Go Back   KLNetBB > Our Class > Các khóa khác

Old 23-11-2004, 14:45  
yulan

KL$: 0.00

Hihi, sao mà bạn Hiền hồi hộp quá thế hả? Tổ 3 sắp bỏ cuộc ráo cả rồi. Ấy cứ bắt tớ đợi ấy về, vì lời hứa đấy mà tớ phải cắn răng chịu đựng đến ngày hôm nay đấy

Bạn Thủy sinh baby rồi, cháu gái của các cô các chú đến hôm nay là được 1 tháng 12 ngày. Chắc là xinh giống mẹ. Bạn Trịnh Tuấn sau khi nghe tin này đã nhắn nhủ với tớ khi nào đến thăm bạn Thủy thì cho Tuấn gửi theo cái chai nước khoáng Tiền Hải. Để làm gì đố bà con biết?

Tin vui mà tớ nói nóng hổi lắm cơ

Tớ vừa đi dự đám cưới bạn P.A về đấy Hiền ạ. Đám cưới tại KS Melia, đây là đám cưới hoành tráng và cầu kỳ mà ít khi tớ được chứng kiến. Có 10 em bé gái mặc bộ váy thiên thần cầm nến và hoa, có 2 bé làm phù dâu phù rể. Bé trai cũng comple, bé gái mặc váy trắng. Bọn chúng tớ kết luận 2 bé đấy là đẹp nhất trong buổi tiệc

Thôi không ba hoa nữa. À Hiền ơi ấy có đọc thông tin về tòa tháp đôi Vincom khai trương sáng nay không? Ở gần cơ quan tớ đấy, gần quán cafe mà chúng mình hay buôn dưa lê đấy Tớ đi tham quan đây, xem có gì giảm giá mua tặng đám cưới bạn Đức hihi

Old 23-11-2004, 20:40  
akiM

Old 24-11-2004, 10:15  
TrinhTuan

Trời, không ngờ bạn Lan lại nhớ dai đến thế, lại còn post lên trên này nữa, làm tớ :"> quá.

Có một tình trạng là có nhiều bà con muốn post bài nhưng không vào được, hoặc vào được nhưng khi nhấn vào trả lời thì lại báo lỗi, có ai biết tại sao không nhể?

Hôm qua đi ăn cưới bạn Đức đông ghê, ước gì đến khi cưới mình cũng đông đủ như thế. Các bạn ở nước ngoài chờ chị em Vân Kiều post ảnh lên cho mà coi nhé.

Happy birthday to Định Đô. Chúc bạn Định hay ăn (cái này thì hiện tại cũng tương đối tốt rồi), chóng lớn (về cơ thể thì bạn Định cũng lớn lâu rồi, chỉ còn cái kia thôi )

Trịnh Tuấn

Old 30-11-2004, 12:35  
akiM

Old 01-12-2004, 12:12  
hienmoc

Năm nay, con gái Canh Thân lấy chồng nhiều. Nhiều đến tới tấp, đến dồn dập.
Ào ạt trong gió đông tin bạn bè sang ngang...
Đám cưới gợi hình dung những trái quả cuối mùa thu hoạch - vừa căng tròn, vừa chín đỏ và nhất là mùi thơm của nó cứ phưng phức, thật nồng nàn không chịu nổi! Đám cưới lại đem nỗi bâng quơ giăng mắc vô số cõi lòng trong nhân thế. Một chút ngậm ngùi, một chút hắt hiu, một chút ngơ ngẩn, một chút thôi, vừa đủ để không quá buồn.

Nhưng kiểu gì cũng đến lúc phải đứng dậy rời khỏi chiếu bạc này để bắt đầu một cuộc chơi khác. Người ở lại mượn ánh nhìn để níu kéo. Người ra đi cố quay mặt thật nhanh để trốn chạy những vấn vương. Đám cưới, ai cũng ngổn ngang.

Bọn con gái sẽ tưởng tượng đến giây phút choàng lên mình tấm áo cưới trắng tinh để cảm nhận, để đắm đuối đến mộng mị cái khoảnh khắc trên thế gian này mình đẹp nhất. Đứa nào trước khi lấy chồng chẳng thế, mà cũng chỉ nghĩ đến đấy thôi, không nghĩ dài hơn được!

Nhiều đám cưới quá! Từ tò mò, háo hức đến thèm thuồng, khao khát, rồi đến cả dửng dưng, bình thản rồi, mãi mà vẫn chưa hết những tin bạn bè sang ngang. Chỉ ngồi một chỗ nghe tin mừng mà tự dưng cũng thấy chính mình đang lớn. Hôm kia hớn hở, háo hức. Nghĩ mình còn bé, người ta đám cưới thì thấy ngồ ngộ. Hôm qua thèm thuồng, ao ước. Biết mình đã đến thì, người ta đám cưới thoáng bâng khuâng. Hôm nay bình thản, tĩnh tại. Biết mình không trẻ nữa, người ta đám cưới hoá lẽ thường. Ngày mai, nghe tin đám cưới chắc sẽ không nghĩ gì nữa. Ừ, biết rằng có một chuyện như thế!

Có điều, với những kẻ lênh đênh sớm chiều nhưng nhức khôn nguôi trong lòng cái khát quay đầu về bến, chỉ cần hít hà thấy đâu đó dăm luồng khí có mùi ấm áp thì lập tức đã bủn rủn khắp người. Vậy nên, cứ nghe tin đám cưới lại bất giác nao lòng. Buồn cười thật!!

Tháng mười hai rồi. Một năm nữa sắp hết! Hành trang của kẻ đi xa đầy thêm mấy trăm ngày. Con đường trở về có phần ngắn đi đôi chút.
Năm sau sẽ ít thôi con gái Canh Thân lấy chồng!

Old 01-12-2004, 12:21  
hienmoc

Khà khà, gần đây cái board này cứ rộn rã chuyện cưới xin. Vui thật!! Tớ lại vừa được báo tin là tổ 3 với tổ 4 lại sắp có hai đám nữa rồi

@akiM: Theo thông tin thời tiết từ Đài Trung Ương, hôm nay Bắc Kinh từ 0->6 độ. Ngày mai trời nhiều mây mù. Mùa đông năm nay ấm quá, mất sướng!!
Cái lạnh phải dền dứ, phải len lỏi vào từng tầng áo; phải lạnh đến buốt đầu, buốt tai; phải lạnh đến mức như gió muốn xé toác ra từng lớp da trên mặt mới đúng là cái rét Bắc Kinh! Mà phải thế mới bõ cái công sang cái chốn này
Bên ấy, tuyết rơi chưa? Ở đây tớ đợi mãi. Mỏi mòn..

Old 01-12-2004, 12:21  
hienmoc

Hôm qua bị Trịnh Tuấn nhắc nhở lâu không post bài lên board! Hôm nay tớ phải lập tức lên điểm danh ngay

Mọi người có thời gian cũng post lên vài dòng nhé! Để vài đứa bọn tớ cặm cụi mãi thế này cũng không ổn, nhỉ!!

Hìhì, đang tưởng tượng đến một lúc nào đó cái board này chỉ còn lại mình tớ post bài, khéo tớ sẽ biến nó thành diễn đàn của riêng mất. Tớ lại toàn đem chuyện tình yêu với văn thơ của mình viết ra thì toi!!!
Cả nhà thông cảm, làm văn chương như tớ dễ mắc "bệnh nghề nghiệp", người đời gọi đó là "dở hơi"

Old 02-12-2004, 19:05  
TrinhTuan

Oài, lâu rồi chưa post bài, cũng thấy forum hơi buồn, quanh đi quẩn lại cũng chỉ có những nhân vật đó.

Forum cần phải chuyển hướng hoạt động thôi, không thiên về tự sự nữa.

Có một đề nghị nho nhỏ thế này: Giờ đây là thời đại bùng nổ thông tin, thông tin hữu ích trên mạng cực nhiều nhưng không phải ai cũng biết, vậy nên nếu ai có lỡ đọc được cái gì hay hay mà cảm thấy là có ích cho mọi người thì post lên đây để bà con cùng hưởng chung lợi ích.

Tôi xin mở đầu bằng bài viết về tiền boa khi đi nước ngoài mà tôi vừa sưu tầm được, chắc là sẽ rất có ích cho những ai đi công tác nước ngoài. Nhân chuyện này cũng nhớ lại một chuyện vui vui về tiền boa: Năm ngoái tôi cùng sếp đi công tác Malaysia, sau khi thằng porter của khách sạn xách đồ hộ lên thì sếp tôi mở ví ra đưa cho hắn một tờ đô la Mỹ. Sau khi thằng đó cám ơn và biến mất thì sếp tôi bỗng khựng lại, thì ra là thay vì đưa cho hắn tờ 1USD ông ấy lại đưa nhầm tờ ... 100 USD. My god !!!!!!! May mà sếp đuổi theo hắn kịp và đòi lại, tất nhiên là không quên đưa cho hắn tờ 1 USD kia. Hè hè. ..... hú vía !

Have a good reading !

Trịnh Tuấn

Các bạn cũng có thể xem bài này ở link sau:

http://www.thangcuoi.org/thangcuoi/showthr...ead.php?t=22512

Tục lì xì, hình thức tặng vài tờ tiền giấy mới tinh búng nghe tanh tách nhằm đem lại may mắn cho người thụ hưởng, thường là trẻ em, trong những ngày đầu tết âm lịch đang trở thành một cái mốt thời trang.

Lì xì tiền may mắn

Bằng chứng là đây: đón khách Trung Quốc đến du lịch tham quan nhân các ngày lễ tết Giáp Thân 2004, sân bay quốc tế ở Sydney đã tung ra đội quân tình nguyện viên là những thiếu nữ gốc Hoa trong trang phục cổ truyền lo lì xì hành khách vừa hạ cánh an toàn xuống nhà ga số 1. Ðó là những phong bao đỏ đựng những viên sô cô la bọc giấy bạc vàng. Việc chào mừng khách được tiến hành từ ngày 22 đến hết ngày 25.1 qua. Khách đến rộn ràng trong tiếng trống của các đội múa lân mà lại còn được lì xì chắc chắn sẽ nhớ mãi chuyến đi.

Người lo chuyện làm ăn rày đây mai đó thì đã từ lâu quen tục phải lì xì ngày này qua tháng nọ. Nhất là khi du hành nước ngoài. Lì xì trong những ngày thường kiểu này được người Pháp gọi là cho tiền pourboire (quen đọc trại ra là tiền "boa"), người Anh, Mỹ gọi là tips. Ðó là cách cảm ơn vì vừa được thụ hưởng một dịch vụ rất vừa ý, chẳng hạn như đi taxi, ăn nhà hàng, dùng giải khát, cậy nhờ đến các dịch vụ ở khách sạn, khi cắt tóc, làm mặt, làm móng tay, mát xa... Nhưng "boa" hay "tip" nào có đơn giản gì đâu!

Ở đâu phải “boa” ?

Ở một số nước phương Tây và châu Á, chính phủ không khuyến khích thói quen "boa" vì mọi thứ tiền dịch vụ đều đã được tính chung trong thuế, không là thuế giá trị gia tăng thì là thuế dịch vụ chung, như GST ở Singapore. Thế nhưng sau 30 ngày trọ ở khách sạn Orchid Novotel tại đảo quốc Sư tử biển, một tổng quản trị viên Việt Nam trước khi ra về đã cố tìm cho ra nhân viên vẫn thường dọn phòng cho mình để gửi cho ít tiền boa thì đã nhận được những lời cảm ơn rối rít.

Bay cao lên hướng bắc một chút, cũng nhà quản trị ấy bước vào thang máy lên phòng trọ tít trên cao của một khách sạn 5 sao nằm trên bán đảo Hongkong sầm uất nhưng thanh lịch. Ðặt chiếc vali nhỏ, nhẹ vào đúng nơi, đúng chỗ rồi mà chàng trai khuân vác vẫn chưa chịu rời phòng. Thì ra anh ta chờ được lì xì. "Mai anh trở lại, đã đổi được tiền Hongkong, tôi sẽ tip cho anh", quản trị viên nói. "Không được đâu, ông có tiền gì cho tôi cũng được vì ngày mai có thể ông sẽ không còn trọ ở đây, còn tôi lại trực ca khác", anh ta trả lời. Và anh đã chỉ cười và ra đi với tờ giấy bạc Việt Nam.

Bay sang hướng tây, hạ cánh xuống một nước Bắc Âu, mọi dịch vụ đều nhanh lẹ, chất lượng cao nhưng người cung cấp dịch vụ không hề có thái độ trông đợi được “boa”. Sau nhiều ngày tháp tùng, chỉ dẫn cho bạn, người hướng dẫn viên du lịch sẽ rất biết ơn bạn nếu như bạn đã biết cách nhét vào tay, vào túi áo của cô ta thật khéo léo, êm thắm một bao lì xì.

Nhưng chỉ cần bạn bay chệch xuống hướng nam của châu Âu, đến các nước như Pháp, Ý, Tây Ban Nha, Bồ Ðào Nha thì bạn sẽ phải nếm đủ những cái lườm nguýt, nhếch môi, huýt sao, thái độ khinh khỉnh... nếu như bạn lỡ quên típ sau khi gọi ly càphê, ly chianti, tách espresso hay tách sô cô la nóng, đĩa spaghetti... Ở những nước luôn đón nhận nhiều du khách quốc tế này, "boa", tip là trách nhiệm, là nghĩa vụ của bạn và là quyền lợi mà các nhân viên phục vụ được hưởng. Họ đòi được hưởng.

"Boa" bao nhiêu là vừa ?

Tùy theo dịch vụ và giá trị dịch vụ, món hàng, mức tiền "boa" có thể xê dịch từ 3% đến 5% và 10% giá trị của hoá đơn thanh toán. Nhưng có vài đô thị mà ở đó "boa" bao nhiêu cũng chẳng là vừa đủ cả. Ðó là những siêu đô thị ở Mỹ. Bạn vào quán rượu uống ba ly mất hết 12 USD, "boa" cho cô hầu bàn 1USD, tức gần 10% nhưng vẫn sẽ bị cô ta mắng vào mặt: "Tip rẻ rúng như thế được sao?". Vì ở nước Mỹ ngày nay, mức tip trung bình đã là 20% chứ đừng nghĩ đến 10% hay 15%. Còn giả như bạn dắt bạn gái vào một nhà hàng thời thượng ăn tối thì nhớ để lại khoản típ bằng 40% giá trị hoá đơn thì may ra mới nhận được một lời cám ơn lạnh lùng từ cô hầu bàn. Bạn típ 20% ư, cô ta sẽ hỏi bạn có gì không vừa ý với bữa ăn tối hay không mà sao cho tiền “boa” kém quá. Hỏi thẳng trước mặt bạn gái của bạn đấy !

Tạp chí Glamour có chỉ dẫn về mức tip ở tiệm uốn tóc tại Mỹ như sau: nghệ nhân uốn chải tóc được lì xì từ 15 đến 20% giá trị hoá đơn; thợ gội đầu, 3 USD; thợ sấy khô tóc hoặc thợ nhuộm tóc, 5USD; thợ làm móng, 20% giá trị hoá đơn. Và nên lì xì thêm từ 25% đến 30% nếu rơi vào dịp lễ tết.

Old 02-12-2004, 20:17  
hienmoc

Hơhơ, tớ sẽ vẫn "lẩn thẩn" thế thôi, cái bọn xa nhà chẳng còn trò gì hay ho hơn ngoài mấy thứ nhố nhăng đấy. Với cả cũng cho anh chị em bâng khuâng cùng một chút, các bạn đi làm nhiều mệt rồi, đọc cho thư giãn
Nhưng hứa sẽ có một vài động thái biểu lộ sự đồng tình và ủng hộ ý tưởng của Tuấn

Các bạn cứ chèo lái diễn đàn theo mọi phong cách mà mình thích, tớ cũng chờ đợi lắm
Lớp mình có mấy bạn hứa lên hứa xuống là sẽ xuất đầu lộ diện mà chẳng thấy đâu, không chơi trò hứa lèo đâu nhá X-(

@Trịnh Tuấn: Dạo này việc bận quá hả, nghe văn chương toàn thấy thanh âm của những tiếng thở dài..

@Hải: Chúc mừng công ty mới nhé! Làm chiến dịch quảng cáo để bạn bè còn biết đường ủng hộ chứ

Old 05-12-2004, 21:26  
akiM

Old 08-12-2004, 16:28  
kvaan

Chao ca nha,

To ko bi hoi chung PS gi gi dau nhe, chi vi hoi ban thoi, voi lai nhieu luc voi qua, nen chi kip vao ngo nghieng chu ko kip post gi len. Hic, hom nay to vao mang o nha nen cung dang voi. ;-)

Hot news from To 4: ngay 30 thang 12 toi la wedding cua Nguyen Thu Huong

(Ko biet sau tin nay co gay ra hoi trung nao moi ko day ;-)

Them mot relevant information cho nhung ai dang lam ke toan - tai chinh hoac quan tam: to moi biet co trang web nay kha lam, moi nguoi vao doc va co the lay duoc nhieu thong tin huu ich, day ne: www.webketoan.com

Ok, bye for today

Cuoi nam hinh nhu ai cung ban ron, cac ban o xa lau lau ko thay co bai moi cua moi nguoi thi cung dung trach nhe.

Cheers to all

Khanh Van

Old 10-12-2004, 10:53  
akiM

Old 16-12-2004, 10:46  
yulan

Cuối năm, ai cũng bận rộn, phải chăng vì thế mà tập đoàn K của chúng mình tự dưng đìu hiu một cách lạ thường :-s

Cuối tuần trước, tớ đi chơi ở Cúc Phương. Sau 6, 7 năm, nhìn lại nhà sàn, cây trò ngàn năm... mà nhớ lớp mình thế cơ chứ. Thật là lẩn thẩn!

Chúc mừng đám cưới bạn Hường ! Không biết Hường có đọc trang này không Vân nhỉ?

Sau đám cưới bạn Hường là đến đám cưới bạn Loan. Bật mí là bạn Loan cũng thường xuyên đọc thông tin từ tập đoàn K. Lưu ý là bạn chỉ "đọc" thôi nhá, thế mới buồn

Các bạn lần lượt lên xe tăng cả. Tớ nhớ ngày xưa mỗi khi sinh nhật ai cũng được tặng quà. Vậy tại sao đến ngày cưới thì lại không nhỉ ? Cô Phương cũng nhắc nhở tớ phải lập quỹ lớp đề phòng mỗi khi có dịp như đám cưới, họp lớp... Mọi người thấy thế nào? Để thực hiện được chắc cũng lắm gian nan, nhưng có lẽ không phải là không làm được đâu nhỉ? Chúng mình có thể thu hàng năm chẳng hạn, mọi người cho ý kiến nhé.

Sắp đến Tết rồi! Tết này công nhân viên chức như chúng tớ được nghỉ nhiều ra phết. Hằng có về nhà không? Còn Hiền thì đã có lịch cụ thể chưa? Mong tin nhé!

Old 26-12-2004, 00:04  
hienmoc

Lâu quá rồi không ai lên tiếng trên board của lớp mình. Vắng vẻ ghê! Hôm nay cho tớ mạn phép náo loạn nó lên bằng một chùm ảnh tuyết
Cống hiến để cả nhà thưởng thức và chia sẻ với tớ cái lạnh thấu xương ở bên này..

Một Giáng sinh đang qua, một năm mới sắp đến, chúc các bạn thành công!

Old 04-01-2005, 08:09  
akiM

Old 05-01-2005, 04:35  
hienmoc

Chú thích: Lời chúc của Hằng chỉ phù hợp với con trai thôi nhé :p Năm nay Kim Lâu đấy, mấy bạn gái đừng "mót" quá mà làm bừa nhé (hihi, nếu không phải thế thì tớ đã ...xong rồi )

Old 30-01-2005, 22:19  
kvaan

Chao cac bac, lau lam roi chang thay ai len day nua nhi.

Moi nguoi dao nay chac dang ban chuan bi tet nhat, di sam sua qua cap den bieu sep, roi sam sua qua tet cho bo me vo bo me chong (tuong lai), cho bo me minh, chuan bi ke hoach di choi the nao cho het 9 ngay tet, gom den la ban.

Hom vua roi nhan duoc may cai mail cua Duc & Lan ho hao an tat nien. Bang di vai hom den gio lai chang thay ai huong ung ca, oi ba con lang nuoc oi, nha minh thanh lap hoi an choi di nhi, ai co tinh than thi huong ung nao. Gom bay gio thi ai cung ban ca, the nen gap nhau duoc ngay nao cung la quy roi, moi nguoi xem the nao sap xep cho hop ly nhi, truoc hay sau tet deu ok.

Hom 30.12 dam cuoi ban Huong va ban Loan xong chang thay ai load anh len cho ba con xem nhi. To xin gop may cai anh dam cuoi Huong de moi nguoi cung chiem nguong co dau chu re nhe (ma may co chu gi du dam cuoi trong cung xinh xinh day chu nhi,

http://pg.photos.yahoo.com/ph/violet_0501/...lbum?.dir=/716b[IMG]

Old 30-01-2005, 22:32  
kvaan

hic load anh len the nao ay nhi, lau qua, hic

Old 30-01-2005, 22:49  
kvaan

[IMG]http://us.f3.yahoofs.com/users/41a427abzdbea1341/716b/__sr_/abc1.jpg?pheVQ_BB605G4sqZ
http://us.f3.yahoofs.com/users/41a427abzdb...heVQ_BBnGn59Bks
http://us.f3.yahoofs.com/users/41a427abzdb...heVQ_BB5whIRjwO
http://us.f3.yahoofs.com/users/41a427abzdb...heVQ_BBUD_hoWyP

Old 30-01-2005, 23:20  

God Member

KL$: 145

Ảnh của chị ko thể xem dc vì chị chưa Share public chị ạ ...
Nếu chị muốn gửi ảnh thì có thể share public trong đó hoặc tạo 1 account free tại www.photobucket.net ..

------------------------------
Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 31-01-2005, 18:57  
kvaan

Cảm ơn em Giant,

Để chị thử lại xem nhé...

Alê hấp, ok rồi, phù phù...

Xin giới thiệu thêm đây là ảnh do bạn Giang chụp, trông cũng chuyên nghiệp chẳng kém gì phó nháy nhỉ

@ Hiền và Hằng: sớm về nhà ăn Tết đi, Hà Nội nhiều hoa đào và quất lắm rồi

Good day to all,

KVaan

Old 31-01-2005, 21:34  

God Member

KL$: 145

Cô dâu nhìn phúc hậu thế nhỉ ? , anh nào vớ dc phúc phải biết

------------------------------
Lãng du ...
giantlove is offline  

Old 08-03-2005, 09:39  
yulan

Nhân ngày 8-3, chúc chị em của tập đoàn K luôn xinh đẹp, trẻ trung, tràn đầy hạnh phúc

Ngày của chúng mình, mỗi chị em hãy nói 1 câu cho board lớp ta thêm phần rôm rả nhé. Anh em thì quên đi, có mới nới cũ hết cả rồi. Tớ gợi ý bao nhiêu lần nhưng cuối cùng bạn Trịnh Tuấn vẫn chấp nhận là người khó đào tạo

Old 11-03-2005, 16:19  
Tnghien

Quote:
Originally posted by hienmoc@26-12-2004 @ 00:04
Lâu quá rồi không ai lên tiếng trên board của lớp mình. Vắng vẻ ghê! Hôm nay cho tớ mạn phép náo loạn nó lên bằng một chùm ảnh tuyết
Cống hiến để cả nhà thưởng thức và chia sẻ với tớ cái lạnh thấu xương ở bên này..

Một Giáng sinh đang qua, một năm mới sắp đến, chúc các bạn thành công!

Lau lam rrroi minh moi len day, nhieu thu qua, an tuong nhat la HIen tau, ke ra a dep phet, nhu "ban tinh ca mua dong" . hao hao lo

Old 09-04-2005, 23:13  
akiM

KLNetBB - Member of Kimlien Network
Copyright © 2002-2009 by dcuongtran
Skin designed by Kusanagi - Banner designed by FunkyJan