Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC THẾ HỆ > Chia sẻ tâm sự

Old 22-05-2004, 23:25  
Macoto0607

KL$: 0.00

Ta thường nói rằng:ko biết tức là ko có tội.Điều này chẳng ai chối cãi.Nhưng nếu cứ thế mà sống,cứ điều gì cũng "hơ,tớ ko biết.Hơ,tớ ko để ý",vậy là vô tâm.
Chuyện kể rằng:Có một cô bạn mượn đài catset của cậu bạn cùng lớp."Có lẽ nó mượn để nghe nhạc hay ghi âm bài hát",cậu bạn tự nhủ.Và bởi vì chẳng thân thiết gì,cho nên"hì,xin lỗi ,tớ quên mang rùi,để mai nhé".Ngày nào cậu cũng tua đi tua lại câu nói đó.Cũng chẳng có gì là to tát,vì thế cậu bạn cứ vô tư,chẳng coi đó là chuyện quan trọng."Mình quên thật chứ có giả vờ đâu".Cậu đâu biết rằng,cô bạn mượn catset là để ghi âm lại lời bố nói,những lời dặn dò cuối cùng của cha dành cho con gái.Bố cô bạn bị ung thư ác tính,giai đoạn cuối.Thời gian chẳng còn nhiều nữa.
Tới buổi sáng cuối cùng,cô bạn ko tới trường.Cô nhờ bạn mình mượn catset của cậu rồi mang ngay sang nhà cô.Bố cô đã mệt lắm rồi.Nhưng cạu bạn đã làm gì?Ngẫm nghĩ một lát,cười và"máy của tớ chỉ ghi được thui,ko nghe được".Thấy bạn khăng khăng mượn,cậu lại "nhưng mà,.hình như cũng chẳng ghi dược,có lẽ hỏng rùi".Thương bạn ,cô bạn thân cố nài nỉ"hết tiết bốn tớ theo ấy về nhà ấy lấy cũng được",cậu tử tế"hm.thui được".Nhưng hêt tiết 4,cậu lại cười"tớ đùa đấy,giờ tớ phải đi chơi điện tử đây".
Cô bạn chẳng biết phải nói gì nữa,chẳng biết thuyết phục đến thế nào nữa.Cô phóng xe sang nhà bạn mình.Cô bạn từ trong nhà đi ra,thầm thì qua hai hàng nước mắt"bố tao vừa đi rồi"
Cô bạn mãi mãi chẳng làm được việc mình định làm,giọng nói của bố mãi chỉ còn vang vọng từ quá khứ.Chỉ có một cơ hội,nhưng cậu bạn thì...
Ai cho là cậu bạn chỉ vô tình chứ ko hề vô tâm?
Tôi ko nghĩ thế.
Tuổi tụi mình,vô tâm nhiều lắm.Với bố mẹ,ông bà,với bạn bè,...Chúng ta ko biết quí trọng những gì chúng ta đang có.Chỉ đến khi trải qua mất mát,đến khi chúng ta đánh mất,chúng ta mới phát hiện ra,mới hối hận.Đã quá muộn,chúng ta đã làm tổn thương ko chỉ một trái tim....

Rất mong nhận được ý kiến của các member khác về hai chữ:VÔ TÂM

Old 22-05-2004, 23:42  
Nhat_RSX

Ừ cũng đúng, chúng ta wá dzô tâm với người xung quanh, nhưng con gái là vô tâm nhứt, tui khổ cũng dzì con gái mà thôi!

Old 22-05-2004, 23:49  
ptcnngirl

Hai chữ VÔ TÂM chắc ko có ý nghĩa với những người thực sự vô tâm đâu.Tui có một người bạn là con trai.Đó là người vô tâm nhất mà tui từng gặp.Tui cảm thấy đôi khi người đó thật quá lạnh lùng và vô cảm.Tui luôn luôn cư xử tốt với người ta quan tâm và ko bao giờ làm người ấy buồn.Thế mà lần nào nói chuyện với tôi người ấy cũng "sỉ nhục' tôi làm tôi cảm thấy vô cùng mặc cảm và tự ti.Thú thật tui đã từng rất thích người ấy nhưng mà chính những hành động vô tâm của người ấy làm tôi cảm thấy người ấy thật ko xứng đáng.Tuổi học trò ko nên suy nghĩ quá sâu xa làm gì vì thế thì mệt mỏi lắm nhưng nếu cứ vô tâm quá như vậy thì sẽ đánh mất rất nhiều và làm tổn thương ko ít người.

Old 23-05-2004, 00:36  

Phá sản!

KL$: 0

Thường thì người ta không phân biệt nổi những hành động nào là vô tâm hành động nào là vô tình như trường hợp của bạn Macoto đã đề cập . Tôi lại nghĩ khác M , có thể đó chỉ là 1 hành động vô tình vì thực sự cậu bạn đó không hề biết mục đich của cô bạn , có thể coi đó là 1 hành động mang tính ích kỉ !
Còn như Macoto nói "Chúng ta ko biết quí trọng những gì chúng ta đang có" nhưng bạn nên nhớ rằng người ta chỉ quý trọng những gì đáng được quý trọng mà thôi . Nếu nói như bạn có lẽ tôi cũng là 1 con người vô tâm , tôi không quý trọng từng phút giây ở bên cha mẹ tôi , có thể tôi đã lam tổn thương trái tim họ .... nhưng tôi sẽ không hối hận , không bao giờ !
Còn với bạn bè , có thể tôi cũng là 1 đứa vô tâm khi nói những câu mà không tới tâm trạng của người khác , vô tình cũng có mà cố tình cũng có , tôi cũng chỉ suy nghĩ đơn giản là trêu chọc bạn bè cho vui mà thôi chứ không có ý gì khác . Chỉ mong mọi người hiểu là tôi không có ý xấu , không muốn lằm tổn thương tới 1 ai , tới 1 trái tim nhạy cảm nào cả .
Thế đấy , liệu tôi có phải là đứa vô tâm đến mực quá đáng không ta ?
Nhí Nhố is offline  

Old 23-05-2004, 10:35  
ptcnngirl

Nhiều lúc nghĩ lại cũng thấy mình có những hành động thật vô tâm.Thực ra có những cái chỉ là do vô tình nhưng cũng có những điều thật ra là do mình đã ko hề nhạy cảm.Với gia đình, ai cũng bảo mình vô tâm quá.Thực ra ko phải mình ko hiểu mà là mình ko muốn tham gia ko muốn phải muộn phiền vì những điều lằng nhằng rắc rối của các mối quan hệ của người lớn.Đôi khi người lớn suy nghĩ sao mà trầm trọng thế nhỉ, còn mình quá giản đơn ko hiểu nổi.Với bạn bè, mình hạnh phúc vì hình như ko quá vô tâm với ai.(to alex: ta ko vô tâm với ngươi đúng ko?)Thế mà thật ko hiểu nổi sao có người lại nỡ vô tâm với mình thế ko biết.Lời khuyên cho mọi người là hãy cố gắng sống vì gia đình bạn bè hơn một chút, hãy yêu thưong trân trọng và học cách lắng nghe.Nếu bạn vô tình quay lưng lại với một người dù chỉ một lần có thể bạn sẽ mất người ấy mãi mãi.Hãy trân trọng tình cảm của những người xung quanh cho dù đôi khi bạn có cảm thấy hơi phiền hà khó chịu.Được yêu là hạnh phúc mà.

Old 23-05-2004, 20:49  
scorpionkl

Ai mà biết được chứ?Nếu cô bạn cứ nói thật ra lí do mình catset thì chuyện đã khác rồi...

Old 23-05-2004, 21:34  

Senior Member

KL$: 170
School: PTTH Kim Liên
Class: A3 (2002-2005)

Chẳng biết nói gì cả, nhưng tại sao lại thế hả Ma? Sao không nói thẳng với thằng đấy ngay từ đầu mà phải đợi đến tận thế giới ảo này để trách mắng nó. Tớ chắc chắn là thằng đấy nó không biết được tính nghiêm trọng và thiêng liêng của cái thứ đồ nhỏ nhặt đấy. Còn nếu nói là ích kỉ, cái này chắc là bạn phải hiểu nó hơn mọi người ở đây chứ đúng không? Tại sao bạn không tỏ 1 thái độ thật là nghiêm túc trong lúc mượn đồ chứ? Mình nghĩ đến tận bây giờ nếu như không lên Net và vào topic này thì thằng đấy cũng vẫn mãi chẳng biết được ý nghĩa của cái catsét đó đâu. Đó là sự vô tình, 1 phần cũng là sự vô tâm, sẽ trở thành 1 kỉ niệm buồn với mọi người

------------------------------
Vietnam HighIQ Society's member - http://www.iqtest.vn
Catboy is offline  

Old 26-05-2004, 01:05  
uni_mfeo_4ever

trời đất câu chuyện này cảm động quá trời
thật sụ là mình zô tâm quá nhất là với nhũng ng­uòi thân trong gia đình
phải chỉnh đốn ngay mới được

Old 26-05-2004, 04:35  

Senior Member

KL$: 235
School: PTTH Kim Liên
Class: A2 (2003-2006)

Quote:
Originally posted by Nhat_RSX@22-05-2004 @ 11:42
Ừ cũng đúng, chúng ta wá dzô tâm với người xung quanh, nhưng con gái là vô tâm nhứt, tui khổ cũng dzì con gái mà thôi!
[/quote][quote]
giời ơi,làm gì có chuyện vô lí ấy,chẳng qua bản thân mình gặ phải những người ko ra gì mới phải như thế.Ko nên vơ đũa cả nắm

------------------------------
Nếu anh bảo em chờ
Thì em sẽ đem cả cuộc đời đánh cược
Nhưng mà anh cứ bước
chẳng nói lại câu nào ...
ice_cream is offline  

Old 26-05-2004, 22:59  
Macoto0607

Quote:
Originally posted by Catboy@23-05-2004 @ 09:34
Còn nếu nói là ích kỉ, cái này chắc là bạn phải hiểu nó hơn mọi người ở đây chứ đúng không? Tại sao bạn không tỏ 1 thái độ thật là nghiêm túc trong lúc mượn đồ chứ?
Catboy có thể nói ra những điều như thế này sao?"ko tỏ thái độ nghiêm túc trong lúc mượn đồ",tôi ấy hả :O
Vậy lúc đó tôi đã làm gì mà là ko nghiêm túc?Loại con gái như tôi,ko bao giờ xuống nước với con trai,nhưng tôi hiểu tôi đang là người nhờ vả,tôi đã thực sự cố gắng.
Mọi người có thể cho là tôi vô lý,là tôi thiên vị,nhưng khi các bạn tận mắt chứng kiến cô bạn thân nhất của mình ở trong đám tang của bố ...Tôi ko thể ko giận dữ.
Có thể mọi người cho đó là vô tình,tuỳ ý kiến riêng của mỗi người.Nhưng nếu ko vô tâm tới mức ko thèm hỏi xem"ấy mượn đài làm gì,có quan trọng ko?",có lẽ mọi chuyện đã khác.
AI BIẾT MẤT MỘT LẦN CÓ THỂ LÀ MẤT MÃI MÃI...

Old 26-05-2004, 23:15  
Macoto0607

Quote:
Originally posted by Catboy@23-05-2004 @ 09:34
Sao không nói thẳng với thằng đấy ngay từ đầu mà phải đợi đến tận thế giới ảo này để trách mắng nó.
Và xin nói thêm:Tôi chẳng trách mắng ai cả.Tôi làm gì có quyền trách mắng người khác.Chỉ là những gì tôi nghĩ mà thôi.Dù sao,tất cả đã thay đổi,ko bao giờ còn được như trước kia nữa.Tôi đã từng thấy cậu ta thật dễ chịu...
Nhưng cũng chẳng sao,vì tôi đâu có là gì đâu.Người ta có quyền đọc rùi quên,nhớ làm gì?
Chỉ có tôi là ko hề quên,mình đã từng thất vọng...

Old 30-05-2004, 04:43  

Phá sản!

KL$: 0

vo tam khong chi la toi ma con tat kho ma sua lam nen doi khi cung phai biet chia se va thong cam cho nguoi ta
lovely_bunny is offline  

Old 30-05-2004, 04:48  
Nhat_RSX

Con gái là hay dzô tâm nhứt, tụi tui chí ít còn biết mình đang mần gì, còn mấy bạn nhiều khi mơ mộng đâu đâu á! Nhưng mà mấy bạn nữ có khi nào chịu nói ra cho con trai chia sẻ đâu, đâu cứ phải là bồ bịch dzới nhau thì mới tâm sự được? Bạn bình thường như tui cũng có thể tâm sự được vì trên mạng ai biết ai là ai đâu nên lời nói sẽ ở vị trí hết sức khác quan.

Old 30-05-2004, 22:28  
bf_w4041

có phải aicũng tâm sự chuyện của mình cho tất cả mọi người đâu , vô tâm là đang nói ở phương diênthựờng ngày nhưng câu hỏi thăm rất nhỏ cũng đử làm người ta âm lòng

Old 30-05-2004, 22:44  
Nhat_RSX

Như dzí dzụ bi giờ tui hỏi thăm mấy bạn chắc là ăn bạt tai hay là dính chưởng nặng lun đó!

Old 03-06-2004, 04:11  
bf_w4041

có phải ai cũng như thế đâu , tuỳ từng người thui nhưng mà hỏi thăm vào lúc nào mới quan trọng , chẳng hạn người ta đang bực mình tự nhiên le te chạy ra hỏi : bạn có khoẻ không hay ..... thì bị nó cho ăn bạt tai là đúng rùi còn gì nữa

Old 06-06-2004, 04:09  
cogaidentuhomqua313

Cám ơn Ma vì đã hiểu được nỗi buồn của mình.Ko thể thu được giọng nói của ba là điều hối tiếc nhất của mình.Ban đầu mình cũng giận tên đó lắm,nhưng mình đã quên lâu rồi,bởi vậy ko nên lôi chuyện đó ra đẻ nói nữa,và lại mình nghĩ bạn đó cũng đã có một bài học rùi.Cuộc đời ngắn ngủi lắm,tại sao lại phải dành thời gian để giận hờn trách mắng nhau???? :O

Old 08-07-2004, 00:02  
Zinna

Cho tớ gửi một bài nhé!! Một bài cho bạn, cho ai đó, và cho cả tôi
..Ngày hôm qua các con tàu vần còn đậu trên bến thuyền li biệt.bao nhiêu giấc mơ đã từng xuất hiện rồi lại ra đi. người già ngồi bên sông Hoàng Hà, ngắm ánh tịch dương đang tắt dần.Và cùng với ánh trăng sáng đó đón chờ sự yên lặng thanh bình. Thời tuổi trẻ ngây ngô đã có lúc khó tránh khỏi ngọn gió thu muộn màng.Bạn đã từng rất hạnh phúc và cũng gặp không ít buồn phiền. Tôi đã từng coi nhẹ mà không làm theo những lời khuyên sâu sắc. Ai nói rằng tuổi trẻ không phạm sai lầm??Chúng ta không chịu bằng lòng khuất phục. Hãy quý trọng những khoẳng khắc ta được tay trong tay vui đùa. Hãy quý trọng những giâc mơ của tuổi thanh xuân. Hãy quý trọng nhừng giây phút ta được ở bên nhau. Tuổi trẻ người nào lại không có những phút giây điên rồ liều lĩnh? dù rằng mặt trăng có khi tròn khi khuyết. Dù rằng chúng ta phỉa có kúc buồn lúc vui.Ai có thể không mang theo mình giấc mộng về 1 cánh buồm mơ ước?? hãy quý trọng những tháng ngày tươi đẹp ngọt ngào của bạn!! trong kí ứccủa mình ai có thể không nhớ tới quãng đường quý giá đó!! ngày mai mây vẫn bay đi. bầu trời kia vẫn thường cùng tôi hồi tưởng lại ngày xưa..
không trách móc , không hối hận!! đó là khoẳng thời gian đẹp nhất của mỗi con người.

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan