Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC THẾ HỆ > Hải ngoại board

Old 20-02-2003, 00:45  
dan nha que

KL$: 0.00

mấy anh chị hải ngoại đâu rùi vào đây share kinh nghiệm nào ??
đi tự túc hay học bổng nếu là học bổng thì lấy ở chỗ nào he he

Old 20-02-2003, 07:38  
hehehe

Mấy giờ rồi mà còn đòi học bổng hả nhà quê. Bây giờ ấy hả. Điều kiện nè: vất đi cũng trên 600 TOELF (điều kiện dễ nhất) hoặc trên 7 IELTS nếu chú muốn sang Anh hoặc ÚC . Cái thứ 2 mới kinh khủng gọi là kiểm tra trình độ. Ác cái là mình muốn vào mấy nước xịn thì nó kiểm tra English cực kì gắt gao, toàn chơi interview thôi! Không thì bạn chịu khó online nhièu vào mà tìm, những trang của các đại học nổi tiếng đó chứ còn tìm trong nuwóc thì chịu khó đi Xing nhé, không tôi nhường ông suất Ba Lan hay Cuba đấy thích không? Thật sự tình cảnh xh bây giờ nó thế đấy các bạn ạ, muốn dành học bổng 100% khá khó. Hầu như đều là có người wen bên nưóc ngoài mới sang được thôi. Còn trong trường hợp bạn có ý chí tuyệt vời thi một suất du học "nợ" rất hay mặc dù bạn phải ở bên đó 5 năm để gọi là " đi làm trả nợ". Còn nếu bạn là cá nhân kiệt suất (không biết nên đặt là câu ĐK1 hay 2 đây ) thì mọi truyện lại nằm trong tầm tay của bạn! Không có suất nào dễ ăn đâu. Nghe đâu dạo gần đây bên Úc đã dần dần cắt học bổng cho chúng ta rồi, số lượng bây giờ không còn nhiều như hồi tôi với bố sang nữa. Nói nhỏ nè, tui cũng đang có dự định đi đó vì nhà có người wen bên đó mà. Chi phí ăn ở được bao chỉ cần lo 30% tiền học => chác là mình đi được.
Câu kết: Đấy là tình hình hồi xưa bố em đi em biết thế còn không biết bây giờ thế nào, có khi lại phải nhờ mấy bác KL việt kiều rùi

Old 20-02-2003, 10:11  
kawaii_sb

này này, chú nhầm à? Đi Úc, học dụ bị đai học (đồi với hs đã học hết lớp 11) thì điểm IELTS là 5 (sang đấy học 10 tuần tAnh ở ELICOS). Cosn nếu chú được 5.5 thì chỉ phài học khoảng 2tuần. Nếu chú được 6 thì thừa sức được học bổng dự bị. Còn nếu sang học cấp 3 thì ko phài thi IELTS, chỉ phải làm 1 bai kiểm tra tAnh thôi. Chị đảm bảo info chính xác đấy.Chú hehe đừng làm xôn xao dư luận chứ.
Nhân tiện cho hỏi luôn , có ai đang học ở IDP ko thế?

Old 20-02-2003, 11:48  
B_Cool

hehehe có vẻ chưa hiểu rõ lắm .
Đi Sing hơi bị tốt ,chỉ sợ nó học khó mình ko học được thôi ,với lại là vấn đề chi phí sinh hoạt ở Sing rất đắt đỏ .
Đừng tưởng đi Cuba mà dễ , B ko biết Balan thì thế nào ,chứ cách đây 2 năm xin đi học bổng Cuba thì dễ , chỉ cần là con ông cháu cha ,còn bây giờ thì khó hơn rồi, phải đỗ ĐH ở đây mới được đi ,rồi thông qua bộ ĐH nữa ,nói chung là tương đối lằng nhằng . Mà ai mà định hoc kiến trúc hay xây dựng mà đi được Cuba thì rất tốt , còn về chi phí sinh hoạt thì khỏi nói , mấy chục đô 1 tháng sống nhoè , SV VN ở Cuba sống cũng vui vẻ ,sướng hơn người dân ở bên đấy . mà con người Cuba lại rất tốt nữa.
Đi Úc thì bây giờ khó khăn hơn nhiều ,các điều kiện về IELTS thì như kawaii nói ,vấn đề tài chính cũng khó khăn ,đòi hỏi phải có $60.000 trong sổ tiết kiệm để chứng minh tài chính.
Mỹ thì khỏi nói ,sau vụ 11/9 ngày càng khó , lúc trước phỏng vấn xin visa đã kinh lắm rồi, hai mươi mấy người mới được 1 người ,nhưng ít ra là mình còn biết được kết quả ngay sau khi phỏng vấn ,còn bây giờ thì xin mời ngồi chờ 1,2 tuần gì đấy ,chưa kể phải đăng kí phỏng vấn trước 8 tuần .tiền học thì đắt , có mấy cái học bổng giao lưu văn hoá Mĩ 1 năm dành cho hs trung học ,CCI ,FSL hay OCEAN.. , mình phải đóng khoảng $4200 , ở homestay , cũng tốt . college hay university cũng phải mười mấy nghìn ,đấy là những trường tầm tầm để có thể xin được việc làm khi tốt nghiệp ,chưa kể ăn ở cũng phải gần bằng tiền học . Đi làm thêm thì SV thì chỉ có chạy bàn,bán hàng ,... là những công việc phổ biến nhất . nếu những ai học khá khẩm tẹo thì còn đi dạy thêm cho bọn hs ,sv trong trường nó thuê nữa. làm thêm khoảng từ $5-8/h .nếu làm cật lực thì cũng có thể đỡ phần nào tiền ăn ở .
Bây giờ thấy hs có vẻ máu đi Pháp , tiền học rẻ ,$2000/năm ,nhưng ăn ở sinh hoạt đắt ,sống ko được thoải mái như các nước khác ,giá thuê nhà bên Pháp đắt ,mà có phải là to đẹp gì đâu , nhỏ ,tối tăm nhưng cũng phải chấp nhận vì chỉ có thế, nếu xịn hơn thì tiền đâu .
Ở Anh tiền học đại học rẻ hơn Mĩ , ( ko tính Oxford ) nhưng mà đi học ở châu Âu dù sao cũng hay hơn ,cảnh đẹp ,khí hậu tuyệt vời . New Zealand thì rẻ hơn , học cũng ổn nhưng lại buồn ,ko vui vẻ nhộn nhịp như các nước khác .
AI khéo léo, ngoại giao giỏi...học ngành quản lý nhà hàng khách sạn cũng hay, học ở Thuỵ Sĩ ngành này là tốt nhất , tính ra khoảng $30-50.000/4 năm tiền học + ăn ở, nếu học 3 năm bằng cử nhân ,còn thêm 1 năm nữa là thạc sĩ ,1 năm học 5 tháng ,5-6 tháng đi làm thực tập ở các nhà hàng khách sạn ,có lương đàng hoàng $1200/tháng ,trừ $300,400 ăn ở/tháng ,cũng đỡ được nhiều .
Sơ sơ về mấy nước là như thế, B có catalogue của mấy trường của mấy nước đấy ,có ai cần ko ? mà lên search các trường trên net, mail cho nó hỏi han tẹo là nó gửi vể cho mình mấy quyển catalogue màu đẹp về ngắm chơi . trên mạng có cái trang Fastweb scholarship search cũng được . để mọi người tham khảo : http://www.fastweb.com
hic ,ai có kinh nghiệm gì chia sẻ cái nhểy ?

Old 20-02-2003, 21:59  
hehehe

Chị b cún nói đúng đấy, tuy nhiên cần phải nói thêm là tiền học phí thực ra không hề đắt đỏ như chúng ta nghĩ mà lại rẻ hơn rất nhiều so với tiền ăn ở. Hãy tưởng tuợng 1 mớ rau muống bên Úc sẽ có giá từ 1-2$, thật khủng khiếp. À nếu như có ai định sang Úc hay Mĩ mà không có người nhà bên ấy thì đừng mơ làm gì nhé (không tính mấy bác sống bên Hoàng Cầu hay Hồ Tây). Chị cún này, bố em làm bên Bộ mà, thế nên đi Cuba hay Ba Lan ko khó đâu, chỉ mất tí tiền thôi mà! Ơ mà này không biết có KLNet members nào được hổng bổng ko ấy nhẩy?

Old 21-02-2003, 09:47  
kawaii_sb

thêm nữa, đi Úc thì ở homestay đắt hơn là rent house (kể cà có funiture, machines).Nhưng được cái ở Úc sv được tạo điều kiện để làm part time jobs.Cón chứng minh tài chính thì là $60.000, nhưng tiền học dự bị và ĐH thì chỉ hết khoảng $45.000 --> $50.000 thôi. Còn học trung học thì ko phải chứng minh tài chính hay kết quả IELTS.Với cả sang đấy đâu nhất thiết phải có người nhà. Cái gì cũng phải tự cả thôi.
kw đang cố gắng thi IELTS , điểm cao để xin học bổng đây.hehhe cũng định đi Úc à?

Old 21-02-2003, 09:51  
B_Cool

quái ,forum này nhiều người ở " bển " lắm mà ,sao lại để toàn lũ trong nước nói về vấn đề du học 1 mình mà ko chia sẻ kinh nghiệm hử ? Chắc hehehe có học bổng gì rùi đúng ko ?

Old 21-02-2003, 17:11  
dan nha que

lạ quá quan tâm đến chuyện học bổng thì hehe chắc là thằng beck rùi . ai thi thử toefl chưa cái phần viết luận ý có tính vào điểm chung k0 ???

Old 21-02-2003, 17:13  
dan nha que

hic điểm toefl cần 600 cơ à iem tưởng chỉ có 550 là được ??? thế này thì sao mà đổi đời được cả đời lại bị chôn vùi sau luỹ tre làng mất thui

Old 21-02-2003, 17:15  
dan nha que

ielts khó hay dễ hơn toefl nhỉ???

Old 21-02-2003, 17:45  

Member

KL$: 172
Awarded 2 time(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: J (1999-2002)

Tớ chưa thi IELTS lần nào nên ko biết, nhưng nghe 1 đứa bạn có kinh nghiệm thi cử nói thì TOEFL dễ hơn. Chỉ cần ôn nhiều nhiều 1 tí là ổn. Kiến thức TOEFL thì hình như tổng quát, rộng hơn nhưng nhẹ hơn chứ ko chuyên sâu như IELTS. "Thiết nghĩ" thi TOEFL nghe được đến 5, 6 trăm (hay thi máy thì cũng 2, 3 trăm) thích hơn là 5, 6 bọ của IELTS

------------------------------
Welcome to KLNet 6!
pinocchio is offline  

Old 21-02-2003, 20:12  

Member

Awarded 2 time(s)

Theo mi`nh thay du hoc thi o dau cung tot ca, tu`My, Anh, Phap, Canada, den Nhat, Singapore, Ha Lan, Uc, New Zealand... Tu`ng noi co' nhung uu diem va di nhien, nhuoc diem, khac nhau... Ma cung tuy vao kinh te tung gia dinh nua de ti'nh den chuyen di du hoc. O Anh voi My la dat nhat nhung Anh voi My cach hoc cung khac nhau (vi neu di Anh, hoc thi IELTS, neu di My hoc thi TOEFL la` can ban nhat, roi len DH thi phai co' SAT hoac ACT nua), o Canada thi` re hon My (nhung noi ve dk hoc hanh thi ngang My). Rieng Canada thi bang gi cung chap nhan, TOEFL, IELTS, Michigan... Ngoai ra hoc o Sing, Phap va Ha Lan cung la 3 phuong a'n duoc chon rat nhieu hien nay, vi chat luong hoc cung ko thua ke'm ai ma gia tien (ca sinh hoat va hoc tap) deu re hon nhieu so voi Anh, My, Canada. Ca Uc hoac New Zealand nua chu, cung re hon, chat luong hoc cung kha'.

Chu choa nhieu nuoc qua tha ho ma can nhac lua chon! De mi`nh ti`m them xem co' thong tin gi` hay ko roi lai post.

Welcome to KLNet 6!
pinocchio is offline  

Old 21-02-2003, 20:51  
dan nha que

em muốn bít nước nào nói tiếng anh mà chi phí học rẻ 1 chút (đừng ở châu phi là được) à mà trường nào học về kinh tế hay nhỉ

lớp 10a1 có 1 đứa hình như tên bình (female)
đi sing đây tự túc thì phải
chị trang ngày xưa cũng tự túc à

Old 22-02-2003, 00:48  
hehehe

Chị kawai à. Em không định đi Úc mà định đi Mĩ cơ. TUy nhiên bây giò khả năng là chưa đi được, không phải vì vấn đề kinh tế mà là vấn đề về tuổi. Bố mẹ em bảo là khi nào mày cứ lớn khôn hẳn đã thì đi đã lam sao nà Ý muôn nói đợi lớp 12 hãy đi. Nhưng em có 1 số lợi thế hơn so với các anh chị đó là có thể vào trực tiếp 1 trường đại học nào đó nói chung là được ở bên ấy mà không cần chứng chỉ hoặc chỉ cần chứng chỉ loại khá. Nhưnh thật ra em cung chưa chắc có nên đi không vì sang bên đó nghe nói buồn lắm, người nhà mình thật đấy nhưng đâu có vui chơi thoả thích với các bạn được như bây giò. Cũng góp ý các các bác rằng có đi chỉ nên đi những nước như Anh, Mĩ, Úc hoặc cùng lắm là Xing thôi. Nguời ta bảo rằng đầy là lựa chọn tốt nhất của sinh viên Việt Nam vì nhiều lý do!

Old 22-02-2003, 00:49  
hehehe

À chú Lâm hỏi nước nào rẻ, tốt lại nói tiếng Anh hả? có đấy cứ nhằm Ba Lan, Bungari mà đi!

Old 22-02-2003, 01:35  
kawaii_sb

Hà Lan hay NZ bây giờ đi cũng rẻ lắm.
Mà thi IELTS thì khó hơn TOEFL n` chứ, đề dài hơn này, kiến thức n` hơn này, cũng ko thể "đoán mò" theo kiều TOEFL được. Mà điểm IELTS phổ biến hơn (chỉ có đi Mĩ là xét điểm TOEFL thôi)
Còn đi học ở nước nào thì cũng tốt cả thôi, chứ đâu có phân biệt SVVN chỉ nên đi Úc, Mĩ, Pháp, Anh.Mà nếu ai có ý định đi học trung học o Sing thì theo kw biết là bất tiện lắm. Như thằng em họ của kw, học cấp3 xong ở Sing, muốn sang 1 nước châu Âu nào đấy học ĐH thì thủ tục rất khó khăn và mất thời gian.

Old 22-02-2003, 02:31  
B_Cool

cái Bình đấy có phải đi best đỏ ko ,chị nghe bảo tưởng nó đi Pháp chứ ?
Thi IELTS với TOEFL bây giờ cũng ko thể nào ngồi tranh luận là cái nào khó hơn được , nhưng mà đa số hay nói là cái bằng TOEFL thì có giá hơn . Ai đi nước nào thì học cái bằng đấy thôi ,có gì đâu .
NQ muốn đi nước nói tiếng Anh à? thế thì đi NZ cũng được ,tiền học ở đấy là có vẻ rẻ nhất trong những nước nói tiếng Anh , thế NQ định đi học ĐH ý gì , nếu NQ học xong lớp 12 ở đây rồi sang NZ thì sẽ mất thêm 1 năm học dự bị đại học với học phí là NZ$13.000-NZ$15.000/ năm ( tỷ giá NZ$1 ~ US$0,47 ) thôi đổi luôn là khoảng $6000-$7000/ năm dự bị . Nếu English chưa đủ TOEFL 550 hoặc IELTS 5.5-6.0 ( tuỳ từng ngành học ) thì phải tham gia 1 khoá học tiếng Anh với tiền học là US$130-170/tuần , đắt ,nên tốt nhất là học English cho đủ điểm ngay ở nhà cho đỡ tốn thời gian và tiền . Đại học ngành KT thì trung bình tiền học là khoảng US$6000-US$7000/năm . Các trường lớn như là Auckland university of Technology ( AUT ) , ĐH tổng hợp Auckland .... Chưa tình tiền ăn ở đi lại khoảng US$3500-US$4000/năm, làm thêm ở NZ chỉ được 15h/tuần ,tối thiểu US$5/h . => nếu làm cật lực thì có thể tự lo được ăn ở . Nhưng mà đi NZ nghe hs VN kêu có vẻ buồn , đấy là 1 đất nước thanh bình ,yên tĩnh quá .
Hà Lan thì nó nói cả tiếng Hà Lan ,tiếng Pháp với tiếng Anh hay sao ý .như thế mình sẽ có thêm cơ hội thông thạo 1 thứ tiếng nữa . còn về tiền học $ ăn ở thì B cũng chẳng biết rõ lắm .

Old 22-02-2003, 02:46  
Male

Senior Member

KL$: 1.008
Awarded 2 time(s)
Sent 2 thank(s)
Received 12 thank(s)

tui đang ở nga====>no comment......

Đứng xê ra tý đê!
Gà is offline  

Old 22-02-2003, 08:53  

Member

Awarded 2 time(s)

"...
hehehe viết:
Em không định đi Úc mà định đi Mĩ cơ. Tuy nhiên bây giò khả năng là chưa đi được, không phải vì vấn đề kinh tế mà là vấn đề về tuổi. Bố mẹ em bảo là khi nào mày cứ lớn khôn hẳn đã thì đi đã làm sao nà Ý muôn nói đợi lớp 12 hãy đi. Nhưng em có 1 số lợi thế hơn so với các anh chị đó là có thể vào trực tiếp 1 trường đại học nào đó nói chung là được ở bên ấy mà không cần chứng chỉ hoặc chỉ cần chứng chỉ loại khá. Nhưnh thật ra em cung chưa chắc có nên đi không vì sang bên đó nghe nói buồn lắm, người nhà mình thật đấy nhưng đâu có vui chơi thoả thích với các bạn được như bây giò.
..."
(Quote)

Nghe em nói thích nhỉ, thế là phải đến 1 phần lớn của nỗi lo được giải toả rồi còn gì. Vì HS VN đi Mỹ thường lo nhất là vấn đề tài chính, sau đến chuyện thi cử để apply ĐH. Dù sao chị vẫn khuyên em nếu có điều kiện thì thi TOEFL và ngay cả SAT nữa trước đi, lúc cần thì đã sẵn sàng rồi, khỏi phải bận tâm đến nữa. Như chị có đứa bạn luyện thi TOEFL từ ở nhà, sang đây nó đã ngon ăn con 600 TOEFL rồi (250 điểm máy) nên chỉ còn lo SAT nữa thôi.

Sang đây đúng là có nhiều nỗi buồn thật, nhưng mà thử nghĩ xem đã là đi du học, coi như "người xa xứ" với nhau cả, phải chịu thôi chứ làm cách nào được? Nếu như "hên" ở được khu có vừa vừa người VN (ko tính Cali hay Boston vì ở đấy dân ta đông quá, thậm chí có lúc chả cần nói tiếng Anh khi ra đường ý chứ) thì cũng ko buồn lắm đâu. 1 đứa bạn khác của chị ở Boston thấy đi xem ca nhạc VN suốt ngày, hôm nọ có cả anh Bầu Bằng Kiều và Hà Trần nữa mới thích chứ. Tuy nhiên vào trường ít VN, khu dân cư loanh quanh hiếm người Việt thì hơi buồn thật. Như dịp Tết Nguyên đán vừa rồi chị ngồi nhớ Hà Nội, thèm ngắm hoa đào, thèm ăn bánh chưng, thịt kho tàu. Nhớ cả cái ko khí lành lạnh, se se của gió mùa đông, bên này thì tuyết ngập đầu ngập cổ chán quá (thực ra là ngập đến mắt cá chân thôi, nói quá lên tí )

Nếu có đồng chí nào interested in đi Mỹ thì có thể vào http://www.studyusa.com, hoặc http://www.internationalstudent.com nó cũng hướng dẫn khá đầy đủ về chuyện apply ĐH lắm.

Welcome to KLNet 6!
pinocchio is offline  

Old 27-02-2003, 09:05  
msm

chú em hehehe đúng là trẻ con , bao giờ học hết lớp 12 em hãy phat biểu hay như vậy nhé . Em tưởng đi Balan dễ lắm hả , vậy về hỏi bố em đi nhé xem năm vừa rồi và những năm trước nữa ra sao . Theo cách em tra lời thì em chả biết gì về du học cả . Balan không phải nước nói tiếng Anh , học ở Balan cũng không hề dễ chút nào . HỌc ở Cuba cũng tốt , nói chung mỗi nước có một cái hay riêng . Tôi thấy mấy bạn nói về interview xin học bổng chỉ chú trọng tiếng Anh , sao các bạn không xem lại vốn kién thức xã hội của mình đi . Có đủ để đối phó với mọi câu hỏi hay không ? Khi interview , nói chuyện tự nhiên đã đành , nhưng kiên thức xã hội ít thì vứt . Đây là tôi nói theo kinh nghiệm của mình lúc tham gia interview hồi trước , bây giờ ......( vì tui đi học đến lúc thi vẫn interview )

Old 26-04-2003, 20:04  
France

Theo tui thì mỗi cái co khó riêng, nhưng tui đã từng học luyện thi cả 2 và so sánh thấy IELTS khó hơn, nhất là bài viết luận. Hồi tui thi rẩt đen nó cho ngay một bài về clone teo luôn. Còn phần nghe nói đỡ hơn tí chút.

Old 26-04-2003, 20:07  
France

Sao ko thấy bác nào nói về du hoc Pháp nhỉ, cũng hay lắm đó, tui đã có 7 tháng kinh nghiệm bên đó, nhưng chỉ tội cái tiếng Pháp nó khó hơn tiếng Anh nhiều lắm, nhất là cái philosophie, hic hic

Old 26-04-2003, 22:34  
B_Cool

Đi Pháp nhưng lại mất 1 thời gian học tiếng hơi mệt ,với lại tuy tuition fee ko cao lắm ,nhưng tiền sinh hoạt ăn ở ở bên đấy lại đắt đỏ đúng ko . Bây giờ thấy nhiều người cho con em mình đi Pháp khiếp , ko hiểu ở bển thế nào hả bạn France ? nếu học hết lớp 12 ở 1 nước khác(nước nói tiếng Anh ) mà muốn sang học đại học tiếp ở Pháp có cần học dự bị ko , bắt đầu học tiếng Pháp thì mất thời gian bao lâu ?

Old 27-04-2003, 07:46  
TrangnarT

Tiếng Pháp khó lắm Bi ạ, nhất là ngữ pháp. Từ tiếng Pháp chuyển sang tiếng Anh thì dễ hơn là nguợc lại. Đi du học nói chung là rất vất vả về đủ đường và không phải là học dễ hơn ở Việt Nam. có thể nói là khó hơn.

Old 29-04-2003, 06:01  
France

Đúng rồi đó, học ở Pháp có thể gọi là hơi bị khoai, ko dễ nhai đâu. Mình nghĩ bạn nào muốn đi Pháp học thi phải chuẩn bị tiếng Pháp thật tốt, còn nếu hoc tu một nước nói tiếng anh mà chuyển sang Pháp học ĐH thi khó lắm, đúng nhất la tiếng Pháp là trở ngại lớn nhất của học sinh mình. Con mọi cái ăn ở sinh hoat có thê rẻ hơn các nước nói tiếng Anh khá nhiều đó, ngoài ra bạn còn được Chính phủ Pháp tài trợ học phí và nhà ở.
Cái gì cũng có 2 mặt mà.
Bây giờ học sinh mình bên đó đông khủng khiếp

Old 01-05-2003, 08:37  
all41n14all

Càng nhiều người thấy nó khoai thì càng dễ.Quy luật mà.Hơn nữa thì tiếng Anh cũng đâu có dễ,chẳng có thứ ngôn ngữ nào dễ cả
Nếu hkông phải dân Pháp thì không nên học ở Pháp
Ông anh tôi có một bài học xương máu:ông ấy học Anh nhưng lại sang Đức du họ,nên mất toi 1 năm ở lại VN cày tiếng Đức+1năm dự bị.Hơn nữa sang bên ấy nghe giảng chỉ hiểu được có 70-80% thôi

Old 02-05-2003, 07:26  
France

Thằng boyuk đâu rùi vào đây chia sẻ kinh nghiệm đi chứ, keo quá đấy

Old 02-05-2003, 08:37  
boyuk

Chào các bác.
Em chẳng có kinh nghiệm gì đâu , nhưng khuyên các bác một điều nếu muôn học Uni ở xa xứ muốn rẻ phải đi từ bi giờ

Old 29-07-2003, 15:08  
glassy_cow

Chị Kawaii ơi!!! Hồi trước em cũng học ở IDP nhưng ở đó hơi đắt. Chất lượng thi cũng tốt thật. Bây giờ em đang đi tìm một trung tâm khác nhưng ko biết học ở đâu.

Old 30-07-2003, 09:33  

Phá sản!

KL$: 0

Mọi người toàn nói chuyện đi "kiểu tự túc là hạnh phúc" thế thì ai mà chẳng đi được nếu cứ có tiền, chứng minh tài chính thì có gì khó đâu. Đầy người chứng minh giả được có sao đâu.
Theo tôi hãy tính đến chuyện đi học bổng ấy, có khó nhưng mà hay hơn nhiều.
Mình cũng từng bị out trong học bổng AUSAID chẳng hiểu tại sao trong khi kết quả học tập thì đâu phải là kém. Thằng bạn mình có một đống giải quốc gia tin học vẫn trượt ngay từ vòng hồ sơ. Theo tôi các bạn nên tập trung học để đạt điểm cao và thi tốt nghiệp, thi đại học cũng cao thì xin học bổng không quá khó. Ngoại trừ các bạn được vào đội tuyển Olympic nếu không thì cứ thi đại học điểm cao và điểm tổng kết cao là chắc ăn nhất.
Hiện nay dự án mới của AUSÀD đã có các bạn nên tham khảo.
Chúc các bạn thành công.

Sự thành công của mỗi cá nhân Klnet là thành công chung của toàn bộ chúng ta!
makilen is offline  

Old 30-07-2003, 09:35  

Phá sản!

Mọi người toàn nói chuyện đi "kiểu tự túc là hạnh phúc" thế thì ai mà chẳng đi được nếu cứ có tiền, chứng minh tài chính thì có gì khó đâu. Đầy người chứng minh giả được có sao đâu.
Theo tôi hãy tính đến chuyện đi học bổng ấy, có khó nhưng mà hay hơn nhiều.
Mình cũng từng bị out trong học bổng AUSAID chẳng hiểu tại sao trong khi kết quả học tập thì đâu phải là kém. Thằng bạn mình có một đống giải quốc gia tin học vẫn trượt ngay từ vòng hồ sơ. Theo tôi các bạn nên tập trung học để đạt điểm cao và thi tốt nghiệp, thi đại học cũng cao thì xin học bổng không quá khó. Nếu các bạn được vào đội tuyển Olympic thì chắc chắn 100% nếu không thì cứ thi đại học điểm cao và điểm tổng kết cao là chắc ăn nhất.
Hiện nay dự án mới của AUSAID đã có các bạn nên tham khảo.
Chúc các bạn thành công.

Sự thành công của mỗi cá nhân Klnet là thành công chung của toàn bộ chúng ta!
makilen is offline  

Old 30-07-2003, 11:00  

Phá sản!

Đi theo học bổng thì dễ mỗi cái fần visa thui, còn đâu thì cũng vẫn rất khó khăn cho mình. Thường thì bên Anh nó ko cấp cho mình học bổng cả tiền ăn ở và học fí đâu, nó chỉ cấp cho mình học bổng học fí thui, còn tiền ăn ở thì mình fải tự túc. Mà chi fí bên đấy thì " bố của đắt " luôn, khoảng ...20 triệu VNĐ per month :wah: . Chính vì thế là dù tự túc hay học bổng thì thường chỉ có những gia đình có chút tiền bên VN mới lo đc cho con đi thui, chứ bây giờ mà bảo 1 ng` nào đấy nhà nghèo, có ý chí vươn lên trong học tập , được học bổng bên Anh mà đi Anh luôn thì cũng hơi hiếm. Ở đây thì ko nói đến chuyện Nhà nước bao cấp, vì học bổng của NN chỉ dành cho mấy bác ĐH thui
Còn chuyện bị loại khỏi AUSAID thì no comment. Cái này fụ thuộc vào bảng điểm và khả năng tiếng Anh của mỗi ng`. Ngay cả học cực giỏi mà khi fỏng vấn, mình ấp úng thì cũng out luôn ấy chứ nói gì đến Olympic. Nói chung cái AUSAID này thì rất khó, mình fải có đủ các kĩ năng : fluency, persuade rồi study ability, nói chung là fải perfect về mọi mặt
Thôi, tóm lại là : Đi du học ko fải là khó , mà là " RẤT KHÓ "
beckham10a3 is offline  

Old 31-07-2003, 07:22  
boyuk

Cậu em Beckham mò vào đây làm gì, chuẩn bị thi hành cái ' rất khó' đi

Old 21-08-2003, 08:08  
eu

Phá sản!

Đúng rồi mày vào đây nói linh tinh làm nhụt chí anh em đấy hả,mày chuẩn bị cắp vali lên đường đi là vừa còn lớ xớ ở đây làm gì nữa hả.
eu is offline  

Old 22-08-2003, 14:57  
simple_plan

Cái box du học này toàn tán hươu tán vượn chả thấy liên quan gì đến du học mấy.
Thông tin ít quá

Old 22-08-2003, 22:14  

Phá sản!

Có bạn nào muốn du học sang Ukraina học trường hàng không Kiev ko.Mọi ngươi hãy vào đây tham khảo nhé.hihihi.
www.airland.kiev.ua
dungkiev is offline  

Old 31-08-2003, 13:29  

Phá sản!

KL$: 40
Awarded 2 time(s)
Received 1 thank(s)
Class: A2 (2003-2006)

eeeeeeeeeeee...du học u'c có khó lắm ko....học bổng 100% thì làm thế nào...hả các bác
Witch_SM is offline  

Old 03-02-2005, 04:49  
jennifer

Đi hu học thì không khó đâu nhưng để được 100% frê thì em hãy xem xét trình mình trước đi đã nhé!!!!!!!!!!!!

Hy vọng lắm thất vọng càng nhiều đấy

Old 20-04-2005, 00:02  

Phá sản!

Lúc ở nhà thi cứ nghĩ là sang nước ngoài học thi chắc là nhàn nhã và dễ hơn ở nhà, nhưng sự thật thì đâu phải như vậy.
Môn nào cũng khó, nhất là mấy cái môn xã hội mà ở vn chưa được học hoặc có khi cũng chẳng có như sociology hay la psycology. :O

Nhất la cái môn Sociology, học cứ như la học lịch sử hay giáo dục công dân ở vn vậy . Học thuộc lòng đến chết luôn thôi.
Bà con đừng bao giờ để ý đến môn này nhớ. Cảnh báo trước rồi đấy, không đến lúc đấy lại hối hận.[color=purple]
tinybearcub is offline  

Old 04-10-2005, 12:00  

KL$: 129

hôm vừa rùi lớp em có hai con bạn bay sang Sing học 100% học bổng , kể cả tiền ăn ở ko phải trả ,lại đượ 1 tháng 180$ sing tiền tiêu v ặt SỨỚNG VÃI
Có huynh nào biết cách đăng kí học và thi để lấy học bổng sang Sing không giúp em với
em nghe nói học ở RVcentre đắt lắm phải không nhưng thỉnh thoảng đọc H2T vẫn có mấy đứa trường mình trúng học bổng 80% ở đó

Welcome to KLNet 6!
meohen is offline  

Old 04-10-2005, 12:02  

Anh chị nào mà từng hoặc đang du học Sing có thể chỉ kinh nhgiệm cho em với

Welcome to KLNet 6!
meohen is offline  

Old 04-10-2005, 12:07  

Phá sản!

Chep chep, the tom lai la du hoc Phap co qua kho ko ,va co ai co dia chi trang web cua nguo VN tai Phap ko a?
winter_a14 is offline  

Old 04-10-2005, 12:11  

em muốn thi lấy học bổng ĐH ở sing ,chắc là phải học từ bi giờ nhưng học ở đâu và thi ở đâu là cả một vấn đề?????
Một năm chính phủ Sing chỉ tài trợ cho VN 120 suất thi và 30 suất học bổng 100% thui ,mà để được thi thì phải có quen ít nhất là người làm trên bộ hoặc giáo viên các trường danh tiếng thì may ra mới kiếm được một tờ đơn đang kí như vậy
DU HỌC SAO KHÓ QUÁ VẬY TA,CÓ BÁC NÀO CÙNG NGUYỆN VỌNG NHƯ EM KHÔNG SHARE KINH NGHIỆM ĐI CHỨ!!!!!

Welcome to KLNet 6!
meohen is offline  

Old 06-10-2005, 20:06  

God Member

KL$: 194
Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A1 (2009-2012)

RV Centre => NUS + NTU + Poly
Đắt thì đắt thật, nhưng chất lượng, mí lị kô học ở đấy thì kô biết đăng kí thi thế nào >.<
100% hb + ... kia, lớp 10 thì chắc các em í sang = hb Asean. Phải cái để lên Uni của bọn nó lâu hơn mình nên không hay bằng học ở VN đến 12 mới thi mà 12 thi vẫn có khả năng được hb Asean <phải cái gần đây càng ngày càng hiếm :-s>

Nếu muốn thi thì xác định luôn từ bây giờ em ạ, đi học RV, học thêm mấy quyển A-level gl hf

Có gì em vào đây hỏi nhé http://forum.vncnus.net/index.php

May it be so that you are shattered.
I welcome the defeated, the aged. Surrender to me, learn from me, obey me.
May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 24-10-2005, 15:59  

ui cảm ơn anh nhìu lắm

Welcome to KLNet 6!
meohen is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan