Go Back   KLNetBB > DIỄN ĐÀN CÁC THẾ HỆ > Giờ Ra Chơi

Old 03-04-2004, 21:02  
scorpionkl

KL$: 0.00

Bây giờ, có nhiều bà mẹ than phiền về việc con gái mình dường như rất vô tâm trong chuyện chăm sóc mẹ. Điều này lại xảy ra với những bà mẹ rất đảm đang và dành hết sức lực của mình để chăm lo nhà cửa con cái.

Quá quen với hình ảnh mẹ làm hết mọi việc trong gia đình, những đứa con gái nghiễm nhiên đòi hỏi những điều mà mẹ vẫn đáp ứng như cái áo của con đâu, mẹ ủi cái quần cho con với, hay sao hôm nay lại ăn cá? Tuyệt nhiên những việc trong nhà như cọ toa lét, lau nhà, rửa chén thì chẳng đứa nào bận lòng.

Còn khi con lớn, đã đi làm và có tiền lương thì dường như việc nhà càng không bao giờ là mối bận tâm của chúng. Về nhà, mẹ đã dọn cơm đợi sẵn, thấy cơm không đúng ý thích của mình là chúng sẵn sàng đi ra quán ăn. Chiều con nhưng nỗi buồn của mẹ về các con cũng đầy. “Thôi, tại con mình như vậy. Làm mẹ cũng phải nhẫn chịu cho con được sướng".

Thế rồi khi có cháu, bà lại nai lưng quần quật lo từng thìa bột, giấc ngủ cho cháu. Cái lý của bà đưa ra lúc này là: “Con còn phải đi làm để kiếm tiền nuôi con nó”. Mẹ đã gồng cho con mình đỡ cực, đỡ cho con được chút nào hay chút ấy. Chỉ vài năm thôi đã thấy mình xuống sức nhiều. Có than thì chúng lại bảo: “Mẹ đi bệnh viện mà khám. Con sẽ kêu xe ôm chở mẹ đi”.

Học cao biết rộng đi nhiều, cô con gái biết nhiều địa chỉ ăn ngon nhưng hễ có ai nói rủ bà đi ăn cho vui là chúng gạt phát: “Ôi, bà chẳng đi đâu”. Mẹ sinh ra như không có nhu cầu hưởng thụ, kể cả việc may sắm thời này có đáng là bao, nhưng "mẹ có đi đến đâu mà cần diện, mấy cái áo dài trong tủ có khi nào mẹ xỏ tay”.

Bao nhiêu cử chỉ chăm sóc tinh tế, chúng cứ dành cho con, cho chồng; còn mẹ chỉ khi nào bệnh tật nằm một chỗ là mọi việc trong nhà cứ rối tinh, rối mù lên. Khi con nhỏ, mẹ chỉ nhìn sắc diện của con là biết con mình mệt hay buồn, nhưng dường như chẳng mấy khi đứa con gái của mẹ lại nhận thấy những nỗi buồn chợt hiện trên đôi mắt mẹ. Đôi khi chỉ là một câu nói động viên mẹ mà cô con gái cũng rất kiệm lời.

Thói quen chăm sóc người khác xuất phát từ đức tính hy sinh tận tụy. Điều đó phải là sự vui sướng cho người khác. Nhiều cô con gái thấy mẹ sai thì cũng làm, nhưng thái độ cứ như là mẹ đang hành hạ mình. Vô hình trung, con gái lại làm mẹ buồn và không muốn nhờ nữa.

Bạn gái nghĩ sao khi mỗi chiều bạn đi làm về, bạn thích mê mải xem phim tivi, còn mẹ bạn lại tất tả dưới bếp. Tối đến, bạn còn mãi chuyện nọ chuyện kia với mọi người trong nhà, thì bà lại ôm cháu trong giường ru cho cháu ngủ. Một ngày mệt nhọc của bạn đã dừng lại khi bạn rời cơ quan. Còn một ngày của mẹ chưa thật sự dừng ngay khi cả nhà đã chìm vào giấc ngủ say. Mẹ trở mình vì những cơn đau lưng khó ngủ kéo dài.

Tình yêu mẹ đứa con nào cũng có, đó là hơi thở hằng ngày, là hoài niệm không nguôi khi mẹ không còn sống cùng mình, nhưng để thật sự biến tình yêu thành sự chăm sóc chu đáo ân cần, không phải tình yêu nào cũng làm được.

Không còn những tà áo trắng thơ ngây...

Old 04-04-2004, 13:26  

Phá sản!

KL$: 0
Class: A2 (2003-2006)

kể ra cũng đúng ,bản thân em cũng nhận thấy đôi khi mình thật vô tâm,nhất là đối với một người ,bây giờ em cũng đang rất hối hận (nhưng ko đến nỗi như những gì anh scorpionkl viết ở trên đâu nhé)
jogbull is offline  

Old 04-04-2004, 22:29  
miumiao712

Cũng một phần tại các bà mẹ mà.Họ nên cho con gái họ làm việc nhà hơn là cứ một mình làm hết rồi sau đó lại nói là con chẳng biết làm gì.Khi con muốn giúp thì kêu là la lên mà học đi để mẹ làm cho

Old 05-04-2004, 03:28  
scorpionkl

Quote:
Originally posted by miumiao712@04-04-2004 @ 10:29
Cũng một phần tại các bà mẹ mà.Họ nên cho con gái họ làm việc nhà hơn là cứ một mình làm hết rồi sau đó lại nói là con chẳng biết làm gì.Khi con muốn giúp thì kêu là la lên mà học đi để mẹ làm cho
Thế anh hỏi thiệt nhé,ở nhà em có giúp đỡ bố mẹ em ko???
Anh thấy bây giờ bọn kon gái dần mất hết nữ tính rồi?nhiều con như quỷ sứ,chạy nhảy suốt ngày?thử hỏi chúng nó có giúp rì được cho bố mẹ ko nhỉ???
Ui,con gái ngoan bây giờ chỉ đếm được trên đầu ngón tay...

Old 05-04-2004, 04:53  
toxic_girl

Đúng là con gái thời nay cũng hơi vô tâm thật nhưng không đến mức như anh nói ở trên thế kia. Mà con gái đứa nào chả phải làm việc nhà, đó là một cách giúp đỡ bố mẹ đơn giản nhất. Với cả nếu không tự làm thì bố mẹ nhắc thì cũng phải làm thôi.
Mà anh scorpionkl nói gì mà nghe kinh thế " con gái giờ mất hết nữ tính ư " ? lại còn "đếm được trên đâu ngón tay" á ? Không đến mức thế đâu anh ơi. Chắc anh có người yêu là mấy chị như thế nên chán chứ gì ?
Em thấy con gái lớp em cũng ngoan lắm. 33 đứa mà đứa nào cũng chăm ngoan, Nói thật đấy mà. Như thế đâu thể " đếm được trên đầu ngón tay ?"....

Old 05-04-2004, 20:18  

Phá sản!

con gái quá vô tâm thì đúng hơn , luôn bắt con trai quan tâm đến mình mà có bao giờ chịu hiểu những gì con trai nói đâu
sheva is offline  

Old 06-04-2004, 06:01  
scorpionkl

Quote:
Originally posted by sheva@05-04-2004 @ 08:18
con gái quá vô tâm thì đúng hơn , luôn bắt con trai quan tâm đến mình mà có bao giờ chịu hiểu những gì con trai nói đâu
Quá vô tâm luôn...Anh đến nhà con bạn anh chơi.Thế mà mẹ nó nhờ nó một việc mà nó quát mẹ nó xa xả.Anh hỏi nó:"Tại sao mày láo thía".Trùi ui nó lại chả lời thế này:"tại bà già tao lắm chuyện wá...".Pó tay ....
Con gái bây giờ hư wá,bằng thế nào được bạn trai chúng mình,đúng ko các em...
To toic_girl:em đang kể chuyện cổ tích ah???

Old 06-04-2004, 23:31  
uni_mfeo_4ever

hic công nhận bay giờ em ngoài đihọc cắm mặt vào cái máy tính ,buôn điện thoại với bạn bè thì iem chả làm gì cả .mình biết là mình có lỗi mà không sao sửa được.hic

Old 07-04-2004, 00:18  

Phá sản!

tôi thấy nói vậy oan cho con gái quá
có rất nhìu người con gái vẫn thuỷ chung với người mình quý mến
các bác đọc "Mảnh trăng cuối rừng" (Nguyễn Minh Châu) chắc bít chớ
NguyenThanhNam is offline  

Old 07-04-2004, 00:25  
kukiheobi

Quote:
thằng này lấy bài ở đâu đấy! chuối thế!
Nếu em nhớ ko lầm thì hình như đây là bài báo trên báo phụ nữ.Theo em nghĩ đúng là con gái bi giờ ko đảm đang như con gái hồi xưa ,nhưng ko phải là trong lòng họ ko tốt ,chẳng qua các bà mẹ đã tạo cho con mình thói quen là mình có thể làm mọi việc và con bé chỉ việc học thật giỏi . Nói con gái vô tâm dường như hơi quá ,con gái có thể ko đảm ,ko ngoan ,nhưng em tin mọi người đều vẫn rất thương mẹ mình , nó ko được bộc lộ ,chỉ là đôi lúc nghĩ mẹ mình thương thế ,ko có mẹ thì sẽ làm sao ,nhưng sáng hôm sau rất dễ nổi cáu với mẹ .Con gái rất khó để thay đổi nhưng phải tạo điều kiện cho họ chứ ,phê phán nhưng đừng mất hết lòng tin vào con gái thía.

Old 07-04-2004, 04:59  
renzokuken

Xem ra anh Bọ cạp này bi quan quá rồi,đúng là con gái bây giờ nghịch ngợm hơn nhưng đâu có gì là xấu xa!Rz cũng là con gái,rz cũng thương mẹ lắm lắm,con cái ko thương mẹ thì còn thương được ai chứ!Nhưng mà bây giờ rz chưa đủ nhớn để giúp mẹ những việc thật to tát nên chỉ mong mình học thật tốt cho mẹ đỡ lo lắng!
Bọ cạp đừng vội thất vọng thế vì rz biết vẫn còn rất nhiều cô con gái thương mẹ,chuyện này lẽ ra phải là lẽ đương nhiên chứ!!!!!!!!

Old 07-04-2004, 07:48  

God Member

KL$: 496
Awarded 8 time(s)
Sent 29 thank(s)
Received 28 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: A13 (2002-2005)

nhưng mà nói con gái bây giờ vô tâm tức là chỉ nhìn từ một phía mà nói thế, chứ thời buổi nào chả có người này người khác, nhìn chung con gái vẫn rất biết yêu thương bố mẹ và có trách nhiệm với gia đình mà. chẳng qua những người con gái như thế lại thường không được mọi người biết hay để ý đến thôi, chứ không phải là không có. tui biết rất nhiều người như thía mà ( cứ đến khối chiều mà hỏi con gái lớp 11A13 ý, 99% chăm ngoan luôn (trừ 1% là tui :">)

------------------------------
careless, selfish, childish
MsSusu is offline  

Old 08-04-2004, 03:20  
toxic_girl

To : anh Bọ Cạp. Em không hề kể chuyện cổ tích đâu anh ơi. Nghe anh nói mà em sợ quá thôi. Cứ làm như con gái bây giờ hư hết cả lũ ý. Có thể là chưa để tâm chứ không thể nói là vô tâm được.

Old 08-04-2004, 12:35  
dautay_2110

Có thể là bòng bong vì con gái hơi rắc rối nhưng mà lố bịch thì quá rồi đấy ạ!Cái anh này sao mà bi quan thế nhỉ,theo anh con gái bây gi­ờ fải thế nào thì mới giống được ngày xưa hả anh???

Old 09-04-2004, 03:08  
sweet_leo_208

em thì nghĩ con gái thời nay có 1 số là hơi hư đốn một tí.. ví dụ như có thể cãi bố mẹ nhưng ko hề vô tâm đâu. Có thể lúc đó bị bố mẹ hiểu lầm hay đè nén quá mà hỗn láo chứ bt thì ko đến mức thế đâu.. em tin là con gái vẫn còn có tâm .. nghĩa là bề ngoài thì thế này nhưng bên trong có thể vẫn rât quan tâm đến người khác..

Old 10-04-2004, 21:22  

Phá sản!

hehe...
nó bảo con gái không giúp đỡ cha mẹ thế nó có giúp đỡ cha mẹ nó không chứ?đến mình là con trai mà còn bức xúc nói gí bọn con gái nó không chửi cho chứ? vô tâm là vô tâm với ai chứ?
ai chả phải lo cho cha mẹ mình chứ?
bazooka is offline  

Old 11-04-2004, 22:06  

Member

KL$: 155

Con gái thời nay có nhiều vấn đề để wan tâm quá nên mỗi vấn đề wan tâm 1 tí chứ ko fải là ko wan tâm tí nào.Con trai là mối wan tâm lớn nhứt của con gái nhưng cũng có mức độ thui.Con gái thì tuỳ ng` mới vô tâm thui.Ví dụ như em nè,ko vô tâm tí nèo.

Welcome to KLNet 6!
Dana is offline  

Old 11-04-2004, 22:50  
miumiao712

Nếu thế thì em xin lỗi nhưng em thật sự thấy rằng con gái thời nay không vô tâm như thế đâu.Anh đừng nghĩ bi quan thế chứ.Con gái bây giờ cần phải quan tâm tới nhiều thứ hơn mà thời gian có phình to ra đâu cơ chứ.Chắc là anh chỉ cảm thấy thế thôi chứ có thật thế đâu

Old 11-04-2004, 23:05  
vip

Phá sản!

Quote:
Originally posted by bazooka@10-04-2004 @ 09:22
hehe...
nó bảo con gái không giúp đỡ cha mẹ thế nó có giúp đỡ cha mẹ nó không chứ?đến mình là con trai mà còn bức xúc nói gí bọn con gái nó không chửi cho chứ? vô tâm là vô tâm với ai chứ?
ai chả phải lo cho cha mẹ mình chứ?
Nhóc Linh được đấy! thằng bọ cạp này lém chuyện thế,con gái thì ai chẳng thế này thế kia,ko ai là ko thương yêu cha mẹ cả,chỉ trừ trường hợp mission impossible thôi!
vip is offline  

Old 12-04-2004, 01:43  

Phá sản!

Quote:
Con gái thời nay có nhiều vấn đề để wan tâm quá nên mỗi vấn đề wan tâm 1 tí chứ ko fải là ko wan tâm tí nào.Con trai là mối wan tâm lớn nhứt của con gái nhưng cũng có mức độ thui.Con gái thì tuỳ ng` mới vô tâm thui.Ví dụ như em nè,ko vô tâm tí nèo.
Có chắc thía không Dana? Tui thấy con gái bi giờ chẳng để ý xem con trai khổ vì fải theo đuổi như thế nào cả , con gái nhìu lúc bít con trai để ý đến mình nhưng cứ làm ngơ như không biết gì hết ==>> tội nghiệo con trai wá
KAMIKAZE_A2 is offline  

Old 12-04-2004, 05:58  

Unverified Member

thực ra thì cũng tuỳ thôi chứ có fải con gái ai cũng vô tâm đâu! cũng có những người biết thấu hiểu, biết quan tâm mà con gái vẫn đáng yêu vô cùng
Miss_Independent is offline  

Old 12-04-2004, 21:06  
babysadlove

Phải công nhận bây giờ con gái ngày càng xuống cấp ngiêm trọng rất nhìu các nương sống thực sự vô tâm lắm nhưng không phải là tất cả đâu nhé còn Miss nữa nàng ta luôn đáng yêu mà

Old 15-04-2004, 04:09  
smiley_sun

anh oi , anh nói vậy thì tội nghiệp cho những đứa ngoan quá à, anh đừng có vơ đũa cả nắm vậy chứ trong nắm đũa ấy có đũa đẹp , đũa cong chứ có phải đũa nào cũng cong, xấu đâu. hình như anh có em gái thì mới biết rõ vậy chứ.

Old 15-04-2004, 04:28  
funpool

to smiley: làm cái gì mà đũa cong đũa thẳng, đũa xấu ,đũa đẹp, nghe ghê quá
mà tại sao phải post câu đấy lên tận hai lần, nhầm ah?

Old 16-04-2004, 05:41  
1_No_Fear_1

Ui con gái bây giờ thì có vô cùng chuyện để bàn nhưng cuối cùng người ta cũng sẽ đi đến một kết luận:
Con gái cực kỳ vô tâm!

Old 16-04-2004, 07:02  
kukiheobi

ko hẳn thía đâu , đấy chỉ là một số đứa con gai' được nuông chiu` quá mức thui ,chứ vẫn có nhìu bạn hiền dễ thương lém , nếu ko thì con trai ế hết chứ àh.

Old 16-04-2004, 21:24  
scorpionkl

Quote:
Originally posted by kukiheobi@15-04-2004 @ 19:02
ko hẳn thía đâu , đấy chỉ là một số đứa con gai' được nuông chiu` quá mức thui ,chứ vẫn có nhìu bạn hiền dễ thương lém , nếu ko thì con trai ế hết chứ àh.
WHO????
Hoa đẹp thường không có hương, hoa có hương thường không đẹp, hoa vừa đẹp vừa có hương thì chỉ có thể là hoa ăn thịt người ( cả nghĩa đen và nghĩa trắng)

Old 17-04-2004, 00:06  
kukiheobi

Bi giờ kĩ thuật tiến tiến ,nhìu giống hoa lai tạo ,vừa thơm ,vừa đẹp .Mà chả cần lai tạo , thiếu gì hoa có cả hương cả sắc ,có thể chỉ là vẻ đẹp giản dị nhưng vẫn tinh khiết đẹp lắm chớ .

Old 17-04-2004, 20:18  
scorpionkl

Quote:
Originally posted by kukiheobi@16-04-2004 @ 12:06
Bi giờ kĩ thuật tiến tiến ,nhìu giống hoa lai tạo ,vừa thơm ,vừa đẹp .Mà chả cần lai tạo , thiếu gì hoa có cả hương cả sắc ,có thể chỉ là vẻ đẹp giản dị nhưng vẫn tinh khiết đẹp lắm chớ .
Vừa đẹp vừa có hương ah?Cẩn thận bị nó ăn thịt đấy...
Chậc chậc bây giờ hoa nào cũng đặt,gái nào cũng khó cưa.....

Old 18-04-2004, 22:33  

Phá sản!

Class: A10 (2002-2005)

Thế à? Thế ai cho tôi biết định nghĩa cái từ "nữ tính" nó như thế nào đi? Để xem các bác hủ lậu hay tân tiến?
GeneiRyodan is offline  

Old 21-04-2004, 00:03  
kukiheobi

Có chứ ,nữ tính cũng giúp kiếm được tìn đấy .
Con gái mà ko khó cưa thì bị con trai nó khinh ah.Chẳng qua chỉ vì vài hành động thì ko thể bảo con gái bi giờ đều vô tâm cả ,vơ đũa cả nắm là ko tốt ,ko bao giờ thiếu con gái dễ thương cả.

Old 21-04-2004, 05:40  

Phá sản!

nữ tính à?
nữ tính là phải ăn nói dịu dàng, đi đứng nhẹ nhàng, học hành làng màng, con trai đụng vào là sổ 1 tràng...
bazooka is offline  

Old 23-04-2004, 07:55  

Member

KL$: 207
Awarded 2 time(s)
Class: B (2000-2003)

Đi quá xa chủ đề ban đầu ! Lock topic này lại nhé !

Không trầu mà cũng chẳng cau
Làm sao cho thắm môi nhau thì làm
pridon85 is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan