áp đặt bất kỳ một cái “quy tắc” nào cho Rap cả, vì nếu như vậy, Rap sẽ trở thành R.A.P tức là ®ead (A) (P)oem = đọc thơ!
Có nhiều bạn lại mang 1 lý thuyết hết sức vô lý là “nước tư bản nó khác” để lý giải cho việc nên có “giới hạn” cho Rap việt. Xin khẳng định lại, đó là một điều VÔ LÝ HẾT SỨC. Chính quyền và thể chế xã hội đâu có liên can gì ở đây????????
Hãy thử nhìn Hàn Quốc xem, một nước TƯ BẢN đó, sao hiphop và Rap của Hàn quốc lại không giống mỹ????
Rất đơn giản các bạn ạ, Hàn quốc và mỹ là 2 nước Huynh đệ, dân Hàn sang Mỹ cũng giống dân Việt đi chợ biên giới ở Trung Quốc, hay sang du lịch Thái lan mà thôi. Nên việc nhạc Hàn tiếp xúc và hội nhập Hiphop rất dễ dàng.
ĐIỀU KHÁC BIỆT DUY NHẤT và LỚN NHẤT của Hàn quốc là những ca sĩ hip hop hoặc Rap hiện nay trước kía chính là những ca sĩ hát nhạc Pop, rock..v..v…. chứ không phải là GHETTO thực sự như ở Mỹ! HÃY NHỚ KỸ! Các rapper mỹ 95% là những thằng du côn không hơn không kém! Điều này giải thích tại sao hiphop hàn quốc sặc mùi KPOP!!
Rap việt lại khác, số lượng người việt định cư tại mỹ rất lớn, điều này cũng kèm theo sự ra đời của những băng đảng du côn việt nam ở miền Nam và Bắc Cali phoo’c ni-a. Tập trung khá đông ở Quận Cam (orange county). Và thật trùng hợp, họ chính là những người Việt đầu tiên tiếp cận với Rap-Hiphop (theo đúng nghĩa một Ghetto) rồi sau đó lan ra những tầng lớp khác của người Việt. Chỉ có những sinh viên học cao đẳng hay trung cấp (community college) hoặc một số ít học đại học (college, university) mới hát Rap việt mà thôi. Những con nhà tử tế, có giáo dục, nề nếp, không ai nghe nó cả! Ngưòi khai sinh ra Rap việt là Khanh nhỏ, với những bài Gangsta rap rất đặc trưng nhưng bằng tiếng Việt và thế là từ những năm cuối của thập niên 90, “Vietnamese gang” đã bắt đầu phát triển nhạc Rap.
Nhưng nhiều người lại lầm tưởng rằng “Rap là phải chửi” Sai hoàn toàn! Chửi hay không là do người hát Rap, còn nếu gượng ép đem những lời lẽ thô thiển và cục cằn vào để cho có mùi “hiphop” thì hoàn toàn phản tác dụng (ví dụ như Nick Hiphip hop hop 2807 text battle với ::SM: . Chửi tục là một thói quen của những Ghetto, nói cái gì cũng có thể chửi đựơc thậm chí hỏi tên thôi cũng còn “Wut is ur fucxkin’ name” (Mày tên là cái *** gì?”) thì chuyện trong lời Rap có những từ như như vậy là điều hiển nhiên. Chửi thì ai cũng chửi được, nhưng Rap, phải có tâm sự mới làm đựơc, không thể ngồi nặn ra được.
Trong RC có member tên là Zeter góp ý rất gay gắt với việc này! Tôi thấy thật bất công và không thể hiểu được! Tại sao các bạn cảm thấy ok khi nghe những từ NGOA NGÔN TIẾNG ANH etc được mà lại cảm thấy khó chịu khi nghe NGOA NGÔN TIẾNG VIỆT..v…v…??? bạn có hiểu là nó cũng là cái cảm giác của dân Mỹ trắng khi nghe rap hay không?
Dư luận lên án rất nhiều về dòng nhạc này, thậm chí còn có những nghiên cứu của các viện đại học về mức độ gia tăng tỷ lệ phạm tội trong thanh niên Mỹ và nhạc Rap nữa. Nhưng đó là bên ngoài, còn người bên trong, nếu bạn nói bạn là "1 fan của rap-hiphop" thì hãy tự biêt mở gông cùm cho suy nghĩ của mình đi, đến với Rap 1 cách tự do, không gò ép, hãy biết tôn trọng sự TỰ DO của người khác, họ nói gì là kệ họ, bạn nói gì là quyền của bạn, nước sông không phạm nước giếng là được!
Rap việt nam tuy không được như Rap hàn quốc nhưng nếu lật lại lịch sử thì cũng y chang như thời kỳ đầu của Rap tại Mỹ, một thứ âm nhạc bị gọi là Rác rưởi, không được công nhận, chỉ những người yêu thích nó và những "ghetto" made in VN mới nghe thể loại này mà thôi. Nếu bạn không muốn nghe những lời lẽ nặng nề bạn hãy đừng nghe những bài có cảnh báo trước "P.A" (có sự đồng ý của phụ huynh) cũng có những bài Rap việt khá clean và sạch mà.
Cuối cùng, tôi chỉ muốn nói lại một lần nữa, HÃY NHỚ KỸ RAP LÀ CỦA GHETTO!
nếu giữ vững được rap việt như lúc này đây, mặc bỏ ngoài tai dư luận thì sẽ có ngày, nó sẽ có vị trí nhất định nào đó, còn nếu bão hòa theo dòng nhạc Pop như của Hàn Quốc, nó sẽ rơi vào quên lãng trong một ngày gần đây mà thôi. Hãy thử nhìn những Hồng Ngọc, Thanh Thảo xem, chính những ca sĩ như vậy đã làm công chúng thờ ơ với Rap vì nó cũng chỉ đơn giản như những bài nhạc vô nghĩa khác mà thôi.

www.soundclick.com
yugo_ko_yeu is offline  

Old 02-11-2004, 17:34  

Phá sản!

KÔ phải soundclick, mà là thằng anh CHimdada_trenbanbia của tớ bên Rapclub viết bài này., ok man? Còn bìa viết này được phản hồi bởi nhiều ý kiến trái ngược nhau lắm yugo ạ! Tốt nhất là nên post ở nơi có dân thôi...Nơi đây hình như kô ai quan tâm đâu ,hehe.. :p
Kani_hiphop is offline  

Old 03-11-2004, 20:52  

Phá sản!

Em không phải Rap Fan nhưng nghe cũng tầm tầm nhưng em không khoái kiểu nói " Rap là dòng nhạc của những kẻ vô học "
Zeter hả ? Đi đâu cũng thấy thằng nhóc đấy nhờ . Thực ra việc thêm những từ ngữ đấy vào bài Rap cũng không ảnh hưởng gì lắm , nhưng đối với 1 số người nghe có quan niệm hơi " cổ hủ " ( mà dân VN từ trước đến nay vẫn thế ) lại không thể chấp nhận được , nó hơi " thô "
Rap việt cũng có phải bài nào cũng " vô học " đâu , thỉnh thoảng nghe mí bài của Zolek hay ông Hiếu cũng thấy hay phết đấy chứ :"> . Nhớ 1 thời mình rất khoái " Anh vần chờ " và " Bí kíp đàn bà " , chết cười hay như mí bài của Tracy . Tiếc là bi h ông Hiếu tu chỉ hát Rock thoai , cứ động hỏi đến Rap là ông ý là cau có , hâm . Nhưng em phải công nhận 1 điều Rap việt nhiều bài bậy quá , không có nội dung gì cả , cứ như xếp các câu chửi vào với nhau ý
Nhạc Việt bi h đâu đâu cũng thấy chen vào 1 đoạn Rap nhỏ , em đặc biệt không thích kiểu này , nghe cứ vô duyên thế nào ấy . Rap nghe như shit cũng rap , chán chuyện . Có 1 lần còn nghe được " Triệu đoá hồng " được Rap việt hoá mới sợ chứ
Rap việt đã , đang và sẽ phát triển , hi vọng là như thế
Nhí Nhố is offline  

Old 07-11-2004, 18:26  

Phá sản!

Oai`, Kani biết chimdada_trenbabia a`?? Hay quá. Trong www.forums.rapclub.org.. ông anh kaka cũng nổi phết nhỉ??:">
..Tớ cũng vừa nhăm nhe đến Rap thôi. Cũng muốn tìm cái gì đó khác khác một tí.. chứ cứ đều đều một điệp khúc thì nhàm lắm!! Công nhận là Rap việt thường khiến cho người ta hãi hùng khi nghe. Thô bỉ và thô tục!! Mà toàn đi mix nhạc.. không khá hơn được là phải thôi.
Hi vọng là có ngày mai để có thể hi vọng..
zaza is offline  

Old 07-12-2004, 14:14  
namct178

KL$: 0.00

akakak.... Long time no see aite ka... các bác nghe mấy bài của em nhé... ai bên rapclub.org chắc biết em

(bấm chuột phải vào link, chọn copy shortcut rồi paste vào thanh Adress rồi bấm ENTER)

Vừa rồi em nghe có người nói rap là từ dân VÔ HỌC mà ra... that's rite... nhưng những người làm nhạc rap không hẳn là những người vô học.

Namct - Anh nhớ em (Vietrapper.com frontpage tháng này, tháng 12/2004) http://www.soundclick.com/util/streamM3U.m...ID=1782957&q=Hi

Namct - Suck my dick (PARENTAL ADVISORY!!!) (Vietrapper.com frontpage tháng 9/2004) http://www.soundclick.com/util/streamM3U.m...ID=1674060&q=Hi

Namct - Tình nhạt phai remix (Vietrapper.com frontpage tháng 7/2004 http://www.soundclick.com/util/streamM3U.m...ID=1674055&q=Hi

Namct - One Love in life (Vietrapper.com Frontpage tháng 6/2004)http://www.soundclick.com/util/streamM3U.m...ID=1479047&q=Hi

Old 07-12-2004, 14:33  
namct178

Được. Bạn nào viết bài này có 1 kiến thức rất tốt, nói được cả mặt tích cực và tiêu cực của rap...
Nếu bạn thích rap thì ĐỪNG theo con đường của Thanh Thảo hay Hồng Ngọc. Họ chỉ làm nhạc HH nhạt nhẽo đi thôi. Họ đâu có trải nghiệm cuộc đời... Hãy làm rap theo đúng chất của nó

Old 08-12-2004, 12:18  

V.I.P

KL$: 220
Awarded 1 time(s)
Class: A14 (2003-2006)

Oài! nghe thử mấy bài của anh..khâm fục anh thiệt! :p Nhưng mà sao lại lấy nhạc của bài Dillema của nelly thế ạ? bài đấy anh hát cứ sao ý... :p

...Còn nếu nói rap là từ dân vô học mà ra á? láo ghê ha! ko fải đâu nha! nếu là vô học thì sao Eminem vẫn đoạt bao nhiêu giải âm nhạc nhờ cái thứ nhạc của dân vô học thía..câu này là fải xem lại nhá! :p

Mà anh Nam học hát rap từ lúc nào thế..em cũng biết hat rap nhưng mà chỉ biết hát Tiếng anh thoai....:p he he..thich nhất là Eminem! còn rap Việt thì chỉ có Đinh Tiến Đạt! :p

------------------------------
:X
dark_girl is offline  

Old 08-12-2004, 13:06  

God Member

KL$: 532
Awarded 36 time(s)
Sent 169 thank(s)
Received 82 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: G (2001-2004)

Bài trên dài quá, lười đọc (sozi) :"> Chị hiểu nói "Rap là từ dân vô học mà ra" tức là một hai người khởi đầu dòng nhạc Rap là những người vô học thôi chứ em. Còn những người hát Rap bây giờ, không quy cho chữ ấy được.

Hãy hôn em giữa đêm khuya bát ngát,
Bên lúa mạch vàng vàng, bên thảm cỏ xanh xanh,
Xoay xoay xoay theo điệu nhạc bồng bềnh,
Váy em xinh xinh, giày chàng bảnh bảnh.

Răng is offline  

Old 09-12-2004, 17:18  
namct178

Quote:
Oài! nghe thử mấy bài của anh..khâm fục anh thiệt! Nhưng mà sao lại lấy nhạc của bài Dillema của nelly thế ạ? bài đấy anh hát cứ sao ý...
Ờ bài dilema lúc anh mới tập anh lấy ra cover :p

Quote:
...Còn nếu nói rap là từ dân vô học mà ra á? láo ghê ha! ko fải đâu nha! nếu là vô học thì sao Eminem vẫn đoạt bao nhiêu giải âm nhạc nhờ cái thứ nhạc của dân vô học thía..câu này là fải xem lại nhá!
Em ơi nó nói đúng đấy em à... Phải chấp nhận thôi
Rap là từ bọn vô học ở mĩ... dân VN sang 503 học được thế là bọn VN nó a dua làm nhạc Rap anh cũng thế

Old 10-12-2004, 17:12  
DR_DRE

Thực ra thì lão phu rất lấy làm vui khi tìm thấy mấy vị cùng sở thik, sở đoản. Tuy nhiên bài viết trên cần 1 số bổ xung.
1. Không bao giờ được phép nói là nhạc rap-hiphop. Đây là 1 sai lầm cơ bản. Hiphop là tên của cả 1 nền văn hoá chứ không chỉ riêng gì nhạc rap. Nền văn hoá hiphop có thể chia thành 1 số mảng chính như sau:
-MCing: đây là những hoạt nào viên trong các party, người sẽ cầm mic dẫn dắt đám đông nổi loạn bằng những câu nói vui có vần vè. Đây chính là tiền thân để cho ra đời nhạc rap.
-DJing: xuất thân là những người quản lý đĩa ở các đài phát thanh. Họ có nhiệm vụ chuyển các bài hát và giới thiệu về chúng. Về sau họ đã cố gắng mix 2 bản thu âm bằng đầu casette, sử dụng nút pause thay cho các chọn cue point mà hiện nay các DJ hiện đại vẫn dùng. Sau khi bộ mixer Dj đầu tiên ra đời họ nhận ra rằng trong quá trình tua đĩa để tìm cue point, bản thu âm sẽ tạo ra những tiếng cọ quẹt rất vui tai mà ngày nay chúng ta gọi đó là kĩ thuật scratch.
-graffity: ra đời nhờ nhu cầu đánh dấu lãnh thổ của các chùm gansta. Ban đầu chỉ là những hình vẽ đơn jản, càng về sau càng phát triển trở thành nghệ thuật đồ hoạ. Hiển nhiên khi mọi người đều tự vẽ cho mình những bức bích hoạ thì nó đã không còn là độc quyền của dân gansta nữa ruồi.
-break dancing: cái này thì nói nhiều rồi, ai cũng bít.

2. Nói rap là thứ nhạc vô học thì chẳng có gì là sai cả. Mấy thằng phản đối ý kiến này thì chỉ là mấy con heo học đòi đú đởn thôi, chẳng hiểu gì cả. Mới chỉ biết đến mỗi 2 cái tên Em cả 50C mà gọi là nghe rap hả? Nực cười vãi. Không ngờ trong cái dòng nhạc vô học này lại có cả những đứa vô học còn hơn cả mấy thằng vô học... Thật là... không bút nào tả xiết. Thôi mấy chú gà ơi về mà nghe Britney với BSB gì gì đó đi.

3. Nhạc rap đang trong xu thế hội nhập. Nhạc rap bây h không còn đơn thuần nằm ngoan ngoãn trong nền văn minh hophop nữa mà đã cựa mình chuyển biến, len lỏi khắp nơi. Thử nhìn mà xem: BSB ngày xưa có thằng AJ hát rap, 5ive với Point break thì đếk nói làm jì rồi, rap ơi là rap. Ngay cả Thanh Thảo nhà mình thỉnh thoảng cũng hát chung với rapper Tiến Đạt đó thôi. Không chỉ có vậy, ngày nay nhắc tới hiphop người ta còn nhắc ngay tới R&B. 1 ví dụ cụ tỉ nhá: Chàng Usher của chúng ta đó, 1 minh tinh của R&B. Nhưng thử nhìn mấy hit của chàng xem: Yeah sặc rap là rap, My boo hát với AK cũng có 2 đoạn. Rồi thậm chí cả rock cũng rứa. Những tên tuổi rap-metal, nu-metal lại chẳng ngộ độc nhạc rap đó sao???

DUCK_DUCK: Anh DRE ơi, khuyến cáo việc chửi bậy và viết sai chính tả nhá

Old 10-12-2004, 19:45  

V.I.P

Awarded 1 time(s)

Quote:
Mới chỉ biết đến mỗi 2 cái tên Em cả 50C mà gọi là nghe rap hả? Nực cười vãi. Không ngờ trong cái dòng nhạc vô học này lại có cả những đứa vô học còn hơn cả mấy thằng vô học... Thật là... không bút nào tả xiết. Thôi mấy chú gà ơi về mà nghe Britney với BSB gì gì đó đi.

Anh nghĩ em chỉ nghe Em với 50c thôi à? trời đất ạ! em nói là vậy ko fải là em ko nghe Jay-Z hay Missy Eliot hay Nelly..mà là do em khoái Em nhất thôi!

dark_girl is offline  

Old 10-12-2004, 22:04  

V.I.P

Awarded 1 time(s)

Quote:
Ờ bài dilema lúc anh mới tập anh lấy ra cover

he he! thảo nào bài đấy của anh nó ko có hay như mấy bài kia! vả lại bài Dilemma đấy fải có giọng của kelly cơ...:p vì nếu ko có Kelly thì bài đấy ko hoàn chỉnh đc! :p mà thoai...thế là cũng khá lắm rồi anh ạ!
:p có gì cho em xin chữ kí nhé!
---------

To Răng:chị Răng nên sửa bài anh Dr Dre đi thì hơn! cheer!

dark_girl is offline  

Old 14-12-2004, 13:28  
namct178

Quote:
he he! thảo nào bài đấy của anh nó ko có hay như mấy bài kia! vả lại bài Dilemma đấy fải có giọng của kelly cơ... vì nếu ko có Kelly thì bài đấy ko hoàn chỉnh đc! mà thoai...thế là cũng khá lắm rồi anh ạ!
có gì cho em xin chữ kí nhé!
Chắc em ít nghe rap việt nên ít biết em nhở
Kaka Hâm mộ những cái thằng như Tiến Đạt hay Thanh thảo là sai lầm lớn đấy em ạ.

Old 14-12-2004, 16:48  

V.I.P

Awarded 1 time(s)

Quote:
Chắc em ít nghe rap việt nên ít biết em nhở
:p vâng..em mới nghe thôi anh ạ..còn hầu hết toàn the USA..:p còn rap Việt em chỉ nghe có mấy người trên vietrapper thui ạ..như eddyviet..:p namngo nữa ạ!
-------
Hic...sao lại thế hả anh..Đinh Tiến Đạt hát rap cũng hay đấy chứ...em ko thích Thanh Thảo đâu...hic..cái con mụ đấy hát như dở hơi còn bầy đặt nhảy nhót hip hop... chết mất...hãm..

Pridon85: yếu cầu ko chat !

dark_girl is offline  

Old 19-12-2004, 10:24  
DR_DRE

Quote:
Anh nghĩ em chỉ nghe Em với 50c thôi à? trời đất ạ! em nói là vậy ko fải là em ko nghe Jay-Z hay Missy Eliot hay Nelly..mà là do em khoái Em nhất thôi!
Hóa ra là thế đấy, chẳng qua cũng vẫn là vài 3 cái tên quen thuộc trên MTV thôi có phải không cưng??? Nói em đừng bùn chứ mấy thằng bồ kết Em vật vã thì đúng là mấy con gà đú rap rồi. Mún tìm hiểu về rap thì em nên tìm nghe nhạc rap nguyên thuỷ ấy. Còn thằng Em nó sắp làm hỏng nhạc rap mất rồi. Rap của Em hay ở chỗ po-pu-lờ thôi cưng ạ, và nó là 1 thứ rap da trắng. Nghe bài 4got bout DRE chưa? 1 hit kinh điển đấy. Nghe bài này rồi em sẽ thấy mấy thằng da đen và da trắng hát khác nhau thế nào.

Nhắn DUCK X2: anh chửi nhưng ko bậy, mới chỉ gọi là kém lịch sự thôi, chưa đến lúc hoành tráng đâu. Còn mấy cái lỗi chính tả thì ... hề hề ... nhờ em sửa dùm vậy, quê wá hí hí........

Old 19-12-2004, 14:49  

V.I.P

Awarded 1 time(s)

Em nghe bài đấy rồi anh ạ..sự thật là cái chất giọng của ng` da trắng ko thế nào hay bằng giọng của ng` da đen..ko hiểu sao chí cần nghe thôi là em cũng đủ nhận ra đấy là ng` da trắng hay da đen roai`.. :"> hic... Nghe Jay Z hát bài 99 problems.. hic..cứ gọi là..
..dân da trắng chỉ có Eminem là okie..còn lại..hic..đú rap..

dark_girl is offline  

Old 19-12-2004, 21:39  
DR_DRE

Quote:
..dân da trắng chỉ có Eminem là okie..còn lại..hic..đú rap..
Lại sai ruồi! Dân da trắng hát rap có Biesty Boyz (ko bít viết tên thế này có đúng không, tại vì cũng chẳng mấy khi nghe bọn này), 3M&1DJ, QraQ là nổi và tạm nghe được. Hồi trước anh cũng khoái Em (1 thời lầm lỡ) nhưng bi h thì cho nó te vào zĩ zãng ruồi. Tại sao? Chất giọng của người da đen dày hơn người da trắng, nghe phê hơn. Về phong cách biểu diễn, trong khi các rapper da đen rất chịu khó đầu tư cho màn chỉ chỏ, chém jó thì chàng Em chỉ có mỗi điệu gật gù và nhún chân. Em thử xem thằng 50C đó, đàn em của Em nhưng mà nom nó biểu diễn hơn hẳn. Cả cách làm clip cũng thế. Bọn da đen luôn đi đúng tinh thần hiphop là phô trương và bành trướng trong khi bố Em làm clip thì tếu và bẩn kinh khủng. Cái bẩn ở đây ko phải chất lượng clip mà bẩn ở mấy cảnh quay.

Old 20-12-2004, 14:58  

V.I.P

Awarded 1 time(s)

Quote:
Cả cách làm clip cũng thế. Bọn da đen luôn đi đúng tinh thần hiphop là phô trương và bành trướng
công nhận..Eminem làm cái clip bẩn thật. ko chấp nhận nổi..clip Just lose it..hic..bằng chứng wá rõ..
...P.Diddy thì cũng tàm tạm...còn mấy bố như Snoop Dogg...Nelly ..thì đúng là hết chịu nổi..mấy clip wá sex..dân da đen sao cứ thích fải có gái trong clip mới chịu đc hay sao ý..

dark_girl is offline  

Old 21-12-2004, 18:55  

V.I.P

Awarded 1 time(s)

thằng nhóc này....sexy là giành cho boy thoai..ko cho girl đâu...
..mà clip của dân da đen sao mà...càng ngày càng kinh dị..hum nay nghe mấy bài.. fát khiếp.. thoai..ko câu bài...

Duck_duck: khó nói quá... mình có thói quen là ko thông báo j cứ thế del luôn...

dark_girl is offline  

Old 28-12-2004, 06:01  
lexi

bai viet kha hay va co nhieu su nghien cuu, tim toi

Co mot so dieu ma toi muon noi la:

1. RAP bat nguon tu hip hop, RAP chi la chuu bay ( bad language ) va cho them nhieu nhac cu,am thanh vao, con hip hop xuat xu tu chau phi, cua nhung nguoi da den, ho hat hip hop cung nhu la ke mot cau chuyen hay noi len mot dieu gi do, loi noi nhanh + am dieu nhu mot loai hinh giai tri sau khi lao dong vat va met nhoc, hip hop thuong khong phai la ve sung, dan ( violence ) bad language, tu toi , dam giet nguoi etc... va nguoi ta dung nhung nhac cu don gian de phu tro cho bai hat, de noi bat len loi hat hip hop .

2. Van co mot so clean rapper ( will smith ) rap ve cuoc song, nhung dieu ngoai thuoc mai dam, tu toi, giet nguoi, sung dan, etc...

3. Nguoi dac trung cho dong nhac hip hop phai noi toi Lauryn Hills, Jill scott.

4. O mi, van con su phan biet, ki thi trong chuyen nghe nhac rap,hip hop cua nguoi da den va nhac pop/rock cua da trang.

Old 06-01-2005, 12:41  
namct178

Quote:
bai viet kha hay va co nhieu su nghien cuu, tim toi
bài viết này copy của ỎneLarge.

Old 26-02-2005, 08:53  
ken

rap luôn đỉnh
bất cứ là rap của dân da trắng hay da đen thì cũng vẫn hay cả
cái chính là người nghe nó hiểu về nó sao thôi