Go Back   KLNetBB > Our Class > Các khóa khác

Old 25-11-2002, 10:52  
Xit Male

God Member

KL$ (TOP! 15): 6.743
Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)
School: Kimlien Highschool
Class: M (1997-2000)

Hôm 20-11 vừa rồi, bọn tôi, học sinh lớp M khóa 97-2000 đã có dịp về thăm lại Kim Liên. Trường đã thay đổi nhiều lắm. Cổng trường đã được xây mới lại khang trang hơn, không giống như ngày xưa với cái cánh cổng sơn xanh đã bạc màu theo thời gian.

Gặp cô Nga (hồi chúng tôi học cô còn là hiệu phó, giờ đã là hiệu trưởng). Chiều đã muộn, cô vẫn tranh thủ quét dọn sân khấu có phần ngổn ngang sau chương trình ca nhạc của ngày hôm trước. Thực sự, hiếm có thầy cô nào như cô Nga, người mà chúng tôi vô cùng yêu mến ngay từ khi còn đang học tại trường. Cô giản dị mà lại luôn luôn quan tâm đến học sinh. Nhớ hồi trước, những khi chúng tôi tập văn nghệ, cô luôn có mặt để động viên, khuyến khích. Tặng hoa cho cô, lòng nghẹn ngào không nói nên lời. Cô nhớ rõ những chuyện về lớp M năm xưa như chuyện đã từng ra báo, giờ vẫn đang được lưu giữ trong phòng truyền thống của nhà trường, rồi buổi diễn văn nghệ của lớp với màn hạ phông cùng thần Rùa xuất hiện, buổi giao lưu 3 lớp 12M- 11C- 10K phải kéo nhau ra tận trường ĐH Y để mượn 1 căn phòng tồi tàn để làm địa điểm tổ chức nhưng thật vui.. Cảm động lắm chứ.. Hồi đấy sao mà đáng yêu thế. Cô còn kể, năm vừa rồi cũng có một số lớp tổ chức giao lưu nhưng các em "tư sản" hơn, thuê những nơi trang trọng chứ không khốn khổ như bọn tôi năm xưa..

Trường đã quét sơn và xây lại phần lớn số phòng học. Khu nhà A và nhà B đã được xây nối liền với nhau bằng một khu nhà mới. Hành lang đã được mở rộng thêm. Đi trên lối cũ, kỷ niệm xưa bỗng như ùa về. Vẫn đây, khoảng sân con con chúng tôi thường đá cầu (với những pha trồng "cây nêu" khiến các em đứng trên tầng 2, tầng 3 trầm trồ thán phục). Hành lang ấy tôi và lũ bạn đã từng bị thầy Phú đuổi ra 5 buổi liên tiếp hồi năm lớp 11 vì cái tội trốn học. Lớp học bọn tôi hồi ấy đều ở tầng 1, nhưng giờ đã được quét sơn lại và dùng làm phòng cho các Tổ bộ môn sinh hoạt. Bàn ghế xếp ngổn ngang. Chúng tôi nhao nhao chỉ chỏ đây là chỗ tớ ngồi, đây là chỗ tổ 2 ngồi, đây là chỗ tổ 1 ngồi, đây là chỗ bọn bàn cuối chúng tôi từng làm "sóng người" trong giờ Hóa cô Bằng. Chiếc quạt con con ở chỗ giáo viên mà cô Mạo dạy Anh đã từng phàn nàn là "chúng mày có quạt còn cô thì không có" (khiến ngay buổi hôm sau nhà trường phải bố trí ngay cho cô một chiếc quạt riêng..).. Ngày ấy, 54 con người đã ngồi kín những dãy bàn này, giờ đây đã phiêu bạt nơi nao, kẻ ở Bắc Mỹ xa xôi, người ở trời Âu lạnh giá, những người ở lại cũng mỗi người có một cuộc sống riêng, Hà Nội nhỏ mà sao xa xôi quá..

Chúng tôi nháy nhau "còn nhớ rẽ trái không"? Hì, cái "in toa-lét" của nhà trường ý mà. Nhớ hồi năm lớp 10, lớp tôi được xếp ngay cạnh cái khu này. Trời oi, mùi không khí bị ô nhiễm nặng nề khiến lũ con trai phải đứng ra ngoài hành lang để cấm vận người ở nơi khác đến gây ô nhiễm. Rồi nhớ năm lớp 11, bọn tôi còn nghịch dại khóa cửa ở bên ngoài để mấy "cán bộ" lớp Q sang "công tác" cũng phải kêu oai oái.. Cửa giờ đã không còn khóa ngoài như trước. Nền cũng được xây lại cao hơn, sạch sẽ hơn. Mấy thằng vào "test" ra hớn hở kết luận: "comfortable" hơn trước.. Còn nhớ ngày xưa, thầy Phú cũng đã từng bắt bọn con trai lớp tôi phải dọn dẹp cái khu này, xin thề là có một nơi trong 3 năm cấp III ngoài lần bị thầy bắt đấy thì tôi chưa một lần nào dám bén mảng

Trời tối sập xuống. Chúng tôi cũng xin phép ra về, để ngày hôm sau lại trở về với cuộc sống hiện tại. Bạn bè của tôi mỗi năm một vắng thêm. Họ có những lo toan riêng, cũng có một hiện tại, một tương lai cho riêng mình. Không ai có thể sống với quá khứ nhưng tôi tin rằng, cũng như tôi, quá khứ đẹp sẽ tiếp cho chúng ta thêm yêu thương và là động lực cho những thành công mai sau của mình. Vẫn còn đâu đây lời thơ của thằng bạn học năm nào:
"Mai sau dù có đi xa- Nhớ về một thuở cấp ba lớp M.."

HN, cuối 11-2002
T.Đ.C

------------------------------
Cấm cho trai tựa gái kề
Cấm cho người cũ trở về duyên xưa
Xit is offline  

Old 25-11-2002, 23:02  
kawaii_sb

KL$: 0.00

cái cổng trường mình khang trang như 1 cái cổng chùa ý.Nhưng như thế nó mới uy nghiêm và bệ vệ.
thầy Phú thì vẫn tiếp tục sự nghiệp bắt hs "có tội" đi lao động, mà thấy thường rất thích phân công vào dọn dẹp mấy cái toa lét (lớp nào mà "được" làm thì chắc là vui phải biết).Còn mỗi lần quét sân trường thì bụi mù bụi mịt , làm xong thì thấy cả 1 lũ thi nhau ho khù khụ.
Nói chung là trường mình đã có tân trang nhưng vẫn chưa ổn lắm.Mấy cái cây thì tro trọi quá.Mà em thắc mắc ,đứa nào làm gì mà cái ghế đá ở sân trường gẫy cả ra thế ko biết.

Old 26-11-2002, 00:29  
TrangnarT

Hichic, em Xit dạo này toàn viết bài cảm động vãi. Đang suy nghĩ xem có nên tặng em Xit mấy quả chuối nhân dịp làm sáng nay, chị dậy đi học, sau khi đọc xong, nước... mũi chảy ròng ròng đi đến lớp. :lol: Hoá ra ngày xưa Xit cũng học cô Mạo ah? Ngày xưa hình như chị học dãy nhà B hay sao ý. Cái dãy mà liền với ban giám hiệu, tầng 1, may mà không cạnh cái WC. Hic, tự nhiên ngồi nhớ lại hôm đầu tiên đi khai giảng, mặc váy. . Năm lớp 12 khai giảng thì mặc áo dài, cầm biển đón các em lớp 10, nhưng mà trời mưa nên được đứng im một chỗ... Nhớ năm lớp 12 đóng kịch trước toàn trường, , hehe, được hân hạnh đóng Thị Nở hiện đại, sau đấy thì là...cô bé quàng khăn đỏ. Nhanh thật đấy, chưa gì đã 3, 4 năm rồi, không biết bao giờ mới về lại trường được nữa. Đến lúc đấy không biết thầy Sơn còn nhớ mình không nữa... chẹp...

Old 26-11-2002, 00:41  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

"...
Mà em thắc mắc ,đứa nào làm gì mà cái ghế đá ở sân trường gẫy cả ra thế ko biết.
..."
(Quote)

Ừ... bọn anh cũng ngạc nhiên lắm Sao tự dưng trường lại làm ghế đá.. Mà quái là chỉ có 2 cái ghế đá, một cái bị gãy ra.. Thế thì ai ngồi ai đứng Đã làm là phải làm đồng bộ chứ.. Hay định bắt chước bài "Tình thơ": Hàng ghế đá xanh tàn cây góc sân trường...

Hôm 20-11 bọn anh cũng qua nhà thầy Thịnh (dạy Sinh và Kỹ thuật Nông), thầy Phú (dạy KTCN).. Vui lắm.. Thầy Thịnh vẫn còn giữ cái bộ sưu tập "phân bón" của bọn lớp anh làm ngày xưa có hệ thống đèn nhấp nháy Còn thầy Phú thì vẫn vui tính.. Bọn anh có nhiều "duyên nợ" với thầy lắm, khi nào rỗi rãi anh kể lại cho mà nghe..

Mà ai đã nghe câu nội quy này chưa?

Không được mặc quần bò đến trường==>
Không được mặc quần, bò đến trường
Đúng với trường mình ra phết nhỉ?

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 26-11-2002, 09:01  
B_Cool

vô tư rồi còn gì nữa , Hanoi bây giờ lạnh , trường mình cho mặc quần bò rồi , chỉ ko được mặc quần sáng màu thôi . Hay nhỉ ,lớp anh Xit ra trường cũng mấy năm rồi mà vẫn về các thầy cô môn phụ .

Old 26-11-2002, 22:28  
tacke_mit

Được mặc quần bò, chỉ có Cool sướng nhất thôi nhỉ. Cái đồ học sinh hư thân, luôn bất chấp nội quy của nhà trường nhỉ.
Hoá ra lớp anh Xit chính là cái lớp làm ra cái bảng phân lấp lánh đèn màu đó à? Lớp anh làm " hấp dẫn" quá nên bọn em làm đẹp ơi là đẹp cũng chỉ được 9 điểm. À, mà em cũng được đọc Tập san của lớp anh rùi. Hay nhỉ. Rất chân thật và cảm động. Híc, chẳng bù cho cái tờ báo sặc mùi tiền bạc và điểm giả của lớp mình!!! " Tôi sẽ bảo chị Nga chị ấy...." Và kết quả là con số 0 Nếu chỉ làm vì" Đây là tờ báo của riêng lớp" thì sao cả lớp không được tham gia chứ? ( thôi chết, lạc đề rồi, nhưng tại bức xúc quá mà!)

Old 27-11-2002, 12:07  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

"...
Hoá ra lớp anh Xit chính là cái lớp làm ra cái bảng phân lấp lánh đèn màu đó à? Lớp anh làm " hấp dẫn" quá nên bọn em làm đẹp ơi là đẹp cũng chỉ được 9 điểm. À, mà em cũng được đọc Tập san của lớp anh rùi. Hay nhỉ. Rất chân thật và cảm động. Híc, chẳng bù cho cái tờ báo sặc mùi tiền bạc và điểm giả của lớp mình!!!
..."
(Quote)

hì.. thực ra cái bảng sưu tập phân bón đấy là của bọn Tổ 2 lớp anh làm. Hôm đấy lớp anh như có cuộc thi trang trí làm bộ sưu tập "phân" hay sao ý Mỗi tổ một vẻ, có tổ thì lấy một chậu đất trồng cây rồi chôn gói phân ở dưới có trương lên cái bảng tên các loại.. hihi.. buồn cười nhỉ.. Kết quả hôm đấy là 3 tổ được 10, 1 tổ được 9.. Còn năm lớp 12, cái vụ làm bộ sưu tập Kỹ thuật nông các loại vật nuôi, bọn tổ anh dán toàn bài viết, trang ảnh về khủng long (???), kỹ thuật nuôi rồng Komođo ở Inđô ( ), ảnh Songoku và thậm chí cả ảnh Britney Spears nữa chứ.. Kết quả là cái bộ sưu tập "thú vật nuôi" hổ lốn đấy được 10 mới chết chứ (chắc tại ảnh Britney xinh quá )

Báo bọn anh lưu lại ở trường thì hơi "bônsêvich" thật.. Còn mấy loại khác như Bả Vịt, Lá Cải, Monday, Chửi Đời.. lưu hành trong nội bộ lớp mới quái chứ.. Đợi khi nào thi xong, anh post lên để mọi người nhận xét.. (trong đó có cả tờ do thằng Mummy làm TBT đấy..)

Mà lớp bé mit là thầy Thiết Sơn chủ nhiệm à? Anh thấy thầy Sơn hay đấy chứ.. Có chuyện gì mà tacke_mit bức xúc thế???

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 29-11-2002, 11:13  
tacke_mit

Vâng! Lớp em cũng học thầy Sơn. Thú thật với anh là bọn em học từ hồi lớp 10, và em thì quý thầy ấy đến phát cuồng lên. Trên đời, chưa có 1 GV nào vừa dạy hay, vừa tâm lý như thầy ấy cả. Đến kì 2, lớp em đổi GV, thậm chí em còn ko thèm nghe giảng 1 giờ nào nữa cơ. hì, cũng may là em THÔNG MINH nên học hành ko tồi tệ lắm. Thế mà năm nay thì: Ối giời ơi! Kinh hoàng quá! Thầy ấy bị làm sao ấy! Toàn dạy tiết 1 thôi mà buồn ngủ kinh khủng, lại chấm điểm rất đắt nữa chứ, lại...Uhm, cai này ko nói được. Thế nhưng dạo này tiến bộ lắm rồi! Là thầy ấy tiến bộ đấy! (HS bây giờ láo nhỉ!)
Còn chuyện bức xúc hả? Anh Xit kém Thông minh nhỉ! Chắc tại em thông minh hết phần anh rồi! chết thật, có lỗi với anh quá! SORRY! Thế mà cũng ko hiểu. Dĩ nhiên là vì chuyện làm báo của lớp rồi. Cô giáo em bắt làm 1 tờ báo Tuy ko được giải, nhưng thực sự là của riêng lớp ta", nhưng mà chỉ có 1 số đứa được cô chỉ định " đến nhà tôi làm báo " thôi. Bọn em thì đến giờ vẫn chưa được nhìn thấy tờ báo ấy. Thật đấy! Báo của lớp em là như thế đấy! Kì cục ko? Nội dung ko biết hình thức ko hay. Tất cả đều do con cô duyệt hết. Rồi thì làm hỏng liên tục, đóng tiền liên miên. Những đứa làm báo được cộng điểm 1 tiết, trong khi bon em học cả tuần chật vẩy ra toàn 5,6,7. Tất nhiên là chăng ganh tị gì với chúng nó. Nhưng mà ,híc, bức xúc quá! Hu hu, tôi cần 1 đôi vai để khóc, hoặc một cái gối để đấm. hay cái gì để ăn cũng được ( Là một cái gì ăn được mà ko phải là chuối nhé! Anh Xit làm em bội thực chuối rồi!) Chà, cảm ơn anh Xit nhiều lắm ạ. Nhờ có anh chọc đúng vào cái bị tức của em mà em giải toả được mọi chuyện, làm khổ được con mắt mọi người. Hà lúc này mà lên bàn cân thì phải giảm mấy lang mất! Sương quá! Cho anh Xit 1*

Old 29-11-2002, 12:16  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

"...
Cô giáo em bắt làm 1 tờ báo Tuy ko được giải, nhưng thực sự là của riêng lớp ta", nhưng mà chỉ có 1 số đứa được cô chỉ định " đến nhà tôi làm báo " thôi. Bọn em thì đến giờ vẫn chưa được nhìn thấy tờ báo ấy. Thật đấy! Báo của lớp em là như thế đấy! Kì cục ko? Nội dung ko biết hình thức ko hay. Tất cả đều do con cô duyệt hết.
..."
(Quote)

He.. he.. cái này mà gọi là làm báo à?? Anh hỏi không phải chứ cô bọn em toàn chọn những đứa giỏi văn thôi à (cô dạy văn đúng ko??).. hì.. nói ra thì xấu hổ chứ ngày xưa bọn làm báo lớp anh đều là những đứa U5 Văn (ko bao giờ trên 5 văn), thế mà vẫn tự viết tự phát hành, cóc thèm xin giấy phép của ai cả..

Mà nếu cô giáo của bọn em khắt khe như thế thì tại sao bọn em không tự tổ chức viết riêng 1 tờ báo (đâu cần phải có sự đồng ý của cô) rồi tự phát hành để mọi người trong lớp cùng đọc. Thậm chí là viết "công kích lại" cái tờ báo của cô giáo ý chứ..

Anh trích 1 đoạn trong tờ Monday (của thằng Mummy làm).. Nó dám nói "kháy" cả thầy chủ nhiệm của bọn anh đây này:

"...
..Thầy chủ nhiệm Nguyễn Trần Hùng đã gặp BBT Monday nhờ đăng bài "Chuyện tình" hay cái gì đó tình tang tính tình nhưng BBT đã phải xin lỗi thầy. Nếu thầy đưa sớm thì có lẽ là được còn bây giờ BBT đã nhận được rất nhiều bài và đang chọn lọc để loại bớt. BBT Monday nói với thầy nên đề cập vấn đề này với các chú "The Duck News", may ra thì chưa muộn..
..."
(Quote)

Còn đây là nói "kháy" thầy Đại dạy Lý và cô Bằng dạy Hoá:

"...

*. Ngày 12-11-1998 vừa qua, cơn bão Linđa B. lại đổ bộ địa phận đất nước 11M với độ mạnh cấp 13. Khu vực gần trung tâm bão gió giật cấp 7 cấp 8 làm sách vở bị cuốn bay tứ tung không sao kiểm soát nổi. Theo trung tâm khí tượng thuỷ văn thông báo, cơn bão sẽ di chuyển "zic zắc" qua 4 thành phố lớn. Tuy nhiên, cơn bão chỉ mới tàn phá hai thành phố- cuốn hết vở ở đây, sang hai thành phố lân cận thì đã tan nhanh chóng. Dân cư hai bên bờ sông "Hoàng Hà", sông "Mạnh Hà", sông "Việt Hà" rất vui mừng khi biết tin. Đặc biệt có vài người dân thành phố cuối đã trang bị đủ thiết bị che chắn bao nhãn xịn lại tỏ ra tiếc vì không được góp phần chống trả cơn bão kinh tởm này. Họ sẵn sàng chấp nhận đau thương quyết bảo vệ quê hương nếu như cơn bão quay lại..
==> Fản ánh việc cô Bằng thu vở để chấm điểm của cả 4 tổ..

*. Ngày thứ bảy 14-11, cơn bão cấp 4 Peter Đ. mỗi năm mới có một lần đã xuất hiện. Khi nghe tin báo bão, nhiều dân cư đã di tản hết sang các làng bên tìm kiếm nguồn viện trợ phải hoàn lại của các nhà hảo tâm. Tuy nhiên cơn bão còi này lười di chuyển và sức tàn phá cũng rất kém nên không có ai chế, chỉ một người bị thương..
==>fản ánh việc thầy Đại thu vở để chấm điểm..

..."
(Quote)

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 29-11-2002, 23:37  
kawaii_sb

mọi ngươìi ơi,lạc đề rùi...

Old 30-11-2002, 10:50  
tacke_mit

Lạc rồi thì lạc luôn thể đi nhé!
Cái báo của lớp anh Xít hay ho nhỉ! Học lớp anh chắc là vui lắm nhỉ! Chẳng bù cho cai lớp của em. Vừa buồn vừa chán. Thế mà nó đã là niềm mơ ước của khối lớp đấy. " Về thăm trường xưa" thì có lẽ anh cũng nên biết đôi chút về sự trì trệ của cái trường nải chuối này! Tệ thật.
Mà lớp M có nhiều điểm giống lớp em ghê. Lớp em cũng có mấy thằng HH,VH như lớp anh, cũng hay làm những trò kì cục như lớp anh( chỉ có điều là bất thành văn). Và đặc biệt, bọn em cũng ĐƯỢC học cô Bằng. Năm ngoái thôi. haha, vui thật! Thế là năm nay mình thoát được. Mà đến năm bọn em học, cô ấy vẫn có kiểu thu vở hệt như anh nói. Hồi ấy em hơi bị đắt giá. Chính xác là quyển vở của em hơi bị đắt giá, cứ được truyền từ tổ này sang tổ kia đê cô Kiểm tra. Hình như chỉ để kiểm tra thôi hay sao ấy! Của đáng tội là em là đứa làm bài rất đầy đủ. Nói ko phải kiêu chứ PHẦN GIẢI của quyển sách Bt bị em làm nát luôn! Hihi, nhắc lại cái thời bê bối đó, thấy bây giờ mình còn...bê bối gấp nghìn lần. Hôm nọ quên chưa cho anh Xit * nào. Hôm nay biếu anh 1 * nữa là 2 nhé! ( Quái sao mình lại tử tế thế nhỉ?)

Old 01-12-2002, 01:31  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

hihi.. không sợ lạc đề đâu..

"Về lại trường xưa" là 1 topic rất rộng, không những chỉ phản ảnh việc thăm lại trường mà còn muốn cùng với các khoá, các lớp cùng trao đổi về việc học tại đây.. Hơn nữa, bọn anh, những cựu hs cũng rất muốn bây giờ ở trường thế nào, có giống như bọn anh hồi xưa ko?

Anh "bảo kê" topic này cho, đừng sợ

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 01-12-2002, 22:42  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

Một bài thơ cho topic "Về lại trường xưa":

<div align=center>
Qua sông ngoảnh lại thương đò
Anh qua cái tuổi học trò thương nhau
Bạn bè tất tểu về đâu
Ghế anh ngày trước người sau đến ngồi
Không tin cứ hỏi hình người
Rồi nghe nét vẽ trả lời tháng năm
Còn đây dấu mực lặng thầm
Thơ anh đem tuổi lỡ lầm lăn qua
Người đừng xoá nhé.. đau ta..
Chẳng sao hoài niệm, thịt da giống mình
Em rồi có lúc như anh
Về sao lục thuở tóc xanh muộn màng
Về thương cho ghế cho bàn
Về đau cho những cung đàn tuổi thơ
Chỗ giờ rộng lắm đừng lo
Thay anh, nỗi nhớ.. học nhờ.. lớp em..
(Trương Nam Hương)
</div>

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 02-12-2002, 00:15  
TrangnarT

Wow, thơ hay thế. Hôm nào Xit public cái báo lên cho mọi người xem nữa cho vui. Hic, sao lớp mọi người vui thế.

Old 03-12-2002, 22:19  
tacke_mit

Anh Xit ây, anh đang học trường gì đấy? Chắc là một cái gì đấy sản sinh ra những con người lai láng thơ văn và khí là sướt mướt nhỉ! Đọc mấy bài của anh Xít cảm động quá trời! Mà theo em thấy thì lớp anh chắc là vui nhất trường KL đấy nhỉ! Hay thế không biết. Trangnar ơi, lớp chị có chán thì cũng bằng lớp em là cùng!
THÔNG BÁO MỚI NHẤT: Tờ báo củ chuối của lớp 11G đã đạt giải 3. Và thật vinh dự cho chúng tôi, chủ tờ báo, khi cô Tuyết Lan-sử hỏi: Thế lớp không tặng cho mỗi thầy cô một tờ như lớp I à? Còn biết nói gì nữa đây ngoài câu: "CHúng em còn chưa được nhìn thấy cô ạ" Tự thấy mình chuối quá. Chẳng lẽ tự mua cho mình một nải à?

Old 04-12-2002, 01:39  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

"...
Anh Xit ây, anh đang học trường gì đấy? Chắc là một cái gì đấy sản sinh ra những con người lai láng thơ văn và khí là sướt mướt nhỉ!
..."
(Quote)

Thế mà anh lại học cái trường chỉ biết có tiền thôi mới chết chứ (Kiếm Tiền QDễ)

Xin cám ơn lời khen của mọi người về cái lớp M (97-00).. hihi.. đợi khi nào rũi rãi ta lại tiếp tục chiến dịch "lăng xê".. hêhê..

Lớp M ngày xưa vui thì vui thật nhưng nhiều lúc căng thẳng lắm.. Đặc biệt ra rất nhiều báo nhưng các báo "chửi" nhau chan chát Để minh hoạ, tớ xin quote ra đây một số "Lời nói đầu" của các tờ báo (có thể coi đây là tuyên ngôn của họ) cũng được..

"...
Tin Vịt số 1
THÔNG BÁO: Hiện nay trên thị trường đang lưu hành rất nhiều ấn phẩm "The Duck News" thật giả lẫn lỗn làm người đọc hết sức bất bình. Để lấy lại lòng tin của độc giả với báo chí, chúng tôi sẽ xuất bản tờ "Tin Vịt" xịn để các bạn tiện theo dõi. Tờ báo sẽ được phát tặng và xuất bản không theo định kỳ hay một quy luật nào. Để khuyến khích hàng "nội" phát triển, rất mong sự giúp đỡ của các bạn.
..."
(Quote)

"...
Decoy Duck- Số đặc biệt
Hề lố! Các bạn đang cầm trên tay tờ "Decoy Duck" đầu tiên ra ngày 17-10-1998. Đây là một sản phẩm đầy trí tuệ với những tin tức đặc biệt về mọi lĩnh vực của lớp 11M. Tuy "vẫn mãi là người đến sau" nhưng chúng tôi tin rằng "Decoy Duck" sẽ đánh bại tất cả các sản phẩm kém chất lượng khác mà không hiểu sao vẫn được lưu hành trên thị trường hiện nay như "The Duck News", "Tin Vịt", "Monday", "The Duck News 1/2". Và chúng tôi cũng công khai tuyên chiến với cả những tờ đã từ lâu không còn lảng vảng ở mường ta như Tin Nhanh, Phụ trương, Lá Cải bằng tất cả uy lực của mình. Nhưng mà lải nhải nhiều cũng chẳng có ích gì, các bạn hãy xem tất cả những gì chúng tôi thể hiện trong tờ báo này rồi thực tế sẽ chứng minh điều đó!
..."
(Quote)

"...
Monday số 1
CHÀO TẤT CẢ CÁC BẠN!
Các bạn đang cầm trên tay tờ MONDAY đầu tiên ra ngày 12-10-1998. Đây là một sản phẩm đầy trí tuệ với những tin tức về học tập, về thể thao và âm nhạc. Tuy ra đời muộn hơn một số tờ báo khác như THE DUCK NEWS, TIN VỊT, LÁ CẢI nhưng chúng tôi tin rằng MONDAY sẽ đánh bại tất cả trên thị trường báo chí. Nhưng mà nói nhiều chẳng có ích gì, bạn hãy đọc hết tờ báo rồi thực tế sẽ chứng minh điều đó. Và mọi ý kiến đóng góp của các bạn sẽ luôn luôn là sự giúp đỡ thiết thực nhất đối với chúng tôi.
..."
(Quote)

"...
Chửi Đời số 0
LỜI NÓI ĐẦU:
Các bạn thân mến! Trong cuộc đời con người ta, ai chẳng có những lúc thấy chán đời, ghét người nọ, ghét người kia v.v.. Những lúc như thế, ta chỉ muốn "chửi thẳng" vào mặt những đứa đã làm ta tức hay chí ít cũng là "chửi đổng" lên vài câu cho bớt tức giận, cho "sướng mồm". Thế nhưng, khổ thân thay cho những kẻ không biết đến câu chửi là gì nên mỗi lần chửi nhau chỉ còn biết "nghe cho kỹ" để "học tập". Vì thế, chúng tôi cho xuất bản tờ báo "Chửi Đời" với mục đích để "nâng cao vốn từ vựng" cho các bạn, hay bạn nào không có khả năng chửi "bằng mồm" thì có thể chửi "bằng bút" cũng được. Hãy làm cho "sân chơi" của chúng ta thêm "phong phú"! Chửi! Chửi! Chửi!
..."
(Quote)

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 04-12-2002, 05:40  
kawaii_sb

Hơ hơ, cạnh tranh lành mạnh gớm.Em là em thấy tờ Chửi Đời có triển vọng nhất ,có phải ko nhỉ?

Old 06-12-2002, 08:41  
tacke_mit

Kiếm Tiền Dễ Lắm hả anh Xit? Sao con trai bây giờ hay thi vào trường này thế nhỉ? Mê tiền quá. Chẹp chẹp! Nhưng theo những gì đang hàng ngày hàng giờ trên mọi nẻo đường vào các trường học thì con trai nên đăng kí vào BK mới phải chứ nhỉ! Cái khoa Điện tử ý mà. Chẹp chẹp. Nên cộng điểm cho học sinh thành phố về khoản này mới phải. Tại sao lại không triệt để sử dụng nguồn nhân lực vốn có nhi? Bức xúc quá! Anh Xit năm nay là năm thứ 3 à? 3 hay là 2 ấy nhỉ? Nghe cái cách nói ít vướng mùi "xiền" ( ít thôi đấy nhá!) của anh thì có lẽ là năm thứ 2 nhi! Trời ạ, sao minh ko thể tự tính được cơ chứ!

Old 07-12-2002, 02:11  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

"...
Anh Xit năm nay là năm thứ 3 à? 3 hay là 2 ấy nhỉ? Nghe cái cách nói ít vướng mùi "xiền" ( ít thôi đấy nhá!) của anh thì có lẽ là năm thứ 2 nhi!
..."
(Quote)

Năm 3 .. còn hơn 1 năm nữa là anh sẽ gia nhập đội quân "cầu Trung Tự", khi đó nếu ai có việc gì nhớ ưu tiên cho anh nhá

he.. he.. còn tại sao thấy anh nói không sặc mùi tiền bạc là vì bản chất con người anh luôn tốt và hướng thiện, dù có thế nào cũng không thể bị tiền bạc làm lu mờ.. Hơn nữa, tiền bạc chỉ là thứ vật chất tầm thường, đâu có cao quý bằng con người..

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 07-12-2002, 05:49  
kawaii_sb

he.. he.. còn tại sao thấy anh nói không sặc mùi tiền bạc là vì bản chất con người anh luôn tốt và hướng thiện, dù có thế nào cũng không thể bị tiền bạc làm lu mờ.. Hơn nữa, tiền bạc chỉ là thứ vật chất tầm thường, đâu có cao quý bằng con người..

[/quote]
Có lã là nên tặng cho Xit thêm 1 nải chuối nữa.

Old 08-12-2002, 08:31  
tacke_mit

Ko ai phủ định tiền bạc là thứ vật chất tầm thường, đâu có cao quý bằng con người. Hoan hô anh Xit. Nhưng đấy là mọi người nói chung. Còn ngoại lệ như anh thì...Ừmh, có nên mở "hội nghị" bàn về trường hợp cá biệt này không nhỉ?
HỎI NHỎ ANH XIT: ANH CÓ THỰC SỰ CAO QUÝ HƠN "NÓ" KHÔNG?
( câu này có dễ đụng chạm quá không nhỉ?)

Old 08-12-2002, 13:45  
kawaii_sb

tiền chỉ là vật chất bền goài thật đấy,nhưng vào thời buổi này thì nó rất quan trọng .Đụng đến cái gì là sẽ đụng ngay đến tiền.Sống cũng tiền mà chết thì cũng tiền.Ko chỉ riêng với Xit ,mà ai cũng thế thôi.

Old 09-12-2002, 02:44  
TrangnarT

Người giầu cũng khóc...Có nhiều tiền mà không biết dùng thì cũng không được...Nói chung tiền rất là quan trọng, không quan trọng bằng con người nhưng mà thời buổi này, không có tiền chắc sống không nổi...Xã hội này còn quá nhiều bất công để có thể sống trên tiền...

Old 09-12-2002, 08:46  
B_Cool

Xét 1 cách toàn diện thì hiện giờ ko thể sống thiếu tiền , mọi người cứ lằng nhằng trình bày là xã hội bất công rồi vật chất loạn cả lên , nhưng mà chốt lại vẫn là vai trò quan trọng của tiền. nói như B co phải là ngắn gọn ko ? Thế bây giờ giữa sống ít nhưng có nhiều tiền với sống lâu nhưng ít tiền thì chắc mọi người đều chọn cái thứ 1 nhở ? có ai chọn cái 2 ko?

Old 09-12-2002, 23:01  
littlecat

Em chon cach thu 2 vi song lau co nghia la co nhieu thoi gian ma co nhieu thoi gian thi co nghia la co the kiem tien duoc.Noi chung cach nao cung suong ca va khong co tien cung khong song noi.
Lop M vui ghe nhung lop em cung vui khong kem.Lop em ma noi loan chac bao cap 8 cua anh xit goi la su phu.

Old 10-12-2002, 10:21  
tacke_mit

Sao tự dưng lại nói chuyện tiền nong ở đây cho nó mất dzui ra. Vấn đề được đề cập tới là Xit có cao quý hơn "xiền" ko cơ mà.
Dưng cơ mà đã nói đến xiền thì mình lại ngứa miệng. Túm lại là như thế này nhé: Tiền không phải là vấn đề, không có tiền mới là vấn đề. Ngắn gọn, dễ hiểu nhá!

Old 10-12-2002, 10:43  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

hơ.. chốt lại 1 câu về tiền bằng.. đoạn thơ.. của ông nào cũng ko nhớ nữa:

Tiền không là lá em ơi
Tiền là giấy bạc của đời làm ra
Người ta giấy bạc đầy nhà
Thế nên mới được gọi là.. chồng em..

Đấy, các cụ dạy chớ có sai, "tiền làm mờ mắt gái"

KHÔNG CÓ TIỀN = KHÔNG CÓ VỢ

Than ôi:
"Con cóc lặn lội bờ sông
Muốn lấy vợ đẹp nhưng không c@³ tiền" :wah:

"...
Vấn đề được đề cập tới là Xit có cao quý hơn "xiền" ko cơ mà.
..."
(Quote)

Tất nhiên rồi!
Tiền làm mờ mắt những đứa con gái nhẹ dạ và cả tin (trong này ít nhất có 3 đứa , hình như là 01-04 thì phải )..
Anh Xit làm mờ mắt những người con gái chân chính..

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 11-12-2002, 05:43  
tacke_mit

Đáng lẽ phải vote cho anh Xit mấy nải chuối nữa cơ, nhưng thương tình anh đang bị mờ mắt bởi ko có tiền nên nhân nhượng. Em nói chân tình đây này: Nếu anh Xit cần Bác sĩ Tâm lý thì nói em chỉ cho. Chứ anh hoang tưởng nặng nề lắm rồi đấy: "Anh Xit làm mờ mắt những người con gái chân chính "
Tệ thật! Chẹp, chán anh Xit quá, thế mà lâu nay thần tượng anh Xit.
Thêm nữa, đề nghị anh không "xúc phạm" đến G'members nhé! Lý do: 1, Bọn em không phải là những đứa con gái nhẹ dạ cả tin. 2, Bọn em, đặc biệt là em không bị 1 cái gì làm mờ mắt cả, vì thế vẫn đủ sãng suốt để nhận ra rằng anh Xít quá ...CHUỐI!!!!!!!!!

Old 12-12-2002, 22:23  
B_Cool

hô hô ... đúng là anh Xit làm mờ mắt những người con gái chân chính thật ,vì bây giờ làm gì có đứa nào là chân chính chân phụ gì đâu hè , mà nếu có thì anh Xit ném bột ớt hay muối tiêu vào mắt người ta cho người ta mờ mắt à ? chơi thâm thế ,chậc chậc..

Old 13-12-2002, 05:28  
tacke_mit

Cool à, sao dạo này mày ăn gì mà thông minh thế? Thông minh đến mức tao muốn cho mày mấy cái phiếu bé ngoan đấy. Nhưng mình bạn bè cả, việc gì phải câu nệ quà cáp, đúng không. Coi như là tao đã khen mày rồi nhé!Hììì!

Old 28-12-2002, 02:45  
ROCKFAN

lớp g đông wá anh bọ xit k0 chống được phải bỏ topic chạy lấy người kìa ha ha :lol:

Old 29-12-2002, 08:43  
B_Cool

Khối 11 móc ra được 3 mống lớp G , vắng teo ạ , khối 10 thì đông quá , ko địch lại được . Chắc phải thành lập "Hiệp hội klnet members ko thuộc khối 10 "mất .

Old 29-12-2002, 12:54  
kawaii_sb

còn mấy đứa khối 11 nữa cũng đăng kí , nhưng chẳng thấy bài bạc gì cả.Tệ thật...

Old 01-01-2003, 23:40  
littlecat

Dung roi,nhung nguoi nhu the phai loai luon.Dao nay hoi ban nen em khong thuong xuyen vao xin moi nguoi dung trach nhe.

Old 05-01-2003, 23:55  
sunlight4482

chao ca nha!
to la thanh vien moi. :roll: moi nguoi oi!!! to hoc hop E _ khoa 97_00 > sao chang thay ai hoc lop E the nhi?
:lol:

Old 06-01-2003, 05:21  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

"...
to la thanh vien moi. moi nguoi oi!!! to hoc hop E _ khoa 97_00 > sao chang thay ai hoc lop E the nhi?
..."
(Quote)

hì.. khoá 97-00 của bọn mình đông phết, chắc là vô địch Kim Liên rùi.. Đợt tới có khi phải tạo board riêng cho khoá vô địch thui..

Sunlight, tớ nhớ ngày xưa lớp E có một dạo cô chủ nhiệm cấm không được đưa đưa đón đón các bạn gái trong lớp, có phải không? Welcome to KLNet, sunlight..

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 07-01-2003, 13:06  
kawaii_sb

cấm ko cho ks lớp khác đưa đón hs nữ lớp E á?Có chị nao fko nghe lời cô ko ạ?Mà cô CN lớp E là lớp nào thế? Ko lẽ...

Old 16-08-2003, 22:46  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

Hôm nay buồn buồn lật topic này ra xem lại, thấy vui lạ.

Quote:

cấm ko cho ks lớp khác đưa đón hs nữ lớp E á?Có chị nao fko nghe lời cô ko ạ?Mà cô CN lớp E là lớp nào thế? Ko lẽ...
Cái ngày xưa của bọn anh nó lạ thế đấy (mà lớp E là một "điển hình tiên tiến" ) Bây giờ một em gái nào lớp 10, lớp 11 mà chưa có người yêu là "bứt rứt" lắm. Còn bọn anh hồi ấy, thằng nào máu lắm cũng chỉ dám cặp kè "ngoài giờ hành chính", cách xa trường học thôi, đâu có dám tay trong tay mà dắt díu nhau đi từ trường về đến cầu Trung Tự như bọn em ngày nay (chính mắt anh chứng kiến 2 đứa nó).

Bây giờ chắc chẳng còn ai còn có cái chuyện ra trường tiếc nuối, sau này gặp mặt mới dám đùa nhau: "Giá mà ngày ấy.."

Nếu cho tôi chọn lựa giữa 1 cô gái (đại diện cho con gái KL bây giờ) và 1 cô gái (đại diện cho con gái KL ngày xưa) thì tôi sẽ nói:
Thương quá ngày xưa ơi..

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 17-08-2003, 09:32  

Phá sản!

KL$: 0

càm động quá nè, giờ tui cũng lên chức " cựu học sinh" roài, mấy lần về trường chả thấy thay đổi gì, có chăng chỉ là giờ sao các bé gái ăn mặc m...m...quá nhìn cứ hoa cả mắt
Hehekltt is offline  

Old 22-08-2003, 20:23  
bluepig

hix,nghe chữ "cựu học sinh" mà đau đớn lòng....Mới ra trường mấy tháng thôi mà hôm nọ về trường,tui cứ thấy lạ lạ làm sao ah...Nhìn bọn đàn em vẫn ngày ngày đi học mà phát ghen lên dược..huhuhu...

Old 22-08-2003, 22:06  

Phá sản!

có gì đâu mà phải đau lòng.Bluepig về trường được là còn thích đấy.Mình lâu lắm rồi chưa về trường được.Nhớ trường quá.
dungkiev is offline  

Old 25-08-2003, 00:48  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

Chú dungkiev nhớ trường KL đến thế cơ à? Công nhận lâu lâu về trường một lần, cảm giác thích thật.. nhưng như anh dạo gần đây, cứ vài tuần lại qua trường 1 lần.. --> chán

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 25-08-2003, 20:21  
bluepig

Khai giảng này,mọi người,ai về trường nào?
tui đang ko biết có nên về ko nữa?bon lớp tôi đứa thì đỗ,đứa thì trượt đại học ma...chắc chúng nó cũng chẳng vác mặt về trường làm gì..hix

Old 26-08-2003, 14:46  

Phá sản!

em tuần nào chả lượn ra trường mấy lần-------> chả có cảm giác gì cả, BLuePig là bà nào vậy, tôi tưởng lớp D ác chiến lắm cơ mà hí hí
Hehekltt is offline  

Old 28-08-2003, 09:05  

V.I.P

KL$: 528
Awarded 26 time(s)
Sent 57 thank(s)
Received 150 thank(s)
Class: H (2001-2004)

KG này mấy anh có về trường ko?
Có thì đi chơi ok?

Far away
babyboy is offline  

Old 29-08-2003, 21:09  
bluepig

o* the em trai baby ko đi chơi với lớp H của em mà lại rủ mấy anh kia đi chơi thế?Phải năng đi chơi với lớp vào,để sau này ra trường còn có cái mà nhớ!!

Old 29-08-2003, 22:01  
Male

Senior Member

KL$: 1.008
Awarded 2 time(s)
Sent 2 thank(s)
Received 12 thank(s)

Về lại trường cũ ,cam giác đầu tiên là choáng Sao mà KL bây giờ lắm trai tài gái sắc thế,chẳng bù cho cái khoá của mình . Tiếp theo là 1 chút tức tối và ghen tỵ .Lúc còn học thì trường rõ là ghẻ ghẻ bẩn bẩn,thế mà bây giờ .......... Giáo viên thì người còn người mất ( nhầm người chuyển đi ) Nhưng cũng thấy 1 cảm giác khá thân thương như về lại ngôi nhà của mình vậy

Đứng xê ra tý đê!
Gà is offline  

Old 30-08-2003, 18:31  

KL$: 155

anh về thấy trường có mỗi cái cổng trường trông hầm hố còn lại thì chẳng có quái gì mới. Thất vọng

Welcome to KLNet 6!
millennium is offline  

Old 30-08-2003, 20:31  
bluepig

buồn cười thật đấy,bây giờ đi qua trường thấy bọn đàn em vẫn ríu rít đi học,sao ma ghét thế cơ chứ...

Old 30-08-2003, 21:06  

Phá sản!

híc híc các bác tình cảm dạt dào quá, sao giờ em chả thấy nhớ gì nhể chắc tại quá khứ của em toàn kỉ niệm tang thương----> không nhớ thì tốt hơn
Hehekltt is offline  

Old 31-08-2003, 17:22  

Phá sản!

hê hê, không biết bao giờ mới được quay lại đây,ma moi người học khoá nào vậy ?????
dungkiev is offline  

Old 02-09-2003, 22:31  

Phá sản!

Đúng là trái đất thật rộng lớn. Thật sự là có những thầy cô mà chưa bao giờ nghe thấy tên . Hôm nay đọc bài của anh Xit em mới biết. Hôm trước nói chuyện vơi babyboy có kể đến vài thầy cô mà em chẳng biết ai cả, cứ tưởng là họ mới chuyển về.
Em thấy cô Nga đúng là tuyệt vời lẽ ra cô phải làm hiệu trưởng sớm hơn mới đúng. Còn thầy Phú nữa chứ, thực lòng là mình rẩt quý thầy.
Có không biết bao nhiêu điểm 0 thầy đã xoá cho mình. Tại hồi đó mải ôn thi mà thầy khéo thật toàn chọn dịp đó gọi lên bảng thế là điểm 0 là bình thường. Nhưng mà thầy rất tốt và tâm lí, bạn bè toàn bảo mình được thầy thiên vị.
Trời ơi, cuộc sống thật tuyệt nếu quang ta luôn có những người bạn người thầy như thế.
hi vọng klnet sẽ ngày gắn bó nhau hơn
makilen is offline  

Old 05-09-2003, 21:06  
tbkle

Quote:
Em thấy cô Nga đúng là tuyệt vời lẽ ra cô phải làm hiệu trưởng sớm hơn mới đúng.
Đúng rồi cô Nga rất quan tâm đến vấn đề học bổng du học cho học sinh Kim Liên. Các cuộc hội thảo về du học hầu như có cũng có mặt để mở rộng quan hệ cho trường mình. Dù không ở trường nữa nhưng mình vẫn biết thông tin qua các em học ở trường. Cô Nga chắc chắn là hơn thây Thuật "hói" roài . Thầy Thuật ít đi đâu, chỉ ở nhà đánh bóng bàn thôi. Chúc hoc sinh KL ngay càng có nhiều học bổng hơn. Trường ta sẽ càng ngày càng mạnh hơn.

Old 10-09-2003, 18:53  

KL$: 155

hic cô NGA hiệu trưởng thật là hay rồi, đương nhiên là hơn T hói.

Welcome to KLNet 6!
millennium is offline  

Old 11-09-2003, 03:12  

Member

KL$: 172
Awarded 2 time(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: J (1999-2002)

Lần cuối cùng được ngồi học ở trường Kim Liên là hơn 2 năm trước đây. Lần cuối cùng nhìn thấy trường là hè năm ngoái. Gọi là "về thăm trường" thế thôi chứ chả được vào xem trường sửa chữa đẹp lên chừng nào , vì hôm ý trường đóng cửa, thế là nhìn thấy được mỗi cái cổng khá đẹp đẹp... Lớp 11 học nhờ ở trường Phương Nam đến nửa năm (vì trường học là ... công trường), mãi đến HK2 mới được về học lại ở trường mình. Lúc ấy công tác sửa chữa vẫn tiếp tục tiến hành, cát bụi vẫn bay đều, tiếng ồn vẫn được duy trì đều đặn. Có 1 cái giàn giáo cao dựng ở chỗ gửi xe sân sau, con gái muốn đi WC phải lách qua giàn giáo ấy. Đường vào nhà VS thì ngổn ngang gạch vữa, chả hiểu ai có sáng kiến kê những viên gạch trên nền để bước lên. Hãi thế... Thảo nào cả năm 11 chỉ đi giải quyết có đúng 2 lần, toàn những lần bí quá !

Bây giờ xem ảnh thấy trường mình khác quá, dĩ nhiên là đẹp hơn rồi. Ấy thế mà ko quên được hình ảnh cái giàn giáo, lớp học nóng nực và cát bụi xây dựng hồi ấy... Hồi ý mấy đứa cũng tấm tức, lúc mình ra trường thì trường sạch đẹp, rồi lại bảo nhau, thôi "hy sinh" vì thế hệ đàn em tương lai. Bao giờ có dịp, nhất định sẽ phải về thăm trường xưa, xem "cơ sở vật chất" của đàn em bây giờ, và dĩ nhiên là xem cả đàn em nữa!

Welcome to KLNet 6!
pinocchio is offline  

Old 22-09-2003, 18:26  
The_Beatles

Quote:
Originally posted by Xit@25-11-2002 @ 10:52
Hôm 20-11 vừa rồi, bọn tôi, học sinh lớp M khóa 97-2000 đã có dịp về thăm lại Kim Liên. Trường đã thay đổi nhiều lắm. Cổng trường đã được xây mới lại khang trang hơn, không giống như ngày xưa với cái cánh cổng sơn xanh đã bạc màu theo thời gian.

Gặp cô Nga (hồi chúng tôi học cô còn là hiệu phó, giờ đã là hiệu trưởng). Chiều đã muộn, cô vẫn tranh thủ quét dọn sân khấu có phần ngổn ngang sau chương trình ca nhạc của ngày hôm trước. Thực sự, hiếm có thầy cô nào như cô Nga, người mà chúng tôi vô cùng yêu mến ngay từ khi còn đang học tại trường. Cô giản dị mà lại luôn luôn quan tâm đến học sinh. Nhớ hồi trước, những khi chúng tôi tập văn nghệ, cô luôn có mặt để động viên, khuyến khích. Tặng hoa cho cô, lòng nghẹn ngào không nói nên lời. Cô nhớ rõ những chuyện về lớp M năm xưa như chuyện đã từng ra báo, giờ vẫn đang được lưu giữ trong phòng truyền thống của nhà trường, rồi buổi diễn văn nghệ của lớp với màn hạ phông cùng thần Rùa xuất hiện, buổi giao lưu 3 lớp 12M- 11C- 10K phải kéo nhau ra tận trường ĐH Y để mượn 1 căn phòng tồi tàn để làm địa điểm tổ chức nhưng thật vui.. Cảm động lắm chứ.. Hồi đấy sao mà đáng yêu thế. Cô còn kể, năm vừa rồi cũng có một số lớp tổ chức giao lưu nhưng các em "tư sản" hơn, thuê những nơi trang trọng chứ không khốn khổ như bọn tôi năm xưa..

Trường đã quét sơn và xây lại phần lớn số phòng học. Khu nhà A và nhà B đã được xây nối liền với nhau bằng một khu nhà mới. Hành lang đã được mở rộng thêm. Đi trên lối cũ, kỷ niệm xưa bỗng như ùa về. Vẫn đây, khoảng sân con con chúng tôi thường đá cầu (với những pha trồng "cây nêu" khiến các em đứng trên tầng 2, tầng 3 trầm trồ thán phục). Hành lang ấy tôi và lũ bạn đã từng bị thầy Phú đuổi ra 5 buổi liên tiếp hồi năm lớp 11 vì cái tội trốn học. Lớp học bọn tôi hồi ấy đều ở tầng 1, nhưng giờ đã được quét sơn lại và dùng làm phòng cho các Tổ bộ môn sinh hoạt. Bàn ghế xếp ngổn ngang. Chúng tôi nhao nhao chỉ chỏ đây là chỗ tớ ngồi, đây là chỗ tổ 2 ngồi, đây là chỗ tổ 1 ngồi, đây là chỗ bọn bàn cuối chúng tôi từng làm "sóng người" trong giờ Hóa cô Bằng. Chiếc quạt con con ở chỗ giáo viên mà cô Mạo dạy Anh đã từng phàn nàn là "chúng mày có quạt còn cô thì không có" (khiến ngay buổi hôm sau nhà trường phải bố trí ngay cho cô một chiếc quạt riêng..).. Ngày ấy, 54 con người đã ngồi kín những dãy bàn này, giờ đây đã phiêu bạt nơi nao, kẻ ở Bắc Mỹ xa xôi, người ở trời Âu lạnh giá, những người ở lại cũng mỗi người có một cuộc sống riêng, Hà Nội nhỏ mà sao xa xôi quá..

Chúng tôi nháy nhau "còn nhớ rẽ trái không"? Hì, cái "in toa-lét" của nhà trường ý mà. Nhớ hồi năm lớp 10, lớp tôi được xếp ngay cạnh cái khu này. Trời oi, mùi không khí bị ô nhiễm nặng nề khiến lũ con trai phải đứng ra ngoài hành lang để cấm vận người ở nơi khác đến gây ô nhiễm. Rồi nhớ năm lớp 11, bọn tôi còn nghịch dại khóa cửa ở bên ngoài để mấy "cán bộ" lớp Q sang "công tác" cũng phải kêu oai oái.. Cửa giờ đã không còn khóa ngoài như trước. Nền cũng được xây lại cao hơn, sạch sẽ hơn. Mấy thằng vào "test" ra hớn hở kết luận: "comfortable" hơn trước.. Còn nhớ ngày xưa, thầy Phú cũng đã từng bắt bọn con trai lớp tôi phải dọn dẹp cái khu này, xin thề là có một nơi trong 3 năm cấp III ngoài lần bị thầy bắt đấy thì tôi chưa một lần nào dám bén mảng

Trời tối sập xuống. Chúng tôi cũng xin phép ra về, để ngày hôm sau lại trở về với cuộc sống hiện tại. Bạn bè của tôi mỗi năm một vắng thêm. Họ có những lo toan riêng, cũng có một hiện tại, một tương lai cho riêng mình. Không ai có thể sống với quá khứ nhưng tôi tin rằng, cũng như tôi, quá khứ đẹp sẽ tiếp cho chúng ta thêm yêu thương và là động lực cho những thành công mai sau của mình. Vẫn còn đâu đây lời thơ của thằng bạn học năm nào:
"Mai sau dù có đi xa- Nhớ về một thuở cấp ba lớp M.."

HN, cuối 11-2002
T.Đ.C
he he he. Các chú thì mới chỉ thấy cô Nga là hiệu phó chứ đã chú nào được học lớp của cô Nga dạy chưa. Anh đây được cô Nga dạy 1 năm môn Địa. Khoái lắm, toàn được 9 và 10. Các năm sau tuy không được học tiếp nhưng mà cô vẫn quan tâm tới bọn anh hồi đó. Bây giờ có ai nhắc tới chắc chắn cô vẫn nhớ tới bọn anh
To chú Xit: chú cũng học lớp M, anh cũng thế. Công nhận các lớp M đều giỏi

Old 27-09-2003, 15:08  
muoiphaytheduc

cái cây phượng không có lá ở chỗ dưới cái hành lang nối nhà A với nhà C ý, hồi trước trông lãng mạn thế vì có treo 38 cái khăn vàng (trong tục lệ của người HQ họ thường treo khăn tay vàng lên trước cửa nhà để nói lời chia tay). Thế mà hè vừa rồi về thăm trường, khăn vàng đã biến thành vàng... khè... tự nhiên thấy buồn quá. :-s

Old 18-11-2003, 14:02  
meoluoi

Anh Xít cả em lại cùng trường rùi, hè, lạc đề chút xíu, anh học khoa nào vậy? Mới vào trường nên mèo lười chẳng bít mô tê gì cả. Mong sư huynh chỉ giáo.

Old 20-11-2003, 17:38  
Xit Male

God Member

Awarded 6 time(s)
Sent 11 thank(s)
Received 53 thank(s)

Quote:

Trời tối sập xuống. Chúng tôi cũng xin phép ra về, để ngày hôm sau lại trở về với cuộc sống hiện tại. Bạn bè của tôi mỗi năm một vắng thêm.
Tự quote bài viết của mình, chắc ko phạm pháp nhỉ Năm nay tôi chẳng về trường cùng bọn bạn được (đang làm dở Đề Án Môn Học). Không biết năm nay lớp tôi còn bao nhiêu người về lại 20-11 đây. Sẽ đến thăm thầy cô nào, sẽ kể với nhau chuyện gì? Có trời mới biết.

Em xin chúc các thầy cô luôn mạnh khoẻ và công tác tốt.

Kỷ niệm 1 năm cho cái chủ đề này

Cấm cho trai tựa gái kề
Xit is offline  

Old 26-11-2003, 22:20  

God Member

KL$: 145

Anh Xít tình cảm thiệt,em cạ anh rùi đó.
Mà em cũng học lớp M đó ,thầy Hùng chủ nhiệm thì hết í luôn anh nhẩy.
Tiếc là 20-11 này ko về trường và thăm thầy được,chán quá, thấy bọn trong lớp đi mà phát ghen với chúng nó!!!!!!!!!!

Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 18-09-2004, 14:30  
The_Beatles

hờ hờ, kể ra cái topic này cũng tồn tại lâu phết nhỉ? dạo này công việc bận rộn chẳng có thời gian đến trường cũ thăm các thầy cô. Hôm lâu lâu tự nhiên lượn qua trường, thì lại đúng hôm hội hưu trí của các thầy cô họp mặt. Lâu thế rồi mà nhiều thầy cô vẫn nhớ đến mình ( chắc do nổi tiếng quá). Cô Nga dạo này có vẻ già đi nhiều.

Old 07-10-2005, 02:23  

Member
Quote:
Originally posted by The_Beatles@22-09-2003 @ 18:26
he he he. Các chú thì mới chỉ thấy cô Nga là hiệu phó chứ đã chú nào được học lớp của cô Nga dạy chưa. Anh đây được cô Nga dạy 1 năm môn Địa. Khoái lắm, toàn được 9 và 10. Các năm sau tuy không được học tiếp nhưng mà cô vẫn quan tâm tới bọn anh hồi đó. Bây giờ có ai nhắc tới chắc chắn cô vẫn nhớ tới bọn anh
To chú Xit: chú cũng học lớp M, anh cũng thế. Công nhận các lớp M đều giỏi
dạ iem là iem cũng được học cô Nga rùi, học Địa..... cô hiền wá, vào lớp thì mất trật tự ồn ào vậy mà cô ko giận, chỉ nhắc nhở rồi dạy tiếp...... . Kiểm tra miệng thì toàn từ điểm 7 trở lên, không có điểm nào thấp hơn , lên bảng trả bài ko nhớ toàn được cô nhắc.............
Sướng chưa :p :p

Welcome to KLNet 6!
osprey_vic is offline  

Old 07-10-2005, 02:57  

Member
Lâu lắm rồi từ hồi ra trường đến hum khai giảng vửa rùi mới quay lại trường thấy nhiều cái khác ghê hỉ......... nhìn cái j cũng mới toanh , sân khấu trải thảm đỏ, ác liệt thật..... thấp hơn ngày trước nhểy

Welcome to KLNet 6!
osprey_vic is offline  

Old 07-10-2005, 03:03  

Member
khác xa với bây jờ nhểy, sân trường nham nhở, đang xây dựng tùm lum sắt thép, cốp fa khắp nơi, năm nào cũng đóng tiền xây dựng trường khí thế, đến lúc trường xây xong thì ra rùi......... khéo wá
Ngồi dưới sân xem ca nhạc có cái ô xanh đỏ để che ko có bạt che như bây jờ

Welcome to KLNet 6!
osprey_vic is offline  

Old 17-10-2005, 04:34  

God Member

KL$: 194
Awarded 6 time(s)
Sent 9 thank(s)
Received 29 thank(s)
Class: A1 (2009-2012)

OMG, cái bạt từ đâu ra đấy :O T_T lúc em hình như chưa có T_T

Mà, ảnh của anh osprey, trường mình như cái lô cốt thời những năm 70 í nhỉ

May it be so that you are shattered.
I welcome the defeated, the aged. Surrender to me, learn from me, obey me.
May you be at rest. Do not forget the song, do not forget the prayer, do not forget myself. I relieve you of all burdens.
Illidan is offline  

Old 17-10-2005, 07:59  

God Member

KL$: 532
Awarded 36 time(s)
Sent 169 thank(s)
Received 82 thank(s)
School: PTTH Kim Liên
Class: G (2001-2004)

Ơ, nhớ trường nhể. Xem ảnh thấy bổi hổi bồi hồi quá. Bọn lớp Răng đi đâu thì đi, vẫn hẹn hò nhau ở cổng trường. Lần nào cũng cao su ở cổng trường phải 1-2 tiếng. Chẹp. Nhớ hồi nào còn chả biết đường đến trường Kim Liên. Nhắm mắt một cái, mình đã không còn là học sinh Kim Liên nữa. Tự nhiên thấy mình già quá đỗi. Cô Hằng nhà em hay có trò học sinh cấp 3 phải trải qua 6 nấc thang, chính là 6 học kỳ. Nhớ những ngày đầu tiên tập trung (à không, hôm đầu tiên cả lớp gặp nhau, cô Hằng nhà em bận không đến cơ), cô cứ nói các anh chị đang bắt đầu nấc thang thứ nhất... Rồi qua nấc ấy... Một lúc nào đó qua cả nấc thứ hai... Trong lòng cứ nghĩ cô lắm chuyện, còn lâu mới hết được cấp 3. Khỉ thật. Bây giờ mình đang đứng ở đâu rồi nhỉ? Thời gian quả thật kì lạ. Mỗi ngày trôi qua đến chậm chạp. Nhưng sao khi nhìn lại, thì 19 năm vụt đi chỉ trong một cái chớp mắt? Trước giờ Răng vẫn nghĩ những bài thơ bài hát kiểu như "ngày xưa ơi" thật là sáo rỗng. Bây giờ bỗng tự thấy mình ngẩn ngơ, ngày xưa đi đâu rồi?

Nhớ,
Răng

Hãy hôn em giữa đêm khuya bát ngát,
Bên lúa mạch vàng vàng, bên thảm cỏ xanh xanh,
Xoay xoay xoay theo điệu nhạc bồng bềnh,
Váy em xinh xinh, giày chàng bảnh bảnh.

Răng is offline  

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan