Old 19-03-2003, 21:42  

Member

KL$: 172
Awarded 2 time(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: J (1999-2002)

Vừa lê la đọc được bài này trên mạng. Đọc xong thấy hơi xót xa, đúng thì cũng có phần đúng (lấy hẳn ví dụ là giáo viên trường mình ra thế mới đau, có tên GV lẫn tên trường) nhưng mà đọc xong nghe cứ "bôi bác" chương trình dạy môn Văn thế nào ý. Nhất là hồi trước mình học Văn thầy Tâm thì mình thầy ko hoàn toàn đúng (xin xem thêm trên diễn đàn "Các thầy cô trường KL", board "Giờ ra chơi"). Cả cấp 2 thì học lớp Văn nên mình dám khẳng định là trên lớp được nghe giảng chứ ko phải nghe đọc (từ sách mẫu). Hơn nữa ko hiểu bài viết có hoàn toàn chính xác ko. Nếu bạn nào đang học cô Bích, cũng như bất cứ thầy cô Văn nào khác với kiểu dạy "như đọc chính tả", có thể nói thêm về vấn đề này được ko? Chỉ là tò mò tí thôi, cám ơn nhiều.

"... From net:

Học sinh bây giờ không phải đã hết thích học văn. Nhưng môn văn bây giờ, có thể cần đem ra phường đổi tên lại thành môn chính tả. Học sinh lớp 12 còn tập chép chính tả, khác chăng là chính tả lớp 12 chữ có thể xấu hơn chính tả lớp 1 mà thôi! Cô Trương Ngọc Bích, một trong những giáo viên được đánh giá là dạy giỏi nhất nhì trường Kim Liên, một trường lớn ở Hà Nội, đã phải hoàn thành chương trình bằng cách đó. Bộ cho học sinh học những tác phẩm tuyệt vời, nhưng cả tác phẩm dài như Rừng xà nu hay Ðất nước, Mùa lạc mà các vị gói gọn cho học sinh trong 2,3 tiết học hỏi cô trò vắt chân lên cổ chạy có kịp không? Những tác phẩm mà chỉ riêng giới thiệu tác giả tác phẩm cũng đã hết hơn một tiết học, vậy giáo viên và học sinh còn thời gian đâu mà thảo luận, mà cảm nhận tác phẩm? Một tiết, là 45 phút, dành 15 phút đầu giờ cho kiểm tra bài cũ, còn 30 phút để đọc, để dạy, để học! Phần lớn quyển sách văn tập 2 (thường là phần văn học nước ngoài và lý luận văn học) bị bỏ trống là vì thế. Chỉ riêng dạy và học cho đủ các tác phẩm trong nước cũng đã khiến thầy trò đứt hơi! Bao nhiêu tiền in sách, bao nhiêu công biên soạn, rồi thì gửi cho gió cả! Kể cả với văn học trong nước, với ngần ấy thời gian mà lại muốn học sinh hiểu tác phẩm thật sâu (theo ý giáo viên) thì chỉ còn một cách là đọc cho học sinh chép cái cách hiểu sâu xa của những vị tiền bối mà thôi. Cô Bích nói trên thường đọc từ "Giảng văn văn học Việt Nam" hay "Ðể học tốt văn" và một số sách văn mẫu khác. Nhiều học sinh chăm đọc phát hiện ra điều đó thì thấy cô giáo mình thường quá, giáo viên văn mà không tự làm văn, lại đi đọc văn người khác cho học sinh chép, đâm ra thấy không phục giáo viên, và không phục thì chẳng có gì đáng để học tập nữa.

Chả riêng gì cô Bích. Chả riêng gì trường Kim Liên. Giáo viên và học sinh những trường khác cũng đều dạy và học một kiểu ấy cả. Học sinh bảo tại giáo viên bắt mình phải học kiểu tập chép. Giáo viên nói chương trình ép quá, dạy chả kịp, đọc cho học sinh chép, rồi học thuộc, may ra còn đủ điểm tốt nghiệp! Thế là người ta đóng hộp rút chân không rồi đem nhét môn văn vào những cái đầu học sinh. ..."
(Quote)

"Phần lớn quyển sách văn tập 2 (thường là phần văn học nước ngoài và lý luận văn học) bị bỏ trống là vì thế." Cái này đúng nhưng vì lý do khác. Hồi ấy thầy Tâm giảng Văn hơi bị kỹ, giảng 1 kể chuyện xung quanh đến 2, nên thường ko bao giờ chạy kịp chương trình. Nhưng VH nước ngoài hình như ko chú trọng mấy trong thi HK lẫn ĐH nên thường thầy chỉ giảng những bài tiêu biểu (thường thì hơi ít bài được coi là tiêu biểu hihi), còn lại HS về đọc lấy là chính (ko biết có phải phương pháp đúng ko?)

------------------------------
Welcome to KLNet 6!
pinocchio is offline  

Old 20-03-2003, 10:07  
chuotdungmanh

KL$: 0.00

he. he. Cái bài này do tác giả chu thuỳ anh lớp 12c khoá 1999-2002 viết trên báo "văn nghệ trẻ",đã từng là chủ đề tranh luận rất sôi nổi trên KLNet và box kl của ttvn.Chính chủ đề này đã dẫn đến cuộc "bút chiến" quỷ khốc thần sầu,giữa 1 bên là bác Xit đại diện cho KLNet và 1 bên là các đồng chí của box kl đại diện cho cta Tiếc là em vào muộn,chỉ được đọc lại diễn biến của tình hình qua các bài trên diễn đàn chứ nếu không thì cũng nhảy vào "chiến" cùng bác Xit :p Nghe nói sau vụ đấy box kl bị hack tung cả forum,ko biết liệu có bàn tay của bác nào bên klnet "nhúng" vào ko nhỉ (em hỏi ko có ý gì đâu mà chỉ muốn thỉnh giáo để học tập thôi mà )

pinochio vào đây mà đọc nè:
http://www.klnet.us/klnetbb/index.php?showtopic=214
Bài này tên là "Mọi người đọc thử xem" trong board "Giờ ra chơi" và đang là 1 trong 10 Topic Most Wanted của KLNet đấy (trong bảng xếp hạng TopKLNet)

Old 20-03-2003, 19:36  

Member

KL$: 172
Awarded 2 time(s)
Class: J (1999-2002)

Cám ơn chuột dũng mãnh nhé, để tớ vào xem "bổ túc" cái. Chà, mình nhà quê quá chả biết gì cả. Tại vì ngó nghiêng trên net thấy Kim Liên thì giật mình đọc thôi, chứ nếu biết "khui" lại chuyện cũ thì em chả post làm gì, xin lỗi bà con nhé.

Welcome to KLNet 6!
pinocchio is offline  

Old 01-05-2003, 03:31  
aleaf

co nao day van hay nhat truong minh /
theo minh la Co Hang

[ Bài viết được aleaf sửa lúc 01/05/2003 18:35 (theo giờ GMT+7) ]

Old 19-05-2003, 16:25  
GABY-KIMLIEN

Chu Thuỳ Anh , cũng đã phần nào thoả mãn được bản thân , và một số học sinh khác. Nhưng có ai đã đi hỏi những học sinh đang học cô B chưa? chả lẽ chỉ vì một chuyện cá nhân ma Thuỳ Anh nỡ nói về người đã dạy mình như thế sao?

Old 13-11-2003, 12:18  
stitchlilof4

cô hằng a hay là hằng b hả bạn theo kinh nghiệm xương máu thì cô hằng b dậy tuy có khá khẩm nhưng mừ quan hệ đối với học sinh thì ôi thôi ,,, không thể chấp nhận nổi khinh học sinh như , tự coi bản thân được rất nhiều người cần đến còn mình thì không cần ai cả... không thể chấp nhận nổi.................à mà không biết giáo viên có bít đường mà vô đây không nhỉ..nếu mà có thì ôi thôi

Old 13-11-2003, 12:43  
vip

Phá sản!

KL$: 0

có ai học văn thầy Tâm chưa ,tuyệt vời!!
vip is offline  

Old 18-11-2003, 14:18  
hoahuongduong

Em chẳng biết mấy thầy mấy cô mọi người nói đến nhưng em thấy cô Vân dạy bon em hay nhất.Mọi người nghĩ sao vể cô giáo dạy Văn của mình?

Old 28-11-2003, 03:43  

Phá sản!

Học thầy Tâm nói chung là dễ chịu,thoải mái,nhưng mà kiến thức không sâu bằng cô Bích.
Còn học thầy Thế hói thì : hề hề,cực hình !!!
lovable_devil is offline  

Old 06-12-2003, 06:29  

God Member

KL$: 145

Học cô hằng là hay nhất ..mà đã ai học cô hương chưa ,siêu chuối

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 09-01-2004, 05:22  

Member

KL$: 7
Sent 2 thank(s)

Chà bàn luận về môn Văn mà nhân vật được wan tâm lại là các thầy cô . Thú thực thì có lẽ cô Hoa dạy tuyển nhất . Cho điểm dễ , hay kể chuyện vui , giọng lại khá buồn c­wời nhw trẻ con . Khá ổn .

Welcome to KLNet 6!
Bianconeri1987 is offline  

Old 15-01-2004, 11:12  
maimotniemtin

trời bà hương có phải bà mới vào ko!mk,dạy như bà ý hoc sinh nghe tưởng bà ấy đang đọc bản báo cáo!

Old 15-01-2004, 11:24  

God Member

KL$: 145

ko em ạ cô hương nghỉ rồi hồi trước bọn anh học cơ ...thế hoá ra lại có một bản sao mới mọc ra hả? hay nhi?

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 12-02-2004, 07:32  

Phá sản!

mot mon kha hay nhung ma ko hieu sao toi ko he thich no 1 chut nao,toi thay no the nao y.hoc ko vo.tui chang nho nhieu ve ho cho lam.nen ''rau ong no'' hay ''cam cam ba kia '' lam
boyngocnghech88 is offline  

Old 22-02-2004, 03:04  

Phá sản!

em học cô trương ngọc bích nè...ban đầu thấy cô dạy hay thật,sau cô dạy cứ đều đều..hôm nay suýt thì ngủ gật giờ của cô..mà kinh khủng hơn nữa..cô lại là chủ nhiệm lớp em nữa chứ...oh my god
nhembeo is offline  

Old 22-02-2004, 08:10  

God Member

KL$: 194
Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A1 (2009-2012)

:O khổ thân dữ, bọn anh cũng học cô Bích
nhưng chẳng thấy rì cả vẫn bình thường mà

May it be so that you are shattered.
I welcome the defeated, the aged. Surrender to me, learn from me, obey me.
May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 22-02-2004, 10:51  

Phá sản!

Quote:
Originally posted by Illidan.A1[VN]@21-02-2004 @ 20:10
:O khổ thân dữ, bọn anh cũng học cô Bích
nhưng chẳng thấy rì cả vẫn bình thường mà
anh không thấy nhưng em thấy..ui khổ thân mình quá
nhembeo is offline  

Old 22-02-2004, 22:54  

Phá sản!

Dân A11 học Văn thầy Tâm thì cực kì thoải mái lun!Thầy ko bao giờ gượng ép quá mức học sinh,ko bao giờ tạo cảm giác bị áp lực tâm lí trng khi học bao giờ...Những bài học của thầy gắn liền với những câu chuyện thầy kể,canngf nghĩ càng thấy,đó thực ra là những bài học trong cuộc sống,trên đường đời của mỗi người!Rồi cả những văn hoá ứng xử , lẽ sống...Rồi giải đáp những vấn đề mà hs rất quan tâm .Để từ đó thầy gửi nhữg bai học nho nhỏ đầy ý nghĩa trong đó ...
Những câu chuyện của thầy ko chỉ đơn thuàn là những câu chuyện bình thường , nó là cả 1 kho tàng lẽ sống ở đời...Bời vì thầy biết dạy văn ko phải chỉ dạy học thuộc lòng những bài văn,cắm đầu cắm cổ chép như 1 cái máy,,,Mà hơn thế nữa ,thầy dạp cho học sinh cách nhìn nhận cuộc đời
Đấy chính là nguyên nhân tiết văn của thầy thực sự thu hút đến như vậy... ttpl đã học được rất nhiều từ "Văn" của thầy...
ttpl227f is offline  

Old 23-02-2004, 00:36  
maimotniemtin

ai đã học cô Đài chưa ah!trời ơi cực hình quá!thật sự khôn khổ đấy !cô dạy thì hay tuyệt!nhưng ai mà ko muốn bị cô tóm cổ đứng dậy trả lời thì.... tu nhân tích đúc mấy chục năm đi!hic hic...cô mà bắt đứng lên coi nhưngàyi hôm ấy gặp nhiều xui xẻo!

Old 26-02-2004, 23:12  

Senior Member

KL$: 235
Class: A2 (2003-2006)

Quote:
Originally posted by hoahuongduong@18-11-2003 @ 02:18
Em chẳng biết mấy thầy mấy cô mọi người nói đến nhưng em thấy cô Vân dạy bon em hay nhất.Mọi người nghĩ sao vể cô giáo dạy Văn của mình?
[quote]
rùi ui,tui cũng học văn cô Vân nè,cô hiền,chỉ tội là gu văn cô giảng nghe bùn ngủ wá.

Nếu anh bảo em chờ
Thì em sẽ đem cả cuộc đời đánh cược
Nhưng mà anh cứ bước
chẳng nói lại câu nào ...
ice_cream is offline  

Old 28-02-2004, 03:09  

Member

KL$: 155
Awarded 1 time(s)

Quote:
Originally posted by ice_cream+26-02-2004 @ 11:12--></div><table border='0' align='center' width='95%' cellpadding='3' cellspacing='1'><tr><td>QUOTE (ice_cream @ 26-02-2004 @ 11:12)</td></tr><tr><td id='QUOTE'> <!--QuoteBegin-hoahuongduong@18-11-2003 @ 02:18
Quote:
rùi ui,tui cũng học văn cô Vân nè,cô hiền,chỉ tội là gu văn cô giảng nghe bùn ngủ wá. [/b]
hơ, ko những là buồn ngủ mà còn chán nhất quả đất! ko hiểu vì sao a1 lại thấy cô Vân dạy hay nhỉ? Tui thấy cô hình như dạy cho a1 kỹ hơn a2, ở lớp cô toàn giảng về nghệ thuật, phân tích từ ngữ này nọ, mà 1 cái quan trọng ko kém là nội dung thì chẳng thấy nhắc tới. mà suốt ngày cô nói: các bạn đi thi hs giỏi nên chú ý câu này..., ai thi hs giỏi văn nên chú trọng ý kia... làm như ai cũng đi thi hs giỏi văn ko bằng.

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 28-02-2004, 03:17  

Member

Awarded 1 time(s)

ko chỉ ở trường mình mà ở các trường khác, hầu như ai cũng coi văn là môn học thuộc lòng, chỉ là công cụ để thi tốt nghiệp và đại học (nhất là n~ người thi khối tự nhiên). Thực ra tui thấy văn cũng ko đến nỗi thế, đọc các tác phẩm văn học cũng thấy hay, có nhiều điều phải suy nghĩ. kể cả n~ tác phẩm trong sgk, nếu đọc mà ko hề nhìn 1 quyển văn mẫu nào có khi mình còn hiểu nó hơn. chỉ có điều vì cách dạy văn ở phổ thông chỉ có chép và chép nên nó mới bị liệt vào hạng "môn học thuộc lòng" như vậy. Nó cũng là 1 môn xã hội gắn liền với đời sống, ko đáng bị xử tệ.
Đây là ý kiến chủ quan của tui, có thể có sai sót mong mọi người thông cảm. À mà các bạn nghĩ thế nào?

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 01-03-2004, 23:48  

Member

Awarded 1 time(s)

có n` bài về t/y khá hay, nhưng cũng có những bài chuối củ, như Rôméo và Juliet ý. Tui và con bạn đóng vai 2 nhân vật, đọc đến đây cười lăn bò càng đến đấy . rùi còn bình phẩm này nọ, nào là Juliet ngốc thế, mới nghe Rôméo tán tỉnh mấy câu đã liêu xiêu, rùi là Rôméo lúc trước yêu Rosaline, sau gặp Juliet thấy cô này đẹp hơn mới quay sang tán, đã vậy còn kill anh Juliet... nói chung là lắm chiện thú vị

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 10-03-2004, 05:18  
sweet_leo_208

ôi chả hiểu bạn libra nghe ai mà lại bảo cô Vân dạy lớp a1 hay.. thôi a.. cũng buồn ngủ lém.. cũng tại cô hiến nên cũng chả để ý xem lớp có nghe cô hay ko.. fải công nhận là cô dạy ko cuốn hút mấy. Mình nghe mấy đứa bảo cô dạy văn học sinh giỏi lại hay mới chết
to con bạn của crazzy: dù gì thì con bạn của mày hơi bị láo wá đấy.. cô có sai thì cùng cô bạn luận thẳng thắn ai lại chửi sau lưng cô thế

Old 11-03-2004, 00:10  

Member

Awarded 1 time(s)

Phat hien moi ve Truyen Kieu ne (vo cung xin loi tac gia): Kim Trong la ban dong mon voi Vuong Quan nghia la kem tuoi 2 chi em -> nghia la moi chi 13, 14 la cung ->yeu som wa. Neu bang hoac hon tuoi chung to chang ta bi... dup
hehe, day chi la suy luan vui, ko dung voi thoi gian do nhung neu thu dat vao hoan canh xa hoi hien nay xem...

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 11-03-2004, 20:42  

Phá sản!

Ai học văn cô Hồng chưa. Tuyệt sướng luôn. Cô hiền dễ sợ. Chả phải soạn bài bao giờ. Chả phải học bài bao giờ. Nhưng tiếc quá, cô vừa mới chuyển trường. Lại phải soạn bài. Hôm qua iem vừa phải chép 16 trang soạn văn, rã cả tay. Học văn sao mà chán thế. Toàn học mấy bài đâu đâu. Sao không học truyện Nguyễn Nhật Ánh nhỉ
lakerboy is offline  

Old 27-03-2004, 01:22  
uni_mfeo_4ever

tớ học không giỏi văn lắm và cũng không hứng thú với môn văn lắm nhưng tớ thấy văn cũng có nhìu cái hay ra phết .ví dụ như:
EM NGHE HỌ NÓI MONG MANH
HÌNH NHƯ HỌ BIẾT CHÚNG MÌNH VỚI NHAU
=>câu này hay đấy chứ

Old 06-04-2004, 06:11  
scorpionkl

Văn 11 khó wá,em chẳng biết rì cả,mỗi khi kiểm tra là em lại phải copy trong sách...Mà bọn sách bây giờ mất dạy lém,toàn bìa khác nhau nhưng nội dung y hết.Điểm cao nhất lên nộ cũng chỉ được 6.Em mất gốc hoàn toàn môn này,bây giờ phải làm thía nào,các bác giúp em với...

Old 06-04-2004, 12:01  
funpool

thế trình em hơi "non" đấy, fun cũng chép sách thế nhưng tui toàn 7,8 cơ. có lẽ là do có nghệ thuật chăng?

Old 08-04-2004, 23:56  

Member

Awarded 1 time(s)

ngoài ra cũng phải thêm thằt mấy ý của cô nữa. các cô khoái thế lắm (mặc dù nó quá củ chuối). n` khi có đứa làm văn chẳng hay nhưng điểm vẫn cao do "hợp" giọng văn của cô. Mà cũng ko nên bê nguyên si trong sách mà nên mua n` sách rùi cóp nhặt ý hay tổng hợp lại.
nói chung văn chỉ là môn htl, ko hơn.

Welcome to KLNet 6!
libra88 is offline  

Old 09-04-2004, 08:01  

Phá sản!

Gorki nói :"Van học là nhân học"
thực ra môn Văn cũng rất hay đấy chứ
chỉ càn chịu khó đọc,nghiền ngẫm một chút là đc thui.Bởi hầu như các tác fẩm trong chuơng trình VH đều là những tác fảm hay thì người ta mới đưa vào mừ
NguyenThanhNam is offline  

Old 09-04-2004, 08:10  
uni_mfeo_4ever

thật ra em thấy văn cũng nhìu lúcd thật là hay.nhất là cứ cái gì mà liên quan đến tình iu í hi hi hay rã man học cả ngày chẳng chán

Old 09-04-2004, 23:06  

Phá sản!

Ôi trời ơi! Văn. Hồi đầu học văn khổ sở lắm cơ. Điểm văn ko ngừng xuống dốc cứ 7,6,5,4 sợ quá cơ. Nhưng bây giờ thì cũng đỡ hơn nhiều rồi. Cô em thì cứ làm đũng cách thì cho khoảng 7 rồi. Chứ còn mà làm sai ko đũng cách của thể loại văn đó thì có hay cũng vứt chỉ 4 thôi. Đúng là các tác phẩm trong sgk là những tp hay thì người ta mới đưa vào chương trình giảng dạy chứ. À cô em bảo đã đọc sánh văn thì phải đọc Tam Quốc diễn nghĩa, Tuỳ Đường diễn nghĩa, Thuỷ hử, Tây du kí,Chiến trng và hoà bình, Những người khốn khổ,.... thôi kể thế thôi. mệt quá. Cứ động đến chuyện tranh là cô em bảo đấy là thứ rác rưởi ngay. Thế đấy. Thế ai đã đọc hết được những chuyện đấy chưa. Chắc là đọc xong rồi thì viết văn hay ngay thôi mà.
Whereisthelove is offline  

Old 10-04-2004, 23:28  

Phá sản!

sao tui không thể nào học văn (cấp 3) được mặc dù lớp 9 tui thường xuyên được 7,9 văn?
có phải tại thầy Tâm dạy văn lớp tui không?
giờ kiểm tra thì cho giở sách chép==>không sướng đâu, khổ lắm!
giờ học thì chỉ kể chuyện thôi, mà toàn chuyện xxx chứ!
làm sao đây khi tôi muốn thi khối D?
bazooka is offline  

Old 14-04-2004, 21:38  
oak

mình chưa học cô Bích (t6haạm chí còn không biết cô ý là ai! ) nhưng mình tháy tình trang học môn văn ở các trường phổ thông rất thê thảm đó nhưng cũng không thể trách các thầy cô được, thời gian học trên lóp quá ngắn có 45 phút, thực sự thì khó có thể giảng các ý của bài đành cho học sinh về nhà học nhưng bản thân chúng ta lại lơ là vì thế nên môn văn mới thảm hại vậy chứ :p :p :p

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan