Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC LĨNH VỰC > Góc học tập

Old 01-12-2004, 15:16  

Phá sản!

KL$: 0

Xin chào mọi người!
Thật sự là hôm nay em cảm thấy rất ức chế,về mọi chuyện.Em muốn nói,muốn phát biểu.Em là một học sinh lớp 11,nhà em có 2 chị em gái,chị em thi đại học-xin nói thẳng ko cần fải xấu hổ-là thi đại học 4 năm mới đỗ,em là con út,đc tạo đk tốt để học hành nên ko có lý gì mà bố mẹ em ko đặt rất nhiều hi vọng và tin tưởng vào em.Lớp 9 em thi chuyên ngữ đỗ nhưng mẹ em muốn em học đều các môn nên nhét vào Kim Liên.Ở đây em không có ý gì chê trách trường mình cả,em rất yêu quý trường mình và những người bạn của em ở đây.Lớp 10 trôi qua một cách nhanh chóng và nói chung là mọi chuyện đều ổn,nhưng từ lúc bắt đầu năm lớp 11 đến nay tự dưng em cảm thấy cực kì ức chế trong chuyện học hành,em bắt đầu tỏ ra quá mức lo lắng và điên khùng vì chuyện điểm số (điều mà suốt 10 năm đi học trc đó em cho là fucking stupid) Em cố gắng làm mọi cách để được điểm cao kể cả phải gian lận,mỗi điểm xấu với em là cả địa ngục,em thấy xấu hổ và nhục nhã vô cùng,thật sự là em đang không-phóng-đại một chút nào,nếu ai có thể nhìn thấy em đã khóc như thế nào khi bị điểm 3 Sinh thì chắc chắn là sẽ tin điều đó.Kiểm tra 2 tiết Văn em chép dẫn chứng ra bàn, kiểm tra Hoá em đi hỏi đề lớp bên cạnh khi biết chắc chắn là sẽ ra 2 đề giống nhau,từ trc đến nay em học Tiêng anh ko đến nỗi tồi,nhưng khi nghe mấy đứa bạn rủ "sang lớp A8 xem đề đi mày ơi,đề giống nhau đấy" em ko thể kìm được,và em đã làm đúng hết,trong khi tin chắc rằng nếu ko biết trc đề em cũng sẽ làm sai câu đó.Ở lớp có một cô bạn rất hay kèn cựa với em trong tiết Anh văn,hôm qua kt xong cô ấy hỏi em có làm đc bài ko,em quay đi " tạm được" nói thật là trong lòng em thấy trống rỗng vô cùng,một lúc sau có 1 thằng tổ buôn dưa lê nói với cô bạn ấy là " cái VH với mấy đứa nữa nó đi hỏi đề trc của bọn A8 đấy" thực sự lúc nghe thấy câu đó em muốn khóc,nhưng,cứ như là có 1 con người khác đã tồn tại trong em,nó đập toẹt cái xấu hổ của em và nói rằng " giỏi bây giờ cũng phải biết gian lận chứ,ai cấm mình gian lận nào,mà mình có quay cóp đâu" Và thế là em cứ để im cho những suy nghĩ ấy lấn át mình và mặc nhiên công nhận nó,coi nó là đúng.Khi em chia sẻ với những người khác,mọi người đều trách em là hâm,việc quái gì fải áy náy,thời đại bây giờ fải thế.Nhưng dù có cố gắng đến đâu em cũng ko thể ngăn được cái cảm giác vô cùng khó chịu ấy.Em cũng không biết vì sao em lại tự nhiên giở chứng ra như thế,em học cứ như thể là sẽ chết,Nhưng vấn đề là dù em có học chắc chắn đến đâu ( thực ra là chẳng khi nào em thấy chắc chắn) em vẫn muốn biết trước đề,vẫn viết chi chít những công thức ,dẫn chứng vân vân và vân vân ra bàn,em không chắc chắn vì tất cả những điều mình làm,vì em sợ em sẽ ko cuống,em sẽ ko nhớ ra,ko làm được bài và bị điểm kém,bị điểm kém,ôi nghĩ đến đã thấy rùng mình,em về nhà,nấu cơm,ăn cơm,rửa bát và học,học cho đến lúc nào mắt mờ đi và chân tê cứng lại thì mới đứng lên đi ngủ,sáng mẹ gọi dậy sớm học bài,ăn sáng và đi học thêm,lang thang vạ vật cho đến lúc học chính.Mà kể cả những ngày nghỉ em cũng thấy chán,chỉ muốn đi học ( để kiếm điểm? chắc thế!) Em cảm thấy những áp lực vô cùng ghê gớm từ người thân,họ hàng ( thậm chí là hàng xóm) bạn bè,em sợ nghe những câu " KIm liên thì chắc chắn đỗ đại học " "con bé nhà em chăm học lắm,học tiếng anh giỏi lắm" em tức tối đến phát điên nếu đứa bạn thân hơn em chỉ nửa điểm.Em như một đứa điên mất phương hướng,em ko biết mai sau mình sẽ làm gì,chỉ biết trước mắt là lao vào học và kiếm điểm cao bằng mọi giá.Nhiều lúc em khóc một mình,em quá stress,em cần có ai để chia sẻ,nhưng ko có ai cả.Nếu em thử nói những chuyện này với mẹ em,hay chị em xem,chắc chắn câu trả lời sẽ chỉ là " vớ vẩn,chịu khó học hành đi" Em ko biết phải làm gì,nói gì để có thể vượt qua cái cảm giác này.Và cũng ko biết rằng mọi người có như em không,dù có xe máy,có tiền,có điện thoại,có mọi thứ nhưng cái mà em cần nhất là một ngươì biết cách lắng nghe và cảm thông với em thì ko có.Và em cũng chẳng muốn chia sẻ với ai cả,ko ai hiểu em,không ai thực sự hiểu được em.
huongmental is offline  

Old 01-12-2004, 23:07  
Selfistar

KL$: 0.00

Chào em.
Bài viết của em là một trong những bài viết thật lòng nhất mà anh đã từng được đọc. Suy nghĩ của em anh hiểu, nếu như em suy nghĩ đúng như những gì em viết.
Sống trong một môi trường nhiều áp lực như thế không phải là dễ dàng. Thực ra tất cả những gì mình làm, suy nghĩ, hành động đều phụ thuộc vào mình muốn gì. Bây giờ em muốn gì nào. Cái đó em phải tự suy nghĩ.
Hồi trước anh đã từng ở trong một thời kỳ không biết mình muốn gì và học để làm gì. Nhưng sau khi vào đại học một thời gian anh cảm thấy mình có trách nhiệm phải học để sau này làm việc, ỉt ra là một con người có ích. Lúc này chẳng hạn, anh vừa thi học kỳ xong được 2 tuần, ngồi ở nhà chán lắm. Suốt ngày bám lấy cái máy vi tính, internet, nghe nhạc chơi game, thế là hết ngày. Nếu như không có việc làm thêm chắc anh chết mất. Hồi trước anh cứ nghĩ rằng câu nói "Học để sau này thành người" có chỗ không đúng, nhưng giờ thì anh thấy nó đúng lắm, vì có làm việc mới thành người được.
Em không cần thiết phải cố gắng quá mức làm gì. Anh đã học trong trường Kim Liên rồi, và anh biết là trường Kim Liên của mình có điều kiện học rất tốt cho học sinh. Bố mẹ nào cũng muốn con mình vào Kim Liên hết. Nhưng điều kiện và môi trường dù sao cũng là yếu tố bên ngoài. Tự bản thân em biết mình như thế nào, bản thân em biết mình có khả năng làm được những gì, nên tự em sẽ biết em phải làm gì. Nếu như em biết mục đích học của em là gì thì em sẽ biết cách học thế nào cho hiệu quả.
Anh học ở đây điều kiện rất tốt, nhưng nếu như không biết mình sẽ học làm gì thì tốt đến mấy cũng chịu thôi. Sinh viên tự học là chủ yếu, mà anh cũng thấy khó hiểu khi hồi cấp 3 anh không tự học được.
Không thể nói rằng một người học không phải vì điểm. Đúng là học sinh và sinh viên học vì điểm. Nhưng có thể nói rằng để được điểm cao thì một người học thực sự sẽ dễ được điểm cao hơn. Anh đã chứng kiến nhiều trường hợp rồi, một khi đã học thì không sợ gì hết. Em thi chuyên ngữ đỗ, chắc chắn em học tốt môn tiếng Anh. Vậy không có lý do gì em phải lo lắng về điểm số môn tiếng anh cả. Anh quan niệm rằng học đúng với sức lực và khả năng của mình thì sẽ không bao giờ phải lo lắng và ân hận. Một điểm 8 so với một điểm 9, hay thậm chí là điểm 10 cũng không khác là mấy nếu như em đã cố gắng hết sức với bài làm của mình. Nếu như em cố gắng hết sức mà chỉ được có 8 thôi, cũng đừng nên buồn vì đó là điểm 10 đối với khả năng của em rồi. Anh dám chắc rằng em bị điểm 3 Sinh không phải do khả năng của em như thế. Lo lắng và áp lực nặng quá là nguyên nhân chính làm cho điểm số thấp.
Trước kia bố mẹ anh nói là "Học cho mình" thì anh không tin, vì rõ ràng là anh học vì bố mẹ anh bảo thế. Nhưng đúng là không học thì không thể làm việc được, anh đã nhận ra điều đó khi anh đi training buổi đầu tiên trong thự viện trường anh. Cái gì mình cũng phải học, không phải là học chỉ để học, mà học là để làm việc. Những gì em học trong trường cấp 3 bây giờ, ở Việt Nam, mặc dù quá nặng nề so với yêu cầu của một học sinh cấp 3, nhưng đúng là rất cần thiết cho sau này. Khi em ức chế, em không cần phải nói ra trước mặt bố mẹ hoặc chị em, vì nếu nói ra em có thể sẽ không cẩn thận trong lời nói của mình, gây hiểu nhầm. Em có thể viết thư, vì dù sao em cũng là con gái, chuyện viết thư không hề lạ lẫm. Em có thể để dưới gối trong phòng của mẹ em, và bảo mẹ em viết lại chứ không cần nói chuyện trực tiếp. Như thế sẽ không gây cãi nhau đấy.
Anh cũng phát sợ lên khi em nói em học cho đến khi không học được nữa thì đi ngủ, rồi sáng dậy sớm học bài rồi còn đi học thêm nữa. Học nhiều không phải là tốt em ạ. Mẹ em có thể sẽ không nghĩ thế, bố mẹ anh thì nghĩ là học nhiều không phải là tốt. Học làm sao để mình nhớ được nhiều nhất mới là tốt. Em có thể thư giãn, nghe nhạc, hoặc đến nhà bạn bè chơi, tuỳ em. Vấn đề chính là khi em học có hiệu quả thì em sẽ biết khả năng của mình đến đâu. Chẳng hạn, nếu như em học Toán mà thấy mình có khả năng làm được dạng bài này thì khi làm bài, em sẽ biết là mình sẽ làm được. Như thế thì không có gì phải lo lắng cả. Còn nếu như em học nhiều mà vẫn không biết được là mình có làm được hay không thì mới đáng lo. Không phải cứ đi học là biết làm đâu, đi học nhiều thì càng không, mà cái chính là em học sao cho em vẫn giữ được đầu óc tỉnh táo khi học. Cái đó là quan trọng nhất.
Anh không muốn nói thêm nữa về phương pháp học, vì dù sao mỗi người cũng có một phương pháp học khác nhau. Anh chỉ muốn nói rằng học không phải vì điểm, mà học để làm việc. Có nhiều người sẽ cười khẩy và nói rằng cái này không đúng, anh thì cho là đúng, vì những gì anh đang được học bây giờ sau này sẽ trực tiếp được áp dụng trong công việc, nếu anh học không tốt thì chắc chắn anh sẽ không làm việc được, còn học tốt thì tất nhiên điểm sẽ cao. Cái thứ hai là học đúng sức lực của mình, vì như thế thì mình sẽ biết mình đang ở vị trí nào. Khi phỏng vấn, người ta có hỏi anh là anh nghĩ thế nào khi cấp 3 anh ở Top20 của lớp thì lên đại học anh chỉ ở khoảng giữa thôi, anh nói là một khi đã ở trong môi trường toàn những người giỏi ở khắp nơi tập trung vào đây, thì việc có người giỏi hơn mình là điều tất nhiên, và mình phải học cách chấp nhận điều đó. Em cũng nên nghĩ như thế. Chúc em tìm được con đường đi hợp với mình.

Old 02-12-2004, 14:38  

Member

KL$: 155

To huongmental:Tớ cũng đang học lớp 11 này,nhưng tớ thấy làm gì mà đến mức như ấy nói đâu.Quả thật là năm nay học hành kể cũng nặng nề hơn năm ngoái nhưng cũng chưa đến mức là bị stress như ấy nói đâu.Dĩ nhiên là học ở trường bây giờ thì điểm số là thước đo nhưng cũng chẳng cần thiết phải quá chú trọng đến mức thế đâu.Điểm cao thì dĩ nhiên là vui nhưng điểm kém cũng không phải là quá tồi tệ.Điểm kém là động lực để mình cố gắng trong những bài kiểm tra tới.
Mà phải nói thật với ấy là lúc đọc những cái ấy viết như là ấy chưa bao giờ gian lận trong lúc kiểm tra hay chưa hỏi đề lớp khác thì kể ra cũng hơi ngỡ ngàng..... Học sinh đến trường mà không có trò gì nghịch ngợm hoặc có những mánh khóe vui thì còn gì mà thú vị nữa.Mà theo tớ thì học sinh vui nhất là ở chỗ đấy.Ấy không nên quá quan trọng hoá những vấn đề này.
Nói gì thì nói nhưng mỗi người có 1 cách học riêng và 1 cách nghĩ riêng.Hình như phương pháp của ấy hơi cứng nhắc thì phải.Đấy cũng chỉ là suy nghĩ của tớ thôi.Thôi,mong ấy nhanh chóng thoát khỏi hoàn cảnh như hiện tại và tìm ra 1 cách phù hợp với mình.

------------------------------
Welcome to KLNet 6!
Dana is offline  

Old 02-12-2004, 19:48  

Phá sản!

Mình cũng sốc vì cái lớp 11 này.Hồi lớp 10 thì việc thích nghi với cách hoc mới cũng có nhiều vất vả nhưng đến lớp 11 này thì khó khăn lại khác hẳn.Điểm số cũng chỉ là kết quả của việc không thành trong cách giải quyết cách học.Thật sự là quá mệt mỏi với khối lượng học chồng chất cùng những kiến thức ngày 1 phức tạp lạ kì.Nói chung thì đã đến nước này chỉ có cách gồng mình lên mà chống đỡ,lo cái thân mình trước đi rồi hãy lo đến những bất công ở ngoài.Thế cũng đủ mệt mỏi lắm rồi nên đừng gây thêm căng thẳng và áp lực cho bản thân bằng cách tìm những sự bất ở đời bởi nó có thiếu gì đâu.
knor1988 is offline  

Old 02-12-2004, 22:32  
Xit Male

God Member

KL$ (TOP! 15): 6.743
Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)
School: Kimlien Highschool
Class: M (1997-2000)

Tặng lại em huongmental với tất cả em nào cùng hoàn cảnh câu nói của sếp anh: "Tôi quan tâm đến hiệu quả làm việc của các anh chị chứ không quan tâm đến việc anh chị làm cách nào để có kết quả ấy". Con đường dẫn đến thành công có nhiều cách, có người dựa vào trí thông minh sẵn có, có người dựa vào tính cần cù, có người dựa vào sự nhanh nhạy của mình...etc.. Nhưng bằng cách nào thì cách, cái người ta cần là cái kết quả, cái người khác đánh giá mình cũng là kết quả. Em không nên xấu hổ về những việc mà đứa học sinh nào ít nhiều cũng có, vấn đề là cái đích em xác định là gì và em làm gì để có thể tiến đến cái đích đó.

Vì thế, dù làm việc gì, em nên đặt ra cho mình 1 mục tiêu rõ ràng (mục tiêu trong thời gian rất ngắn thôi chứ đừng đặt mục tiêu cho đến lúc em 30 tuổi). Từ mục tiêu đặt ra đó, em sẽ phải vạch ra con đường cho mình, dần dần, em sẽ tìm ra được con đường hiệu quả nhất cho mình. Ví dụ, tuần này mình sẽ có 1 điểm miệng môn Toán ít nhất là 9 chẳng hạn, hay là tuần này mình sẽ giải xong bao nhiêu Đề tiếng Anh.. Mục tiêu là khác nhau với từng người, thú thật, hồi học phổ thông năm lớp 12 gần thi ĐH, mục tiêu của anh chỉ là về nhà làm lại được hết đống bài thày giáo đã chữa ở lớp học thêm, chấm hết!

Kinh nghiệm của anh khi thi cử, đó là luôn...nghĩ đến tình cảnh xấu nhất...và mình sẽ làm gì nếu rơi vào tình cảnh ấy. Nghĩ như thế đi thi nó mới thanh thản. Hồi thi cấp 3 vào KL (hồi ấy còn thi vào các trường), anh xác định mình trượt, sẽ sang trường khác học. Nếu rơi vào tình cảnh xấu nhất là vào trường khác anh sẽ đi luyện lò từ lớp 10, sẽ phải giải xong tất cả Bộ Đề Toán Lý Hoá khi hết lớp 11 để thi đỗ ĐH. Hồi thi ĐH thì anh cũng xác định mình trượt, và nếu trượt anh xác định là sẽ làm sạch Bộ Đề để phục thù vào năm sau (và thực tế là anh mới giải được khoảng 3/5 Bộ Đề, để giành cả lô cả lốc đề cho năm sau ) Do xác định trước như thế, khi đi thi bao giờ anh cũng rất thoải mái, không chịu áp lực mấy...nhưng kết quả đạt được của những lần thi đó không tồi chút nào, cũng là chút tự hào nho nhỏ của anh.

Chỉ muốn nói 1 điều, không phải cứ chăm chỉ, cứ ngồi học, đi học suốt đã là hiệu quả. Thực chất của những hành động ấy chỉ là nhằm tự động viên bản thân mình thôi (cứ chăm học vào rồi ta sẽ đỗ đạt). Nếu em đặt mục tiêu và đạt mục tiêu ấy, em sẽ thấy bản thân mình được động viên hơn nhiều, và lúc ấy em có thể tự thưởng cho mình những giờ nghỉ ngơi. Cách đấy mới hiệu quả em ạ.

Cấm cho trai tựa gái kề
Cấm cho người cũ trở về duyên xưa
Xit is offline  

Old 02-12-2004, 22:44  

V.I.P

KL$: 220
Awarded 1 time(s)
Class: A14 (2003-2006)

Học lớp 11 á! bình thường thôi mà...mình thấy chả có gì..có thể là do mình ko có mụch đích thi ĐH nên mình ko fải nặng về mấy môn đấy! kể ra thì chương trình học cũng nặng thật đấy,nhưng mà bạn nên biết xả hơi đi chứ! ko nên học nhiều wá như thế....

Mình cũng muốn đc ở nàh ko fải đi học...nhưng đi học tuy căng thẳng 1 tẹo nhưng vẩn vui lém mà! cứ cười đi! đừng có vậy!

:X
dark_girl is offline  

Old 04-12-2004, 12:50  

Phá sản!

@huongmetal : Quả thật em rất thẳng thắn khi nói đến chuyện quay cóp hay đi hỏi đề trước. Anh cũng nói thật là trong 3 năm học ở Kim Liên anh cũng có quay bài nhưng gần như chỉ năm lớp 12 một số môn không thi tốt nghiệp mà cũng chẳng có thời gian để học nên anh cũng quay. Nếu cả lớp cùng quay mà mình lại học thì đúng là mình có vấn đề đầu óc thật.

Quan điểm của anh là sự học tập tự bản thân bao giờ cũng tốt, anh không biết trường cấp 3 khác thế nào chứ phải nói là Kim Liên học sinh rất chăm đi học thêm hiệu quả của việc học thêm là chúng ta có kết quả đỗ đại học rất cao, điều đó là rất vui. Sau này vào đại học em sẽ thấy không có học thêm gì đâu, và cũng không quay cóp được đâu, em phải tự học hết tất cả. Tất nhiên sau 12 năm học em sẽ trưởng thành nhiều về tư duy nó sẽ giúp em học tốt.

Con người ta cần có tham vọng nhưng như anh Xit nói đó chúng ta không thể biết đến năm 30 tuổi chúng ta sẽ làm gì cũng chỉ nên có những dự định thật ngắn trong thời gian trước mắt. Em có những ước mơ sau này là rất tốt nhưng hiện tại em cũng chỉ có thế học tập để đạt kết quả tốt và để vào trường đại học em thích hay đi du học. Để đạt được điểm tốt đôi khi cũng khó nhưng em đừng quá nghĩ nhiều về chuyện điểm xấu hay tốt. Nghe em nói rằng em học đến mức thấy mệt mỏi thì anh thực sự bất ngờ, em mới học lớp 11 và còn cả một năm học lớp 12 quan trọng phía trước nếu em vẫn giữ cách học tập kiểu " thiêu thân" như thế thì em sẽ gục ngã vào những thời điểm quan trọng.

Còn về cách học tập thì mỗi người có một cách, với anh thì cái gì anh cũng xem xét trên cơ sở có bản chất sâu sắc sau đó mình kết hợp rèn luyện bài tập để lưu giữ những bản chất đó kĩ lưỡng để khi có thi cử thì đâu cần phải là dạng bài mình đã làm rồi vẫn có thể làm được.

Em hãy bình tĩnh nhé, nên vui vẻ, nhìn nhận mọi thứ thật khách quan với ánh mắt lạc quan em sẽ thấy mọi thứ không quá khó đâu.
Chúc em thành công !
makilen is offline  

Old 04-12-2004, 17:45  

Phá sản!

Thật sự là cám ơn mọi ng về những gì mọi ngươì đã nói! ( em gửi lời cám ơn đặc-biệt đến ai đó post bài ngay sau em,thật sự cám ơn anh) Hôm qua em bị ốm,em nghỉ nguyên 1 ngày ở nhà,ko học hành sách vở gì,em đã thấy thật tồi tệ,em gọi điện cho bạn và khóc,em nhận ra là mình thật kém cỏi,em thậm chí ko biết giải quyết vấn đề của mình! em đã ko fải là 1 cô gái như thế! và đơn giản,đi lau nhà cửa,giặt quần áo,phơi quần áo,mua 1 thỏi son mà mình đã mong ước từ lâu...cuộc sống không nặng nề như em đã tưởng tượng suốt thời gian qua.Thật sự khi post bài viết trên em đã khóc rất nhiều,và kể cả đọc bài viết của anh gì dó viết sau em em cũng đã khóc,nhưng em nghĩ rằng mọi chuyện rồi sẽ ổn"vì kể cả thiên đường cũng có những ngày mưa".Em có gia đình,có bố mẹ và những người bạn sẵn sàng chia sẻ với em khi em buồn,như thế đãlà đầy đủ và hạnh phúc hơn nhiều người rồi,có đúng ko ạ? Em sẽ tập cho mình 1 cách nhìn nhận mọi việc thoáng hơn..và có rất nhiều cái sẽ như thế,khi em nhận ra có nhiều điều mình chưa làm,chưa nghĩ đến.Em có nhiều điều muốn nói với mọi người,tuy nhiên,nói được ko phải là điều dễ dàng.Chỉ muốn cảm ơn mọi người rất nhiều.

Em cũng muốn cảm ơn người bạn mà em gọi điện hôm qua.Mặc dù ấy rất "quái vât",nhưng tớ quý ấy lắm.Hì hì.
huongmental is offline  

Old 04-12-2004, 22:47  
Selfistar

Anh cũng thấy xúc động khi em nói thế. Bài viết của anh mà được em quan tâm thế thì cũng đáng vì ít khi anh post dài thế lắm.
Em có một người bạn thân để đôi khi nói ra những thứ mình không nói được với ai. Anh ở đây bạn bè cũng nhiều, nhưng chẳng có ai thân vì bạn thân anh ở nhà. Kể ra xa nó cũng buồn, nhưng đến khi xa rồi mới thấy là có những thứ còn buồn hơn cả việc xa bạn bè. Đôi khi chính khoảng cách xa như thế lại làm cho người ta dễ tha thứ hơn.
Dù sao thì mình cũng còn trẻ. Học được đến đâu thì học, anh thấy là tuổi trẻ đi đây đi đó, rồi tìm hiểu các thứ, đọc sách... cũng đáng. Đó cũng là cách học. Thư viện trường anh to cực kỳ, vào nhìn mà mê quá, nhưng chẳng có lúc nào đọc. Kỳ nghỉ này chắc là phải mược một lũ sách về đọc mất.

Old 06-12-2004, 13:34  

Manager

KL$: 556
Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A2 (2003-2006)

to Hương: tớ cũng đang học lớp 11 như ấy và tớ cũng đang chuịo những áp lục như ấy đang phải chịu: áp lực về thi cử áp lực về điểm số, và những lời bố mẹ mình sẽ nói khi nhận được kết quả học tập của con. Còn gì đau đớn hơn là khi làm bài kiểm tra mình làm được nhưng mà toàn bị trừ điểm những chỗ linh tinh để rồi bị điểm kém---> điều này con đau hơn là đề khó mà không làm được. NHưng rồi tất cả sẽ qua, những khó khăn này mới chỉ là khó khăn bước đầu thôi, tớ nghĩ ấy cần xác định cho mình mục đích của việc học là gì, cũng như ấy, mỗi làn tớ bị điểm kém thì điều kiếm tớ nguôi ngoai đi là việc nghĩ rằng nguyên nhân của việc này là gì, do chính mình không cẩn thận hay là do đề khó. Nếu do mình cẩn thận thì mình không thể trách móc được ai, không thể ghen tỵ với bạn bên cạnh được nếu điểm nó cao hơn điểm mình, mình làm thì mình chịu thôi...Còn nếu do đề thực sự khó mà cả lớp cũng không nhiều người làm được thì cần phải xem lai cách học của mình và rút ra bài học cho lần sau. Tớ luôn quan niệm là 1 điểm xấu chưa phải là tất cả, mà điều quian trọng là mình đã nhận được những gì từ lần vấp ngã đó.
Mà ấy nói là ấy học suố ngày đúng không, học đến luac không học được nữa thì đi ngủ---> điều này không hoàn toàn đúng, học nhiều ;là tốt nhưng mà học như thế nào mới là quan trọng, học để rồi thành quả thu được của ấy là những gì. Cũng như ấy, tớ hồi năm lớp 9 trong thời kỳ ôn thi như nhiều bạn khác, tớ còn ôn thi thêm để thi vào chuyên Hoá nữa, tớ hcọ ngày học đêm , học không boết mệt mỏi, có hôm học đến 3 h sáng xong 6h30 lại dạy đi học như bình thường, thời gian đấy kéo dài khoảng 2 tuần thì tớ đã kiệt sức kô chịu đưọc nữa thế là tớ phải xem lại cách học của mình, nhưng rồi đến khi nhận được kết quả thì là tớ thiếu 1/2 điểm để vào chuyên hoá---> thế có đau không cơ chứ. Mỗi lần nghĩ lại về quãng thời gian đó thì tớ chỉ coi đoá là kỷ niệm đẹp thời hcọ trò xem lẫn đôi chút cay cú về thi trượt, nhưng bù lại thì tớ lại có những điều tốt đẹp hơn khi vào trường Kim Liên này---> thì mới ngồi viết cho ấy được chứ
---> tóm lại là những gì đã qua thì hãy cho qua đi và nhìn vào thực trạn trước mắt là kỳ thi học kỳ sắp tới.Chúc ấy có kết quả tốt trong kỳ thi này và cũng là chúc cho bản thân tớ nữa.

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
./'/.../..../...../¨¯\ Ðo*`i
('(...´...´.. ¯~/'...') Vô
.\...................../ Ðô'i
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 21-12-2004, 09:13  

Phá sản!

KL$: 35
Received 1 thank(s)
Class: A4 (2003-2006)

Đây có thể nói là một trong những topic ma` em cảm thấy hay nhất ở KLnet.Huongmetal đã nêu lên đúng tâm trạng ma` em nghĩ la` của nhiều học sinh bây giờ.Nhiều lúc em cũng có những cảm giác căng thẳng và bức xúc nhưng cũng ko đến nỗi như Hương.Sức ép học hành em thấy bây giờ căng thẳng quá .Nhiều lúc em thấy tự ti với chính mình, lúc nào ũng bị ám ảnh trong đầu về việc thi trượt thi đỗ nọ kia.Người ta nói là học để lấy kiến thứ nhưng em ko hiểu la` nếu ko có bằng cấp thi` liệu mình sẽ vào đời như thế nào nữa.
van_roma is offline  

Old 21-12-2004, 21:33  

Phá sản!

Quote:
Originally posted by van_roma@21-12-2004 @ 09:13
Sức ép học hành em thấy bây giờ căng thẳng quá .Nhiều lúc em thấy tự ti với chính mình, lúc nào ũng bị ám ảnh trong đầu về việc thi trượt thi đỗ nọ kia.
Anh nghĩ mình chỉ có thể tự tin nếu mình thật sự chăm chỉ học tập tốt vả có kiến thức vững vàng. Phải nói thật là học tập ai cũng chịu sức ép nhất định, sau này nếu có đi làm chắc chắn chúng ta cũng phải đối mặt với sức ép rất lớn. Khi vào đại học nếu thi trượt không là một sức ép thì anh nói thật đa phần sinh viên sẽ chơi cả kì.
Vì có quá nhiều sức ép nên đôi khi làm chúng ta tự nhiên mất tỉnh táo, chúng ta không phát huy được nhiều khả năng của mình. Chúng ta cần bình tĩnh không phải cứ lao đầu vào học một cách phản khoa học là tốt, cũng nên có những tâm lí thoải mái thì học hành sẽ tốt hơn.

Chúc các bạn luôn vui luôn tự tin, nhân tiện chúc giáng sinh vui vẻ
makilen is offline  

Old 26-12-2004, 12:41  
kukumalu

công nhận là những kiến thức của năm lớp 11 quan trọng thật nhưng theo mình thì nó cũng đâu có gây sức ép nặng nề thế đâu nhỉ? có lẽ tại mọi người quá quan trọng chuyện điểm số thôi . vì vậy nên mình nghĩ cứ bỏ qua chuyện điểm số đi thì biết đâu không những không cảm thấy ức chế mà lại còn học hành tốt hơn ý chứ!

Old 27-12-2004, 16:40  

God Member

KL$: 194
Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A1 (2009-2012)

Anh không biết mọi người thế nào chứ anh mà bỏ qua chuyện điểm số thì gia đình anh giết sống anh >.<
Sắp thi ĐH rồi :-ss T_T khủng khiếp vật >.<

P/S: ngoài lề tí, tưởng tượng mấy đồng chí ôn ngày ôn đêm rồi đến sát ngày thi bị áp lực lăn đùng ra ốm hay ngất thì hay nhỉ

May it be so that you are shattered.
I welcome the defeated, the aged. Surrender to me, learn from me, obey me.
May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 28-12-2004, 10:38  

Senior Member

KL$ (TOP! 27): 4.596
Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)
Class: A1 (2002-2005)

2 Illi : hôm trước qua nhà mày ghi đĩa tao thật bất ngờ khi thấy mày đang tụng quyển Địa của Thế nhà mình
mày làm tao bất ngờ quá thế tức là hôm đấy mày hết tiền đi photo à ,poor Illi

In the end, all that matters is love.
Negunsd is offline  

Old 02-01-2005, 22:23  
Meocon_handsome

Điểm không quan trọng lắm đâu.Cái chính là kiến thức thôi.Như anh đây 12 năm không đạt học sinh giỏi mà vẫn đỗ đại học mà đỗ điểm cao cơ.

Old 03-01-2005, 15:19  

Phá sản!

KL$: 35
Received 1 thank(s)
Class: A4 (2003-2006)

Quote:
Originally posted by Meocon_handsome@02-01-2005 @ 22:23
Điểm không quan trọng lắm đâu.Cái chính là kiến thức thôi.Như anh đây 12 năm không đạt học sinh giỏi mà vẫn đỗ đại học mà đỗ điểm cao cơ.
Đấy là tại anh học lệch nên mới thế.Còn nêu ko quan trọng chuyện điểm số tự nhiên thấy mình thua kém bạn bè thì cũng cảm thấy buồn chứ ạ.Nhưng mà em thì chỉ thấy tại cánh cửa ĐH quá hẹp mà nhiều người lại thích vào nên mới có kiểu học hành căng thẳng thế này.
Hôm trước thi HK em la`m bài ko fải môn nào cũng tốt nhưng em cảm thấy rất nhẹ nhõm sau khi thi.
van_roma is offline  

Old 03-01-2005, 15:47  

kBank Manager

KL$ (TOP! 28): 4.298
Awarded 58 time(s)
Sent 329 thank(s)
Received 236 thank(s)
Class: A3 (2003-2006)

Nếu như còn ở VN thì tớ là cũng là học sinh lớp 11.
Trước khi tớ đi du học, mẹ tớ thuê cho tớ một đống gia sư, dạy 4 môn khoa học tự nhiên là Toán, Lý, Hoá, Sinh. Trong hai tháng hè mà tớ phải học cho bẳng hết cả hai cuốn SKG lớp 11 và 12, tất nhiên chỉ học những kiến thức cơ bản ở trong đó chứ ko nâng cao thêm.
Mẹ tớ tưởng sang đây người ta học cao hơn mình nên cứ bắt học cho bằng hết. Nói thật là đến giờ phút này thì tớ chả nhớ gì nữa chỉ hơi mang máng thôi.
Tớ thấy GD của VN mình luôn muốn con em phải phát triển toàn bộ tất cả các môn học, các lĩnh vực nhưng rồi sau này khi bước ra khỏi ghế nhà trường thì chẳng ai còn nhớ gì nữa. Một kỹ sư máy tính có thể chữa được đủ các kiểu hỏng hóc của máy tính, một nhân viêc kế toán có thể ngồi tính toán một đống sổ sách loáng một cái là xong ... Nhưng có mấy ai biết được lịch sử VN thế nào hay địa lý VN ra sao? Mà tất cả những kiến thức đó đều đã được học đi học lại trong chương trình phổ thông.
Nguyên nhân của những điều đó là do VN mình vẫn có cái bệnh gọi là "bệnh thành tích". Học cứ lao vào học rồi cuối cùng chẳng thu được KQ gì hết.
Tớ sang đây học, thấy có rất nhiều điểm tiến bộ, họ ko bắt học sinh học một lúc chồng chất mười mấy môn một lúc như thế, ko bắt học sinh mỗi ngày một thời khoá biểu khác nhau như thế.
Tớ sang đây học hành rất nhàn hạ, trái lại hoàn toàn với kiểu căng thẳng ở VN. Mỗi lần đi học là nơm nớp lo kiểm tra miệng rồi đủ các loại ktra khác, khiến cho học sinh nhiều lúc cảm thấy sợ, mà một khi đã cảm thấy sợ, thì học sẽ ko hiệu quả.
Tớ cũng chẳng biết nói gì nữa, nền GD của VN còn kém nên những người chịu thiệt thòi đầu tiên chính là học sinh. Có lẽ vì thế nhiều người đã phải tìm con đường ra nước ngoài học để thoát khỏi những cảnh đó.
Chứ thực ra sống nơi đất khách quê người cũng chả sướng đâu.
Hy vọng rằng một ngày ko xa GD VN sẽ cải cách để cho học sinh đỡ khổ.
Để cho học sinh xác định được rằng: học là cho bản thân sau này chứ không phải là do thành tích, chạy đua theo những điểm số.
Bài của bạn gì đó lập ra topic này mà có ai đó trong BGD ĐT đọc được thì hay.

Nobody falls in love by choice, it is by chance.
Nobody stays in love by chance, it is by work : )
Midori is offline  

Old 03-02-2005, 17:32  
venus

Chương trình toán 11 thật là nặng , cả đại lẫn hình ko gian :p :p :p :p :p :p :p :p :p

Old 03-02-2005, 17:33  
venus

Chương trình toán 11 thật là nặng , cả đại lẫn hình ko gian :p :p :p :p :p :p :p :p :p

Old 24-02-2005, 10:45  

Phá sản!

nói thật những người như bunny ( học lớp 10 như đi chơi ) kiểm tra không cần học trong đầu có gì đem ra xài cái ấy bây giờ gặp phải chương trình lớp 11 công nhận là phải mất cả một học kì I để cho nó hết choáng còn bây giờ chắc chắn là phải thay đổi cách học tập thôi cách học hành kiểu này không thể hduy trì được còn gánh nặng lớp 11 quả là cao hơn lớp nhiều bây giờ chỉ còn có gần 3 học kì nữa là thi đại học rồi mà bunny còn là chị cả trong nhà đòi hỏi của cha mẹ quá cao định hướng cho tương lai vẫn chưa có mới vào lớp mới còn nhiều bỡ ngỡ lại không được ai giúp đỡ thầy cô giáo thấy lớp 10 sao học tốt còn bây giờ học hành lại vớ vẩn ==> mất thiện cảm nói chung là lớp 11 chẳng khác gì địa ngục
lovely_bunny is offline  

Old 24-02-2005, 10:45  

Phá sản!

nói thật những người như bunny ( học lớp 10 như đi chơi ) kiểm tra không cần học trong đầu có gì đem ra xài cái ấy bây giờ gặp phải chương trình lớp 11 công nhận là phải mất cả một học kì I để cho nó hết choáng còn bây giờ chắc chắn là phải thay đổi cách học tập thôi cách học hành kiểu này không thể hduy trì được còn gánh nặng lớp 11 quả là cao hơn lớp nhiều bây giờ chỉ còn có gần 3 học kì nữa là thi đại học rồi mà bunny còn là chị cả trong nhà đòi hỏi của cha mẹ quá cao định hướng cho tương lai vẫn chưa có mới vào lớp mới còn nhiều bỡ ngỡ lại không được ai giúp đỡ thầy cô giáo thấy lớp 10 sao học tốt còn bây giờ học hành lại vớ vẩn ==> mất thiện cảm nói chung là lớp 11 chẳng khác gì địa ngục
lovely_bunny is offline  

Old 02-03-2005, 16:51  

Member

KL$: 605
Awarded 10 time(s)
Sent 10 thank(s)
Received 4 thank(s)
Class: A6 (2003-2006)

Tớ thì gần như không bị áp lực về vụ học hành này Hi hi ,mẹ tớ tâm lí cực kì nhé : mẹ bảo là học thế nào là tự ở mình thui ,quan trọng là cố gắng hết sức đừng bỏ lỡ bất kì cơ hội nào để... nhỡ mà thi trượt thì chỉ là đáng tiếc (do sức học của mình không bằng người) chứ không đáng trách (vì mình đã không học hành hết khả năng) .Tớ rất tự hào và tự tin vào bản thân mình.Tớ tin là mình sẽ thi đỗ ngay năm đầu tiên.Các bạn cũng tự tin như tớ nhé.Có tự tin tức là bạn đã có 1% cơ hội rùi đấy!!!!!!!!!!!!!!!!!

Trái tim em có ước mơ...
Em vẫn nghĩ...
Lấy chồng...
... phải lấy người như anh
lovely_bunnyII is offline  

Old 04-10-2005, 11:59  

Phá sản!

Quote:
Originally posted by huongmental@01-12-2004 @ 15:16
Xin chào mọi người!
Thật sự là hôm nay em cảm thấy rất ức chế,về mọi chuyện.Em muốn nói,muốn phát biểu.Em là một học sinh lớp 11,nhà em có 2 chị em gái,chị em thi đại học-xin nói thẳng ko cần fải xấu hổ-là thi đại học 4 năm mới đỗ,em là con út,đc tạo đk tốt để học hành nên ko có lý gì mà bố mẹ em ko đặt rất nhiều hi vọng và tin tưởng vào em.Lớp 9 em thi chuyên ngữ đỗ nhưng mẹ em muốn em học đều các môn nên nhét vào Kim Liên.Ở đây em không có ý gì chê trách trường mình cả,em rất yêu quý trường mình và những người bạn của em ở đây.Lớp 10 trôi qua một cách nhanh chóng và nói chung là mọi chuyện đều ổn,nhưng từ lúc bắt đầu năm lớp 11 đến nay tự dưng em cảm thấy cực kì ức chế trong chuyện học hành,em bắt đầu tỏ ra quá mức lo lắng và điên khùng vì chuyện điểm số (điều mà suốt 10 năm đi học trc đó em cho là fucking stupid) Em cố gắng làm mọi cách để được điểm cao kể cả phải gian lận,mỗi điểm xấu với em là cả địa ngục,em thấy xấu hổ và nhục nhã vô cùng,thật sự là em đang không-phóng-đại một chút nào,nếu ai có thể nhìn thấy em đã khóc như thế nào khi bị điểm 3 Sinh thì chắc chắn là sẽ tin điều đó.Kiểm tra 2 tiết Văn em chép dẫn chứng ra bàn, kiểm tra Hoá em đi hỏi đề lớp bên cạnh khi biết chắc chắn là sẽ ra 2 đề giống nhau,từ trc đến nay em học Tiêng anh ko đến nỗi tồi,nhưng khi nghe mấy đứa bạn rủ "sang lớp A8 xem đề đi mày ơi,đề giống nhau đấy" em ko thể kìm được,và em đã làm đúng hết,trong khi tin chắc rằng nếu ko biết trc đề em cũng sẽ làm sai câu đó.Ở lớp có một cô bạn rất hay kèn cựa với em trong tiết Anh văn,hôm qua kt xong cô ấy hỏi em có làm đc bài ko,em quay đi " tạm được" nói thật là trong lòng em thấy trống rỗng vô cùng,một lúc sau có 1 thằng tổ buôn dưa lê nói với cô bạn ấy là " cái VH với mấy đứa nữa nó đi hỏi đề trc của bọn A8 đấy" thực sự lúc nghe thấy câu đó em muốn khóc,nhưng,cứ như là có 1 con người khác đã tồn tại trong em,nó đập toẹt cái xấu hổ của em và nói rằng " giỏi bây giờ cũng phải biết gian lận chứ,ai cấm mình gian lận nào,mà mình có quay cóp đâu" Và thế là em cứ để im cho những suy nghĩ ấy lấn át mình và mặc nhiên công nhận nó,coi nó là đúng.Khi em chia sẻ với những người khác,mọi người đều trách em là hâm,việc quái gì fải áy náy,thời đại bây giờ fải thế.Nhưng dù có cố gắng đến đâu em cũng ko thể ngăn được cái cảm giác vô cùng khó chịu ấy.Em cũng không biết vì sao em lại tự nhiên giở chứng ra như thế,em học cứ như thể là sẽ chết,Nhưng vấn đề là dù em có học chắc chắn đến đâu ( thực ra là chẳng khi nào em thấy chắc chắn) em vẫn muốn biết trước đề,vẫn viết chi chít những công thức ,dẫn chứng vân vân và vân vân ra bàn,em không chắc chắn vì tất cả những điều mình làm,vì em sợ em sẽ ko cuống,em sẽ ko nhớ ra,ko làm được bài và bị điểm kém,bị điểm kém,ôi nghĩ đến đã thấy rùng mình,em về nhà,nấu cơm,ăn cơm,rửa bát và học,học cho đến lúc nào mắt mờ đi và chân tê cứng lại thì mới đứng lên đi ngủ,sáng mẹ gọi dậy sớm học bài,ăn sáng và đi học thêm,lang thang vạ vật cho đến lúc học chính.Mà kể cả những ngày nghỉ em cũng thấy chán,chỉ muốn đi học ( để kiếm điểm? chắc thế!) Em cảm thấy những áp lực vô cùng ghê gớm từ người thân,họ hàng ( thậm chí là hàng xóm) bạn bè,em sợ nghe những câu " KIm liên thì chắc chắn đỗ đại học " "con bé nhà em chăm học lắm,học tiếng anh giỏi lắm" em tức tối đến phát điên nếu đứa bạn thân hơn em chỉ nửa điểm.Em như một đứa điên mất phương hướng,em ko biết mai sau mình sẽ làm gì,chỉ biết trước mắt là lao vào học và kiếm điểm cao bằng mọi giá.Nhiều lúc em khóc một mình,em quá stress,em cần có ai để chia sẻ,nhưng ko có ai cả.Nếu em thử nói những chuyện này với mẹ em,hay chị em xem,chắc chắn câu trả lời sẽ chỉ là " vớ vẩn,chịu khó học hành đi" Em ko biết phải làm gì,nói gì để có thể vượt qua cái cảm giác này.Và cũng ko biết rằng mọi người có như em không,dù có xe máy,có tiền,có điện thoại,có mọi thứ nhưng cái mà em cần nhất là một ngươì biết cách lắng nghe và cảm thông với em thì ko có.Và em cũng chẳng muốn chia sẻ với ai cả,ko ai hiểu em,không ai thực sự hiểu được em.
giống tui wa ......
phuong_les is offline  

Old 04-10-2005, 23:52  

Senior Member

Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)

Quote:
Em cảm thấy những áp lực vô cùng ghê gớm từ người thân,họ hàng ( thậm chí là hàng xóm) bạn bè,em sợ nghe những câu " KIm liên thì chắc chắn đỗ đại học
cái này thì BT ,đến khi anh đỗ ĐH ,về "vinh quy bái tổ" bọn nó cũng nói #@$#@%$@#$ gần như là "thằng này đỗ là chuyện đương nhiên"
Hoá ra bọn nó đểu thật ,lúc chưa thi thì gây áp lực cho mình ,mình tốn công ,đỗ rồi thì bọn nó lại coi thường ( thằng này đỗ là vì nó có thế này ,thế này ...chứ nó thì làm được gì )
Chán nhỉ

Negunsd is offline  

Old 06-10-2005, 14:16  

Manager

Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)

sắp có topic tương tự về lớp 12 cho mà xem

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 17-10-2005, 05:01  

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)

Em Ronald creat huh?

May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 22-10-2005, 17:58  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)
Class: A14 (2005-2008)

hix các bác nói làm em sợ ghê....thế mới biết mấy ông anh bà chị mình đỉnh thật..................

Ta sẽ nhắn ngàn lau phơ phất trắng
Khe khẽ giùm kẻo gió cuốn em đi
angry_bee is offline  

Old 22-10-2005, 21:18  

Senior Member

Awarded 11 time(s)
Sent 66 thank(s)
Received 102 thank(s)

thật ,lớp 11 anh chẳng cảm thấy gì cả
chơi chán thì quay sang đi ngủ ,lớp 12 lo vẫn kịp em ạ

Negunsd is offline  

Old 29-11-2005, 16:41  

Phá sản!

má ui, lớp 11 học nặng đến thế kia à, chết mất thôi. mà công nhận, nếu ko thi đỗ đại học thì mình thấy ngượng với bạn bà, người thân, thấy tủi thân vô cùng vì nhìn thấy bạn bè đều là sinh viên mà mình thì lại ở nhà. Em ko bít là thời gian dợi chờ 1 năm ấy sẽ kinh khủng đến mức nào nhưng em hiểu cảm giác bị bỏ rơi, chán chường lắm. Dĩ nhiên có thể em chưa hiểu hết được áp lực nặng nề của thi cử nhưng em vẫn có thể cảm nhận được nó. Nhưng theo em càng có áp lực thì lại càng có động kực thúc đấy mình đi lên. Nhưng cũng có thể đấy là áp lực mình tạo ra cho chính mình nên em nghĩ cũng ko phải suy nghĩ quá nhiều làm gì, để thời gian mà học còn hơn
Bây h là câu hỏi của em: cho em hỏi làm cách nào để mình có phương pháp học tập hiệu quả, tập trung vào học hành chứ em thấy mình toàn chơi và ngại học lắm, dĩ nhiên hiện h tình hình học tập của em thì vẫn bình thường nhưng chắc rằng lên lớp 11, 12 thì ko thể như thế. Anh chị có thể cho em lời khuyên ko?
lazy_lady is offline  

Old 29-11-2005, 20:49  

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)

Cứ bình thường thoải mái tự tin em ạ chơi đi không hết 3 năm cấp 3 nhanh lắm

Illidan is offline  

Old 02-12-2005, 17:54  

Phá sản!

Chán chả mún chết cái bác này, em xin lời khuyên chân thành thì lại bảo đi chơi=> xui dại X-( X-( X-(
lazy_lady is offline  

Old 03-12-2005, 03:26  

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)

o.O chân thành thật mà stress thì không học được đâu em
Học tập thì ngày dành 2-3 h học ở nhà, bài tập làm chán đi là xong mà

Illidan is offline  

Old 03-12-2005, 11:04  

KL$: 30

Lớp 10, 11 cứ thoải mái mà chơi, miễn sao học ko mất gốc là được rồi. Cấp 3 mà ko đi chới thì phí lắm. Lên lớp 12 bắt đầu học chăm chỉ cũng được. Nhưng mà đừng có học nhiều wá kẻo lại bị stress thì thôi luôn. Chưa thi cũng biết sẽ trượt.

Welcome to KLNet 6!
IceDrakin is offline  

Old 03-12-2005, 13:59  

Member

KL$: 155
Awarded 1 time(s)
Class: C (2001-2004)

ko hiểu sao mình học lớp 11 là chăm nhất ,còn đến lớp 12 lại hơi chểnh mảng,vẫn đỗ đại học ,chính ra chương trình lớp 12 cũng ko quá nặng như mọi người vẫn tưởng ,chỉ là do áp lực thi đại học bắt fải học thêm rất nhiều nên trở nên nặng thôi ,như mấy con tích phân đạo hàm lớp 12 ở các lò dạy ấy ,lên đại học cũng chỉ học đến thế thôi

Welcome to KLNet 6!
arsenelupin812 is offline  

Old 21-12-2005, 17:32  

Phá sản!

chào em huongmetal!!!!!!!!!Thực ra thì em cũng hơi trầm trọng hoá vấn đề và có thể là hơi stress nữa thì phải bởi thực ra cái quan trọng chính là bản thân em phải luôn làm chủ bản thân mình , và em phải kiên định có thể là em bít đề trước thật đấy nhưng sao em ko tự nghĩ rằng cũng chỉ là 1 cái để mình tham khảo thôi ,còn mọi người như thế nào thì chuyện của mọi người mình vẫn học thực sự và điểm số đó là của chính mình , cái quan trọng là cái kiến thức em thu nhận được để em có đủ khả năng đỗ đại học -đây mới là mục đích thực sự mà - bởi có thể bạn em biết đề đấy được điểm cao lúc này đấy nhưng mà khi thi đại học thì sao liệu có bít được ko???????Ngay bản thân chị cũng đủ thấu hiểu cái tình cảnh khốn khổ ấy rùi bởi năm nay chị sẽ thi đại học và thi tốt nghiệp năm nay có thể thi sinh vậy mà bây giờ chị chẳng bít gì cả......chỉ vì lớp 11 học vớ vẩn toàn đi hỏi đề kết hợp với việc cô dậy ko hiu?....và ngay bây giờ cũng thế....đành ngậm ngùi mà nói rằng thôi bao giờ thi thì học.........Đó chỉ là một số lời khuyên của chị thôi và nên có 1 thần kinh thép hơn để có thể đón nhận năm lớp 12 nhé!!!!
chie2003_2006 is offline  

Old 22-12-2005, 20:35  

V.I.P

Awarded 32 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 12 thank(s)
Class: A14 (2005-2008)

hic..........sợ quá!

Ta sẽ nhắn ngàn lau phơ phất trắng
Khe khẽ giùm kẻo gió cuốn em đi
angry_bee is offline  

Old 29-12-2005, 09:55  

Manager

Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)

lớp 11 là khinh hoàng
thì lớp 12 còn gấp 10 lần như thế

chuẩn bị tinh thần tốt vào nhá

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 07-03-2006, 13:50  

Phá sản!

Lời đầu anh muốn chia sẻ tâm trạng với em đấy Huongmental. Phải công nhận là bước sang cấp 3 là cả một sự thay đổi lớn. Còn nhớ hồi lớp 10 mới đỗ vào trường anh học cũng kém và bị sốc ghê gớm, và càng kém thì sức ép từ fía gia đình và bản thân càng nhiều. Nhưng em cũng đừng quá lo lắng vì dần dần cũng quen dần thôi mà. Chuyện bạn bè cạnh tranh nhau thì là chuyện muôn thủa. Mới lại việc lấy trước đề thì cũng ko phải là chuyện xấu đâu em. Thử hỏi thấy cái lợi sờ sờ trước mắt ai mà không muốn chiếm lấy. Cứ thử hỏi con bạn em có muốn biết trước đề ko? Cái chính là khi biết trước được đề ròi thì em xử lý nó ra sao thôi. Xem để biết dạng rồi ôn thì chả có j` là xấu cả. Chỉ sợ mình ỷ lại vào việc biết trước đề rồi ko thèm học thì mới đáng ngại.
Riêng chuyện gia đình em nói " học giỏi mới lại KL thì thế nào chả đỗ đại học" thì em fải thông cảm và giải thích dần cho cha mẹ hiểu thôi. Chứ tâm lý đấy bố mẹ nào chả nghĩ vậy.
Cuối cùng khuyên em một câu thật lòng áp lực đáng sợ nhất là chính là bản thân mình đấy. Nếu em cứ tự bắt mình fải thế này thế nọ mà không fải là em thì đấy mới là ức chế. Hãy cứ là chính mình. RỒi bạn bè dần dần cũng hiểu mình thôi. Cái chính là mình không làm gì hổ thẹn với bản thân.
Chúc em sớm tìm lại niềm vui trong cuộc sống. Vui vẻ lên em ạh. Đời này còn đẹp lắm.
kimleewan is offline  

Old 15-03-2006, 01:01  
bucmanxam

Khổ thân em gái, hồi cấp 3 anh không đến nỗi học hành vất vả thế. Chính ra là anh chả học quái gì . Anh đến lớn toàn ngủ gật, về nhà xem phim chưởng suốt ngày, đĩa nhạc ra cái nào anh mua cái đấy, thậm chí hồi đầu năm lớp 12 anh còn ghi danh học ghita. Giữa năm lớp 12 anh vẫn đang học đánh bóng bàn. Căn bản anh không phải thi đại học . Nếu phải thi chắc anh trượt thẳng 4 cẳng .
Anh cũng mừng là em có vẻ bình tĩnh hơn rồi. Mấy em đi trước khuyên hết rồi anh không biết nói gì , lại không phải trải qua sức ép như em nên càng không nói gì được. Như anh cho đến nay chỉ và luôn chỉ làm những điều mình thích, nghĩ cũng có cái may của nó. Bây giờ anh cũng học hơi bị điên khùng, từ 11 giờ rưỡi sáng đến 2 giờ đêm, không đi chơi đâu. Ngoại trừ lúc ăn với ngủ với nghe nhạc giải trí ra anh tập trung vào việc học hết. Không ai bắt anh làm thế cả, anh không chịu sức ép bắt buộc phải làm thế, anh làm thế vì anh thích thế. Anh cảm thấy điều đó thật dễ chịu. Nếu em gắn cho việc học của mình một ý nghĩa rõ ràng và thú vị nào đó, phấn đấu của em có lẽ sẽ dễ chịu hơn.

Old 15-03-2006, 14:39  

V.I.P

KL$: 390
Awarded 4 time(s)
Class: A1 (2004-2007)

Hic, tại sao anh ko phải thi??

♥ 00h 49' 50s : " Gió đã cuốn lá đi " ....♥
saitan is offline  

Old 07-04-2006, 15:47  

Phá sản!

tìm mãi chả thấy topic nào đê đổ cơn tức cả ,tại sao đề thi lại chán thế chứ,huhu,chẳng có chỗ nào khai thác trí thông minh của học sinh giỏi cả ,toàn BT dễ ợt không hà .huhu chả bù cái công mình học vất vả ,đã thế mình lại làm bài thua cả cái bọn kia mới tức chứ .AAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAAA
trời ơi .sao cú thế hả trời chỉ vì mình nhác học lí thuyết ,chỉ vì minh.huhu
tại sao ? huhu .
mình phải làm gì bây giờ .huhu
từ nay cóc thèm học sinh nữa ,chỉ học toán lí hoá thui .mức đến cuối cùng là đậu đại học.
A! nhưng mà nhìn cí mẹt thằng ấy mình cú không chịu được
phải làm gì đây hở bà con
mui_hech is offline  

Old 07-04-2006, 16:59  

V.I.P

Awarded 4 time(s)

Chài, ko bằng ng` ta lại cú là sao?? Cố gắng học cho giỏi hơn đi

saitan is offline  

Old 11-04-2006, 17:31  

Phá sản!

nếu bình thường mình thua thì còn nói làm quái gì .
mà saitan dạo này hay câu bài thế
mui_hech is offline  

Old 04-05-2006, 08:34  

V.I.P

Awarded 4 time(s)

Câu đâu mà câu ???

saitan is offline  

Old 21-05-2006, 16:53  

God Member

KL$: 615
Awarded 20 time(s)
Sent 13 thank(s)
Received 28 thank(s)

Học kém hơn người ta thì có j mà xấu hổ , năm sau lại thi tiếp , chả có j . ) thèm chấp cái bọn 0 thi rùi nói linh tinh , lũ ngu
kidkimlien is offline  

Old 21-05-2006, 18:29  

V.I.P

KL$: 416
Received 1 thank(s)
Class: A16 (2005-2008)

em thì chưa vào lớp 11 thành ra cũng ko biết đc lớp 11 sẽ mang những " rung động " j trong người chỉ biết
suốt ngày thầy cô , pp&mm nhăc nhở rất chi là kĩ lưỡng

Nguyễn Trung Thành a16 ... ! << quá đủ >>
Thanh_conuong is offline  

Old 31-05-2006, 08:06  

V.I.P

Awarded 4 time(s)

Thằng ku này nghiện võ lâm rồi sao mà suốt ngày pm thía

saitan is offline  

Old 25-07-2006, 23:08  

Phá sản!

kì lạ nói pa pa mama ko viết thế thì viết thế nào ? Mà sao chuyển đề tài nhanh thế. Lớp 11 mà cũng thấy áp lực hả ??? Vẫn còn đuổi nhau rầm rầm đó thôi
kim_lee_hn is offline  

Old 25-07-2006, 23:41  

Phá sản!

Thú thực với em chương trình lớp 11 thì nặng thật đấy nhưng mà áp lực với bản thân cũng ko nhìu lắm nhưng mà lên lớp 12 áp lực về bản thân thật khủng khiếp.........
Lúc nào cũng muốn ngủ mà ko dám ngủ thì em bít thế nào rùi ấy nhất là học kỳ 2 thời gian trôi nhanh khủng khiếp may mà kiến thức lớp 12 nó ko nặng như lớp 11 ko thì chắc chết..........
Sáng đến lớp chả ai thèm nói chuyện với nhau cả vì mệt wa' mà bùn ngủ là cảm giác luôn thường trực ở lớp 12.............Mà thú thực có lúc chỉ muốn chợp mắt 1 chút thôi rồi dậy học tiếp thế mà ngủ quên mất sáng hôm sau dậy thấy hối hận khủng khiếp rùi còn tự mắng mình tự trách bản thân vì hôm wa đã ngủ.......Khủng khiếp lắm......
Nếu ai mà có thói quen dậy sớm học bài thì phải chuẩn bị đến mấy cái đồng hồ báo thức lận rùi cả điện thoại di động nữa vì nếu chỉ 1 cái thì sẽ tắt lúc nào ko bít luôn thậm chí có để đồng hồ dưới gầm giường cũng dậy tắt luc nào ko bít rùi có khi dậy rùi lại bảo ngủ thêm tí nữa rùi ngủ quên đến sáng luôn........Việc dậy học bài là cả 1 quá trình đấu tranh tư tưởng khủng khiếp mà nói chung là phải vô cùng nghiêm khắc ...........Ko phải chỉ mình chị thế đâu mà hầu như tụi bạn chị những đứa nào có thói quen học sáng sớm đều ở trong tình trạng đó........
Thú thực thì chị thấy mấy anh cứ bảo đừng lo nhưng chị thấy lớp 12 cũng khủng khiếp lắm..........Đó thực sự là 1 cuộc chiến đấu của bản thân ............
Hãy cố gắng lên nhá!!!!!!!!!!
chie2003_2006 is offline  

Old 26-07-2006, 11:26  

Manager

Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)

ôi lớp 12
hic
mày nhắc lại tao mới thấy ghê ghê
công nhận, sao những tháng ngày khủng khiếp ấy mà mình trải qua được
nghĩ lại
mà thấy .... quá
lớp 11 qua rồi, tuy học thì khó thật nhưng áp lực nó không có, thế nên học không cảm thấy oải, nhiều thứ phải học thật đấy, nhưng những bài kiểm tra , bài thi thử nó không có, nên không cảm thấy ý chí học hành nó có nhiều lắm
lớp 12 thì khác hẳn
chương trình học có thể là không khó bằng, nhưng nó lại lắt nhắt, mỗi thứ1 tý nên để tổng hợp lại thì cũng khá mệt đấy
thêm nữa, nó còn cần 1 lần thống kê lại 1 lượt lớp 10 và 11 nên càng thêm nản, áp lực
thêm nữa
chả ai mơ đến 1 giấc ngủ trọn vẹn,
có ngày chủ nhật cũng như không, còn bận hơn ngày thường,
cái thói quen ngủ dường như cũng không còn vì tâm trạng lúc nào cũng lo đến đống bài tập đang chờ mình
không làm thì không yên tâm , ngủ làm sao được
lớp 12 là khổ thế đấy
anh chị nào thi xong rồi cũng khuyên là phải thoải mái tinh thần, không có gì phải lo , không coá gì phải áp lực cả, cứ học đi, rồi..... nhiều nhiều nữa
và bây giờ, khi thi xong rồi thì anh chị 12 nào cũng nói với các em lớp dưới những câu tương tự như vậy
nhưng những con người trong cuộc thì mới hiểu hết được thế nào là áp lực, thế naò là thoải mái

đúng thiệt là ....
nhưng nói gì thì nói
học lớp 12 xong, thấy mình, thực sự lớn hơn, trưởng thành hơn về mọi mặt
đó là 1 bước ngoặt lớn của cuộc đời mà ai cũng phải trải qua để chiến thằng chính bản thân mình, và thành công hay không
điều đó phụ thuộc vào chính con người đó

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 26-07-2006, 15:13  

Phá sản!

đến bây h vẫn chả thấy tí áp lực nào 11 chơi sướng hơn cả lớp 10 nữa là
Katatonia is offline  

Old 26-07-2006, 15:20  

V.I.P

KL$: 167

Thực ra thì cũng có đấy nhưng như thế chưa đủ để mình thấy lo!

Welcome to KLNet 6!
demon is offline  

Old 27-08-2006, 14:58  

Phá sản!

Hic, cảm nhận đầu tiên khi vừa bước chân vào lớp 11 là...bận khủng khiếp. Đầu tắt mặt tối với bài vở. Mà em thì không dậy sớm được chỉ thức đêm học thôi tay lúc nào cũng cốc coffee nóng hổi. Uống, ừng ực. RỒi học , nhưng mà sao mọi người không thử giải trí nhỉ ?
kim_lee_hn is offline  

Old 18-09-2006, 12:25  

Senior Member
em lớp 12 rồi học còn nặng hơn nữa
mà cứ giải trí là giải trí 1 mạch luôn xong ko còn tâm trí mà học nữa

Ngày Ngày học tập và làm việc cố gắng mai sau nuôi chồng nuôi con :X
windy_0509 is offline  

Old 18-09-2006, 13:58  

Manager

Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)

mới có đầu năm thôi
chưa có gì mới mẻ đâu em ạ
cứ từ từ mà thấm nhuần
càng về sau càng có nhiều cái hay lắm
hehhê

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 18-09-2006, 22:53  

Phá sản!

Vào trong năm thì có cái gì mà thấm nhuần nữa ạ ???
kim_lee_hn is offline  

Old 18-09-2006, 23:20  

Phá sản!

thì giải trí í càng ngày càng thấy hay lên lớp 12 lại càng thấy hay
linhduong23 is offline  

Old 19-09-2006, 11:26  

Senior Member
ơ hay cái gì ạ giải trí cấi gì ạ

windy_0509 is offline  

Old 19-09-2006, 23:49  

Phá sản!

từ từ , rồi biết tự khám fá nó mới hay chứ nói toạc ra thì ...
linhduong23 is offline  

Old 20-09-2006, 20:12  

Phá sản!

Hic, tiền bối này làm em tò mò quá....
kim_lee_hn is offline  

Old 20-09-2006, 23:04  

Phá sản!

hé hé , đợi đến lớp 12 biết ngay cứ tò mò đi là vừa
linhduong23 is offline  

Old 21-09-2006, 14:13  

Senior Member
em lớp 12 rồi đây tò mò ko học được chị ơi

windy_0509 is offline  

Old 21-09-2006, 23:51  

Phá sản!

ui ui, thế vẫn chưa khám fá ra àh
linhduong23 is offline  

Old 22-09-2006, 23:05  

Phá sản!

hix, nói thía thì một năm nữa mới khám phá ra ạ :-s
kim_lee_hn is offline  

Old 23-09-2006, 00:21  

Phá sản!

chắc thế , àh mà cũng còn tuỳ
linhduong23 is offline  

Old 23-09-2006, 21:40  

Phá sản!

Thì chị cứ nói toẹt ra đi nào,....bao giờ mình mới khám phá ra đây
kim_lee_hn is offline  

Old 24-09-2006, 00:39  

Phá sản!

nói toẹt thì còn j` nữa
mà thôi nhá , end luôn đi
bao h chị nghĩ ra cái j` hay ho nhất rồi nói toẹt luôn :">
linhduong23 is offline  

Old 24-09-2006, 17:16  

Senior Member
thế chị nói cái hay bình thường trước đi hay nhất để sau

windy_0509 is offline  

Old 24-09-2006, 17:33  

Phá sản!

plz........nói luôn đi chị..plz
kim_lee_hn is offline  

Old 24-09-2006, 17:38  

Senior Member
em mới 11 ko nên biết
chị mới cần biết đây này

windy_0509 is offline  

Old 25-09-2006, 00:05  

Phá sản!

hí hí , từ từ kẻo nghẹn em
cái hay bình thường í àh thì lớp 12 là zui nhất đấy . đừng làm j` để fải hối tiếc nhá , ko lại giống chị bây h này thời gian trôi nhanh quá
ước j` ...
linhduong23 is offline  

Old 25-09-2006, 23:59  

Senior Member

KL$: 612
Awarded 5 time(s)
Sent 17 thank(s)
Received 9 thank(s)
Class: A9 (2005-2008)

hix em mới lớp 11 mà thấy bận quá trời ròi ko hiểu lớp 12 sẽ ra sao, lớp 11 bận cả vì đi chơi nữa nhưng mới bù lại những lúc học lớp 12 mà học suốt thì ko biết mình sẽ ra sao
nhha224 is offline  

Old 26-09-2006, 01:03  

Phá sản!

lớp 12 đi chơi còn nhiều hơn học í , thật :">
linhduong23 is offline  

Old 26-09-2006, 11:20  

Manager

Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)

mày nói thế là các em ấy lung lạc tinh thần kìa
để chúng nó còn học
đùa đấy thôi
chứ
lớp 12
học trâu lắm
đứa nào chả ngày 3, 4 ca ấy chứ

nghĩ lại mà hoảng

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 26-09-2006, 19:56  

Phá sản!

đâu đừng vơ đũa cả bó thế có mà chơi 1 ngày 3, 4 ca í thật :">
linhduong23 is offline  

Old 26-09-2006, 21:07  

Phá sản!

Em ủng hộ, ghét nhất bọn học sinh cả ngày chỉ biết cắp cặp đến lớp rồi cắp cặp đi về , ơhaiỏ cả học cả chơi thì mới xứng là học sinh... đời học trò ngắn lắm..
kim_lee_hn is offline  

Old 27-09-2006, 00:58  

Phá sản!

lên ĐH chán lắm , chán kinh ng` í , cho học lại cấp 3 với
h đang tiếc vì hồi trc chơi thế vẫn còn là ít
linhduong23 is offline  

Old 27-09-2006, 15:08  

Phá sản!

Lên đại học thì k còn trò " nhốt khỉ " như bọn em bây giờ đâu
kim_lee_hn is offline  

Old 27-09-2006, 18:21  

Phá sản!

chẹp
mới nhớ năm ngoái mình bỏ qua 2pic này vô tư
chẹp
nhanh thật đấy
jà thật rồi :O

anyway, em muốn hỏi nếu như bây h vẫn chưa định hướng đc là thi khối nào thì có "nguy Hiểm" hog ah??
x_thientai_x is offline  

Old 27-09-2006, 19:50  

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)

Không

Illidan is offline  

Old 28-09-2006, 22:36  

Manager

Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)

Quote:
anyway, em muốn hỏi nếu như bây h vẫn chưa định hướng đc là thi khối nào thì có "nguy Hiểm" hog ah??
không nguy hiểm mà cực nguy em ạ
nếu em trình cao thì không nói làm gì
khả năng em học đều 2 khối đc thì tốt, chứ nếu mà không giỏi khối nào thì gay đấy
thực sự gay đấy

lớp 12,học hành cần xác định tư tưởng nó vững thì tiến mới nhanh đc
chứ không làng nhàng thì
mệt lắm
giờ vẫn còn kịp
đến cuối cuối học kỳ 1 là chương trình 12 cũng hòm hòm rồi
học kỳ 2 chỉ còn ôn lại thôi
nếu kham 2 khối thì mệt lắm

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 30-09-2006, 11:39  

Phá sản!

^: :O em mới lớp 11 mà.
tại ko biết thi khối nào hợp hơn. A thì sợ Hoá, D thì ghê Văn... chịu...
x_thientai_x is offline  

Old 30-09-2006, 17:52  

Manager

Awarded 17 time(s)
Sent 4 thank(s)
Received 32 thank(s)

thế à
thế thì em lo chơi đi đã

học làm gì sớm

........../''' ) Chi?
.........,/¯../ Tay
........./..../ Lên
......../..../ Tro*`i
.../´¯/'...'/´¯¯`·¸ Hâ.n
..'\'...\........ _.·´

Giang Hồ Quy Ẩn
TrangAnh is offline  

Old 01-10-2006, 08:28  

Senior Member
may quá em xác định thi khối A rồi

anh này lớp 11 cũng cần phải học rùi lại khuyến khích em ý chơi

windy_0509 is offline  

Old 01-10-2006, 23:28  

Phá sản!

lớp 11 học vẫn sớm mà cứ chơi đi , tội j`
linhduong23 is offline  

Old 07-10-2006, 10:50  

Phá sản!

noi' nhu* dua`, ngay` xu*a pa` chi. cung~ the^' a. ???
Em thi` xac' dinh. kho^i' tu*` ho^i` lop' 7 a(c., ho*i so*m', nhu*ng cha(c' chang? bao gio*` thay do^i? kho^i', co' hoc. du*o*c. cai' gi` ngoai` kho^i' A da^u Ko darinang du*o*c.
kim_lee_hn is offline  

Old 07-10-2006, 11:06  

Phá sản!

nói ngày xưa sao mà xa xôi quá
chị áh , đến hk 1 lớp 12 có ng` hỏi sẽ thi khối j` còn chưa thèm biết nữa là :">
lớp 7 chị còn chả biết đến có cái trường KL nữa là chuyện sẽ thi khối j`
hâm mộ em ghê
linhduong23 is offline  

Old 07-10-2006, 17:08  

Phá sản!

the' cu' ha^m mo. di , cai' tru*o*ng` cap' II em hoc. no' xac' dinh. kho^i' so*m' ne^n em cung~ phai? thia' thoai Con` thu*c. ra minh` thi` biet' gi`
kim_lee_hn is offline  

Old 08-10-2006, 01:19  

Phá sản!

hớ hớ , trường j` thế em
để mai sau chị cho con chị học
linhduong23 is offline  

Old 08-10-2006, 15:09  

Phá sản!

Kon chi. co' o*? qua^n. Hai Ba` Tru*ng k ma` doi` hoc. ha? chi. ^_^ , em hoc. trai' tuye^n' o*? da^y', thia' chi. cung~ dinh. noi gu*o*ng a`
'
kim_lee_hn is offline  

Old 08-10-2006, 19:02  

Phá sản!

dễ thôi . mai chị lấy anh chồng ở HBT , xong nhá , hết trái tuyến
linhduong23 is offline  

Old 08-10-2006, 22:49  

Phá sản!

mai a' :O nhanh nha^y? , chuc' mu*ng`,...cai' tru*o*ng` da^y' hoc. ho*i bi. " su*o*ng' " - tha^t. da^y', em k dua` da^u
kim_lee_hn is offline  

Old 09-10-2006, 01:03  

Phá sản!

em này cứ đùa
bạn chị bảo thế này này : mai = tương lai
mà tương lai là bao h thì chịu
nhưng mà nó là trường nào em
linhduong23 is offline  

Old 09-10-2006, 16:21  

Senior Member
ơ hay cái trường đấy hay nhỉ, cho em mình đi học
nhưng mà hộ khẩu HBT mới được học hả em :O

windy_0509 is offline  

Old 09-10-2006, 23:47  

Phá sản!

kim học trái tuyến đc mà
linhduong23 is offline  

Old 11-10-2006, 16:02  

Phá sản!

, em trốn được thế mới siêu , trái tuyến k xin được đâu, nó mới lên trường chuẩn Quốc Gia roài
kim_lee_hn is offline  

Old 12-10-2006, 01:23  

Phá sản!

thế thì càng fải fấn đấu câu 1 anh chồng ở HBT
linhduong23 is offline  

Old 14-10-2006, 22:20  

Phá sản!

Có cần em " xi nhê" cho một anh k , để có cái hộ khẩu Hai Bà
kim_lee_hn is offline  

Old 15-10-2006, 00:12  

Phá sản!

có thì càng tốt
mà anh nào fải cao to , mặt mũi sáng sủa đấy nhá
thấp bé nhẹ cân chị ko thik đâu (lo cho tương lai của con chị mà :">)
linhduong23 is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan