Go Back   KLNetBB > Our Class > Các khóa khác

Old 14-01-2004, 05:58  

Phá sản!

KL$: 0
School: PTTH Kim Liên
Class: I (2001-2004)

Hồi xưa còn là trẻ con ai cũng hào hứng đón Tết. Nhưng khi bây giờ đã lớn thì sao? Ai còn có cái cảm giác hào hứng ấy ko? Tết này chắc tụi học trò lớp 12 tụi em ko biết chơi bời sao đây? Ko biết nên đi chơi triệt để (tận hưởng cái Tết cuối cùng của đời học sinh), hay ở nhà ngoan đạo lo học hành nhở? Với kinh nghiệm của những anh chị khoá trước, xin cho tụi em chút ý kiến nhận xét xem!??

P/s: Nhân tiện em cũng mừng tuổi mấy anh chị ít xiền gọi là . Mấy anh chị chia nhau mà xài nhé
Ot_ngot is offline  

Old 14-01-2004, 06:21  

Phá sản!

Ot_ngot is offline  

Old 14-01-2004, 07:27  
pink

KL$: 0.00

Cám ơn em Ớt ngọt nhưng sao góc trên vẫn là 50.000 thế kia
Lớp 12 mà tết thì cũng không nhất thiết phải bỏ mà học đâu.Cứ chơi cho thoải maí rồi tết xong nếu trong năm học hành tử tế.Đừng chơi nhiều quá rơi hết chữ là được .
Bây giờ lớn rồi vẫn thích tết nhưng cái mình mong nhất năm nay chắc chả được mấy tí

Old 14-01-2004, 08:05  

Unverified Member

KL$: 70

Càng ngày thấy Tết càng chán, chả có j vui cả !!
Hồi trước thì háo hức lấy tiền mừng tuổi. Bây giờ tính ra thì tiền mừng tuổi tiêu 2 ngày Tết là hết
Mà không hiểu sao Tết được nghỉ có 2 tuần thôi nhưng mà thấy dài như 2 tháng ý. Chán chết !!
chuotbe is offline  

Old 14-01-2004, 08:21  

Senior Member

KL$: 170
Class: A3 (2002-2005)

Tết công nhận vui nhất là được nghỉ học, tiền mừng tuổi và được đi thả phanh với bạn vè Nhưng mà cũng chẳng được là mấy, hồi xưa thì công nhận vui thật nhưng càng về sau càng thấy Tết nó thiêu thiếu cái vị gì đó, không khí Tết ngoài đường không sôi động như ngày xưa...

------------------------------
Vietnam HighIQ Society's member - http://www.iqtest.vn
Catboy is offline  

Old 14-01-2004, 08:58  
Male

Senior Member

KL$: 1.008
Awarded 2 time(s)
Sent 2 thank(s)
Received 12 thank(s)

Quote:
hồi xưa thì công nhận vui thật nhưng càng về sau càng thấy Tết nó thiêu thiếu cái vị gì đó
Fáo ! .Tết mà ko có fáo thì còn gì là Tết ?

Hồi trước ,khi đất nước mình còn nghèo ,mỗi khi Tết đến là bọn trẻ con lại háo hức nhìn cây giò treo trên xà nhà ,cái thủ lợn trên bàn thờ,mâm ngũ quả .Ngày 28 thì háo hứ xin mẹ đem cá chép đi thả. Ngày 29 cả nhà quay quàn gói bánh chưng,ai mà khéo tay thì tự gói cho mình 1 cái bánh chưng xiu xíu,méo mó trông đến là dễ thương . Tối giao thừa cả nhà cùng nhau ngồi bên bếp than hồng canh nồi bánh chưng .và khoảnh khắc mong chờ đã đến.Tiếng trẻ con đâu đó vọng lại : "Tết ! Tết rồi bố mẹ ơi ! " .Một giây im lặng như kéo dài ra mãi...Fáo bắt đầu nổ ,từng tràng từng tràng ,đanh gọn và kéo dài vang vọng mãi ko thôi.... Sau giao thừa ,cả gia đình xum họp bên mâm cơm Tất niên ,những lời chúc cùng những đồng tiền còn mới được mọi người trao cho nhau . Cảm động biết mấy !

Giờ đây,nước nhà đang trên con đường hoá rồng mà sao cái Tết nó ko vui hơn mà trái lại còn buồn tẻ hơn trước ! Lũ trẻ uể oải trước mâm cơm cơ man nào là thịt gà ,giò chả .Bánh chưng cũng chẳng ai thèm luộc nữa ,"mua vừa nhanh lại vừa tiện ,tội gì" .Những đồng tiền mừng tuổi giờ được cho vào những chiếc bao nhỏ xinh xắn rất đẹp ,những đồng tiền mới cứng chứ ko còn cũ như xưa nữa . Lũ trẻ giờ thì lượn lờ trên xe máy đi chơi cả đêm đến mồng 1 có khi mồng 2 mới về .Mâm cơm Tết chỉ có 2 ông bà già ngồi lặng lẽ với nhau .Và cái âm thanh đặc trưng nhất của Tết là pháo thì giờ chỉ là 1 âm thanh chớp nhoáng của mấy quả fáo mà các cậu choai choai mua lén được.Cái khoảnh khắc im lặng chờ fáo nổ giờ được thay bằng chương trình ca nhạc trên TV .Giờ đây,mỗi khi năm hết Tết đến ,"những người muôn năm cũ" lại buồn bã cùng nhau tưởng nhớ về hình bóng của cái Tết xưa !!

Đứng xê ra tý đê!
Gà is offline  

Old 14-01-2004, 09:37  

God Member

KL$: 145

đúng giờ đây nước nhà đang phát triển một cách mạnh mẽ ,và dường như ko còn dc những ko khí như xưa..nhưng có cảm giác đó là chỉ ở những thành phố lớn thôi,lũ trẻ lo chơi thâu đêm thuốt sáng va ko phải ai cũng có dc 1 cảm nhận thực sự về ngày lễ cổ truyền của dân tộc (tâm lí hưởng thụ mà)
còn đó đây trên vn này ,nhưng nơi xa xôi hẻo lánh những làng quê với luỹ tre làng và mùi hương của cỏ nội thì ko khí vẫn tràn ngập ...nhà nhà tất bạt gói bánh chưng xanh ,rồi nồi thịt đông để ăn tết ..vẫn có đấy chứ
ngoài ra đối với những người nghèo thì tết thực sự là 1 ngày trọng đại của họ trong năm ,ít ra cũng có dc 1 đôi chút thảnh thơi ko phải lo toan cuộc sống ..hạnh phúc lắm chứ!
Giờ đây biết bao giờ nưóc ta mới cho truyền thống đốt pháo trở lại nhỉ
nhớ ngày trước bọn trẻ con chúng mình chỉ có chờ đến tết để dc đốt pháo ,để dc thưởng thức mùi thơm của thuốc pháo mà thôi ...pháo tép cầm tay mà châm thì thật là tuyệt vui biêtmâys những ngày đã xa
Cho dù có cảm giác ngày tết bây giờ ko còn mặn mà như trước nũa nhung cũng phải nói rằng sự quây quần sum họp của gia đình vẫn đầm ấm như xưa con cháu cũng vẫn nhớ đến thăm ông bà cha mẹ cho dù là chỉ chớp nhoáng ko dc dài lâu .Cũng phải thông cảm âu cũng là do nhịp sống hối hả hiện nay .
To ỚT : em cứ chơi thật thoải mái vào nhất là với bạn bè í,đừng có tự băt mình phải gò bó ôn bài làm gì ...vì chỉ sang năm sau thôi là niềm vui của tuổi học trò sẽ mất thôi ,hãy tận dụng triệt để em ạ
TẾT NÀY TÔI CŨNG XA NHÀ

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 14-01-2004, 10:08  

God Member

KL$: 532
Awarded 36 time(s)
Sent 169 thank(s)
Received 82 thank(s)
Class: G (2001-2004)

Gớm quá các bác, được mấy tuổi đầu mà đã ca cái bài ngày xưa hoài cổ thế..

Kí ức Tết xưa trong Răng cũng đã phôi pha khá nhiều. Người ta cấm pháo khi Răng mới học cấp 1 thì phải. Mà ngày xưa Răng nhút nhát hiền lành, nghe tiếng pháo mà phải bắt bố mẹ bịt tai vì.. sợ :"> Nhà cũng ngừng gói bánh chưng khi Răng vào cấp 2. Trước kia mỗi khi Tết đến lại ngồi ngắm bà & bố gói bánh, rùi so sánh ai khéo hơn.
Một vài năm đầu tiên cũng thất vọng lắm. Không có pháo, Tết im lặng quá. Vài cái trống ẩm ở Văn Miếu Quốc Tử Giám không làm không khí sôi động được. Bánh chưng ngoài hàng xấu xí, bẹp dí & màu ảm đạm.

Trở về thời phụ huynh chúng ta, Tết được bọn trẻ con mong chờ nhiều lắm. Vì Tết đi cùng với ăn. Ngày xưa mừng tuổi chả được mấy đâu. Cái chính là ăn. Nước mình nghèo. Trẻ con mình đói. Nhưng đến Tết người lớn nào cũng cố làm cho bọn trẻ con một bữa cỗ ra trò. Tết cũng là quần áo mới nữa nhỉ, cho trẻ con thôi. Muôn đời vẫn vậy, sướng trẻ con mà người lớn vẫn nhiều lo toan quá.

Bây giờ nước mình không còn nghèo như xưa. Đời sống bây giờ vật chất lắm. Trẻ con tí tuổi đầu cũng sáng mắt lên nhìn thấy tiền. Người ta mừng tuổi cho những bé chưa biết nói những đồng 20k, 50k như không. Tết gắn liền với tiền lì xì. Chứ ăn uống không còn là điều quan trọng nữa. Người ta ăn thịt lợn thịt gà quanh năm suốt tháng rùi còn gì. Bánh chưng mà muốn thì cũng có ngay (bánh chưng rán người ta ăn sáng hàng ngày cơ mà!).

Những mâm cỗ không có gì đặc biệt ấy không giữ được chân những người trẻ tuổi trong nhà. Tết không còn mang tính đoàn tụ gia đình đơn thuần nữa, mà là thời gian để vui chơi với bè với bạn. Cũng là một yếu tố thời đại, lỗi không thuộc về ai. Mà cũng đâu phải là lỗi!

Nên nhắn những ai Tết này ở nhà, cứ chơi đi. Gắng dành cho gia đình đêm 30 ngày mùng 1. Thế có lẽ là đủ.

Nhìn dòng chữ chạy chạy trong chữ kí của dreamhouse, nhìn dòng chữ capslock ở cuối bài giantlove, ngẫm lại title của chính mình mà thấy cay sống mũi. Tết Đầu Xa Nhà!

Hãy hôn em giữa đêm khuya bát ngát,
Bên lúa mạch vàng vàng, bên thảm cỏ xanh xanh,
Xoay xoay xoay theo điệu nhạc bồng bềnh,
Váy em xinh xinh, giày chàng bảnh bảnh.

Răng is offline  

Old 14-01-2004, 11:33  
The_Beatles

theo kinh nghiệm của anh thì các em cứ chơi Tết cho thoải mái đi. Nhưng mà chỉ được thoải mái trong mấy ngày nghỉ Tết thôi, đừng kéo dài quá.

Old 14-01-2004, 11:49  

Unverified Member

KL$: 70

Nhìn mọi người viết thế này thấy thương quá !! Ở nước ngoài hình như không khí Tết chán lắm nhỉ ? Ở đâu có đông VNese thì còn đỡ chứ như bạn tui ở UK, cả vùng Sunderland có mỗi hơn 10 đứa SV Việt Nam, nhà trường tổ chức Tết cho bọn Trung Quốc (vì đông mà), còn VN ít quá không được tổ chức. Khổ thân, cả lũ vừa buồn vừa tủi thân nhưng chẳng biết làm thế nào cả
Thôi, sắp sang năm mới rùi, chúc những ai ăn Tết xa nhà năm nay được sức khoẻ, hạnh phúc, thành đạt, may mắn...
chuotbe is offline  

Old 15-01-2004, 07:43  

Phá sản!

Quote:
Originally posted by pink@13-01-2004 @ 17:27
Cám ơn em Ớt ngọt nhưng sao góc trên vẫn là 50.000 thế kia
Đừng thắc mắc nhiều, có tiền mà tiêu là tốt rồi .

òn 1 tuần nữa là Tết mà ở HN chả thấy có rì gọi là không khí Tết cả. Từ thời tiết cho đến mọi thứ... Thậm chí bây giờ tụi ở lớp chúng nó còn có hứng học hơn là chơi nữa ý chứ! Hồi xưa thì không khí đúng là khác hẳn, vui vẻ và hồ hởi hơn nhiều. Bây giờ Tết đến, ở nhà ngủ là tốt nhất . Ngay cả phong tục cổ truyền của những ngày Tết là gói bánh chưng thì bây giờ cũng ko còn nhiều nhà duy trì đc --> làm mất hẳn đi sự thích thú. Nhưng đc cái nhà em từ trước đến giờ vẫn duy trì đc, năm nào mẹ cũng chuẩn bị rất kỹ càng các thứ phụ kiện để bố em gói bánh chưng. Đương nhiên là em rất thích thú với công việc này. Vào sáng sớm, khoảng 28-29 Tết (lịch Âm), bố mẹ em dạy sớm để chuẩn bị từ sớm, lá liếc, nhân nhiếc, gạo ghiếc... các thứ. Em thì cũng cố gắng dạy sớm để làm cho mình 1 vài chiếc nhỏ nhỏ xinh xinh, đấy chính là điều mà làm cho em vẫn còn có cái cảm giác mong chờ Tết đến .
Ot_ngot is offline  

Old 15-01-2004, 11:02  
maimotniemtin

hehe!thế đàn em có được mừng tuổi ko vậy!tết ko có pháo!đâu lòng quá!nhớ một thời oai hùng đôt pháo trước đồn công an!
còn 1 nam nưa la thi roài!hic hic cuộc đời sẽ trôi về đâu!

Old 16-01-2004, 03:09  
pink

Chả nhẽ tết bây giờ lại buồn thế à?
ảơ nhà pink,tết mọi người tập trung đến nhà nhau vui lắm nên thấy tết vẫn rất đặc biệt mặc dù mình cũng lớn rôi.Nước mình bây giờ không nghèo như trước,dịch vụ thì sẵn,thời gian rảnh cũng ít đi nên việc không gói bánh chưng cũng là tất yếu thôi,chả trách ai được cả.
Chúc mọi người năm nay ăn tết vui để khi nói về tết không chán thế này

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan